ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 654

Question ชอบคอม เรียนอะไรดีครับ

ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 ก็ได้พบว่าตัวเองชอบ เรื่องคอมพิวเตอร์ และ ภาษา (อังกฤษ )
    ผมอยากจะถามว่า ผมควรเรียนสายไหน เพราะตอนนี้ไม่มีเป้าหมายในชีวิตเลย อยากจะวางแผนไว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ช่วยดัน ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบคุณเลยครับชอบคอมชอบอังกฤษผมเลยเข้าสายอาชีพ เรียน อิเล็กทรอนิกส์ ตอนนี้อยู่ปี 2 ฝึกงานอยู่ร้านคอมแล้วครับแต่ถ้าจะเรียนสายนี้ อาจจะ ปวดหัวนิดหน่อยครับ แต่ถ้าเรียนจนสูงแล้วล่ะก็ อนาคตสบายแน่นอนครับ พอเข้า สู่ AEC ถือว่าเป็นอาชีพที่มีคนต้องการอยู่ไม่น้อยเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    สมัยนั้นผมชอบคอมเพราะเล่นเกม แต่พอผมได้เรียนแล้วผมเบื่อเลย อยากไปเรียนภาษาแทน ผมบอกได้แค่นี้แหละ อยากให้คุณคิดใหม่ให้ดีว่าแน่ใจแล้วเหรอ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    วิศวะคอมก็ดีนะผมว่า ถ้าชอบพวกภาษาอังกฤษอยู่แล้วด้วย สนับสนุนครับ อย่าเป็นแบบผมล่ะชอบคอม แค่เรียนสายศิลปะมาจนจะจบละ -0-

Steam & Origin Player.
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 413
    ขอถามต่อนะครับว่าชอบคอมพิวเตอร์แบบไหน ชอบเล่นเกมส์สงสัยว่าเกมส์มันทำยังไง หรือ สนใจในโปรแกรมว่าโปรแกรมมันทำขึ้นมาได้ยังไง หรือชอบ CG สนใจทำ CG สวยๆ อะไรทำนองนี้ เพราะคอมพิวเตอร์มันแยกออกเป็นไปได้หลายสายอยู่นะครับ ^^

ชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,674
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,748
    ขึ้นม.ปลายก็ลงสายวิทย์ครับ หรือไม่ก็ตามคห.3เลยครับ ผมก็ชอบนะคอมกะภาษา แต่ไม่มีสิทธิ์ได้เรียนเพราะลงสายศิลป์

กล่าวขอบคุณ
    196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ' ΛPHЯOĐ!TΣ ™ อ่านกระทู้
    ขอถามต่อนะครับว่าชอบคอมพิวเตอร์แบบไหน ชอบเล่นเกมส์สงสัยว่าเกมส์มันทำยังไง หรือ สนใจในโปรแกรมว่าโปรแกรมมันทำขึ้นมาได้ยังไง หรือชอบ CG สนใจทำ CG สวยๆ อะไรทำนองนี้ เพราะคอมพิวเตอร์มันแยกออกเป็นไปได้หลายสายอยู่นะครับ ^^
    แน่นอนครับ สมมุติผมให้คะแนนเต็ม10 ผมจะให้
    (ตามความคิดเด็ก ม3)

ประกอบคอม 6

ภาษาซี 1

CG 5

พวกรูปภาพ Photoshop 9

Tanisorn :)
    กล่าวขอบคุณ
    944
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,273
    Blog Entries
    1
    ตามผมมา เข้า ม.ปลายสายวิทย์-คณิต เเละไปต่อวิศวะคอม อิอิ

ปล.ตอนนี้ ม.5 ละยังเล่นอยู่เลย 5555
    Be long to CFC

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    แค่ชอบคอม ไม่ได้หมายถึงทำได้ ภาษา C ระดับ มัธยม มันแค่ 1/100 ของ มหาลัย

และเกมส์อย่าได้คิด Photoshop ลบจากหัวสมองได้เลย

ถ้า ไม่ผ่าน Compro 1 ( ปี 1 เทอม 2 ยังไม่รู้เลยว่าจะผ่านเปล่า )

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    เเล้วทำเว็บอะครับ เก่งอักฤษ (ถ้าเทียบกับเพื่อนในห้อง) อยู่ วิทย์-คณิต

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    จะเรียนสายคอมนะคับ ข้อเเรกคิดไว้เลยว่าต้องเจอ
    1 การเรีนยภาษาคอม การเขียนภาษาต่างๆ
    2 การทำเว็บหรือออกแบบเว็บ
    3 พวกซอฟเเวร์ฮาตเเวร์
    ปล.นี้คือพื้นฐานนะคับ ต้องเจอพวกนี้ทุกวันและหนักขึ่นๆ ตอนนี้ผมเริ่มไม่ชอบคอมเท่าไหร่เเล้ว = ="

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    ผมแนะนำนะคับ มี 2 สาย แต่ 3 อย่างที่เลือกได้ถ้าจะไปแผนที่เกี่ยวกับคอมพวกนี้
    1.สายสามัญ เลือกแผน 1 วิชาที่จำเป็น ฟิสิก คณิต (อาจจะมีภาษาบ้าง) -> วิศวะคอม
    2.สายสามัญ เลือกแผน คอม จะได้เรียนกราฟฟิก+อนิเมชั่น -> ไปเป็นโปรแกรมเมอร์หรืออนิเมเตอร์
    3.สายอาชีพ เลือกพวกอิเล็กโทรนิก -> วิศวะคอม
    จะเลือกอะไรก็แล้วแต่จะเป็นกำลังใจให้สู้ๆ
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ออกแบบนิเทศศิลป์ไหม ผมเรียนอยู่
    มันแตกได้เยอะดี จากที่บอกมาเหมือนไม่ได้ชอบคอม
    เหมือนจะชอบทางด้านกราฟฟิค มากกว่า

ส่วนประกอบคอม เอาไว้เป็นความรู้ประดับตัวก็ได้

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    Blog Entries
    1
    อย่างแรกต้องถามตัวเองก่อนครับว่า ชอบคอมนั้น ชอบแบบไหน เล่นเกม? โปรแกรม? หรืออุปกรณ์คอม?
    ถ้าชอบเกม ******เลยครับ เรียนคอมพิวเตอร์ธุระกิจ แต่ไม่ได้หมายถึงจะได้สร้างเกมนะ โอ๊วเยอะครับขี้เกียจพูด (ส่วนตัวผมไม่ได้เรียนสายนี้มา)
    ส่วนชอบเกี่ยวกับโปรแกรม คอมพิวเตอร์ธุระกิจน่าจะตอบโจทย์ได้ดีสุดครับ
    ส่วนชอบอุปกรณ์คอม แนะนำเรียนอิเล็กทรอนิกส์ครับ แต่สาขานี้ยากอยู่พอสมควร เพราะเน้นทางคณิตศาสตร์มาก ถ้าชอบคำนวนนิสบายเลยครับ ส่วนภาษาก็มีบ้างเล็กน้อย

ปล.ผมเองก็เรียนอิเล็กทรอนิกส์ปวช1 อยู่ สาเหตุที่ผมมาเรียนเพราะชอบคอม+ภาษานี้แหละ แต่ไม่ชอบคำนวน แหะๆๆๆ ก็ค่อนข้างตรงใจบ้าง (แต่ส่วนตัวอยากกลับไปเรียนช่างยนต์ 555+)

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ถ้าภาษา C ม.ต้นยังให้1ล่ะก็ คุณไม่รอดแน่ๆในมหาลัย ในมหาลัย เรื่อง coding ภาษา C เป็นแค่พื้นฐานสุดๆด้วยซ้ำ(เพื่อต่อยอดไปภาาาอื่น) คุณจะเจอสิ่งที่ยากกว่านั้นอีก ลองคิดใหม่ครับ คุณอาจจะแค่ชอบเล่นคอมก็ได้

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    196
    ขอบคุณทุกความเห้นครับ ผมจะนำไปคิดทบทวนอีกทีครับ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    แนะนำว่าชอบคอมอย่างเดียวยังเรียนไม่ได้นะครับ เรียนนะได้แต่ไปลึกๆอะมันจะยาก
    ต้องชอบเลขคำนวนแคลด้วย เพราะผมเรียน วิทยาการคอม ยังไม่ถึงครึ่งของวิศวะคอม เเมร่งคำนวนล้วนๆ เกือบไม่จบอะยายชิหาย

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    คอมมีได้หลายสายวิชาครับ
    - โปรแกรมเมอ ภาษาซีต่างๆ เขียนโปรแกรม เขียนเว็บ - ม.ปลาย วิทย์คณิตไป ถ้า ปวช ก็เทคโนโลยีสารสนเทศ ถ้ามีไม่งั้น (คอมพิวเตอร์ธุรกิจก็ได้ แต่สาขานี้เน้นพวก โปรแกรมเอกสาร เขียนเว็บ เขียนโปรแกรมนิดหน่อย) มหาลัยก็ต่อ เทคโนโลยีสารสนเทศ เหมือนเดิมเลย แต่... ผมขอบอกว่าคณะนี้ต้องใช้ใจล้วนๆ ยากมาก ทั้ง c# c++ sql บลาๆ คณะนี้แตกออกไปได้อีก 3 อย่างคือ เครือข่ายพวก Network ต่างๆ . โปรแกรมเมอ และ สุดท้าย Multimedia

- ออกแบบกราฟฟิค - ม.ปลาย ไม่รู้ - ปวช ไม่ค่อยมีสาย กราฟฟิค มีแต่ ปวส. มหาลัยก็ นิเทศ

ที่เหลือเช่น ช่างซ่อม บลาๆๆ ต้องเก็บประสบการณ์เองครับ เช่นไปฝึกงานร้านซ่อมคอม คอมพิวเตอร์สำหรับผมเหมือนผู้หญิงคนหนึ่งที่ต้อง ทำความเข้าใจ เรียนรู้ และ เอาใจใส่

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    จากที่ทำงานนะครับ ที่บริษัทเรียกว่า MIS แบ่งเป็น 2 สาย 1.สาย Programmer 2.สาย System Engineer
    ผมทำงานอยู่ที่สาย System ขออธิบายในส่วนนี้นะครับ
    สายนี้เน้น Hardware วิเคราะห์อาการ และบริหารระบบทั้งหมด แค่ลงวินโดวเป็นอย่างเดียวไปไม่รอดนะครับ อันนั้นเป็นแค่งาน 1% ของสายนี้เลย ชอบคอมจริงๆ ต้องรู้รอบด้านครับ ต้องศึกษา Server, Network, Hardware, Solution, Backup Data, วิธีแก้ปัญหาต่างๆ, ติดตั้งโปรแกรม ต้องรู้ลึกกว่านั้น ไม่ใช่เอะอะก็ลงวินโดวใหม่ ถ้ารู้เยอะๆ เราก็มีโอกาสเยอะ

เดาว่าชอบเล่นเกมเลยชอบคอม แต่กลัวจะคิดผิดครับ แต่ในสภาวะการทำงานจริงๆต้องรู้รอบด้านครับ
    ถ้าจะเอาดีด้านคอมก็เจาะจงไปเลยว่าจะเป็นสายไหน Hardware หรือ Software

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    สายนี้ไม่เหนื่อยกาย แต่เหนือยสมองครับ = =

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    ครูคอมครับ ครุศาสตร์เอก คอมพิวเตอร์

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ผมเป็นคนที่ชอบด้าน hardware อะครับ ไป วิทย์คอมหนิผมคิดถูกรึปล่าว?
    BE A GOOD GAMER

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ผมขอเสนอ เทคโนโลยีสารสนเทศเเละการสื่อสารคับ ที่ผมเรียนอยู่เกี่ยวกับการเขียนเว็ป java เเละเเตกไปได้อีกคับ
    ต้องเก่งคณิตหนักๆเลย อังกฤษพอไปได้บ้าง คอมมีเเค่พอรู้ก็ได้เพราะเค้าสอนพื้นฐานหมด

กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ควรเลือกเรียน คณะที่ คนเรียน ไม่มาก หรือ คนเรียนน้อยที่สุด

จบมา จะได้ไม่ต้อง มาแย่งงานกันทำ

ว่ามะ