ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โล้นซ่าพา \m/ Rock \m/
    กล่าวขอบคุณ
    3,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 223

Exclamation เครื่องค้าง อะครับยังไม่หายเลย

ความเดิมจากตอนที่แล้ว
    http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=215562
    คือเครื่องมันชอบค้างและก็เปิดFolderมันขึ้นโหลดแปปนี้อะครับ นานเลยกว่าจะมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Merchanics : 26th February 2014 เมื่อ 14:36

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    hard disk น่าจะมีปัญหา นะครับ

ลองใช้โปรแกรม จำพวก pc wizard

ตรวจสอบ ประสิทธิภาพ ของ hard disk

ดูครับ เป็นไปได้ ว่าจะใช้งาน ไม่ถูกวิธี

เช่น เก็บ file ขนาดใหญ่ ที่มี fragment

มาก ๆ หรือ การ run program

ที่ มีปัญหา error บ่อย ๆ ถูกไวรัส เล่นงานบ่อย

เหนือสิ่งอื่นใด ควรดูแล สุขภาพ

hard disk สม่ำเสมอ บางโปรแกรม ไม่ใช้

ลบออกไปบ้าง แล้ว ทำการ defragment disk

บ่อย ๆ (ผมทำวันละ 2 หน อย่างน้อย สุขภาพ

disk ผม 99 % ประสิทธิภาพ 99% ใช้มา จะ 3 ปีแล้ว)

ทำ disk cleanup ด้วย

อย่าพยายามเก็บ พวก file ขนาดใหญ่ ไว้ใน

system drive อย่าง drive c

ควรเก็บแยกไว้ ใน drive ที่ไม่ค่อยได้ใช้

เพื่อกันการ เคลื่อนย้าย ของ file พวกนี้ครับ

(ผมจะมี drive ต่างหาก ไว้เก็บเฉพาะ)

ผมว่า การลง เกมขนาดใหญ่ บ่อย ๆ ก็มีส่วนนะ

ถ้าเป็นไปได้ น่าจะเล่นจาก แผ่นดีกว่า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โล้นซ่าพา \m/ Rock \m/
    กล่าวขอบคุณ
    3,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    ผมใช้hard disk2ลูกอะ
    ssdลงwindowsอะ เค้าบอกว่าssdไม่ควรdefragment diskอะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ลองไปอ่านมา คร่าว ๆ ละ

ผมว่าสาเหตุ ที่ ssd ของคุณ performance เริ่มตก

น่าจะเพราะ มีการ ลบ file ที่ไม่ใช้แล้ว ไม่สะอาด

ถ้ามีการ ลบ แล้ว สร้าง บ่อย ๆ จะทำให้

ประสิทธิภาพ ของ ssd ต่ำลง

เพราะ การทำงาน ของ file system

จะดี ก็ต่อเมื่อ มี empty block อยู่มาก

คือ ส่วนที่ไม่เคยมี file อยู่เลย

แต่ถ้ามีการ ลบ แล้วสร้าง บ่อย ๆ

empty block จะมีน้อย

ทำให้ การ search file ทำได้ช้า ตามไปด้วย

แนะนำ ให้หา โปรแกรม มาทำการ

wipe drive เพื่อทำความสะอาด file

แต่ ccleaner นี่ไม่ work นะครับ

เพราะไม่เหมาะกับ ssd ควรใช้พวก

parted magic หรือ hdderase

ซึ่งเป็นโปรแกรม ที่ทำงาน ผ่าน dos

ทั้งคู่ คือต้องทำการ boot จากแผ่น

(ต้อง write เป็น bootable iso ซะก่อน น่ะครับ)

เพื่อให้ทำงาน ที่ dos นะครับ

ลองไปหา รายละเอียด ดูอีกที