ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    98
    ได้รับคำขอบคุณ: 198

REVIEW GAME : RYU GA GOTOKU ISHIN PS4 VERSION!!~

REVIEW GAME : RYU GA GOTOKU ISHIN PS4 VERSION!!~

ต้องบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าส่วนตัวผมไม่ใช่แฟนซีรี่ย์นี้เลย ไม่เคยเล่นซีรี่ย์ยากูซ่ามาก่อน ดังนั้นการรีวิวครั้งนี้จึงเขียนมาจากผู้เล่นที่ได้รับความสดใหม่ของเกมส์นี้แบบเต็มที่ ประสบการณ์ต่างๆที่ได้รับผ่านในเกมส์ถือเป็นเรื่องที่น่าแปลกใหม่มากครับสำหรับผม เอาล่ะเรามาเริ่มรีวิวกันเลยดีกว่า

กราฟฟิก

ก่อนอื่นขอพูดเรื่องกราฟฟิกกันก่อนเลยนะครับ เรื่องภาพนั้นกราฟฟิคในส่วนของเกมส์เพลเวอร์ชั้น PS4 นั้น มีความคมชัดกว่า PS3 อยู่มากพอสมควร ทั้งในเรื่องการเคลื่อนไหวของผู้คนในเมืองที่ดูสมจริงกว่า และความคมชัดของตึกรามบ้านช่องผ่านในเมืองที่มีความคมชัดมาก แสงเงาในเกมส์ทำออกมาได้ดี มีระบบกลางวันและกลางคืนด้วย แต่ต้องนอนและปรับเวลาเอาเองนะ ตัวเกมส์จะไม่ปรับเวลาให้อัตโนมัติ ตัวเกมส์เป็นแบบ Open World ถึงมีพื้นที่ให้สำรวจกว่าพอสมควร ในส่วนเรื่องชุดและเสื้อผ้าของตัวละคร มีการเก็บรายละเอียดต่างๆได้ดีมาก ส่วนตัวผมเป็นคนชอบอะไรที่มันเป็นซามูไรอยู่แล้วด้วย เพียงแค่คุณได้เดินไปในเมืองเห็นผู้คน เห็นซามูไร เห็นบ้านเมืองในสมัยนั้น ผมว่าก็รู้สึกอิ่มใจแล้วล่ะครับ

ส่วนตัวของ Movie หรือคัทซีนนั้น ในเวอร์ชั่น PS4 ไม่ค่อยจะแตกต่างกับของ PS3 สักเท่าไหร่นักถ้าไม่หยุดภาพแล้วสังเกตก็คงแยกไม่ออก หรือถึงจะหยุดภาพแล้วเอามาเปรียบเทียบกันก็อาจจะยังดูไม่ออกอยู่ดี

- โดยรวมเรื่องกราฟฟิกผมให้ผ่านครับ เอาไป 9/10

ระบบต่อสู้

ระบบการต่อสู้นั้นสามารถปรับเปลี่ยนอาวุธได้หลากหลาย โดยการกดเปลี่ยนตรง D-Pad ในระหว่างต่อสู้ สามารถใช้มือเปล่า ปืน ใช้ดาบอย่างเดียวก็ได้ หรือจะใช้ดาบ+ปืนพร้อมกันก็ได้ จึงทำให้การต่อสู้นั้นหลากหลายพอสมควร สามารถทำคอมโบได้หลากหลาย ยิ่งทำคอมโบได้เยอะเท่าไหร่ ค่าประสบการณ์และเงินที่ได้ก็จะมากตามไปด้วย ถ้าเราต้องการจะได้ท่าใหม่ หรือพลังใหม่ๆเพิ่ม เราก็ต้องใช้อาวุธนั้นๆ ในการต่อสู้ เพื่อที่จะได้ลูกแก้วประจำอาวุธนั้นๆ เพื่อนำไปอัพท่าต่างๆ ได้ อาวุธแต่ล่ะอาวุธจะมีตารางแยกออกจากกัน ตารางนั้นจะคล้ายๆกับ ตารางสเปียร์ใน FFX ครับ

ส่วนเรื่องอาวุธและชุดต่างๆนั้นสามารถหาวัตถุดิบไปอัพเกรดอาวุธได้ด้วย โดยวัตถุดิบต่างๆ ก็จะได้จากการต่อสู้ ,มินิเกมส์ต่างๆ และเก็บได้จากไหตามทางเดิน ได้ทั่วเมืองเลยครับ แต่จะขอติอยู่อย่างนึงคือเวลาคู่ต่อสู้นอนอยุ่กับพื้นแล้วจะกดใช้ท่าไม้ตาย ถ้ายืนกดแถวๆ ตรงขาคู่ต่อสู้ มันดันไม่ติด กลับกลายเป็นแทงธรรมดาไปซะงั้น ซึ้งตรงนี้มันทำให้เสียจังหวะมากๆ ยิ่งเวลาเจอกับบอสต่างๆ แล้วด้วย ลุกกันเร็วมาก ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่ามันเป็นส่วนที่ทำให้ระบบการต่อสู้มันดูขัดๆอยู่นิดๆครับ

- โดยรวมเรื่องเกมส์เพลผมให้ 8.5/10

เนื้อเรื่อง

เนื่องจากเนื้อเรื่องในอิงมาจากประวัติศาสตร์จริงๆ ซึ่งเคยถูกนำเอามาทำเป็บเวอร์ชั่นคนแสดงมาแล้ว เนื้อเรื่องนั้นเกี่ยวกับสังคมที่มีการแบ่งชนชั้นและความไม่เท่าเทียมกันของสังคมครับ ซามูไรชั้นล่าง ละบุคคลธรรมดาจึงถูกเอารัดเอาเปรียบและอยู่กับแบบอยากลำบากไม่มีความสุขมากนัก จึงได้เกิดคณะปฏิวัติขึ้นมา ซึ่งตัวเอกของเราก็ได้เข้าไปข้องเกี่ยวด้วยและเกิดมาเป็นเรื่องราวในเกมส์ภาคนี้ เรื่องเนื้อเรื่องโดยรวมนั้นสนุกเข้มข้นมากพลิกไปพลิกมาตลอด คุณจะเดาทางไม่ออกเลยว่าใครคือตัวการที่แท้จริง แต่ถ้าคนภาษาญี่ปุ่นไม่กระดิก อาจจะทำให้เบื่อก็ได้ เพราะบางฉากนั้น มีบทพูดที่นานๆมากๆ คุณกับแบบ อาจจะเกิดความรู้สึกว่า “เฮ้อ... เมื่อไหร่จะคุยกันจบว่ะเนี่ย?” ก็ได้ แต่โดยส่วนตัวผมว่า ถ้าไม่ได้ต้องการเสพเนื้อเรื่องมากนัก (เพราะยังไงก็ฟังไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว)ก็สามารถกฏข้ามได้ครับ โดยการกดปุ่ม Option ต่อด้วย O แต่โดยส่วนตัวแล้วผมจะดูจนจบทุกคัทซีนนะครับ เพื่อเพิ่มอรรถรสในการเล่น ให้สนุกมากยิ่งขึ้น

- ในส่วนของเนื้อเรื่องผมให้ 7.5/10 ครับ
    (ถ้าเข้าใจและเข้าถึงเนื้อเรื่งอมากกว่านี้ อาจจะให้เยอะกว่านี้ครับ)

เพลงประกอบ

เพลงประกอบ ในส่วนของเพลงประกอบนั้นผมว่าไม่ได้โดยเด่นหรือติดหูมากเท่าไหร่ ยกเว้นเพลง ตอนเปิดเกมส์กับตอนจบ (เพลงเดียวกัน) ของวง One Ok Rock ชื่อเพลง Clock Strikes เพลงเดียวที่ผมชอบ (เป็นแฟนเพลงวงนี้อยู่ =w= )
    แต่โดยรวมก็ถือว่าทำออกมาได้ ok ครับ ฟังเพลินๆ ดีเหมือนกัน แม้จะไม่ค่อยติดหูก็ตาม

- เรื่องเพลงประกอบผมให้ 8/10 ครับ

ระบบย่อยและมินิเกมส์ต่างๆ

มาที่ส่วนของระบบโดยรวมกับบ้างดีกว่าว่าในเกมส์มีอะไรให้เราทำได้บ้าง ซึ่งตรงนี้แหละเป็นจุดเด่นของเกมส์นี้เลยดีเดียว ตัวเกมส์นั้นมีมินิเกมส์ต่างๆ ให้เล่นมากมาย ไม่ว่าจะเป็นการแข่งวิ่งสงสาร ,ขายบะหมี่ ,ช่วยคุณลุงตัดท่อนไม้ ,ร้องคาราโอเกะ ,รำพัด ,ตกปลา,วิ่งแข่งไก่ เป็นต้น (มีหอนางโรมด้วยนะ อิอิ =w= แหล่มมากขอบอก) มีเควสย่อยให้เราทำเยอะพอสมควร จะมีที่เควสที่ซ้ำกันบ้าง แต่ไม่ได้ทำให้ตัวเกมส์ดูน่าเบื่อลงเลย

ตัวเกมส์จะมีร้านอาหาร และร้านค้าต่างๆ ให้เราได้เดินเลือกซื้อกันได้หลากหลาย แถมยังมีระบบบ้านด้วย ซึ่งเราสามารถปลูกผักทำอาหาร อะไรพวกนี้ได้ด้วย บ้านสามารถขยาย ในส่วนต่างๆ เข้ามาได้ เช่นเพิ่มเล้าไก่ เพิ่มบ้านหมา เพิ่มขนาดแปลงผักให้ใหญ่ขึ้น ตอนหลังๆ สามารถเอาแมวมาเลี้ยงได้ด้วยนะ และที่สำคัญสาวใช้แหล่มมากมาย =w=

ในส่วนของการขยายในส่วนต่างๆ ของบ้านเพิ่มเติมทำได้โดยการเก็บแต้ม ที่ได้จากการต่อสู้หรือเก็บเควสย่อยต่างๆ หรือแม้กระทั้งซื้ออาหาร หรือเก็บเกี่ยวผลผลิตก็จะได้แต้มนั้นมา มากน้อยขึ้นอยู่กับเควสที่เราทำด้วย

- ในส่วนของระบบย่อยต่างๆ ในเกมส์ ผมให้ 9/10 ครับ

สรุป

ถ้าคุณรักในความเป็นซามูไร หรือชอบเกมส์แนวๆ Open World แบบ GTA เกมส์นี้จะไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่นอนครับ แม้จะไม่เข้าใจภาษาญี่ปุ่น แต่ถ้าคนเคยเล่นเกมส์มาระดับนึง จะสามารถเล่นให้สนุกและทำความเข้าใจระบบและตัวเกมส์ด้ไม่ยากเท่าไหร่ครับ ในเกมส์มีอะไรให้เราได้ทำเยอะมาก แม้จบไปแล้ว ก็ยังสามารถเล่นใหม่พร้อมกับของต่างๆ ที่เรามีก่อนเล่นจบ ก็ยังอยู่เหมือนเดิมครับ สามารถเล่นไปได้ยาวๆ สนุกกับการเก็บถ้วยรางวัลต่างๆแน่นอนครับ ถ้าคุณกำลังมองหาเกมส์ที่เล่นได้เป็นเวลานานๆ เกมส์จะไม่ทำให้คุณผิดหวังครับ

กราฟฟิค – 9/10
    ระบบการต่อสู้ – 8.5/10
    เนื้อเรื่อง – 7.5/10
    เพลงประกอบ – 8/10
    ระบบย่อยและมินิเกมส์ – 9/10

***ปล.ผมเพิ่งเคยรีวิวเกมส์ครั้งแรกครับ ผิดพลาดประการใดไม่ต้องให้อภัยก็ได้นะครับ =w= ***
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hideballza1 : 12th March 2014 เมื่อ 09:31

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    เกมชอบเกมซี่รี่ย์นี้นะสนุกดี ทุกวันนี้ยังนั่งเล่นพวก Yakuza 1-2
    ใน PS2 อยู่เลยระบบต่อสู้มันสนุกดีตรงมีเกจใช้ท่าพิเศษแบบซะใจมากเวลาใช้
    ส่วนภาคหลังๆก็ผมก็อยากเล่นแต่ไม่มี PS 3-4 นี่ซิหวังอยากลง PC จัง
    Origin & Steam : Nirvash-Th & 'Nirvash

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อยากให้ภาคนี้ทำภาษา eng ออกมาด้วยก็จะดี

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 867
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Supernook อ่านกระทู้
    อยากให้ภาคนี้ทำภาษา eng ออกมาด้วยก็จะดี
    น่าเสียดายที่บริษัททำเกมนี้ (รวมถึงยากูซ่าด้วย) ไม่ค่อยทำภาคEng ถึงจะทำก็ทำSubแทน T_T

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    เคยเล่นภาคซอมบี้อะ ไม่ชอบเลย เดะจะลองซื้อภาคนี้มาดู เพิ่งจัดเครื่องมาเหมือนกัน -..-
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sodaman อ่านกระทู้
    น่าเสียดายที่บริษัททำเกมนี้ (รวมถึงยากูซ่าด้วย) ไม่ค่อยทำภาคEng ถึงจะทำก็ทำSubแทน T_T
    เคยทำเป็นภาษา Eng ทั้งเกมส์ครับ ในภาค 1 เท่านั้น
    ผมกำลังนั่งเล่นรอบ 2 อยู่เลยตอนนี้

นี่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZeMaGreEn : 11th March 2014 เมื่อ 17:47
    Origin & Steam : Nirvash-Th & 'Nirvash

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    เดี๋ยวศุกร์นี้ไปสอย PS4 และจะซื้อมาเล่นครับ ชอบแนวนี้ด้วย !!

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    เยดดด ซามูไร มีแบบ PC ไหมเนี้ยยยยย

กล่าวขอบคุณ
    9,067
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    โอ้ยแจ่มตรงสาวใช้ เกมส์นี้ลง ps3 รึเปล่าครับ

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    ผมโครตอยากเล่นตั้งแต่ภาค 5 ละ แต่เกมนี้มันต้องเข้าใจภาษาระดับนึงถึงจะสนุกมากๆ ที่ไม่ซื้อติดอยู่อย่างเดียวเลยจริงๆ ผมไม่รู้เรื่องภาษา jp สักนิด อ่านไม่ออกสักตัว เล่นไปก็ไม่รู้เรื่อง รอออก Eng ต่อไป อย่างน้อยขอแค่ sub eng ตอนเนื้อเรื่องก็ยังดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    เก็บตังซื้อแผ่นอยู่...รอก่อนนะ
    แต่ราคา 2000+ แพงจุง TT

กล่าวขอบคุณ
    98
    ได้รับคำขอบคุณ: 198
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mosjamos อ่านกระทู้
    โอ้ยแจ่มตรงสาวใช้ เกมส์นี้ลง ps3 รึเปล่าครับ
    ลงทั้ง ps3 และ ps4 ครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: