ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

ชาว ไท,ไทย,สยาม แท้จริงแล้วคือชนกลุ่มใด หรือเราคือเขมร

เรารู้ประวัติศาสตร์ของเรามากน้อยเพียงใด ทำไมตำราเรียนรุ่นใหม่ๆไม่กล่าวถึงเลยว่าเราคือใคร เราสืบเชื้อสายมาจากใคร มีแต่กล่าวอ้างวีรกรรมต่างๆนาๆของบรรดาขุนศึก และ .... (อะนะ)
    ทำไมไม่มีบอกเลยว่าเราเป็นใคร เราสืบสายเลือดมาจากไหน ชนเผ่าใดเป็นบรรบุรุษที่แท้จริงของเรา จนผมคิดว่า นี่มันตำราเรียน หรือหนังสือ อวยยกยอปอปั้นกันแน่นะ

และผมก็ไปเจอกระทู้นี้ใน Pantip เข้่า เป็นเนื้อหาที่ฉีกอะไรหลายๆอย่างจากประวัติศาสตร์(ปลอมๆ)โดยสิ้นเชิง
    เลยอยากจะเอามาแชร์ความคิดเห็นกัน สำหรับผู้ที่สนใจในประวัติศาสตร์ และผู้ที่พูดบ่อยๆว่าตัวเองรักชาติ มาดูกันว่าคุณรักชาติแบบไหน แล้วถ้าเกิดมันไม่มี สยาม หรือ ไทย จริงๆ คุณจะยอมรับได้ไหม

อ้างอิงจาก >> http://pantip.com/topic/31209166 และhttp://pantip.com/topic/30670609 <<

สรุปได้ว่า จขก เขามีความคิดว่าคนไทยแท้จริงแล้วคือเขมรที่อพยพมา ชนชาติไทยแท้จริงแล้วไม่มีอยู่จริง เราเป็นเพียงชนกลุ่มน้อยจากเขมรเท่านั้น

คอมเม้นที่น่าสนใจ

"คนไทยสยาม อาจจะเป็นกลุ่มชนชาวเขมรเลือดผสม ที่หันไปพูดภาษาไทโบราณ
    แต่ลาว และ ล้านนา อาจจะเป็นชนกลุ่มไทโบราณของจริง"

"ผมคิดว่าชาติไทยที่เป็นไทยอยู่ทุกวันนี้เป็นการผสมผสานทั้งทางวัฒนธรรมและสายเลือดระหว่างคนเผ่าไทย และคนเผ่ามอญเขมร (และผสมกับจีนมากในชั้นหลัง) มีอาณาจักรเขมรหลายอาณาจักรเปลี่ยนแปลง/ถูกกลืนเข้าเป็นอาณาจักรไทยเช่น หริภุญชัยในภาคเหนือ และละโว้ในภาคกลาง แต่อะไรบางอย่างทำให้พวกเราเลือกที่จะเรียกตัวเองว่า "ไทย" และนับญาติกับบรรพบุรุษฝ่ายไทยเป็นหลัก"

"อยุธยาเกิดจากขอมหนีเขมรมาจากพระนคร เพิ่งรู้ อาณาจักรยิ่งใหญ่ของไทย ไม่ใช่ของชาวไทเหรอ เป็นขอมอพยพ????"

สุดท้ายอยากจะฝากทุกๆท่านว่า ทำไมคุณจึงไม่อยากรู้เรื่องราวประวัติศาสตร์(จริงๆ)บ้างเลย ไม่อยากรู้ต้นกำเนิดจริงๆว่ามันเป็นมายังไง หรืออาจจะรู้ แต่สื่อที่ได้รับมันจริงไหม
    ลองมาสืบค้นกันหน่อยครับ ณ ตอนนี้ผมสืบค้นเข้าขั้นลึกพอสมควร และได้รู้อะไร(ที่ไม่ควรรู้) ก็เยอะพอสมควร ไม่รู้ว่าจริงไม่จริง แต่ว่ามันเป็นสิ่งที่ถ้าผมแสดงความเห็นออกมา ผมจะโดนกล่าวหาว่าไม่รักชาติทันที

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ตอนนี้ แนวคิดที่ว่า คนไทยมาจากจีน เริ่มไม่เป็นที่ยอมรับแล้ว รู้สึกเริ่มจะมีการหันไปมองชนเผ่าที่อยู่ในประเทศอินเดียแทน ที่มีภาษาใกล้เคียงกับเรา(รายละเอียดแม่นๆผมจำไม่ได้ละอ่านหนังสือมาพักใหญ่ ลืม) สรุป มันครุมเครือมากๆครับ มันหาอะไรแน่นอนไม่ได้ เพราะว่า ตั้งแต่สมัย อยุธยา สุโขไทย มันไม่ได้มีเส้นแบ่งพื้นที่ประเทศชัดเจน เป็นแค่อาณาจักรหนึ่ง ซึ่งแต่ละเมืองหรืออาณาจักร ก็ไม่ได้ขึ้นกับอาณาจักรไหน ว่าเป็นประเทศเดียวกัน อย่างบางระจัน ก็ไม่ได้รบกับพม่าเพื่อป้องกัน กรุงศรีอยุธยา บางระจันแค่ทำเพื่อปกป้องตัวเองจากพม่า เรื่องนี้คุยกันยาวครับถ้าจะคุย เพราะมันผิดจากตำราเรียนที่ได้เรียนมาเอามากๆ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818
    คงเป็นกรณีคล้ายๆ คนญี่ปุ่นเป็นคนที่มาจากจีนแหละนะ
    จะเป็นใครอพยพมาจากไหนก็ตามแต่ แค่เราสามารถ
    รักษาความดีงาม ความถูกต้องและจริยธรรมไว้ก็คงพอแล้ว
    เรื่องจะเป็นใครมารวมกันเป็นชาติก็แค่พอรู้ไว้ก็ดีแล้ว
    ประวัติศาสตร์มีไว้ให้ศึกษา อนาคตมีไว้ให้ก้าวผ่าน
    3 Coins DPP

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    โดยส่วนตัวไม่สนประวัติศาสตร์เท่าไหร่
    และก็ไม่สนใจ หากว่า ไทย มันจะเป็นเขมรอพยพ

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจในสายตาผมน่ะ เเต่สำหรับใครหลายคนอาจจะเฉย ๆ
    วีรกรรมบางอย่างของวีรบุรุษเรา พอไปดูในประวัติชาติอื่นกลายเป็นคนโกง หักหลัง เนรคุณ ไปซะงั้น

ซึ้งถ้าเราหาข้อมูลจริง ๆ ให้นักวิชาการหลายประเทศที่อยู่ในกลุ่มประวัติศาตร์เรามาช่วยกัน
    อาจจะได้ข้อสรุปจริง ๆ ก็ได้ เพราะตำราเรียนทุกวันนี้เหมือนยอตัวเองเเล้วดูถูกประเทศรอบข้างซะงั้น
    STEAM

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ต้นกำเนิดมาจากไหนไม่ทราบ แต่ผมคิดว่า ร5 ท่านอยากจะให้เรามองพวกชาวเขมรและชาวลาวเป็นฮีโร่สำหรับประเทศเรานะครับ เพราะสมัยท่านเองท่านยอมเสียดินแดนกับต่างชาติ เพื่อให้คนส่วนใหญ่ไม่ต้องตกเป็นเมืองขึ้น

ส่วนตัวอยากจะให้คนร่วมชาติอย่างเราๆนึกถึงตรงนี้บ้าง

หากท่านลองคิด

"ถ้าครอบครัวท่านมีพี่น้อง 4 คน พี่คนโตถูกส่งไปเป็นทาสให้กับอังกฤษ พี่คนรองถูกส่งให้เป็นทาสให้กังฝรั่งเศส แล้วน้องสองคนคอยแต่จะด่าว่าพี่สองคนนี้เป็นทาสคนอื่น ดูถูกเหยียดหยามสารพัด ใจคอจะไม่คิดเลยหรอว่าที่ไปเป็นทาส นั่นก็เพื่อไม่ให้บ้านถูกเป็นเมืองขึ้นของใคร . .. ."
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matsushiro : 5th March 2014 เมื่อ 07:57

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมอ่านในหนังสือประวัติศาสตร์ลาวและพม่าเขาว่าเผ่าไทย ไท หรือไต มีถิ่นฐานในมณฑลยูนนานในจีน อาณาจักรเเรกคือน่านเจ้า
    ต่อมาถูกมองโกลรุกราน ชนเผ่าไทก็แตกกระจัดกระจายลงมาในดินแดนต่างๆ
    ซึ่งชนเผ่าไท ซึ่งได้แก่ คนไทย คนลาว(ซึ่งผมก็เพิ่งรู้ว่าคนลาวเรียกตัวเองว่าไท) ไทยใหญ่ ไทยอาหม
    ไทยดำ ไทยลื้อในสิบสองปันนา ลาวพวน ไทยดำ เขาเชื่อว่าชนเผ่าเหล่านี้มาจากอาณาจักรน่านเจ้าครับ

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    http://www.baanjomyut.com/library/history_thai/

ผมว่านี้แหละ ความจริง แล้วผมก็เรียนวิชาที่มีหัวข้อนี้มี ไม่ต่ำกว่า 3 รอบ ออกอีก ตอบได้อีก

พวกเราคือ "กลุ่มที่เลือกใช้เส้นทางเดินทางที่ 2" หรือเรียกอีกอย่างก็คือ "กลุ่มไทยน้อย" เชื้อสายจริงๆ มาจากกลุ่มคนจีนที่โดนเบีบดเบียนพื้นที่จากทางใต้ของจีนลงมาเรื่อยๆ จนมาเจอแม่น้ำ 2 สาย แล้วแตกกลุ่มของพวกเราแตกเป็น 2 กลุ่ม ได้แก่ ไทใหญ่ และ ไทยน้อย

ไทใหญ่ ปัจจุบันก็คือ พม่า ที่เห็นชัดสุด
    ไทยน้อย (ใช้เส้นทางแม่น้ำที่เรียกกันจนปัจจุบันคือ "แม่น้ำโขง" ) ปัจจุบันก็คือ "พวก*** พวกกู" คนไทยปัจจุบัน นี้แหละ

แล้ว******เลย คนเขมร กัมพูชา ไม่ได้เคยมีประวัติร่วมไรกับไทยเลย อาจจะมีสงครามเพราะเลือกต่างฝ่ายกันใน หลายๆสมัยสงครามก็แค่นั้น...........

// ผมเรียนมา เหอะๆ เชื่อในสิ่งที่เรียน เพราะถ้ามันไม่ถูก จะเรียนเรื่องเดิมๆ มาทำไม 3 ครั้ง อาจารย์สอน 3 คน สอนเหมือนกันหมด (อย่าไปหลงเชื่อพวกบิดเบือนประวัติศาสตร์ประเทศเราเลยรั้งแต่จะสร้างความแตกแยก)

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ในส่วนของที่คุยกันในพันทิพย์ จริงๆผมว่ามันก็ยังเป็นแค่ความคิดเห็น ซึ่งก็เป็นข้อสันนิษฐานน่ะครับ และตำราเรียนกระแสหลัก ก็ไม่คิดจะกล่าวถึงเรื่องนี้อยู่แล้ว
    ถ้าอยากศึกษาจริงๆแนะนำให้ศึกษาจากหนังสือเชิงวิชาการกระแสรองของนักวิชาการสาย Orientalism หรือไม่่ก็พวกอุษาคเนย์ศึกษา
    สำนักสังคมวิทยา-มานุษยวิทยา ของธรรมศาสตร์ดู เพราะนักวิชาการกลุ่มนี้ค่อนข้างลงลึกและชินกับภาคสนามเกี่ยวกับพื้นเพทางชาติพันธุ์มาก
    ลืมตำราเรียนกระแสหลักของโรงเรียนอะไรพวกนั้นไปได้เลยครับ
    ชอบกินไข่เจียว

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ถามหน่อยคุณเป็นคนประเทศอะไรดูเหมือนคุณจะพยายามเหลือเกินนะ ที่จะทำให้คนในนี้ออกมาทะเลาะกันมันสนุกหรือยังไง ถ้าศึกษาถึงขั้นนี้แล้วสงสัยจบ ดร.แล้วมั๊ง

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Richardo อ่านกระทู้
    ถามหน่อยคุณเป็นคนประเทศอะไรดูเหมือนคุณจะพยายามเหลือเกินนะ ที่จะทำให้คนในนี้ออกมาทะเลาะกันมันสนุกหรือยังไง ถ้าศึกษาถึงขั้นนี้แล้วสงสัยจบ ดร.แล้วมั๊ง
    เอิ่มผมทำอะไรผิดหรือครับ........

งงเลยมาถึงด่าเอาด่าเอา การค้นหารากเง้าของตัวเองมันผิดเหรอครับ

งงเลยยอกตรงๆ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Richardo อ่านกระทู้
    อย่าใช้อารมเลยครับ ความขัดแย้งมันเป็นของคู่กับสังคมไทยมาช้านานมากๆ ต้องยอมรับตรงนี้ ถ้าไม่เชื่อก็ลองศึกษาให้ลึกลงไป อย่ายึดติดกับหนังสือเรียนประถม มัธยม เพราะเรื่องนี้มันเป็นข้อเท็จจริง ไม่ใช่เรื่องพูดลอยๆนะครับ
    แต่การจะหาว่าคนไทยมาจากไหน มันยากมากๆๆ ถึงแทบจะเป็นไปไมไ่ด้เลย เพราะ ไม่ได้มีการบันทึกอะไรไว้เลย ว่าคนไทยมาจากไหน ที่ทำกันตอนนี้พูดตรงๆก็คือเดาสุ่มๆเอาจากสถานที่ๆมีวัฒนธรรมคล้ายๆกับเราแค่นั้นเอง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    เอิ่มผมทำอะไรผิดหรือครับ........

งงเลยมาถึงด่าเอาด่าเอา การค้นหารากเง้าของตัวเองมันผิดเหรอครับ

งงเลยยอกตรงๆ
    ไม่ผิดหรอกครับ แต่ผมว่าน่าจะเพิ่มเติมเอกสารหรือข้อความจากเอกสารอ้างอิงเข้ามาด้วยนะครับ คนอ่านจะได้รู้ว่า ข้อมูลที่เราพูดมันเป็นแบบนี้จริงๆ อะไรงี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zantozz : 5th March 2014 เมื่อ 09:30

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ถึงท่านจะมาจากไหนก็เหอะผมมาจากพ่อกับแม่อันนั้นกันผมเลยเกิดจากท้องแม่และผมได้ยืนบนพื้นสยามนี้ตั้งแต่ยังเล็กดังนั้นผมเองไม่ใช่คนชาติไหนแต่ผมเป็นคนไทยครับ(ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    เราเป็รสายพันธุ์ มองโกลอยผิวเหลืองครับ =__= แต่ไม่ 100% มีการผสมไปเรื่อยๆ ผมอ่านมา 3 ตำรามันก็ไม่เหมือนกันเลย แต่ที่แน่ๆลาว เขมร เวียดนาม พม่า มาเลเซีย เราเป็นพี่น้องกันแน่นอนครับ
    และถ้าอยากศึกษาเรื่องพวกนี้จริงๆ อย่าอ่านแค่ข้อมูลของฝ่ายไทยครับ แต่ละที่ประวัติศาสตร์ไม่เหมือนกันหรอกครับ
    I Don't need Weapons I got logic

กล่าวขอบคุณ
    972
    ได้รับคำขอบคุณ: 578
    1
    ผมพึ่งเรียนมาเลยครับวิชาท้องถิ่นศึกษา กับ รศ.ดร.
    หนังสือ ท้องถิ่นศึกษา เขียนโดย รองศาสตราจารย์ ดร.สมมาตร์ ผลเกิด

[IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ตาและยาย อพยพมาจาก เวียงจัน ปู่กับย่า อพยพ มาจากเขมร ช่วงเขมรแดงเรื่องอำนาจ
    สำหรับผมแล้ว ผมเกิดที่ประเทศไทย ผมก็เป็นคนไทย ไม่สำคัญว่าสายเลือดจะมาจากไหน

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    2
    สำหรับผมนะ ประวัติศาสตร์ที่แท้จริงยากที่จะรู้ได้ เพราะฉะนั้นอย่าไปหาให้มันวุ่นวายใจดีกว่า
    อย่างถ้าเราไปฟังเรื่องเล่าจากคน 2 คนมันยังไม่เหมือนกันเลย แล้วนับประสาอะไรกับประวัติศาสตร์ที่นานหลายๆปี
    ใช่ว่าจะไม่สำคัญแต่บางทีการรู้มากเข้าๆจนเราถูกเอนเอียงโดยประวัติศาสตร์นั้นๆจะทำให้เรามองศัตรูของประวัติศาสตร์เป็นศัตรูของเราได้
    อย่างกรณี ฮิตเลอร์ ที่ยกยอตัวเองถือว่าเป็นชนเผ่าอารยัน มีเชื่อสายศักดิ์สิทธิ์ (อันนี่ก็ประวัติศาสตร์ที่ผมรู้มา จริงเท็จรึเปล่าไม่มีใครทราบ)

ปล.ประวัติศาสตร์สามารถเรียนรู้ได้เพื่อที่เราจะไม่ได้ทำผิดซ้ำรอยเดิมอีก (อย่างในทุกวันนี้ก็รู้ๆกันอยู่)
    ปล2.คนเขียนประวัติศาสตร์เขาจะแต่งเสริมเติมแต่งยังไงก็ได้ (แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนของจริง ถูกไหม!)

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ดูอย่างออสเตรเลียสิ มีชนพื้นเมืองเหลืออยู่เท่าไหร่ ? อยู่ยังไง ?

บักฝรั่งหัวทองเดินไปเดินมาปกครองกันอยู่ใช่คนออสเตรเลียที่ไหน

ไม่ต้องสนหรอกว่าอดีตเราจะเป็นเขมร พม่า ลาว มาเลย์ โซเวียต จีนแดง เกาหลีเหนือ

แค่ปัจุบันเท่านั้น คุณเกิดในไทย เป็นคนไทย ช่วยกันพัฒนาไทยให้ดีที่สุดก็พอ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kawahi01 อ่านกระทู้
    http://www.baanjomyut.com/library/history_thai/

ผมว่านี้แหละ ความจริง แล้วผมก็เรียนวิชาที่มีหัวข้อนี้มี ไม่ต่ำกว่า 3 รอบ ออกอีก ตอบได้อีก

พวกเราคือ "กลุ่มที่เลือกใช้เส้นทางเดินทางที่ 2" หรือเรียกอีกอย่างก็คือ "กลุ่มไทยน้อย" เชื้อสายจริงๆ มาจากกลุ่มคนจีนที่โดนเบีบดเบียนพื้นที่จากทางใต้ของจีนลงมาเรื่อยๆ จนมาเจอแม่น้ำ 2 สาย แล้วแตกกลุ่มของพวกเราแตกเป็น 2 กลุ่ม ได้แก่ ไทใหญ่ และ ไทยน้อย

ไทใหญ่ ปัจจุบันก็คือ พม่า ที่เห็นชัดสุด
    ไทยน้อย (ใช้เส้นทางแม่น้ำที่เรียกกันจนปัจจุบันคือ "แม่น้ำโขง" ) ปัจจุบันก็คือ "พวก*** พวกกู" คนไทยปัจจุบัน นี้แหละ

แล้ว******เลย คนเขมร กัมพูชา ไม่ได้เคยมีประวัติร่วมไรกับไทยเลย อาจจะมีสงครามเพราะเลือกต่างฝ่ายกันใน หลายๆสมัยสงครามก็แค่นั้น...........

// ผมเรียนมา เหอะๆ เชื่อในสิ่งที่เรียน เพราะถ้ามันไม่ถูก จะเรียนเรื่องเดิมๆ มาทำไม 3 ครั้ง อาจารย์สอน 3 คน สอนเหมือนกันหมด (อย่าไปหลงเชื่อพวกบิดเบือนประวัติศาสตร์ประเทศเราเลยรั้งแต่จะสร้างความแตกแยก)
    เออขอทำความเข้าใจนิดหน่อยครับไทยใหญ่
    ไทยใหญ่ หรือที่ที่คนไทยเรียกเขาว่าเงี้ยว ไม่ใช่พม่าแน่นอน
    ผมเคยพูดคุยกับไทยใหญ่ที่มาทำงานข้างบ้านผม
    เขาบอกว่า เขาเป็นไทยใหญ่ ไม่ใช่พม่า
    เขาพูดพม่าไม่เป็น เขามีภาษาไทยใหญ่เป็นของตัวเอง
    เขาบอกว่าเขาพูดภาษาไทยได้ง่ายกว่าภาษาพม่า
    เขามาจากพม่าก็จริง แต่ที่เขาอยู่ที่รัฐฉาน ซึ่งเป็นเขตไทยใหญ่

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    เกิดยังไงก็ปล่อยมันไปในอดีตเถอะครับ ยังไงซะที่ผมเกิดมาก็เป็นแผ่นดินไทยแล้ว

ต่อให้ผมเป็นจีน พม่า ลาว เขมร ยังไงเกิดมาอยู่แผ่นดินไทยแล้ว ให้ผมกลับไปเป็น เขมร ผมก็ไม่เอาแล้วครับ

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    คือผมยังไม่เห็นว่ามีการอ้างอิงหลักฐานอะไรที่บอกว่า"ไทยมาจากเขมร"เลยซักชิ้น เห็นแต่แค่แสดงความคิดเห็นซึ่งมันเชื่อถือไม่ได้ครับ เพราะการศึกษาประวัติศาตร์เราต้องมีหลักฐานมาอ้างอิงด้วยไม่ใช่แค่"มโน"แล้วก็เชื่อกันไปเอง

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%...B9%84%E0%B8%97

จขกท.ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ เผื่อไขข้อสงสัยอะไรได้บ้าง
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ผมว่าคงจะมาจากชนกลุ่มน้อยที่หนีมาจาก ลาว พม่า มอญ เขมร แล้วตั้งรกรากเป็นกลุ่มเล็กๆนานๆไปก็ใหญ่ขึ้นและมีการสร้างศิลปะ วัฒนธรรมเป็นของตนเอง จนกลายเป็นชาวสุโขทัย หมู่บ้านบางระจัน และหลังๆก็เมืองกรุงศรีอยุธยา ประมาณนั้น คิดว่านะ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ทุกอันมันแค่เป็นแนวคิดหละครับ ไม่มีผิดไม่มีถูก เพราะมันไม่มีหลักฐานอะไรชัดเจน ก็เดาๆกันไป แล้วตอนนี้ ก็ไม่มีใครยืนยันได้ว่า เรื่องจริง กับสิ่งที่เราเชื่อ มันตรงกันรึป่าวแต่ผมรู้แค่อย่างเดียวว่า การหยิบเอาหนังสือเล่มนั้น บทความอันนี้ หรือสิ่งที่คนนั้นคิด คนนี้คิด มายำๆรวมกัน มันไขคำถามนี้ไม่ได้ง่ายๆแน่นอน เพราะแค่หลักฐานพวกหลักศิลาจารึก หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ใช้บันทึกได้ (ภาพฝาผนัง หรืออื่นๆ )สมัยก่อนสุโขไทย ยังหาแทบไม่ได้เลย - -*