ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    กระว่าจะไม่โพสนะก็อยากให้มันตกไปแต่เห็นแล้วมันอดไม่ได้จริงๆ
    คือที่คุณ Kooh พูดนั้นถูกแล้วครับสำหรับประเด็นหัวข้อที่โพส แต่ต่อไปนี้ที่ผมจะพูดก็จะอธิบายให้คนหลายๆคนเข้าใจว่า

1.คุณ Kooh มีประเด็นที่จะบอกว่าเกมส์ pc จะสามารถเล่นได้เต็มประสิทธิภาพเกมส์นั้นต้องใช้การ์ดจอประเภทไหนและควรเลือกซื้อแบบไหน
    2.และจำเป็นไหมที่จะต้องมาเถียงคุณ Kooh ไม่จำเป็นเลยเพราะความชอบความพอใจของแต่ละคนไม่เหมือนกันเช่นการ์ดจอรุ่นเล็กเล่นเกมส์ได้ไหมได้แน่นอนแต่มีข้อแม้ว่าต้องปรับค่าในเกมส์ให้พอดีกับการ์ดจอเราก้แค่นั้น
    ไม่งั้นเกมส์ pc เขาจะทำให้ปรับค่าต่างๆไว้ทำไมละก็เพื่อการ์ดจอที่หลากหลายไงครับ ส่วนคอลโซลก็ตามสภาพของเครื่องเพราะทางผู้ผลิดเขาปรับมาแบบแน่นอนแล้ว แต่ผมพูดถึงการ์ดจอและเกมส์pc
    ที่มีให้ปรับค่่าต่างๆเพื่อเครื่องและเสป็กที่หลากหลาย

เพราะฉนั้นอย่าเถียงกันเลยเพรคาะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันถึงภาพจะไม่ชัดแต่เล่นได้ก็มีคนพอใจส่วนนี้ หรือถ้าภาพชัดก็มีคนพอใจส่วนนี้
    สรุปง่ายๆคนเราคิดไม่เหมือนกันต่างความคิดต่างคนต่างไม่เหมือนกันโตมาไม่เหมือนกันความพึงพอใจไม่เหมือนกันเงินมีไม่เท่ากันภาวะมีไม่เหมือนกัน
    คุณ Kooh เขาจะมาบอกความรู้ที่เขาพอจะบอกได้เท่านั้นคนที่มีความคิดแค่ด้านเดียวก้ไปเถียงหรืออกนอกประเด็นอีกผมรู้ทุกคนมีความรู้ทุกคนแต่คิดต่างไม่เหมือนกันแค่นั้น

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ไม่เสมอไป กับ ส่วนใหญ่ ความหมายมันไม่เหมือนกัน

ความหมายของไม่เสมอไปประมาณว่ารวมถึงความสนุกของคอนโซลถึงภาพไม่งามแต่ความสนุกอันเป็นประเสริฐเลิศหรู และ เป็นไปได้ว่าภาพอาจจะอลังการกว่า pc ใครมาอ่านมันก้เข้าใจแบบนี้กัน
    (ที่ผมหมายถึงนี่คือภาพนะไม่ใช่เกมและผลประโยช์ ต่างๆ นาๆของมันเลย)

ส่วนใหญ่ หมายถึง กราฟิคเกมส่วนใหญ่ pc จะงามกว่าคอนโซล ผมพูดแค่นี้ก็เถียงกันจนตายเรยเน๊อะ - - เอา 8 ปีมาด้วย (ใครๆก้รู้ครับว่ามันเกิดมานานแล้ว ไอ่ตัวผมเองก้เล่นจนเบื่อ)

ทำไมแค่นี้คุณเข้าใจกันยากมากจัง

manglove ขอบคุณค่ะ
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    นี้กำลังจะเกิดสงคราม PC vs Console ชิมิ 5555 ต้องจุดไฟ

Console จุดเด่นมันคือเกม Ex ที่ PC ไม่มีวันได้เล่นตะหาก เครื่องเป็นแสนก็ได้แค่นั่งมอง

PC ถ้าตังถึงเกม มัลติ สวยกว่า Console แน่นอน กับ ดูหนังชมพู โหลดบิท ได้(อันหลังๆ คอมบ่าแก้ว บ่าคำ ที่ไหนก็ทำได้)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    อ่า...
    Ram หน่วยความจำหลักที่ใช้เก็บข้อมูลที่ประมวลผล

เมื่อมีการประมวลผลเกินขึ้น จะถูกเก็บใน Ram โดนมีการ จองพื้นที่
    เมื่อ GPU ประมวลผล ก็จะเก็บไว้ที่ Ram ของ VGA Card ซึ่งไม่เกี่ยวกับ Ram ที่ใช้โดย CPU [แต่ต่างจาก Onboard]

ความสำคัญก็เมื่อมีการ ประมวล texture จะถูกเก็บไว้ใน Ram VGA ก่อนที่ CPU จะมาดึงไปใช้อีกครั้ง
    ยิ่งมีมากก็รองรับการประมวลผลได้มาก

แต่การที่มันจะประมวลผลได้เยอะก็อยู่ที่ความเร็ว GPU

มี Ram น้อย หมายถึงไม่ดี นั้นไม่ใช่คำตอบ

หากเปรียบเทียบกันแล้ว จะเข้าใจได้ว่า

VGA 1 ตัว ทำการประมวลผลได้คือ

โกดัง เก็บข้าวสาร ได้ 20 ถุง [Ram VGA]
    แรงงานแบกข้าวสาร ได้ครั้งละ 2 ถุง/1นาที [GPU]
    มีคนมารับซื้อครั้งละ 5 ถุง/1นาที [CPU]

นั้นหมายความว่า ทุกๆ 1 นาทีการประมวลผลจะไม่ทันต่อคนซื้อ

แต่ถ้า

โกดัง เก็บข้าวสาร ได้ 10 ถุง [Ram VGA]
    แรงงานแบกข้าวสาร ได้ครั้งละ 5 ถุง/1นาที [GPU]
    มีคนมารับซื้อครั้งละ 5 ถุง/1นาที [CPU]

หมายความว่า ขายได้ตลอด ไม่ขาดแคลน [มีแคลน!!]

ก็เหมือนกัน จะประมวลผลทิ้งไว เยอะแยะแค่ไหน แต่ถ้า CPU ไม่ดึงไปใช้ ก็ไม่มีค่าอะไรสุดท้ายก็ล้นต้อง เคลีย Ram ออกไปอีกทำให้

data structure มีปัญหาในการเรียกใช้งาน Ram เพื่อจองพื้นที่ประมวลผล

แต่ท้ายที่สุดแล้ว จะเลือกอะไรก็ไม่สำคัญเท่าตังที่มีอยู่ดี

ปล. ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัย มือใหม่ เนาะ
    ปล2. จริงๆผลกระทบมีหลายอย่างกว่า อย่าง ทางเดิน ความกว้างของถนน แต่ถึงกระนั้นถ้าเขียนหมด ผมคงไปเขียนหนังสือขายละ ..
    ปล3. จะซื้ออย่างไหน ก็ไม่ผิด ถ้าใช้แล้วพอใจ บางคนก็บอก 30fps ok แต่บางคนต้อง 60fps ถึงจะ ok ถ้าแบบนี้ก็ไม่จบเพราะ ความเห็นของตัวบุคคล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ingkung : 29th January 2014 เมื่อ 01:39
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BATMAW
    กล่าวขอบคุณ
    2,019
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,263
    ฮาโฮกๆ จขกท.เขาสื่อว่าปรับสุด ปรับ Ultra ต้องใช้ gpu อย่างนี้นะๆๆๆ เพื่อจะเล่นแบบเต็มรูปแบบได้
    บางคนมาถึงบอกปรับแบบพอดีๆบ้าง ลดResolutionบ้าง ฮาชิบ ถถถถถถถถถ+

ปล.ส่วนตัวผมไม่รู้เรื่องนี้มากหรอก เข้ามาฮา

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ingkung อ่านกระทู้
    อ่า...
    Ram หน่วยความจำหลักที่ใช้เก็บข้อมูลที่ประมวลผล

เมื่อมีการประมวลผลเกินขึ้น จะถูกเก็บใน Ram โดนมีการ จองพื้นที่
    เมื่อ GPU ประมวลผล ก็จะเก็บไว้ที่ Ram ของ VGA Card ซึ่งไม่เกี่ยวกับ Ram ที่ใช้โดย CPU [แต่ต่างจาก Onboard]

ความสำคัญก็เมื่อมีการ ประมวล texture จะถูกเก็บไว้ใน Ram VGA ก่อนที่ CPU จะมาดึงไปใช้อีกครั้ง
    ยิ่งมีมากก็รองรับการประมวลผลได้มาก

แต่การที่มันจะประมวลผลได้เยอะก็อยู่ที่ความเร็ว GPU

มี Ram น้อย หมายถึงไม่ดี นั้นไม่ใช่คำตอบ

หากเปรียบเทียบกันแล้ว จะเข้าใจได้ว่า

VGA 1 ตัว ทำการประมวลผลได้คือ

โกดัง เก็บข้าวสาร ได้ 20 ถุง [Ram VGA]
    แรงงานแบกข้าวสาร ได้ครั้งละ 2 ถุง/1นาที [GPU]

นั้นหมายความว่า ทุกๆ 1 นาทีการประมวลผลจะไม่ทันต่อคนซื้อ

แต่ถ้า

โกดัง เก็บข้าวสาร ได้ 10 ถุง [Ram VGA]
    แรงงานแบกข้าวสาร ได้ครั้งละ 5 ถุง/1นาที [GPU]

หมายความว่า ขายได้ตลอด ไม่ขาดแคลน [มีแคลน!!]

ก็เหมือนกัน จะประมวลผลทิ้งไว เยอะแยะแค่ไหน แต่ถ้า CPU ไม่ดึงไปใช้ ก็ไม่มีค่าอะไรสุดท้ายก็ล้นต้อง เคลีย Ram ออกไปอีกทำให้

data structure มีปัญหาในการเรียกใช้งาน Ram เพื่อจองพื้นที่ประมวลผล

แต่ท้ายที่สุดแล้ว จะเลือกอะไรก็ไม่สำคัญเท่าตังที่มีอยู่ดี

ปล. ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัย มือใหม่ เนาะ
    ปล2. จริงๆผลกระทบมีหลายอย่างกว่า อย่าง ทางเดิน ความกว้างของถนน แต่ถึงกระนั้นถ้าเขียนหมด ผมคงไปเขียนหนังสือขายละ ..
    ปล3. จะซื้ออย่างไหน ก็ไม่ผิด ถ้าใช้แล้วพอใจ บางคนก็บอก 30fps ok แต่บางคนต้อง 60fps ถึงจะ ok ถ้าแบบนี้ก็ไม่จบเพราะ ความเห็นของตัวบุคคล
    ผมว่าท่านเข้าใจเหมือนผมแหละ อยากจะบอกให้แบบนี้แต่มันยาวกลัวมันไม่เข้าใจกันหน่ะสิ เดียวมีคนเอาเรื่องการใช้งานมาอ้าง ออกทะเลอีก เกรียนเยอะเดี๋ยวนี้ - - ไม่ก้เอา cpu มาคุยกันต่ออีก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    นี้กำลังจะเกิดสงคราม PC vs Console ชิมิ 5555 ต้องจุดไฟ

Console จุดเด่นมันคือเกม Ex ที่ PC ไม่มีวันได้เล่นตะหาก เครื่องเป็นแสนก็ได้แค่นั่งมอง

PC ถ้าตังถึงเกม มัลติ สวยกว่า Console แน่นอน กับ ดูหนังชมพู โหลดบิท ได้(อันหลังๆ คอมบ่าแก้ว บ่าคำ ที่ไหนก็ทำได้)
    สิ่งที่ท่านพูดออกมาฟังดูชัดเจนมากครับ ต้องตอบแบบนี้ประเด็นคือประเด็น แถมแยกออกด้วยเก่ง ๆ

อันนี้กลับตอบผมกันว่า ก้มัน 8 ปีที่แล้วเอาไรนัหนากับมัน ผมก้แค่บอกว่าภาพมันดูแย่แล้วเกมเดี๋ยวนี้เลยไม่เล่น จะรอเล่น pc ก้บอกแค่นี้ เถียงเอาจนตาย อวยจนจะเอาชนะจนได้

ใครๆก้รู้กันว่า ps3 กับ xbox3 มันมีมาตั้งแต่ไหนแล้ว สมัยผมอยู่ ม.1 ก้แค่บอกว่าตอนนี้มันเท่ากับ pc ในระดับ low-med ส่วนใหญ่ แล้วมันผิดตรงไหนของเค้าก้ไม่รู้นะ (คงคิดว่าผมไม่รู้จักเกมแนว Ex งั้นหรอ)

อืมแต่ท่าเทียบแบบสมัยก่อน ps3 กับคอมในราคาที่เท่ากัน ps3 ไวกว่าคอมอยู่ ก็เหมือน ps4 ตอนนี้ ถ้าอ่านของผมดูกันดี ไม่ได้ไปเถียงกับใครเลย

แล้วคำว่าเสมอไปหน่ะ ถ้าคนที่มาดูผ่านๆมันหมายจะความว่า ฮาร์ดแวร์ 8 ปีอาจจะมีอะไรที่ไม่แพ้ pc ก้ได้ เช่น Ex ของ ps3 หรือ Gear of War ของ xbox360 ผมไม่ได้พูดเรื่องเกมเลย พูดถึงแค่ภาพหรือระดับกราฟฟิคเท่านัั้นเอง ตามจริงก้ถูกของเค้าแต่มันไม่ใช่ประเด็น
    และมันก้คนละเรื่องเลย ที่เอามาก่อเป็นต้นเหตุกันเนี่ย

แต่ผมพูดส่วนใหญ่ หมายถึง เกม 2013 ภาพมันสู้ pc ไม่ได้แล้วผมเลย รอเล่นมนแบบ pc ละกัน ก้แค่เนี่ย ก้บอกอยู่แล้วว่าเป็นส่วนใหญ่ไม่ใช่ทั้งหมด แล้วมันก้ชัดเจนยุแล้ว 2013 ไม่ใช่ 2005^^

ถ้าไม่เคยใช้ผมจะนั่งเงียบ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[Chelsea_FC]- อ่านกระทู้
    ฮาโฮกๆ จขกท.เขาสื่อว่าปรับสุด ปรับ Ultra ต้องใช้ gpu อย่างนี้นะๆๆๆ เพื่อจะเล่นแบบเต็มรูปแบบได้
    บางคนมาถึงบอกปรับแบบพอดีๆบ้าง ลดResolutionบ้าง ฮาชิบ ถถถถถถถถถ+

ปล.ส่วนตัวผมไม่รู้เรื่องนี้มากหรอก เข้ามาฮา
    น่าเบื่ออ่ะ พูดไรกันก้ไม่รู้

ปล.ถ้าเป็นผู้ ญ นะจะด่ากันให้หมดๆเลย
    ปล2.โมง37ละ ไปคุมเด็กๆเข้าค่ายดีกว่า -0-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 29th January 2014 เมื่อ 06:39
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile