ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349

[ถาม] เกี่ยวกับ Cuda core GTX,Quadro

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ช่วงนี้สงสัยหลายคำถามหลายกระทู้นะครับ

วันนี้ผมจะถามว่า

Cuda Core คืออะไร ที่รู้มาคือช่วยประมวลผลในการทำงานกับโปรแกรมตระกูล Adobe ได้ดี

ผมจึงคิดที่จะหาการ์ดที่Cuda Coreสูงๆมาใช้ซักตัว ซึ่งผมเกิดข้อสงสัยขึ้นตรงนี้ล่ะ

1.ผมมีแผนที่จะจัดการ์ดเล่นเกม GTX780ti ในอีก1ปี ซึ่งรุ่นใหม่ก็อาจจะออกมาก็จะถูกพิจารณาต่อไปในความเร็วระดับนี้

ซึ่ง Cuda Core ของ GTX780ti มีถึง 2880

2.มีแผนจะจัดPCสำหรับทำงานAdobe โดยสมมุติ จะใช้การ์ดQuadro k4000 ราคา 3หมื่นกว่าๆ ที่มีCuda Core 256-384

Cuda Core ตกลงมันน้อยดีหรือมากดี กันแน่ ครับ

3.หากQuadro มันทำงานได้ลื่นไหลกว่า เพราะอะไรครับทั้งที่ Cuda น้อยจากที่เห็นในSpec

และถ้าGTX780ti มาใช้ทำงานในระดับต่ำๆ จะเทียบเท่าQUADROตัวล่างๆอย่างk600 ได้ไหมครับ

ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ และขออภัยในความรู้น้อยของผม=_="

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    ไม่ได้ตามข่าวเรื่อง Driver MOD มานาน ผมไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังทำได้อยู่หรือเปล่านะครับการ์ดตระกูล GeForce สามารถลง Driver โมแปลงร่างเป็น Quadro ได้ง่ายๆเลย แต่ก่อนทำผ่านโปรแกรม Riva Tuner เลยครับมันจะจะมี Function เข้าไปแก้ Registry บางตัวทำให้เราสามารถลง Driver เพื่่อแปลงร่างเป็น Quadro ได้ ไม่หมดประกัน อย่างแปลงกลับก็ลบ Driver ออกแล้วลง Driver ใหม่เท่านั้นเอง แถมวัดจากการใช้งานแทบไม่ต่างกันเลยครับ

ปล. แต่นั่นมันสมัยก่อนนะครับ พอดีช่วงนี้ไม่ได้ติดตามเรื่อง Driver MOD เท่าไหร่

ปล2. CUDA Core ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ถ้าใช้ในโปรแกรมที่รองรับจะเห็นผลชัดเจนเลยครับ แต่ผมไม่ถนัดด้านนี้ รอคนที่ใช้งานจริงมาไขความกระจ่างดีกว่า

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    GTX780ti สู้ตัวล่างได้สบายอยู่แล้วครับ ถ้าจะเทียบน่าจะเทียบกับตัวสูงขึ้นมาอีกหน่อยตัว Quadro 2000k น่ะครับ
    ที่ทำงาน Quadro ได้ดีกว่าก็เป็นเพราะ driver ครับสั้นสั้นง่ายง่ายได้ใจความ

ในนี้ก็พอมีรายละเอียดบ้างครับไปอ่านอ่านดู งานคุณต้องดีแบบเขารึเปล่าละ
    เขาจะบอกว่า Quadro งานที่ใหญ่ใหญ่จะเปิดได้เร็วงาน coda core จะช้า
    แต่ GTX coda core ไวกว่าแต่จะเปิดงานที่มันใหญ่ใหญ่ได้ช้ากว่าหรือไม่ได้เลย

http://www.overclockzone.com/forums/...8%99%E0%B8%B0)

ก็อย่างที่รู้รู้กันแหละครับว่าการ์ดตัวเดียวกัน เห็นเขาว่าแค่เปลี่ยน register ให้เลข PCI ID มันเปลี่ยนให้ตรงรุ่น
    กลายเป็น Quadro ตัวละ 50000 เลยที่เดียว แต่ก็ไม่รู้ว่าใช้ได้เท่าของจริงรึเปล่าเพราะเท่าที่ดูไม่มีคนทดสอบความสามารถเลย
    สนใจอ่านเพิ่มด้านล่างเลยครับ ในนั้นเหมือนมีคุยเรื่อง softmod ด้วย(การแก้ไขผ่านแค่ software อย่างที่ rep บนว่าน่ะครับ)

http://www.eevblog.com/forum/chat/ha...-counterparts/

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: