ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4

IT : แท็บเล็ตเพื่อการศึกษาไทยป่วน เมื่อ "เสิ่นเจิ้น" จ่อเลิกสัญญาแถมปิดบริษัทหนี!

IT : แท็บเล็ตเพื่อการศึกษาไทยป่วน เมื่อ "เสิ่นเจิ้น" จ่อเลิกสัญญาแถมปิดบริษัทหนี!

รายงานข่าวจากไทยรัฐ หลังจากมีการประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบาย 1 คอมพิวเตอร์พกพาต่อ 1 นักเรียน เกี่ยวกับปัญหาการจัดซื้อจัดจ้างแท็บเล็ตสำหรับการศึกษา ซึ่งมีความล่าช้าเนื่องจากบริษัทที่ประมูลโครงการได้ ไม่สามารถจัดส่งแท็บเล็ตได้ตามสัญญา โดยบริษัทเสิ่นเจิ้น อิงถัง อินเทลลิเจ้นท์ คอนโทรล จำกัด ผู้ชนะการประมูล โซนที่ 1 ชั้น ป.1 (ภาคกลางและภาคใต้) และโซนที่ 2 ป.1 (ภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) ได้เชิญทูตจีนมาเข้าร่วมประชุมด้วย ปรากฏว่ามีการต่อรองถึง 3 ประเด็นได้แก่

1. ไม่เสียค่าปรับ 2.2 ล้านบาท

2. ขอขยายเวลาส่งมอบแท็บเล็ตออกไปอีก 60 วัน นับตั้งแต่วันที่ 26 ธ.ค.2556

3. ขอให้คณะกรรมการตรวจรับแท็บเล็ตเดินทางไปตรวจแท็บเล็ตที่ประเทศจี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในที่ประชุมยังไม่ได้สรุปในเรื่องของการต่อรองดังกล่าว เพราะเห็นว่าต้องดำเนินการยึดหลักทรัพย์ค้ำประกันเป็นมูลค่ากว่า 120 ล้านบาทเป็นการชดเชย แถมที่เป็นประเด็นส่อเค้าวุ่นวายก็คือ มีรายงานว่าบริษัทเสิ่นเจิ้น อิงถัง อินเทลลิเจ้นท์ คอนโทรล จำกัด ได้ปิดบริษัทหนีพร้อมนำทรัพย์สินออกขายแล้ว และยังส่งหนังสือยื่นให้สำนักงาน กพฐ. เพื่อขอยกเลิกการทำสัญญาซื้อขายแท็บเล็ตอีกด้วย

cr.techXcite

"RIP การศึกษาไทย"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ออกอาการการเมืองเล็กน้อย

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    เสิ่นเจิ่น ชื่อนี้รับประกันคุณภาพอีกแล้วครับท่าน
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    โครงการไร้สาระ ดูเหมือนจะดีนะแต่ทีเหลวยิ่งกว่าโจ๊กอีกประเทศไทยบูดหมดและเพราะนักการเมืองถ้าในหลวงปกครองประเทศมีส่วนร่วมกันการเมืองประเทศไทยเจริญไปนานละ
    ใครนะใครมันมายกเลิกระบบนี้ไป //ก็แค่บ่นบลาๆ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ่านะฮะ รู้สึกสวรรค์จะไม่เมตตาเลยนะ เคราะห์ซ้ำกรรมซัด จำนำข้าวก็เละเทะแล้วนี่ยังมาโดนบริษัทแท็บเล็ตโกงอีก
    นโยบายสวยหรูที่เคยสัญญาก็พังทลายแถมอาจเกิดหนี้ซ้ำอีก ไม่รู้จะสงสารหรือสมน้ำหน้าดี 555555555555+

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    วัวสันหลังหวะ

กล่าวขอบคุณ
    2,473
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ่jkg ไปการเมืองอีกแล้วครับท่าน ==

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    โอ้วโชคดีนะเด็กๆ.........

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    เขาโกงหรือไม่มีเงินไปจ่ายเขา คิดเล่นๆจ้า

เปลี่ยนลายเซ็นทุกวัน
    กล่าวขอบคุณ
    16,430
    ได้รับคำขอบคุณ: 100,438

ตามนี้เลยนะครับ แหม่

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    ถามจริงมีโรงเรียนไหนเอาไปใช้ประโยชน์จริงๆบ้างไหม

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เฮ้อ...ผมอยากเห็นแพนด้าชักตายคากรงชะมัด

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    เฮ้อ ก่อนจะทำอะไรทำไมไม่คิดก่อน เอาแต่ตามนโยบายต่างประเทศ ก่อนจะแจก tablet ควรตรวจสอบคุณภาพการศึกษา และ ผู้สอนก่อนไหมว่าพร้อมที่จะแนะนำหรือนำมาใช้ในการเรียนการสอนแล้วหรือยัง สุดท้ายก็ล้มไม่เป็นท่า

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    ผมว่ามันลอกเลียนแบบต่างประเทศเกินไปนะโครงการแบบนี้อะ จนไม่ดูศักยภาพของคนในประเทศเลย
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

กล่าวขอบคุณ
    724
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    ทำไมนะทำไมหนา

ดูท่าจะเข้าการเมืองมาเรื่อย ๆ นะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    แหละแล้ว วันนี้ ก็ มาถึง อันนี้ ขอ บอกเลย นะ เป็น ความคิดของผม อาจจะโลก สวยไปหน่อย ต้อง ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วย โครงการนี้ มันไร้สาระ จริงๆ แจก tablet นี้ ทำไม นะ หรอ เด็ก จะเขียน หนังสือไม่เป็น คัดลายมือ ขนาดยังไม่มี tablet เด็ก ม2-ม3 หรือ ม4-5 ยังเขียนคำง่ายๆ ไม่เป็นเลย การสอนไม่ได้ขึ้น อยู่ กับ ผู้สอน มันขึ้นอยู่กับ ตัว นักเรียนเอง แต่บ้างที ผู้สอน ก็ สอน จนน่าเบื่อ สอนแต่ ในหนังสือ ไม่ค่อยจะ ปฎิบัติ สักเท่าไร มันเลยน่าเบื่อ เอา ละ พอ มาฟังข้อดี ข้อเสียบ้าง
    ข้อดี
    1 สะดวกสบาย ไมต้องแบกหนังสือหนักๆมาโรงเรียน ถือแค่ tablet มาก็พอ
    2 คิดเลข แปลภาษา ง่ายๆ
    3 ดูดีมี style พูดง่ายๆ เท่ สาดอะ
    ผมคิดแค่นี้ข้อดึ
    ข้อเสีย
    1 คิดเลข ไม่เป็น เพราะไม่ได้ใช้ความจำ ในการคิด
    2 เขียนหนังสือไม่เป็น เพราะ เอาแต่กด
    3 ภาษา ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้ใช้ความจำ อีก อย่างเช่นเจอ ชาวต่างชาติ มาคุย มัว แต่กด จะสือสารยังไง แล้ว ยิ่งภาษา ไทย วัน หนึ่ง เครืองเสียขึ้นมา จำ เป็นต้อง กรอก ข้อมูล อะไรสักอย่าง แล้วจะกรอก ได้ไหม ผม รู้ว่าในเครื่อง ก็มีให้กรอก เหมือนกัน แต่ในการ กรอก ถ้าไม่ทำให้ชิน แล้วจะกรอกได้ไหม
    ข้อนี้ผมอาจจะคิดยาวไปหน่อย
    ด้วยเหตุผลข้าง ต้น ผม คิดว่า อีก คณะอักษรศาตร์ ก็ คงจะไม่มีแล้ว มั่ง ประกวดลายมือก็คงจะไม่มีแล้ว การที่โดนครู ตีเรื่องไม่ส่งการบ้านก็ คงไม่มีแล้ว เพราะ copy ของเพื่อนมาแล้วก็ แก้สะ ง่ายๆ หนังสือเรียนเหมือน ถึงลอกได้ แต่มันได้ เขียน ก็เลยได้จำไปในตัว ส่วน พวก tablet ไม่ได้จำเลยเปลื่อนชื่อ นูนนิดนูน หน่อย เสร็จ ส่ง ถ้าไม่ถูกใจ ต้อง ขอ โทษ ด้วยละ แก๊สถังละ 370 แล้ว 555 ได้เวลา ค่าของขึ้นอีกแล้ว ทุกวันนี้ ทำงาน ค่าแรงวันลละ 560 บาท ยังไม่พอเลย เฺฮ้อ...ขึ้นค่าแรง มา ค่าของ ขึ้นตามมาอีก จะขึ้นทำ แมว ไรวะ ขอระบายนิดหนึ่ง ข้าวจานละ 60 3มื้อ360 ค่าน้ำ ต่า ขนมกุอีกหมดๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    เสียดายตัง หวะ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    เอาเงินไป ให้ครูดีกว่า จะได้กระตุ้นครูให้ทำงาน มากขึ้น
    ครูอบรมดีๆ เด็กๆ ก็เก่งนะครับ)

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ไม่อยากเข้าการเมือง แต่หลายความเห็นดันมีสาระ และโดนใจครับ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    จะเอามาลงทำไม เดี้ยวก็เกิดดราม่า อีกหรอก

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ผม ว่า ปิดกระทู้ดีกว่าครับ ไม่งั้นผมจะจเริ่มพูด เด๋วจะมาว่ากันไม่ได้นะ ทุกคนมีอิสระทางความคิด
    พอดีเล่นได้ทุกเกม ต้องขอบคุณ console ที่มีอยู่ที่บ้าน

กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 867
    และแล้วเรื่องนี่ก็โด่งดังและถูกล้อเลียนไปจนถึงชั่วลูกชั่วหลาน ดั่งเช่น DLC เกราะม้าทองคำ ของ Elder scrolls oblivion !!!!

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeroto อ่านกระทู้
    แหละแล้ว วันนี้ ก็ มาถึง อันนี้ ขอ บอกเลย นะ เป็น ความคิดของผม อาจจะโลก สวยไปหน่อย ต้อง ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วย โครงการนี้ มันไร้สาระ จริงๆ แจก tablet นี้ ทำไม นะ หรอ เด็ก จะเขียน หนังสือไม่เป็น คัดลายมือ ขนาดยังไม่มี tablet เด็ก ม2-ม3 หรือ ม4-5 ยังเขียนคำง่ายๆ ไม่เป็นเลย การสอนไม่ได้ขึ้น อยู่ กับ ผู้สอน มันขึ้นอยู่กับ ตัว นักเรียนเอง แต่บ้างที ผู้สอน ก็ สอน จนน่าเบื่อ สอนแต่ ในหนังสือ ไม่ค่อยจะ ปฎิบัติ สักเท่าไร มันเลยน่าเบื่อ เอา ละ พอ มาฟังข้อดี ข้อเสียบ้าง
    ข้อดี
    1 สะดวกสบาย ไมต้องแบกหนังสือหนักๆมาโรงเรียน ถือแค่ tablet มาก็พอ
    2 คิดเลข แปลภาษา ง่ายๆ
    3 ดูดีมี style พูดง่ายๆ เท่ สาดอะ
    ผมคิดแค่นี้ข้อดึ
    ข้อเสีย
    1 คิดเลข ไม่เป็น เพราะไม่ได้ใช้ความจำ ในการคิด
    2 เขียนหนังสือไม่เป็น เพราะ เอาแต่กด
    3 ภาษา ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้ใช้ความจำ อีก อย่างเช่นเจอ ชาวต่างชาติ มาคุย มัว แต่กด จะสือสารยังไง แล้ว ยิ่งภาษา ไทย วัน หนึ่ง เครืองเสียขึ้นมา จำ เป็นต้อง กรอก ข้อมูล อะไรสักอย่าง แล้วจะกรอก ได้ไหม ผม รู้ว่าในเครื่อง ก็มีให้กรอก เหมือนกัน แต่ในการ กรอก ถ้าไม่ทำให้ชิน แล้วจะกรอกได้ไหม
    ข้อนี้ผมอาจจะคิดยาวไปหน่อย
    ด้วยเหตุผลข้าง ต้น ผม คิดว่า อีก คณะอักษรศาตร์ ก็ คงจะไม่มีแล้ว มั่ง ประกวดลายมือก็คงจะไม่มีแล้ว การที่โดนครู ตีเรื่องไม่ส่งการบ้านก็ คงไม่มีแล้ว เพราะ copy ของเพื่อนมาแล้วก็ แก้สะ ง่ายๆ หนังสือเรียนเหมือน ถึงลอกได้ แต่มันได้ เขียน ก็เลยได้จำไปในตัว ส่วน พวก tablet ไม่ได้จำเลยเปลื่อนชื่อ นูนนิดนูน หน่อย เสร็จ ส่ง ถ้าไม่ถูกใจ ต้อง ขอ โทษ ด้วยละ แก๊สถังละ 370 แล้ว 555 ได้เวลา ค่าของขึ้นอีกแล้ว ทุกวันนี้ ทำงาน ค่าแรงวันลละ 560 บาท ยังไม่พอเลย เฺฮ้อ...ขึ้นค่าแรง มา ค่าของ ขึ้นตามมาอีก จะขึ้นทำ แมว ไรวะ ขอระบายนิดหนึ่ง ข้าวจานละ 60 3มื้อ360 ค่าน้ำ ต่า ขนมกุอีกหมดๆ
    ช่วยลดการตัดต้นไม้ ทำกระคาษ ทำดินสอ ประหยัดเรื่องดินสอพวกผงหรือแร่ที่ใช้ทำใส้ ประหยัดยางลบใช้ยางไปทำอย่างอื่นได้อีก ประหยัดพื้นที่จัดเก็บในกระเป๋าจากใบละ3-5กิโลเหรือแค่ไม่กี่กรัม ถึงจะไม่มีเท็บเล็ตแต่เด็กไทยก็โกงได้ การบ้านไม่ทำก็ก็อบส่วนระดับมหาลัยก็ไม่ใช้เท็บเล็ตก็ก็อบงานแล้วแก้งานแล้วส่งได้ใช้โนตบุคไงควรจะโทษคนมากกว่าโทษเครื่องหรือคนที่เขาหวังดีแต่คนกลับเอาไปทำในสิ่งไม่ดีนะครับ ของหรือความคิดนะดีแต่คนเอาไปใช้ทำสิ่งไม่ดี ก็เหมือนปืนถ้าอยู่ในมือตำรวจที่ดีก็ปลอดภัยแต่ถ้าอยู่ที่คนร้ายก็เรื่องร้าย เครดิตเตือนใจจากวันพิช ตอนที่ช่างต่อเรือทอม วอคเกอร์ สอนแฟรงกี้ตอนเด็ก ก่อนถูกรัฐบาลโลกจับไปอิมเพลดาว ถ้าใครเคยดูและจำได้ ส่งท้ายนิดหน่อย ถ้าเราไม่พอใจเราก็แสดงเจตนาด้วยการไม่ใช้สิ่งที่เขาทำให้เราดีมั้ย หรือสิ่งที่เขามอบให้ เรียนฟรีไม่เอา นมโรงเรียนไม่เอา 30บาทรักษาทุกโรคไม่เอา ค่าแรง300บาทหรือจบป.ตรี 1500ไม่เอาขอเป็นค่าแรงขั้นต่ำเหมือนเดิม กลับมาใชอินเตอร์เน็ต52Kเหมือนก่อน ยกเลิกซิมการ์ดโทรศัพท์แต่ซื้อเบอร์โทรศัพท์เบอร์ละ2000-มากกว่านั้น ผมจำได้เลยเมื่อก่อนเบอร์ละ2500บาท พอมี1-2คอลเขาแถมพร้อมเครื่องมาจนปัจจุบันแจกฟรีกันก็เยอะ ทุกวันนี้ของแพงเพราะเราขี้คร้านทำแต่เราซื้อแทน ถ้าทำเองก็ประหยัดและถูก ผักก็ปลูกเองได้กับข้าวก็ทำเองได้แต่เราขี้เกียจทำซื้อเอาดีกว่าง่ายดี แล้วก็ไม่มีตังพอใช้ จริงมั้ยครับ ไม่ได้ว่านะแค่อฐิบายให้ได้อ่านและได้ลองคิดหลายๆด้านเท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 808080808 : 4th February 2014 เมื่อ 13:33

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ทำไมเห็นข่าวแล้วไม่แปลกใจเลย

ผมไม่คิดว่ามันจะเวิร์กตั้งแต่แรกแล้วแหละ แต่ตอนนู้น มีคนเถียงกันเยอะแยะประเด็นนี้

เข้าข้างกันไปว่ามันเป็นการพัฒนา ผมก็เคยบอกแล้วว่ามันยังไม่พร้อมหรอก software ยังมีไม่ครอบคลุมเลย

แถมเห็นชื่อบริษัทก็ไม่น่าจ้างแต่แรกแล้ว "เสิ่นเจิ้น" เหอะๆๆ นายกก็เสิ่นเจิ้น รัฐบาลเสิ่นเจิ้น (ใครเคยดูแฉน่าจะรู้ว่ามันมีความหมายยังไง)

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    โอยๆ 5555+ ผมว่าก็เพราะเชื่อใจเค้ามาก เลยโดนโกงบ่อยขนาดนี้ เครื่องตรวจระเบิด tablet 5555555+ ฮาอีกแล้ว