ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572

เครียด เหนื่อย ท้อแท้ ควรทำอย่างไรต่อไปดี ?

เครียดหลายๆ เรื่อง เช่น ปัญหาชีวิต เงินทอง หนี้สิน ครอบครัว ต่างๆนาๆ

เครียดเรื่องเรียนด้วย กลัวจะซิ่วไม่ติด ไม่มีที่เรียน โอ้ยเหนื่อยบลาๆๆ เครียดหลายๆเรื่อง

มันเหนื่อยและท้อแท้ใจ เหลือเกิน ((ขอคำปรึกษาชาว Joker หน่อยครับ))

ผมควรทำอย่างไรต่อไปดี มันเหนื่อยเหลือเกิน
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    อันนี้ผมว่าทุกปัญหามันต้องมีทางออก ถ้าไม่มีก็คงอยากได้โอกาศบ้าง หรือมีใครสักคนเข้าใจช่วยเหลือ เเต่
    ถ้ามันไม่มีอย่างที่กล่าว ทำให้ เครียด เหนื่อย ท้อแท้ ต่อไป ปัญหาพวกนี้ทำให้นอนไม่หลับ จะกลายเป็นคนซึมเศร้า ว่าเราจะหาทางออกได้ไง ก็ยิ่งคิดเครียดวนไปมา
    เมื่อหมดหวัง เมื่อสิ้นเเสง ก็มืดบอดกับทางเดิน ไม่คิดอะไรทั้งนั้นปล่อยตามเวร อ่านดูเเล้ว คงไม่จริงหรอก คนเราล้มเเล้วต้องลุก อย่าคิดเครียดมาก อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด
    หากยังไม่ตายก็ดิ้นต่อไป

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    สิ่งที่ดีที่สุดคือการที่คุณมี "สติ" และ "ความตั้งใจ" ในการแก้ไขปัญหา

พักนิ่งๆ หาที่เงียบๆ ให้ตัวเอง แล้วคิดหาหนทางว่าอะไรคือสิ่งที่ "คุณควรทำต่อไป" หาต้นเหตุของปัญหา พิจารณาสิ่งต่างๆว่ามันเกิดจากอะไร

หากผมมีปัญหาจริงๆ ไม่ว่าจะเกิดปัญหาอะไร ผมจะเริ่มที่ตัวเองก่อน เพราะทุกๆอย่างที่ดูกลายเป็นปัญหาชีวิต "อยู่ที่ความคิดของคุณ"

1. ผมจะหยุดตัดพ้อต่อว่าตัวเอง หยุดดูถูกตัวเอง หยุดทำทุกอย่างที่จะทำให้ตัวเองมีความคิดที่แย่ลงไปกว่านี้ ผมจะคิดว่า "ผมควรจะทำอย่างไรดีกับสถานการณ์แบบนี้"

2. เริ่มลองมาเคลียร์ทีละจุด ทุกปัญหามันต้องมีต้นเหตุและปลายเหตุ หาต้นเหตุให้เจอ หากผมมีหนี้แสดงว่าผมจ่ายเงินเกินตัว ใช้เงินไม่พอดีตัว และนี้อาจจะเป็นสาเหตุให้ส่งผลกระทบถึงการเรียน?

3. ลงมือทำ อย่าทำตัวเป็นเด็ก งอแง งอมือ งอเท้า ไม่ทำอะไร แล้วนั่งโทษนู้นโทษนี้ นั่งอมทุกข์รู้สึกชีวิตตัวเองมีปัญหา ไม่มีใครมาช่วยแก้ปัญหาหากเรายังไม่คิดจะต่อสู้หรือแก้ไขกับปัญหาของตัวเองเลย ไม่มีใครมาลงมือมาแก้ปัญหาให้เราหรอก

ถ้ารู้สึกว่าปัญหามันหนักจริงๆ ลองปรึกษาคนอื่นๆดูได้ครับ หากไม่สบายใจอะไร PM มาคุยกับผมก็ได้ครับ ชีวิตจริงมันโหดร้ายครับ แต่อยู่ที่ว่าเราจะมองมันยังไง

หากคุณเจอปัญหาแล้วมองอย่างหมดหวัง คุณก็จะจมปลักไปกับมัน หากคุณมีกำลังใจ ไม่ว่าเจออุปสรรคหนักหนาแค่ไหน ก็ผ่านพ้นไปได้ (เรื่องนี้หาได้จากประวัติศาสตร์เยอะแยะครับ)

เพราะนี้คือรสชาติของชีวิตครับ

ลองดูเรื่องนี้ดูครับอาจจะทำให้คุณรู้สึกไฟขึ้นมาก็ได้ครับ

และสุดท้าย "อุปสรรคและปัญหามันพิสูจน์ให้เรารู้ว่าเรายังมีลมหายใจอยู่นะครับ )"

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มีคนอีกมากมายครับที่มีความรู้สึกเหมือนๆกัน

แต่อยู่ที่ว่าเราจะใช้ทางออกไหน ในการแก้ปัญหา

แต่ไม่ว่าจะเดินไปทางที่ผิดหรือถูกจะไปทางไหน สุดท้ายแล้วสิ่งสำคัญ

มันก็อยู่ที่ตัวเรา ใจของเราครับ ที่จะดับความทุกข์ของเราได้

เพื่อนผมคนนึง มีปัญหามาก

ไปบวช

ปรากฎว่าทุกวันนี้ไม่สึกครับ อยู่ยาวๆไปเลย 555+

แค่มองเห็นธรรมก็สบายแล้วครับ

ชอบตลกเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    ช่วง 2 ปีนี้ผมก็เครียดมากเลย ต้นเดือนมีนาปีที่แล้วแม่ผมล้มปวดเป็นโรคเส้นเลือดในสมองตีบ นอนรักษาตัวที่ โรงบาลเกือบปีเพิ่งได้เดือนธันวาที่ผ่านมา ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับแม่เยอะมากไม่ว่าจะเป็นค่ายา ค่าอาหารเหลว แม่ผมเจาะคอด้วยเลยต้องลำบากเรื่องเครื่องดูดเสมหะอีก สายที่ใช้ดูดใช้ทีเดียวก็ต้องทิ้งเลยเส้นหนึ่งราคาห้าบาท ลืมบอกแม่ผมดูและตัวเองไม่ได้เลยได้แค่นอนเฉยๆพูดไม่ได้เนื่องจากเปนอัมพาต พ่อผมเลยไม่ได้ทำงานเพราะต้องด ุแลแม่ที่ป่วย เลยต้องเพิ่งเงินพี่ผมที่เพิ่งจบปริญาตรีเงินเดือนประมาณสองหมื่นต้นได้ ส่วนผมยังเรียนอยุ่ แต่เรื่องที่มาซ้ำเติมครอบครัวผมอีกก็คือเมื่อต้นเดือนมกรา เวลาประมาณ ทุ่มกว่าๆพี่ชายผมได้เกิดอุบัติเหตุรถมอไซล้มเบือดคลั่งในสมอง หลายๆคนอาจจะมองว่าเพราะพี่ผมไม่ใส่หมวกกันน็อกเอง แต่ปกติขับรถในซอยคนส่วนใหญ่มักจะไม่ใสกันถัดอีก ซอยก็จะถึงบ้านแช้วแต่มาเกิดเหตุก่อน แต่คนแถวบ้านผมไม่เชื่อว่ารถล้มเพราะแถวนั้นมีคนโดนปล้นบ่อยเพราะมันมืดมากและเปลี่ยว ตอนนี้คนหารายได้ในครอบครัวก็ไม่มีแล้วเครียดมากเลยครับผมอยากทำงานหลังเลิกเรียนน่ะแต่ไม่มีใครช่วยดุแลแม่เพราะพ่อผมทั้งวันแกก็ดูแลเหนื่อยแล้วเวลาผมเรียนเสร้จก็จะมาดุแลต่อจนเกือบเช้าตรุ่แต่ยังดีที่ผผมมีเรียนแต่ช่วงบ่ายเลยตื่นเที่ยงๆได้ที่ต้องดูแลนานขนาดนั้นเพราะต้องคอยพลิกตัวแม่ด้วยเพราะท่านเป้นแผลกดทับด้วยและก็อีกอันที่สำคััญต้องอยุ่เช้าขนาดนั้นคือเสมหะแกข้นมากชอบอุดรุหายใจแกเพราะแกเจาะคอเลยต้องหายใจที่คอถ้ามันตันผมก็ต้องเกะไปล้างไม่ล้างแกจะหายใจไม่ได้เลยต้องเฝ้าระวัง ส่วนพี่ผมหมอบอกโอกาศเป้นเจ้าชายนิทราสุงมาก ส่วนตอนนี้ยังนอนไม่ได้สติอยุ่ ไอซียูอยุ่เลย ส่วนพ่อก็แก่แล้วไม่อยากให้แกทำอะไรหนักๆ ไม่มีอะไรครับแค่อยากระบาย ผมเคยท้อแท้ครับแต่ท้อไปก็ไม่ได้อะไร ตอนนี้ก็สุ้ครับพยายามตั้งใจเรียนให้จบแล้วหางานทำ เพราะตอนนี้ค่าใช้จ่ายที่บ้านสุงมาก ผมแนะนำให้สู้ต่อไปครับท้อได้แต่อย่าถอย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Br!dget : 3rd March 2014 เมื่อ 23:23

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าถามคำถามที่รู้คำตอบ
    กล่าวขอบคุณ
    570
    ได้รับคำขอบคุณ: 955
    Blog Entries
    1
    มีชาวจีนท่านหนึ่งเคยกล่าวไว้
    "ล้มได้ ..ก็ต้องลุกได้เฉยกัน"
    สุ้ๆครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ผมก็เป็นแบบท่าน
    กล้าพูดได้ว่าหนักกว่าท่าน
    ในทุกๆด้าน

แต่ผมไม่อยากพิมพมากหรอก

ผมอยากแค่บอกว่า

สู้ว่ะ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    ช ว  เลยครับผมม

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมอ่ะ เครียดหลายเรื่องรวมๆกัน ครอบครัว เงินทอง หนี้สิน ที่เรียน อนาคต

หลายเรื่องรวมกันเลย แต่ก็จะสู้ต่อไป จะไม่หมดหวัง

##ขอบคุณทุกๆโพสมากนะ ทำให้มีกำลังใจขึ้นทันที ##
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    ผมน่ะก็เครียด เครียดมาก ก ก มากถึงมากที่สุด ตอนนี้ ชีวิตจะเข้ามหาลัยล่ะ มีเเต่คนถาม ติดยัง ติดยังติดยัง เเม่เจ้า
    คนที่มีมหาลัยเเล้ว ไม่เข้าใจถึงคำถามนี้หรอก เราก็ได้เเต่ตอบไปหลีกเลี่ยง ว่า รอ เเอด คั๊บ เฮ้อ อ อ

ไม่มีที่เรียนจริง ดิ่ง เอกชน นะเนี่ย โวียยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ชีวิตผม ก็เเค่นี้ล่ะ 555 +

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pop_PeR อ่านกระทู้
    ผมน่ะก็เครียด เครียดมาก ก ก มากถึงมากที่สุด ตอนนี้ ชีวิตจะเข้ามหาลัยล่ะ มีเเต่คนถาม ติดยัง ติดยังติดยัง เเม่เจ้า
    คนที่มีมหาลัยเเล้ว ไม่เข้าใจถึงคำถามนี้หรอก เราก็ได้เเต่ตอบไปหลีกเลี่ยง ว่า รอ เเอด คั๊บ เฮ้อ อ อ

ไม่มีที่เรียนจริง ดิ่ง เอกชน นะเนี่ย โวียยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ชีวิตผม ก็เเค่นี้ล่ะ 555 +
    ผมก็เป็นเหมือนคุณครับ แต่คุณยังดีที่เรียนเอกชนได้ผมสิถ้าไม่ติดก็หมดสิทธิ์เรียนครับเพราะบ้านไม่มีเงินส่ง

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    ผมจะเครียดทุกวันเลยลุ้นว่าจะโดนFไหม เรียนก็หนักเวลานอนยังจะไม่มี บ้านก็ไม่ได้กลับ แฟนก็หาไม่ได้