ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    1.มัน modได้ซึ่งบางคนนี้ นั่งmodมันทั้งวัน อยู่แต่เมืองแรก แต่มันmodสนุกจริงๆ นะ หน้าไม่สวยก็แก้ได้ ภาพไม่ถูกใจก็แก้ได้ กรณีท่านท่าทางแข็งๆก็มีmodแก้คับ(ปล.ระวังmodจนเกมพังแบบผม-*-)
    2.กิจกรรมให้ทำเยอะ และไม่ใช้ไปเดินเก็บสามเหลี่ยม หรือเปิดกล่องนะ กิจกรรมจริงๆ แอบไปล้วงกระเป๋าชาวบ้าน ไป ขุดแร่คราฟของ สวมบทนักล่ามังกร ไปล่าmon สำรวจดันเจี้ยน สร้างบ้าน หาเมีย ดำน้ำ คราฟยา เยอะคับ
    3.เควสเยอะดี และไม่ใช่เส้นตรงไม่ตายตัว หมั่นไส้ฆ่าคนให้เควสก็อาจมีจบเควสอีกแบบก็มี
    4.ตัวละครแต่ละตัวมีเอกลักษ์มีเนื้อเรื่องแบบของตัวเอง เล่นกันที4-5รอบ
    5.ภาพสวย เนื้อเรื่องดี

ตอนที่เกมมันออก มันมีเกมคล้ายๆกันkingdom amalua แต่ไอ้เกมนี้เชื่อปะสู้ไม่ได้เลย

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    ผมเชื่อว่าผมเล่นเกมนี้ถึง1000ชม.ก่อนที่ผมจะซื้อแท้ แล้วแต่คนชอบครับสำหรับผมเกมนี้ไม่จำเป็นต้องลงmodก็ได้ครับมันสุดยอดอยู่แล้ว ขึ้นแท่นสุดยอดเกมตลอดกาลไปแล้วครับเกมนี้หาคนมาโค่นยากเพราะบางสื่อถึงกับให้10/10เลยด้วยซํ้า
    .:[Club]- รวมพลคนวิจารณ์เกม - [PC Games Reviews]:.
    ให้เกียรติและกำลังใจคนทำเกมด้วยการวิจารณ์อย่าง"สุภาพ"

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    454
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ส่วนมากเกมค่ายนี้จะไม่ค่อยเล่าเรื่องทาง
    gameplay แต่มันจะเล่าเรื่องทางบทสนทนามากกว่า

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    ผมว่ามันแล้วแต่คนเล่นนะ เกมมันคุยกันทั้งเรื่องตัวละครก็แข็งๆ

แต่สำหรับผมว่าสนุกมากๆ เล่นได้ยาวๆ ค่อยๆ เล่นฟังบทพูดตัวละคร

เล่นแล้วอินครับ 555 มีอะไรให้ทำเยอะ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    สาเหตุหลักอีกอย่างที่คุณไม่ชอบเพราะคุณไม่เข้าใจระบบด้วยมากกว่าครับ เกมไหนก็ตามที่ผมเล่นโดยยังไม่รู้ระบบของเกมนั้นดีพอว่ามันมีอะไรมั่งผมก็จะเล่นไปจนกว่าจะรู้ระดับนึงถึงตัดสินว่าจะเล่นต่อหรือเลิก

อย่างตอนเล่นแรกๆผมก็เฉยๆนะ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆจนรู้ว่าระบบ perk คืออะไร ปรุงยาใส่เวทย์สร้างเกราะยังไง shout คืออะไร รู้ว่าเกมมันแมพใหญ่แค่ไหน แค่นี้ในหัวผมก็จินตนาการอะไรออกมาได้หลายอย่างเลยครับ

ทั้งหาข้อมูลเควสล่าสมบัติ หาวิธีตีเกราะเทพที่สุดเท่าที่เป็นไปได้(เกมนี้เกราะเทพแค่ไหนขึ้นอยู่กับฝีมือเราด้วย) สร้างบ้าน ทดลองอะไรใหม่ๆทั้ง shout อาวุธ เดินใส่เกราะหนักไปสู้บ้าง เปลี่ยนเป็นเกราะเบาบ้าง ลองใช้ยาพิษบ้าง วางยาฆ่าศัตรูบ้าง ใช้เวทย์ให้มันตีกันเองบ้าง ฯลฯ

นี่คือเหตุผลว่าทำไมเกมนี้ถึงได้คะแนนเยอะทั้งๆที่กราฟฟิคก็งั้นๆ โมชั่นก็กาก บัคก็เยอะมหาศาล(เขาแซวกันว่าถ้าบัคไม่เยอะไม่ใช่ bethesda 555) ตัวเกมมันสามารถทำให้เราลืมข้อเสียต่างๆทิ้งไปได้ครับ มีไม่เกมหรอกนะที่ทำได้แบบนี้(แต่ช่วงแรกๆก็มีหงุดหงิดกับบัคเหมือนกัน)

ปล.ไม่ก็คือไม่ใช่แนวจริงๆนั่นแหละ ผมยังไม่ชอบแนว moba กับกีฬาเลย เล่นไปเป็นสิบๆครั้งกับเพื่อนก็ไม่ชอบอยู่ดี

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    Skyrim นี่ ผมไม่มีปัญหาทางด้านภาษานะ แต่ผมเล่นยังไงก็ไม่สนุกอ่ะครับ =_= สงสัยจะไม่ใช่แนว

เล่นหนักๆจะเป็น Dark souls , Borderlands , Monster hunter อะไรประมาณนั้น

ถ้า RPG จัดๆเลย ก็ Dragon Age : Origin จบครบทุกแบบ Mage Warrior Rogue หมดไปรู้กี่ร้อยชม.

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    เกมตระกูลelder scrollsไม่ได้เน้นขายระบบต่อสู้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว ไม่เชื่อก็ลองไปขุดเอาmorrowindมาเล่นดูก็ได้ ห่วยกว่านี้หลายเท่าเรื่องระบบต่อสู้

เขาเน้นขายบรรยากาศภายในเกมให้อินไปกับเนื้อเรื่อง ถ้าคุณเป็นเกมเมอร์ประเภทใจร้อนหรือบ้าฆ่าม่อนเก็บเลเวลเล่นเกมนี้แปบเดียวก็เบื่อ ไม่ใช่แนวของคุณ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    มันแล้วแต่ความชอบครับ Skyrim สำหรับผมถือว่าชอบนะครับ มีอะไรให้ทำเยอะดี มีอิสระทางความคิด เรื่องภาพก็ไม่เป็นปัญหา ผมไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเลยนะครับ เล่นสดๆ แต่ในทางกลับกัน ผมก็กลับไม่ชอบเล่น AC ทั้งๆที่ดู Open-world แต่กับไม่ชอบระบบวิ่ง ปีนตึก เควส คนที่ผมรู้จักส่วนใหม่ดันชอบ AC ไม่ค่อยเล่น skyrim ซะงั้น

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ทุกคนชอบเกมส์ไม่เหมือนกันหรอกครับไม่ว่าจะเป็นแบบ opem wode หรือแบบ Fps หรือ Rpg ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกว่าชอบแนวไหนผมว่าต้องพูดแบบนี้มากกว่าว่าชอบเกมส์ไหน

ตัดสินเป็นเกมส์ๆไปครับ ชอบก้เล่นไม่ชอบก็ไม่เล่นง่ายดีครับอย่าไปสงสัยเลย มันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนล้วนๆครับ

บางคนเล่นอาจชอบบางคนเล่นอาจไม่ชอบ บางคนเล่นแล้วไม่ชอบพอเล่นไปดันชอบ บางคนชอบแต่ดันเล่นไปแล้วดันเบื่อซะงั้น มันเป็นไปได้ทุกรูปแบบครับอยู่ที่อารมณ์และความรู้สึกล้วนๆครับ

ก็เหมือนเวลาเช้าเราอยากเล่นเวลาเย็นเราไม่อยากเล่น หรือบางคนอยากเล่นตอนเย็นไม่อยากเล่นตอนเย็น หรือบางคนอยากเล่นกลางคืนไม่อยากเล่นตอนกลางวัน มันขึ้นอยู่กับความชอบอารมณืและความรู้สึกต่างๆครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    มันเป็นเกมเล่นตามบทบาท ก็เหมือนเราอ่านนิยายที่เราสามารถเดินไปในทางที่เราต้องการได้ ในเกมก็มีการพูดคุย ทำเควสหาของ ทำนู้นทำนี้ Roleplay สุดๆ ที่ท่านว่าระบบมันน่าเบื่อเพราะท่านยังไม่เล่นไม่ถึงใหนไง การต่อสู้ก็เลยดูช้า ในเกมมีระบบให้เราเลือกล่นเองว่าจะไปทางสายใหน อยากเป็นนักฆ่าก็ฝึกย่องๆไปตุ๋ยหลัง เป็นโจรก็ย่องไปล้วงกระเป๋า งัดบ้านไปขโมยของ เป็นจอมเวท ผู้รักษา ผู้อัญเชิญ จอมมายา หรือจะเก็บท่า Shout ใว้เป่าคนเล่นก็ได้ 555+ ในเกมก็มีระบบคราฟของด้วย โดยของก็ต้องใช้แร่ ไปขุดหาเอาตามเหมืองหรือซื้อเอาก็ได้ หรือไม่ก็ขโมยเอา แล้วแต่ 5555+ ปกติตัวกมหลักก็มีการเป็นแวมไพร์ มนุษย์หมาป่าได้ด้วย แถมถ้าลงภาคเสริมเข้าไปด้วยก็จะสนุกใหญ่ แต่นี้ยังไม่ใช่
    Hardcore RPG นะ ของจริงต้องพวก D&D พวก Baldur's gate Neverwinter Night พวกนี้สิ ของจริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volcanus : 9th January 2014 เมื่อ 19:08

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ผมก็เล่นแล้วลบเหมือนกันครับ ไม่ไหว ไม่สนุกเลย สำหรับผมนะ เคยโหลด Mod ภาพสวย Mod อาวุธมาลงแล้วด้วย ไม่ได้ช่วยให้ผมอยากเล่นขึ้นเลย

แต่ผมเล่น Fallout 3 ของ X360 จบนะ เล่นครบ 5 DLC เล่นจน AP ได้ 1500 อ่ะ 555+ ไม่รู้เล่นไปได้ยังไง เพลิน

พอลองไปเล่นภาค New Vegas เล่นไปไม่ถึงไหน เลิกเลย เพราะรู้สึก เหมือนมันไม่พัฒนาเลย ทำออกมาแบบมักง่าย เปลี่ยน HUD หน่อยก็ดี นี่แค่เปลี่ยนจาก สีเขียวเป็นสีส้ม เงิบเบย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    ผมก็เป็นเหมือน กขกท เลยครับ

แต่ทางกลับกันเกมที่คน ว่าไม่สนุกคะแนนก็น้อยเชื่อไหมผมซื้อของแท้เล่นเลย

คือ kingdom of amalur reckoning
    เกมส์นี้ สนุกจริงชอบมาก และอีกเกมส์ที่ชอบสุด ๆ borderlands 2

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เพราะท่านมองแค่ผิวนะสิ เกมส์นี้มันเป็นแนว RPG เนื้อเรื่องมันก็ต้องมาเป็นอย่างแรกเลยแหละถ้าพูดถึง
    ผมอ่านประวัติเล่นเกมส์เข้าถึงอัตรส ผมคิดว่ามันใช้ได้เลยแหละ ว่างๆจากเควสผมก็ไปนั่งฟังเพลงในบาร์
    เกมส์นี้ผมแนะนำอย่าเล่นสายลอบฆ่าและธนูเพราะเวลาเราโหดมันจะโหดเกินไป ธนูก็ขี้โกงเพราะ ยอมรับว่า AI ยังโง่ๆอยู่โดดไปอยู่ที่สูงๆมันก็ได้แต่ยืนมองเรา
    ยิงจนหน้าพรุนมันก็ยังยืนมองเรา ข้อเสียเกมส์นี้คือ Bug ระบบ AI , terrian ที่ AI ไม่สามารถเข้าถึง เช่น โดดขึ้นเนินหินไม่ได้ทำให้เราโดดขึ้นไปพักหายใจได้

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    238
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    อืม ครับบ แนวเกมที่ผมเล็งไว้เป็นที่ 1 คือ GAME PLAY นั้นเอง ผมให้น้ำหนักไปทางเกมเพล 60% เนื้อเรื่อง 30% ส่วนกราฟฟิก อีก 10 % ครับ เกมที่ผมชอบจะต้องมีเกมเพลที่ลื่นไหลสมูต และสมจริง ระบบการเล่นง่ายต่อการเข้าใจ

จากที่ผมได้ลองเล่นมา 1 วัน เต็มๆๆ พบว่าเกมเพล์เวลาสู้ก็งั้นๆครับ แข็งๆ AI ก็ไม่ค่อยฉลาด แถมการเคลื่อนไหวก็แข็งๆ แถมตัวเกมก็ไม่ค่อยบอกด้วยว่าต้องทำอะไรบ้าง ที่ไหน อย่างไร เหมือนต้อง งมๆหาเอง เช่นร้านขายของอะไรอย่างนี้ ไม่บอกด้วยว่าอยู่ตรงไหนต้องเดินหาเอง จะผสมยา จะตีดาบก็ไม่ค่อยจะบอก ส่วนผสมหาได้จากไหนก็ไม่ค่อยบอกสรุปคือมันสับซ้อนเกินไป เล่นแล้วงง (สรุปคือ ผมเล่นไม่เป็นนั้นเหละ) ภาษาผมยอมรับครับว่าผมไม่ค่อยขแข็งหรอก พอแปลๆ ได้บ้างเล็กน้อย อาจจะไม่ถึงแก่นของเรื่องมากนัก

ขอขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับที่โพสตอบมาอย่างมากมาย เกมนี้คงไม่ใช้แนวผมนั้นเอง ไม่ใช้ว่ามันไม่ดีอะไร แต่ผมเล่นแล้ว มันไม่โดนก็เท่านั้นเอง

ปล.เป็นความคิดส่วนตัวน่ะครับบบ แหะๆ อย่าโมโหผมน่ะ ถ้าความคิดไม่ตรงกัน....
    Forever alone !!!! (T____T)

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    สำหรับ TES V : Skyrim แล้วถ้าท่านโฟกัสที่เกมเพลย์ 60 เนื้อเรื่อง 30 กราฟฟิก 10 ท่านลองเสพเกมเพลย์ได้แค่ไหน แรกๆ มันอาจจะมีแค่ฟันๆ แต่จริงๆ แล้วโรลที่เล่นไม่ได้มีแค่นั้น ตัวเกมถูกออกแบบมาให้ออกแบบโรลการเล่นโดยเพลย์เยอร์ ท่านสามารถเป็นได้ตั้งแต่ อัศวิน(ดี/ชั่วร้าย แล้วแต่จะเลือกเป็น) ซึ่งการเป็นอัศวินท่านอยากใช้อาวุท(ดาบใหย่/ดาบโล่/ดาบทั้งสองข้าง/ธนู เกราะ-เบา/หนัก เป็นต้น)อะไร อยากดำเนินเรื่องราวของท่าน(ด้านสว่าง-เป็นขุนนางเป็นวีระบุรุษหรือ ด้านมืด-เป็นโจรขโมยฆ่าคนปล้นของงัดบ้านหรือ ด้านเทาๆ ดีบ้างชั่วบ้าง)อย่างไร ท่านเป็นอัศวินท่านจะใช้เวทก็ได้จะเสกอะไรก็ได้ถ้าท่านต้องการ หรืออย่างที่ผมเล่นผมอยากเล่นโรล Monk (ตามแบบของ Diablo+rangnarok ผสมกัน) ผมก็เล่นสายเกราะหนักแต่ใช้เวทอย่างเวทเพิ่มป้องกัน ฮิล ไฟบอล ถ้ามันเข้ามาไกล้ๆ ก็ต่อยมันแรง(สายเกราะหนัก(สายต่อย)ช่วงกลางๆ เกมโหด) ถึก+เวทแรง+มาไกล้ๆ ก็ต่อยแรง ตายยาก นี่ก็เป็นอีกโรลหนึ่งของผม นี่ยังไม่พูดถึงสายโจรเลยนะ โจร+เวทนี่ลองคิดดูตุ๋ยมันแค่ไหน ฮาๆ เกมนี้ต้องเข้าใจ perk และระบบ LV ต่างๆ ด้วย ขั้นมันจะสูงก็ต่อเมื่องเราใช้+ทำ+ฝึกอย่างนั้นบ่อยๆ

ส่วนเนื้อเรื่องเกมนี้มันไม่เห็นเนื้อเรื่องผ่านเกมเพลย์ครับ มันจะบอกผ่านเรื่องราวต่างๆ ตามเควส(อ่านเควส/ฟังเอา) ผมแนะนำว่าหาอ่านในบล็อคของเจ้เอาครับ http://sylphine.exteen.com/20120115/...-skyrim/page/2 นี่ครับพร้อมเทคนิคต่างๆ (อ่านแล้วอาจจะเข้าใจตัวเกม/เนื้อเรื่องหรืออยากเล่นมากขึ้นก็ได้ ฮาๆ) สำหรับตัวผมแล้วเนื่อเรื่องของตระกูล TES เป็นซีรี่ที่ดีมากๆ หาเกมเปรียบยากครับอีกอันที่ผมชอบก็ซีรี่ Diablo 2 ซีรี่นี่ชอบมากถ้าอ่านตามไทม์ไลน์และรายละเอียดปลีกย่อยของเรื่องราว+ตัวบุคคลต่างๆ ด้วยนี่ จะได้อารมณืเหมือนตัวเองอยู่ในนั้นเลย ฮาๆ

ส่วนเรื่องกราฟฟิกตัววะนิลา(ตั้งเดิมผมเรียกเกมเดิมๆ No Mod ว่า Vanilla) ก็แข็งๆ อย่างว่าแหละครับลองหาตัวปรับต่างๆ ที่เป็น Mod เอามันก็ดีขึ้นเยอะ ในโลกนี้ตอนนี้มี 3 เกมที่บัคมหาสารแต่ก็ยังไม่โดนคนด่าและมันก็เป็นเอกลักษณ์ไปแล้วคือ ซีรี่ TES ,ARMA ,DayZ/SA 3 เกมนี้บัคมหาสารครับกราฟฟิกก็แข็งๆ แต่จุดแด่นของมันคือ Mod และ การติดต่อสื่อสาร(CO-OP) จนทำให้มองข้ามบัคมหาสารเหล่านี้ไป ทั้งๆ ที่ทุกเกมราคา 1000+ ผมเองก็หนึ่งคนที่ควักตังจ่ายไปกับ 3 เกมนี้รวมๆ ก็เฉียดๆ หมื่นครับ

สำหรับคนที่ไม่ชอบไม่ใช่แนว ก็ลองอ่านนิยายดูก็ได้อาจจะชอบขึ้น(แนวชักชวนละ อิอิ) ถ้ามันไม่ใช่จริงๆ ก็คงไม่ใช่แหละครับ
    ลองเอายาพิษไปใส่ตัวคนอื่นก็ได้นะครับ ฆ่าคนได้นะ ฮาๆ

ปล. ที่แพล่มมาทั้งหมดนี่แค่ไม่อยากให้ จขกท.และหลายๆ คนพลาดส่วนที่ดีๆ ของเกมนี้ไป ที่ผมยกตัวอย่างมานี่เป็นเพียงเศษเสี้ยวของเนื้อหาจริงๆ ของเกมเองครับ เกมนี้คือ Open World ครับ ไม่ได้ Open แค่ตัวเกมแต่ Open ทั้งความคิดและการกระทำของเราซึ่งไม่ว่าจะทำอะไรมันก็ให้ผลต่างกันทั้งนั้น มันไม่ได้มีอะไรมานำทางไม่มีอะไรมาชี้นำเรา ซึ่งปรกติเราจะชินกับเกมที่มีอะไรซักอย่างมาชี้นำโดยตลอด เลยอาจทำให้หลายๆ คนไม่ชินและนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรดีจนนำไปสู่การไม่ชอบเกมนี้ครับ

เพิ่มเติม http://sylphine.exteen.com/archive/category/Skyrim
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ezilrip : 10th January 2014 เมื่อ 01:56

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ลองขโมยหนังสือในเกมส์มาอ่านสิครับ น่าสนใจนะ...,,,

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ezilrip อ่านกระทู้
    สำหรับ TES V : Skyrim แล้วถ้าท่านโฟกัสที่เกมเพลย์ 60 เนื้อเรื่อง 30 กราฟฟิก 10 ท่านลองเสพเกมเพลย์ได้แค่ไหน แรกๆ มันอาจจะมีแค่ฟันๆ แต่จริงๆ แล้วโรลที่เล่นไม่ได้มีแค่นั้น ตัวเกมถูกออกแบบมาให้ออกแบบโรลการเล่นโดยเพลย์เยอร์ ท่านสามารถเป็นได้ตั้งแต่ อัศวิน(ดี/ชั่วร้าย แล้วแต่จะเลือกเป็น) ซึ่งการเป็นอัศวินท่านอยากใช้อาวุท(ดาบใหย่/ดาบโล่/ดาบทั้งสองข้าง/ธนู เกราะ-เบา/หนัก เป็นต้น)อะไร อยากดำเนินเรื่องราวของท่าน(ด้านสว่าง-เป็นขุนนางเป็นวีระบุรุษหรือ ด้านมืด-เป็นโจรขโมยฆ่าคนปล้นของงัดบ้านหรือ ด้านเทาๆ ดีบ้างชั่วบ้าง)อย่างไร ท่านเป็นอัศวินท่านจะใช้เวทก็ได้จะเสกอะไรก็ได้ถ้าท่านต้องการ หรืออย่างที่ผมเล่นผมอยากเล่นโรล Monk (ตามแบบของ Diablo+rangnarok ผสมกัน) ผมก็เล่นสายเกราะหนักแต่ใช้เวทอย่างเวทเพิ่มป้องกัน ฮิล ไฟบอล ถ้ามันเข้ามาไกล้ๆ ก็ต่อยมันแรง(สายเกราะหนัก(สายต่อย)ช่วงกลางๆ เกมโหด) ถึก+เวทแรง+มาไกล้ๆ ก็ต่อยแรง ตายยาก นี่ก็เป็นอีกโรลหนึ่งของผม นี่ยังไม่พูดถึงสายโจรเลยนะ โจร+เวทนี่ลองคิดดูตุ๋ยมันแค่ไหน ฮาๆ เกมนี้ต้องเข้าใจ perk และระบบ LV ต่างๆ ด้วย ขั้นมันจะสูงก็ต่อเมื่องเราใช้+ทำ+ฝึกอย่างนั้นบ่อยๆ

ส่วนเนื้อเรื่องเกมนี้มันไม่เห็นเนื้อเรื่องผ่านเกมเพลย์ครับ มันจะบอกผ่านเรื่องราวต่างๆ ตามเควส(อ่านเควส/ฟังเอา) ผมแนะนำว่าหาอ่านในบล็อคของเจ้เอาครับ http://sylphine.exteen.com/20120115/...-skyrim/page/2 นี่ครับพร้อมเทคนิคต่างๆ (อ่านแล้วอาจจะเข้าใจตัวเกม/เนื้อเรื่องหรืออยากเล่นมากขึ้นก็ได้ ฮาๆ) สำหรับตัวผมแล้วเนื่อเรื่องของตระกูล TES เป็นซีรี่ที่ดีมากๆ หาเกมเปรียบยากครับอีกอันที่ผมชอบก็ซีรี่ Diablo 2 ซีรี่นี่ชอบมากถ้าอ่านตามไทม์ไลน์และรายละเอียดปลีกย่อยของเรื่องราว+ตัวบุคคลต่างๆ ด้วยนี่ จะได้อารมณืเหมือนตัวเองอยู่ในนั้นเลย ฮาๆ

ส่วนเรื่องกราฟฟิกตัววะนิลา(ตั้งเดิมผมเรียกเกมเดิมๆ No Mod ว่า Vanilla) ก็แข็งๆ อย่างว่าแหละครับลองหาตัวปรับต่างๆ ที่เป็น Mod เอามันก็ดีขึ้นเยอะ ในโลกนี้ตอนนี้มี 3 เกมที่บัคมหาสารแต่ก็ยังไม่โดนคนด่าและมันก็เป็นเอกลักษณ์ไปแล้วคือ ซีรี่ TES ,ARMA ,DayZ/SA 3 เกมนี้บัคมหาสารครับกราฟฟิกก็แข็งๆ แต่จุดแด่นของมันคือ Mod และ การติดต่อสื่อสาร(CO-OP) จนทำให้มองข้ามบัคมหาสารเหล่านี้ไป ทั้งๆ ที่ทุกเกมราคา 1000+ ผมเองก็หนึ่งคนที่ควักตังจ่ายไปกับ 3 เกมนี้รวมๆ ก็เฉียดๆ หมื่นครับ

สำหรับคนที่ไม่ชอบไม่ใช่แนว ก็ลองอ่านนิยายดูก็ได้อาจจะชอบขึ้น(แนวชักชวนละ อิอิ) ถ้ามันไม่ใช่จริงๆ ก็คงไม่ใช่แหละครับ
    ลองเอายาพิษไปใส่ตัวคนอื่นก็ได้นะครับ ฆ่าคนได้นะ ฮาๆ

ปล. ที่แพล่มมาทั้งหมดนี่แค่ไม่อยากให้ จขกท.และหลายๆ คนพลาดส่วนที่ดีๆ ของเกมนี้ไป ที่ผมยกตัวอย่างมานี่เป็นเพียงเศษเสี้ยวของเนื้อหาจริงๆ ของเกมเองครับ เกมนี้คือ Open World ครับ ไม่ได้ Open แค่ตัวเกมแต่ Open ทั้งความคิดและการกระทำของเราซึ่งไม่ว่าจะทำอะไรมันก็ให้ผลต่างกันทั้งนั้น มันไม่ได้มีอะไรมานำทางไม่มีอะไรมาชี้นำเรา ซึ่งปรกติเราจะชินกับเกมที่มีอะไรซักอย่างมาชี้นำโดยตลอด เลยอาจทำให้หลายๆ คนไม่ชินและนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรดีจนนำไปสู่การไม่ชอบเกมนี้ครับ

เพิ่มเติม http://sylphine.exteen.com/archive/category/Skyrim

ใช้เกราะหนักแล้วใช้เวทเพิ่มเกราะก็ได้เหรอครับ มนึกว่าเวทเพิ่มเกราะมันใช้ได้แค่พวก ชุดไม่มีค่าเกราะต่างหากนะเนี้ย โอ้วเดี๋ยวต้องกลับไปลองเเล้ว
    ส่วนตัวเล่นสาย ดาบโล่เกราะหนัก รอค่าดาบเต็มจะรีไปเล่นสายโล่เกราะหนัก + เวทละ น่าลองจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    มันแค่ไม่ใช่แนวของ จขกท. เท่านั้นเองครับ ไม่มีทางที่เราทุกคนจะชอบเหมือนกันทุกคนหรอก
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    ใช้เกราะหนักแล้วใช้เวทเพิ่มเกราะก็ได้เหรอครับ มนึกว่าเวทเพิ่มเกราะมันใช้ได้แค่พวก ชุดไม่มีค่าเกราะต่างหากนะเนี้ย โอ้วเดี๋ยวต้องกลับไปลองเเล้ว
    ส่วนตัวเล่นสาย ดาบโล่เกราะหนัก รอค่าดาบเต็มจะรีไปเล่นสายโล่เกราะหนัก + เวทละ น่าลองจริงๆ
    แพทแรกๆ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกเวทเพิ่มเกราะ พอแพทหลังๆ มา(Mod)มันมีพวกเวทที่มันใช้ใส่ตัวเราได้ถึงได้ทำได้ -.-
    จขกท. ลองเล่นสายเกราะหนัก+ไฟบอล 2 มือดู ยิงทียังกะคลื่นเต่า ฮาๆ