ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

ถ้าแก่แล้ว แต่ไม่มีลูกมีเมีย จะอยู่ยังไงครับ??

ไม่ได้เข้า jkg นานเลย ช่วงนี้เบื่อๆ เลยไม่ได้เข้ามา

คือผมคิดมาตลอดนะครับว่า ถ้าผมไม่แต่งงาน ไม่มีลูกเมียแล้ว ตอนแก่ไปจะทำไงดี??

คือผมไม่อยากแต่งงานกับใครน่ะครับ ไม่อยากมีลูก ไม่อยากมีเมีย ทั้งๆที่ตอนนี้ก็อายุถึงวัยอันสมควรแล้ว

เห็นคนอื่นแต่งกันไปเยอะแล้ว แต่ผมก็ยังไม่อยากแต่งอยู่ดีครับ ไม่รู้เป็นไร

ผมคิดว่าหลายคนคงคิดแบบผมเหมือนกัน ที่ไม่อยากมีเมียมีลูก แต่ผมก็เป็นห่วงอนาคตว่าถ้าผมแก่ตัวลงแล้ว

เดินไม่ไหว ขับรถไม่ไหว ต้องล้มหมอนนอนเสื่อ เจ็บป่วยขึ้นมา ใครจะดูแลผม?? ถึงตอนนั้นพ่อแม่คงตายไปนานแล้ว

อยากรู้ว่าคนรุ่นก่อนผมที่คิดแบบนี้ เค้าเอาตัวรอดในชีวิตบั้นปลายกันอย่างไรบ้างครับ?? แล้วชีวิตแบบนั้นจะจบลงยังไง??

ใครมีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

--- Avril Lavigne ---
    อยู่ในใจเธอไง >.<
    กล่าวขอบคุณ
    970
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ถ้าเปนผมนะ หาเงินเก็บไว้เยอะๆ อยู่คนเดียวคงไม่ได้ใช้เงินเยอะ ตอนแก่ก็เอาเงินส่วนนั้นจ้างพยาบาลมาคอยดูแล ^^
    ไม่ก็หาบ้านพักคนชราดีๆ อยู่ครับ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย netgulood : 9th March 2014 เมื่อ 21:47

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ตอนนี้ผมก็กลัวนะ แต่ผมจะอย่กับปัจจุบันที่สุด อนาคตเราต้องมีทางออกเสมอครับ ^ ^

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    เก็บเงินครับ อยากทำอะไรก็ทำ 555555

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    คิดเหมือนกันเลย อยู่คนเดียว ถ้าอนาคตเป็นเศรษฐีพันล้าน สร้างบ้านหลังใหญ่ๆ บริจาคตังกาลกุศล ออกพจญโลกกว้าง ตายซัก 60 ขวบ สบายยยยยย

ส่วนสมบัติทั้งหมด ใครอยากได้เอาไปเลย
    I Don't need Weapons I got logic

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It's gonna be OK !!
    กล่าวขอบคุณ
    743
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    เออนะ น่าคิดจริง ๆ ตั้งแต่ผมเลิกกับเมียมาไม่คิดจะไปมีใครอีกเลย อยู่คนเดียวสบายใจกว่าครับ เงินเหลือกินเหลือใช้ กิน (เด็ก) เที่ยว (อ่าง) นอน (มั่ว) ยอมรับสภาพจริง ๆ ว่าชีวิตคนเดียวนี่มัน (มันส์เฮี่ย สลัด ๆ ) จริง ๆ ครับ
    อย่าพ่นลมหายใจทิ้งไปวัน ๆ เหมือนกับ ตด

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมเคยคิดว่าจะเก็บเงินไว้ตอนแก่จ้างคนมาดูแลนะ แต่หาคนที่ไว้ใจได้และดูแลเราไปจนตายคงจะยากนะครับ

ที่บ้านผมจ้างคนมาดูแล คุณตาผมที่นอนป่วยอยู่ที่เตียงตลอด ขับถ่ายอุจจาระ ปัสสาวะด้วยตัวเองไม่ได้

จ้างแพงด้วยนะครับ มันยังไม่ทำเลย เพราะต้องเช็ดขี้ เช็ดเยี่ยว บางครั้งก็ต้องเอามือควักเข้าไปในรูตูดด้วย เพราะขี้ไม่ออก - -''

มันน่ารังเกียจสำหรับหลายคนๆนะครับ ผมเข้าใจ ขนาดลูกหลานด้วยกันเองยังเกี่ยงกันทำเลย นับประสาอะไรกับคนอื่น

แล้วยังมีอีกหลายเรื่องครับ ซึ่งผมเกรงว่าถ้าไม่รักกันจริงอาจจะทำให้ไม่ได้

จะเลือกเมียซักคน ผมก็กลัวครับ กลัวได้คนไม่ดี กลัวเราเลี้ยงลูกไม่ดี ไม่อยากรับภาระอะไรแบบนี้

เนี่ย ผมก็ยังกังวลอยู่ว่าตอนแก่จะเป็นยังไง?? อีกหลายปีก็จริง แต่วันนั้นต้องมาถึงแน่ๆ = =
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อยู๋อย่างป๋า ใช้ชีวิตอย่างเฮีย

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ถ้าผมเป็นแบบนั้นจริงๆ อายุสัก 50 ขึ้นไป ก็จะเอาตังที่มีไปสร้างบ้านไกลๆ อยู่แบบชาวบ้าน ง่ายๆ ใช้เวลาให้หมดไปวันๆ +_+

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น้องมอย
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 431
    อยู่คนคนเดียว ดูแลตัวเอง

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมมีอยู่ไอเดียนึง แต่ไม่รู้จะเข้าท่าไหม

คือตอนแก่ผมคงหันหน้าเข้าวัดมากขึ้นครับ เพราะชีวิตคงเริ่มนับถอยหลังแล้ว ผมจะเอาทรัพย์สินของผมทั้งหมด

ทั้ง บ้าน รถ และอื่นๆขายทิ้งให้หมดแล้วเอาเงินไปบริจาคทำบุญให้หมด แล้วบวชพระไปเลยดีไหมครับ??

ให้ตายในผ้าเหลืองไปเลย เพราะผมคิดว่ายังไงทางวัดก็ต้องดูแลพระแก่ๆอยู่แล้ว คงไม่ทอดทิ้งหรอก

แล้วเวลาตายก็ตายในผ้าเหลืองด้วย ผมว่าน่าจะไปดี

นี่เป็นความคิดเฉยๆนะครับ 55555 ไม่รู้ว่าจะทำได้แบบนั้นมั๊ย

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบแฟ็บเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมมีอยู่ไอเดียนึง แต่ไม่รู้จะเข้าท่าไหม

คือตอนแก่ผมคงหันหน้าเข้าวัดมากขึ้นครับ เพราะชีวิตคงเริ่มนับถอยหลังแล้ว ผมจะเอาทรัพย์สินของผมทั้งหมด

ทั้ง บ้าน รถ และอื่นๆขายทิ้งให้หมดแล้วเอาเงินไปบริจาคทำบุญให้หมด แล้วบวชพระไปเลยดีไหมครับ??

ให้ตายในผ้าเหลืองไปเลย เพราะผมคิดว่ายังไงทางวัดก็ต้องดูแลพระแก่ๆอยู่แล้ว คงไม่ทอดทิ้งหรอก

แล้วเวลาตายก็ตายในผ้าเหลืองด้วย ผมว่าน่าจะไปดี

นี่เป็นความคิดเฉยๆนะครับ 55555 ไม่รู้ว่าจะทำได้แบบนั้นมั๊ย
    ถ้าคิดอย่างนี้จริง ๆ ถือว่าเป็นความคิดที่ดีทีเดียว อยู่กับธรรมะจะทำให้เราเข้าใจชีวิตมากขึ้น
    ส่วนทรัพสิน ขอเสนอแบ่งมาให้ผมบ้างก็ดีน่ะครับ เพราะผมยังมีภาระต้องใช้จ่าย.... ^_^

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    สมัยนี้คิดหรอว่ามีลูกมีเมียจะมีคนดูแล ลูกนี้หายหัวไปเลยก็มีเยอะ ยิ่งสมัยนี้มีลูกคนเดียวนี้โอกาศเจอสูง สมัยนี้มันสังคมตัวใครตัวมันนะคับ มีเมียไม่เมียแก่พอกัน ก็เลิกกันไปก่อนหน้าแล้ว สมัยนี้คบปี-2ปีก็เลิกเแล้ว

แต่ก็นะบ้านเราสวัสดิการหลังเกษียรค่อนข้างแย่ด้วย รัฐช่วยแค่เดือนละ500 บริษัทเอกชนอย่างเก่งก็ปากกา1ด้าม ถ้ามีแรงส่วนใหญ่ก็ทำงานต่อกันหละคับ ขายของเล็กน้อยๆพอยังชีพ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 9th March 2014 เมื่อ 22:53

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    จขกท.คิดเหมือนผมเลยครับ เราคงวัยใกล้ๆกัน หนุ่มโสดวัยทำงาน ของผมเองก็โสดครับ ไม่มีลูกเมีย แต่ผมคิดว่าอยู่คนเดียวสบายใจดีครับ ด้วยที่ว่า

1.เรื่องงานทำได้คล่องตัวจะออกต่างจังหวัดก็ได้ อยู่ดึกทำโอทีก็ได้ ย้ายสาขาไปต่างจังหวัดก็ได้ แถมไม่ลาบ่อยด้วยซึ่งตรงนี้บริษัททุกที่ชอบมาก อีกอย่างหน้าที่การงานค่อนข้างจะโตไปเร็วกว่าคนที่มีครอบครัวแล้ว เพราะเราไม่มีภาระอะไรทางครอบครัว
    แต่มองกลับกันถึงเพื่อนร่วมงานที่เขามีเมียมีลูก จะว่าไปส่วนใหญ่ก็มีความสุขตอนแรกๆครับตอนแต่งงานใหม่ๆ ลูกยังเล็กๆน่ารัก แต่พอลูกเริ่มโตก็ยิ่งเครียด ไหนจะค่าผ่อนบ้าน รถ ค่าใช้จ่ายให้ลูกเมีย ค่าผ่อนบัตรเครดิต แต่ละเดือนใช้เงินเดือนชนเดือนไม่มีเก็บเลยครับ

2.ข้อดีของหนุ่มโสด ข้อนี้สำคัญมาก ถ้า จขกท. ไม่ใช่คนสุรุ่ยสุร่าย ฟุ่มเฟือย บ้าซื้อของ เงินเก็บเหลือบานเลยครับ หนุ่มโสดไม่มีพันธะส่วนมากจะมีเงินเก็บเยอะครับ เพราะไม่ต้องไปให้ลูก เมีย ที่ไหน ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับการวางแผนทางการเงินของแต่ละคนว่าจะลงทุนยังไง ของผมแบ่งเงินไว้เป็นส่วนๆดังนี้ครับ 1.ซื้อประกันชีวิตสุขภาพไว้ตัวนึง เผื่อเจ็บไข้โรคร้ายแรง เราก็รักษาโรงพยาบาลดีๆได้ โอกาสรอดก็เยอะกว่า แล้วประกันชีวิตสุขภาพบางตัวก็ดีนะครับไม่ต้องจ่ายเงินเปล่าไป ก็คือ ถ้าคุณไม่เจ็บป่วยใช้ประกันชีวิตมันก็จะออมทรัพย์ให้คุณไปเรื่อยๆแหละ อันนี้ผมให้ค่อนข้างสำคัญครับ (อีกอย่างหักภาษีได้ด้วยนะ) 2.ซึ่งกองทุนรวม พันธบัตรหุ้นกู้ หรือหลักทรัพย์หุ้นกู้ หุ้นทุนถือยาวที่ให้ผลตอบแทนดี หรือจะซื้อประกันแบบออมทรัพย์ก็ได้ (หักภาษีได้เช่นกัน) เอาแบบระยะเวลาสัก 15-20 ปีก็พอ 3. พออายุสัก 40 ก็เริ่มซื้อ LTF เอาไว้เป็นบำนาญใช้จ่ายตอนแก่ครับ

3.หากเราวางแผนการเงินได้ดีจากข้อ 2 พอเราแก่ตัวไปก็สบายครับ ถ้าไม่สบายเจ็บไข้ได้ป่วยก็ใช้ ประกันชีวิตสุขภาพเพื่อรักษาที่ดี หากไม่เจ็บป่วย ก็หมั่นออกกำลังกาย เข้าวัดทำบุญปฏิบัติธรรม และถ้าแก่ถึงขั้นต้องมีคนดูแล ผมยอมคิดว่าจะจ้างพยาบาลมาดูแลครับ (เรามีเงินเก็บจากข้อ 2) ซึ่งถ้าเราเลือกคนดีๆ ให้ผลตอบแทนดีๆ ผมเชื่อว่าเขาก็คงจะดูแลเราได้ดีเช่นกัน ผมว่าต่อให้เรามีลูก เมีย แล้วมีอะไรมั่นใจได้เหรอครับว่า เราแก่ไปแล้วลูกจะดูแลเรา ผมเห็นหลายเคสเลยนะ พ่อแม่แก่เฒ่า ลูกหลานไม่สนใจ ไม่ดูแล มองว่าเป็นภาระ เอาพ่อแม่ไปปล่อยอนาถา บ้านพักคนชราก็เยอะแยะ ยามแก่เฒ่าไป ผมคิดว่าตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนี่แหละดีที่สุดครับ หากเราวางแผนการเงินดีๆตั้งแต่ตอนนี้แก่เฒ่าไปก็นอนบนฟูกสบายครับ
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    เอาแบบลุงคนนี้สิครับ SBNR-328

กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ผมก็อยากใช้ชีวิตแบบนั้นนะ ตัวคนเดียวชิว ๆอยากทำอะไรก็ทำ แต่มีพ่อของเพื่อนเคยพูดไว้ว่า
    "อยากจะอยู่เหงา ๆคนเดียวตอนแก่หรอ ไม่เอาด้วยหรอก พ่อไม่อยากเหงาตายคนเดียว"

ชีวิตเราก็อยู่ที่เราจะเลือกครับ ถ้าสำหรับผมก็คงเลือกที่จะใช้ชีวิตคนเดียวซักพักใหญ่ๆแล้วค่อยคิดถึงเรื่องแต่งงาน
    คือผมพึ่ง 20 กว่าๆน่ะครับ เลยยังไม่ได้คิดอะไรมาก
    LIFE START NOW..!! !

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    อิสระแต่โดดเดียว แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

กล่าวขอบคุณ
    660
    ได้รับคำขอบคุณ: 290
    รวยซะอย่าง ไม่มีทางเหงาครับ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อายุเท่าไรแล้วครับ ถ้ายังไม่ถึง 30 ก็ไม่ต้องรีบก็ได้ อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจ ช่วงนี้เราอาจจะชอบสนุกกับการอยู่คนเดียว
    แต่พอหลังจาก 30 ชีวิตมันจะเป็นอีกรูปแบบนึงครับ การอยู่คนเดียวมันสบายจริง แต่มันก็จะเหงาด้วย เราไม่มีใครเคียงข้าง ไม่มีใครคอยห่วง ไม่มีใครคอยเอาใจ
    แบบนี้มันเหงานะครับ ลองคิดดู ทำงานทั้งวัน เลิกงานมาก็มาอยู่คนเดียว นั่งเล่นคอมคนเดียว กินข้าวคนเดียว วันหยุดก็ไปเดินห้างคนเดียว
    หรืออาจจะมีเพื่อนบ้าง แต่อย่าลืมว่าเพื่อนก็มีคนของเค้าเหมือนกัน ใช่ว่าเพื่อนจะอยู่กับเราตลอด
    ผมว่ามันไม่เข้าท่านะการอยู่คนเดียวเนี่ย ยังไงลองใช้ชีวิตไปให้สุดๆดูก่อนครับ แล้วพอถึงจุดอิ่มตัวแล้วคุณอาจจะอยากมีใครก็ได้นะ

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    ตอนอยากมีเมียครับ แต่ไม่อยากมีลูก

ตอนนี้ก็มีได้แค่แฟน

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    http://pantip.com/topic/31739408

อยากให้ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ อาจเปลี่ยนความคิด จขกท ได้นิดหน่อย

ไม่ชอบหรือยังไงก้ขออภัยไว้ก่อนนะครับ
    ————————————————————SNSD————————————————————

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    สำหรับบั้นปลายชีวิตที่คิดไว้ จะไม่ยอมนอนป่วยนอนตรมรอวันตายแน่นอน
    จะออกกำลังกายเพราะ ยังไงก็ไม่มีไรทำอยู่ละถ้าใครเคยดูพวกคนแก่ฝรั่งอายุ 70+ 80+ เล่น Street Workout
    นั่นละ ผมอยากได้แบบนั้นส่วนเรื่องลูกเมียอนาคตผมไม่รู้หรอก แต่ไอ้เรื่องออกกำลังกายเนี่ยผมเลือกได้

i will and i do

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เฮ้ย ไหน เด็ก ๆ เม้นเยอะแล้ว เม้นมั่ง ดูจากรูปตัวแทนคุณ คุณนี่ย น่าจะชอบเล่นเกมนะ (ไม่งั้น เท่าที่บรรยายมา คนมีอายุ ผ่านงาน ผ่านโลก (สวย)

เดาว่าอายุคุณ 35+ แต่ยังชอบเล่นเกม (ไม่งั้นจะรูจัก Kretos ได้ไง) ถ้าทำราชการ คนอายุแบบนี้ได้ C5+ ไปแล้ว มีเมีย+ลูกนานแล้ว ลูกน่าจะอายุ 13+ แล้วด้วย

เอ้าหรือผมพูดผิด

ผมคิดว่าคุณอายุ 35+ แต่ชอบเล่นเกม พูดตรง ๆ คุณคงมีอายุ 35+ และในที่ทำงานคุณไม่มีตัวเลือกเลย (ไม่งั้นจะโพสในนี้ทำไม) ถ้าคณอยู่ในกทม. จบครับ

การที่คุณจะมาเลี้ยงต้อย โดยที่ต้อยเป็นรักแท้ มันยากมาก เพราะต้อยจะให้คุณป รี้ และ ล่อเงินคุณไปวัน ๆ

ที่แนะนำคือ หาสาว "ใหญ่" ที่มันยังคงพอ "เอ๊าะ" ครับ สาวใหญ่อย่างที่ผมว่า มันมี "ผัว) มาก่อนแล้ว

แต่สิ่งที่มันมีเหมือนกับคุณคือ "มันผ่านชีวิต" เหมือนกันคุณ จริงไหมหล่ะ หรือคุณไม่เคย "ซั่ม" ใคร ทีั้งที่อายุแบบนี้"

ในมุมมองผม มันดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า "เด็ก" ที่หลอกให้ซั่ม ทีสองที แล้วดูดเงินอย่างเดียว เลือกสาวใหญ่แบบนี้ดีกว่า อย่างน้อย

พวกเจ๊ ๆ ก็ยังต้องการ "ลงหลักปักฐาน" พร้อมกับคุณบ้างบางคน (ถุ้าคุณโชคดีจริง) 555555555 ก็แค่แนะนำ เห็นอยากกินตับตอนเริ่ม มีอายุ 5555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 10th March 2014 เมื่อ 01:15

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ถึงมีลูกก็ไม่ใช่ว่าเขาต้องมาดูแลเรานะ อย่าลืมว่ามันก็มีกรณีที่เขาผละธุระตัวเองไม่ได้
    งานการเขาก็มีี ลุกหลานเขาก็ต้องเลี้ยงดู
    อย่าไปมองว่าลูกคือหลักประกันความสุขยามแก่ ลงทุนเลี้ยงไว้ดูแลเรา ถ้าไม่มีแล้วจะแย่ อะไรพวกนั้น
    ถ้าใครเลี้ยงลูกแล้วด้วยแนวคิดแบบนี้มันจะเครียดเอา
    ฉะนั้นคนเราถึงมีลูกหรือไม่มี เราก็ต้องวางแผนชีวิตให้ตอนแก่เราไม่เป็นภาระใครอยู่ดี
    (ผมว่าใครที่มีลูกแล้วคิดจะลอยตัว โยนภาระหวังให้ลูกเมียเลี้ยงตอนแก่โดยที่ตัวเองไม่เตรียมพร้อมอะไรเลย จัดว่าเป็นพ่อแม่ที่ไม่ได้เรื่องนะครับ)

ซึ่งถ้าไม่อยากเป้นภาระใคร มันก็อยู่ที่การบริหารเงินในวัยทำงานของเรา
    คิดดูว่ายังไงตอนแก่เงินที่ช่วยเราได้มีตั้งเยอะแยะ อย่างเช่น ประกันสังคม ประกันคนวัยชรา ประกันทุพลภาพ-อันนี้รัฐให้เราอยู่แล้ว
    ประกันออมทรัพย์ ประกันสุขภาพ กองทุน ทอง หุ้น ฯลฯ - พวกนี้ต้องเลือกทำเอาเอง
    คนที่บริหารเงินดีๆ ตอนแก่ยังไงก็มีใช้ไม่ขาด (ไม่จำเป็นต้องรวยนะ คนธรรมดานี่แหละ บางคนเข้าใจผิดคิดว่าอยากมีเงินใช้ตอนแก่ต้องรวย ซึ่งไม่ใช่เลย)
    และถ้ามีเงินหมุนเวียน ป่วยหนักขนาดนั้น แอดมิทเข้าโรงพยาบาลไปยาวๆเลยก็ยังได้ ไม่ต้องพึ่งใคร
    อันที่จริงต้องบอกว่าเป้นข้อดีด้วยซ้ำ เพราะถ้าคุณไม่มีครอบครัวก็เท่ากับเงินเก็บเข้าตัวคุณแทบจะ 100 เปอร์เซ็น
    เงินตรงเอานี้ไปแบ่งสรรปันส่วนให้ประกันด้านต่างๆได้เท่าที่ใจต้องการเลย ไม่ต้องคิดเผื่อลูกเผื่อเมีย

ถ้ากลัวเหงากลัวไม่มีความสุข
    ผมคนมีลูกก็มีความสุขในแบบนึง คนไม่มีลูกก็มีความสุขในอีกแบบนึง
    อยู่ที่มุมมองการใช้ชีวิตของแต่ละคนมากกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 10th March 2014 เมื่อ 01:19

กล่าวขอบคุณ
    669
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    อยู่ได้หมดแหละ ถ้ามีตัง