ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981

จะอ่านเขียนภาษาอังกฤษได้ต้องเริ่มตรงไหนก่อนดีครับ?

คือผมแอบแอบเข้าไปส่อง กระทู้ของคุณ animeth ในหมวด Love, Health แล้วทำให้ผมมีกำลังใจขึ้น
    แต่ว่าคือตรงๆเลยนะครับ ผมอายุ 19 อีกไม่กี่วันจะ 20 ละ โง่ภาษาอังกฤษมากๆไม่ว่าจะเรียนยังไงก็ไม่รู้เรื่อง
    จำได้แต่เป็นคำๆ แต่แบบประโยคนี่ไม่รอดเลย จะเล่นเกมผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แต่ถ้าไม่มีทางเลือก
    ผมก็คงต้องเล่นสินะ แล้วเวลาเล่นเกมเนี่ยต้องเปิดดิกหรืออะไรไปด้วยป่าวครับ หรือพยายามมั่วๆอ่านไปเรื่อยๆ
    แล้วจำเป็นไหมครับที่จะต้องจำพวก Subject,Verb,Complement ให้ได้อ่าครับ เพราะผมยังจำไม่ได้เลย
    แต่ภาษาไทยผมก็จำไม่ได้นะ ผมอยากจะรู้ครับว่าทุกคนที่เก่งภาษาในบอร์ดนี้เริ่มต้นยังไงแล้วปลายทางยังไงครับ
    อยากรู้ต้นทางปลายทางจะได้ไปถูก และสิ่งสุดท้ายก็คงต้องพยายามสินะครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sudteerukpla อ่านกระทู้
    ง่ายๆ เลยครับ หัดอ่านนิทานอังกฤษครับ ภาษามันง่ายๆ แปลง่ายๆ ไม่ซับซ้อนมาก ผมเริ่มก็เริ่มจากอ่านนิทาน เด็กภาษาอังกฤษเนี่ยล่ะครับ อย่าไปอายนะครับ ว่าเขาจะว่าเราเด็กน้อย
    สวดยอดเลยครับ ภาพในลายเซ็นเรื่องอะไรเหรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tonza : 3rd January 2014 เมื่อ 11:35
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ผมก็ไม่ใช่คนที่เก่งแกรมม่าร์นะ แต่สมัยที่ผมเรียนมัธยมต้นกับปลาย โชคดีหน่อยที่ผมสอบได้ห้อง EP เลยได้ฝึกพูดกับอาจารย์ที่เป็นเจ้าของภาษาทุกวัน
    ตอนนั้นผมก็จำ verb subject หรือ adv adj ไม่่ค่อยได้หรอก แต่เวลาพูดไปเรื่อยๆ มันก็จำได้เอง

แต่วิธีช่วยในการจำแกรมม่าร์ ผมแนะนำให้ลองอ่าน Textbook ผมเริ่มอ่าน Textbook ครั้งแรกประมาณ ม.2
    มันเป็นวิธีนึงที่ค่อนข้างได้ผล ที่ทำให้เรามีทักษะทางด้านการอ่านและการเขียน เพิ่มมากขึ้น
    ส่วนทักษะการฟังและการพูดก็หาเอาจากการพูดคุยกับพวกฝรั่งนั่นแหละ

ผมหวังว่าคงพอช่วยได้บ้างนะครับ
    ชอบกินไข่เจียว

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ถ้ามีความรู้พื้นฐานแล้ว จะกลับไปนั่งอ่านพื้นให้แน่นก็ดีครับ หรือถ้าจะเริ่มไปต่อก็เริ่มจากการฟังและการแต่งประโยคยาวๆดูครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ที่ไหนซักที่แหละ
    กล่าวขอบคุณ
    120
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    เจ้าของภาษาเขาบอกมา ว่าต้องฟังให้รู้เรื่อง ออกเสียงให้ถูกต้องก่อนครับ แล้วเรื่องอืนๆมันจะตามมาเอง เหมือนกับภาษาของเรานั่นแหละ เราฟังออก พูดได้ก่อนที่จะอ่านเขียนเป็นซะอีก ส่วนไอ้เรื่องหลักภาษาเดี๋ยวมันก็ตามมาเอง ผมแนะนำว่าหาหนังเสียงในฟิล์มที่มีซับไทยมาดูครับ ช่วยได้เยอะเรื่องการฟัง และการออกเสียงที่ถูกต้อง

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    ผมจะลองทำตามแนะนำของทุกคนดูครับ ส่วนเรื่องเรียนพิเศษเนี่ย เอิบ ผมคิดว่าจะเรียนแค่ภาษาญี่ปุ่น แต่อังกฤษผมจะศึกษาด้วยตัวเอง
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095
    ง่ายๆ เลยครับ หัดอ่านนิทานอังกฤษครับ ภาษามันง่ายๆ แปลง่ายๆ ไม่ซับซ้อนมาก ผมเริ่มก็เริ่มจากอ่านนิทาน เด็กภาษาอังกฤษเนี่ยล่ะครับ อย่าไปอายนะครับ ว่าเขาจะว่าเราเด็กน้อย
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    ลองดูหนังที่มีซับอังกฤษหรือไม่ก็ดูหนังที่พูดอังกฤษเเล้วเปิดซับไทยดูช่วยได้เยอะเลยหละ

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ไม่รู้สิ เมื่อก่อนผมก็โง่อังกฤษนะ แล้วพ่อกับแม่ก็เลยให้ไปเรียนพิเศษ(สมัยนานมากๆแล้วหล่ะ) ตอนนั้นผมอยู่ม.1 ครูเขาให้ผมทำแบบฝึกหัดใหม่ทั้งหมดตั้งแต่ป.1-ป.6 ผมก็ทำไปเรื่อยๆ ไม่ได้คิดอะไร แล้วเหมือนพอมันทำๆไปอยู่ดีๆ มันจับหลักอะไรได้ซักอย่าง และนั่นก็เป็นรอบเดียวที่ผมเรียนพิเศษ หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเรียนอีกเลย แล้วก็ไม่เคยตกภาษาอังกฤษอีกเลย อยากจะบอกว่าภาษาอังกฤษมันง่ายครับ ถ้ายิ่งสามารถจำได้เป็นคำๆยิ่งง่ายไปใหญ่ เวลาผมอ่านประโยคผมจะไม่พยายามอ่านทุกคำในประโยค แต่สมมุติ1ประโยคมี5คำให้เราตีมาเลยแค่3คำ แล้วเดาเอาเลยครับ เพราะแค่นี้เราก็สามารถเดาออกมาเป็นภาษาในแบบของเราได้แล้ว ถามว่ามันเป๊ะ100เปอร์เซ็นมั้ย มันก็ไม่หรอกครับ แต่ความหมายที่ออกมาก็เหมือนกันนั่นแหละแค่ไม่เป๊ะทุกคำ ที่สำคัญเลยคือ อย่าพยายามอ่านแล้วแปลเป็นภาษาไทย แต่ให้นึกเป็นประโยคไว้ในใจ อธิบายไม่ถูกเหมือนกันแฮะ ฮ่าๆ ๆ ๆ (Ex.คำว่าCatอย่าบอกว่ามันคือแมวแต่มันคือCat แล้วCatคืออะไรก็ว่าไป ต้องทำใจยอมรับเลยครับว่า ที่เรากำลังเรียนอยู่มันไม่ใช่ภาษาของเรา เพราะฉะนั้นอย่าพยายามมาทำให้เป็นภาษาของเราเลย มึนหัวป่าวๆ)
    ***จบการรายงานเพียงเท่านี้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ผมใช้หลักพวกนี้มาตั้งแต่ ม.ต้น จนตอนนี้เข้ามหาลัยแล้ว ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร หนังสือไม่เคยอ่านแต่ทำข้อสอบได้ พวก Grammar อะไรพวกนั้นก็ไม่ค่อยจะรู้หรอก แต่ก็พอรู้บ้าง พอจะเอามาใช้ได้ ก็พอจะแนะนำได้เท่านี้แหละครับ อ่อ อีกอย่างขอแนะนำว่าDictionaryที่ใช้ควรจะเป็น Eng-Eng อย่า Eng-ไทย สู้ๆครับEng มันไม่ยากหรอก

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ic157303 อ่านกระทู้
    ที่สำคัญเลยคือ อย่าพยายามอ่านแล้วแปลเป็นภาษาไทย แต่ให้นึกเป็นประโยคไว้ในใจ อธิบายไม่ถูกเหมือนกันแฮะ ฮ่าๆ ๆ ๆ (Ex.คำว่าCatอย่าบอกว่ามันคือแมวแต่มันคือCat แล้วCatคืออะไรก็ว่าไป ต้องทำใจยอมรับเลยครับว่า ที่เรากำลังเรียนอยู่มันไม่ใช่ภาษาของเรา เพราะฉะนั้นอย่าพยายามมาทำให้เป็นภาษาของเราเลย มึนหัวป่าวๆ)

มีคนเคยบอกแบบนายด้วยแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนและใครบอกแต่พอเราจะทำแบบนั้นมันก็อดคิดไม่ได้สักที T_T

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    มีคนเคยบอกแบบนายด้วยแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนและใครบอกแต่พอเราจะทำแบบนั้นมันก็อดคิดไม่ได้สักที T_T
    ก็ตอนแรกก็พยายามทำแบบที่ผมบอกก่อนเลย 1ประโยคมีกี่คำ อย่าแปลให้หมด แปลแค่ส่วนหนึ่งแล้วเอามาเรียบเรียงเป็นภาษาของเรา พอทำแบบนี้จนชินมันก็จะเริ่มทำแบบที่ผมยกตัวอย่างให้ดูได้ครับ มันเหมือนมีหลักอะไรอยู่ผมก็อธิบายไม่ถูก แต่ถ้าจับหลักได้ครั้งเดียว มันใช้ได้ยาวตลอดชีวิตเลยครับ รับประกัน เพราะอย่าว่าแต่Engเลยภาษาไทยเราก็เหมือนกัน ถ้าสมมุติเราเห็นแมว เราก็จะบอกเลยว่านั่นคือแมว ไม่มีใครมาแปลอยู่หรอกว่าไอคำว่าแมวมันคืออะไร สู้ๆครับ

ช่างตัดต่อ VDO
    กล่าวขอบคุณ
    1,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 918
    เริ่มจากศัพท์ ครับ ถ้า คุณเป็น คนเล่นเกมบ่อย ศัพท์อังกฤษ ในเกมที่เราไม่รู้ ก็ลองเอามาแปล ครับ บ่อยๆ หลายๆคำก็จะจำได้เลย ส่วนเรื่องแกรมมา นั้นอีกเรื่องนึง

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    จำศัพท์ทุกคำที่อยู่ใน Dictionary ให้ได้

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    เพื่อนผมที่รู้จักๆมาหลายคน เก่งอังกฤษได้เพราะเกมและอนิเมะ เกมพวกแนว RPG เพื่อนผมมันอ่านที่ตัวละครมันพูด เปิดดิกแปล บางคนมันก็ดูเมะซับอังกฤษอะ เพราะมันขี้เกียจรอซับไทย มันก็ดูไปเปิดดิกไปนะแรกๆ ตอนนี้มันคุยกับฝรั่งรู้เรื่องหมดแระ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    414
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ภาพในลายเซ็นต์คือ monogatari series second season

อยากเก่งภาษา ลองหาความประทับใจเกี่ยวกับวัฒนธรรมต่างชาติดูครับ เรื่องที่เราอยากรู้มากๆ เช่นเนื้อเรื่องของเกมที่เล่น ความเป็นมาของเทศกาล หรือ อะไรต่างๆนาๆ เพื่อมาเป็นตัวกระตุ้นความอยากค้นหาของเรา หลังจากนั้นก็ต้องพยายามกันต่อไป แล้วมันก็จะได้เองโดยไม่รู้ตัวครับ

วิธีของผม มันได้ไวยากรณ์ได้อะไรไปในตัวด้วย พอถึงขั้นๆนึงแล้วก็ลองไปเช็คดูว่าไวยากรณ์แกรมม่าเรามีตัวไหนที่ถูกที่ผิดมั่ง ถือว่าเป็นการเก็บรายละเอียดครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    อ่านให้ออก ผสมอักษรแต่ละตัวแล้วอ่านออกมาให้เป็น จำศัพท์ให้ได้เยอะๆถ้าพูดกับฝรั่งหัดฟังจากหนังแบบปิด sub ก็พอช่วยได้เพราะ เวลาเขาพูดกันจริงๆ

คนไทย "วู อา ยู" ฝรั่งเขาจะตัดทอนเสียงให้สั้นๆ Who're you ฟังยากมากครับ ที่เหลือก็อดทน พยายามและต้องชอบมันครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ไปเรียนให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ ถ้าไม่มีใคร มาบังคับ เดี๋ยวมันจะ ก้ำ กึ่งๆ จริงจังบ้างไม่จริงจังบ้าง...ถ้ามีคนมาบังคับ ชี้แนะ อะไรๆมันจะง่ายขึ้นครับ

กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hikanbana อ่านกระทู้
    เพื่อนผมที่รู้จักๆมาหลายคน เก่งอังกฤษได้เพราะเกมและอนิเมะ เกมพวกแนว RPG เพื่อนผมมันอ่านที่ตัวละครมันพูด เปิดดิกแปล บางคนมันก็ดูเมะซับอังกฤษอะ เพราะมันขี้เกียจรอซับไทย มันก็ดูไปเปิดดิกไปนะแรกๆ ตอนนี้มันคุยกับฝรั่งรู้เรื่องหมดแระ
    ทำเหมือนผมเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ic157303 อ่านกระทู้
    ที่สำคัญเลยคือ อย่าพยายามอ่านแล้วแปลเป็นภาษาไทย แต่ให้นึกเป็นประโยคไว้ในใจ อธิบายไม่ถูกเหมือนกันแฮะ ฮ่าๆ ๆ ๆ (Ex.คำว่าCatอย่าบอกว่ามันคือแมวแต่มันคือCat แล้วCatคืออะไรก็ว่าไป ต้องทำใจยอมรับเลยครับว่า ที่เรากำลังเรียนอยู่มันไม่ใช่ภาษาของเรา เพราะฉะนั้นอย่าพยายามมาทำให้เป็นภาษาของเราเลย มึนหัวป่าวๆ)
    ***จบการรายงานเพียงเท่านี้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ผมใช้หลักพวกนี้มาตั้งแต่ ม.ต้น จนตอนนี้เข้ามหาลัยแล้ว ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร หนังสือไม่เคยอ่านแต่ทำข้อสอบได้ พวก Grammar อะไรพวกนั้นก็ไม่ค่อยจะรู้หรอก แต่ก็พอรู้บ้าง พอจะเอามาใช้ได้ ก็พอจะแนะนำได้เท่านี้แหละครับ อ่อ อีกอย่างขอแนะนำว่าDictionaryที่ใช้ควรจะเป็น Eng-Eng อย่า Eng-ไทย สู้ๆครับEng มันไม่ยากหรอก
    ดร. มหาฯลัยผมก็บอกงี้ แต่ผมทำมานานละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cloudzextion : 6th January 2014 เมื่อ 01:10

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    เรื่องแบบนี้มันเป็นทักษะทางปากครับ ใช้สมองจำมันได้ส่วนนึง
    ต้องหัดพูด ถ้าจะจำให้จำเป็นประโยค ไม่ใช่คำเพราะถ้าจำเป็นคำ เวลาพูดก็ไม่รู้จะเอาคำนั้นไปใส่ส่วนไหนในประโยคอยู่ดี

แนะครับ
    หนังเปิดซับอังกฤษ เกมก็เปิดซับอังกฤษ ดูไปเล่นไปพูดตามไปครับสนุกดีเหมือนกัน 5555
    เพลงก็แหกปากร้องไปยิ่งเพลงที่เร็วๆนี่ ได้กระดกลิ้นได้สำเนียงดีมากลองไปฝึกดูครับ มีแทบทุกอันหน่ะหาเอาใน youtube พิมพ์ชื่อเพลงตามด้วย Lyrics

อันนี้เป็นส่วนการพูด แต่การเขียนผมก็เขียนไม่ได้หรอก
    แต่สื่อสารได้ก็โอเคละ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เอาเเบบเบื้องต้นเลยนะครับ สำหรับคนไม่เป็นเลยก็ท่องคำศัพท์ครับ รู้เเกรมม่าเบื้องต้นคือ Subject+Verb+Noun เเล้วก็ทำตามที่เพื่อนๆข้างบนบอก

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    แนะนำให้ไปเรียนเหมือนกันครับ มีแรงกระตุ้น
    แล้วก็ดูหนังเปิดซับ เล่นเกมส์เปิดซับ อ่านนิยายภาษาอังกฤษของเด็กประถม มัธยม
    ผมเรียนอยู่นานาชาติ เค้าก็ให้ทำแบบนี้แหละ
    แต่ที่สำคัญคือต้องฟังบ่อยๆครับ
    เหมือนภาษาไทยเนี่ย เราฟังอยู่ทุกวัน จนมันคุ้นชินหู ภาษาอังกฤษก็เหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poh1998 : 5th January 2014 เมื่อ 12:28

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

— The Twilight Saga —
    # Bangkok,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    823
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,591
    ฟังเพลงสากลเยอะ ดูหนังเปิดซับ พวกนี้ช่วยได้เยอะจ้า หรือไม่ก็ไปหานิทานของเด็กๆที่เป็น Eng ทั้งเล่มมาอ่านเลย

เน้นพวกจำคำศัพท์ไว้เลย ถ้าจะหัดพูด แล้วค่อยมาเน้นพวกเรื่อง tense จ้า
    แต่ถ้าจะเน้นพวกเขียนก็เน้นคำศัพท์แหละ แต่เรื่อง tense ต้องใส่ใจให้มากๆเลย

คำศัพท์กับพวก tense มันก็สำคัญพอๆกันนะ (แต่สำหรับผมคำศัพท์สำคัญมากๆ)

ต้องใส่ใจกับมันจริงๆนะครับ ภาษาอังกฤษไม่ยาก