ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ไม่ต้องเกณฑ์ก็ได้นะ ดูอย่างพวกเด็กวัยรุ่นยิงกันซิไม่เคยได้ฝึกการใช้อาวุธแต่ก็ใช้เป็นกันแล้ว ถ้ามีสงครามจริงๆก็เกณฑ์แล้วฝึกให้ใช้เป็นจริงๆก็สู้ได้แล้วเพราะจำการต่อสู้มาจาก ในเกม ในหนัง มาก็สู้ได้จริงมั้ยดูอย่างสหรัฐใช้เกมเพื่อจำลองเหตุการในการฝึกทหารซิ

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ทหารเข้าไม่ได้ฝึกแค่วิ่งนะครับ เค้าฝึกต้องหลายอย่าง ทั้งความมีระเบียบวินัย การรบ และการมีสามัคคีในผองเพื่อน

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ผมก็ไม่ใช่ทหารหรอกนะครับแต่ถ้าผมเป็นหน่วยที่ต้องดูปลประเทศชาติแล้วละก็ผมจะไม่ยอมบอกว่าผมมีกองกำลังเท่าไหร่เพราะขืนให้รู้เมื่อไหร่รับรองถล่มไม่ยัง เชื่อเถอะครับลำพังแค่เทคโนโลยีอย่างเดียวไม่ช่วยให้ได้รับชัยชนะได้อย่างเด็ดขาด ยังต้องอาศัยกองกำลังทางพิ้นราบด้วยครับ อีกอย่างจริงอยู่ที่ว่าตามตะเข็บชายแดนเขาไม่ได้แบ่งแยกว่าเป็นใครประเทศไหน แต่อย่าลืมว่าผู้ที่มีอำนาจสั่งการทหารอยู่ในส่วนกลาง ถ้าประเทศไทยมีนโยบายยกเลิกการเกณฑ์ทหารถ่้าผมอยากได้ประเทศไทยก็ไม่ยากครับแค่รอเวลาซัก4 5 ปีระหว่างนั้นก็สะสมกำลังเพิ่มเกณฑ์เยาวชนเข้ามาเป็นทหารเพิ่มแล้วเข้าตีด้วยกำลังที่เหนือกว่าคาดว่าไม่นานคงยึดประเทศไทยได้ เพราะประเทศไทยถ้าไม่เกณฑ์ทหารเข้ามาเพิ่มรับรองกำลังพลไม่พอแน่นอน เพราะฉะนั้นอย่ามองว่าทหารเกณฑ์ไม่มีประโยชน์เพราะยามฉุกเฉินทหารเกณฑ์เหล่านี้และครีบที่จะเป็นกำลังสำคัญที่สุดครับ มองให้ไกลกว่ารอบตัวคุณหน่อยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย warpzone : 13th February 2014 เมื่อ 20:04

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    คือเรื่องเขมรนี้ผมอยากให้มองเป็นการเมืองนะคับ ช่วงที่เรามีปัญหาเรื่องเขาพระวิหารจริงๆก็คือช่วงที่ฮุนเซ็นมันพยายามกลบข่าวเรื่องที่มันไปยกที่ดินให้ประเทศเวียดนาม และฝั่งไทยเองก็มีรัฐบาลอภิสิทธิเป็นนายกอยู่ซึ่ง การเกิดปัญหาข้อพิพาทเขตแดนมันก็ทำลายเสถียรภาพของรัฐบาลด้วย เป็นเกมที่เล่นโดยทักษิณที่สนิทกับฮุนเซน แต่พอรัฐบาลเปลี่ยนมือเป็นรัฐบาลเจ๊ปู จากความสัมพันธ์ที่ง่อนแง่นก็กลายเป็นมิตรทันที สรุปก็คือมันเป็นการเมืองโดยแท้คับ

คือผมลืมเล่าอีกกรณีนะ คือถ้าประเทศเล็กมากๆอย่างสิงค์โปร์มันก็จำเป็นต้องมีทหารเกณร์แต่สิงคโปร์รู้สึกเค้าเลี้ยงทหารดีกว่าเราเยอะคับ ไม่เลี้ยงแบบหมูแบบหมาแบบบ้านเราเขาเข้ามาก็มาฝึกจริงๆ ไม่ใช่เอามาแกล้งมาทรมาณเล่นแบบไทย

วัฒนธรรมทหารไทยด้วยหละนะ อย่างนายร้อยตำรวจกับนายร้อยทหารยังคนละเรื่องมีนายร้อยต่ำรวจมาอบรมที่มหาลัย ยังบอกเลยว่านายร้อยตำรวจเค้าไม่สถุลเหมือนทหาร ตำรวจฝึกเค้าฝึกจริงๆ ไม่มีมาแกล้งมาเล่นสกปรก ซกมก (เขาใช้คำว่าสถุลเลยด้วยซ้ำ)แบบทหาร

ผมเคยเห็นพวกอดีตทหารเกณฑ์ในพันทิพมาเล่าให้ฟังบ่อยๆ หรือถ้าอยากหาหลักฐานเพิ่มก็ไปหาในเว็ปเกย์น่าจะมี คือการฝึกทหารไทยบางทีมันมีอะไรนอกเหนือจากการฝึกเยอะ เอาไฟจี้ไข่บ้าง เอาไฟช๊อตไข่บ้าง สั่งให้อัดตูดกันบ้าง แล้วครูฝึกก็ถ่ายคลิปประจานลงเว็ปเกย์ มันใช่การฝึกหรอคับ ผมถึงบอกคับการเกณฑ์ทหารไทยมันเป็นระบบไพร่ทาศที่ยังเหลืออยู่บนโลก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 13th February 2014 เมื่อ 16:02

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    อย่าที่ผมเขียนไว้ว่าการเกณฑ์ทหารเป็นอะไรมากกว่าที่คุณคิด มันเป็นการสร้างข่าวด้วยทางหนึ่ง ดูง่ายๆอย่างวัยรุ่นบ้านเรา ถ้าพวกตัวเองมีเยอะกว่าก็ไปตีเขา ถ้าน้อยกว่าก็ถูกตี ดังนั้นเราต้องแสดงตัวว่าเรามีการสะสมกำลังพลที่มากพอไม้ให้คนอื่นมาตีเรา จึงเห็นว่าแต่ละประเทศมีการแสดงแสนยานุภาพของกองทัพเพื่อเอาไว้ขู่ชาวบ้านเขายังไงละครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    นี่คือผมเองเมื่อตอนนั้น สำหรับผมบอกตามตรงว่าเสียเวลา เสียงาน เพราะตอนนั้นทำงานแล้ว แต่ก็ได้อะไรหลายๆอย่าง

[IMG][/IMG]

ท่านนี้พูดถูกต้องเลยครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    ส่วนตัวผมพึ่งจะปลดมาตอน 31 ตุลานี้เอง
    ถามว่าเสียเวลาไหม สำหรับคนมีการมีงานอยู่แล้ว บอกได้เลยว่าเสียเวลาครับ
    ไอ้เรื่องต้องทำงานใต้เท้าคนอื่นก็ ขอยอมรับว่าจรงิครับ บางทีจ่าอายุ 40-50 ยังต้องทำความเคารพนายร้อยอายุ 25 เลยครับ (เพราะมันนับที่ยศ แถมไอ้นายร้อยบางคนก็พูดเพราะSHIFTหายมากเลยครับ)

แต่!! สำหรับคนที่เขาฐานะยากจน ที่บ้านไม่มีอันจะกิน ไม่มีงานทำ แต่อยากมีงานทำ แนะนำว่าสมัครไปเลย เพราะเป็น 2 ปีเนี้ย ทุกปีมันจะมีสอบบรรจุเป็นนายสิบครับ ส่วนมากก็เป็นทางออกสำหรับพวกที่ขาดการศึกษา
    ก็สามารถศึกษาได้ ถมถ้าสอบติดก็ได้งานทำ ส่วนมาก นายสิบในค่ายนั้นส่วนมากมาจาก ทหารเกรณ์ซะส่วนใหญ่ครับ

ถ้าถามว่าแล้วเรื่องเส้นสายหล่ะ ?
    ตอบว่าก็คงจะมีบ้างแหละ แต่พวกนายสิบเนี้ย เส้นอาจจะมีแต่ส่วนมากทหารด้วยกันจะได้นะ พวกเส้นหนาๆ นายสิบเขาไม่เอากันหรอก เขาไปเล่นนายร้อยกันนู้น (อันนี้ผมคิดเอาเองนะ)

สำหรับผมอย่างที่บอกคือเป็นทหารถามว่าเสียเวลาไหม เสียเวลาสำหรับคนที่มีอะไรพร้อมทุกอย่าง งานทำ ลูกเมีย งานที่ดี
    ไม่เสียเวลาสำหรับ พวกที่ขาดการศึกษา ฐานะยากจน ตอนเมื่อก่อนเกเรไม่ยอมเรียน ตอนนี้คิดได้อยากทำงานเป็นราชการ ก็ทหารนี่แหละครับช่วยได้ (บางทีง่ายกว่าตำรวจด้วยซ้ำ)

ผมก็ไม่ได้จะดราม่านะครับ เพราะก่อนที่ผมจะเป็นทหารเนี้ย ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ ผมเกลียดเลยหล่ะ แต่ถ้าคุณได้สัมผัส คุณจะรู้ครับว่าการเป็นทหารมันยิ่งใหญ่ขนาดไหน
    ใครอยากสัมผัสสิ่งที่ผมพูดว่ามันจริงไหม ขอเชิญครับ

สำหรับคนที่ไม่ต้องการจริงๆ แนะนำด้านมืดครับ ยัดเงินไปเลย แต่แพงหน่อยนะครับ
    อีกอย่างใครอยากลุ้นก้จับใบเอาครับ

แต่ขอบอกอย่างนึงทหารเนี้ยจิตใจต้องเข้มแข็งนะครับ เพราะไม่ได้ถือที่อายุ เขานับที่ยศ เพราะงั้นใครที่ทนต่อความกดดัน หรือพวกที่มี ศักศรีดิ์ สูงไม่ยอมใครนี่ ก็ขอให้คิดดีๆนะครับ
    เเต่เชื่อว่าเข้าไปแล้วกลับออกมาจะเป็นอีกคนแน่นอน อีกอย่าง การเป็นทหารจะทำให้ท่านรู้ว่าพ่อแม่นั้นรักเรามากขนาดไหนนะครับ (จากตัวผมเอง)

เป็นทหารเกณฑ์ สิ่งที่จะได้คือเพื่อนครับ มิตรภาพครับ ความสนุกสนานเฮฮา ความผิดหวังเสียใจ ความทุกข์ ทุกอย่างจะปนกันหมดว่าแต่ว่าคุณจะได้เจอสถานะการณืไหนๆก็แล้วแต่ดวงไป

สนุกครับ แล้วมันจะทำให้เราอดทนมากขึ้น พอออกมาทำงานคุณจะรู้เลยว่า ไอ้ที่ว่าหนักๆเนี้ยมันไม่หนักเท่าที่เคยผ่านมาหรอกครับ แล้วมันจะทำให้คุณรู้ว่ามันก็ไม่เท่าไหร่ แถมภูมิใจด้วยนะครับ

พ่ามมาก็ยาวที่จริงก็อยากจะเล่ามากกว่านี้แต่คงเป็นแค่นี้ละกัน ใครอยากรู้อะไรก็ ถามมาละกันครับ ยังไงก็ขอให้คิดดีๆครับ โชคดีครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    กองกำลังทหารของไทยได้อันดับที่ 28 นะครับ อย่ามาดูถูก เด็กกระโปกอย่างคุณ ตัว20แล้ว สมอง 7 ขวบหรอครับ ^^ แต่อย่าไปเป็นทหารดีแล้ว กองทัพเสื่อมเสียหมด

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เกิดเป็นผู้ชาย กลัวบวช กลัวติดทหาร ก็ไส่ก็ไส่กระโปรง เหอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Monster Art อ่านกระทู้
    กองกำลังทหารของไทยได้อันดับที่ 28 นะครับ อย่ามาดูถูก เด็กกระโปกอย่างคุณ ตัว20แล้ว สมอง 7 ขวบหรอครับ ^^ แต่อย่าไปเป็นทหารดีแล้ว กองทัพเสื่อมเสียหมด
    ปีล่าสุดอันดับ19ครับ ถือว่าไม่ธรรมดาเลยทีเดียว

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ผมอยากให้เค้าทำแบบใครเต็มใจก็ไปสมัครใครไม่อยากเป็นก็ไม่ต้องเป็นไรเงี่ย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    จขกท.พูดมาก็ไม่ผิดนะผมว่าเเล้วแต่คนเขาจะคิดแต่ตามสังคมไทย พูดเเบบนี้เเล้วจะโดนคนรอบข้างเขาเกทับด่าเอาซึ่งผมก็ว่าทุเลจเหมือนกัน

อันที่จริงทหารมีงานอยู่นะครับเพราะแต่ละชุดเขาสับเปลี่ยนกัน เพราะที่ไปประจำแต่ละที่นี้เขามีวันหยุดให้เหมือนกันครับระหว่างนั้นหมู่ที่กินๆนอนๆที่ว่านี้ก็จะไปเข้าเเทนจะถึงคิวเราก็ออกทหารชุดใหม่ก็เข้าเเทนอีก เรื่องโดรนหรือขีปนาวุธประเทศเราไม่ได้ใช้นะครับเพราะถึงมีก็ไม่รู้จะใช้ยังไงอยู๋ดีเพราะปัจจุบันมีแต่พวกกลุ่มค้าไม้ค้ายาเสพติด ผู้ก่อความไม่สงบซึ่งพวกหมู่นี้อยู๋ในประเทศเพราะงั้นอาวุธที่กล่าวมาถึงมีก็ไม่ได้ใช้ครับ ทหารก็เข้าจัดการเหมือนเดิม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเกณฑ์ทหารในยุคนี้แล้วเหมือนกัน

คนสมัครเข้าไปเป็นทหารก็มีล้นหลามแล้ว ก็ยังไม่เข้าใจทำไมต้องนำพลเรือนเข้าไปฝึกเป็นทหารกันอยู่ตลอด

ถ้าไม่อยากเป็นคงต้องเรียนให้จบแล้วไปสมัครก็คงเหลือแค่ 6 เดือน

ไม่ก็ต้องยัดเงิน 2-3 หมื่น ก็จะได้ไม่ต้องเป็นไปเลย

รอดูการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ยังไงเรื่องเกณฑ์ทหารก็มักจะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด

ไม่งั้นก็วัดดวงจับใบดำใบแดงไปเลย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Monster Art อ่านกระทู้
    น่าภูมิใจมากเลยครับ ^^ การทหาร 28 แต่การศึกษาต่่ำต้อย และผมอายุ 19 ครับ สมองผมก็ไม่ได้ 7 ขวบ เอาอะไรมาวัด เหรอคนแบบคุณนี้มันเก่งที่สุดในโลกสินะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASIAzZ อ่านกระทู้
    เกิดเป็นผู้ชาย กลัวบวช กลัวติดทหาร ก็ไส่ก็ไส่กระโปรง เหอะครับ
    กลัวบวช ? กลัวติดทหาร ? แล้วทำไมเหรอครับ คุณคิดว่าคนทั้งโลกทั้งประเทศต้องเก่งแบบคุณเหรอ เรื่องบวช ผมไม่ใช่พุทธ และศาสนาในประเทศก็เสื่อมไปแล้วครับ ถ้าบวชแล้วไม่ได้ศึกษาอย่างแท้จริง

ไปนั่งๆนอนๆ สวดมนต์แต่ปาก รับซองงานสวด สึกมาเอาเงินไปใช้ ผมว่าอย่าบวชเลยครับเสื่อม ! แล้วเกณฑ์ทหารผมไม่ได้กลัวแต่ไม่อยากเสียเวลา ถ้าเวลานั้นมาถึงจริงๆก็คงต้องสมัครเอาร่างกานละกัน

ฝากไว้ครับ พวกคุณสองคนทุกคนบนโลกไม่ได้เก่งเหมือนคุณครับ อย่าพยายามเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วว่าคนอื่นครับ ไม่งั้นคุณอ่านจะด้อยกว่าคนสมอง 7 ขวบก็ได้นะครับ
    I Don't need Weapons I got logic

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ชายไทยเมื่ออายุถึงเกณฑ์ก็ต้องไปเกณฑ์ทหารรับใช้ชาติ กฎหมายก็กำหนดไว้ครับ ส่วนทางเลือกที่ไม่อยากไปเกณฑ์ก็เรียน ร.ด. ให้ครบอย่างน้อยปี3 ได้สมุด ส.ด.8 ปลดเป็นทหารกองหนุนไม่ต้องไปเกณฑ์ แค่นั้นเอง
    ปล. อนาคตผมไม่แน่ใจว่ารุ่นหลังๆเขาบังคับถึงปี5หรือยังไงก็ต้องเกณฑ์หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ติดตามข่าว รู้แค่ชุดแบบใหม่ไม่ต้องนุ่งทับกางเกงเห็นหัวเข็มขัดเหมือนเมื่อก่อน
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASIAzZ อ่านกระทู้
    อันนี้แย่ไปนะครับ เล่นเหยียดศาสนากันเลยน่าจะถามเขาก่อนนะครับว่านับถืออะไร เพราะที่อยู่ในไทยนี้ไม่ใช่ทุกคนที่จะนับถือพุทธนะครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    ผมไม่รู้หรอกนะว่าเค้าจัดอันดับจากอะไร แต่ถ้าถามผม ในฐานะที่เคยเป็นมา ผมบอกได้เลยว่า ไม่ได้เรื่องเลยครับ ระบบทหารไทย

ท่านนี้ผมแนะนำให้ไปสมัครเลยครับ ปลดมาแล้วก็บวชซักพรรษานึง ท่านก็จะเป็นลูกผู้ชายแบบเต็มตัวครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เจ้าของกระทู้หัดโตขึ้นบ้างก็ดีนะครับ สงสารพ่อแม่
    การเป็นทหาร มันได้อะไรหลายๆอย่างครับ เช่น จากที่คุณอารมณ์ร้อนคุณจะใจเย็นมากขึ้น หรือทำอะไรหลายๆอย่างคุณจะมีระเบียบวินัยและสัมมาคารวะมากขึ้น
    คุณยังไม่ลองคุณไม่รู้หรอก ผมว่าที่คุณไม่อยากเป็นทหารเพราะคุณกลัวมากกว่า พวกใจตุ๊ดก็เป็นแบบนี้แหละ กลัวในเรื่องไม่เป็นเรื่อง
    ทหารเค้าฝึกคับ เค้าไม่ได้เอาคุณไปเป็นทาส ดูหนังมากไปรึเปล่า(ใครจะมากดปุ่มนิวเคลียร์กันซี้ซั้ว) หัดออกไปลองทำจริงบ้าง แล้วคุณจะได้โตขึ้นซักที
    ที่บ่นว่าเสียเวลา คุณลองไปใช้ชีวิตดูก่อนแล้วคุณจะรู้ว่ามันคุ้มค่า
    ที่คุณเป็นตอนนี้ก็ไม่ต่างจากพวกเด็กกระโปก ที่ยืนเกาะเก้าอี้โซฟาตามร้านเกมเท่านั้นแหละ พูดมาได้กดปุ่มหายทั้งประเทศเอาอะไรคิด
    หัดโตได้แล้วนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pondsif01 อ่านกระทู้
    ทำไมต้องเกณฑ์ทหารด้วยครับผมเห็นเป็นทหารฝึกวันๆก็เข้าไปวิ่งๆนอนๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย
    - มันเป็นกฏของประเทศนี้ครับ เเละการที่จะเป็นอะไรซักอย่างต้องฝึกครับ เช่นจะเป็น นักมวยต้องฝึก จะเป็นนักวิ่งก็จะต้องฝึกวิ่ง จะเป็นทหารเเน่นอนครับต้องฝึกก่อน ทหารเกณฑ์ไทยฝึกเเค่นั้นเเล้วรบพิเศษไทยเขาจะฝึกหนักขนาดใหน ฝึกถึงขั้นเอาไปทรมารเพื่อให้รับรู้ถึงความทรมารเมื่อถูกจับเป็นเซลยจะถูกกระทำเเละทรมารกว่านี้หลายเท่า

แล้วยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ
    - ตัวอย่างต่างชาติมีให้เห็นเยอะเเยะล่าสุดก็สหรัฐกับอีรักไงครับ ทั้งนาวิก ทั้งเเรนเจอร์ สเปชงสเปเซียว ซีไอเอหน่วยข่าวกรองน้ำขนไปเพียบ
    - เเล้วตอนนี้ก็(ซีเรียสงครามในประเทศระหว่างรัฐบาลกับกบฏ) ยิงกันทุกวัน
    - สงครามถึงไม่เต็มรูปเเบบก็เรียกสงครามได้...สงครามกองโจร ...สงครามยาเสพติดอยากรู้ต้องไปเเถวชายเเดน ในอดีดที่ผ่านมาเกื่อบได้เต็มรูปเเบบกับเพื่อนเพราะเราเอารบพิเศษไปตีฐานยาเสพติดถึงถิ่นเลย หรือปัจจุบันนี้เพื่อนบ้านเขายังรบกับชนกลุ่มน้อยอยู่เลย

กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ
    - ถ้าท่านหมายถึงนิวเครียร์นี้ยากครับที่จะกดกันง่ายๆเขาเอาไว้เป็นดาบเล่มสุดท้ายครับ 1.เจรจา 2.วางกำลังป้องกัน(ตรึงกำลัง) 3.ปะทะนิดหน่อย(ทหารราบ) 4.ปะทะรุนเเรง(เข้ายึดที่หมายด้วยรถถัง อากาศยาน เเละราชนาวี)
    5.สงครามนิวเครียร์ เเต่ก่อนจะถึงระดับ5 เเละจะอยู่ระดับไหนก็ชั่งก็จะจบด้วยข้อ1

เอาจริงๆเลยผมกลัวการเป็นทหารมาก ไม่ได้กลัวฝึกหนักอะไรหรอก
    - อันนี้ชัดเจน ไม่ได้กลัวฝึกหนัก เเต่กลัวการเป็นทหารมาก

กลัวจะเสียเวลาอันมีค่าของผม ผมฝันที่จะทำอะไรเยอะแยะ ไม่อยากให้เวลาของผมสองปีไปกับสิ่งที่ผมไม่ต้องการ =___=
    - อันนี้ประมาณพระเอก ได้ฟิวสารภาพอนาคตกับนางเอกเลยครับ

เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย หลายคนก็หลายความคิด
    - น่าจะยากครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะตายเพื่อใครเพื่ออะไรทั้งนั้น
    - ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป

ชีวิตผมเกิดมาทั้งที่ผมก็ทำตามกฏเกณฑ์ทุกอย่าง แต่เรื่องบางเรื่องมันก็ถือว่าละเมิดสิทธิ์ในตัวผมมากเกินไปน๊ะ
    - การเกณฑ์ทหาร ชายที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน.

การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่าประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร แต่จะทำให้โดนคนรักชาติด่าเท่านั้นแหล่ะ
    - การเกณฑ์ทหาร ชายไทยที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน เพราะฉะนั้นไม่เรียกว่าประเพณีครับ (ขณะที่เพื่อนๆไปเกณฑ์ทหารเเต่ท่านไม่ ผิดกฎหมายครับรอขึ้นศาลได้เเต่ถ้าไม่ไปขึ้นศาลคือหนีอ่านะถ้าโดนจับติดคุกครับ)
    - ประเพณีถ้าท่านไม่ทำตามเสียหายสิครับ ตัวอย่างเช่นประเพณีไหว้ครู( ขณะที่เพื่อนๆกำลังนำพานยื่นไหว้ครูให้คุณครูเเต่ท่านไม่ได้ยื่นให้เเต่จับโยนให้ซึ่งขณะนั้นคุณครูรอรับพานจากมือท่านอยู่ซึ่งท่านไม่ได้ทำตามประเพณีเดิม การโยนพานอาจจะโดนหัวคุณครูเเตกได้ท่านคิดว่าตัวท่านเองจะเสียหายไหม หรือ อีกอย่างหนึ่ง ขณะที่เพื่อนๆกำลังนำพานยื่นไหว้ครูให้คุณครูเเต่ท่านไม่ได้ยื่นให้เลยซึ่งขณะนั้นคุณครูรอรับพานจากมือท่านอยู่ ท่านคิดว่าเพื่อนๆ เเละจะมองท่านว่าเป็นเทพบุตรอยู่ไหม เพราะฉะนั้น ไม่ทำตาม, ไม่ทำ, ไม่, กับสิ่งที่สำคัญ ท่านเสียเเน่ จะเสียมากเสียน้อยหรือก็คิดเอา)
    -

นิสัยของผมคือไม่ชอบทำงานใต้เท้าใคร เพราะทำงานเป็นลูกน้องมาหลายปีแล้ว
    -_-

ใครคิดเห็นยังไงบ้างครับกับเกณฑ์ทหาร ทำไมเค้าไม่เปิดรับสมัครจะได้ลดจำนวนคน สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น คนจะได้เต็มใจสมัคร
    - ผมมั่นใจว่าเขาก็เปิดรับสมัครครับ คุณไม่เคยได้ยินหรือครับทหารกองประจำการ ทหารหน่วยรบพิเศษรีคอน นาวีซีล ทหารพราน อื่นๆ เเยกให้ออกสิครับระหว่างทหารเกณฑ์กับทหารกองประจำการ

สมมุติบางทีเงินเดือนมากกว่าเงินเดือนทหารแถมยังมีภาระหน้าที่ต้องเลี้ยงดู มันก็ไม่คุ้มกันนะครับ
    - ชายไทยที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน(รอบสอง)

ปล.ผมโคตรเกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ ของประเทศนี้เลย ไปที่ใหนก็เจอการฝากการเส้น ตัวผมที่เกิดมาฐานะแต่ก่อนยากจน ตอนนี้เริ่มลืมตาอ้าปากได้หน่ายมากกับ
    ระบบแบบนี้ มันทำให้ผมไม่มีวันขึ้นสู่จุดสูงสุดได้ซักที
    - ผมก็เกลียดครับ การฝากการอุปถัม การฝากการเส้น เเต่ถ้าท่านเก่งอยู่เเล้วท่านจะกลัวอะไรในหน้าที่การงาน ผมก็จนครับตอนเด็ก ม.1-ม.6 ได้ตังไปโรงเรียนวันละ20บาท ค่ารถไป4กลับ4=8 ข้าวจานละ10 หลือ2บาทหยอดกระปุกจะซื้อสมุดหนังสือก็ไม่มีตังไปขอจากรุ่นพี่ที่เลื่อนชั้นไปเเล้วมาใช้ต่อ ขึ้นม.1 ไปขอพี่ ม.2 ขึ้นม.2 ไปขอพี่ ม.3 ไปเรื่อย จบม.6 ไปเข้ามหาลัย ยังต้องกู้ ก.ย.ศ(กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา)กลับบ้านปีละ3ครั้ง
    1.ก.ย.ศ
    2.ผ่อนผันทหาร
    3.สงสงกรานต์ ไปรดน้ำดำหัว

ตอนเย็นไปทำงานเป็นเด็กหมูกระทะพอได้เงินนิดหน่อยร่วมกับเงิน ก.ย.ศ +2000ต่อเดือน (มันจะเเยกเป็นเงินค่าเทอม+เงินค่าใช้จ่ายคือ 2000 ต่อเดือน) ใครเคยกู้ ก.ย.ศ จะเข้าใจ เรียน4ปีจบ IT เเล้วมาเกณฑ์ทหาร จับได้ใบดำจบ เเล้วปัจจุบันก็เป็นเกมโปรเเกรมเมอร์อยู่ในที่เเห่งหนึ่ง(ลับสุดยอดพราะไม่ได้บอกใคร) ขอเเนะนำครับสำหรับคนที่สนใจหรือกำลังศึกษาอยู่(webprogramer เเละ game programer)ทั้ง2อย่างนี้เงินเดือน20,000 up ทั้งนั้น

อยากออกจากประเทศนี้ให้พ้นๆ =____=
    -_-

ไม่แปลกใจทำไมพวกอัจฉริยะ หรือพวกเก่งๆในประเทศไทยมักจะไปทำงานต่างประเทศ
    -_-

(** หมายเหตุ -_- คือยิ่มไว้ก่อนประมาณเเบบไปสัมพาษณ์งานเเล้้วตอบไม่ได้เลยยิ่มเเล้วชวนคนสัมพาษณ์ออกทะเลไปเลย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย subman : 16th February 2014 เมื่อ 01:51

กล่าวขอบคุณ
    637
    ^
    ^
    ^
    คุณทำผม งง นะเนี่ย =__= หลายข้อคุณตอบไม่ตรงนะ

คุณเข้าใจคำว่ากฏหมายมั้ยครับ นิยามคือ การบังคับให้กระทำสิ่งใดเพื่อประโยช์ส่วนรวม โดยถ้าฝ่าฝืนจะทำให้เกิดความเสียหาย

แต่การเกณฑ์ทหาร ถ้าไม่มีการเกณฑ์ก็ไม่เสียหายครับ ดูได้จากหลายประเทศ ฉะนั้นจึงไม่ถือว่าเป็นกฏครับ แต่เป็นจารีตประเพณี กรณีเดียวกับศาสนามากกว่า แค่เป็นเชิงบังคับแบบผูกขาด

และที่บอกเกิดสงครามจริงๆเค้าก็กดนิวเคลียย้ำว่าจริงครับ แต่เป็นสงครามโลกครับที่เกิดจากมหาอำนาจ จีน รัฐเซีย สหรัฐ และสหภาพยุโรป ที่คุณบอก อิรักกับสหรัฐ

เค้าไม่เรียกว่าสงครามเค้าเรียกว่าข้อพิพาดทาง การเมืองเศรษฐกิจ และอเมริกาใช้ข้ออ้างเพื่อเป็นการกวาดล้างผู้การร้ายครับ ไม่ใช่สงครามในความหมายของผม

ส่วนข้อนี้ ----- ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป

ข้อนี้ตอบแบบหน้าด้านๆนะ ถ้าเกิดสงครามจริงๆผมไม่ไปครับ ขอเป็นกลางไม่ว่าจะยังไง และสิ่งศักสิทธิ์สำหรับผมไม่มีจริงครับ และถ้าไม่ได้เป็นทหาร ผมก็ไม่ได้เล่นเกมครับแต่ทำงาน =__=
    I Don't need Weapons I got logic

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pondsif01 อ่านกระทู้
    ^
    ^
    ^
    คุณทำผม งง นะเนี่ย =__= หลายข้อคุณตอบไม่ตรงนะ

คุณเข้าใจคำว่ากฏหมายมั้ยครับ นิยามคือ การบังคับให้กระทำสิ่งใดเพื่อประโยช์ส่วนรวม

โดยถ้าฝ่าฝืนจะทำให้เกิดความเสียหาย
    - เเนนอนครับถ้าคุณลองไม่เข้าเกณฑ์ทหารกฏหมายจะไปหาคุณถึงบ้านเเละคนที่เสียหายคือคุณนั้นเเหละ
    1.เสียเวลาขึ้นศาล
    2.....
    3.....

แต่การเกณฑ์ทหาร ถ้าไม่มีการเกณฑ์ก็ไม่เสียหายครับ ดูได้จากหลายประเทศ
    - เเน่นอนสิครับ อัันนี้ด่านบนผมไม่ได้กล่าวไว้นะครับว่ามันเสียหายหรือไม่เสีย

ฉะนั้นจึงไม่ถือว่าเป็นกฏครับ แต่เป็นจารีตประเพณี กรณีเดียวกับศาสนามากกว่า แค่เป็นเชิงบังคับแบบผูกขาด
    - การเกณฑ์ทหารมีกฎหมายกำหนดนิครับ คือ พระราชบัญญัติ คือกฎที่ผมหมายถึงไม่ใช่กฎบ้าๆบ่อครับ

และที่บอกเกิดสงครามจริงๆเค้าก็กดนิวเคลียย้ำว่าจริงครับ แต่เป็นสงครามโลกครับที่เกิดจากมหาอำนาจ จีน รัฐเซีย สหรัฐ และสหภาพยุโรป
    - เเน่นอนก็อันนี้มันสงครามโลกนี้ครับ

ที่คุณบอก อิรักกับสหรัฐ เค้าไม่เรียกว่าสงครามเค้าเรียกว่าข้อพิพาดทาง การเมืองเศรษฐกิจ และอเมริกาใช้ข้ออ้างเพื่อเป็นการกวาดล้างผู้การร้ายครับ
    -http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%B1%E0%B8%81 นี้เเหละครับสงครามไม่จำเป็นต้องสงครามโลกหรอก

ไม่ใช่สงครามในความหมายของผม
    - ขอนุญาตขำนะครับ

ส่วนข้อนี้ ----- ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป
    ข้อนี้ตอบแบบหน้าด้านๆนะ
    - ขอนุญาตขำนะครับ รู้ได้ไงว่าหน้าด้าน

ถ้าเกิดสงครามจริงๆผมไม่ไปครับ ขอเป็นกลางไม่ว่าจะยังไง
    - ก็ดีนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    637
    เถียงไม่จบแน่นอนเรื่องกฏหมายกับประเพณี แนะนำให้ลองหาหนังสือวิชารัฐศาสตร์และสังคมวิทยามาอ่านครับ =____=

และที่ว่าหน้าด้าน ผมว่าตัวเองครับ โทษทีๆถ้าเข้าใจผิด 5555

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ไม่รู้สิ ผมจับได้ใบดำ

ให้เกณฑ์ก็เกณฑ์ไม่ได้ว่าอะไร คนที่ผ่่านมาได้ก็อย่าคิดว่ารอดตัวไป เพราะเมื่อไหร่ที่เกิดสงครามทางกองทัพสามารถระดมพลเรียกตัวเข้ากรมได้ทุกคน

ใครจะรู้วันนึงเพื่อนบ้านเกิดบ้าพลังขึ้นมาท้าเรารบนี่ลำบากเลยนะ จะผมให้แบกอาวุธถนัดอย่างคีย์บอร์ดไปรบนี่คงไม่ไหว

ขอทำงานเสียภาษีเพื่อความสบายดีกว่า

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เวลาช่างยาวนาน.......
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 284
    ทหารมันก็น่าเบื่อนะ เสียเวลา เสียงาน พลาดอะไรต่างๆ ไปเยอะ ระหว่างช่วงที่เราเป็นทหารเกณฑ์ ตอนนี้ผม ก็เหลืออีก 11เดือน กับอีก 12วัน จะปลด-*-

ทนๆ ไปเด็วก็ปลดเอง 55+

โชคดีขอให้ได้ใบแดง ไอ้น้อง! จขกท.

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: