ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649

ขอถามปัญหาโลกแตก กับการเกณฑ์ทหาร ครับ

ทำไมต้องเกณฑ์ทหารด้วยครับ ผมเห็นเป็นทหารฝึกวันๆก็เข้าไปวิ่งๆนอนๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ

กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ เอาจริงๆเลยผมกลัวการเป็นทหารมาก ไม่ได้กลัวฝึกหนักอะไรหรอก กลัวจะเสียเวลาอันมีค่าของผม ผมฝันที่จะทำอะไรเยอะแยะ

ไม่อยากให้เวลาของผมสองปีไปกับสิ่งที่ผมไม่ต้องการ =___= เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย หลายคนก็หลายความคิด ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะตายเพื่อใครเพื่ออะไรทั้งนั้น

ชีวิตผมเกิดมาทั้งที่ผมก็ทำตามกฏเกณฑ์ทุกอย่าง แต่เรื่องบางเรื่องมันก็ถือว่าละเมิดสิทธิ์ในตัวผมมากเกินไปน๊ะ การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่า

ประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร แต่จะทำให้โดนคนรักชาติด่าเท่านั้นแหล่ะ นิสัยของผมคือไม่ชอบทำงานใต้เท้าใคร

เพราะทำงานเป็นลูกน้องมาหลายปีแล้ว ใครคิดเห็นยังไงบ้างครับกับเกณฑ์ทหาร ทำไมเค้าไม่เปิดรับสมัครจะได้ลดจำนวนคน สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น คนจะได้เต็มใจ

สมัคร สมมุติบางทีเงินเดือนมากกว่าเงินเดือนทหารแถมยังมีภาระหน้าที่ต้องเลี้ยงดู มันก็ไม่คุ้มกันนะครับ

ปล.ผมโคตรเกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ ของประเทศนี้เลย ไปที่ใหนก็เจอการฝากการเส้น ตัวผมที่เกิดมาฐานะแต่ก่อนยากจน ตอนนี้เริ่มลืมตาอ้าปากได้หน่ายมากกับ

ระบบแบบนี้ มันทำให้ผมไม่มีวันขึ้นสู่จุดสูงสุดได้ซัก อยากออกจากประเทศนี้ให้พ้นๆ =____=

ไม่แปลกใจทำไมพวกอัจฉริยะ หรือพวกเก่งๆในประเทศไทยมักจะไปทำงานต่างประเทศ
    I Don't need Weapons I got logic

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 25 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    774
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    เขาฝึกไว้เผื่อประเทศชาติเข้ายามศึกสงครามครับ ถ้าไม่ผ่านการเกณฑ์พอถึงเวลาแล้วจับปืนยังไม่เป็นละ? ถ้าไม่อยากเกณฑ์ก็เรียน รด ครับ เวลา2ปีใครๆก็เสียกันทั้งนั้นครับลองคิดดูนะครับ
    INTEL i7 3770k / Asus Cerberus GTX 1070 Ti / ASUS P8Z77-v-lx / DDR3 8gb1600KINGSTON HYPER -X / XFX 750 W / 120GB SSD KINGSTON HYPERX FURY / 1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 327
    ขอโทษนะครับ พูดเกินไปหรือเปล่า ผมก็ยังไม่ทันได้เกณฑ์ ถามอยากเป็นไหม ไม่อยากครับ แต่ผมก็ไม่เห็นว่าที่อื่นไม่ต้องเกณฑ์ที่ไหนก็มี ทหารไม่ได้ให้อะไรกับคุณหรือไม่ผมไม่รู้ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องไป อย่างน้อยผมจะยอมรับว่ามันฝึกให้ผมเป็นคนมีระเบียบวินัย อยู่ได้ด้วยตนเองมีทักษะการเอาชีวิตรอดในสังคม ขอโทษครับ ใครจะว่าไง ก็ด่ามาเลย ผมบอกได้คำเดียว ความคิดคุณแย่มาก คุณไม่ใช่คนๆเดียวที่ต้องไปเกณฑ์ คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในสังคม อย่าฝันครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    โลกมันใช้กำลังทหารใส่กันมาเป็นร้อยๆปีแล้วครับ

ดูอย่าางสมัยก่อน เราก็รบกับเพื่อนบ้านเป็นเรื่องปกติ ยึดกันไปยึดกันมา

จนมียุคนึงที่ถูกฝั่งยุโรปล่าอาณานิคม จนมายุคสงครามโลก แล้วก็เป็นยุคสงครามเย็น

มันเหมือนจะจบแต่ไม่จบหรอก แต่ละประเทศเลยต้องคงกำลังทหาร+อาวุธไว้ เพื่อเป็นหลักประกันตัวเอง

และจับมือกับต่างประเทศเพื่อให้อุ่นใจ (ทั้งๆที่มันพร้อมแทงข้างหลังกันเองได้ทุกเมื่อ) เหมือนไทยไปเกาะอยู่กับอเมริกานั่นแหละ

เพราะเวลาประชุมกันแต่ละทีปากก็พูดว่าสันติภาพ แต่แอบเหน็บปืนไว้ข้างหลังทุกประเทศ

ถ้าไม่ลำบากเกินความสามารถไปนัก จขกท ไปเรียน รด ก็ได้นะ ผมก็เรียน 3 ปี บอกตรงๆเพราะอยากเลี่ยงทหาร

ไม่รู้ว่าหลังๆมานี้ เรียนจบมายังต้องเกณฑ์อยู่รึเปล่า เหมือนเห็นข่าวแว๊บๆ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    จงอ่าน
    http://whereisthailand.info/2011/09/conscription/
    http://www.siamintelligence.com/when...d-in-thailand/
    พูดง่ายๆเงินมันเยอะทหารก็กินเงินจากส่วนนั้นเยอะ แถมมมันได้กันหลายเด้งมาก ตั้งแต่สั สดีกินเงินค่าเลี่ยงเป็นทหาร จ่ากินเงินค่าฝึก ยันนายพลกินงบประมาณ แม้แต่เมียนายทหารที่ได้คนใช้ฟรีๆ มันเป็นโครตเง้าๆจริงๆตั้งแต่สมัยร.5แล้วด้วยซ้ำ สมัยที่ยังมีไพร่ทาศ เจ้าขุนมูลนายมันยังต้องการไพร่รับใช้อยู่จึงใช้วิธีนี้เอาแทนคือ มารับใช้หลวงที่เดียว2ปี สืบมากลายเป็นระบบเกณฑ์ทหารในปัจจุบัน แถมมันเกี่ยวับวัฒนธรรมองค์กรณ์ของทหารด้วยส่วนหนึ่ง ที่มองพวกทหารเกณฑ์เป็นอีก1สิ่งมีชีวิตที่ไม่ใช่คน คอยทำงานรับใช้ทหาร มันจำเป็นต้องมีไม่มีพวกทหารมีปัญหาแน่นอน

สำหรับเหตุผลฝ่ายทหารก็คือ เพื่อฝึกให้พร้อมต่อการรบ เวลามีสงครามจะได้ไม่ต้องมาฝึกใหม่ อีกอย่างคือทหารอาชีพมันแพงเกิน(แต่ก็นะเมืองไทยมีทหารระดับนายพลเท่าแถมไม่ค่อยได้ใช้งานเลื่อนมาได้เพราะอายุเยอะมากกว่ามีฝีมืออีก)

อีกข้อเกือบลืม คือเอาไปเป็นแรงงานราคาถูกคับ อย่าลืมพวกนี้แทบจะไม่ได้เงินเดือน กินก็ให้กินแบบอาหารหมา ทาศชัดๆเลยหละ แต่ก็เอาไปทำงานได้หลากหลาย ลอกท่อ ดายหญ้า ซื้อกับข้าวให้คุณนายทหาร ขับรถส่งลูกนายทหาร ซักผ้าให้นายทหาร รวมไปถึงเป็นเครืองระบายอารม&อารมทางเพศวิปปริตของนายทหาร คืออย่างต่างประเทศนี้ทหารนี้ก็คือทหารคับเค้าฝึกกันจริงจัง ฝึกกันเป็นปีแถมฝึกโหดด้วย เมืองไทยก็ฝึก2เดือนเอง รบจริงๆก็สู้เค้าไม่ได้หรอก

ส่วนทำไมไม่ยอมยกเลิกสักที เพราะรัฐบาลไทยกลัวทหารคับโดยเฉพาะกองทัพบก เสถียรภาพรัฐบาลไทยนี้ขึ้นอยู่กับทหาร ทหารงบปีหนึ่ง แค่ทัพบกก็91,597.55ล้านแล้ว ส่วนใหญ่ก็เอาไปซื้อขยะอย่างเรือบินหรือGT200 ที่เหลือก็เอาไปเลี้ยงดูปูเสื้อทหารระดับนายพล จริงมันก็ยกเลิกได้นะคับ เพราะมันเปลื้องงบโดยใช่เหตุจริงๆ ส่วนใครให้เหตุผลเรื่อง3จังหวัดก็รู้ๆอยู่คับ เหตุการสงบงบไม่ลง ความจริงเมืองไทยงบเยอะขนาดนี้ทำระบบทหารอาชีพสบายๆเลยแต่มันต้องรื้อระบบทหารใหม่หมด(ที่แน่ๆถอดยศนายพลออกเยอะแน่ๆ เพราะที่มันเยอะๆนี้มันเป็นเหตุมาจากสมัยสฤษที่ตั้งยศเพื่อเอื้อประโยศย์ให้กับพรรคพวกทั้งนั้น)
    ทหารมันไม่ยอมหรอกคับ

ก็ตามท่านและครับต่างคนต่างความคิดพูดอ่ะไรมากไม่ได้เด๋วคำถามจะตามมา ส่วนตัวผมว่าถ้าถึงเวลาผมก็เกณฑ์ เพราะผมอยากใส่ชุดทหารกับจับปีนก็แค่นั้น นี้ละเหตุผลสั้นๆง่ายๆได้ใจความ
    ถ้าอยากเป็นทหารจริงๆให้เรียนนายสิบ นายร้อยไปเลยคับ ทหารเกณฑ์กับนายสิบนี้นี้เกียรติต่างกันมากนะ ผมบอก พวกนายทหาร(โดยเฉพาะนายทหารบกที่มองทหารที่ยศต่ำกว่าเป็นทาศ)นี้มองทหารเกณฑ์ไม่ต่างจากหมูจากหมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 12th February 2014 เมื่อ 15:27

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เรื่องนี้ผมก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร มันมองได้หลายแง่มุมมากๆ พูดไปแล้วมันถ็มีคำถามกลับมามากมาย
    ต่างคนต่างความคิดต่างมีเหตุผลของตัวเอง

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theoverhang อ่านกระทู้
    ขอโทษนะครับ พูดเกินไปหรือเปล่า ผมก็ยังไม่ทันได้เกณฑ์ ถามอยากเป็นไหม ไม่อยากครับ แต่ผมก็ไม่เห็นว่าที่อื่นไม่ต้องเกณฑ์ที่ไหนก็มี ทหารไม่ได้ให้อะไรกับคุณหรือไม่ผมไม่รู้ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องไป อย่างน้อยผมจะยอมรับว่ามันฝึกให้ผมเป็นคนมีระเบียบวินัย อยู่ได้ด้วยตนเองมีทักษะการเอาชีวิตรอดในสังคม ขอโทษครับ ใครจะว่าไง ก็ด่ามาเลย ผมบอกได้คำเดียว ความคิดคุณแย่มาก คุณไม่ใช่คนๆเดียวที่ต้องไปเกณฑ์ คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในสังคม อย่าฝันครับ
    ครับ แล้วถ้าไม่ฝึกทหารผมจะกลายเป็นคนไม่มีระเบียบ เอาชีวิตรอดในสังคมไม่ได้เหรอครับ ผมใช้ชีวิตตัวคนเดียวมาตั้งแต่ ม ปลายแล้วครับ ตอนนี้อยู่มหาลัยก็ยังคนเดียว หาเงินคนเดียว

การเป็นทหารไม่ได้จำเป็นกับชีวิตผมเลย แล้วทำไมต้องปล่อยตัวไปตามสังคมที่มันเน่าผุด้วยครับ ก็ถูกผมไม่ใช่คนเดียวที่ต้องเกณฑ์ แต่ก็เป็นส่วนน้อยที่ต้องเกณฑ์ มันเรื่องอะไรที่ผมต้องไป

ผมก็มีระเบียบชีวิตของผม ปัจจุบันคนผ่านการเป็นทหารมาก็เยอะไม่เห็นว่ามันจะสร้างระเบียบอะไรให้สังคมนี้ได้เลยครับ ผ่านการเกณฑ์ แถวบ้านผมจะกลายเป็นพวกคลั่งชาติทันที

ซึ่งผมเป็นคนที่เกลียดการคลั่งชาติ คลั่งศาสนาครับ ขอบคุณที่แสดงความเห็น ลองนึกดูคุณเกิดมาทั้งที จะยอมทำตามสิ่งที่สังคมยัดมาให้โดยคุณไม่ต้องการเหรอครับ
    I Don't need Weapons I got logic

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l2note อ่านกระทู้
    เรื่องนี้ผมก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร มันมองได้หลายแง่มุมมากๆ พูดไปแล้วมันถ็มีคำถามกลับมามากมาย
    ต่างคนต่างความคิดต่างมีเหตุผลของตัวเอง
    ก็ตามท่านและครับต่างคนต่างความคิดพูดอ่ะไรมากไม่ได้เด๋วคำถามจะตามมา ส่วนตัวผมว่าถ้าถึงเวลาผมก็เกณฑ์ เพราะผมอยากใส่ชุดทหารกับจับปีนก็แค่นั้น นี้ละเหตุผลสั้นๆง่ายๆได้ใจความ

^
    ^
    ^
    เกิดดราม่าแล้วครับท่าน

กล่าวขอบคุณ
    637
    ^
    ^
    ^
    ^
    หนูไม่ได้ตั้งใจ 5555555

เอาเป็นว่าช่างมัน อีก 3 ปีอาจมีอะไรเปลี่ยนแปลง

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ส่วนตัวผมพึ่งจะปลดมาตอน 31 ตุลานี้เอง
    ถามว่าเสียเวลาไหม สำหรับคนมีการมีงานอยู่แล้ว บอกได้เลยว่าเสียเวลาครับ
    ไอ้เรื่องต้องทำงานใต้เท้าคนอื่นก็ ขอยอมรับว่าจรงิครับ บางทีจ่าอายุ 40-50 ยังต้องทำความเคารพนายร้อยอายุ 25 เลยครับ (เพราะมันนับที่ยศ แถมไอ้นายร้อยบางคนก็พูดเพราะSHIFTหายมากเลยครับ)

แต่!! สำหรับคนที่เขาฐานะยากจน ที่บ้านไม่มีอันจะกิน ไม่มีงานทำ แต่อยากมีงานทำ แนะนำว่าสมัครไปเลย เพราะเป็น 2 ปีเนี้ย ทุกปีมันจะมีสอบบรรจุเป็นนายสิบครับ ส่วนมากก็เป็นทางออกสำหรับพวกที่ขาดการศึกษา
    ก็สามารถศึกษาได้ ถมถ้าสอบติดก็ได้งานทำ ส่วนมาก นายสิบในค่ายนั้นส่วนมากมาจาก ทหารเกรณ์ซะส่วนใหญ่ครับ

ถ้าถามว่าแล้วเรื่องเส้นสายหล่ะ ?
    ตอบว่าก็คงจะมีบ้างแหละ แต่พวกนายสิบเนี้ย เส้นอาจจะมีแต่ส่วนมากทหารด้วยกันจะได้นะ พวกเส้นหนาๆ นายสิบเขาไม่เอากันหรอก เขาไปเล่นนายร้อยกันนู้น (อันนี้ผมคิดเอาเองนะ)

สำหรับผมอย่างที่บอกคือเป็นทหารถามว่าเสียเวลาไหม เสียเวลาสำหรับคนที่มีอะไรพร้อมทุกอย่าง งานทำ ลูกเมีย งานที่ดี
    ไม่เสียเวลาสำหรับ พวกที่ขาดการศึกษา ฐานะยากจน ตอนเมื่อก่อนเกเรไม่ยอมเรียน ตอนนี้คิดได้อยากทำงานเป็นราชการ ก็ทหารนี่แหละครับช่วยได้ (บางทีง่ายกว่าตำรวจด้วยซ้ำ)

ผมก็ไม่ได้จะดราม่านะครับ เพราะก่อนที่ผมจะเป็นทหารเนี้ย ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ ผมเกลียดเลยหล่ะ แต่ถ้าคุณได้สัมผัส คุณจะรู้ครับว่าการเป็นทหารมันยิ่งใหญ่ขนาดไหน
    ใครอยากสัมผัสสิ่งที่ผมพูดว่ามันจริงไหม ขอเชิญครับ

สำหรับคนที่ไม่ต้องการจริงๆ แนะนำด้านมืดครับ ยัดเงินไปเลย แต่แพงหน่อยนะครับ
    อีกอย่างใครอยากลุ้นก้จับใบเอาครับ

แต่ขอบอกอย่างนึงทหารเนี้ยจิตใจต้องเข้มแข็งนะครับ เพราะไม่ได้ถือที่อายุ เขานับที่ยศ เพราะงั้นใครที่ทนต่อความกดดัน หรือพวกที่มี ศักศรีดิ์ สูงไม่ยอมใครนี่ ก็ขอให้คิดดีๆนะครับ
    เเต่เชื่อว่าเข้าไปแล้วกลับออกมาจะเป็นอีกคนแน่นอน อีกอย่าง การเป็นทหารจะทำให้ท่านรู้ว่าพ่อแม่นั้นรักเรามากขนาดไหนนะครับ (จากตัวผมเอง)

เป็นทหารเกณฑ์ สิ่งที่จะได้คือเพื่อนครับ มิตรภาพครับ ความสนุกสนานเฮฮา ความผิดหวังเสียใจ ความทุกข์ ทุกอย่างจะปนกันหมดว่าแต่ว่าคุณจะได้เจอสถานะการณืไหนๆก็แล้วแต่ดวงไป

สนุกครับ แล้วมันจะทำให้เราอดทนมากขึ้น พอออกมาทำงานคุณจะรู้เลยว่า ไอ้ที่ว่าหนักๆเนี้ยมันไม่หนักเท่าที่เคยผ่านมาหรอกครับ แล้วมันจะทำให้คุณรู้ว่ามันก็ไม่เท่าไหร่ แถมภูมิใจด้วยนะครับ

พ่ามมาก็ยาวที่จริงก็อยากจะเล่ามากกว่านี้แต่คงเป็นแค่นี้ละกัน ใครอยากรู้อะไรก็ ถามมาละกันครับ ยังไงก็ขอให้คิดดีๆครับ โชคดีครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    ประเทศไทยยังดีนะ ที่มีจับใบดำ ใบแดง

ถ้าเป็นประเทศอื่นนะ โดนหมด หุหุ

ต้องเป็นนักกีฬาโอลิมปิกเหรียญทองเลยนะถึงจะไม่้เป็นต้องทหาร

ส่วนตัวผมจับได้ใบดำ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    พวกที่มาพูดสวยหรูว่าเป็นหน้าที่ ต้องรับใช้ชาติ บลาๆๆ พวกนี้มันเรียนรด.กันทั้งนั้นแหละครับ ผมเกณฑ์มาแล้วครับได้ใบดำ ไม่เสียใจที่ไม่ได้รับใช้ชาติเลยครับ ไม่รู้สึกว่าเป็นหน้าที่ด้วย เป็นวันที่เสียเวลาที่สุดในชีวิตผมละ ถ้ายัดเงินคงไม่ต้องไปนั่งรอนานขนาดนั้น
    i'm brony. problem?

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    คิดง่ายจัง กดปุ่มเดียวแล้วจบหรอ สงครามจริงน่ะครับ ไม่ใช่เกมส์น่ะครับที่จะมากดปุ่มแล้วทุกอย่างจะสงบสุข

ไม่อยากเป็นทหาร ก็สร้างหุ่นยนต์เจ๋งๆให้กองทัพซิครับ แหม่ๆๆๆ
    0000000000000000000000

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เป็นทหารมันก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรหรอกครับตอนนี้ผมก็เป็นทหารเรืออยู่
    แต่ถ้าลองนึกย้อนไปเวลาเรียน ร.ด. มันก็คุ้มกับการเสียเวลาชีวิต 1-2 ปีในการเป็ทหารหน่ะครับ
    เพราะคนช่วงอายุนี้กำลังเป็นวัยทำงาน
    แต่ถ้าลองนึกอีกแง่เกาหลีเค้ายังต้องเป็นทหารกันทุกคนเลย
    ถ้าได้เป็นก็อย่าคิดมากนะครับเป็นทหารไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด^^

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมอยากให้บังคับทุกคนไปเลยมากกว่า แต่ผมเห็นด้วยอย่างนึงคือระบบการฝึกมันไม่ได้เรื่องมันออกแนวแกล้งกันมากกว่า

ส่วนที่บางคนบอกว่าถ้าไม่ฝึกจะเป็นไหม ผมบอกเลยถ้าวันนั้นมันมีจริง ๆ คนเราทุกคนมีความดิ้นรนให้มีชีวิตอยู่รอดทั้งนั้นถึงวันนั้นยังไงมันก็ใช้เป็น
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ถ้าไม่อยากเป็น ก็จ่ายเขาไปครับ ถ้าคิดว่าเสียเวลา ไม่อยากอยู่ใต้เท้าใคร 2-3 หมื่น เรื่องจบ
    ส่วนตัวผมก็ไม่อยากเป็นแต่บ้านไม่มีตัง แต่ผมไม่โดนเพราะแถววัยรุ่นแถวบ้านเยอะมาก 3000 กว่าคนเอาแค่ 90 คน
    น้องชายไม่ได้หนีทหารแต่เวลาไปขึ้นทะเบียบ เขาจะเอาตังพอไม่มีเขาก็ไล่กลับบ้าน เป็นแบบนี้จนตอนนี้อายุมัน 27
    แล้วเพิ่งจะไปเมื่อ ปีที่แล้วตัวผมอยากให้มันไปเป็นด้วย อยากให้มันเปลี่ยนนิสัย มันนอนดึกมาก กินข้าวไม่เป็นเวลา ดูดบุหรี่กินเหล้า
    แบบว่าตัวไม่ไม่มีระบบเลย ทุกคนในบ้านเลยอยากให้มันไปเป็นทหาร ตอนนี้มันดีขึ้นเยอะเลิกบุหรี่ กินข้าวนอนหลับเป็นเวลา
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    เท่าที่ผมทราบ บางประเทศเช่น อเมริกา นี่เขาไม่มีเกณฑ์ทหารนะครับ

แต่เขาจะใช้ระบบทหารอาสาแทน ซึ่งวิธีนี้จะได้ทหารที่มีใจอยากรับใช้ชาติมากกว่าการเกณฑ์ทหาร และที่สำคัญสวัสดิการค่อนข้างดีด้วย

ทำให้คนอยากเป็นทหารกัน ซึ่งผมว่ามันก็ดีนะ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BATMAW
    กล่าวขอบคุณ
    2,019
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,263
    น่าจะรับทหารมาเพื่อไม่ได้ไปรบ แต่เพื่อแสดงถึงความมั่นคงของชาตินะครับ
    พอมีปัญหาใหญ่ในประเทศ อย่างเช่น น้ำท่วม,สึนามิ,ฯลฯ ก็ให้ทหารเกณฑ์นี่แหละออกงาน

ปล.ส่วนตัวผมว่าสวัสดิการของไทยยังน้อยไป อย่างประเทศอื่นนี่ ทุกคนเต็มใจสมัครเข้ากว่าร้อยละ80เลยนะครับ เพราะสวัสดิการ และเงินเดือนดีมาก

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ขึ้นเงินเดือนทหาร เป็นเดือนละ 15000 ดีที่สุด

กล่าวขอบคุณ
    637
    ใช่ครับ ถ้าเลิกการเกณฑ์แล้วเปลี่ยนเป็นสมัครแทน เงินเดือนเริ่มที่ 1,5000 บาท มีสวัสดิการ ไม่แน่ผมก็อาจจะไปสมัครก็ได้ครับ

แต่นี้อะไร ระบบอุปถัมภ์ ระบบเส้นสาย แถมการเอาทหารไปเป็นคนใช้ มันทำให้คนที่ดูเป็นวีรบุรุษดูต่ำต้อยทันที ผมไม่ชอบเลย

ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ ตอบได้ดีทุกคนเลย ตอนเด็กๆทหารก็คือความฝันสูงสุดเลย แต่ตอนนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไป

คุณ maxkungg704 ที่ผมบอกกดปุ่มเดียว ไม่ได้หมายความว่าสงครามจะจบซะหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ประเทศมหาอำนาจเค้ามี nuke กันทุกบ้านถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงปล่อย nuke กันหมดแม็ก ประเทศเล็กๆอย่างเราที่ไม่มีทรัพยากรอะไรมากมาย ที่เอื้อการทำสงครามได้ คงจะเป็นประเทศที่โดนเชือดให้ลิงดูครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    ที่เจ้าของกระทู้ว่ามาก็มีประเด็น ผมก็เห็นด้วยนะครับ เกณฑ์คนเป็นทหารเยอะๆ สุดท้ายก็ต้องรับใช้ตัดหญ้านายทหาร มีจำนวนน้อยที่ไปทำภารกิจจริงๆ เปลืองงบรัฐาลเปล่าๆ น่าจะสมัครเฉพาะคนที่ใจอยากจริงๆ เเล้วดูเเลสวัสดิการดีๆ แบบนี้น่าจะดีกว่าครับ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    1. ยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ >>> มีแต่ประเทศมหาอำนาจ หรือประเทศที่เทคโนโลยีล้ำสมัยเท่านั้นอ่ะที่ทำได้
    2. กลัวจะเสียเวลาอันมีค่า >>> ไม่เสียเวลาแน่นอนครับ รับรองว่าคุณจะได้อะไรหลาย ๆ อย่างจากการเป็นทหารเกณฑ์เยอะมาก อีกอย่าง ทำไมไม่ลงเรียน รด. ล่ะครับ
    3. เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย >>> ลองคิดดูครับ ถ้าอยู่ ๆ มีกองกำลังที่ไหนไม่รู้ บุกมา ปล้น ฆ่า ทำลายล้างเผ่าพันธุ์ ถ้าไม่มีทหาร จะเอาอะไรไปสู้ (อย่าบอกนะว่ากดปุ่มเดียวอะ อธิบายไปแล้วในข้อแรก)
    4. การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่าประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร >>> เป็นกฏครับ หนีทหารมีโทษนะครับบอกไว้ก่อน
    5. สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น >>> สวัสดิการมันมาจากงบประมาณที่รัฐบาลส่งมาให้ ซึ่ง ไม่ใช่ว่า คนน้อยส่วนแบ่งน้อยจะได้เพิ่ม ไม่แน่ว่า คนน้อย มันอาจจะตัดงบน้อยลง แล้วทหารก็ได้ "เท่าเดิม"
    6. เกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ >>> ผมก็เกลียดครับ ยอมรับว่าก็เคยมีใช้เส้นใช้สายบ้าง แต่พอผมได้มาผมจะทำเต็มความสามารถ แสดงให้เห็นว่า ถึงจะใช้เส้น แต่ก็ไม่ได้ง่อยรับประทาน และก็ไม่อยากทำให้คนที่ฝากต้องเสียเครดิตครับ ประมาณว่า หาคนมาทั้งที เอากาก ๆ สั่ว ๆ ที่ไหนมาทำงาน เจ๊งกันพอดี

ผมว่ามุมมองต่อโลกของคุณยังแคบอยู่นะครับ...อยากให้ลองปรับทัศนคติดู มองหลาย ๆ ด้าน
    ปล. หวังว่าการแสดงความคิดเห็นของผมคงไม่ได้กระทบกระเทือนจิตใจคุณนะครับ แต่ถ้าทำให้คุณรู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยนะครับ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pondsif01 อ่านกระทู้
    ใช่ครับ ถ้าเลิกการเกณฑ์แล้วเปลี่ยนเป็นสมัครแทน เงินเดือนเริ่มที่ 1,5000 บาท มีสวัสดิการ ไม่แน่ผมก็อาจจะไปสมัครก็ได้ครับ

แต่นี้อะไร ระบบอุปถัมภ์ ระบบเส้นสาย แถมการเอาทหารไปเป็นคนใช้ มันทำให้คนที่ดูเป็นวีรบุรุษดูต่ำต้อยทันที ผมไม่ชอบเลย

ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ ตอบได้ดีทุกคนเลย ตอนเด็กๆทหารก็คือความฝันสูงสุดเลย แต่ตอนนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไป

คุณ maxkungg704 ที่ผมบอกกดปุ่มเดียว ไม่ได้หมายความว่าสงครามจะจบซะหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ประเทศมหาอำนาจเค้ามี nuke กันทุกบ้านถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงปล่อย nuke กันหมดแม็ก ประเทศเล็กๆอย่างเราที่ไม่มีทรัพยากรอะไรมากมาย ที่เอื้อการทำสงครามได้ คงจะเป็นประเทศที่โดนเชือดให้ลิงดูครับ

ถ้าขึ้นเงินเดือนทหาร 15000 จริงๆ ละก็

ผมว่ามันก็ต้องเกณฑ์ทหารอยู่ดีอะ

เกณฑ์ออก เพราะมีคนสมัครมากเกิน

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    คนอย่างคุณ น่าจะไปเกิดประเทศที่มี สงครามนะครับ จะได้รู้ว่าสึกว่า ทหารสำคัญขนาดไหน สงสัย เมืองไทยสงบสุขนานเกินไป

ปล.ประเทศไทยน่าสงสารที่แบกรับคนอย่างคุณไว้จนโต เพื่อให้มาด่าประเทศได้นานขนาดนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Monster Art : 12th February 2014 เมื่อ 17:09

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    เดียวถึงวันเกณฑ์ทหารเมื่อไร เดียวคุณก็จะรู้เองครับ ทหารเกณฑ์เค้ามีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว ผมมองว่ามันคือหน้าที่นะ ครั้งนึงในชีวิตของลูกผู้ชาย แค่ใบ 2 ใบ ดำกับแดง สามารถเปลี่ยนชีวิตคนได้เลยนะ ไปอยู่ที่นู้นได้ฝึกอะไรที่เราไม่เคยทำหลายอย่าง ทำให้เรามีระเบียบวินัยมากขึ้น ตอนนี้ผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว ถ้าคุณไม่อยากเป็นขนาดนั้นทำไมไม่เรียน ร.ด ละครับ แต่ก็นั้นและ ลองเป็นดูมันไม่หน้ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ อาจจะหนัก แค่ 2-3 เดือนแรกหลังๆก็ ชิวๆ
    รับฝากซื้อเกม Steam & Amazon ชำระเงินผ่านการโอนเข้าบัญชี หรือ บัตรทรูมันนี่ครับ>>สนใจคลิกที่นี่

43. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ: