ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 56

ถามเรื่องซิลิโคนติดcpuครับ

มันใช้ยังไงหรอครับ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ก็หยดใส่ตรงกลางเป็นหยดเล็กๆ อย่ามากเกินแล้วก็เอา cpu แปะ ก็แค่นั้นอะมั้งเท่าที่ผมเข้าใจอะนะ
    ในชีวิตทำแค่ครัง้เดียวเองตอนเปลี่ยนพัดลม cpu 555

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    140
    อ้ออ 5555 แล้วไอพวกซิลิโคน สีขาว สีเงิน สีทอง นี้แตกต่างกันไหมครับ

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญมากนะ เท่าที่รู้คือ
    ซิลิโคน ถ้าใส่มากไปก็ไม่ดี ใส่น้อยไปก็ไม่ดี
    ซิลิโคน มันช่วยนำความร้อนจาก CPU ไปที่พัดลมระบายความร้อนครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ S1eeper อ่านกระทู้
    อ้ออ 5555 แล้วไอพวกซิลิโคน สีขาว สีเงิน สีทอง นี้แตกต่างกันไหมครับ
    ก็ตามราคาแหละครับแต่ละสีราคาจะไม่เท่ากัน สีทองระบายความร้อนได้ดีสุด รองมาก็สีเงิน และก็สีขาวครับ ผมใส่เองทุกครั้งแต่อย่าใส่เยอะจนเกินไปน่ะครับเพราะว่ามันเปลือง ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    140
    ขอบคุณค้าบ

We Are "Team"
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    Blog Entries
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ckdh อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญมากนะ เท่าที่รู้คือ
    ซิลิโคน ถ้าใส่มากไปก็ไม่ดี ใส่น้อยไปก็ไม่ดี
    ซิลิโคน มันช่วยนำความร้อนจาก CPU ไปที่พัดลมระบายความร้อนครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ conan อ่านกระทู้
    ก็ตามราคาแหละครับแต่ละสีราคาจะไม่เท่ากัน สีทองระบายความร้อนได้ดีสุด รองมาก็สีเงิน และก็สีขาวครับ ผมใส่เองทุกครั้งแต่อย่าใส่เยอะจนเกินไปน่ะครับเพราะว่ามันเปลือง ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ
    ราคากับสีผมว่ามันก็แค่ปัจจัยภายนอก น่าจะดูที่ผลเทสตรงๆ ซึ่งต่อให้ซิลิโคนที่ดีที่สุดกับที่แย่ที่สุดก็ไม่ต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัด สำหรับบุคคลทั่วไป
    ถ้ามันนำความร้อนตรงๆผมว่ามันก็ยังไม่ใช่นิยามของมัน เพราะถ้าแบบนั้นใส่เยอะก็คงดี

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ conan อ่านกระทู้
    ที่ใส่เยอะเกินไปไม่ดีไม่มันเปลืองนะคับแต่มันจะทำให้นำพาความร้อนได้ไม่ดีเพราะผิวสัมผัสระหว่างซีพียูกับซิ้งพาความร้อนได้ไม่ดี เหมือนในรูปของท่าน sssss1

กล่าวขอบคุณ
    140
    หยดไปนิดนึงหรอครับ

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    หยดประมาณนิดนึงแล้วลองเกี่ยให้ทั่วดูครับถ้าไม้ทั่วหยดเพิ่มครับ

ปล.ช่วงเพิ่งเคยทำครั้งแรกทาซะเยิ้มลงไปในซ๊อคเก๊ต 55 ดีไม่เป็นไร

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    อยากถามเรื่องอายุการใช้งานของซิลิโคน ว่าทาสิลิโคนครั้งนึงอยู่ได้กี่ปีถึงจะทาอีกรอบ

กล่าวขอบคุณ
    140
    อยากรู้เหมือนกันครับผมใช้คอมมา2ปีละยังไม่เคยดูซิลิโคนเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    หยดให้พอเหมาะ หาแบบดีๆครับ มีผลไม่เยอะนะผมว่า แต่ ยี่ห้อดีๆ ทาดีๆมันก็ช่วยได้บ้าง

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    อายุการใช้งานไม่แน่นอนครับขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ หลักๆก็ชนิดซิลิโคน การใช้งานผ่านความร้อนมามากขนาดไหนเดิมๆหรือโอซี มันค่อนข้างบอกยากครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนหรือไม่มีวิธีสังเกตคือถ้าความร้อนเริ่มผิดปกติแล้วนั้นแหละครับหรือเริ่มสูงกว่าที่เคยเป็นมา(ดูสภาพอากาศด้วยนะครับ) แต๋โดยส่วนตัวผมจะเปลี่ยนประมาณหนึ่งปี หรือ ครึ่งปีเปลี่ยนที(เมื่อก่อนโอซีบ่อย) แล้วเลือกแบบที่ดีๆนิดนึงก็จะดีมากครับได้เป็นภาระของลูกหลาน 55

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409

เอาวิดีโอไปดูครับน่าจะหูตาสว่างกัน ว่าเขาทาแบบไหนกันดูให้จบนะแค่สามนาที
    ซึงโดยปกติแล้วต้องทาให้มันบางแต่ต้องเต็มพื้นที่และไม่มีอากาศแทรกอยู่ข้างใน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ S1eeper อ่านกระทู้
    สีขาว ไม่ผสมอะไรซิลิโคนธรรมดา
    สีเงิน ผสมโลหะเงินเล็กน้อยในซิลิโคน
    สีทอง ผสมโลหะทองเล็กน้อยในซิลิโคน
    แต่เขาว่าถ้าเป็นหลอดดราคาไม่ถึง 100 บาทสรรพคุณแทบไม่ได้กันเพราะมันใส่แบบไม่ให้เห็นผล (จะเรียกว่าปลอมก็ได้)
    เห็นหลายคนบอกว่าถ้าซื้อแพงแพงหน่อยก็ช่วยลดความร้อนได้ดีกว่า (ก็ไม่มั่นใจนะอีกเพราะบางคนยังทาไม่เป็นเลยแล้วบอกว่าลดได้นิดเดียว)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 13th February 2014 เมื่อ 15:02