ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

เหตุผลง่ายๆที่เกมเมอร์หลายคนเกลียด MOBA

MOBA หรือ Multiplayer online battle arena

รูปแบบการเล่นเกมที่แยกย่อยมาจากแนว RTS ที่ทำเอาเกมเมอร์ทั้งโลกติดหนึบกับเกมเพลย์ที่แปลกใหม่อาศัยความสามัคคีของทีมในการเอาชนะฝั่งตรงข้าม

แต่สำหรับบทความนี้ผมไม่ขอพูดถึงว่าทำไมคนถึงชื่นชอบเพราะส่วนใหญ่คงเข้าใจกันอยู่แล้วว่ามันสนุกอย่างไร ผมจะขอพูดในหัวข้อที่ว่าทำไมเกมเมอร์หลายคนถึงเกลียดเกมแนว MOBA

ยกตัวอย่างเกมที่มีชื่อและคนเล่นมากมายก็อย่างเช่น DOTA2 ,HON และ LOL โดยผมต้องบอกเลยว่ามันอารมณ์คล้ายๆกับเราดูหนังเรื่อง Sin City ของ Frank Miller

ถ้าไม่ชอบก็เกลียดไปเลยยังไงยังงั้น เริ่มเป็นหัวข้อเลยนะ

ไม่มีที่ว่างสำหรับมือใหม่

ประเดิมข้อแรก ‘ไม่มีที่ว่างสำหรับมือใหม่’ ต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่าเกมแนว MOBA มันแตกต่างจากเกม FPS

ที่ต้องใช้เวลาศึกษารูปแบบการเล่นพอสมควร จะเร็วหรือช้าอันนี้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล หากใครที่ถนัดเกมประเภท RTS มาก่อนอยู่แล้วอาจไม่ใช่เรื่องยากมากมายอะไร

ต่างจากคนเล่นเกม FPS มาโดยตลอดที่เข้าเกมมาก็ต้องมามึนหัวกับคำถามแรกคือเล่นแล้วจะออกไอเท็มอะไรดี? ต้องวิ่งไปทางไหน? อะไรคือจังหวะบวกหรือจังหวะเข้า?

ควรเข้าตอนไหน? ไหนจะประเภทฮีโร่ที่ความสามารถแตกต่างกันแยกเป็นหลายสาย มันก็เลยไปจบคำถามโลกแตกที่แม้แต่ผู้เล่นหน้าเก่าบางคนก็ยังเจอคือ เล่นตัวไหนดี?

แน่นอนว่าผู้เล่นหน้าใหม่เจอปริมาณของลูกเล่นที่เกมยัดไว้ในแผนที่เดียวเข้าไปก็คงต้องมีมึนบ้าง ทำให้เรามักพบเห็นการเดินแบบเป๋ๆไร้ทิศทาง ไร้จุดหมายจากมือใหม่

ปัญหาคืออะไรล่ะ? การที่มันไม่มีที่ว่างสำหรับมือใหม่บวกกับความต้องการที่จะเอาชนะของผู้เล่นหน้าเก่า เมื่อเกิดความผิดพลาดขึ้นมาเคราะห์กรรมก็ต้องตกมาอยู่ที่ผู้เล่นที่ทำผิด

พลาดมากที่สุดด้วยการโดนกระหน่ำรุมด่าชนิดที่ว่าเคยมีความแค้นกันเมื่อชาติปางก่อน ตรงนี้เลยทำให้ผู้เล่นหน้าใหม่หลายคนยังไม่ทัน

จะเล่นเป็นหรือซึมซับเสน่ห์ของเกมแนวนี้กลับเลิกเล่นพร้อมกับความเกลียดชังไปโดยปริยายเพียงเพราะสังคมที่ใจไม่กว้างพอเท่านั้นเอง

หนูไม่ผิด

เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่เมื่อเวลาทำความผิดแล้วคิดว่าตัวเองไม่ผิดมักจะหาเหตุผลมาปกป้องตัวเองเสมอ เพียงแต่ในโลกออนไลน์นั่งอยู่หน้าจอคอมมีอาวุธ

เป็นคีย์บอร์ดมันทำให้ความกล้าแสดงความคิดเห็นมากขึ้นหลายร้อยเท่า เกมประเภท MOBA ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการเล่นด้วยจำนวน 5 Vs. 5 ด้วยจำนวนที่ดูไม่มาก

ไม่น้อยแบ่งเป็นสองฝั่งทำให้การติดต่อสื่อสารทำได้ง่ายมากขึ้น ในหัวข้อ ‘กูไม่ผิด’ นี้เรามักจะได้เห็นบ่อยเสมอในสถานการณ์ของเกมที่กำลังเสียเปรียบหรือกำลังจะแพ้

เจ้าตัวมักจะกล่าวโทษว่าเป็นความผิดของ ไอ้คำ ไอ้ดำ ไอ้แดงเสมอแต่ไม่รวมเจ้าตัวเข้าไปด้วย ไม่ว่าจะเป็น เฮ่ย ทำไมเอ็งไม่มาบวก ทำไมไม่เดินตามกูมา

หนีทำไมทำไมไม่มาช่วย สรุปง่ายๆเลยคือเป็นผู้เล่นที่คิดว่าตัวเองศูนย์กลางของจักรวาลโทษคนอื่นจนลืมดูตัวเอง ด้วยสาเหตุง่ายๆแค่นี้จึงทำให้ผู้เล่นคนอื่นๆกลับรู้สึก

‘เบื่อหน่าย’ ที่จะเจอกับผู้เล่นลักษณะนี้จนหนีหายจากแนว MOBA ไปในที่สุด

ถากถางคืองานของเรา

นับตั้งแต่จำความได้ การพูดถากถางในเกมออนไลน์ที่ผมเห็นในช่วงแรกๆก็คงเป็นเกม Ragnarok ที่มักจะหยามชาวบ้านที่ด้อยกว่าด้วยคำว่า ‘อ่อน’ ส่วนเกมต่อมาก็คงเป็นแนวเกม MOBA

ที่ผมเล่นประจำก็คือ DOTA2 กับคำพูดฮิตติดปากในคำว่า ‘Noob’คำสั้นๆที่ฟังแล้วรู้สึกว่าโดนเหยียดหยามศักดิ์ศรีสุดๆ ฮา ในขณะที่เล่นกันอยู่หากเจอฝั่งตรงข้ามที่มีสปิริตหรือผู้เล่นที่สุภาพก็โชคดีไป แต่หากใครพึ่งเป็นหน้า

ใหม่ในวงการ MOBA แล้วล่ะก็ เจอแบบนี้ไปต้องบอกเลยว่าโลกมันโหดร้าย ไม่ว่าจะเป็นการด่าพ่อล่อแม่ หรือการแจกฟัก ทั้งหมดนี้ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ทำให้สังคมเกม MOBA ดูแย่เอามากๆ ทำให้เกิดขึ้นมาอีกหนึ่งหัวข้อ

ด้านล่างนี้ไง

ไร้น้ำใจ

ด้วยการที่เกมเป็นเกมที่ต้องเล่นด้วยผู้เล่นจำนวนหลายคนและต้องแบ่งหน้าที่กันอย่างชัดเจน ใครจะ support , carry หรือ tank แต่เวรกรรมมักจะไปตกอยู่ที่ผู้เล่นประเภทซับพอร์ตเพียงคนเดียวไม่ว่าจะเป็นการซื้อ courier

รวมไปถึงการซื้อ ward ปักตามแผนที่ ทั้งที่จริงๆแล้วการปัก ward การออกของซับพอร์ตทีมบางชนิดไม่จำเป็นต้องให้คนเล่นซับพอร์ตซื้อทุกครั้งไป แต่ในทางปฏิบัติแล้วบางทีทีมของเราอาจไม่มีใครยอมเล่นซับพอร์ตแต่สน

เพียงแต่การเล่น carry เพื่อทำแต้มฆ่าเยอะๆอันนี้ยิ่งทำให้เกิดการไม่ยอมขึ้นเพราะขาดหน้าที่ที่ชัดเจนอย่างซับพอร์ต ฉะนั้นแล้วแนะนำว่าการเลือกตัวละครควรดูความสมดุลของทีมตัวเองให้เกื้อหนุนผู้เล่นคนอื่นด้วยครับ

นอกจากนั้นแล้วการไร้น้ำใจที่ดูไม่น่าให้อภัยที่สุดก็คือกรณีมีผู้เล่นหลุดในเกม DOTA2 สามารถที่จะหยุดเกมเพื่อรอให้ผู้เล่นคนที่หลุดทำการ reconnect กลับมาได้ แต่ด้วยการที่ผู้เล่นเกม MOBA โหยหาความชนะจนลืม

เรื่องนี้ก็มักจะมีคนกดเริ่มเกมต่อโดยที่ไม่รอผู้ที่หลุดออกไป ทำให้เกิดข้อสงสัยว่าชัยชนะในการเล่นเกมมันสำคัญมากกว่าความสนุกที่ได้รับหรือมิตรภาพจากผู้เล่นด้วยกันขนาดนั้นเลยหรือ

ผู้นำ หรือ ผู้สั่ง

ผู้นำ คำนี้ถือว่าดูดี ซึ่งคำนี้มักจะเหมาะกับคนที่มักจะถูกเลือกมาเป็นหัวหน้าห้องในสมัยเรียนหนังสือหรือเลือกมาเป็นประธานรุ่นเนื่องจากดูมีวุฒิภาวะมากกว่าคนอื่นๆและตัดสินใจได้อย่างเฉียบขาดถูกต้องโดยเคารพการตัดสินใจ

ของผู้อื่น แต่สำหรับ ‘ผู้สั่ง’ อันนี้ถือว่าเป็นของเกลียดของคนเล่น MOBA เลยก็ว่าได้ไม่ว่าจะเป็นการสั่งให้ซื้อไอเท็ม การเดินไปแต่ละจุด คุมทุกฝีก้าวของผู้เล่นคนอื่นโดยเฉพาะการกด Alt แล้วคลิกไปบนแผนที่ภายในเกม

DOTA2 ที่จะเป็นลักษณะการส่งสัญญาณพร้อมกับเสียง’วิ๊ง’ หากกดทีเดียวก็โอเคอยู่หรอก แต่ด้วยการที่อารมณ์ของผู้เล่น MOBA นั้นมักจะพุ่งพล่านกว่าผู้เล่นเกมประเภทอื่นจนเกิดการกดส่งสัญญาณย้ำๆจนเกิดเสียงน่ารำ

คานที่ทำให้ผู้เล่นคนอื่นสงสัยว่าทำไมเอ็งไม่มาเล่นแทนกูไปเลยล่ะ จริงอยู่ว่าการเล่น MOBA ต้องอาศัยความสามัคคีและจังหวะของทีมที่เป็นตัวตัดสินแพ้ชนะของเกม แต่ตรงนี้ผู้เล่นเองก็ควรเคารพการตัดสินใจของผู้อื่นด้วย

เช่นกันครับ ไม่เช่นนั้นมันก็จะกลายเป็นเหมือนหัวข้อ ‘กูไม่ผิด’ นั่นเอง ฉะนั้นทำตัวเป็นผู้นำที่ดีให้ผู้คนเล่นคนอื่นชื่นชอบและเคารพเถอะครับ

เอาล่ะ จากหัวข้อที่ผมว่ามาสรุปเลยแล้วกันว่าแนวเกม MOBA เนี่ยมันไม่ได้ผิดหรอกครับ มันถือว่าเป็นรูปแบบการเล่นชนิดใหม่ที่น่าสนุกและทำให้เล่นมันได้ทั้งวัน แต่ปัญหาหลักที่ทำให้เกมนั้นไม่น่าเล่นจนบางคนพาลเกลียด

เกมแนวนี้ไปเลยก็คือ‘สังคม’ ของเกมนั่นเอง หากใครที่อ่านบทความนี้แล้วพบว่าตัวเองอยู่ในข้อใดข้อหนึ่งก็ลองปรับปรุงสักนิดเพื่อให้สังคมของเกม MOBA น่าเล่นกว่านี้กันดีกว่าครับ สวัสดี

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    2-3-4-5 คือเหตุผลที่ผมเลิกเล่น HoN

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เลิกเกมแนวนี้ก็เพราะเหตุผลเหล่านี้แหละ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    759
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    เรื่องจริง
    การร้องไห้ไม่ใช่แสดงความอ่อนแอแต่เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นได้เข้มแข็งขึ้นแล้ว

Geralt of Rivia
    กล่าวขอบคุณ
    782
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    1,3 ทำผมไม่เล่นดีกว่า เกมส์เ]jนไปเพื่อความบันเทิง คลายเครียด เล่นแล่วเจอด่า รู้สึกเครีอยดก็ไม่เล่นดีกว่า สบายใจดี

แต่ผมชอบเล่นกับบอท 555

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ส่วนตัวไม่เคยชอบ หรือเคยคิดจะเล่นเลยนะ
    คือมันด่ามากกว่าเล่นกันอะ จะจริงจังไปไหนก็ไม่รู้

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    สาเหตุที่เลิกเล่น Dota Hon เพราะ ไร้น้ำใจ อวดเก่งไปวันๆ มือใหม่โดนด่าเสมอ ทั้งๆที่คนด่ามันผิด

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    นี่แหละ ความท้าทายของ MOBA(เสน่)

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาโหลด
    กล่าวขอบคุณ
    1,669
    ได้รับคำขอบคุณ: 348
    ผมชอบ DOTA 2 นะ เล่นกับฝรั่งแล้วสนุกดี คนออกเกมกลางคันน้อยกว่า DOTA 1 มาก
    ถือว่าได้ฝึกภาษาอังกฤษไปด้วยในตัว ไม่ใช่ทุกคนหรอก ที่จะนิสัยเสียในเกม คนดีมีถมไป

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

lalalalisa
    กล่าวขอบคุณ
    1,405
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,889
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peeofzero อ่านกระทู้
    ผมชอบ DOTA 2 นะ เล่นกับฝรั่งแล้วสนุกดี คนออกเกมกลางคันน้อยกว่า DOTA 1 มาก
    ถือว่าได้ฝึกภาษาอังกฤษไปด้วยในตัว ไม่ใช่ทุกคนหรอก ที่จะนิสัยเสียในเกม คนดีมีถมไป
    เหนด้วยกะท่านเลย ^^

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ผมชอบเพราะมันเป็นแบบนี้ครับ อย่าว่าแต่ MOBA เลย ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน ทำอะไร มักจะมีคนประเภทนี้ทุกที่  รัก DOTA2 สุดติ่งเลย เล่นทั้งวันยังได้ ถึงจะมีมวย แต่ผมก็ชอบ เพราะทุกอย่างมันไม่สวยงามเสมอไป

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    สาเหตุของผมคือ "เด็กเกรียน" มันเยอะ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ไม่รู้ว่าระบบ Report มันจะมีไปเพื่ออะไร เกะกะ
    ตอนนี้ผมว่าเล่น dota 2 เพราะอยากเกรียนมากกว่า เช่นเล่น Loวาร์ปทีมไปทิ้งไว้บนภูเขา แล้วก็บังคับ Courierให้ไปตายทุกตัวที่มีใครซื้อ 5555 นี่แหละเกมส์ที่เล่นแล้วสนุก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 9th March 2014 เมื่อ 21:01

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    บทความเขียนได้ตรงดี เกมแนว MOBA มันจะสนุกมากนะ ถ้าไม่มีพวก จริงจัง เกินไป(ทั้งๆที่เล่นแบบ Public)...เกมแพ้ ถ้าหัวเราะเฮฮา ตัวเกมจะดูน่าเล่นมากขึ้น...ทุกวันนี้ที่เห็น พอแพ้ ก้ด่า กด ปิง signal รัวๆ นู่น นี่ นั่น เถียง ทะเลาะกันในทีม..... ...

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    ผมไม่สามารถเล่นเกมที่ต้องเล่นเป็นทีมได้ครับ นั่นคือเหตุผลที่ผมไม่ชอบเล่นเกม moba

กล่าวขอบคุณ
    1,215
    ได้รับคำขอบคุณ: 370
    เอาง่ายๆครับ ผมเล่นไม่เป็น เลยไม่เล่น 55555
    Olivier Giroud

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ที่ไม่เล่นเพราะเล่นไม่เป็น เล่นแล้วกาก โดนเค้าว่า
    หมดกำลังใจ แล้วก็เลยไม่เล่นมากกว่า ส่วนข้ออื่นๆ มัก
    เป็นข้ออ้างของคนที่ไม่มีความพยายามมากกว่า
    #ความคิดเห็นส่วนตัว

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    เจอมาก ตูจะเล่นแครี่ ต่อให้ทั้งทีมเลือกแบบเฟลมา 3 แครี่แล้วก็เถอะ ไม่อ่ะ ตูจะคิลเยอะ ๆ เกมนี้คิลเยอะ ๆ เก่ง สุดท้าย แพ้ ทั้งทีม ไม่มีตัว สกิล AoE อะไรสักอย่าง คนไทยบ้า carry มาก

The most beautiful sunset views
    กล่าวขอบคุณ
    478
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    มันคือความกดดันจริงๆ ของ MOBA เลยครับ

ข้อเสียอาจจะมีมาก แต่ ผมว่าข้อดีและความสนุกก็มีไม่น้อยหน้าเช่นกัน

ปล.ผมคิดว่า MOBA เป็นเกมที่มีดราม่าไปในตัวของมัน อาจจะรุนแรงจนรู้สึกเกลียดแต่มันก็คุ้มค่าถ้าเราผ่านอุปสรรค์ตามหัวข้อในกระทู้นี้ไปได้ เราจะได้เจอทีมที่ดี ได้เจอเพื่อนที่ช่วยเหลือกัน หัวเราะด้วยกัน พยายามไปด้วยกัน วางแผนด้วยกัน ด่ากันเอง และอีกมากมาย มหาศาลแต่ทุกอย่างคือมิตรภาพ มันจะเหมือนกับเรื่องราวเล็กๆ ของนักสู้ 5 คน ที่เป็นเพื่อนสนิทของคุณ สำหรับตอนนี้ทีมผมอาจจะไม่ใหญ่แต่ผมก็รับรู้มันได้ และ มันสุดยอดจริง ขอบคุณที่อ่านจนจบครับถึงจะออกแนวโลกสวยไปหน่อย (:
    ไม่ว่าจะอยู่ไกลแค่ไหน เมื่อแหงนหน้ามองท้องฟ้า ก็รู้สึกเหมือนอยู่ใกล้กัน เพราะท้องฟ้าที่เรากำลังเงยหน้ามองเป็นท้องฟ้าเดียวกัน

ขอรวยบ้างเถอะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เกมไหนบวกของ ผมนู้ปในทันที- -
    A8-6600K/GSKILL:8GBDDR3:1333/HD:BLUE500GB/GTX950/LOW720PALLGAMES

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    เกมเเนวนี้มันดีตรงที่คนเติมเงินกะไม่เติมมันมีสิทธิ์เท่ากันนิเเหละ ฝีมือล้วนๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,206
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peeofzero อ่านกระทู้
    เห็นด้วยครับ ส่วนมากเขาเล่นเกมส์ก็คือ เล่นเเพ้เป็นเเพ้ไม่โวยวาย ชนะไม่ซ้ำเติม อาจจะมีบ้างเเต่น้อยครับ
    อยากเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะครับ เล่นให้สนุก เกมส์เล่นเพื่อคลายเครียด ไม่ใช่ให้เครียด(รึเปล่า)
    Dempsey Roll

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    Dota2 เล่นสุนกกว่า Dota 1 มกาๆคนออกแทบจะไม่มียกเว้นมันจะเกิดหลุดละเข้ามาใหม่ได้ส่วนการด่ามีไม่มากอย่างมกาก็ Noob คำเบาๆ

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    ยังไงผมก็ยังเล่นฮอนต่อไป 55 ก็เราไม่ได้สนใจคำพูดเขาหนิ
    ปิดไมค์พวกมัน แล้วเล่นเงี่ยบๆเดี๋ยวก็ชนะเอง เพลินดี

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ผมเกลียด MOBA แบบขยาดเลยเพราะพวกที่มันเกรียนตะโกนโวยวายในร้านเกมนิแหละ(ตั้งแต่สมัย 5-6 ปีก่ิอน) จนทำให้เกลียดมาจนถึงปัจจุบันไม่คิดจะแตะเลย

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: