ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,766

[PC Game] Banished สร้างเเละพัฒนาหมู่บ้านยุคกลาง [One2Up]

ในเกมวางแผนสร้างเมืองนี้ คุณจะได้ควบคุมกลุ่มนักเดินทางจากต่างแดนซึ่งพวกเขาได้ตัดสินใจที่จะเริ่มสร้างเมืองใหม่ในพื้นที่ผืนใหม่แห่งนี้ พวกเขามีเพียงแค่เสื้อผ้าสัมภาระสะพายหลังและรถเข็นเสบียงจากบ้านเกิดเท่านั้น

คนเมืองใน Banished คือทรัพยากรหลักของคุณ พวกเขาเกิดมา เติบโตขึ้น ทำงาน มีลูก แล้วก็ตายไปในที่สุด การดูแลให้พวกเขามีสุขภาพกายและสุขภาพจิตที่ดีจะช่วยให้เมืองของคุณเติบโตขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่เพียงแค่สร้างบ้านหลังใหม่ขึ้นเท่านั้น แต่จะต้องมีที่เพียงพอสำหรับการย้ายเข้ามาอยู่ใหม่และที่สำหรับครอบครัวของตัวเองด้วย

Banished ไม่มีการเลือกสายความสามารถ สิ่งปลูกสร้างทุกชนิดสามารถสร้างที่ไหนก็ได้หากคุณมีทรัพยากรมากพอ สิ่งที่จะถูกใช้ในการแลกเปลี่ยนไม่ใช่เงิน แต่เป็นของค้าของขายชนิดต่างๆ ร้านค้าเหล่านี้เป็นที่มาของปศุสัตว์และพืชผลทางการเกษตร อย่างไรก็ตามการค้าขายอย่างสม่ำเสมอก็จะนำมาซึ่งความเสี่ยงจากการนำโรคภัยติดมาด้วย

ผู้คนในเมืองสามารถเลือกสายอาชีพได้ถึง 20 แบบ ตั้งแต่การทำฟาร์ม ล่าสัตว์ ตีเหล็ก ขุดเหมือง และอื่นๆอีกมากมาย คุณไม่สามารถใช้วิธีการเดิมๆและประสบผลสำเร็จได้ตลอดทุกครั้งเนื่องจากทรัพยากรบางชนิดอาจจะหายากกว่าที่อื่น คุณจะได้เลือกที่จะปลูกป่า ขุดเจาะ และระเบิดหิน แต่ก็อย่าลืมคำนึงถึงตัวแปรภายในต่างๆด้วย ความสำเร็จหรือความล้มเหลวของเมืองนั้นจะขึ้นอยู่กับการบริหารความเสี่ยงและทรัพยากร

::Gameplay Trailer::

::ScreenShot::

Minimum:
    Processor: 2 GHz Intel Dual Core processor
    Memory: 512 MB RAM
    Graphics: 512 MB DirectX 9.0c compatible card (shader model 2)
    DirectX: Version 9.0c
    Hard Drive: 250 MB available space
    Sound Card: Any

Recommended:
    Processor: Intel Core i5 processor (or greater)
    Memory: 512 MB RAM
    Graphics: 512 MB DirectX 10 compatible card
    DirectX: Version 11
    Hard Drive: 250 MB available space
    Sound Card: Any

:: Download :: One2Up No Pass
    * มี2เวอร์ชั่นนะครับ 32bitเเละ64bit เลือกลงให้ถูกกับคอมของท่านด้วย *

}} http://adf.ly/drARQ {{

กดขอบคุณ เพื่อเเสดงความมีน้ำใจกันด้วยนะครับ โหลดไปเเล้ว เล่นได้ไม่ได้ยังไง โพสสอบถามได้เลยครับ
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peacepe2 : 22nd April 2014 เมื่อ 17:00

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 375 คนที่กล่าวขอบคุณ:

╬AVENGER╬, -[Chelsea_FC]-, 0BlackwinD0, 147sarafena, 6thhokage, 808080808, aekzaa, Agent47, akanent, akawit_7, alonemelp, anantu14, anderson, angkan2, anusorn, aounkub, ap10003480, apitape, apnt, apocalyst, AreSkNight, armboy555, armzamang, ARTATR, AsLan, Assassin7, Aumthai000, AV Fanboy, babe2125, bankcatalyst, bankcoxzaza, bankty01, bankyact, banlanga, baoata, Bas_za_ma_weaw, bazooka, bbchamnan, benzswpk, beraden, bigdog1995, bikijung, Bionic114, BlackBishop, BloodWar, Blue3lack, bnnightmal2e, boyykung21, Br!dget, Care, CarFear, chanin26, chwt1234, classdragon, com ja, comzom147, dadogdag, darkmoonss, De@tH_NotE, Deadgunner, DearGod, death9, deayza001, dewsorry, DIARIES, disorder, djhong, DOGFight, dragonslayer, EARTHSIKUB, effkup01, EK007, ekatotoro, Ekstemi, Emo, esgaliper, ezilrip, feniccol, first12340, flukezuzayo, Footfeet45, Foreshadowing, forflukey, frame7100, frew, gaarasai, gamespore, gapnazi, gazette007, giogio, gj01, godjr01, gog_2944, GuideKiller, gukahnza, gunkun444, G_NextPlus, hahaha, halduron, harnibal409, helios23, hokoto, homeconomic, hotew2697, hotsuit357, hyper, i1i2i3, iamindywave, idopy[Rose], IIoNutoII, IKIEIN, imangpong, insert2551, ipalm, iPoweRx, iresdecent, jagarin2005, jameshitman2, Janus_box, jedtaphon, jeepriest, jobiiijobb, Johnniehut, JoIozaa1@hotmail.com, JOJJ, Jomezeollo, Jomzababin, joymylove, kan004, KatsuraKotaro, kengza4855, kerotefanoz, kgater, kickkamoo, king kong, kitserza, kittisak1034, ko555555, kokokorn, kolove, komas, konai, KONTHAI, krillsuskriss, krit007za, Kultawat04, KuroroX, ligerobb, little_errors, llsjlnw, lnwsamza, loongkhangbann, LPC, lPePsiManl, macheetah, madkiller, makarov4, makito, mammon, manclub90, maruchik0, MasaraZZZ, master077, master2538, meganame, micro, midnight_pp, mikeGLA, mikuuu55, mimzajr, mirdsuper, misszee2012, ModernGamer, momowalker, Monzzll, moobink, mookll, Moshiiz, mosjamos, mossrock, Mr.^_^, mta28, muen, Mussis, m_auto, nalavit02, nameaonza, naorginal, Napon, nato58, nattapong2012, natthan, navsliptos, negipa, netgulood, neverdia, NeverLand, next 1000 clip, nightmare, NJ_Superkill, nongto2240, nook1629, nookbaba, nookza86, noppawich, nothamkiller, nowashi, npdeoh2754, numofline, nuttawe8, nutza12123, nyu999, oammore, oat_hohoho, ohm31673, onese7en, ootaooo, OPMAN, organize32, otakuoz, overboot, paichangfong, paii69, PALMGAMER, pang15433, PaPaBear, peetum56, perry113, petchcmu, petom3, phathanbo, pinkpure, piyanut546, pkghpk666, pkxzeroza, ploymaruko, pn36lnp28, po0215, pogamony, Pongsatron730, poohaltair, poppysun, por, PorFG141, Porramed34824, poyamon19, PRAPAT, prodjvirusscanful, PruekKung, psychosisz, purinatjr, Qmiss, qupid, qweasd14789, ranconan02, ratarasan, Ratiio, Real men cry, RoAchKingZ, rockohhh, ROMEood, RotheR, Rozie., Rufiorocco, rusko, sadiz01, sahasin1, sakdaza99, Salihamiziz, saltenloz, samboom48, sanaipon, Sanhakoch, sanser007, santisook01, sarayou, sarin8239, SecretARS, sector17, semyasa007, senee, shalloland, shogun147, Shuffling, sinjin, Siraphan, Siravit, sirichotah, SiTiZ, sixstep, Snap69, Snowbug, soap2016, sodoko, SoheeFC, soldierof200, sonesai, son_pnr@hotmail.com, spycopy, STALKER, starscream, stealna, stepmeup2, Sticker., StrangerTH, su21, suarez@Br, sunkun101, supermakarm, supertza, surasalinee, surasit, S[h]i[o]r[i], taety456, tamikooh, teerachai212, teerapat039, test001, Thakobo, TheDragooN, theerapatau, theeravoot, THElouRU, themong, theprince100, threelaniti, Tiair, tide16227, timetoromance, timpang, tleza002, todsaponz, tomoasushi, tonetone1, tonfang, tonrer, topjomtap, ToPz, tortortor, totawan002, TurTM, Twinlotus, umbraben, universalpt, UsoTT, vamvamvam, virus133, Volcanus, vorawut, Wabble, waltz, weerachon, weerawut222, whitebaa555, winney, wintas, worakorn3, Xclamation, y2kboyboy, yamahafino_art, YetPetz_13, YoKunG4826, Zabaros, zanuk9876, zapzaas, zeeds000, Zenion, Zen|Th, zer01990, Zerael, zeroreach, Zero_2528, zombie, ZoMBiE_K, ผู้ตรวจสอบ

กล่าวขอบคุณ
    1,153
    ข้อมูล และวิธีเล่น จากเพื่อนๆสมาชิก ผมขออนุญาตนำมาไว้ตรงนี้นะครับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆที่พึ่งเริ่มเล่น เเต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ขอบคุณครับ

1.ประชากรวัยผู้ใหญ่สำคัญที่สุดครับ ถ้ามีเด็กเยอะ ให้สร้างโรงเรียน
    2.ถ้าจะสร้างฐานเก็บของป่า อย่าไปตัดต้นไม้บริเวณนั้น ไม่งั้นพวกเห็ดหรือสมุนไพรมันไม่เกิด
    3.เมล็ดพันธุ์พืช หรือสัตว์เลี้ยง สามารถซื้อจากพ่อค้าที่พายเรือมาขายทางน้ำได้
    4.ถ้าชาวบ้านหนาว ในฤดูหนาว ให้สะสมฟืนให้ชาวบ้านไว้เยอะๆก่อนฤดูหนาวมาถึง หรือจะสร้างโรงงานทอผ้า(Tailor)ไว้ทำเสื้อกันหนาวได้
    5.อาหาร หาได้จากการปลูกผัก(ใช้เวลาไม่นานในการเก็บเกี่ยว) ปลูกผลไม้(ค่อนข้างใช้เวลานานในการเก็บเก็บเกี่ยวในครั้งเเรก หลังจากนั้นจะออกผลผลิตมาเรื่อยๆ) สร้างท่าเรือตกปลา สร้างกระท่อมล่าสัตว์(ต้องตั้งอยู่ในบริเวณที่มองเห็นสัตว์เดินเป็นกลุ่มๆ นอกจากจะได้เนื้อไว้กินเเล้ว ยังได้หนังสัตว์ด้วย )
    6.อย่าสร้างอะไรเยอะเกินไป ควรสร้างที่สำคัญๆก่อนในตอนเริ่มเล่น เช่น แปลงผัก โรงตัดไม้ คอกปศุสัตว์ เเละต้องให้ชาวบ้านเข้าไปทำงานในนั้นด้วยครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ misuru อ่านกระทู้
    เทคนิกการเล่นของผมคร่าวๆนะฮะ

1. แปลงผักสำคัญที่สุดและเป็นแหล่งอาหารหลัก ควรสร้างให้ใหญ่แต่ไม่ต้องใหญ่มาก อย่างน้อยซัก 2 แปลงแล้วก็แปลงผลไม้ 1 แปลงเพื่อไว้เป็นอาหารฉุกเฉินที่เก็บได้เรื่อยๆ

2. ถึงใกล้แหล่งน้ำแต่การหาปลาเป็นอะไรที่ไม่ค่อยช่วยอะไรเลยช่วงต้นๆ เพราะให้อาหารน้อยถึงน้อยมาก เอาชาวบ้านส่วนนั้นไปทำอย่างอื่นดีกว่า

3. แหล่งอาหารที่ดีๆจะมีอีก 2 อย่างคือล่าสุตว์กับหาของป่า แค้มป์ล่าสตว์นั้นควรวางไว้ในรัศมีที่สัตว์อพยพด้วย ถ้าจะให้ดีต้องคลุมให้ได้อย่างน้อย 2 จุด

ส่วนหาของป่านั้น (ที่เป็นรูปต้นหญ้า) ควรไว้ในป่าเลยหรือโรงตัดไม้ เพราะยิ่งป่าอุดมสมบูรณ์การหาของป่ายิ่งง่าย และเก็บได้ตลอด เป็นอาหารฉุกเฉินช่วงฤดูหนาวได้ดี

4. โรงตัดฟืนไม่จำเป็นต้องไว้ในป่า แค่วางไว้ใกล้ๆกับ stockpile ให้สามารถไปเอาไม้มาตัดได้ก็พอแล้ว

5. อย่าลืมสร้างโรงเก็บสมุนไพรด้วย เพราะบางครั้งชาวบ้านอาจป่วยตายได้

6. ถ้าสร้างโรงเรียนได้รีบสร้าง เพราะโรงเรียนจะสามารถเอาเด็กมาสอนแล้วโตมาเด็กที่ได้รับการสอนนั้นจะทำงานได้ดีขึ้น

7. ช่วงเริ่มเกมไปได้ซักพักนึงให้รีบสร้างโรงตีเหล็กกับโรงทอผ้าด้วย เพราะถ้าไม่สร้างโรงตีเหล็กพอผ่านไปจน Tool หมดจะทำให้ชาวบ้านทำงานได้ช้าลงมาก แล้วถ้าชาวบ้านไม่มีเสื้อผ้าใส่ช่วงฤดูหนาวชาวบ้านจะทำงานน้อยลงอีกทั้งยังทำให้หนาวตายได้ไวขึ้น

ปล. เห็นบางคนว่าอยู่ดีๆชาวบ้านตายนี้ มีตายหลายวิธีมากฮะ
    1. หิวตาย (เบสิกมาก)
    2. หนาวตาย (เบสิกเหมือนกัน)
    3. โดนต้นไม้ทับตาย (ซวยไป)
    4. โดนพายุถล่มตาย (ใครเจอนี้ถือว่าซวยสุดๆ)
    5. แก่ตาย (อันนี้ไงก็ต้องเจอ แต่จะค่อนข้างนานมากกว่าจะเจอ)
    6. คลอดลูกตาย (เจอมากับตัว แต่เหตุการณ์นี้จะเกิดน้อยลงถ้ามีโรงพยาบาล)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ misuru อ่านกระทู้
    ดาวนี้เกี่ยว 3 อย่างฮะ

1. โรงเหล้า ต้องมีเหล้าให้ชาวบ้านปาตี้เฮฮาไปเรื่อยๆ (ผลิตจากข้าวหรือผลไม้ก็ได้ฮะ ปลูกแล้วเลือกผลิตเหล้าจากวัตถุดิบนั้นเลย)
    2. โบสถ์ สร้างไว้ให้คนมาสวดมนต์และพบปะสังสรรค์
    3. สุสาน ต้องสร้างไว้เพื่อไม่ให้เวลามีคนตายแล้วไม่มีที่ฝัง เพราะถ้าศพไม่มีที่ฝังชาวบ้านดาวจะลดเยอะ กว่าจะคืนมาได้ใช้เวลาค่อนข้างนาน และถ้ามีสุสานแล้วดาวจะลดน้อยลงแล้วบางทีชาวบ้านจะมาเยี่ยมหลุมศพ เป็นการเพิ่มดาวทางอ้อม
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KatsuraKotaro อ่านกระทู้
    จากที่ผมเล่นมาคนตายมีหลายปัจจัย
    1.อดยากไม่มีอาหารจนตาย
    2.ไม่มีฟืนหรือ firewood เลยหนาวตายกัน
    3.ตัดต้นไม้โดนต้นไม้ทับตาย(อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่โดนทับตายหรือเปล่าแต่มันเกี่ยวกับการที่เราทำงานตัดไม้นี้แหละเลยตาย)
    4.ขุดหินโดนหินทับตาย(อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่โดนทับตายหรือเปล่าแต่มันเก่ียวกับการที่เราขุดหินนี้แหละเลยตาย)
    5.ตายแบบ ตายเลยคือไม่มีอะไรบอก****ก็ตายไปเลยซะงั้น (อันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นการแก่ตายมากกว่า)
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sierra_JK อ่านกระทู้
    - เท่าที่เล่นมานะ คอกสัตว์เริ่มต้นส่วนใหญ่จะสุ่มระหว่างไก่กับวัว ต้องมีอย่างใดอย่างหนึ่งนี่ล่ะ ถ้าจะเพิ่มสัตว์หรือเมล็ดพันธุ์ ก็อย่างที่ rep บนๆบอกคือ trade กับพ่อค้าที่สักใหญ่ๆจะผ่านมาครั้งนึง ราคาเมล็ดพันธุ์ก็ 2500 ส่วนสัตว์ไม่เคยซื้อแฮะ แต่แนะนำถ้าจะแลกเปลี่ยนอะไรก็ควรจะคำนวณล่วงหน้าไว้ด้วย ไม่ใช่พอเอาอาหารไป trade แลกเมล็ดปุ๊บชาวบ้านก็อดตายกัน
    - ส่วนของที่ trade ไปแล้ว (ที่เราเลือกใช้ในการ trade) พอใช้แล้วคนที่ทำงานก็จะเอามาเติมเรื่อยๆ ถ้าเมื่อไหร่ของเริ่มขาดตลาด เราก็ลดระดับของที่ตุนไว้ใน trading post ได้ คนทำงานก็จะเอาของกลับมาคืนในเมืองเองหรือถ้าของล้นเมืองก็เอาไปยัดใส่ใน trading posts ก็ได้ ฮ่าฮ่า
    - อีกวิธีที่จะเพิ่มประชากรก็คือ ต้องสร้าง trading posts, market แล้วก็ town hall แล้วพักใหญ่ๆ (ใหญ่กว่าพ่อค้า) จะมีพวก nomad มาขออาศัยในเมือง จะรับหรือไม่รับก็ได้แต่ถ้ารับก็มีสิทธิที่จะติดโรคมาด้วย
    - ถ้าไฟไหม้ ที่ Town service (F6) มีให้สร้างบ่อน้ำไว้ดับไฟ
    - พวกเครื่องมือกับเสื้อผ้า ถ้าสร้างเมืองจนใหญ่ในระดับหนึ่งแล้วและมีวัสดุหลายอย่าง แนะนำให้สร้าง steel tool (ท่อนไม้ เหล็ก ถ่านหิน) กับ warm coat (หนังกับขนแกะ) เลย เพราะว่าจะใช้งานได้นานกว่าแล้วก็ช่วยให้คนอบอุ่นกว่า
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eikkew อ่านกระทู้
    ของผมจะเป็น
    -สร้างฟาร์มผัก เเล้วก็ฟาร์มเลี้ยงสัตว์ อันดับเเรกเลยครับ
    -สร้างแหล่งหาปลาเป็นอันดับสอง เเละให้คนทำงานเต็ม
    -สร้างหาของป่าเเละโรงล่าสัตว์ เป็นอันดับสาม
    เรื่องอาหารก็ไม่น่าห่วงเเล้วหละครับ
    เเล้วเรื่องอากาศ ต้องรีบสร้าง wood cutter ให้ไวก่อนหน้าหนาวครับ อันนี้ช่วยได้เยอะเหมือนกัน
    พอซักพักให้สร้างโรงตีเหล็ก จะช่วยเพิ่มอุปกรณ์ในการทำงานได้ดีขึ้น
    สร้างที่เก็บเหล็ก,ไม้,หิน ไว้หลายๆที่ครับ ให้ใกล้กับโรงงานเเละโรงเก็บของยิ่งดี
    ใช้เเผนนี้ที่หมู่บ้านผมยังไม่มีคนตายเพราะหิว เพราะหนาวเลยครับ 55555
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ effkup01 อ่านกระทู้
    ข้อ 1. มันก็เดินเล่นไปทั่วและครับ ถ้าเดินกลับมาแล้วหิวตายนี่ก็เกินไป ก็หาอาหารให้เยอะๆเข้าไว้ครับ รับรองเดินไกลแค่ไหนก็อิ่ม
    ข้อ 2. คุณไปกด รูปต้นไม้หรือเปล่าครับ ถ้ารูปมันเป็นสีดำแสดงว่ามันจะไม่ทำงาน ต้องให้รูปเป็นสีขาวเท่านั้นครับ
    ข้อ 3. อันนี้ผมก็เคยเจอครับ คนงานจะมาสร้างเป็นช่วงๆ เดี๋ยวก็เสร็จไปเองครับ
    ข้อ 4. ถนนก็มีไว้ให้คนเดินและครับ แต่ถ้าคนอยากไป มันก็ไปทางที่มันใกล้ กว่า จริงไหมละครับ
    มีข้อแนะนำสำหรับคนเล่นแล้วชาวบ้านอดตายบ่อยๆนะ

1. อัตราส่วนการผลิตอาหารต้องสูงกว่าปริมาณที่ใช้ (Product>Uesed) ถ้าอยากเห็นให้ละเอียดให้สร้าง Town Hall ขึ้นมาเช็คดูได้

2. อาหารควรจะมีความหลากหลายชนิด ซึ่งจะส่งผลดีต่อหัวใจและดาวของชาวบ้าน อีกทั้งยังส่งผลดีให้อาหารไม่ลดลงไปเยอะกว่าที่ควรจะเป็นเพราะระบบ Diet (ยิ่งอาหารหลากหลายแบบ ชาวบ้านยิ่งกินอาหารอย่างคุ้มค่า)

3. จุดที่ชาวบ้านทำงานกับบ้านของชาวบ้านห้ามห่างกันมาก เพราะถ้าห่างไกลเกินไประยะทางเวลาเดินทางจะนาน ซึ่งส่งผลให้ชาวบ้านทำงานแค่แปปเดียวเพราะแค่เดินทางก็เหนื่อยแล้ว + มีสิทธิหิวตายระหว่างทางได้

4. Market ถ้าสร้างได้ให้รีบสร้าง เพราะตลาดจะเป็นโรงเก็บอาหารที่ดีอีกอันนึง และเป็นตัวแปรสำคัญในการควบคุมการแจกจ่ายอาหารให้กับชาวบ้าน เพราะตลาดจะจัดสรรอาหารให้ชาวบ้านแต่ละคนซื้อเข้าบ้านได้อย่างพอดี และหลากหลายอย่าง
    และควรสร้างบ้านไว้ในรัศมีของ Market ด้วยเพราะหากออกนอกเขตระยะแล้ว ชาวบ้านจะไปอาหารที่ยุ้งฉางแทนซึ่งชาวบ้านจะดึงอาหารในยุ้งฉางนั้นไปมั่วและเยอะมากกว่าไปซื้อที่ตลาด
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eikkew อ่านกระทู้
    ต้องสร้างเหมืองเเล้วก็ที่ขุดเจาะหินครับ ไปที่ Resource Production หรือกด F8 เเล้วไปที่เหมืองครับ
    ให้เราสร้างเหมืองกับที่ขุดเจาะหิน(อันรองสุดท้ายกับสุดท้าย)

หรือถ้าไม่มีทรัพยากรอะไรเลยให้ไปที่อันสุดท้ายครับ

ในวงกลมสีเขียว เป็นการเอาทรัพยากรทั้งหมด แต่ในวงกลมสีเเดงจะเลือกว่าเอาเเค่อันไหน
    ระหว่าง ต้นไม้ หิน เหล็ก ครับ
    วัวการที่จะเอามาแปรรูปได้ จำนวนวัวในฟาร์มตองเลี้ยงให้เยอะเกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้เน้อ พอมีจำนวนเยอะเกินกำหนดปุ๊บ ส่วนเกินก็จะถูกฆ่าเอาแปรรูปไปเป็นเนื้อเลย

ปล. แกะกับไก่จะต่างกันหน่อย เพราะทั้งสองถึงจะมีจำนวนยังไม่เกินแต่ก็จะผลิตขนแกะหรือไข่ไก่ให้เรื่อยๆเน้อ และถ้าเกินก็ถูกฆ่าแปรรูปมาเป็นเนื้อเหมือนกับวัว

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ seenam02 อ่านกระทู้
    ง่ายๆครับ เราต้องคิดก่อนอันดับเเรกว่า หมู่บ้านเราจะขายอะไร ตัวผมเอง มักจะขาย หนังสัตว์ หนังสัตว์ 1 หน่วยมีค่า 10 ก่อนอื่นต้อง เเอดซาย สินค้าของหมู่บ้านเรา โดยกดที่ tradingpost เเล้วดูที่ฃ่อง inventory หาสินค้าที่เราจะขายเเล้วใส่ใจนวน เช้น จะขายหนัง ก้ใส่ไป 50 จากนั้นก้่รอให่คนงานขนสินค้ามาทีท่าเรือ เเล้วคลิกดู หน้า trade ดูว่า สิ้นค้าเรามีมากพอรึยัง โดยจำนวนสิ้นค้าในหน้าเทรด จะอยุ่ หน้ารูป สิ้นค้านั้นๆ เช่น ตอนนี้มีอยุ่ 20 ก้จะมี เลข 20 อย่าข้างหน้ารูป
    เเล้วพอพ่อค้ามาขายของ พ่อค้าจะมาช่วง spring เป็นต้นไป บางครั้งอาจจะ Late นิดนึง
    เวลาพอค้ามีจะมี เครื่องหมาย เรือสีม่วงๆ ขึ้นที่แถบขวาล่าง
    จะซื้อขายกันยังไง?
    เวลพอค้ามาเเล้ว จะซื้อขายกันก้ กดที่ ท่าเรื่อ เลือกหัวข้อ trade เเล้วดูว่าพ่อค้ามีอะไรมาขายเราบ้าง(เเลกของกัน)
    เช่น พ่อค้ามี ไก่ 1 ตัว 1 ตัว มีค่า 400 เร้าก้ต้อง เอาของที่เราแอดซายไว้ กด เพิ่ม(ลูก ศร บน)
    คนกว่าค่า vule ของเราจะ เท่า 400/400 เท่ากับฝั่งพ่อค้า
    ถ้า งง ตามไปดูได้
    นาที่ ที่ 7:27
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peacepe2 : 25th February 2014 เมื่อ 14:31

Last of Us.
    กล่าวขอบคุณ
    8,017
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,729
    เจิมม น่าสนๆ รอๆ
    JETGACK

~*-StresS-*~
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    น่าสนุกครับ รอโหลดอยู่

ชอบตลกเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    รอครับ

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    น่าลองครับ ขอบคุณครับ

NeVel2Min:D
    Hatyai , Songkhla
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    กำลังอยากเล่นพอดีเลย ว่าแต่มีทำสงครามมั้ยครับ หรือแค่สร้างเมืองอย่างเดียว
    ???

กล่าวขอบคุณ
    1,153
    เสร็จเเล้วครับผม โหลดไปเล่นกันได้เลยครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    น่าสนใจครับ ขอโหลดเลยละกัน

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณครับ

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    โอ้ๆๆๆ เกมแบบนี้ ชอบมวกๆๆๆๆ

ขี้เกียจสร้างแล้วไปตีเมือง.... สร้างอย่างเดียวไปเลย ...
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    สนุกมากครับ แต่มีวิธีแก้หนาวไหมอะครับคือผมเล่นไปซักระยะแล้วคนในหมู่บ้านตายเรียบเพราะหนาวตาย อาหารมีเต็ม บ้านก็มี แต่หนาวตายกัน

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KatsuraKotaro อ่านกระทู้
    สนุกมากครับ แต่มีวิธีแก้หนาวไหมอะครับคือผมเล่นไปซักระยะแล้วคนในหมู่บ้านตายเรียบเพราะหนาวตาย อาหารมีเต็ม บ้านก็มี แต่หนาวตายกัน
    ท่านต้องสร้างโรงตัดไม้และให้มีคนทำงานในโรงตัดไม้อย่างน้อย 1 คนครับ โดยโรงตัดไม้นี่จะทำหน้าที่สร้างฟืนเพื่อนให้คนในหมู่บ้านเราเอาไปใช้เป็นเชื้อเพลิงกันหนาวตายครับ
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    Xp ลงไม่ได้อะ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ราคา 19.99 US ขนาดเกม น้อยดีแท้!!!

กล่าวขอบคุณ
    159
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    น่าลองครับ ขอบคุณ
    อยากถาม

กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    เจ๋ง ๆ ๆ ๆ ๆ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    Win 7 64 Bit .. เล่นได้ 100% ครับ

เกมแนวนี้น่าเล่นมากๆ.. ขอบคุณมากครับ

รอวิธีเล่นเพิ่มเติมอยู่นะครับ!!

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: BeNighT69 ::.
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 843
    ไฟล์น้อยจัง น่าเล่นมๅกๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    จะเลี้ยงวัว สร้างเสร้จแล้วแต่เลี้ยงไม่ได้ งง

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    น่าเล่นมากครับ คงเป็นเกมที่เล่นได้เรื่อยๆ ชอบครับๆ เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับ ข้อมูลและวิธีการเล่น

กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบ
    Intel Core i5 2500 3.3 GHz Ram 8 GB DDR3 ATi Radeon HD 7770 1 GB GDDR5

9/10
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    เล่นได้แน่นอนครับ สนุกมากชอบแนวนี้ไฟล์เล็กดีแต่เกมมีคุณภาพมากๆ ผมว่าจะมาช่วย จขกท. ทำวิธีเล่นหนะครับแต่ไม่รู้จะว่างหรือเปล่าถ้าว่างๆจะทำมาให้นะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nvmpomza อ่านกระทู้
    กำลังอยากเล่นพอดีเลย ว่าแต่มีทำสงครามมั้ยครับ หรือแค่สร้างเมืองอย่างเดียว
    ไม่มีให้ทำสงครามนะครับเท่าที่เล่นมา
    แอดมาได้นะครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

9/10
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parasite อ่านกระทู้
    จะเลี้ยงวัว สร้างเสร้จแล้วแต่เลี้ยงไม่ได้ งง
    สร้างลานเลี้ยงสัตว์แล้วต้องกดเข้าไปที่ลานอะครับมันจะมีให้เลืกว่าเราจะเลี้ยงอะไรแต่เราต้องซื้อสัตว์มาก่อนนะ ซื้อจะพ่อค้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xelx : 21st February 2014 เมื่อ 20:23
    แอดมาได้นะครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ผมเลี้ยงลำดับไม่ถูกเลย การสร้าง สุดท้ายคนตาย - -*

ขอถามสัก 2 ข้อ

1. เรื่องการกำเนิดคนหน่อยครับ มันเกิดได้เพราะอะไร ตามวันเวลาหรือเปล่าครับ
    2. กวางจะเกิดในบริเวณไหนครับ มีจุดสังเกตหรือเปล่า เพราะผมสร้างจุดนึง (แบบไม่ได้อยู่ใกล้เมือง) มันก็อยุ่ได้ล่าได้สักพัก มันก็หายไปเลย ยังกะสูญพันธุ์

ขอบคุณครับ