ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: NOVATION Launchpad S

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311

Talking NOVATION Launchpad S

NOVATION Launchpad S

สี่ปีก่อน ผู้เขียนได้นำเสนอเรื่องราวของ Grid Controller เครื่องดนตรีปุ่มเรียงเป็นตาราง ที่จู่ๆ ก็เกิดฮิตพร้อมกัน ผู้ผลิตต่างก็ออกของลักษณะคล้ายกันในปีนั้นปีเดียวถึง 5-6 รุ่นด้วยกันระหว่างนั้นมีผู้ผลิตที่กำลังมุ่งเน้นไปที่การพัฒนา Controller อัจฉริยะอยู่หนึ่งราย ที่ไม่ได้โดดเข้าวงไพบูลย์นี้ด้วย จนกระทั่งผลิตภัณฑ์ของพวกเขาในชื่อการค้าว่า “Automap” พัฒนามาจนถึงระดับที่เรียกว่ายังหาระบบที่มาเทียบเคียงไม่ได้ พวกเขาจึงเดินหน้าสู่ความท้าทายใหม่ แม้ว่าจะเป็นแนวคิดที่ไม่ใหม่ นั่นคือการทำ Controller เพื่อ Ableton Live ซอฟต์แวร์ Production/DJ/Performance ชื่อดัง ที่คนทำเพลงทุกคนรู้จักนั่นเอง

ที่ว่า Controller สำหรับ Ableton Live นั้นไม่ใช่เรื่องใหม่ ก็เพราะว่าเริ่มมีการผลิตขายกันมาตั้งแต่เมื่อ 6 ปีก่อน (ตอนนั้นผู้เขียนได้เขียนเรื่องราวของซอฟต์แวร์ Ableton Live เวอร์ชัน 3 กับ 4 นำเสนอท่านผู้อ่านใน Sound & Stage อยู่) แต่ Controller ยุคนั้น เป็นโมเดลแบบโบราณและเรียบง่าย จนมาถึงช่วงปี 2008 ที่เริ่มมีการร่วมมือกันออกแบบระหว่าง Akai กับ Ableton Live เราจึงได้เห็น Controller ที่ออกแบบมาเพื่อกันและกันจริงๆ มีทั้งส่วนของ Clip Launcher ไปจนถึงส่วนที่ควบคุม Mixer ในตัวเดียว ขณะที่ไม่กี่อึดใจถัดมาทาง Ableton กับ Novation ก็เปิดเผยรายละเอียดของ Ableton Live Controller ที่พวกเขาร่วมกันออกแบบในนาม “LaunchPad”

รายละเอียดเบื้องต้น
    LaunchPad นั้นทำงานเหมือนชื่อครับ คือเป็นลักษณะของแผ่นควบคุม ที่มีปุ่ม ซึ่งโดยพื้นฐานแล้วคนที่เล่น Live มาก่อน จะเข้าใจทันทีว่าเอาไว้ปล่อยคลิปเป็นหลัก ปุ่มนั้นวางเป็นตารางขนาด 8 x 8 และมีปุ่มเสริมที่ใช้ควบคุมฟังก์ชันต่างๆ เพิ่มมาอีก 1 x 1 ทำให้รวมแล้วเราจะได้ตารางขนาด 9 x 9 ปุ่ม ในความที่มันไม่สนับสนุน Touch Sensitive ทำให้ใครหลายคนที่วางแผนจะนำไปใช้เป็น Drum Pad ด้วย ก็อาจผิดหวัง แต่นั่นก็ไม่สิ้นหวังเสียทีเดียวครับ เพราะเรายังสามารถใช้มันโปรแกรมกลองโดยที่ไปใส่น้ำหนักทีหลังได้
    ขนาดปุ่มจะเล็กกว่าปุ่ม MPC Pad ด้วยกัน ใหญ่ขนาดนิ้วคนเราพอดีๆ มันจึงเหมาะที่สุดกับการเล่นคลิปบน Live

คลิปวิดิโอตัวอย่าง

Credit : http://post.passionsound.com/novatio...-ableton-live/

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    เล่นยากพอตัวนะ ต้องทำความคุ้นเคยซักพักใหญ่ๆเลยล่ะกว่าจะชิน ราคาของตัวลั้นช์แพ็ดไม่ค่อยแพงเท่าไหร่(6,290.- :ProPlugin)แต่ค่าคอร์สเรียนแพงกว่าเยอะ(2x,xxx+ ทั้งนั้น )

*ใครที่อยากเล่นแต่ไม่เคยสัมผัสหรือเคยเล่นมาก่อนแนะนำให้ลอง Launchpad Mini ครับ

ราคาค่าตัวก็ดร็อปลงมาตามขนาด เหลือประมาณ 3,9xx+ หรือถ้าใครมี iPad ก็โหลดแอ็พมาลองเล่นได้(ฟรี) มีออพชั่นเหมือนตัวลั้นช์แพ็ดทุกอย่างต่อกับ Ableton Live ได้ เพียงแต่เวลาเล่นจะไม่ได้ฟีลเหมือนตัวเครื่องจริงๆซักเท่าไหร่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 25th January 2014 เมื่อ 02:26

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 277
    คนซื้อบางคนยังไม่รู้ว่ามันเล่นยากมากขนาดไหน(abletonตัวดีเลยไม่เรียนตั้งplug in ยากมาก)ควรดูดีๆก่อนซื้อถึงมันจะถูกในหมู่controllerก็เถอะ
    ปล.กระแสเริ่มมาเพราะพี่ออยlbkซื้อมาใช่ปะครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ผมเล่นแป๊ปๆ ก็เบื่อละ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KULULU_LABO อ่านกระทู้
    คนซื้อบางคนยังไม่รู้ว่ามันเล่นยากมากขนาดไหน(abletonตัวดีเลยไม่เรียนตั้งplug in ยากมาก)ควรดูดีๆก่อนซื้อถึงมันจะถูกในหมู่controllerก็เถอะ
    ปล.กระแสเริ่มมาเพราะพี่ออยlbkซื้อมาใช่ปะครับ
    ไม่เกี่ยวกันคับ มันฮิตมานานแล้วไม่ใช่เพิ่งเริ่มคับ ถ้าเอานักแคชเกมคนนั้นไปมาถ่ายคลิปลงมันก็ดังในหมู่ของเด็กที่เค้าติดตาม แต่อันนี้ดังมานานแล้ว แต่ฝั่งเราอาจจะยังไม่รู้จักกัน (มันมีอยู่ช่วงนึงเกลื่อนyoutubeเลย)

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KULULU_LABO อ่านกระทู้
    เอ่อคืออันนี้ผมเพิ่งไปเจอฝรั่งเล่นใน YouTube อ่ะครับแล้วเห็นว่ามันน่าสนใจดีก็เลยอยากเอามาลงเผื่อใครยังไม่เคยรู้จักเจ้านี้
    ปล.ไม่เกี่ยวกับ LBK แต่อย่างใดนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    พอLBKโพสปุ้ป ก็มีแต่คนโพสเรื่องนี้จริงๆ 555
    มันจะบังเอิญไปไหมเนี่ยยยย
    แต่ส่วนตัวผมมีอยู่ละ เล่นไม่เป็น 5555

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(์ Never Say )
    กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    พูดถึง Launchpad นึกถึงคลิปนี้เลย

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TunaRep อ่านกระทู้
    เอ่อคืออันนี้ผมเพิ่งไปเจอฝรั่งเล่นใน YouTube อ่ะครับแล้วเห็นว่ามันน่าสนใจดีก็เลยอยากเอามาลงเผื่อใครยังไม่เคยรู้จักเจ้านี้
    ปล.ไม่เกี่ยวกับ LBK แต่อย่างใดนะครับ
    พอดีดูlbkเขาถ่ายคลิปลง youtube ผ่านไป10นาทีกระทู้ท่านก็ผุดขื้นมาเลยนึกว่ามาจากlbk
    ปล.ผมมีlaunchpad รุ่นแรกอยู่ปัจจุบันกลายเป็นตัวเล่น hot cue โปรแกรม traktor ไปละ

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lnwMODIFY อ่านกระทู้
    พูดถึง Launchpad นึกถึงคลิปนี้เลย

ผมรู้จักเพราะคลิปนี้ละครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    เคยลองเล่นมาละตอนนั้นมันมีให้ลองเล่นใน Central เล่นยากซิปหายเลย
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344

เค้าเพิ่งอัปเอง

ปล.ผมรู้จักมันเพราะ Skrillex นะ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [In]TerLight'z : 26th January 2014 เมื่อ 18:50

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    Plug in ใช่เลยครับต้องลงตาม Ver ของตัว software ด้วยไม่งั้นบ่ได้ 555

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ของผมยังเป็น Launchpad รุ่นแรกอยู่เลย เหมือนจะเลิกผลิตไปแล้ว
    เพลียเหมือนกันนะ เจอโปรแกรม Ableton Live แท้ไปเป็นหมื่น