ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

เด็ก สร้างความน่ารำคาญได้เยอะมาก

จากที่พวกท่านได้อ่านหัวกระทู้คงเตรียมจะมาด่าผมแน่เลย แต่หยุดก่อนอ่านของผมสักแป๊ปนะครับ

ซอยบ้านผมจะแบ่งแยกกัน2ประเภท 1.พวกคนจีน(อาม่า อาแปะ) 2.พวกคนไทย(ส่วนมากจะต่างจังหวัด) (ออกแนวสังคมคนรวยกันคนจน-คนธรรมดา)
    โดยส่วนตัวอยู่พวกที่1.ก๋งจีนแท้ พ่อครึ่งๆ ผมเลยครึ่งหน่อยๆ เรื่องมันมีอยู่ว่า เท่าที่สังเกตุ 1.พวกคนจีนเนี้ยจะบ้านเขาจะเป็นแบบ อยู่กันเงียบๆ ลูกหลานขับรถแพงๆกันทั้งนั้น เหมือนบ้านพ่อแม่ให้อยู่
    พวกนี้จะไม่ส่งเสียงดัง ไม่มีปัญหาใดๆต่างคนต่างอยู่(ออกแนวคนรวยแล้วหยิ่งใส่กันเอง) แต่จะมีปัญหาบ้างส่วนมากจะเป็นเรื่อง ขี้งก ที่จอดรถเนี้ยมาจอดบ้านคนอื่นแล้วทำเฉย แต่มันมักมีปัญหาพวกที่
    2.คนพวกนี้ส่วนมากจะซื้อพวกโต๊ะไม้มาวางหน้าบ้านแล้วปูเสื่อมานั่งรวมวงกัน นินทา ด่าชาวบ้าน พูดคุยกันเสียงดัง-ด่ากันเป็นภาษาอีสาน เล่นการจับยี่กี ไพ่ หวยใต้ดิน แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องของเราที่จะไปยุ่งกับวิถีชีวิตเขา แต่ประเด็นมันอยู่ที่คนพวกนี้มีลูก แล้วสั่งสอนแบบอะไรของเขากัน เด็กอ.2อ.3 ด่ากันแล้ว แล้วก็แบบหน้าบ้านตัวเองก็ไม่ให้เล่นให้มาเล่นบ้านคนอื่น คือพ่อแม่ก็รู้ว่าลูกเล่นเสียงดังบ้านคนอื่นก็ทำเฉย แล้วดันมาจับกลุ่มเล่นข้างๆบ้านผมเสียงนี่แบบโคตรน่ารำคาญเลย(ก็พอเข้าใจว่ามันเด็กแต่ทำไมพ่อแม่ยืนดูแล้วทำเฉยละลูกๆส่งเสียงดัง คุณไม่รู้เหรอว่ามันควรทำยังไง พวกคนอื่นเขาก็ไม่ใช่แบบพวกคุณที่รับได้เสมอไปนะเฮ้ย )บางทีมีด่ากันอีก แบบพอเดินไปพูดน้องๆเล่นเบาๆหน่อยครับ ก็เบาแปปเดียวเอาใหม่ เหมือนพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง เดินไปบอกพ่อแม่ก็แบบ "อู่ยย ก็แค่เด็กอย่าไปอะไรกับมันมากเลย (แล้วก็แอบด่ากัน บ้าปะวะจะเอาไรกับเด็ก คือแบบ มิงก็ให้มันเล่นบ้านมิงดิ มาเล่นข้างบ้านกูๆก็รำคาญลูกหลานกูก็ไม่ใช่ มาแล้วก็มาชน ของกูแตกแล้วก็วิ่งหนีกันพอตามตัวพ่อแม่ก็บอกไม่ใช่ลูกชั้นแน่นอนๆ พอเอาคลิปกล้องวงจรมาก็แบบทำเงียบๆออกแนวโมโหด่าประชด ) คนพวกนี้เลี้ยงลูกโตมาก็เด็กแว๊น ติดยา-ขายยา ขี้ขโมย ไม่เรียนหนังสือ แล้วก็ยังมีอีก เด็กยังไม่เข้าอนุบาลเดินเป่านกหวีด คือเด็กอะไปว่ามันไม่ได้หรอกแต่่สิ่งที่เห็นคือ พ่อ****ันก็อยู่แล้วก็นั่งดูอยู่ แต่แบบแม้งตี1กว่าแล้วอะ ทำไมมิงไม่บอกลูกมิงว่าไม่ควรมิงจะนั่งเฉยๆคุยกันทำไมวะ มิงก็โตพอจะรู้แล้วว่ามันส่งเสียงดังรึเปล่า ??
    โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้ด่าว่าคนบ้านนอกไม่ดี แต่มันคือสิ่งที่ผมเห็น ลูกคนจีนแถวบ้านผมนี้แบบ เรียบร้อยมีมารยาท เรียนจบมหาลัย ทำงานขับรถกัน (ก็อาจมีไม่ดีแต่ที่ผมเห็นมันดีส่วนมาก) แล้วพอมาดูลูกคนไทยแบบ ด่ากันแต่เด็ก ไม่เรียน ต่อยตี เด็กแว๊นส์ โตมาขายยา โตมาเพิ่ง15-16 ท้อง มีลูก เหมือนชีวิตคนพวกนี้มัน วกวนกันอยู่แบบนี้อะครับ เคยไปเห็นในเว็บอยู่ มันเหมือนพวก มนุษย์ถ่ำอะ

ที่ผมมีปัญหาคือ ผมพอมีวิธีไม่ให้เด็กมันมาเล่นได้ไหมมันน่ารำคาญมากเลย แล้วบ้านผมก็มีคนแก่เขาต้องการความสงบ มันอาจไม่ใช่หน้าบ้านผมแต่มันเล่นกันติดข้างๆบ้านเลย บอกพ่อแม่ก็ทำเฉย ลูกชั้นถูกเสมอ แบบนี้ทุกทีเลย บ้านข้างๆมันก็เพิ่งสร้างยังไม่ได้ย้าย นี่ก็ไม่รู้ย้ายมาจะเป็นยังไง ผมไม่ได้ไม่ชอบเด็ก แต่เด็กแบบนี้มันชอบไม่ลง นี้คือการเลี้ยงลูกที่คนอีสานแถวบ้านผมทำให้ผมเห็นละผมเจอจนเกิดไม่ชอบคนต่างจังหวัดเลย อันนี้ก็ความคิดและสิ่งที่ผมเจอทำให้ผมเป็นแบบนี้ บางคนก็แบบ บ้าเปล่าวะแค่เด็กเล่นกัน บ้านตูก็เป็นไม่เห็นมีไรเลย คือก็แล้วแต่คนอะครับ แต่ก็ต้องเข้าใจบ้านผมมีคนแก่เขาต้องการความสงบ คนเราอยู่ด้วยกันควรมีมารยาทไม่ใช่ว่าต้องทนตลอด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ปกติถ้าวัยรุ่นตั้งกลุ่มกันเยอะๆส่งเสียงดังเขาจะโทรเเจ้งตำรวจกันนะครับ เเล้วเดี๋ยวตำรวจเขาจะมาไล่เอง เเล้วถ้าไม่ไปเดี๋ยวเขาขอตรวจเยี่ยวพร้อม

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ก็เด็กเอาไรมาก !! เอ้ย ไม่ใช่และ ถ้าบอกแล้วยังไม่เบาเป็นผมนี่เปิดเพลงสู้แล้วนะ ฮ่าๆ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ่านจบขอว่า จขกท ก่อน

คนพวกนี้เลี้ยงลูกโตมาก็เด็กแว๊น ติดยา-ขายยา ขี้ขโมย ไม่เรียนหนังสือ แล้วก็ยังมีอีก เด็กยังไม่เข้าอนุบาลเดินเป่านกหวีด คือเด็กอะไปว่ามันไม่ได้หรอกแต่่สิ่งที่เห็นคือ พ่อ****ันก็อยู่แล้วก็นั่งดูอยู่ แต่แบบแม้งตี1กว่าแล้วอะ ทำไมมิงไม่บอกลูกมิงว่าไม่ควรมิงจะนั่งเฉยๆคุยกันทำไมวะ มิงก็โตพอจะรู้แล้วว่ามันส่งเสียงดังรึเปล่า ??
    โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้ด่าว่าคนบ้านนอกไม่ดี แต่มันคือสิ่งที่ผมเห็น ลูกคนจีนแถวบ้านผมนี้แบบ เรียบร้อยมีมารยาท เรียนจบมหาลัย ทำงานขับรถกัน (ก็อาจมีไม่ดีแต่ที่ผมเห็นมันดีส่วนมาก) แล้วพอมาดูลูกคนไทยแบบ ด่ากันแต่เด็ก ไม่เรียน ต่อยตี เด็กแว๊นส์ โตมาขายยา โตมาเพิ่ง15-16 ท้อง มีลูก เหมือนชีวิตคนพวกนี้มัน วกวนกันอยู่แบบนี้อะครับ เคยไปเห็นในเว็บอยู่ มันเหมือนพวก มนุษย์ถ่ำอะ
    อันนี้ออกแนวเหยีดป่ะครับ ?? ออกแนวตัดสินอนาคตให้คนอื่นป่ะครับ ??

คือมันอาจมีตัวอย่าง หรือมันอาจเป็นอยู่ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดป่ะครับ ?? เหมือนจะว่าลูกคนจีนวิเศษมากกว่าลูกคนไทยป่ะครับ ??

ย้อนกลับไปอ่านสิ่งที่พิมพ์มาดีๆนะครับ

ต่อมามาพูดถึง "ไอ้ไทย" ของ จขกท กันบ้าง มันมีประโยคที่เขาชอบว่ากัน "ทำอะไรตามใจคือไทยแท้"

เรียกว่ามันเป็นสันดานก็ได้ คือคนเรามันคิดได้ไม่เท่ากันอ่ะครับ มันถึงมีทั้งคนดี คนเลว คนรวย คนจน

คือถามว่าพวกเค้าผิดมั๊ย ตัวคนที่เป็นผู้ปกครองก็ผิดนะครับ ถ้าเป็นจริง ถือว่าเลี้ยงลูกไม่ได้เรื่องเลยเแหละ

แต่จะไปว่าเด็กมันก็ไม่ใช่ว่าผิดที่เด็ก ยังไง เด็กก็คือเด็ก เด็กมันไม่รู้เรื่องหรอกครับ เหมือนผ้าขาวที่ผู้ใหญ่เอาสีไปป้าย

ผู้ใหญ่ป้ายสีอะไรไป เด็กก็รับอย่างเดียว เปลี่ยนเป็นสีนั้นๆ มีไม่กี่คนหรอกครับ ที่คิดได้ตั้งแต่เด็ก

มนุษย์เป็นสัตว์สังคม ไม่แปลกเมื่อมีคนประเภทเดียวกัน คิดเห็นอะไรเหมือนกัน โตมาในสภาแวดล้อมใกล้เคียงกัน

มาอยู่ใกล้กันแล้ว มันจะเข้าหากัน มันถึงได้มีวงไพ่ วงเหล้าไง

เรื่องเด็กวิ่งเล่นกันเนี่ย ถ้ามันเป็นตอนกลางวัน หรือเย็นๆ มันก็น่าจะอนุโลมกันได้มั๊ยครับ

ส่วนผู้ใหญ่เนี่ย ถ้ามันโหวกเหวก โวยวาย เสียงดัง กินเหล้า เล่นไพ่ ก็แจ้งตำรวจไปเลยครับ ง่ายที่สุด

แต่ระวังแค้นฝังหุ่นเท่านั้นล่ะ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    พาเพื่อนมา จัดปารตี้หน้าบ้านเลย เปิดเพลงดังๆ เอาให้ไม่ได้นอนอ่า 555555 หนามยอกเอาหนามบ่ง

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดกับแถวบ้านผมนะ

เขาเดินไปคุยกับเด็กดีๆ ด้วยหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส และบอกว่ามีคนแก่้ ป่วยอยู่บนบ้าน เขาต้องการพักผ่อน

เขไม่ไล่เด็กนะ แต่ขอบอกให้เบาๆนิดหนึ่ง จากนั้น เด็กๆเหล่านั้นก็มีจิตสำนึกขึ้นเอง... แล้วก็ไปในที่สุด
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ผมสันนิษฐานว่า ประสบการณ์ของคุณ จขกท ที่เขียนมานี้ เป็นเพียงประสบการณ์เฉพาะในชุมชนของ จขกท เองใช่หรือเปล่าครับ
    ถึงได้เกิดแนวคิดเชิงสารัตถะแบบนี้ -0-
    ชอบกินไข่เจียว

[̲̅L][̲̅i̲̅][̲̅k̲̅][̲̅e̲̅
    กล่าวขอบคุณ
    926
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ตอนแรกพิมออกความเห็นสะยาว ไปๆมาๆ ลบดีกว่า เพราะความคิดแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ยิ่งสมัยนี้แค่คิดไม่เหมือนกันก็ด่ากันเกรียดกันจะฆ่ากันได้เลยทีเดียว

เอาเป็นว่าไม่ขอออกความเห็นแล้วกัน อิอิ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    นิ สัย คนไทยต่างจังหวัด เป็นอย่างนี้เหละ จ ข ท ชอบเสียงดัง มีเรื่องอะไรก็มาเล่า สู่ฟัง ส่วนเรื่องเด็กผมไม่ขอออกความเห็น บ้านผมมีเยอะ แต่มันไม่กล้ามาเล่นหน้า บ้านผมหลอก
    หมาผม ดุ

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ที่บ้านมีอยู่คนหนึ่ง ลูกน้าชายเรียนอนุบาล 2 พอดีน้าไปรับใช้ชาติอยู่
    ภรรยาน้าหนีกลับประเทศไปแล้ว ก็เลยเอามาฝากไว้กลับน้าอีกคนซึ่งผมพักอยู่กับน้าคนนี้
    อาทิตย์ - สองอาทิตย์แรก คนตัวดีมาก กินอิ่มนอนหลับ กินผักกินง่ายไม่ดื้อไม่งอแง
    อาทิตย์ที่สามเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบันนี้ ดื้อมาก หน้าตาเอาเรื่อง เลือกที่จะกิน เวลากินข้าว
    จะตักทุกอย่างใส่จานตัวเองเหมือน ข้าจะกินคนเดียวตักแบบน่าเกลียดมากพูดตรงๆ
    ไม่คิดจะให้คนอื่นกินเลย เลือกกินแต่เนื้อ ผักไม่ว่าชิ้นเล็กแค่คายจากปากออกมาทิ้ง เล็ก2-3มิลก็คาย
    ว่าอะไรไม่ค่อยฟัง ที่ร้านเก้าอี้แบบโชฟาก็เอามือแกะดึงจนซิบแตกหมด หูฟังเวลามานั่งเล่นก็ดึงฟองน้ำกันหูออก
    กัดสายหูฟัง ไมค์ก็หยิบขึ้นมาอมในปาก โต๊ะคอม ตรงที่วางมือวางคีบอร์ด+เมาส์ มันลอกเพราะใช้มานาน
    ผมเอาสติ๊กเกอร์สี มาตัดแล้วติดไว้ เวลาวางมือโดนขอบๆจะไม่เจ็บ เด็กคนนี้เวลามานั่งเล่นก็จะแกะลอกมันออก
    เป็นอย่างนี้ตลอด เราบอกเราสอนเรื่องพวกนี้ทุกวันแต่ก็ยังทำ เวลาใช้คอมก็นังเล่นเหมือนคนปกติไม่ได้
    ต้องนั่งบนที่วางมือ นั่งบนที่พักแขนเก้าอี้ เวลาผมคุยธุระกับน้าหรือกับลูกค้าหรือเพื่อนๆ ก็จะมาพูดแทรก
    เป็นอย่างนี้ตลอด ชอบวิ่งเล่นในร้านเสียงดังมาก เวลากินข้าวน้าผมจะไปซื้อ ตัวผมจะเป็นคนเตรียม
    ถ้วยชาม น้าผมก็สอนเด็กคนนี้ว่าเวลาทานข้าวให้เตรียม แก้วมากินน้ำเองอิ่มแล้วต้องล้างมือเอาแก้วไปเก็บ
    แต่เด็กคนนี้ไม่ค่อยจะทำเลย บางทีผมก็ทนไม่ไหวก็ต้องตีแต่ตีแล้วเด็กคนนี้ไม่เคยจำเลย ยังทำเรื่องเดิมๆอยู่
    ไม่รู้จะพูดยังไง เหนื่อยใจจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackcool4 : 10th February 2014 เมื่อ 13:28
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    ผมสันนิษฐานว่า ประสบการณ์ของคุณ จขกท ที่เขียนมานี้ เป็นเพียงประสบการณ์เฉพาะในชุมชนของ จขกท เองใช่หรือเปล่าครับ
    ถึงได้เกิดแนวคิดเชิงสารัตถะแบบนี้ -0-
    "ถึงได้เกิดแนวคิดเชิงสารัตถะแบบนี้" มันทำให้ผมรู้สึกเหมือนว่าผมแย่มากเลยกับเด็กตัวน้อยๆที่ผมไปถือสาอะไรกับเด็กเปรียบเหมือนผ้าขาว แต่ผมคิดว่า คนเราอะครับ ถ้าเราเจออะไรบ่อยๆหาวิธีแก้แล้วเจออะไรบ่อยๆเดิมๆซ้ำๆซากๆ ผมว่ามันก็เกลียดได้หมดอะครับแล้วเด็กผมก็ไม่ชอบแต่ผมก็รู้ว่าเด็กมันคิดไม่ได้แต่ผมอะไม่ชอบพ่อแม่ ที่ทำเฉย ส่วนเรื่อง "เป็นเพียงประสบการณ์เฉพาะในชุมชนของ จขกท เองใช่หรือเปล่าครับ" ใช่ครับ เพราะแถวบ้านผมมันเป็นแบบนั้นก็เลยพิมแบบนั้น หรือว่า ผมไม่ควรพิม ผมควรออกไปเดินทางทั่วประเทศไทย เจอคนอีก70-80ล้านคน ก่อนเหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    อ่านจบขอว่า จขกท ก่อน

อันนี้ออกแนวเหยีดป่ะครับ ?? ออกแนวตัดสินอนาคตให้คนอื่นป่ะครับ ??

คือมันอาจมีตัวอย่าง หรือมันอาจเป็นอยู่ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดป่ะครับ ?? เหมือนจะว่าลูกคนจีนวิเศษมากกว่าลูกคนไทยป่ะครับ ??

ย้อนกลับไปอ่านสิ่งที่พิมพ์มาดีๆนะครับ

ต่อมามาพูดถึง "ไอ้ไทย" ของ จขกท กันบ้าง มันมีประโยคที่เขาชอบว่ากัน "ทำอะไรตามใจคือไทยแท้"

เรียกว่ามันเป็นสันดานก็ได้ คือคนเรามันคิดได้ไม่เท่ากันอ่ะครับ มันถึงมีทั้งคนดี คนเลว คนรวย คนจน

คือถามว่าพวกเค้าผิดมั๊ย ตัวคนที่เป็นผู้ปกครองก็ผิดนะครับ ถ้าเป็นจริง ถือว่าเลี้ยงลูกไม่ได้เรื่องเลยเแหละ

แต่จะไปว่าเด็กมันก็ไม่ใช่ว่าผิดที่เด็ก ยังไง เด็กก็คือเด็ก เด็กมันไม่รู้เรื่องหรอกครับ เหมือนผ้าขาวที่ผู้ใหญ่เอาสีไปป้าย

ผู้ใหญ่ป้ายสีอะไรไป เด็กก็รับอย่างเดียว เปลี่ยนเป็นสีนั้นๆ มีไม่กี่คนหรอกครับ ที่คิดได้ตั้งแต่เด็ก

มนุษย์เป็นสัตว์สังคม ไม่แปลกเมื่อมีคนประเภทเดียวกัน คิดเห็นอะไรเหมือนกัน โตมาในสภาแวดล้อมใกล้เคียงกัน

มาอยู่ใกล้กันแล้ว มันจะเข้าหากัน มันถึงได้มีวงไพ่ วงเหล้าไง

เรื่องเด็กวิ่งเล่นกันเนี่ย ถ้ามันเป็นตอนกลางวัน หรือเย็นๆ มันก็น่าจะอนุโลมกันได้มั๊ยครับ

ส่วนผู้ใหญ่เนี่ย ถ้ามันโหวกเหวก โวยวาย เสียงดัง กินเหล้า เล่นไพ่ ก็แจ้งตำรวจไปเลยครับ ง่ายที่สุด

แต่ระวังแค้นฝังหุ่นเท่านั้นล่ะ

ถามว่าออกแนวนั้นไหม ใช่ครับ ตัดสินอนาคตไหม ก็ไม่เชิงแต่เห็นเต็มตา ครับ ลูกคนจีนไม่ได้วิเศษไปกว่าใครทั้งนั้นเพียงแต่เขาไม่สร้างความเดือนร้อนครับ ผมพูดในกรณีแถวบ้านผมชุมชนผม มันจะคนละประเด็นทันทีถ้ามันจะออกแนวคนทั้งประเทศนะครับ แยกแยะนิดนึง นอกนั้นผมเห็นด้วยครับ แต่คำว่าอนุโลมกับ เวลาเป็น2-3ปีมันมากเกินไป แล้วเป็นแบบนี้เวลา 6โมง-3ทุ่มบางที 5ทุ่มยังมี พ่อแม่ก็เฉย ?? แล้วต้องเข้าใจทางผมด้วยซึ่งความอดทนต่อสิ่งต่างๆมันก็มี แต่บ้านผมมีคนแก่ที่ต้องการความสงบนะครับ วิธีแก้ เดินไปบอกพ่อแม่เด็ก มันก็ทำเฉย หรือควรทำไงดีครับ ไม่มีเงินย้ายบ้านด้วย คนแก่บ้านผมต้องทนเอาใช่ไหมครับ ??

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    คุณนั่นละต้องทำให้เด็กๆเหล่านั้น รู้เรื่องรู้ภาษาไปๆมาๆเด็กอาจติดคุณจนคุณเป็นหัวโจกของกลุ่มเลยก็ได้ 55555
    สอนเด็กมันดีๆ เผื่อจะช่วยเด็กเหล่านั้นหลุดมาจากวงจรอุบาทแบบนั้นได้บุญด้วยเอ้าาาา
    เอาตรงๆ ผมว่าน่าเห็นใจเด็กๆ เค้าอยู่ในสังคมที่แย่กว่าเราๆเยอะ ทำได้ไม่ได้ก็น่าจะลองดู
    ถือว่าผมขอละกัน

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

^_^
    หลังเขา อยู่แบบชนเผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะ ถ้าเป็นลูกผม ผมจะต้องบอกให้ลูกห้ามเสียงดัง ผมเข้าใจว่ามันน่ารำคาญแค่ไหน อืมแต่มีอีกประเด็นของผมนี้ หมาคนข้างบ้านเลย เห่าง้องแง้งๆ ยิ่งกว่าเด็กอีกครับหมามันเห่ามันห้ามไม่ได้ บางวันมีของแถมหน้าบ้านอีก ในใจอยากจะเบื่อยาหมามันซะแต่ทำไม่ลง ไม่อยากสร้างกรรมเพราะไอ่เจ้าของหมาก็รักยังกะลูก สังคมเดี๋ยวนี้หาคุยกันด้วยเหตุผลมันหายากจริงๆ มันช่างขัดอะไรกับสมัยนี้คนได้รับการศึกษามากขึ้นแต่สันดารไม่พัฒนาตามการศึกษาเลย ใช้ชีวิตให้มีความสุขครับบางคร้งลองนึกดีๆ เราอาจจะดีกว่าคนอื่นที่เจอปัญหา เจอความทุกข์ทรมานเยอะกว่าเรา อดทนและก้าวผ่านมันไปให้ได้นะครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ผมคนอิสานฟังแล้วหงิดๆนะ แปลกทำไมแค่เด็กเสียงดัง เครียดขนาดนี้ ไม่เอาผู้ใหญ่ไปคุยกันให้รู้เรื่องไปเลยละจะได้จบๆ มานั่งตัดสินคนโน้นคนนี้เกลียดคนต่างจังหวัดแบบนี้ อยู่ในชุมชนก็แบบนี้ละครับ อยากสงบไม่มีอะไรไม่ขัดใจต้องเข้าป่าแล้วละ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    เจ้าของกระทู้ก็ว่าแรงไปนะ ที่ว่าโตไป บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ถามว่าเรื่องจริงมั้ยของ คนต่างจังหวัดที่มาอาศัยใน กทม. ก็มีส่วนจริง คนไทยตามชนบทไม่ต้องอีสานหรอก บ้านผมอยู่ชนบทภาคใต้

ก็เป็นแบบนี้แหล่ะ รักลูก แต่ไม่ถูกทาง ปัจจุบันเพื่อนๆอายุเท่าผมแถวบ้าน ตอนนี้มีลูก มีเมียกันหมดแล้วบางคนก็เข้าออกคุก แต่ก่อนเคยอิจฉาเด็กพวกนี้พ่อแม่ตามใจซื้อของเล่นซื้อเสื้อผ้า ซื้อรถมอไซค์ให้

โตมารู้สึกคุ้มค่า =____= เอาเป็นว่า จขกท ก็อดทนละกันเด็กมาเสียงดัง คงไม่ได้รบกวนอะไรมากมาย อย่าไปอคติมากมายแต่ถ้าบ้านเค้าล้ำเส้นก็ว่ากันไปตามกฏหมายเลยครับอย่าเห็นใจ

มีอีกวิธี จขกท เก็บตังซัก 20000 ซื้อคอมให้เด็ก ไปนั่งเล่นกันจะได้ไม่มาเสียงดังแถวบ้าน 555555555555
    I Don't need Weapons I got logic

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อะไรไม่รู้หล่ะ แต่รู้อย่างเดียว ประเทศไทยตอนนี้ กำลังโดน SEA จู่โจมแล้วเพราะเป็น ศูนย์กลาง ไงแหล่งหางานใหม่

ทีนี้คนรวยแล้วก็จะรวยอีก คนจน ก็จะลำบากขึ้นไปอีก และคนชั้นธรรมดา ที่ลูกเกิดมา เหลวไหล ทำตัวแบบ จขกท. บอก ณ ตอนนี้มีเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก
    และมีถ้าทีจะเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ประเทศไทยก็อาจจะตกต่ำ ล้าหลังประเทศอื่น เพราะมี 1.นักการเมือง****ชอบหาเรื่องโกง มาทำเป็นประเด็นจู่โจมอีกฝ่าย 2.เป่าหูประชาชนว่า พี่น้องครับ บลาๆ
    3.ประชาชนคนไทยก็ชอบ ไม่งั้นคงไม่ไปนั่งให้เค้าเป่าหูและออกไปหาเรื่องก็เกิดก็ ตี แค่นั้น 4.ไทยไ*รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขาด จริงๆ และส่วนต่อมาก็พูดถึงเรื่อง อนาคตของชาติ
    ปล้นตังพ่อไม่ก็แม่ไปร้านเล่นเกมส์ขอไม่ได้พ่อแม่ไม่ให้ เด็กแว๊นเย้ดโด้ ท้องไวใช่เลย วุฒิ-ภาวะ ไม่พอ จะทำงาน ประเทศไทยลูกจ้างไม่ยอมทำง่ายๆหรอก แต่ปแระเทศอื่นช้อบชอบแย่งแม้ม
    เอาไม่มีงานทำโดนแย่งงานอีก แล้วคนไทยจะทำอะไรล่ะแปลเนอะ
    ประเทศที่เล็กๆ รัฐบาลเผด็จการ ก็คงจะคราวๆญี่ปุ่น เล็กพัฒนาง่าย ประชาชนไม่หือ ขอแค่รัฐไม่โกงประชาชนในประเทศตัวเองเยอะก็ไปอยู่ประเทศไทย

แค่บ่นบลาๆ

กล่าวขอบคุณ
    58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    ฮิ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อ่านจบ ก็จริงนะ ผมก็มีเชื้อจีน จึง ร่วมด้วย กับคนในมู้กล่าว ร่วม ๆๆๆๆๆ "ไอ่ สั ส ๆๆๆๆๆๆๆ"

บราๆๆๆ บราๆๆๆ
    เห้อ เอาโดยรวมก่อนละกัน ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนดีไหม แล้วก็คำหยาบอะเก็บไว้ใช้ที่บ้านคุณเถอะ เราไม่ได้สนิทกันขนาดนั้นนี่เป็นเว็บที่เขามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ไม่ใช่ให้มาแสดงกิริยาแบบนี้ ผมก็ไม่ใช่คนเรียบร้อยแต่ควรรู้จักสถานที่หน่อยนะครับ กฏเว็บเขาก็มี
    เข้าเรื่องกันหน่อย ผมจะบอกว่า เสมอว่า มันเกิดในชุมชนของผม ซึ่งไม่ได้ว่าคนอีสานทุกคน แต่ผมหมายถึงคนในชุมชน ก็เขาเป็นคนอีสานพูดอีสานคุณจะให้ผมบอกว่า คนฝรั่งรึไง แล้วเขาก็เป็นคนบ้านนอกจริงๆผมก็บอกตามความจริงแล้วจะให้ผมโกหกบอก คนประเทศไหน แล้วเท่าที่อ่านนอกจากคุณอ่านไม่เข้าใจยังจะมาด่า คน กทม ทุุกคน?? ผมยอมรับว่า คน กทม มีแบบนั้นจริงแต่ก็ไม่ทุกคน เช่นเดียวกันกับคนอีสานไม่ใช่นิสัยแบบ อีสานในชุมชนผม ?? คุณถามผมว่า ดิ้นรนจบ ป.ตรี มาเป็นขี้ข้า มันเหมือนคุณใช้คำพูดได้ต่ำ+แย่มาก คนเราอะครับเรียนหนังสือศึกษาความรู้ ตามความชอบความถนัด นำมาทำงานจนเกิดอาชีพ ไม่ได้เป็นขี้ข้าหรอกครับ ถ้าขี้ข้าในแบบที่คุณบอก ทุกคนก็เป็นขี้ข้าหมดอะครับ ลูกจ้างขี้ข้า เจ้านายขี้ข้า ประธานขี้ข้า บอสใหญ่ขี้ข้า หุ้นส่วนขี้ข้า ผู้บริโภค ซึ่งมันแตกออกไปเยอะมาก เขาเรียกว่า เศรษฐกิจพึ่งพาประมาณนี้ การทำงานโดย ได้สิ่งทดแทนด้วยเงินค่าจ้าง "สักกี่ตัว มีปัญญา ผู้ประกอบการ" การที่คุณเรียกคนที่ทำงานหรือ มนุษย์ด้วยกัน ว่า "ตัว" นี้มันเลวร้ายกว่ากรณีผมกับพ่อแม่เด็ก มันมีเยอะครับคนที่เขาจบมาเป็นเจ้าของบริษัท เจ้าของธุรกิจเยอะมากครับ คุณไปอยู่ไหนมาคงฟังๆแล้วก็นำมาพูดสินะครับ แล้วผู้ประกอบการ ความหมายมันคือ ผู้ที่เริ่มทำธุรกิจ โดยมีผลกำไร-ขาดทุน โดยอาศัยหลัก แรงงาน ที่ดิน และเงินทุน นะครับ สรุปว่าคุณด่าผม แต่ผมรู้สึกว่าคุณนี้มัน ย่ำแย่กว่าผมแบบเยอะมากอะ ไปดูตัวเองก่อนนะครับค่อยมาเถียง ไม่ได้อวดฉลาดแต่คุณนั้นละที่อวดใส่ผม

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Herocare อ่านกระทู้
    เห้อ เอาโดยรวมก่อนละกัน ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนดีไหม แล้วก็คำหยาบอะเก็บไว้ใช้ที่บ้านคุณเถอะ เราไม่ได้สนิทกันขนาดนั้นนี่เป็นเว็บที่เขามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ไม่ใช่ให้มาแสดงกิริยาแบบนี้ ผมก็ไม่ใช่คนเรียบร้อยแต่ควรรู้จักสถานที่หน่อยนะครับ กฏเว็บเขาก็มี
    เข้าเรื่องกันหน่อย ผมจะบอกว่า เสมอว่า มันเกิดในชุมชนของผม ซึ่งไม่ได้ว่าคนอีสานทุกคน แต่ผมหมายถึงคนในชุมชน ก็เขาเป็นคนอีสานพูดอีสานคุณจะให้ผมบอกว่า คนฝรั่งรึไง แล้วเขาก็เป็นคนบ้านนอกจริงๆผมก็บอกตามความจริงแล้วจะให้ผมโกหกบอก คนประเทศไหน แล้วเท่าที่อ่านนอกจากคุณอ่านไม่เข้าใจยังจะมาด่า คน กทม ทุุกคน?? ผมยอมรับว่า คน กทม มีแบบนั้นจริงแต่ก็ไม่ทุกคน เช่นเดียวกันกับคนอีสานไม่ใช่นิสัยแบบ อีสานในชุมชนผม ?? คุณถามผมว่า ดิ้นรนจบ ป.ตรี มาเป็นขี้ข้า มันเหมือนคุณใช้คำพูดได้ต่ำ+แย่มาก คนเราอะครับเรียนหนังสือศึกษาความรู้ ตามความชอบความถนัด นำมาทำงานจนเกิดอาชีพ ไม่ได้เป็นขี้ข้าหรอกครับ ถ้าขี้ข้าในแบบที่คุณบอก ทุกคนก็เป็นขี้ข้าหมดอะครับ ลูกจ้างขี้ข้า เจ้านายขี้ข้า ประธานขี้ข้า บอสใหญ่ขี้ข้า หุ้นส่วนขี้ข้า ผู้บริโภค ซึ่งมันแตกออกไปเยอะมาก เขาเรียกว่า เศรษฐกิจพึ่งพาประมาณนี้ การทำงานโดย ได้สิ่งทดแทนด้วยเงินค่าจ้าง "สักกี่ตัว มีปัญญา ผู้ประกอบการ" การที่คุณเรียกคนที่ทำงานหรือ มนุษย์ด้วยกัน ว่า "ตัว" นี้มันเลวร้ายกว่ากรณีผมกับพ่อแม่เด็ก มันมีเยอะครับคนที่เขาจบมาเป็นเจ้าของบริษัท เจ้าของธุรกิจเยอะมากครับ คุณไปอยู่ไหนมาคงฟังๆแล้วก็นำมาพูดสินะครับ แล้วผู้ประกอบการ ความหมายมันคือ ผู้ที่เริ่มทำธุรกิจ โดยมีผลกำไร-ขาดทุน โดยอาศัยหลัก แรงงาน ที่ดิน และเงินทุน นะครับ สรุปว่าคุณด่าผม แต่ผมรู้สึกว่าคุณนี้มัน ย่ำแย่กว่าผมแบบเยอะมากอะ ไปดูตัวเองก่อนนะครับค่อยมาเถียง ไม่ได้อวดฉลาดแต่คุณนั้นละที่อวดใส่ผม
    เอาหล่ะผมเองอ่านเงียบๆมาซักพักกะจะไม่ออกเสียงไรมาก แต่ คุณครับ คำของคุณบ่งบอกว่าคุณหยิ่งในศักดิ์ศรีและไม่ยอมรับความผิดพลาดคุณเองก็ใช้ฐิติที่สูง มองลงมายังที่ต่ำกว่า
    และใช้บรรทัดฐานของคุณในการตัดสิน ผมว่าสิ่งที่คุณควรทำในการหาคำปรึกษานั้นคุณควรจะเป็นผู้ที่นิ่งเงียบและคิด ในสิ่งที่ทุกๆคนกล่าวมาทั้งดีและไม่ดี
    ทั้งคำพูดที่ไพเราะและคำหยาบคายคุณคงเคยได้ยินคำว่า"ปราชชาวบ้าน"สินะครับพวกเขา ไม่ได้มีการศึกษาทั้งในแบบความรู้และมารยาทแต่ สิ่งที่เขามีและไม่เหมือนคุณคือ
    ประสปการณ์ หากมองข้ามเรื่องที่เขาใช้คำหยาบไปแล้วผมว่าคำพูดเขาถือว่าถูกต้อง ผมเองคนกรุงและบอกเลยไม่อายด้วยผมเรียนไม่จบ แต่ผมสามารถทำธุรกิจส่วนตัวได้
    ผมอายุ 18 เรื่องในหนังสือผมสู้คุณไม่ได้หรอกแต่คุณกล้ามาวางแผนงาน แผนการตลาดแข่งกับผมใหม ผมท้าเลยก็ได้เอาสภาพการตอนนี้เลย ระหว่างผมเจอมาจริงๆ
    กับคุณที่อ่านหนังสือที่บ้าน จำใว้เลยว่าคุณไม่ได้เลิศกว่าใคร ผมเองตอน16ไปหางานพาทไทม์ทำซึ่งตอนนั้นผมก็แหลวแหลกอู้หลบ จนกระทั่งเด็กจากลาว
    อายุ14ไม่ได้เรียนพูดคำหยาบมาเตือนผมก็รับฟังเอามาคิด และแก้ใข

คุณเองก็ยอมรับซะว่าคุณพูดแรงเกินไปและควรที่จะขอโทษไม่ใช่คอยไล่ว่าคนอื่นที่มาว่าคุณในทางเสียๆหายๆนี่คือคำแนะนำโปรดอย่ามองว่าผมสอน หรือด่าคุณ
    ไม่งั้นคุณจะไม่ยอมรับและหยิ่งต่อไปและอนาคตมันจะทำร้ายคุณเอง

ส่วนปัญหาของคุณนั้นคงต้องใช้ไม้แข็งกับเขาบ้างไปขู่เรื่องกฏหมายไปเลยก็ได้นั่นคือวิธีง่ายๆตามแบบฉบับคนกรุงหน่ะนะแต่ถ้าเป็นผมผมจะไปเล่นกับเด็กๆพวกนั้น
    พอเราสนิทเราเริ่มคุยกันได้ค่อยๆบอกให้พวกเขาเข้าใจ ว่าเออมาเล่นแถวบ้านพี่ได้แค่5-6โมงนะพี่ต้องเรียน พ่อพี่นอน อะไรก็ว่าไป แค่ไปบอกให้เงียบเด็กไม่ฟังหรอก
    เพราะขนาดคุณยังไม่ชอบรังเกียจ(ไม่ต้องบอกนะว่าไม่ได้พิมพ์อ่านดูเขาก็คิดแบบนี้ทั้งนั้น)ไม่เปิดใจให้เขาแล้วทำไมเขาต้องเปิดใจให้คุณ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย date kyo : 18th February 2014 เมื่อ 00:53

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    ก็เข้าใจความรู้สึก แบบนั้นอยู่นะครับ
    ถ้าจะขนาดหมดความอดทนแล้ว ก็น่าจะคุยกับพ่อแม่ เด็กแบบจริงๆ จังๆ ไปเลย น่าจะดี
    ความอคติ บางที่คนเราก็ไม่ได้ตั้งใจจะอคติหรอกนะ แต่มันเป็นเอง ไม่ผิดที่คุณจะรู้สึกไม่ดีกับคน ต่างจังหวัด
    ขนาดผมเห็น คนในเว็บนี้โพสกวนช่วงล่าง เหน็บแนม บ่อยๆ ผิดที่ว่ามันเอารูป แฟรงก์ แลมพาร์ด เป็นรูปโปรไฟล์ ทุกวันนี้ผมเบื่อหน้าแลมพาร์ม ชิฟหาย

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ไม่ขอยุ่งละกันนะกระทู้นี้ บาย นอนหลับฝันดีทุกคน อย่าเครียดๆๆ

ปล.เผ่นละโว้ย.....

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,110
    พ่อแม่หลายคนเดียวนี้ ไม่คิดจะหาอะไรดีๆใส่สมองให้เด็กมันจำหรอก สักแต่จะเลี้ยงลูกให้โตอย่างเดียวแต่ส่วนเรื่องอนาคตของเด็กไปตัดสินไม่ได้หรอกขนาดตัวเราเองยังไม่รู้อนาคตตัวเองเลย

ผมเป็นลูกเสี่ยวนะ อากงจีนแท้ อาม่าคนไทย แม่ผมจีน-ไทย พ่อผมไทยแท้ พี่ผมหน้าฝรั่งส่วนผมหน้าเป็นแขกเอ๊ะยังไง อ่ะอย่าเครียดกันน้าา

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    จขกท.คงไม่ตั้งใจจะเหยียดหรอก ประเด็นคือเด็กเสียงดัง ผู้ใหญ่ไม่ตักเตือน จขกท.ก็พิมพ์ไปด้วยบันดาลโทสะ
    ที่บ้านผมก็เป็นนะ ไอ้โรคเสียงดังเนี่ย เด็ก ๆ เล่นกันเสียงดังผมเข้าใจมีดุเด็กบ้าง แต่อีผู้ใหญ่เนี่ยไม่รู้เป็นโรคอะไร
    คุยกันแค่2คนนะ ตะโกนกันโอ้โหอย่างกับคุยกันเป็นฝูง ผมว่าผมหลับลึกแล้วนะ เจอ2คนนี้เค้าคุยกันทำผมตื่นได้
    ผมเลยเปิดเพลงดังจนกระจกสั่นสักพักนึง เค้าก็เลิกคุยกัน มีคืนนึงผมพาเพื่อนมากินเหล้าที่ห้องประมาณเที่ยงคืน
    กินกันเงียบ ๆ ด้วยนะ เชื่อไหมเพื่อนผมแค่ 2คน เดินออกมาจากห้องผมจะไปซื้อของแล้วขำกันคิก ๆ แค่เนี้ย
    แกเดินมาด่าว่าเสียงดัง ฉันต้องตื่นไปทำงานแต่เช้าหัดเกรงใจบ้าง ไม่รู้จักเวลา อยากถามกลับเหลือเกินว่า
    "ที***เสียงดังล่ะ รู้จักเกรงใจคนอื่นบ้างไม่ใช่จะให้คนอื่นเกรงใจ***ฝ่ายเดียว ดีอออกกกก !! "

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    คนเรามันมีความคิดครับ ก็แค่มีมากกว่่า หรือน้อยกว่า คิดมากกว่า คิดน้อยกว่า แต่ จขกท.คงคิดมากไป คนจีนก็ไม่ดีไปกว่าไทยหลอกครับ ไม่งั้น เขาก็อยู่จีน แล้ว จะมาอยู่ไทยทำไม ส่วนคนไทยก็ไม่ได้ดีไปกว่าจีน อดทนไว้ครับ !

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ฮาๆๆๆ ขอสารภาพเลยว่าขี้เกียจอ่าน พึ่งอ่านนิยาย กับมังงะมาตายังพล่าๆ อยู่เลย

แต่ก็นะ ของคุณเจอปัญหาพวกเด็กรวมกลุ่ม ของผมเจอชาวเขารวมกลุ่ม กับพวกทหารขี้เมาเปิดคาราโอเกะ คุณตาผมถึงกับอาการทรุดเพราะเสียงจากลำโพงเวทีของพวกนั้น เพราะมันดังจริงๆ แถมเริ่มตั้งแต่ 8 โมงเช้ายันเที่ยงคืน ประตูเหล็กหน้าบ้านสั่นไม่หยุดกันเลยทีเดียว Bass หนักแท้ เคยบอกหัวหน้าค่ายไปแล้วไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ความดีพวกนี้ก็มี แต่ความระยำก็ไม่ใช่น้อยๆ เหมือนกัน

ส่วนเรื่องเชื้อชาติกับพฤติกรรม มันก็มีส่วนเกี่ยวกันอยู่แหละ แต่ผมว่ามองเป็นรายบุคคลดีกว่านะ จีนก็มีทั้งดี กับพวกที่ไม่โอเค ไทยก็เหมือนกัน ผมเจอมาหมดนั่นแหละ แถมพวกชาวเขาก็เหมือนกัน (ถึงแม้ส่วนใหญ่พวกแม้วจะไม่รักษามารยาท กับความสะอาด และเห็นแก่ตัวเป็นส่วนใหญ่ก็ตาม) ก็พอเข้าใจเรื่องพวกวัยรุ่นหรือใครมาส่งเสียงดังโหวกเหวกโวยวายมันชวนให้ปรี๊ดแตกจริงๆ อันนี้เข้าใจ และเห็นใจ พยายามใจเย็นๆ แล้วแก้ปัญหาไปนะครับ เพราะคนเราเวลาโกรธหรือโมโห ความคิด ณ เวลานั้นจะแคบลงไปเยอะ ผมเองก็พยายามระงับความเลือดร้อนอยู่เหมือนกัน