ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ร้านรับจ้างสารพัด เมืองเอโดะ
    กล่าวขอบคุณ
    562
    ได้รับคำขอบคุณ: 261

ปัญหาสายกีตาร์ครับ

ผมมีปัญหาสายกีตาร์สายเบส (สาย 4 5 6) เสียงพร่าทุกสายครับ (รู้สีกจะเรียกว่าบัสซิ่ง)
    ผมลองปรับคอกีตาร์ดู สาย 5 กับ 6 ดีขึ้นเล็กน้อย แต่สาย 4 ไม่ดีขึ้นเลยครับ ลองเอากระดาษรองที่ Nut แล้วก็ไม่ดีขึ้น ดีดสายเปล่าก็มีเสียงพร่
    อยากทราบว่ามีวิธีแก้อื่นๆไหมครับ หรือเป็นเพราะสายกีตาร์หมดอายุ (เดาเอานะครับ) เพราะซื้อมาเล่น 2 ปี ไม่เคยเปลี่ยนสายเลยครับ (เล่นอนุรักษ์เกิ๊น) รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    5555+ อันนี้เรียกได้ว่าเป็นสายกีต้าร์รุ่นทวดเลย ปกติถ้าเล่นประจำผม 2 เดือนก็เปลี่ยนแล้วครับ บางคนเดือนเดียวด้วยซ้ำ แนะนำให้เปลี่ยนด่วนเลยครับ
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จักแหล่ว
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ป้าด!! 2 ปีไม่เคยเปลี่ยนสาย สายมันคงหมดอายุไปตั้งแต่ 2-3 เดือนแรกที่ซื้อมาแล้วท่าน

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ขั้นแรก เปลี่ยนสายเถอะครับ555

จากนั้นลองขันคอดูครับ (ไม่ทราบว่าปรับคอของท่านนั้นทำยังไงนะ ใช่ขันคอรึเปล่า) ลองดูตรงหัวกีต้าร์ครับ มีรูหรือแผ่นอะไรปิดอยู่รึเปล่า
    หรือถ้าไม่เจอก็หาตรงใต้ซาวโฮลนะครับ(ในกรณีที่เป็นกีต้าร์โปร่ง) ถ้าไม่มี นั้นคือว่าเป็นกีต้าร์จีนระดับล่างๆเลย 55 ให้ทำใจ

แต่ถ้าเจอแล้ว ให้ใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ขันครับ ให้ได้ระดับที่ไม่ติดเฟรต ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ใช้ 6 เหลี่ยมขันตรงแซลเดิลครับ(ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า) แซลเดิลอยู่แถวสะพานรองสายนะครับ ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งก็คือไอ้ขาวๆที่รองสายกีต้าร์อยู่นั้นแหละครับ แต่ให้ถอดออกมา แล้วก็หาอะไรยัดไปให้มันสูงขึ้นครับ

ถ้ายังติดอยู่ ก็แสดงว่าเฟรตกีต้าร์เราไม่ได้ระดับแล้วแหละครับ ส่งช่างเถอะ 555
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โอนิสึกะ เอคิจิ
    ใต้ฟ้า , บนดิน '
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของสายกีต้าร์อันละไม่ถึง 15 บาทนะถ้าจำไม่ผิด

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    562
    ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนครับ ตอนนี้ผมเอาหกเหลี่ยมขันคออีกรอบ เสียงกลับมาดีแล้วครับ เดี๋ยวปิดเทอมนี้ผมจะเปลี่ยนสายกีตาร์ยกชุดเลยครับ
    ขอคำแนะนำอีกอย่างครับ ผมกำลังคิดว่าเปลี่ยนสายคราวนี้จะเอาสายกีตาร์โปร่งหรือสายกีตาร์ไฟฟ้าดี และก็อยากขอคำแนะนำยี่ห้อสายกีตาร์ด้วยครับ ว่าจะเอายี่ห้อไหนดี เห็นคลิปของคุณ zaadoat กีตาร์เขาเสียงดีมากๆ ของผมเป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า YAMAHA CPX-500II ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gostman : 22nd January 2014 เมื่อ 13:48

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมใช้ Motion ครับบางทีก็ใช้ baracuda
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เรื่องความชอบของสายนี้แล้วแต่ถนัดเลยครับ บางคนก็บอกว่า gibson นิ่มไป หรือบางคนก็ใช้แล้วก็สนิมขึ้นไว ต้องลองเล่นหลายๆอย่างดูอะครับ แต่ผมว่า ถ้ากีต้าโปร่งก็ใส่สายโปร่งไปเลยครับ
    ส่วนผมก็ใช้สาย d'addario ครับสองปีแล้วยังไม่ได้เปลี่ยน แต่เรื่องเสียงนี ผมว่ายังเหมือนตอนซื้อมาใหม่เลยนะ แล้วแต่คนนะผมว่า 55555 สู้สู้ครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gostman อ่านกระทู้
    ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนครับ ตอนนี้ผมเอาหกเหลี่ยมขันคออีกรอบ เสียงกลับมาดีแล้วครับ เดี๋ยวปิดเทอมนี้ผมจะเปลี่ยนสายกีตาร์ยกชุดเลยครับ
    ขอคำแนะนำอีกอย่างครับ ผมกำลังคิดว่าเปลี่ยนสายคราวนี้จะเอาสายกีตาร์โปร่งหรือสายกีตาร์ไฟฟ้าดี และก็อยากขอคำแนะนำยี่ห้อสายกีตาร์ด้วยครับ ว่าจะเอายี่ห้อไหนดี เห็นคลิปของคุณ zaadoat กีตาร์เขาเสียงดีมากๆ ของผมเป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า YAMAHA CPX-500II ครับ
    ส่วนตัว โปร่งก็ใส่โปร่งครับ สายไฟฟ้ามาใส่โปร่งมันฟังก้องแก๊งๆ ยังไงไม่รู้สิ ผมใช้ ernie ball ครับ

ผมแนะนำอยู่ 3 ยี่ห้อครับ ernie ball กับ d'addario ชุดละ 200 ครับ หรือถ้าอยากใช้ยาวๆยันลูกบวช elixir เลยครับ ชุดละ 400 กว่าๆ

อ่อ ขอบอกว่า สายเส้นละ 15 บาท 20 บาทเนี่ย ถ้าเล่นทุกวัน ไม่เกิน 2 อาทิตย์ หรอกครับ ขาดหมด 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย benz1230 : 23rd January 2014 เมื่อ 17:23
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    562
    ขอเสริมครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนสายกีตาร์เรียบร้อยแล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาบัสซิ่งที่สาย 4 กับ 5 อยู่ครับ

ลองพยายามขันคอดูแล้ว ลองรองกระดาษดูแล้วก็ไม่มีทีท่าดีขึ้นครับ ส่งช่างดีไหมครับแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    982
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ผมก็เป็นครับ เนาะนำอย่าไปคันคอเองเลย ส่งช่างเถอะครับ ผมก็ไม่รู้ แต่คือ งง มาก 2 ปี นิ สนิมไม่รับประทานหรอครับ หรือเป็นสายกันสนิม แต่ถึงไม่มีก็ต้องเปลียน อย่างน้อยก็ 3-6เดือนมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อย่าพยายามซื้อสายกีต้าร์ยี่ห้อ fender gibson อะไรพวกนี้เลยครับ เขาขึ้นชื่อเรื่องทำกีต้าร์จริง แต่เขาไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่อง accessory
    ถ้าจะซื้อของดี ถามหายี่ห้อที่เขาทำระดับมืออาชีพดีกว่า อย่าง d'ad หรือ earnie ball ก็โอเค เพราะผมบอกตรงๆนะ ไอ้สายตามข้างต้นน่ะนะยังสู้ paramount กากๆยกชุดไม่ได้เลย
    รอวันโดนแบน

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ไปขันคอเฉย

บัสซิ่งมันมีหลายสาเหตุนะ