ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808

บุหรี่ สารเสพติดที่ไม่ผิดกฏหมาย?

ผมสงสัยมานานแล้วครับในเมื่อมีการเตือนถึงพิษภัยของบุหรี่มากมายทำไมถึงยังมีขาย ไม่ประกาศมันไปเลยหล่ะครับว่านี่คือสิ่งเสพติดประเภทมีฤทธิ์ต่อระบบทางเดินหายใจหรือให้อยู่ในประเภทอันตรายใกล้เคียงกับฝิ่นไปเลยหล่ะครับใครมีในครอบครองถือว่าผิดกฏหมายภายในประเทศ หรือเป็นเพราะรัฐได้เงินภาษีจากสิ่งนี้เยอะจึงได้เป็นสารเสพติดที่ไม่ผิดกฏหมายหรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย harnibal409 : 13th February 2014 เมื่อ 23:06
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072
    เข้ามารอรู้อีกคน งง มากเช่นกัน ทำไมถึงไม่เลิกขายไป

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Steam Left 4 Dead 2
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    ผมเคยไปสิงค์โปรนะ บุหรี่นี่ โคตรแพงเลยขอบอก ผมไม่ได้ดูดนะ พี่ผมซื้อ บ้านเราน่าจะขายแพงๆมั้งนะครับ คนจะได้ซื้อน้อยลง

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    มันเก็บภาษีได้ครับ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    รายได้มันเยอะ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หssม
    Pichit , Phitsanulok
    กล่าวขอบคุณ
    2,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 638
    ภาษีไงนายยยย

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เพราะมันเป็นรายได้เข้ารัฐโดยตรงครับ อีกทั้งยังขึ้นภาษีเท่าไหร่ก็ได้ตอนไหนก็ได้อีก

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผลประโยขน์ไงครับ ถ้ารักกันจริงต้องเลิกผลิตไปเลยครับ

แต่นี่ก็ยังปล่อยให้ขายอยู่ - -*
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    ภาษีเหล้ากับบุหรี่ปีๆนึงหลายหมื่นล้านนะครับ ถ้าพูดเรื่องภาษี น้ำมันบ้านเราแพงที่สุดในโลกเลยมั้งครับ
    '' CY@ ''

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    คือมันมีผลประโยชน์ถึงภาครัฐโดยตรง จะเห็นได้จากตัวอย่างง่ายๆที่รัฐเป็นฝ่ายรับเห็นๆคือ "โรงงานยาสูบ" ของกระทรวงการคลังที่รับเงินเน้นๆเลย
    และอีกอย่าง คือ เรื่องของ "MNC" หรือที่เรียกว่า "บรรษัทข้ามชาติ" ที่เข้ามาติดต่อล็อบบี้กับรัฐบาลหรือภาครัฐ ให้สามารถนำสารเสพติดประเภท สูบ
    เข้ามาขายได้ โดยภาครัฐมีส่วนได้ส่วนเสีย เรื่องพวกนี้มันป้องกันยากนะครับ เพราะกรณีที่รัฐพยายามปกป้องสุขภาพประชาชนภายในประเทศ
    ด้วยการขึ้นภาษีสารเสพติดประเภทสูบนี้ MNC ที่คุมเรื่องดังกล่าวอยู่เสียผลประโยชน์ และรวมตัวบอยคอตทางเศรษฐกิจเรา บางครั้ง
    อาจส่งผลต่อภาคธุรกิจไทยที่จะเข้าไปลงทุนในต่างประเทศ เรื่องนี้ยาวครับ 5555 พูดไปเดี๋ยวจะเข้าเรื่องการเมืองระหว่างประเทศอีก
    ชอบกินไข่เจียว

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    เอาสั้นๆละกัน เป็นภาษีเข้ารัฐโดยตรงและเป็นเม็ดเงินจำนวนมหาศาลให้แก่รัฐครับ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    เคยเรียนอยู่เขาบอกว่ามันไม่ตรงกับ สารเสพติดประเภทใดๆ เลยประมาณนี้แหละมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    767
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dodo250 อ่านกระทู้
    มันเก็บภาษีได้ครับ
    ตามนั้นครับ รายได้ดี ใครมีเงินก็ซื้อ ใครอยากดูดก็ดูด ไม่อยากดูดก็เยอะ ไม่ชอบก็มี ชอบก็มี ( ก็คนมันเป็นแบบนี้ละครับ )
    จอมยุทธผู้ยิ่งใหญ่ก็ยังต้องแพ้ใจจอมนาง

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ถ้าทำอย่างงี้ เอากัญชามาขาย แล้วเก็บภาษีดิ เดี๋ยวผมเหมาเอง !

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เพราะการขายบุหรี่ทำให้รัฐมีรายได้จากภาษีสรรพสามิตครับ ซึ่งเก็บโดยกรมสรรพสามิตกระทรวงการคลัง มีหน้าที่รับผิดชอบในการจัดเก็บภาษีจากสินค้าบางประเภทที่ผลิตขึ้นในราชอาณาจักรและสินค้าบางชนิดที่นำเข้าจากต่างประเทศ ยกตัวอย่างเช่น ภาษียาสูบ ภาษีสุรา ภาษีสถานบริการ เป็นต้นครับ
    [IMG] [/IMG]

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    อยากให้ กัญชาถูกกฎหมาย เหมือนกับ บารากุ ที่ขายกันเกื่อน เหมือนกฎหมายเอาไม่อยู่
    ก็สร้างเรื่องว่ามันเป็นของไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ก็ของมันหนีภาษีนื
    FC'โหดสสัด V2

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    รายได้ของรัฐอย่างดีเลยครับ เพราะเวลาขาดเงินก็ขึ้นภาษีเอาก็ได้เมื่อไหร่ที่กลุ่มผู้บริโภคไม่พอใจที่ขึ้นภาษีบุหรี่ กลุ่มคนที่ีไม่บริโภคก็จะเข้าไปด่าหรือเเย้งอะไรก็ว่ากันไปเอง ส่วนตัวรัฐนั้นก็ไม่เสียหายเพราะขึ้นภาษีไว้มีคนบ่นเดียวมีคนอีกกลุ่มนึงเทศให้เอง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ใครบอก

"บุหรี่ เป็นสารเสพติด"

koo ดูดมา 10 ปียังไม่เห็นดิดเลย

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmao อ่านกระทู้
    ใครบอก

"บุหรี่ เป็นสารเสพติด"

koo ดูดมา 10 ปียังไม่เห็นดิดเลย

ไม่ติด แล้วล่อดูดมาซะ 10 ปี
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    อ่อ ที่ยังขายอยู่เพราะรัฐก็ทำครับ โรงงานยาสูบ หลังหอประชุมสิริกิตน่ะ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    โรงงานผลิตและจำหน่ายบุหรี่ควบคุมโดยรัฐบาลครับ ถือเป็นรายได้หลักชนิดหนึ่งเหมือนกัน
    I Don't need Weapons I got logic

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    มันเป็นสารเสพติดชนิดอ่อนครับ ไม่เท่าพวกกัญชา ยาบ้า สารพิษเยอะแต่อาการเสี้ยนยาน้อย(มาก)

ผมเลิกสูบเมื่อปีก่อน เห็นเค้าว่าเลิกยากมากๆต้องค่อยๆลดปริมาณการสูบลงทีละนิดๆ
    แต่ผมหักดิบไม่สูบไปเลยแบบว่าบอกว่าเลิกก็เลิก ไม่เห็นยากตรงใหน

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    ผมโคตรเกรียดบุหรี่เลยครับ จบ.

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผลกระทบของบุหรี่กับสังคมคือควันมือสองครับ ซึ่งก็คือมีสารพิษ+น่ารำคาญเท่านั้น แน่นอนความอันตรายน่ะมันมีแต่กับสารเสพย์ติดตัวอื่นมันสร้างภาระกับสังคมที่เป็นรูปธรรมมากกว่า สังคมเขาไม่ได้ห่วงหรอกครับว่าคุณสูบแล้วจะไปตายที่ไหน แต่เขาห่วงว่าผลกระทบของ "คนอื่น" ต่อการกระทำของคุณจะเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องภาษีน่ะถ้าจะเก็บจริงๆอะไรมันก็เก็บได้ แต่เป็นเรื่องของภาพลักษณ์ต่อสายตาประชาคมโลกมากกว่า สมัยก่อนเคยมี สส. ท่านหนึ่งเสนอให้รัฐค้ายาบ้าแบบถูกกฏหมายแล้วเก็บภาษีเอา เคสนี้จะมีข้อดีคือรัฐจะเป็นผู้ผลิตและจำหน่ายเอง จึงสามารถควบคุมเรื่องราคาและปริมาณในตลาด ทำให้ควบคุมกลุ่มผู้เสพยาได้ ข้อเสียก็คือเราจะมีภาพลักษณ์ของประเทศขี้ยา รวมไปถึงผลกระทบจากผู้เสพต่อสังคมโดยรวม เราอาจหายาบ้าในราคาเม็ดละ 10-20 บาทได้ในร้านของชำ แต่เราจะมีคนปีนเสาไฟ จับเด็กเป็นตัวประกันอีกเป็น พันๆหมื่นๆราย
    รอวันโดนแบน