ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930

ไม่มีซิลิโคน ไม่เป็นไร...ใช้ยาสีฟันแทนก็ได้...

เมื่อวานรื้อคอมออกมาทำความสะอาดครับ ให้เพื่อนช่วยอีกคนนึง ดันไปเช็ดซิลิโคนออกหมดเลย

แล้วหลอดซิลิโคน น่าจะลงถังขยะไปแล้ว...ผมลองคิดๆดูว่าอะไรมันจะใช้แทนซิลิโคนได้ ผมนึกถึงยาสีฟันครับ

เพราะมันเหลวๆ หนืดๆเหมือนกัน น่าจะใช้แทนกันได้...

ผมใช้ยาสีฟันตัวนี้ครับ...มันแปลกดี ก็เลยซื้อมาลองใช้ (น่าจะเป็นยาสีฟัน ใกล้ชิด น่ะแหละ แค่เปลี่ยนชื่อ...)

พอประกอบซิงค์กับ CPU ก็จัดการบีบมันลงไปนิดนึง แล้วใส่ซิงค์ไป...

ตอนนี้เปิดมา 2 วันแล้ว ยังปกติดีอยู่ครับ

อุณหภูมิตอนใช้งานปกติ (ซิลิโคน) อยูที่ 55-60 องศาครับ

เปลี่ยนมาใช้ยาสีฟัน ร้อนกว่าเดิมนิดหน่อยครับ(แต่ไม่เกิน70องศา)

ปล. ผมพิสูจน์แล้ว คอมไม่พัง แต่ใช้ชั่วคราวก็พอครับ ใช้ไปนานๆอาจแข็ง และทำCPUเจ๊งได้

ไว้พรุ่งนี้ ถ้าแกะ CPU จะเอารูปมาฝาก...
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    กล้ามากๆเลยท่าน

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    เข้าใจคิดแหะ แต่น่าลองใช้พวก ยานวดกล้ามเนื้อที่มันเย็นๆ จะน่าใช้กว่านะ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noomha อ่านกระทู้
    เข้าใจคิดแหะ แต่น่าลองใช้พวก ยานวดกล้ามเนื้อที่มันเย็นๆ จะน่าใช้กว่านะ
    ไม่น่าจะเกี่ยว(มั้ง) เพราะเปิดคอม มันก็ร้อนอยู่ดีครับ จะเย็นก็ตอนปิดคอม ผมว่าน่าจะเกี่ยวที่ส่วนผสมมากกว่า(นะ)
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    ซิลิโคน CPU ไม่ได้ทำให้เย็นโดยตรงนะครับ แค่นำความร้อนไปซิงค์เท่านั้นเอง

ส่วนยาสีฟันไม่ควรลองเลยไม่ว่าจะเอามาใช้แก้ขัดหริออะไรก็ตามเดินออกไปซื้อซิลิโคนเถอะครับ แค่ส่วนผสมก็ไม่เหมาะแล้ว

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    ผมจะบอกประสบการณืผมให้ครับ ก่อนที่คอมคุณจะเป็นแบบของผม ผมก็เคยทำแบบคุณนั้นแหละ แต่ก่อนยังไม่รู้เรื่องคอมเท่าไหร่ พอมันผ่านไปหลายๆ วันความร้อนจะทำให้น้ำในยาสีฟันกระจายไหลออกมาและระเหยออกไปจนแห้ง แล้วทีนี้แหละครับประเด็น มันจะเกราะ socket cpu แน่นพอตัวเลยแหละ และที่ร้ายที่สุด socket คุณมันจะหลายเป็นสนิม 5555+ ยังไงก็อย่าลืมเอาออกด้วยนะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HANG-ON อ่านกระทู้
    ไม่น่าจะเกี่ยว(มั้ง) เพราะเปิดคอม มันก็ร้อนอยู่ดีครับ จะเย็นก็ตอนปิดคอม ผมว่าน่าจะเกี่ยวที่ส่วนผสมมากกว่า(นะ)
    ไม่เกี่ยวอยู่ดีครับ เพราะ ซิลิโคลนมีหน้าที่ดึงความร้อนจาก cpu ไปสู่ซิงระบายความร้อนได้ดีและไวขึ้น จะไม่ใส่ก็ได้แต่มันจะระบายความร้อนได้ช้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuninza15 : 31st December 2013 เมื่อ 02:06

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuninza15 อ่านกระทู้
    ผมจะบอกประสบการณืผมให้ครับ ก่อนที่คอมคุณจะเป็นแบบของผม ผมก็เคยทำแบบคุณนั้นแหละ แต่ก่อนยังไม่รู้เรื่องคอมเท่าไหร่ พอมันผ่านไปหลายๆ วันความร้อนจะทำให้น้ำในยาสีฟันกระจายไหลออกมาและระเหยออกไปจนแห้ง แล้วทีนี้แหละครับประเด็น มันจะเกราะ socket cpu แน่นพอตัวเลยแหละ และที่ร้ายที่สุด socket คุณมันจะหลายเป็นสนิม 5555+ ยังไงก็อย่าลืมเอาออกด้วยนะ

ไม่เกี่ยวอยู่ดีครับ เพราะ ซิลิโคลนมีหน้าที่ดึงความร้อนจาก cpu ไปสู่ซิงระบายความร้อนได้ดีและไวขึ้น จะไม่ใส่ก็ได้แต่มันจะระบายความร้อนได้ช้า
    ไม่ใช่ระบายความร้อนได้ช้า แต่ถึงขนาดไม่ระบายเลยมากกว่า แค่เปิดเครื่องก็ เกือบแตะร้อยองศาแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noomha อ่านกระทู้
    ยานวดกล้ามเนื้อ มันขยายหลอดเลือดครับ มันเลยรู้สึกเย็น ในตัวยามันไม่มีความเย็นหรอกครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    ซิลิโคน CPU ไม่ได้ทำให้เย็นโดยตรงนะครับ แค่นำความร้อนไปซิงค์เท่านั้นเอง

ส่วนยาสีฟันไม่ควรลองเลยไม่ว่าจะเอามาใช้แก้ขัดหริออะไรก็ตามเดินออกไปซื้อซิลิโคนเถอะครับ แค่ส่วนผสมก็ไม่เหมาะแล้ว
    ผมเห็นด้วยบางทีไม่ทาเลยอาจดีกว่าอีก

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ถ้าจะคิดว่าเอาอะไรโดนผิวหนังแล้วเย็น คงต้องเล่น โป๊ยเซียน แป้งตรางู วาเป็กซ์ ยาหม่อง หมากฝรั่ง ฮอลล์ ด้วยแล้วครับ ปล.ซีพียูแม้จะไม่ใส่ซิ้งค์ก็ยังทำงานได้ครับ บางตัว แต่จะร้อนและไม่เป็นผลดี ส่วน ซิ้งค์ที่แถมมากับซีพียู มันติดดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือทาใหม่ ความร้อนแค่นั้นไม่ทำให้ซีพียูพัง โดยเฉพาะอินเทล (คงใช้ไม่ได้กับเอเอ็มดี) พัดลมตายมันยังไม่พังเลยเพียงแต่ซัตดาวน์เองอิอิ

จะเห็นว่าบอร์ดถูกๆจะไม่มีฐานรองใต้บอร์ดบริเวณซ๊อกเก็ตซีพียู เวลาเราใส่ซิ้งค์แล้วมันจะแอ่นอาจจะทำให้ไม่แนบสนิทกับซีพียู ดังนั้นซิลิโคนจะช่วยลดช่องว่างดังกล่าวได้

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    ผมก็ใช้หลายครั้งละ แค่ใช้ลองว่ามาจากสาเหตุนี่หรือเปล่า ถ้าใช่ก็วิ่งออกไปซื้อซิลิโคนมาใส่(ช่างจำเป็น)

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ลองใช้ครีมกันแดดสิ มันป้องกันความร้อนนิ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nuttapons อ่านกระทู้
    ลองใช้ครีมกันแดดสิ มันป้องกันความร้อนนิ
    อันนี้ฮา ครับ
    Core I5 3570k AsRock Z77 Pro4GTX970 'GigaByte'Kingston Hyper X 16GB Dual channel PS(80Plus)Tsunami Black Strom 850W

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    Notebook ของเราใช้อันนี้ เปิดทิ้งวันทั้งคืน

กล่าวขอบคุณ
    2,525
    ได้รับคำขอบคุณ: 604
    มีพัง อะแบบนี้
    FX8350 Corsair H100I GTX 670 OC SLI Crosshair v fomula-z Corsair Vg 16Gb Bus1600 HDD 2.1TB Corsair Ax 850 80 Plus Gold

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    ไม่พังดีแล้ว เพราะท่ามันละลายเป็นนํ้าแล้วลง m/b จบ 5555
    ดูค้างๆซิงค์ด้วยนะ
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    หาหลอด 15 บาท บรรเทาก่อนก้ได้

cpu มันไม่มีฟัน เอายาสีฟันไปใส่ให้มันทำไม
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ตัวนี้ดีกว่าครับเย็นด้วย หอมด้วย 5555555

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 355
    มีคนใน OVERCLOCKZONE ทำแล้วนะครับ ไม่ควรทาไว้นานเกิด 1 อาทิตย์ หรือควรเปลี่ยนทุก 5 วัน ลิ้งอยู่ไหนผมก็หาไม่เจอ โทดทีนะครับ
    ((((((( งดแจกลายเซ็น )))))))

Life is Piracy
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    Blog Entries
    2
    ซื้อซิลิโคนเถอะครับ ราคาพอๆกับยาสีฟันแหละ

ซิลิโคนบ้านๆอะนะ