ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445

อันไหนคือโปรแกรมเมอร์ วิทยาการคอมพิวเตอร์กับวิศวะคอมพิวเตอร์

อันไหนคือโปรแกรมเมอร์ วิทยาการคอมพิวเตอร์กับวิศวะคอมพิวเตอร์
    ช่วยหน่อยครับผมงงมากเลย

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 277
    วิทยาการครับเพราะเรียนSoftwareเน้นๆส่วนวิศวะจะเรียนครบหมดเลย

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ทั้ง 2 ครับ

จริงๆจากใจ คือทั้ง 2 มันก็เป็นได้

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    วิศวะครับคือการออแบบโปรแกรม และเขียนโปรแกรมขึ้นมาครับ จบมาไปทำงานกับบริษัทใหญ่ๆได้เลย
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    แบ่งเป็น ผู้ตรวจสอบ กับ ผู้สร้าง
    ชอบแบบไหนหละครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    ผู้สร้าง ครับ

กรุงเทพ คลองสามวา นิมิตใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    7,279
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    วิทยาการคอมพิวเตอร์ (เน้นซอฟแวร์) อันนี้โปรแกรมเมอร์แน่นอนผมเรียนอยู่
    วิศวะคอม (เน้นฮาร์ดแวร์) แต่จากที่ถามเพื่อนหลายๆคนเขาก็เรียนเขียนโปรแกรมเหมือนกันเผลอๆเรียนหนักกว่าด้วย
    เทคโนโลยีสาระสนเทศ (IT) อันนี้ผมไม่แน่ใจแต่น่าจะเป็นการนำไปประยุกต์ใช้มากกว่า (เรียนเขียนโปรแกรมเหมือนกันแต่ไม่หนักเท่า comsci กับ engineercom)
    ว่าแต่ท่านจะเข้าที่ไหนหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    335
    ยังตัดสินไม่ได้เลยครับGATเลือยออกไปเลยยังไม่รู้เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    157
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ทั้งสองสายสามารถเป็นได้ครับ
    แต่ถ้าเรียนวิทยาการคอมจะเน้นหนักทางด้านซอร์ฟแวร์
    ( โปรแกรมเมอร์ไม่ได้สบายอย่างที่คิดนะครับ 555 )

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    จบมา ก็เป็นได้ทั้ง 2 ครับ

อยู่ที่จะเน้น ภายนอก หรือ ภายใน

ผมก็สนใจคอมมาแต่เด็กๆหละ ก้อยากเป็นนะ

แต่พอเป็นโปรแกรมเมอร์จริงๆ งานมันเครียดนะครับ

พี่ผมนี่ ถึงกับใส่แว่น สมองช้า เป็นเอ๋อเลย

ผมถึงไปเน้นทางนิเทศ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 10th January 2014 เมื่อ 01:38

กรุงเทพ คลองสามวา นิมิตใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    7,279
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    แต่อยากขอเตือนไว้ก่อนนะครับสำหรับคนที่ชอบเล่นเกมแล้วคิดอยากจะมาเรียนสายนี้ ผมเห็นเพื่อนผมหลายคนเลยที่เรียนสายนี้เพราะชอบเล่นเกมแต่พอเอาเข้าจริงๆเจอแต่เขียนโปรแกรมแล้วเขียนไม่เป็นกันต้องซิ่วกันไปหลายคนแล้วเสียเวลาไปฟรีๆ1ปี แต่ผมก็ไม่ได้จะบอกว่าการเขียนโปรแกรมเป็นสิ่งที่น่าเบื่อนะถ้าเขียนเป็นมันจะสนุกมาก(แต่ไม่เท่าเล่นเกมอยุ่ดี 555+) ลองศึกษาดูก่อนครับก่อนตัดสินใจเลือกแล้วถ้าคุณคิดว่ามันใช่ก็จงพยายามเข้าให้ได้ครับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liberate01 อ่านกระทู้
    แต่อยากขอเตือนไว้ก่อนนะครับสำหรับคนที่ชอบเล่นเกมแล้วคิดอยากจะมาเรียนสายนี้ ผมเห็นเพื่อนผมหลายคนเลยที่เรียนสายนี้เพราะชอบเล่นเกมแต่พอเอาเข้าจริงๆเจอแต่เขียนโปรแกรมแล้วเขียนไม่เป็นกันต้องซิ่วกันไปหลายคนแล้วเสียเวลาไปฟรีๆ1ปี แต่ผมก็ไม่ได้จะบอกว่าการเขียนโปรแกรมเป็นสิ่งที่น่าเบื่อนะถ้าเขียนเป็นมันจะสนุกมาก(แต่ไม่เท่าเล่นเกมอยุ่ดี 555+) ลองศึกษาดูก่อนครับก่อนตัดสินใจเลือกแล้วถ้าคุณคิดว่ามันใช่ก็จงพยายามเข้าให้ได้ครับ
    อันนี้จริงครับ ยืนยัน เห็นหลายคนแล้วชอบเล่นเกม ชอบคอมพิวเตอร์ เลยอยากจะเป็น โปรเกรมเมอร์ บลาๆ ตอนเด็กๆก็คิดไว้แบบนี้ พอเรียนจริงๆมันไม่เป็นแบบที่คิดหรอกครับ
    กว่าผมจะรู้ตัวผมก็เสียเวลาไปแล้วเกือบ 2 ปี นึกดูดีๆครับ จริงๆแล้วเราชอบอะไรกันแน่ บางคนอายุจะขึ้นเลข 3 แล้วยังไม่รู้เลยว่าจริงๆแล้ว ตัวเองต้องการอะไร ชอบอะไร ได้แต่ทำงานที่ตัวเองไม่ชอบ ใช้ชีวิตไปวันๆ แบบเรื่อยเปื่อ

IWillBeAComputerEngineer
    กล่าวขอบคุณ
    994
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ใครว่าชอบคอมเพราะเล่นบ่อยหรือเล่นเกมส์บ่อย คิดผิดที่จะมาเรียนครับ เพื่อนผมพลาดมาเยอะเลยหลายคน จำใจเรียนกัน

ปล. ผมเรียนวิศวะคอมอยู่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    335
    ส่วนตัวผมชอบการเขียนโปรแกรมครับ เคยไปแข่งแต่ก็ไม่ได้ชนะอะไร(อ.ขอให้ไปแข่งให้แต่ดันไม่สอนไรเลยแต่ผมก็ลองทำๆตามหนังสือก็สนุกดีอะครับ)

กล่าวขอบคุณ
    335
    และก็อีกวิชาที่ผมถนัดคือฟิสกส์ครับก็เลยว่าน่าจะไปได้

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    วิศวะ - คอมพิวเตอร์ เน้นด้านเทคโนโลยี เครื่องจักร ของที่จับต้องได้
    วิทยา - คอมพิวเตอร์ เน้น code , algor