ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

- แสงอันเรืองรองของเกมเมอร์ไทยที่อยากเล่น Blade & Soul -

- Blade & Soul -
    แสงอันเรืองรองของเกมเมอร์ไทยที่อยากเล่น Blade & Soul

เชื่อว่าหลายคนที่ติดตามความเคลื่อนไหวของเกมออนไลน์ต่างประเทศอยู่อย่างต่อเนื่องก็น่าจะรู้จักชื่อของเกม Blade & Soul กันดี และหลายต่อหลายคนก็บ่นอยากเล่นมานานแสนนานแล้ว จนเกิดคำถามยอดฮิตอยู่เสมอว่า “แล้วเซิร์ฟเวอร์ไทยล่ะ จะได้เห็นกันหรือไม่”

มีการคาดเดากันในหมู่เกมเมอร์ต่างๆ นานาว่าสาเหตุที่คนไทยไม่ได้เห็น Blade & Soul มาเป็นเซิร์ฟเวอร์ไทยกันสักทีอาจจะเป็นเพราะราคาค่าตัวหรือค่าลิขสิทธิ์ที่ NCSoft ผู้พัฒนาน่าจะคิดกันแพงแบบหูฉี่ เพราะเป็นเกม Title ใหญ่ที่สุดของค่าย NCSoft เลยทีเดียว หรือบางคนอาจจะคาดเดาไปถึงเรื่องสเป็กเครื่องคอมพิวเตอร์ขั้นต่ำที่สามารถเล่นเกมนี้ได้ โดยในประเทศไทยก็ถือว่ายังไม่ผ่านเกณฑ์ถ้านับรวมร้านอินเตอร์เน็ตเล็กๆ ทั่วประเทศเข้าไปด้วย ก็เลยอาจเป็นสาเหตุนึงที่ค่ายเกมเลือกที่จะ “ไม่” เอามาเปิดให้บริการ

วันนี้ดูเหมือนคำตอบในเรื่องสาเหตุน่าจะชัดเจนขึ้นมาอีกนิด เพราะทีมงาน Online Station ก็ได้พบปะพูดคุยกับผู้บริหารค่ายเกมหลายๆ ค่ายในไทย และได้รับคำตอบที่น่าจะใกล้เคียงกันก็คือสาเหตุที่ Blade & Soul ไม่ได้มาเป็นเซิร์ฟฯ ไทยเสียทีก็เพราะคอนเท้นต์ในเกมที่ยังไม่ดีและไม่มากพอ

จริงอยู่ที่วันนี้ Blade & Soul มีการเปิดทดสอบไปหลายรอบแล้ว แต่ถ้าลองดูคอนเท้นต์พวกระบบต่างๆ ภายในเกมก็ยังถือว่าทำออกมาได้ไม่ดีมากนัก (อาจเป็นเพราะผู้พัฒนาตั้งความหวังไว้สูงกว่านั้น) หรือแม้แต่ปริมาณคอนเท้นต์ ณ ปัจจุบันก็ยังนับว่าน้อย หากเอามาเปิดให้บริการก็มีโอกาสที่เกมเมอร์จะได้นั่งรอแพตช์กันเหงือกแห้งอย่างไม่ต้องสงสัย แน่นอนว่าเหตุผลที่หลุดออกมานี้ ไม่มีเรื่องของค่าลิขสิทธิ์ที่แพง หรือเรื่องสเป็กเครื่องเลยแม้แต่น้อย

ถามว่าความน่าดึงดูดให้เกมเมอร์เข้ามาเล่นในเกม Blade & Soul มันมีมากพอหรือไม่ เมื่อเห็นภาพ Screenshot ทุกคนตอบได้เป็นเสียงเดียวกันว่า “โคตรแหล่ม” แต่บางทีการเอาเกมมาเปิดสักเกมนึง มันควรจะต้องมีอะไรมากกว่าแค่ภาพสวย และแน่นอนว่าค่ายเกมส่วนใหญ่ก็ต้องมองกันในระยะยาว หากตัวเกมมันมาดีได้แค่วูบเดียวก็คงไม่มีใครกล้าลงทุน

บทความนี้ไม่ได้เขียนมาเพื่อทำลายความหวังของเกมเมอร์ที่รอคอย Blade & Soul อยู่ แต่จากข้อมูลหลายๆ อย่างก็น่าจะทำให้แน่ใจได้ว่าให้ตายยังไงปีนี้เราก็ไม่ได้เล่น Blade & Soul เซิร์ฟเวอร์ไทย ได้แต่รอคอยกันต่อไป...

ไขปัญหาคาใจ ใครได้สิทธิ์!

ตบท้ายด้วยอีกหนึ่งคำถามที่หลายคนอาจคาใจมาตลอดว่าจริงๆ แล้ว Blade & Soul มีค่ายเกมในไทยได้สิทธิ์การเปิดให้บริการมาแล้วหรือยัง? อันนี้ก็ขอใบ้ให้ว่าที่ประเทศจีนสิทธิ์การเปิดให้บริการเกม Blade & Soul เป็นของ Tencent ค่ายยักษ์ใหญ่เม็ดเงินหนา ที่เหลือก็ไปต่อกันเองว่า Tencent มีความสัมพันธ์กับค่ายไหนในไทยเป็นพิเศษหรือเปล่า!?

สำหรับความเห็นของ จขกท. นะครับ
    ผมคิดว่าเกมนี้ไม่อาจจะเข้าไทยได้เลยนะครับ เพราะว่า คนไทยเรามีนิสัยชอบของฟรี ถ้าเปิดแบบ "Free to Play แล้วใช้ Item Mall เป็นตัวหาเงินจากผู้เล่น" ผมว่ายังไงก็ไปไม่รอดแน่นอนครับ เพราะผู้เล่นก็จะเล่นอย่างเดียวไม่ง้อของจาก Item Mall ก็ได้ หรือถ้าเปิดแบบเซิฟจีน อันนี้ผมว่าก็ไม่รอดอยู่ดีนะครับ เพราะยังไงก็เป็นแบบ Free to Play และผู้เล่นก็จะคิดประมาณว่า ไม่เติม VIP ก็ยังเล่นได้เอาสนุกไม่คิดอะไร (น่าจะประมาณนี้นะ) แต่ถ้าเกิดเปิดแบบ "เติมเวลา" เล่น อันนี้ผมว่ายิ่งแล้วใหญ่เลย เพราะจะมีคนที่เติมเล่นแค่หยิบมือ

Credit : Online Station
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jomezeollo : 25th January 2014 เมื่อ 13:57

=Xian=
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 221

ตัวละครผู้หญิงนี้ แบบ สุดสุดเลย

ปล.สุดท้ายก็ อดเล่นและรอต่อไป 555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    Blade & Soul คอนเท้นต์พวกระบบต่างๆ ภายในเกมยังถือว่าทำออกมาได้ไม่ดีมากนัก
    แล้วเกมที่เปิดอยู่ทุกวันนี้ คอนเท้นต์และรบบบ ดีๆทั้งนั้นเลย
    การที่จะเอา Blade & Soul มาเปิด ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเรื่องของค่าลิขสิทธิ์ที่แพง หรือเรื่องสเป็กเครื่องเลยแม้แต่น้อย 555+ พูดซะสวยเชียว

บทความนี้ไม่ได้เขียนมาเพื่อทำลายความหวังของเกมเมอร์ที่รอคอย Blade & Soul อยู่ แต่จากข้อมูลหลายๆ อย่างก็น่าจะทำให้แน่ใจได้ว่าให้ตายยังไงปีนี้เราก็ไม่ได้เล่น Blade & Soul เซิร์ฟเวอร์ไทย ได้แต่รอคอยกันต่อไป...
    ไม่ได้ทำลายความหวังเกมเมอร์ที่รอคอยหลอกครับ เพราะมันไม่มีความหวังอยู่แล้ว อย่าว่าแต่ปีนี้เลยครับ อีก 5-10 ปีจะได้เข้าไทยหรือป่าวเถอะ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ต้องบอกกันก่อนเลยว่า สาเหตุที่ ไทยไม่เอามา เพราะ เป็นเกมส์ออนไลน์ที่ใช้เนื้อที่เยอะมาก สเปคไม่แรงจริงมีกระตุก และค่า LC แพงมาก

มีค่ายอื่นลองแล้ว อย่าง ini3 เอา divine warrior มา สรุป ไม่ค่อยมีคนเล่น เพราะ สเปคไม่ถึง ( เราก็หนึ่งในนั้น )

ถ้าเอา Blade & Soul แปบๆ ก็เลิก ส่วนมาก แค่อยากลองของ ว่าภาพมันสวยจริงเปล่า เสียเงินไปเป็นล้าน มีคนเล่นไม่ถึง พัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 366
    Blog Entries
    1
    พูดอย่างกับเกมที่เปิดอยู่ในไทยตอนนี้มันคอนเท้นเยอะนักแหล่ะ ทำเป็นพูดให้ดูดี เหตุผลหลักจริงๆก็คือเรื่องค่าลิขสิทธิ์นั่นแหล่ะ

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    ผมว่าเกมนี้สนุกดีนะผมเคยเล่นอยูาเซิฟนอก แต่ดีเลย์มากเลยเล่นไม่ไหว+ภาษาเกาหลี อ่านไม่ออก

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    ไปเล่นเซิฟจีนมา ก็สนุกดีเล่นง่าย สกิลสวย แต่คนเยอะไปหน่อยช่วงแรกๆ ไม่รู้ตอนนี้ยังเยอะเหมือนเดิมป่าว
    แต่ส่วนตัวชอบ tera มากกว่าย้ำว่าส่วนตัว

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531

เกมนี้ก็สุดยอดนะ เล็กๆใช่ ใหญ่ๆไม่

รูปล่างอาจะยั่วอารมณ์มากไปหน่อย สาวน้อยในชุดชั่นในสุดเซ็กซี่
    เกมนี้ในไทยก็เล่นได้ ผมเล่นอยู่ ไม่ต้องรอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gikkik : 25th January 2014 เมื่อ 14:37

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กรุงเทพ คลองสามวา นิมิตใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    7,279
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    ผมว่าคอนเท้นมันก็น้อยจริงๆแหละระบบไม่ได้โดดเด่นอะไรมากแต่มีจุดเด่นคือระบบการต่อสู้เท่าที่เล่นมาหลายๆเกมผมว่า B&S ทำระบบต่อสู้ได้ดีที่สุดแล้วไม่ว่าจะเตะต่อยตอนล้ม,นอน,สตั้น,ลอย 9ฯ9 ซึ่งเวลาลอยมันลอยจริงๆครับขึ้นไปใช้สกิลบนฟ้าจริงๆต่างจากหลายๆเกมที่ใช้สกิลแล้วกระโดดขึ้นฟ้าแต่มอนที่อยู่บนพื้นก็ตีโดนเราเหมือนเดิม(สรุปตัวละครมันก็อยู่บนพื้นนั่นแหละ) แต่ก็อย่างว่าแหละครับระบบมันไม่ได้โดดเด่นอะไรไม่ต่างจากเกมเก็บเวลธรรมดาตีมอนลงดันเล่นสักพักเดี๋ยวก็เบื่อ เอาจริงๆเลยนะครับผมว่าไม่มี mmorpg เกมไหนที่เหมาะกับคนไทยเลยด้วยเหตุผลหลายๆประการแต่สำหรับผมเหตุผลที่สำคัญที่สุดก็คือจำนวนผู้เล่นนี่แหละครับคนไทยจะว่าเบื่อง่ายหรือยังไงไม่รู้แต่ทุกเกมไม่ว่าจะดีแค่ไหนมาได้แปปเดียวคนก็หายเกลี้ยง ทีนี้พอคนน้อยมันก็ไม่สนุกน่ะสิครับทำเอาผมต้องเลิกเล่นตามไปด้วย สุดท้ายก็เจ๊งไม่เป็นท่าปิดไปทีละเกม สรุปแล้วถ้าจะเล่น mmo ไปเล่นเซิฟ sea เซิฟ inter ดีกว่าครับอาจจะงงกับภาษาบ้างแต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเยอะเท่าเล่นในไทยนะ -.-

^
    ^
    ถึงเม้นบน B&S เผ่าโลลิน่ารักกว่านะ FF มันอ้วนๆไงไม่รู้ 5555+

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เกมออนไลน์ในตอนนี้ที่มีอยู่ก็ใช่ว่า คอนเทนต์เยอะนะ

คิดว่าน่าจะเป็นที่เอามาเปิดแล้ว มันทำเงินและกำไรคืนได้ยากมากกว่า

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    Blog Entries
    2
    ผมว่าทำออกมาได้ลงตัวเลยนะ BnS โดยเฉพาะระบบต่อสู้ ไม่น่าเบื่อดี

กล่าวขอบคุณ
    10
    ใครเล่นเกมเกาหลีบ่อยๆนี่ ต้องนั่งปั่นเวลกันหลังแข็งแน่ๆครับ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    ความเห็นส่วนตัวไม่อยากให้เกมดีๆเอาเข้าไทย ทำเสื่อมหมด เหอะๆๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liberate01 อ่านกระทู้
    ผมว่าคอนเท้นมันก็น้อยจริงๆแหละระบบไม่ได้โดดเด่นอะไรมากแต่มีจุดเด่นคือระบบการต่อสู้เท่าที่เล่นมาหลายๆเกมผมว่า B&S ทำระบบต่อสู้ได้ดีที่สุดแล้วไม่ว่าจะเตะต่อยตอนล้ม,นอน,สตั้น,ลอย 9ฯ9 ซึ่งเวลาลอยมันลอยจริงๆครับขึ้นไปใช้สกิลบนฟ้าจริงๆต่างจากหลายๆเกมที่ใช้สกิลแล้วกระโดดขึ้นฟ้าแต่มอนที่อยู่บนพื้นก็ตีโดนเราเหมือนเดิม(สรุปตัวละครมันก็อยู่บนพื้นนั่นแหละ) แต่ก็อย่างว่าแหละครับระบบมันไม่ได้โดดเด่นอะไรไม่ต่างจากเกมเก็บเวลธรรมดาตีมอนลงดันเล่นสักพักเดี๋ยวก็เบื่อ เอาจริงๆเลยนะครับผมว่าไม่มี mmorpg เกมไหนที่เหมาะกับคนไทยเลยด้วยเหตุผลหลายๆประการแต่สำหรับผมเหตุผลที่สำคัญที่สุดก็คือจำนวนผู้เล่นนี่แหละครับคนไทยจะว่าเบื่อง่ายหรือยังไงไม่รู้แต่ทุกเกมไม่ว่าจะดีแค่ไหนมาได้แปปเดียวคนก็หายเกลี้ยง ทีนี้พอคนน้อยมันก็ไม่สนุกน่ะสิครับทำเอาผมต้องเลิกเล่นตามไปด้วย สุดท้ายก็เจ๊งไม่เป็นท่าปิดไปทีละเกม สรุปแล้วถ้าจะเล่น mmo ไปเล่นเซิฟ sea เซิฟ inter ดีกว่าครับอาจจะงงกับภาษาบ้างแต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเยอะเท่าเล่นในไทยนะ -.-

^
    ^
    ถึงเม้นบน B&S เผ่าโลลิน่ารักกว่านะ FF มันอ้วนๆไงไม่รู้ 5555+
    เผ่า Lalafell ต้องลองเล่นดูครับ แล้วจะหลงรักเบย น่ารักมากๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arashizato : 25th January 2014 เมื่อ 16:25

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เล่นไปนานๆ แล้วรู้สึกเบื่อ บอกไม่ถูก

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ทุกวันนี้ เล่นเซิฟ จีน มาตลอดตั้งแต่เปิด lv 45 แล้ว

โดยส่วนตัวแล้ว เล่นไม่เบื่อเลย มีอะไรให้ทำเย๊อะมากกกก

จะบอกว่า ระบบ pvp มันส์มาก ผีมือล้วนๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samboom48 : 25th January 2014 เมื่อ 16:59

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samboom48 อ่านกระทู้
    ทุกวันนี้ เล่นเซิฟ จีน มาตลอดตั้งแต่เปิด lv 45 แล้ว

โดยส่วนตัวแล้ว เล่นไม่เบื่อเลย มีอะไรให้ทำเย๊อะมากกกก

จะบอกว่า ระบบ pvp มันส์มาก ผีมือล้วนๆ

ผมว่า GW2 PVP มันสุดครับ ฝีมือจริงๆเพราะทุกคนของไม่ต่างกัน รีสกิลเมื่อไหร่ก็ได้

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gikkik อ่านกระทู้
    ผมว่า GW2 PVP มันสุดครับ ฝีมือจริงๆเพราะทุกคนของไม่ต่างกัน รีสกิลเมื่อไหร่ก็ได้
    B&S ก่อรีสกิลได้ตลอดเหมือนกัน น้า

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samboom48 อ่านกระทู้
    B&S ก่อรีสกิลได้ตลอดเหมือนกัน น้า
    แล้วตอนเล่นคุณเล่นกี่ชม ถึงได้ขนาดนี้อะครับ ของคุณสุดยัง อย่างที่ผมบอกอะ ต้องนั่งเวลกันยาว อาวุธก็นะ

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    GW2 PVP มันมาก ติดอยู่ช่วงหนึ่ง

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมก็เล่นนะ BNS CH เสียดายเอาสกิลดาบลอยของเบลดออก เฮออ....

กล่าวขอบคุณ
    690
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    เเล้วเราจะรอ นะจ๊ะ จนกว่าเธอจะมา

กล่าวขอบคุณ
    1,200
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    เห็น playinter ซื้อมาแล้วหนิ ค่ายนี้ก็ดูแลดีอยู่นะ
    I Love JokerGameTH:rolleyes:

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zicez อ่านกระทู้
    เห็น playinter ซื้อมาแล้วหนิ ค่ายนี้ก็ดูแลดีอยู่นะ

มุขใช่ไหมครับนี่ XD

ชายหนุ่มผู้โชคร้าย
    Heaven on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 405
    ส่วนใหญ่แล้วผมคิดว่าเห้อเกมแนว RPG แบบนี้กันแค่แป๊บเดียวแหละครับ คนสนใจที่จะอยู่นานเล่นนานกันจริง ๆ มีไม่ถึง กำมือนึงหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่บางครั้งที่ผมเห็นก็จะแค่เข้ามาดูเรือนร่างของเหล่าตัวละคร เสพอาหารตากับเอฟเฟ็คที่เจิดจ้าในช่วงแรก ๆ สุดท้ายก็จะเริ่มหายหายเพราะไปเล่นเกมอื่น (คนไทยนี่เก่ง CBT มากกว่า OBT นะครับ) อย่าตอนนี้ผมก็รอ Phantasy Star Online 2 ที่มีข่าวมาว่า Asiasoft จะซื้อมาลง แต่ก็เงียบหาย ผมเลยทำอะไรไม่ได้นอกจากเล่น WoW ต่อไป เล่นมาสามปีและ เล่นซะจน ไม่มีเงินจะกินหูฉลาม

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: