ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

5 เหตุผลที่คนๆ นั้นไม่ควรใช้ Mac

5 เหตุผลที่คนๆ นั้นไม่ควรใช้ Mac
    ...

...

1. ให้ความสำคัญกับสเปก

อย่างที่ใครๆ คงเห็นกันไปแล้ว ว่าผลิตภัณฑ์ Mac ของ Apple นั้น ไม่ได้เน้นในส่วนของเรื่องสเปกที่แรงเท่าไหร่เลยเมื่อเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายไป อาทิเช่น หากเราต้องการใช้งานโน้ตบุ๊คสเปกประมาณชิปประมวลผล Intel Core i7 รุ่นใหม่ กับกราฟิกการ์ดแบบแยก NVIDIA GT 750M แล้วล่ะก็ ถ้าใครจะซื้อ Mac คงต้องดูเป็น MacBook Pro Retina 15 ตัวท๊อปกันเลยทีเดียว ซึ่งมีราคาสูงถึงระดับ 86,900 บาท (เพิ่มอีก 13,100 บาท ก็แสนหนึ่งแล้ว)
    แต่ถ้าเป็นฝั่งของโน้ตบุ๊กปกติล่ะก็สามารถดูเป็น Lenovo Y410P ก็จะได้สเปกที่ใกล้เคียงแล้วคือ Core i7 + NVIDIA GT 750M โดยมีราคาไม่แพงเลยเพียง 31,990 บาท หรือถ้าใครต้องการความแรงของชิปประมวลผลและกราฟิกการ์ดที่มากว่านั้นในขนาดหน้าจอ 15.6 นิ้ว ก็สามารถดูเป็น MSI GE60 2OE ได้เลย ซึ่งมีราคาเพียง 41,900 บาทเท่านั้น เรียกได้ว่าเมื่อเทียบสเปกต่อราคาแล้ว ในส่วนของโน้ตบุ๊คปกติทั่วคุ้มค่ากว่าเห็นๆ (เอาเงินที่จะไปซื้อ Mac ไปซื้อเป็นสองเครื่องนี้ได้สบายๆ)
    ซึ่งนั่นก็เป็นเพราะทาง Apple เค้าไม่ได้ขายสเปกตั้งแต่แรก แต่ขายประสบการณ์ใช้งานโดยรวมต่างหาก ทั้งในเรื่องซอฟต์แวร์ คุณภาพหน้าจอ วัสดุ งานประกอบ และดีไซน์ รวมไปถึงแบตเตอรี่ที่ได้ยาวนาน ฉะนั้นถ้าใครต้องการโน้ตบุ๊คที่เน้นเรื่องของสเปกต่อราคาที่จ่ายล่ะก็ ให้มองข้าม Mac ไปได้เลย

2. ไม่ชอบระบบปิด

ต้องยอมรับนะครับว่าตัวระบบปฏิบัติการของ Mac อย่าง OS X นั้นมีความสวยงามและน่าใช้ แต่ก็มีข้อจำกัดในเรื่องของการปรับแต่งที่ปรับอะไรไม่ค่อยได้มากนักเมื่อเทียบกับทางฝั่งของระบบปฏิบัติการ Windows ทำให้หลายๆ คนที่ชอบการโมดิฟายระบบหรือหน้าตาต่างๆ ของระบบปฏิบัติการนั้น บน OS X ไม่สามารถทำได้ เพราะด้วยความเป็นจริงคือ Apple ตั้งใจเอาไว้อยู่แล้วให้ OS X เป็นระบบปฏิบัติการแบบปิดนั่นเอง ส่งผลให้การปรับเปลี่ยนอะไรภายในจึงทำได้แยก นอกเหนือเสียจากเราจะเป็นระดับนักพัฒนา
    ฉะนั้นสำหรับคนที่ขี้เบื่อหรือชอบอะไรใหม่ๆ อยู่ตลอดเวลา ระบบปฏิบัติการ OS X อาจจะไม่เหมาะสมมากนัก แนะนำว่าให้หันไปใช้ระบบปฏิบัติการ Windows อย่างเดิมจะเหมาะสมกว่า ด้วยความที่ว่ามีอิสระในการปรับแต่งพอสมควร ทั้งในเรื่องของระบบภายในและหน้าตากราฟิก ที่ไม่ต้องเป็นระดับนักพัฒนาก็สามารถปรับแต่งเองได้ ที่สำคัญยังมีเครื่องมือช่วยในการปรับแต่งมากมาย นอกเหนือจากนั้นด้วยความที่เป็นระบบปฏิบัติการแบบปิดของ OS X จึงให้มีโปรแกรมหรือซอฟต์แวร์ที่น้อยกว่าฝั่งของ Windows อีกด้วย
    แต่อย่างไรก็ตามข้อดีของระบบปฏิบัติการ OS X ที่มากกว่าหน้าตาที่ดูสวยงามน่าใช้แล้ว จากการที่เป็นระบบปิดจึงทำให้เมื่อใช้งานบนเครื่อง Mac นั้นก็มีความสเถียรหรือมีโอกาสที่เครื่องจะแฮงค์น้อยมากๆ ซึ่งนั่นก็มาจากการที่ทาง Apple เองได้พัฒนาฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์มาร่วมกัน มาในทิศทางเดียวกัน ส่งผลให้ทั้งสองส่วนนั้นเข้ากันลงตัวเป็นอย่าง แน่นอนว่าจึงทำให้โอกาสที่ทำงานผิดพลาดก็มีน้อยลงไปด้วย รวมไปถึงไวรัสก็มีน้อยกว่าจากการที่ทาง Apple จำกัดสิทธิให้เฉพาะนักพัฒนาเท่านั้นที่จะสามารถปรับเปลี่ยนโครงสร้างภายในของระบบได้นั่นเอง

3. ยังเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจ

ซื้อโน้ตบุ๊คมาใช้งานทั้งทีจะจ่ายเงินก็หลายหมื่นบาท แน่นอนว่าก็ต้องเอามาใช้งานให้คุ้มค่านอกเหนือจากการที่นำมาทำงานแล้ว หลายๆ คนก็คงเลือกที่จะใช้งานโน้ตบุ๊คในส่วนของการเล่นเกม หรือไม่ก็สำหรับบางคนก็อาจจะซื้อโน้ตบุ๊คเพื่อมาเล่นเกมโดยเฉพาะก็ว่าได้ ซึ่งในตลาดโน้ตบุ๊คก็ได้มีการนำเสนอในส่วนของ Gaming Notebook เอาไว้อยู่แล้ว ที่ต้องยอมรับว่าโดนใจทั้งในส่วนของสเปกที่เปี่ยมไปด้วยประสิทธิภาพความแรงและดีไซน์ที่โดดเด่นโดยออกแบบมาเพื่อ Gamer โดยเฉพาะ (แต่จะเอาไปใช้งานอื่นๆ ก็ยังได้อยู่นะ)
    ซึ่งถ้าใครคิดว่าอยากได้คอมพิวเตอร์เครื่องที่จะซื้อนั้นมาเล่นเกมเป็นหลักล่ะก็ ขอให้มองผ่านในส่วนของเครื่อง Mac ไปได้เลย นั่นก็เป็นเพราะสืบเนื่องจากข้อที่ 1 ด้วยเหตุที่ว่าสเปกต่อราคาของเครื่อง Mac จัดได้ว่าไม่มีความคุ้มค่าเท่าที่ควรเมื่อเทียบกับคอมพิวเตอร์รุ่นอื่นๆ อย่างถ้าสมมุติว่าเรามีแผนจะซื้อ Mac ในราคา 50,000 บาท เพื่อนำมาใช้งานในการเล่นเกมเป็นหลัก ที่แน่นอนว่าต้องพึ่งพาประสิทธิภาพชิปประมวลผลและกราฟการ์ดเป็นหลัก งบประมาณที่ได้เราจะซื้อได้เพียง MacBook Pro Retina 13 ที่เป็นเพียง Core i5 + กราฟิกการ์ดออนบอร์ด Intel Iris graphics 5100 เท่านั้น
    โดยถ้าเทียบในงบประมาณที่เท่ากันถ้าเราซื้อโน้ตบุ๊กปกติเราได้ Gaming Notebook ระดับพรีเมี่ยมอย่าง MSI GS70 2OD Stealth ซึ่งให้ชิปประมวลผลภายในมาเป็น Core i7 + NVIDIA GTX 765M เลยทีเดียว นอกเหนือจากนี้ยังได้หน้าจอขนาด 17.3 นิ้ว ที่เล่นเกมได้เต็มอารมณ์มากกว่า หรือไม่อย่างงั้นก็ลองลดงบประมาณในการซื้อลงมาซักหน่อย เป็นสี่หมื่นบาทกลางๆ เราก็จะได้ Lenovo Y510P ที่สเปกมาพร้อมกับ Core i7 + NVIDIA GT 750M สองตัว แน่นอนว่าในการเล่นเกมตัวของ MacBook Retina 13 เทียบชั้นในการเล่นเกมของโน้ตบุ๊คทั้งสองรุ่นไม่ติดฝุ่นเลย แต่ถ้าวัดในเรื่องของประสบการณ์ใช้งานที่เน้นความเบา พกพา แบตเตอรี่ใช้งานได้ยาวนาน และหน้าจอสวยสมจริงแล้วล่ะก็ ต้องบอกว่า MacBook Retina 13 ก็เหนือชั้นกว่าเช่นกัน

4. งบประมาณมีจำกัด

ช่ว่าทุกคนจะมีงบประมาณในการเลือกซื้อคอมพิวเตอร์ซักเครื่องที่สูงระดับ 40,000 บาทขึ้นไปทุกๆ คน เพราะด้วยความเป็นจริงแล้วค่าเฉลี่ยของคนในยุคปัจจุบันมักจะซื้อโน้ตบุ๊กกันระดับช่วงราคา 20,000 – 30,000 บาทเสียมากกว่า ที่ทำให้ตรงจุดนี้เห็นได้ชัดเจนเลยว่า โน้ตบุ๊ก Apple อย่าง MacBook Air ต้องมาตอบโจทย์ในการเลือกซื้อเท่าไหร่นัก เพราะด้วยราคาที่เริ่มต้นก็ตกอยู่ที่ 30,000 บาทขึ้นไปแล้ว ทำให้ผู้ที่อยากได้โน้ตบุ๊กมาใช้งานซักเครื่องที่เป็น MacBook คงต้องอกหักรักคุดกันไป อีกทั้งถึงแม้จะซื้อไปก็ใช้งานได้ไม่ต้องกับความต้องการนัก เพราะด้วยความที่สเปกไม่ได้เอื้ออำนวยให้ใช้งานได้หลากหลายนั่นเอง
    อย่างหลายๆ คนต้องการโน้ตบุ๊คที่ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม ทำงาน หรือพกพาไปใช้งานนอกสถานที่ซัก 3 ชั่วโมงด้วยแบตเตอรี่ ในระดับโน้ตบุ๊คราคา 20,000 – 30,000 บาท ก็มีตัวเลือกในการใช้งานหลากหลายแล้ว อย่างถ้าเน้นคุ้มค่าต่อราคาที่สุด Acer Aspire V5-473G-74504G50 ก็ตอบโจทย์ด้วยสเปก Core i7 + NVIDIA GT 740M ที่ราคา 20,900 บาท หรือถ้าใครมองหาเป็นโน้ตบุ๊ค 15 นิ้ว ก็ให้ดูเป็น Samsung ATIV BOOK 4 NP470R5E-X01TH สเปก Core i5 + AMD HD 8750M ราคา 26,900 บาทได้ รวมไปถึงถ้าคนไหนอยากได้โน้ตบุ๊คบางๆ เบาๆ ใช้แบตได้นาน มาพร้อม SSD ขนาด 256GB แล้วล่ะก็ ตัว HP ENVY Spectre XT 13-2126TU ก็ตอบสนองได้เหมือนกัน จากเครื่อง Ultrabook สเปก Intel Core i5 + Intel HD 4000 ที่สำคัญยังมาพร้อม SSD ขนาด 256GB เสียด้วย สนนราคาก็เพียง 27,900 บาทเท่านั้น
    ทำให้ถ้าใครงบประมาณไม่พอที่จะซื้อ Mac เราก็ยังสามารถเลือกซื้อโน้ตบุ๊คได้อีกมากมายหลายรุ่นด้วยกัน ที่แม้ว่าประสบการณ์ใช้งานโดยรวมอาจจะเป็นรอง Mac อยู่บ้าง แต่ถ้าให้พูดตามความจริงก็ใช้งานได้เหมือนๆ กัน ทั้งในเรื่องของการงานและความบันเทิง ฉะนั้นถ้าใครยังไม่พร้อมที่จะซื้อ Mac ในตอนนี้ ก็เป็นโน้ตบุ๊คปกติก็ได้ ไว้มีโอกาสเมื่อไหร่ ค่อยมาถอย Mac อีกทีก็แล้วกัน

5. ไม่ศรัทธาใน
    Apple

ใช่ว่าทุกคนจะชื่นชอบและปลามปลื้มในตัวของผลิตภัณฑ์ Apple และในส่วนขอบแบรนด์ Apple เหมือนกันหมด เพราะจะว่าไปแล้ว Apple ก็เป็นตัวแสบของวงการไอทีก็ว่าได้ ซึ่งถ้าใครติดตามมาโดยตลอดจะทราบว่าหลายๆ อย่างที่ Apple ทำ ก็มีทั้งสีขาวสีเทาและสีดำ (ไม่ขอลงรายละเอียด) ที่ถึงแม้ว่าอาจจะไม่เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ Apple โดยตรงก็ตาม แตก็มีผลสำหรับบางคนที่มองภาพโดยรวมของ Apple แน่นอนว่าส่งผลให้ไม่อยากที่ใช้ผลิตภัณฑ์ Apple อย่าง Mac หรือ iPhone, iPad ตามไปด้วย ที่สำคัญคือ ราคาที่ค่อนข้างสูงเมื่อเทียกับแบรนด์อื่นๆ ฉะนั้นจึงทำให้หลายๆ คนไม่ได้มีความศรัทธาในตัวของ Apple นั่นเอง
    แต่ในทางกลับกันเชื่อได้เลยว่าถ้าใครเป็นคนไม่คิดอะไรมาก และชอบในส่วนของผลิตภัณฑ์ Apple อยู่แล้ว (อาจจะไม่ถึงขั้นศรัทธากลายเป็นสาวก) เพราะด้วยความที่ว่าสามารถตอบสนองการทำงานของเราได้ อีกทั้งยังให้ประสบการณ์ใช้งานที่ดีมาโดยตลอด รวมไปถึงคนรอบข้างก็ให้ความเห็นว่า Apple Mac นั้นเป็นผลิตภัณฑ์ที่ดี ก็ไม่น่าแปลกใจที่คอมพิวเตอร์เครื่องใหม่เครื่องต่อไป จะเลือกใช้งานเป็น Mac อีกครั้ง

หรือยังไงเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอะไรจะเหมือนกันหรือแตกต่างก็สามารถมาแชร์กันได้นะครับ

Credit
    ...

...

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    ชาตินี้ผมจะไม่ได้เเตะ MacBook ก็ตรงราคานี่เเหละโหดเกิ้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ประกอบ PC ลง OS MAC ได้นะครับ ผมว่าเผลอๆ Space ดีกว่า MAC หลายขุมเลยทีเดียว

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    MacBook เอาไว้โชว์ความสวยกับทำงานเป็นหลักสิน่ะ
    แหม่เพื่อนผมซื้อมาเล่น เฟสบุ๊กอย่างเดียวเลย =_="

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    เห็นราคาแล้ว สู้ไม่ไหวจริง ๆ ครับ
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    4. งบประมาณมีจำกัด เหอะๆ อย่างเดียวครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    super beautiful world + นักธุรกิจ ระดับร้อยล้่าน ตังซื้อคอม 2 แสน นี่คือค่าขนม เพื่อเอามาทำไร เล่นเน็ท + เปิดดูตลาดหุ้น ลูกคนมีตังชอบเล่นเกมหน่อย

หมดเป็นหลายแสน กะคอม หมดอีกหลายหมื่นกะเกมแท้

Dark Gamer เครื่องแรงแต่สูบเถื่อน = แม็คนี่มันมีมาบนโลกเรา "เพื่ออะไรวะ ???? "

กล่าวขอบคุณ
    501
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    Mac เอาไว้ ทำงานเกี่ยวกับ กราฟฟิคเป็นหลักครับ เพราะจอสีจะไม่เพี้ยน ค่อนข้างจะตรงตอนปริ้นออกมาจากเครื่องพิมพ์ และอีกอย่างคือ "มันไม่แฮงค์บ่อย" นั้นแหละครับทำให้เวลาทำงานไม่ต้องมานั่งปวดหัว เพราะลืมเซฟงาน ยิ่งถ้าเป็นทำพวกเกี่ยวกับปั้นโมเดล จะร้อง อือหือ กันเลยทีเดียว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    299
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    แม็คนี่มันมีมาบนโลกเรา "เพื่ออะไรวะ ???? " :
    Mac เค้าเอาไว้ทำงานด้านกราฟิกคับ ไม่มีใครเค้าเอามาเล่นเกมกันหรอกคับ ( ยกเว้นจะลง windows ในเครื่องแมกนะ )
    คนที่ใช้งานส่วนใหญ่จะเป็น Programmer, Designer, หรือ ผู้ที่ทำงานด้านกราฟิก เยอะๆ แต่อาจจะไม่ถึงขั้น Render Model 3D

Dark Gamer เครื่องแรงแต่สูบเถื่อน :
    ระวังไว้เถอะครับ ถ้าคนซื้อเถื่อนเยอะ จะไม่มีเกมออกมาให้เล่นกันนะคับ
    ถ้าจะบอกว่า บริษัทเค้าใหญ่ไม่เจ๊งหรอก บอกเลยคับว่า เค้าอาจจะเลิกทำลงคอมก้อเป็นได้

ปล. ผมก้อโหลด เถื่อนนะ แต่ถ้าเกมไหนผมชอบผมจะซื้อแท้หมดอ่ะ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ซื้อ console ไว้เล่นเกม แล้ว ซื้อ mac ไว้ท่องเว็ปกับทำงานพอ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    MAC = มีไว้ทำงานด้านกราฟิก สำหรับคนทำงานอาชีพด้านนี้ กับพวก คนมีตังแล้วซื้อไว้ประดับบารมีเล่น และก็พวก ขอเงินพ่อแม่ซื้อไว้โชว์หรู *0* (ตูอิจฉา><)

ส่วน Dark Gamer อันนี้ผมไม่รู้นะ แต่ผม ซื้อแท้ บ้างเป็นบางเกมส์ บางเกมส์ซื้อมาเล่นไม่ได้ NB สเปคกากเกินก็ซื้อไว้ก่อน เวลาเราอัพคอมจะได้มีเล่น ><

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อาจารย์ที่เคยสอนเรื่อง idea กับ Design เคยบอกว่าถ้าคุณได้ใช้ Mac ทำงานแล้วคุณจะไม่อยากกลับไปใช้ PC ทั่วๆ ไปอีกเลย

แต่ผมไม่ Hardcore ขนาดนั้นล่ะนะ อีกอย่าง งานผมส่วนใหญ่เป็น 2D และภาพนิ่ง เรื่อง Sound ก็มีทำบ้างแต่ก็อย่างว่าแหละ เทียบกับราคาคิดไงก็ไม่คุ้ม เรียนจบมาก็ไม่ได้ทำงานตรงสายอีก

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    ก็คงจะเป็นยังงั้น ผมยังเล่นเกมส์อยู่อะ + ให้ความสำคัญกับสเปก ด้วยซิ

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    ใช้ของ apple เวลาดูหนังต้องเป็น soundtrack ด้วยนะ พากย์ไทยดูไม่ได้ เห็นเป็นกันแทบทุกคน หนังเรื่องไหนเข้าโรงแล้วไม่มี soundtrack โอ้โหบ่นกันจัง ถามจริงฟังทันเหรอ(ส่วนมากคิดว่าไม่)หรือต้องอ่านซับไปด้วยแล้วดูรู้เรื่องเหรอ

...แบบ soundtrack ผมก็ดูนะ แต่จะดูรอบที่ 2 หรือ 3 หลังจากดูพากย์ไทย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kom007 : 20th December 2013 เมื่อ 16:28

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ผมไม่ชอบตระกูล MAC -0-
    ที่รูปร่างมันสวยนี่ยอมรับแต่การที่ต้องมาแบ่งแยกแล้วต้องหาตัวพ่วงมาให้ใช้กับของเจ้าอื่นๆได้นี่มันน่ารำคาญตรงนี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ถ้าเป็นงานสำหรับ Develop ผมว่า mac นี่เจ๋งสุดละนะ จอก็กินขาดถ้าเป็นงานด้านมัลติ ส่วนเรื่องดูหนัง ผมดูได้ปกตินะ ไม่ว่าจะพากย์อะไรก็ตาม จริงๆครับ ในด้านการใช้งานถ้าใช้ mac แล้ว แทบไม่อยากจะกลับไปหา windows ยกเว้นตอนเล่นเกม ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    รูปร่างกับระบบ ยอมรับว่าดีมาก ได้ลลองใช้แล้วชอบนะ

แต่ติดอยู่ที่ราคาสูงปรี๊ดๆ 2 เท่าของราคา item ตลาดทั่วไป แถมยังเล่นเกมกันอยู่ด้วยสิ - -a

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อยากได้ macpro มาไว้ทำงานจัง

นักตกเหวตายมืออาชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ก็อย่างที่ว่าล่ะนะครับ Mac มันเป็นคอมทำงาน มันก็มีไว้สำหรับประสบการณ์ทำงานที่ดีกว่าอยู่แล้ว
    แต่ส่วนตัวผมก็ใช้ Windows อยู่ดีล่ะนะ (เหตุผลมันชัดเจนครับ 555)
    "Revenge has to be done with a smile."
    -Hayakawa Yuzuko (Yuzuko Peppermint)

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    เเพง+ไม่เเรง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    Mac ก็ไม่ชอบมันนะครับ ล่าสุดตอนเรียนปวส ผมได้สัมผัสกับมันถึง 4 ชมของการเรียน
    ของบอกได้ว่า iMac สร้างงานที่เกี่ยวกับ กราฟฟิกต่างๆได้ดีมากกกกกก วินโด้ก็ทำได้ระดับหนึ่ง

หลังจากนั้นผมก็ทำทุกวิถีทางให้ OSX มาลงในคอมบ้านผมให้จงได้ แล้วสรุปก็ได้จริงๆ
    ฟินมาก! ใช้งานได้เหมือนกัน และมันเป็นแรงจูงใจให้อนาคตผมผมต้องมีใช้สักเครื่อง!

มันสวยหรู่ และง่ายต่อการใช้งาน ระบบ OS มันดีครับ อิอิ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kom007 อ่านกระทู้
    ใช้ของ apple เวลาดูหนังต้องเป็น soundtrack ด้วยนะ พากย์ไทยดูไม่ได้ เห็นเป็นกันแทบทุกคน หนังเรื่องไหนเข้าโรงแล้วไม่มี soundtrack โอ้โหบ่นกันจัง ถามจริงฟังทันเหรอ(ส่วนมากคิดว่าไม่)หรือต้องอ่านซับไปด้วยแล้วดูรู้เรื่องเหรอ

...แบบ soundtrack ผมก็ดูนะ แต่จะดูรอบที่ 2 หรือ 3 แต่จะดูหลังจากรอบที่ 2 หรือ 3 หลังจากพากย์ไทย
    ผมว่าคุณอยู่ในสังคมที่คนรอบๆตัวคุณดูหนังพากย์ไทยกันมากกว่านะ ผมคนนึงแหละดูSoundtrack ก็ดูรู้เรื่องนิ ไม่เห็นมันจะยากลำบากอะไรขนาดนั้น

ผมก็แปลกใจนะ เพื่อนผมบางคนก็พูดแบบคุณนี่แหละ ดูSoundtrackฝึกภาษาอังกฤษไปในตัว+กับได้อรรถรสของหนังเต็มๆมากกว่านะครับ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ข้อ 1,3และ5 เลย มันเป็นอะไรที่แบบขายแบรนด์จริง ๆ อะเห็นเด็กบางคนเห่อตามกระแสมาก(พ่อแม่วิ่งเต้นยืมเงินเขาไปทั่ว)
    เครื่องก็ง่อย ระบบก็งั้น ๆ สเป็กสุดกาก แถมเล่นเกมก็ไม่ได้อีกต่างหาก โอ๊ยหาข้อดีไม่เจอ แพงแบบไร้สาระสุด ๆ ไปเลย
    Laptopแบรนด์นี้มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้หรอกครับต้อง....ด้วย ลองเทียบสเป็กกันแล้วไอ้ตัวแพงสุดเกือบ9หมื่นนั่น
    สเป็กใกล้เคียงกับระดับไม่ถึง2หมื่นเลยนะ ขายไปได้ราคานั้น คนซื้อก็ด้วยจะบ้าตาย ไม่รู้ใช้ส่วนไหนคิด
    ปล.บางคนบอกว่าเป็นคอมฯไว้ทำงาน แต่ผมว่าถ้าซื้อคอมฯธรรมดาในราคาเกือบ9หมื่นมามันไม่แรงกว่าทำงานดีกว่าเหรอ
    ปล2.เชื่อเถอะว่าร้อยทั้งร้อยซื้อAppleมาเพื่ออวดคนอื่นทั้งนั้นแหละไม่ได้เอามาทำงานอะไรจริงจังหรอก คนทำงานจริงมองความคุ้มค่ามากกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 20th December 2013 เมื่อ 11:45

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ถ้าใช้ทำงาน โน๊ตบุ๊คธรรมดาก็ใช้ทำงานได้ คนทั่วๆไปก็ใช้กัน นอกจากจะใช้โปรแกรมเฉพาะทางที่ไม่มีในระบบปฏิบัติการอื่นๆ
    แต่เหตุผลที่เหลือข้ออื่นๆนี่ซิ เครื่องแมคฯสู้ไม่ได้สักอย่างเลย ดีไซน์สวยแต่ถ้าใช้งานแล้วเสปคไม่ได้ก็จบครับ ราคาก็แพงมากไปครับ
    ถ้าชอบ OSX จริงๆ สามารถซื้อโน๊ตบุ๊คธรรมดาที่มีฮาร์ดแวร์รองรับมาลงได้ครับ ใช้งานได้ไม่แพ้กันสักเท่าไหร่ และที่สำคัญ คุ้มค่าเงินกว่ากันเย๊อะครับ ^ ^ ..

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    จริงๆมันไม่ใช่ แพง แต่ไม่แรง หรอกครับ อย่าลืมสิ คุณซื้อ iMac MacBook บลาๆ อะไรไปเนี้ยคุณได้ OS ของ Apple เป็นของแท้เลยนะครับ เอาจริงๆ ค่าเครื่องไม่น่าเท่าไหร่ ลองคิดดูสิครับ ถ้าเราซื้อคอมซื้อ Windows แท้ด้วย มันก็ชวนอ้วกเหมือนกันนะ

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker