ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 4

อยากทราบวิธีอัพเดท bios ครับเพราะเกมกระตุกทุกเกมเลย

คือผมเล่นเกมอะไร จะปรับภาพห่วยขนาดไหนก็กระตุกครับส่วนใหญ่จะเป็นที่ dota2 กับ Dayz บางคนบอกว่าเป็นที่เน็ต
    แต่มันไม่ได้กระตุกแบบเน็ตนะครับ มันกระตุกเหมือนคอมเราไม่ไหว ลองทุกวิธีแล้วครับเหลือแค่วิธีอัพเดท bios
    ใครรู้บอกทีครับ บอร์ดผม A960A3+

จากรูปนี่อุณภูมิถือว่าสูงไปไหมครับ หรือว่าปกติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย babilone : 10th February 2014 เมื่อ 21:45

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ผมว่าไบออสนี่ไม่น่ามีความเกี่ยวข้องกันเลยละครับ - -

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูยังครับ อุณหภูมืลองเปิดโปรแกรมแล้วเล่นเกมไปสักพัก(แนะนำให้เล่นในช่วงเวลาที่มักจะกระตุกครับ)แล้วลองเปิด task ดูบ้างยังครับว่าเครื่องรันอะไรอยุหรือไม่แล้ว HDD นี่ใกล้เต็มแล้วหรือยังครับ เน็ตนี่มี่ส่วนเกี่ยวข้องเลยครับยิ่งเกมออนไลน์ด้วยแล้วบางทีแลคลองหาเกมออฟไลน์เล่นยาวดูครับว่าเป็นไหมหรือลองดูค่าpingของเกมดูผมไม่รู้ว่าเกมที่ท่านเล่นนั้นดูได้ไหม

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    มันเกี่ยวด้วยหรอเพิ่งเคยได้ยิน ปูเสื่อรอผู้รู้ด้วยคน
    STEAM

กล่าวขอบคุณ
    102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qwerty2536 อ่านกระทู้
    ผมว่าไบออสนี่ไม่น่ามีความเกี่ยวข้องกันเลยละครับ - -

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูยังครับ อุณหภูมืลองเปิดโปรแกรมแล้วเล่นเกมไปสักพัก(แนะนำให้เล่นในช่วงเวลาที่มักจะกระตุกครับ)แล้วลองเปิด task ดูบ้างยังครับว่าเครื่องรันอะไรอยุหรือไม่แล้ว HDD นี่ใกล้เต็มแล้วหรือยังครับ เน็ตนี่มี่ส่วนเกี่ยวข้องเลยครับยิ่งเกมออนไลน์ด้วยแล้วบางทีแลคลองหาเกมออฟไลน์เล่นยาวดูครับว่าเป็นไหมหรือลองดูค่าpingของเกมดูผมไม่รู้ว่าเกมที่ท่านเล่นนั้นดูได้ไหม
    ลองเช็คทุกทางแล้วครับ แล้วผมเคยตั้งกระทู้เก่าไว้มีคนบอกให้อัพเดท เมนบอร์ด(ผมเห็นในเน็ตเขาเรียกว่าอัพ bios)
    เน็ตผมปิงปกตินะครับ เกมออฟไลน์ที่เคยเล่นแล้วลื่นๆตอนนี้ก็มากระตุกครับเช่น saint row 4, splinter cell blacklist
    เกมที่เล่นก็เดย์ซีครับ ปิงผม 60-80 แต่จะกระตุกแบบอืดเลยเหมือนคอมไม่ไหว
    แต่สเปคผมผ่านฉลุยเลย ส่วนความร้อนก็เหมือนในรูปด้านบนเลยครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ไม่เกี่ยวหรอก แน่นอน ยืนยันอีกเสียง ปัญหาคืออาจจะ ลองเช็คดู
    1. ไวรัส

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ไวรัส อีกเสียงหนึ่งครับ baidu antivirus รอใช้ตัวนี้สแกนดู

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    นี่คือหน้าตาของ bios ที่คุณว่า

มีหน้าที่ในการปรับแต่งหรือการ overclock ต่างๆไม่ว่าจะเป็น ram cpu fan clock etc.
    ซึ่งการที่จะupdate biosนั้นก็คือการอัพเกรดmainboardนั่นเอง ซึ่งนั่นก็คือ เอาmainboardเก่าไปให้ซาเล้ง หรือจะใช้ฆ้อนปอนทุบทิ้ง แล้วซื้อmainboardใหม่ รุ่นใหม่ นี่ก็เป็นการเรียกว่updateอีกรูปแบบหนึ่ง
    mainboard ไม่ได้มีความแรงอะไรทั้งนั้น ทำหน้าที่เหลือตัวกลางในการเชื่อมต่อบลาๆ พูดภาษาคนก็คือ ส่วนของตัวคนที่จะเอาแขน ขา หัว ฯลฯ มาต่อ ซึ่งมันไม่ได้มีความจำเป็นเลยที่จะทำให้มันแรง แต่ถ้าไม่มีก็ใช้คอมไม่ได้
    เพราะฉนั้นจะทำให้เล่นเกมได้ไม่กระตุก
    graphic + cpu + ram + driver graphic + antivirus ตามที่ท่านอื่นได้บอก

กล่าวขอบคุณ
    436
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    ระหว่างที่เล่นเกมส์กระตุก ลองดูครับว่า ใน Task Manager ของเราในส่วนของ performance มีส่วนไหนบ้างที่วิ่งมากผิดปกติครับ แล้วลองไปดูในส่วนของ process ดูว่ามี process ไหนที่ใช้ทรัพยากรมากๆ หรือมีชื่อแปลกๆ ไม่คุ้นดูครับ อาจจะช่วยได้

ของผมก็เคยเป็น มาเช็คดู HDD วิ่ง 100% ก็ทำให้กระตุกแบบโหด_ัด ได้ครับ -*-

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    พูดถึง BIOS แล้ว

ต้องนี่เลย

Award Boot Block BIOS V.1.0
    BIOS ROM chack sum rerror
    Detacting floppydrive A Media
    Drive A error System halt

เปิดเครื่องมา ก็เจอแบบนี้เลย

ไม่เข้าไบออส ด้วยซ้ำ

แก้ยังไงครับ

ช่วยหาวิธีแก้ให้หน่อยครับ

แก้ปัญหาไม่ได้มาเป็นปีแล้ว

หาซื้อ Floppydisk ก็ไม่ได้

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    ยกไปร้านดีกว่าครับ อย่าทำเองเลย เหมือนยังหาสาเหตุจริงๆ ไม่เจอด้วยซ้ำนะนี่
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

กล่าวขอบคุณ
    102
    ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไวรัสครับในตอนแรก แต่พึ่งลงวินโดว์ใหม่ เลยไม่คิดว่าน่าจะเป็นไวรัสหน่ะครับ
    ส่วนที่บอกให้ดู task manger กับ process คือมันกระตุกเป็นช่วงๆครับ ไม่ได้กระตุกตลอดเวลา
    ส่วนเรื่องความร้อนนี่ผมไม่ชัวเพราะไม่รุ้ว่ามันควรจะอยู่ที่กี่องศาครับแต่ถ้ายกไปร้านนี่ผมไม่รู้จริงๆว่าจะบอกเขาว่าไรครับ
    เพราะเกมมันรันบนสตรีมแล้วมันกระตุกเป็นช่วงๆครับ ส่วนการทำงานอื่นปกติครับมีแค่เล่นเกมจริงๆที่เป็นปัญหา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย babilone : 11th February 2014 เมื่อ 20:31

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    เคยลองเช็คฮาร์ดดิสดูบ้างป่าวครับ มีอาการเปิดเครื่องช้า พ่วงมาด้วยรึป่าว หรือว่าจะกระตุกเฉพาะเวลาเล่นเกมส์
    ลองโหลดโปรแกรม Hard Disk Sentinel มีเช็คฮาร์ดดิสดูนะ
    I7 4790K 4.0GHz. Gigabyte G1. Sniper 5 16Gb DDR3/1600 Kington Hyper x Gigabyte Gtx 760 OC 2Gb FSP 1200W AURUM PRO (80+Gold)

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ถ้าไม่มีข้อมูลจำเป็นอะไรมาก ลงใหม่เลยครับ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ผมว่าไม่เกี่ยวกับ Bios หรอกครับ ตัว Bios เป็นโปรแกรมที่เป็นชุดคำสั่งที่ใช้ตั้งค่าควบคุมตัว Main Board เฉยๆ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ OS เลยผมว่า อาจจะเป็นที่ Windows นั่นแหละครับ ไม่ทราบว่าใช้ Windows ที่โมมารึเปล่า ถ้าโมมา ส่วนใหญ่จะตัดนู้นเพิ่มนี่ ทำให้ไม่สมบูรณ์ แนะนำหาที่มันไม่ได้โม ไม่ได้ตัดแต่งอะไรมาลงใหม่ เอาให้เหมาะสมกับที่ใช้ด้วย 32 Bit หรือ 64 Bit ก้อว่ากันไป แล้วทำการ ปิด Windows Updates ซะ

กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ลองอัพเดท ไดร์เวอร์การ์ดจอยังครับ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    Bios อัปเดตยากเหมือนกันนะ ผมยังไม่กล้าทำเองเลย

กล่าวขอบคุณ
    102
    ลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอแล้วครับ วินโดว์ลงใหม่หลายรอบมากครับแต่ไม่รู้ว่าเป็นแบบที่โมมารึป่าวเพราะลงเองจากแผ่นบ้างแล้วก็ลงที่ร้านบ้าง ยกไปที่ร้านมาสองรอบครับอาการก็ยังไม่หาย