ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

7 เหตุผลที่ระบบปฏิบัติการ Windows ดีกว่า Mac OS X

เชื่อว่าหลายท่านคงทราบดีว่าระบบปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ของโลกในปัจจุบันที่ได้รับความนิยมมากเป็นอันดับที่ 1 และอันดับที่ 2 คงหนีไมพ้นระบบปฏิบัติการอย่าง Microsoft Windows

และระบบปฏิบัติการ Apple Macintosh หรือ Mac OS X กันใช่ไหมละครับ และเมื่อวัดจากจำนวนผู้ใช้ทั่วโลกแล้วระบบปฏิบัติการที่ได้รับความไว้วางใจมากที่สุดในโลกก็คงหนีไม่พ้น Windows แน่นอน

และในเมื่อมันได้รับความไว้วางใจ ก็เท่ากับว่ามันดีกว่า Mac ใช่ไหมละครับ ซึ่งในวันนี้ NBS จะมาวิเคราะห์ว่าเพราะเหตุใดมันจึงเป็นเช่นนั้น เลยทำให้กำเนิดบทความ

“7 เหตุผลที่ระบบปฏิบัติการ Windows ดีกว่า Macintosh” มาให้ท่านผู้อ่านได้ลองอ่านกันครับ

1.Windows เข้าถึงทุกคนได้มากกว่า

ระบบปฏิบัติการอย่าง Windows นั้นเป็นระบบปฏิบัติการที่แทบทุกคนที่เคยเล่นคอมพิวเตอร์ไม่มีใครที่รู้จัก ซึ่ง Windows นั้นเรียกได้ว่าเข้าถึงทุกหย่อมหญ้ามาช้านานแล้ว

ที่จะเห็นได้ชัดก็จะเป็น Windows 95 และ 98 ที่ในยุคหนึ่งแม้แต่โรงเรียนประถมศึกษาก็มีใช้กัน แตกต่างกับ Mac ที่เจาะกลุ่มลูกค้าเป็นแบบเฉพาะกลุ่มมากกว่า

เห็นได้ชัดเจนจากกลุ่มตัวอย่างในปัจจุบันมีผู้ใช้เพียง 7.54% เท่านั้น กลับกันกับ Windows โดยเฉพาะกับ Windows XP และ Windows 7 ที่มีผู้ใช้มากกว่าอยู่ที่ 90.73% กันเลยทีเดียว

2.Windows สามารถซื้อมาติดตั้งเองได้

แน่นอนระบบปฏิบัติการ Windows นั้นมีขายหลายรูปแบบมาก โดยเฉพาะกับในช่วงเวลาปัจจุบันมีขายตั้งแต่แบบกล่อง แบบคีย์ หรือแม้แต่แบบ OEM

ที่สำคัญยังมีราคาเริ่มต้นถูกกว่าเดิมมากๆอีกด้วย แตกต่างกับ Mac ที่ติดมาให้บนคอมพิวเตอร์และสินค้าที่ผลิตจาก

Apple เท่านั้น แต่อย่างไรก็ดี Windows ก็มีผู้ใช้ของปลอมจำนวนมากเช่นกัน

3.Windows รองรับซอฟแวร์ และเกมได้มากกว่า

ถ้าไม่นับรวมแพลตฟอร์มอย่าง Console แล้วคอมพิวเตอร์ที่ใช้ Windows ถือได้ว่าเป็นแพลตฟอร์มที่มีเกมมาให้เล่นเยอะมากที่สุดเลยละครับ เช่นเดียวกันกับซอฟแวร์ต่างๆ

ทาง Windows ก็มีออกมาให้ใช้มากมายเช่นกัน ด้วยความที่ Windows ค่อนข้างเปิดกว้างให้กับนักพัฒนาหลายๆกลุ่ม ไม่ใช่ระบบปิดเหมือน Macintosh นั่นเอง

4.Windows เป็นมิตรกับผู้ใช้งาน

ด้วยความที่ Windows เป็นระบบปฏิบัติการที่ใช้กันต่อเนื่องยาวนานกว่าหลายสิบปีตั้งแค่รุ่นพ่อ ยันรุ่นลูก ดังนั้นผู้ใช้จึงมีความเคยชินกับ Windows อย่างแน่นอน

และไม่ว่าจะอัพเกรด Windows ให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่อีกกี่สักกี่รุ่นผู้ใช้ระบบปฏิบัติการนี้ ก็สามารถปรับตัวในการใช้งานได้รวดเร็ว แตกต่างกับ Macintosh ที่ต้องใช้เวลาในการปรับตัวเพิ่มอีกเล็กน้อยสำหรับท่านที่ไม่เคยใช้มาก่อน
    ยิ่งเมื่อคอมพิวเตอร์ประจำบ้านหรือองค์กรที่ใช้กันหลายๆคนแล้ว Windows เป็นมิตรต่อผู้ใช้งานส่วนรวมมากกว่าแน่นอน

5.Windows ซ่อม-อัพเกรดฮาร์ดแวร์ต่างๆได้หลากหลาย

ผุ้ใช้ขั้น Advance ที่มักอัพเกรดฮาร์ดแวร์คอมพิวเตอร์อยู่เสมอเชื่อได้ว่าคงใช้ระบบปฏิบัติการ Windows กันอย่างแน่นอน เพราะมันสามารถติดตั้งและรองรับกับฮาร์ดแวร์ได้หลากหลายตัวเพียงแค่

Uninstall Drive ของฮาร์ดแวร์ตัวเก่าออกก่อน และลง Driver ใหม่เท่านั้นก็สิ้นเรื่อง หรือในบางอุปกรณ์แค่เสียบกับฮาร์ดแวร์ที่รันบน Windows ก็ใช้ได้เลย แตกต่างกับ Macintosh

ที่สามารถอัพเกรดฮาร์ดแวรต่างๆได้เช่นกัน แต่ไม่มากนักเพราะติดข้อจำกัดของระบบปฏิบัติการและไดร์ฟเวอร์นั่นเอง แถมฮาร์ดแวร์ที่จะอัพเกรดก็ต้องเป็นเฉพาะรุ่นและมีราคาสูงมาก

เช่นเดียวกันกับเมื่อใช้คอมพิวเตอร์ในระยะยาวเมื่อครบระยะเวลาการรับประกันเรียกได้ว่าฮาร์ดแวร์ที่รองรับกับฝั่ง Windows มีจำนวนเยอะกว่ามากและสามารถหาซื้อมาซ่อมได้ง่ายกว่า แตกต่างกับ Macintosh

ที่เมื่อหมดประกันจะหาอะไหล่มาซ่อมได้ยาก

6.Windows ใช้งบน้อยกว่าในการประกอบเครื่อง

อย่างที่ทราบกันดีว่าระบบปฏิบัติการ Macintosh นั้นเป็นระบบปฏิบัติการแบบปิดที่พัฒนาภายใน และเป็นระบบปฏิบัติการที่ถูกติดตั้งมาบนคอมพิวเตอร์ของ Apple เท่านั้น

ส่งผลให้ผู้ที่กำหนดราคาขายก็คือ Apple แต่เพียงผู้เดียว จึงไม่แปลกใจที่เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ Macintosh จะมีราคาสูง แตกต่างจากคอมพิวเตอร์ฝั่ง Windows

ที่มีผู้ผลิตทั้งเล็กทั้งใหญ่หลายรายทั่วโลกที่ก็มักจะตบตีแย่งชิงกันลดราคาอยู่เสมอๆ ไม่ว่าจะประกอบคอมราคาไม่ถึง 10,000 หรือราคาสูงนับแสนก็สามารถลง Windows ได้

ทำให้ Windows ดีกว่า Macintosh ในด้านนี้อย่างเห็นได้ชัด เรียกได้ว่าในงบเดียวกันซื้อคอมพิวเตอร์ฝั่ง Windows ได้สเปคที่สมราคากว่า Macintosh นั่นเอง

7.Windows หาองปลอมได้ง่าย

เห็นได้ชัดทีเดียวว่าเว็บฝากไฟล์หรือเว็บบิททอเร้นท์ชั้นนำต่างๆ มักจะมียอดโหลดในหน้าซอฟแวร์เป็นระบบปฏิบัติการ Windows ปลอม อยู่เป็นอันดับต้นๆเสมๆอ

รวมไปถึงเมื่อเดินห้างไอทีชั้นนำเราก็คงจะเห็นแผ่น Windows และ Software เถื่อนวางขายกันจนชินตา เรียกได้ว่าบางครั้งแทบไม่ต้องใช้เงินแค่เสียเวลาดาวน์โหลดไม่ถึงชั่วโมงท่านก็ได้

Windows ปลอมแท้ๆมาอยู่ในเครื่องแล้ว แตกต่างกับ Macintosh ที่มี Hackintosh เช่นกันแต่ก็มีข้อจำกัดที่มากกว่าเยอะทีเดียว เช่นในด้านของฮาร์ดแวร์ที่รองรับกับ Hackintosh ได้แบบจำนวนจำกัด

ก็จบลงไปแล้วกับบทความ ”7 เหตุผลที่ระบบปฏิบัติการ Windows ดีกว่า Macintosh”

ซึ่งก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านผู้อ่านบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ อย่างไรก็ดีผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ สวัสดีครับ

Credit

joker123
    i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

PooPPiEASS2
    กล่าวขอบคุณ
    713
    ได้รับคำขอบคุณ: 479

(ปล.ไม่เกี่ยวกับหัวข้อเลย 555555)

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PINGPONGsz
    กล่าวขอบคุณ
    386
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ผมขอไฟล์บิทอันนั้นทีครับ -..-

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ่านดูก็แล้วเขียนขึ้นมา อวยตัวเอง แดกดันอีกฝ่ายเห็นๆ โครตไทยเลย 555

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    299
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ข้อที่บอกว่า windows ใช้งานง่ายกว่า Macintosh เถียงสุดใจคับ
    แค่ setting ก้อง่ายกว่ากันแล้ว ของ Macintosh จะรวม setting ทุกอย่างไว้ในที่เดียวกัน
    แต่ windows จะกระจายอยู่ตามจุดต่างๆ ยิ่ง 8 หรือ 8.1 จะมี setting ของ metro กับ ปกติแยกกัน สร้างความสับสน

ส่วนเรื่องเกมนั้น ไม่ขอพูดคับ เพราะ 2 OS นี้ใช้งานคนล่ะสายกัน ทำให้เทียบกันไม่ได้

ส่วนเรื่องอื่นๆ มันคือความจริงคับ

ปล. ข้อ 7 นี่พูดตรงๆเลยนะ ฟังไม่ขึ้นคับ ตัดทิ้งเถอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Apocalype : 8th March 2014 เมื่อ 12:46

Like I Like Me!!!!!.
    In your heart forever.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    ข้อที่MAC ดีกว่าคือ ตัวต่อวิดิโอได้เจ๋งมาก
    อีกอย่างจะเขียนแอพIOSใช้Windowsเขียนไม่ได้ เงิบเลย

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    นี่หมวดข่าวเรากลายเป็นเกร็ดความรู้ไปแล้วเหรอฟะ 555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    ง่ายๆ Mac เหมาะกับทำงานมากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ่านแล้วขรรม

นักตกเหวตายมืออาชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ผมว่ามันไม่ใช่ทั้งข่าวทั้งเกมเลยนะ - -
    "Revenge has to be done with a smile."
    -Hayakawa Yuzuko (Yuzuko Peppermint)

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    ข้อ 7 เอิ่มมมม

มันข้อดีหรือข้อเสียกันละเนี่ย
    " ไม่จำเป็นต้องบินสูงอย่างใครเขา จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าบินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร จงบินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ"

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    มันดีกันคนละแบบ

กล่าวขอบคุณ
    532
    ได้รับคำขอบคุณ: 798
    เจ้าของกระทุ้ครับ ซีพียู การ์ดจอ เมนบอร์ด เเละ พาวเวอร์ซัพพลายของคุณ รวม 4 อย่างนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ผมชอบสเป็กนี้มากเลย ^^
    SPEC = CPU Core i5 4670 3.40 Ghz /// Ram 8 Gb /// VGA Giggabyte GTX 770 OC
    edition /// PW : Corsair 650 W