ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485

ดราม่าเมนบอด Asus หรือแค่เป็นซวยแล้วซวยอีก

คือเรื่องของเรื่องเป็นคนที่ใช้เมนบอดของแบรนนี้มาตลอดเนื่องด้วยชอบเพราะความสวยงามและด้วยเป็นแบนที่ค่อนข่างดีแต่ไม่รู้เป็นเพราะความซวยของชีวิตหรืออะไรทำให้ที่ผ่านๆมาเจอแต่ เมนบอด เสีย โดยเริ่มตั้งแต่สมัย 1156

ตัวแรก

P7P55D ซื้อมาตอนแรกใข้ไปแล้วเสียอันนี้ซ่อมไม่ได้ซ่อมอยู่หลายรอบเนื่องจากไม่มีประกันเลยซ่อมร้าน

ตัวที่สอง

ซื้อ P7P55D ใหม่ อันนี้เอามาใช้ได้สักพักต้องเครม - - อาการเดียวกันเดะ ต่อจากนั้นเลยเปลี่ยนแบรน

ตัวที่สามอันนี้มาสมัย 1155

P8H61-M LE ใช้ไปได้สักพักนึงไปอีกแล้วเลยต้องเอาไปเครม

ทำให้เกิดตัวที่ 4

P8H61-M LE ซื้อมาใช้สำรอง ปัจจุบันเหลือแค่ตัวนี้ที่ยังใช้งานได้อยู่

ตัวที่ 5

p8z77-v pro/thunderbolt ใช้ไปใช้อาการเดียวกัน เตรียมตัวส่งเครมอีกแล้วชีวิต

อาการเมนบอดทุกตัวที่เป็นเป็นแบบที่ผมอัดไว้เด๊ะ - -

ไม่รู้ว่าผมเป็นคนที่โชคดีหรือป่าวหรือว่ามีใครโชคดีเหมือนผมไหมเนี่ย - -

ปล.กล้องมือถือถ่ายแบบหัวเสียนิดนึงเลยโฟกัสงงๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    ส่วนตัวผมว่าหลังๆนี่ ASUS ทำ Board เปราะมากครับ หากไม่ใช่ Series R.O.G. หรือ ตระกูล TUFF ทั้งหลาย โดยเฉพาะตัวนี้เลย P8H61-M LE เสียบ่อยและเสียเยอะที่สุด อาจเพราะว่าเป็น Mainboard ตลาดระดับเริ่มต้น ตอนนี้ผมกลับไปมองพวก Asrock มากกว่าพวก Option และ Software 555 นี่โดนใจผมเลยใช้ประโยชน์ได้จริงแถม Board ระดับล่างๆหน่อยก็ใช้ได้ของ ASUS นี่หลังๆขาย Brand มากชอบกั๊กเยอะ ยิ่ง Design Board ระดับล่างๆพักหลังนี่ผมว่ามันไม่ค่อนสวยเลยถ้าไม่ใช่ ROG

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เห็นด้วยครับโน๊ตบุคผมเหมือนกัน รุ่นเเรกก็ทำดี
    พอผมซื้อรุ่นหลัง ใช้ได้เดือนกว่าๆ พัดลมดัง
    เสียบโปรเจกเตอร์ไฟก็รั่ว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ส่วน board ของ asus ของผมเป็นแบบ LGA775 รุ่นเก่ายังไม่มีปัญหานะครับ
    แต่ที่มีปัญหาโนตบุค asus ครับ รุ่นหลังรู้สึกปัญหาเยอะนะครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อะไรกันอ่ะ ทำไม MB Asus เสียง่ายจัง ของเรา P7H55D-M PRO ซื้อมา 7 ปี ยังไม่พังเลย ขนาดฝุ่นอย่างเยอะ แต่ยังใช้งานได้ปกติ

ชิ ถ้า MB พัง จะได้แอบเนียน จัดมันยกเซตเลย จะได้จัด GTX770 สักที 5555+

แต่ก็คงเป็นแค่ฝัน เพราะยังไง ถ้าคอมไม่พัง ก็ไม่ได้เปลี่ยน แต่ก็ไม่มีวิวแวว ว่าจะพัง ชิ เมื่อเดือนที่แล้ว เครื่องปิด Auto คิดว่า จะได้เปลี่ยน HDD แล้ว

ขนาดลง Window ใหม่ยังใช้ไม่ได้ 555+ พอวันต่อมา กลับมาเป็นปกติ ม๊าย...... HDD 2 TB ของฉ๊าน........

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

We Are "Team"
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    Blog Entries
    3
    ผมใช้ปกติดีนะตั้งแต่ เจน 1 กับ เจน 3
    แต่ไม่เคยใช้ตัวที่ชิพเซทล่างๆอย่าง H61

ผมมีหลายบอร์ด ธรรมดา sabertooth rog ไม่มีปัญหาขนาดนั้นนะ

เสียตัวเดียวคือ p8z77 v le+ เคลมกลับมาเเล้วก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

ส่วนของโน๊ตบุ้คผมก็ใช้ได้ปกติดี N56VM ตอนนี้ยังไม่เห็นปัญหาอะไร

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,537
    เครมอีกแล้วน่าเบื่อมากกกกกกกกกกกกกก ต้องรอมันอีกและ ชีวิต ต้องเป็นคนรอตลอด - -

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    ของผมใช้ p7h55m-lx ตัวแรกใช้มา 3 ปี เสีย ตัวที่ 2 ยังใช้อยู่

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Daft Punk
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116
    P8H61-M LE ฝุ่นเกาะ ใช้งานมา1-2ปีและ ไม่มีปัญหาเลย สำรวจไฟในบ้านคุณใช้เครื่องไฟที่มีแรงดันไฟฟ้าสูงๆหรือเปล่า บางทีก็ไฟกระชากอยู่บ่อยครั้งหรือเปล่า

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ผมไม่เป็นนะครับ ใช้มาตั้ง m3f m3g m4gz ล่าสุดก็m5g ไม่เคยเจอแบบนี้เลย อย่างมากก็โค๊ด55 ถอดแรม ถอดซีพียูก็หายละ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 462
    ผมยังไม่เคยใช้บอร์ด Asus เลย ใช้แต่ ASRock กับ Gigabyte เพราะ ของแถมมันเยอะกว่า 555 ออฟชั่นบอร์ดก็เยอะด้วย +กับAsus แพงด้วย โดยเฉพาะ ROG =w=

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    เคสเดิมตลอดเลยหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนเคสด้วย
    อาการนี้ผมเคยเจอมันเกิดจากการที่ mb ติดกับเคสมากเกินไปซึ่งทำให้ขาฟิวต่างๆบน mb มันช็อตเพราะขาต่างๆมันติดกับแผนโลหะเคส
    วิธีแก้คือ ตอนที่ซื้อ mb มาจะแถมแผนลองที่เหมือนโฟมอะครับ นั่นแหละเอามาลองไว้แล้วไขนอตทะลุผ่านไปเลย
    อาการนี้ผมเป็นเพราะเคสเก่ามากตัวยึดนอตมันเสื่อมแล้วแตกหมดผมก็ไขนอตแค่สองตัวแล้ว mbจดที่ไม่มีตัวลองมันติดโลหะหมดเลย
    เพราะก็งงๆเหมือนเกิดจากอะไร หลังจากทำ mb พังไปสองตัวถึงเขาใจว่าเป็นแบบนี้นี่เอง

จากที่ดูคลิป เหมือนไฟจะไม่พอด้วยน่ะครับ ติดแล้วดับ ติดแล้วดับ เป็นจังหวะๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackcool4 : 7th March 2014 เมื่อ 20:34
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

わたしは ももたろうです。
    หน้าคอมพิวเตอร์ =w=
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    ROG ทนมือทนเท้ามากๆครับ ผมบอกเลย แต่ซีรี่ย์อื่นผมไม่ทราบครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

We're scalpel, not a sword. Nobody has to be a hero.

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    673
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ผมว่าอาจเกี่ยวกับ PSU ก็เป็นได้นะ
    CORE I7 870 4.2 GHz. MAINBOARD ASUS P7H55/ USB3 NVIDIA GEFORCE GTS 250 POWERSUPPLY TAGAN U37 600 WATT PEAK 700

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

never try never know
    อย่ารีบ quote ผม edit ไม่ทัน
    กล่าวขอบคุณ
    719
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    rog แจ่มๆไปเลย

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ถามหน่อย ASUS นี่การ์ดจอมันดีปะ กำลังจะซื้อ 770 มัน เห็นว่าทำสวยดีมี Backplate ด้วย ถ้าห่วยจะได้ไปซื้อของ Gig

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,537
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armakusarecord อ่านกระทู้
    ถามหน่อย ASUS นี่การ์ดจอมันดีปะ กำลังจะซื้อ 770 มัน เห็นว่าทำสวยดีมี Backplate ด้วย ถ้าห่วยจะได้ไปซื้อของ Gig
    ใช้ CU II อยู่ครับมี แบคเพจ + คิดว่าแข็งแรงดีนะ แต่เมนบอดไม่ถูกก่ะผมจริงนั่นแหละๆ ไม่รู้ทำไมใช้เมนบอดล่างถึงใช้ได้นานพอมาเป็นตัวสูงหน่อย -..- ไปหมด รู็งี้ไป ROG ดีกว่าราคาก็ใกล้กันตอนนั้น แต่ชอบบางอย่างของอันนี้ สงสัยบุญไม่มีได้ใช้ของดีๆก่ะเขา

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 462
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armakusarecord อ่านกระทู้
    ผมก็เล็งๆตัวนี้เหมือนกัน 555

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ในคลิป อาการนี้ผมเคยเจอ กับบอร์ด Gigabyte 880GAUD3H ปวดหัวมากครับ ตอนนี้หายแล้ว อาจจะไม่ได้เป็นที่บอร์ดนะครับ ลองเช็ค Ram BUS เท่ากันหรือไม่ , watt power supply วิ่งพออุปกรณ์ในเครื่องมั้ย , การ์ดจอชำรุดรึเปล่า เพราะ , CPU มีปัญหามั้ย , อาการแบบนี้ น่าปวดหัวมากครับ ต้องลองกับอุปกรณ์อื่นๆ หลายๆ ตัว ถอดเปลี่ยนไปๆ มา หลายครั้ง ส่วนอาการเคสของผม เป็นที่ CPU ตอนแรกก็ไม่เชื่อครับ พอลองซื้อ CPU มือสองเปลี่ยนใหม่ แล้วก็เปลี่ยน power supply ด้วย หายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamadeck : 8th March 2014 เมื่อ 02:35

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,537
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamadeck อ่านกระทู้
    ในคลิป อาการนี้ผมเคยเจอ กับบอร์ด Gigabyte 880GAUD3H ปวดหัวมากครับ ตอนนี้หายแล้ว อาจจะไม่ได้เป็นที่บอร์ดนะครับ ลองเช็ค Ram BUS เท่ากันหรือไม่ , watt power supply วิ่งพออุปกรณ์ในเครื่องมั้ย , การ์ดจอชำรุดรึเปล่า เพราะ , CPU มีปัญหามั้ย , อาการแบบนี้ น่าปวดหัวมากครับ ต้องลองกับอุปกรณ์อื่นๆ หลายๆ ตัว ถอดเปลี่ยนไปๆ มา หลายครั้ง ส่วนอาการเคสของผม เป็นที่ CPU ตอนแรกก็ไม่เชื่อครับ พอลองซื้อ CPU มือสองเปลี่ยนใหม่ แล้วก็เปลี่ยน power supply ด้วย หายครับ
    ลองหมดและล่ะครับเลยเปลี่ยนมาใช้บอดสำรองถึงหาย ลองหมดยันเปลี่ยน CPU - -

กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ตอนนี้กำลังจะไปส่งเครมถ่ายรูปทุกซอกทุกมุมหมดและป้องกันไว้ก่อน -..-

มารอดูอีกทีประกัน ซินเนคจะยังเทพเหมือนเดิมไหม

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ผมว่ามันแปลกเกินไปครับ เมนบอดที่ซื้อมาเปลี่ยนเป็นอาการเดี่ยวกันหมดผมว่าไม่ใช่หละ มันจะซวยไปหละ

ิอาจจะเป็นอย่างอื่นที่ เสียบเข้าไปแล้วทำให้ เมนบอด พังมากกว่า

ลองไปหาสาเหตุทีหละอันดูครับ

ไม่กะลองไปหาซื้ออันนี้ ราคาประมาณ 200

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,525
    ได้รับคำขอบคุณ: 604
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qwerty2536 อ่านกระทู้
    คือเรื่องของเรื่องเป็นคนที่ใช้เมนบอดของแบรนนี้มาตลอดเนื่องด้วยชอบเพราะความสวยงามและด้วยเป็นแบนที่ค่อนข่างดีแต่ไม่รู้เป็นเพราะความซวยของชีวิตหรืออะไรทำให้ที่ผ่านๆมาเจอแต่ เมนบอด เสีย โดยเริ่มตั้งแต่สมัย 1156

ตัวแรก

P7P55D ซื้อมาตอนแรกใข้ไปแล้วเสียอันนี้ซ่อมไม่ได้ซ่อมอยู่หลายรอบเนื่องจากไม่มีประกันเลยซ่อมร้าน

ตัวที่สอง

ซื้อ P7P55D ใหม่ อันนี้เอามาใช้ได้สักพักต้องเครม - - อาการเดียวกันเดะ ต่อจากนั้นเลยเปลี่ยนแบรน

ตัวที่สามอันนี้มาสมัย 1155

P8H61-M LE ใช้ไปได้สักพักนึงไปอีกแล้วเลยต้องเอาไปเครม

ทำให้เกิดตัวที่ 4

P8H61-M LE ซื้อมาใช้สำรอง ปัจจุบันเหลือแค่ตัวนี้ที่ยังใช้งานได้อยู่

ตัวที่ 5

p8z77-v pro/thunderbolt ใช้ไปใช้อาการเดียวกัน เตรียมตัวส่งเครมอีกแล้วชีวิต

อาการเมนบอดทุกตัวที่เป็นเป็นแบบที่ผมอัดไว้เด๊ะ - -

ไม่รู้ว่าผมเป็นคนที่โชคดีหรือป่าวหรือว่ามีใครโชคดีเหมือนผมไหมเนี่ย - -

ปล.กล้องมือถือถ่ายแบบหัวเสียนิดนึงเลยโฟกัสงงๆ
    อาการเดียวกับผมเมื่อก่อนเลยนะครับ
    แต่ต่างตรงผมใช่ AMD เช็คPSUดีๆนะครับ
    ของผมเปลี่ยนPSUแล้วหาย เปิดแล้วดับๆ อาการเหมือนจ่ายไฟแล้วช็อตแล้ว มันตัดไฟ เป็นPSU ตัดไฟ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย earthzara : 8th March 2014 เมื่อ 11:15
    FX8350 Corsair H100I GTX 670 OC SLI Crosshair v fomula-z Corsair Vg 16Gb Bus1600 HDD 2.1TB Corsair Ax 850 80 Plus Gold

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปล่อย.....ไปตามหัวจัย!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ผมใช้แต่ Asrock ไม่เคยงอแงเลย

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    # # ASUS เดวนี้คุณภาพแย่ลงไปเยอะ เจอมากับตัว ตอนนี้ใช้ M5a97-LE R2.0 ไฟ Vcore ไม่เสถียร + Dual แรมไม่ได้ เคลมไป2 รอบปัญหาก็ยังไม่จางหาย เลยจำใจทน Single แรมไปรออัพเกรดใหม่รวดเดียวเลยดีกว่า
    AMD Ryzen5 2600 @ 3.7 Ghz : Ram ADATA XPG D40 16GB(2x8GB)3200MHz Windows 10 64 bit rs4 : GALAX GTX1060 OC 6GB GDDR5

45. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: