ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 7

โทรศัพท์ Android ระหว่าง Dual Core 1.2 GHz กับ quad core 1.4 ghz อันไหนแรงกว่ากันครับ

Dual Core 1.2 GHz กับ quad core 1.4 ghz อันไหนแรงกว่ากันครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    quad core มันแรงกว่า Dual Core นะ แต่ 1.4 ghz แรงกว่า 1.2 GHz อ่ะ เลยไม่รู้เลยอันไหนแรงกว่า ผมคิดว่าจะซื้อมาเล่น emu psp อ่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tim5115 : 17th January 2014 เมื่อ 19:58

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ใช่หรอครับที่dual core แรงกว่า quad core มี4core ต้องแรงกว่า2coreดิ แต่ต้องดูยี้ห้อcpuด้วย พวกquad core จีนบางตัวก็ยังแรงไม่เท่า2core ของค่ายบางค่ายเลย อยากรู้จริงๆก็ต้องดูผลbenchmarkอย่างเดียวครับถึงจะรู้
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    dual = 2
    quad = 4
    dual จะแรงกว่า quad ได้ไงคับ เหมือนมวยคนละรุ่นเลย
    จำนวน core กับค่า Hertz ก็ต่างกันอีก เลือกไม่ยากเลยคับ
    ปล.ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดไป ขออภัยด้วยคับ

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    2 หัว 1.2 = GHz // แต่ละหัว = 0.6 GHz
    4 หัว 1.4 = GHz // แต่ละหัว = 0.35 GHz

โทรศัพท์ 4 หัวส่วนใหญ่ ใช้งานจริงแค่ 2 หัว สำรองอีก 2 (น่าจะ)
    ต้องดูสเป็คอย่างอื่นด้วยนะ ถ้าเลือกจริงๆ

เป็นผม ผมเลือก Dual ถ้า Quad จริงๆสมัยนี้ มันต้อง 2+ GHz แล้ว

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    งง ถ้าเป็น pc Dual Core ไม่มีทางแรงกว่า quad core เลยครับ แต่ มือถือต้อง ดูรุ่น ยี่ห้อ cpu ครับ ว่า รุ่นปีไหน
    หากเป็นลูกผู้ชาย ก็ต้องมีบางเวลาที่ต้องยืนหยัดต่อสู้ แม้จะรู้ดีว่าไร้ซึ่งหนทางชนะก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pamzar5546 อ่านกระทู้
    2 หัว 1.2 = GHz // แต่ละหัว = 0.6 GHz
    4 หัว 1.4 = GHz // แต่ละหัว = 0.35 GHz

โทรศัพท์ 4 หัวส่วนใหญ่ ใช้งานจริงแค่ 2 หัว สำรองอีก 2 (น่าจะ)
    ต้องดูสเป็คอย่างอื่นด้วยนะ ถ้าเลือกจริงๆ

เป็นผม ผมเลือก Dual ถ้า Quad จริงๆสมัยนี้ มันต้อง 2+ GHz แล้ว
    เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยครับ ไม่รู้มาก่อนว่ามันหารกันได้
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noomha อ่านกระทู้
    เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยครับ ไม่รู้มาก่อนว่ามันหารกันได้
    มัน "หาร"กันได้ที่ไหนละครับ ที่สเปคมันบอก Quad 1.4 แปล ว่าแต่ละ"หัว" ทำงานที่ความเร็ว 1.4 ครับ
    หากเป็นลูกผู้ชาย ก็ต้องมีบางเวลาที่ต้องยืนหยัดต่อสู้ แม้จะรู้ดีว่าไร้ซึ่งหนทางชนะก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ความแรงเกี่ยวเนื่องด้วยหลายประการครับ

1.CPU อันนี้หลัก ๆ สำหรับมือถือ Quadcore แรงกว่า Dualcore อยู่แล้ว (ยกเว้นห่างราคาเกินเช่น Snapdragon กับ Mediatek) ดูจากคอร์ที่ให้ กับ Hz ขอเดาว่าเป็น Snapdragon รุ่นล่าง ( พวก 200 , 400 ) ไม่ก็ Mediatek รุ่นกลาง-สูง ซึ่งไม่ว่าชิบเซ็ตไหน Quadcore แรงกว่าหมดครับ (รวมถึง GPU ด้วย)
    2.GPU ตามด้านบนครับ น้อยมากที่ CPU กากจะให้ GPU เทพกว่าอีกรุ่นที่ CPU ดีกว่า
    3.ความละเอียดจอ หากความละเอียดจอมากเกินจนไม่สมดุลกัน จะทำให้เครื่องเวลาเล่นเกมจะกระตุก หาก CPU ไม่แรงพอ
    4.จอ จอแบบ TFT จะให้สีที่ซีดกว่าแบบ IPS รวมถึงแสงที่ให้ต่อปริมาณพลังงานด้วย (แต่ TFT ร้อนน้อยกว่า)
    5.แรม ยิ่งมากยิ่งดี (จบ)

EMU PSP บนแอนดรอย (PPSSPP) ตอนนี้สามารถเล่นเกมได้ส่วนมากแล้ว แต่เกมบางประเภทที่หนักมาก เช่น MH ต้องการหน่วยประมวลผลที่แรงพอดูครับ ซึ่ง CPU สองตัวด้านบน benchmark ไม่เกิน 14,000 ก็เล่นไม่ค่อยลื่นนะครับ เตือนไว้ก่อน

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    cpu โทร สับ มีหลายเกรดมากครับ ดูยี่ห้อเอานะ ความเร็วกับจำนวน Core แทบ จะกลายเป็นเรื่องตลกเลย

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    833
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    ของพี่ชายผมใชิ Note 3 เล่น dissidia 012 ยังกระตุกเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เล่น แอนดรอยด์ ดู ที่สเป็กอย่างเดียวไม่ได้จริงๆครับ ต้องดูที่รอม(โปรแกรมระบบแอนดรอยด์)ด้วยว่า ปรับแต่งมาดีลื่นป่าว
    CPU ARM มันจะมีสถาปัตยกรรม ต่างกันอยู่ครับ A5 A7 A????อะไรอีกนี้แหละ ซึ่งตัวเลขเยอะจะเป็นรุ่นที่ดีกว่า แล้วผู้ผลิต CPU จะซื้อสิทธิบัตรไปผลิตกันอีกที เช่น Qualcomm Mediatek Samsung Boadcomm Huawei Nvidia ฯลฯ แถม GPU ก็คนละตัวกันอีก 4คอร์ แต่เป็น A7 งี้ ก็ย่อมช้ากว่า A15 ครับ แต่ก็อย่างว่า รอมลื่นๆ
    จะเห็นว่า ไอโฟน มีแค่ 2 คอร์ยังทำงานลื่นกว่า 4-8 คอร์แอนดรอย์ซะอีก เพราะรอมล้วนๆเลย
    ต้อง ดู แรมด้วยครับ เพราะแอนดรอยกินแรมเยอะ ตอนแรกอย่างลื่น พอลงแอพเยอะอืดครับ

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    เปิดantutuดู จบ

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    Dual ในมือถือที่แรงกว่า Quad จริงๆตอนนี้ต้องยกให้ Tegra K1 64-bit แต่ยังไม่มีค่ายไหนทำเพิ่งจะประกาศไปเองครับ ใหม่เกิน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    อยู่ที่รุ่นครับ.....

สำหรับ CPU Dual-Core ที่แรงกว่าหรือแรงเท่ากับ Quadcore ก็มี

ที่ดังๆก็จะมี Meditek Quad-Core ตัวแรกๆ ที่ความแรงไม่มาก แรงเทียบเท่า Snapdragon S4 Dual-Core โดยมีความถี่ 1.5GHz เท่ากัน
    หรือว่า Nvidia Tegra 3 Quad-Core แรงเท่ากับ Snapdragon S4 Dual-Core โดยความถี่เท่ากันที่ 1.5GHz (ในมือถือบางยี่ห้อ ตัว Snapdragon จะแรงกว่า เพราะโปรแกรมรองรับมากกว่า)

หรือว่าตัว Snapdragon 200 Quad-Core 1.5GHz มีความแรงพอๆกับ Snapdragon S4 Dual-Core 1.5GHz (ตัว Snapdragon 200 ออกทีหลังในช่วงต้น2013 แต่ถูกกำหนดสเปคให้ใช้กับมือถือราคากลางๆ โดย Snap S4 ถูกกำหนดใช้กับตัวTopปี2012 [Snap S4 มีชิพ 4G ในตัว จึงสังเกตได้ว่าทำไม HTC One X (ไม่4G)ไทยใช้ Tegra และอเมริกา(4G)ใช้ Snap S4])

กล่าวขอบคุณ
    1
    ประมวลผลการทำงานด้วย Quad-Core Processor (ชิปเซ็ต MTK6589T) ความเร็วในการประมวลผล 1.5 GHz
    ประมวลผลการทำงานด้วย Dual-Core Processor (ชิปเซ็ต Qualcomm MSM8960T Snapdragon S4 Pro) ความเร็วในการประมวลผล 1.7 GHz
    อันไหนดีกว่าอะ