ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    เห็นด้วยกับ จขกท เปลี่ยนไปเยอะจริงๆ =__= ยิ่งผิดหมวดแล้วมาลงใน main นี่โคตรเยอะเลย

ส่วน หมวด love ไม่เคยเข้าไปนานมากกกกก เห็น จขกท ตั้งกระทู้เลย เข้าไปดู บอกได้เลยว่า แหม่ .....
    I Don't need Weapons I got logic

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    มันเปลี่ยนมานานแล้วละครับ..

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    ผู้ใหญ่ทีดีเค้าไม่ว่าเด็กแบบนี้หรอกน่ะ
    เด็กๆที่ไร้ความคิดไร้สมองมันเยอะจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย laknarapiata : 23rd March 2014 เมื่อ 20:33

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ laknarapiata อ่านกระทู้
    การที่ผมไม่เห็นด้วยกับ เจ้าของกระทู้ ผมคือเด็กโง่สินะ
    そうですね。
    ......แค่ยังคิดไม่กว้างพอแค่นั้นแหละ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    ท่านมีความมั่นใจมาก ผมยอม

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ส่วนตัวเฉยๆนะ ประเด็นมันอยู่ที่ว่าตราบใดที่ยังไม่ผิดกฏบอร์ด ถ้าโพสรูปการร่วมเพศอย่างโจ่งครึ่มกันเลย ก็ต้องโดนแบนไปตามระเบียบ
    ในส่วนของการขอหนังโป๊ ถ้ามันอยู่นอกเหนือกฎบอร์ด ส่วนตัวผมว่าทำได้ แค่มันทุเรศลูกตาเท่านั้นเอง แต่มันไม่ได้ผิด
    ผมเข้าใจว่ามาตรฐานสังคมของ จขกท. ก็ประมาณหนึ่ง แต่พอถึงจุดหนึ่ง เราก็ต้องว่าตามกฎ ที่นี่ไม่ใช่บ้านเราที่เรานึกจะบังคับใครก็ได้
    เมื่อกฎมีมันก็เป็นบรรทัดฐานในตัวเอง ส่วนที่อยู่นอกเหนือกฎ ถือว่ากฎมีความบกพร่องเองที่ไม่ครอบคลุมและชัดเจนพอ

ทุกสิ่งมีเกิดย่อมมีดับ โดยหนทางของการเปลี่ยนแปลง ซักวันหนึ่งเว็บนี้อาจจะแย่กว่าประมูล ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
    ไม่เห็นต้องไปใส่ใจ ไปแบกสิ่งที่เราไม่สามารถควบคุมได้ ใครจะไปชักว่าวแถวไหน จะซื้อถุงยางมาครอบหัวทำไม หรือจะท้องไหม
    สุดท้ายเรื่องมันก็วนมาที่เจ้าตัวเองอยู่ดี เหมือนที่มีใครมาบ่นเรื่องภาษาอังกฤษกับการทำงานในระดับโปรเฟสชั่นแนล
    ใครขวนขวายก็ได้ ใครไม่ทำก็ดักดานไป ของแบบนี้ตัวใครตัวมันฮะ สมัยนี้เอาตัวเองให้รอดก็โอเคละ คนอื่นเป็นไงน่ะเหรอ

ช่างหัวมัน อย่ามายุ่งกับกรูก็พอ
    รอวันโดนแบน

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เราก็ต้องมองหลาย ๆ มุมครับ เด็กก็คือเด็ก เราทุกคนก็เคยเป็นเด็ก ตอนผมเป็นเด็ก บางทีผมก็คิดว่า เนี่ย แบบเนี้ย ผมฉลาด แต่ผู้ใหญ่ก็มองว่าเราไร้สาระ

แล้วโตมาแล้ว ผมมามองย้อนไปในอดีต ผมก็ไร้สาระจริง ๆ แต่ในเวลานั้น เด็กก็คือเด็กครับ บางทีเราจะไปแตกหัก ด้วยเหตุผลของผู้ใหญ่ เด็กมันก็ แถ ดริฟ ตะแบง พล่ามใส่ซีครับ

เข้ามาเล่นแรก ๆ ผมก็รู้สึกแบบคุณแหละ แต่เล่นไปนาน ๆ บางทีเราก็ต้องยอมรับสภาพ "ความจริง" ของสังคม บ้าง ตัวผมก็รักบอร์ดนี้นะ มันมีกฏเกณฑ์ก็จริง แต่

ตราบใดที่มันเป็น "เว็ปบอร์ดสาธารณะ" คุณจะห้ามไม่ให้มีเด็กเข้ามาทำแบบนี้ ก็เหมือนห้ามพระอาทิตย์ไม่ให้ขึ้นอ่ะครับ ตะก่อนผมก็เคยของขึ้นกะเด็กนะ

แต่ผมก็คิดว่า เอาชนะเด็กไปด้วยเหตุผลของผู้ใหญ่ โดยเฉพาะในโลกออนไลน์แบบนี้ มันไม่มีประโยชน์ครับ "เวลา" เท่านั้นที่จะสอนเด็กพวกนี้ได้

ที่ต้องทำคือ "ชนะตัวเอง" ให้ได้ ดีกว่าไปพยายามเอาชนะเด็กพวกนี้ ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะถ้าคุณเถียงแพ้จริง ๆ คุณไม่ได้แพ้เด็กครับ คุณแพ้ "ตัวเอง"

อยากให้ทำใจกลาง ๆ นึกถึงข้อดีบ้าง บางทีเด็ก ๆ ก็มีอะไรขำ ๆ ฮา ๆ มาแบบผมก๊าาาก เลยนะ ผมคิดว่าบางที เด็ก ๆ ก็มีอะไรที่ "สร้างสรรค์"

กว่าพวก "ไม้แก่" อย่างเรา ๆ นะเออ ลองดูสิคุณ ด้วยความหวังดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 23rd March 2014 เมื่อ 10:38

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เรปล่างเป็นเกย์
    กล่าวขอบคุณ
    1,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 936
    ว่าจะไม่เม้นท์แล้วนะ กระทู้แบบนี้จะโผล่มาอยู่เรื่อยๆอย่างที่รู้กัน

ถามว่าดีมั้ย ก็ดีนะในส่วนนึง จะได้กลับมาย้อนมองตัวเองด้วย แต่ว่าเมื่อเกิดกระทู้เหล่านี้ขึ้นแล้วเวลามีคนเห็นต่างกับจขกท. มักจะทะเลาะมักจะมีดราม่า มักจะมีการเอาตรรกะของตัวเองมาใช้ข่มกันเสมอเลย

เลยอยากให้จขกท.ใจเย็นๆแล้วยอมรับความคิดเห็นของทุกฝ่ายด้วยนะฮะ ไม่ใช่ว่าผิดนะ แต่ใจเย็นๆ555

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    2
    แปลกนะ หลายๆความเห็นลงความเห็นว่าให้ทำใจ

แทนที่จะช่วยกันเปลี่ยนแปลงช่วยป้องกันช่วยร่วมมือกัน
    ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมบอร์ดมันเละขึ้นทุกวัน

พอเหอะผมก็จะทำใจด้วย บอร์ดที่ผมรักเล่นมาเป็นสิบกว่าปีจะเละแค่ใหนก็ปล่อยมันทำใจ
    เปรียบได้ดังบ้านที่เรารักมันสกปรกมีหนูหญ้าขึ้นแค่ใหนก็ไม่ต้องทำความสะอาดนอนเฉยๆแล้วท่องว่า ทำใจ

พอละ จบ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมว่าจขกท ยอมรับในสิ่งที่มันเป็นเถิดครับ ถึงจะต่อต้านไป ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมา ขอให้มองในด้านดีของมัน เด็กสมัยนี้คิดเร็วทำเร็วนะครับ อีกอย่างครับ

4.กระทู้Love, Health ดันมาถามเรื่องจูบบ้างหล่ะ จะท้องมั้ยบ้างหล่ะ ซื้อถุงยางบ้างหล่ะ Love, Healthมันแปลว่าอะไรรู้กันบ้างมั้ย?
    และอีกเยอะแยะแต่นึกไม่ออก

แล้วจะให้เขาไปตั้งถามฟอรั่มใหนครับ เวลาพวกคนที่มาตั้ง เขาต้องการถาม ต้องการความรู้ เขาคิดว่าคนในJokergameth ปรึกษาหารือได้ บางคนก็มาตั้งขำๆ อันนั้นก็ช่างมัน

ก็ขอความกรุณา ยอมรับความเป็นจริงซะเถิดครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นเหมือนผู้ใหญ่ในประเทศเราเดี๋ยวนี้ ก็คงจะรู้นะครับ ต่อต้านกันไปมา มันลงเอยยังไง

Tenshi Ni Fureta Yo
    กล่าวขอบคุณ
    640
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    อยู่มาก็นาน ตั้งแต่ยังเป็นบอร์ดเดิม มีช่วงนี้แหละ กระทู้ผิดหมวดชักจะเยอะขึ้นทุกวัน อย่างเช่น

แนะนำเกมส์ Android สนุก ๆ หน่อย // ขอเชิญที่หมวด MOBILE PHONE / TABLET

เกมส์แนวนี้สนุกมั้ย // ขอเชิญที่หมวด PC Game - Talk

โปรแกรม ..... error ช่วยที // ขอเชิญที่หวด IT Problem

เรื่องเหล่านี้มันไม่ยากเลย แต่พวกคุณแค่ละเลยหรือไม่อ่านกฏของบอร์ดเท่านั้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    1,907
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    ผมว่าจขกท ยอมรับในสิ่งที่มันเป็นเถิดครับ ถึงจะต่อต้านไป ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมา ขอให้มองในด้านดีของมัน เด็กสมัยนี้คิดเร็วทำเร็วนะครับ อีกอย่างครับ

4.กระทู้Love, Health ดันมาถามเรื่องจูบบ้างหล่ะ จะท้องมั้ยบ้างหล่ะ ซื้อถุงยางบ้างหล่ะ Love, Healthมันแปลว่าอะไรรู้กันบ้างมั้ย?

แล้วจะให้เขาไปตั้งถามฟอรั่มใหนครับ เวลาพวกคนที่มาตั้ง เขาต้องการถาม ต้องการความรู้ เขาคิดว่าคนในJokergameth ปรึกษาหารือได้ บางคนก็มาตั้งขำๆ อันนั้นก็ช่างมัน

ก็ขอความกรุณา ยอมรับความเป็นจริงซะเถิดครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นเหมือนผู้ใหญ่ในประเทศเราเดี๋ยวนี้ ก็คงจะรู้นะครับ ต่อต้านกันไปมา มันลงเอยยังไง
    Love, Health แปลว่าความรักและสุขภาพครับ ถ้าจะถามเรื่องเซ็ก ผมแนะนำพันทิปนะ แค่เข้าเว็ปให้ถูกแค่นั้น

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    เห็นด้วยกับจขกท.อย่างแรง

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ข้อเเรกเลยผมว่าก็ไม่น่าทำนะ ไปด่าเขาด้วยเหตุผลเล็กๆน้อยๆ เราทำเขาเขายังไม่ถือสาเราเลย
    ข้อสอง บางกระทู้ก็จะมี 18+ 20+ นะ ตามหัวกระทู้ มันอยู่ที่ตัวเด็กเเล้วหละว่าจะเข้าไปหรือไม่เข้าเเต่ส่วนใหญ่ก็นะ 5555
    ข้อสาม ถึงจะขอไม่ขอยังไงก็หนีไม่พ้นหรอกครับ ค้นหาในกูเกิ้ลก็เจอเเล้ว เเต่ถ้าเอามาโพสต์อันนี้ก็ไม่ควรนะ เเต่ถ้าส่งเป็น PM ก็โอเคเเล้วหละ
    ข้อสี่ Love,Health ไอการจูบการมีอะไรกันมันก็คือ ความรักหนิครับ คุณอาจจะบอกก็ได้ว่าไม่รักกันมันก็ทำกันได้หนิ เเต่ผมว่าอย่างนั้นไม่ไปซื้อบริการจะดีกว่าเหรอ
    ไม่ต้องห่วงด้วย คุณอาจจะเถียงผมว่า ความรักไม่จำเป็นต้องมีอะไรกัน อ่ะ ผมว่ามันก็ถูกถ้าอยู่ในวัยที่สมควร ก็ไม่ควรจะมี เเต่ถ้ามีก็ต้องมีปลอดภัย
    สังคมไทยจะสอนให้เรามองเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องสกปรก น่ารังเกียจ ทำให้พวกเราไม่รู้อะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย เมื่อเขาไม่รู้ เขาจะถามใคร ถามพ่อเเม่ก็โดนด่า ถามครูก็โดนด่า ถามเพื่อนเพื่อนมันก็ไม่รู้เหมือนกัน
    ถ้าผู้ใหญ่ เขาก็มองว่าเป็นเด็กน่ารังเกียจ ก็ต้องถามในบอร์ดนี่เเหละครับ คนในบอร์ดไม่ได้มีเเต่รุ่นเดียวกัน คนรุ่นใหญ่ๆหน่อยเค้าก็จะให้ความรู้เกี่ยวกับรุ่นน้อง
    บางทีมันก็ไม่ได้เเย่ซะขนาดนั้น ถ้าคุณเปิดใจมองมากกว่านี้นะครับ (ยกเว้นเด็กเกรียน 555 อันนี้ไม่ไหวจริงๆ)

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    จะเสื่อมจะอะไรก็ไม่ได้เกี่ยวกับผมหนิ

ไม่ได้ซีเรียส แล้วแต่มันจะเป็นไป ผมไม่สน ผมเล่นในส่วนของผมก็พอ นอกนั้นผมก็ไม่ได้สนใจ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ตรงนี้ผมเห็นด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ezio Auditore : 23rd March 2014 เมื่อ 12:20

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    จะว่าไปผมก็อยู่บอร์ดนี้มานานแล้วเหมือนกันแหะ
    มันก็เปลี่ยนไปจริงๆแหละน้าา หว้าาาา

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    อาจจะเพราะเด็กสมัยนี้เข้าถึงอินเตอร์เน็ตได้ง่ายมากขึ้นแหละครับ

อะไรๆหลายๆอย่างก็เลยเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวล มันไม่มีทางจะคงเดิมได้ตลอดหรอก

แต่การจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขนิสัยของเด็กสมัยนี้ที่เขาไม่ได้รู้จักเราเลย มันก็แทบจะเป็นไปไม่ได้แล้วแหละครับ

ขนาดผู้ใหญ่ยังมีความคิดเข้าข้างตัวเองมากขนาดนี้ ทั้งๆที่ก็มีอายุพอที่จะมีเหตุและผลมากมาย

แต่ก็ยังสู้สุดตัวว่าความคิดของตนนั้นถูกเสมอตลอด แล้วจะไปอะไรกับเด็กมันหละครับ

แต่ยังไงเมื่่อเด็กเหล่านี้เติบโตขึ้นผมก็เชื่อว่ายังไง เขาก็จะเปลี่ยนแปลงตัวเองไป และก็เป็นผู้ใหญ่ในที่สุดนั่นแหละ

คนที่มีอิทธิพลกับเด็กๆมากสุดก็น่าจะเป็นเพื่อนแหละครับ พ่อแม่อาจจะสำหรับบางคนเท่านั้น

แต่ถ้า จขกท. คิดจะเปลี่ยนแปลงจริงๆ ก็ลองเสนอความคิดออกมาดูก็ได้ครับ ว่าจะต้องทำอย่างไร
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dark_KBG อ่านกระทู้
    ทำใจครับ เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยน ฤดูเปลี่ยน ต้นไม้ก็ย่อมผลัดใบ. ผมว่าเด็กสมัยนี้มันโตไวมากครับ ไม่เหมือนสมัยก่อน ห่างกันไม่กี่สิบปีแต่สังคมมันเปลี่ยนไปเยอะมาก... เอาง่ายๆ สมัยพวกเราจับมือถือแขนแค่นี้คนเขาก็มองกันแล้ว เดี๋ยวนี้เดินจูบกัน ยังไม่มีใครสนใจเลย โลกยุคใหม่เปิดโอกาสให้เด็กแสดงอัตลักษณ์ของตัวเองมาก จนบางทีผมเองก็สงสัย "กระดาษทรายที่ไร้ความหยาบ มันจะสามารถเกลาไม้ได้จริงหรือ... ดาบที่ไร้ความคม มันทำให้ศัตรูยำเกรงได้จริงหรือ" สมัยของพวกเรา ไม่ว่าจะถูกหรือผิด หากเอ่ยปากเถียงกับพ่อกับแม่ นี่ถูกมองว่าเลวทันที (ผมโดนรองเท้าตบปาก เพราะเถียงไปแค่คำเดียว) มันเลยทำให้สมัยพวกเรามีความเคารพยำเกรงผู้ใหญ่มากๆ แต่สมัยนี้ เอาแค่ที่ข้างบ้านผม ขนาดผมว่าพื้นที่กว้างพอประมาณแล้ว ยังได้ยินเด็กมันด่าพ่อ ด่า****ัน ทุกวัน ทุกวัน... จนแบบว่า เฮ้ย! นี่สังคมชนชั้นกลางนะเว้ย ลูก**** ก็เรียนหนังสือ พ่อแม่ ก็พยาบาลกับครู... ขออภัยที่ใช้ถ้อยคำหยาบ แต่ผมไม่คิดจริงๆ ว่ามันจะมากันขนาดนี้แล้ว ไม่ว่าจะชนชั้นไหน เดี๋ยวนี้ เหมือนกันหมด ลูกเจ้านายผมนี่ตัวดีเลย.. ที่บริษัทพากันเรียกว่าเจ้าแม่ ส่วนเรื่องเซ็ก เรื่องแฟนไม่ต้องพูดถึง ต้องเปลี่ยนคำถามมาถามว่า มีใครมันยังไม่เคยมีเซ็กมั่ง... สมัยพวกเรา มีแฟนมาทีมันล้อกันเป็นปีๆ ขนาดอยู่ ม.5 6

ปล. ผมว่า จขกท. เลิกตั้งกระทู้แนวนี้เถอะครับ ผมมองว่าคุณเองก็คงจะอายุมากกว่าเด็กพวกนี้ไม่เท่าไหร่ เพราะการมานั่งต่อล้อต่อเถียง เอาชนะมันไม่ใช่วิสัยของผู้ที่มีวุฒิภาวะเขาทำกัน... อันไหนเมื่อทำแล้วไม่ได้ผล ก็ต้องทำใจแทน อีกอย่างจะโทษเด็กอย่างเดียวก็ไม่ได้ ต้นเหตุจริงๆ มันก็มาจากผู้ใหญ่นั่นแหละ ที่เปลี่ยนระบบมาใช้แบบ child center กันเอง ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันต้องใช้ระยะเวลาพักใหญ่กว่ามันจะเข้าที่แล้วเป็นแบบฝรั่งเขาได้ ของเรามันสังคมอุปถัมภ์มานาน จนทุกวันนี้ก็ยังเป็นอยู่ ผมกลับมองว่าเด็กยุคนี้น่าสงสารมาก ต้องใช้ชีวิตอยู่ในสังคมแบบนี้ตั้งแต่ๆ เด็กๆ ต้องแข่งขัน ดิ้นรน คดโกง เอาตัวรอด ปากกัดตีนถีบ ในขณะที่พวกเราเคยใช้ชีวิตในสังคมที่คนเป็นมิตรมากกว่านี้

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    เด็กสมัยนี้โตกันจริง แต่ความรับผิดชอบ ความคิด การควบคุมอารมณ์ ฯลฯ ยังเป็นไปตามวัย...

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    ยะริมัง 5555 เรียนญี่ปุ่นคงรู้จักดี 555

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    เอาหนะสังคมมันเปลี่ยนไป คนก็เปลี่ยนตาม เราไม่ใช่เจ้าของที่นี้ทำไงได้
    ถ้าอยากเปลี่ยนก็ขึ้นอยู่กับแอดมินแหละ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    ก็บอกอยู่ว่า
    " เต็มไปด้วยภาพวาบหวิว(รู้ว่าชอบกันแต่บอร์ดนี้เด็กเยอะนะ) "
    อีกซักพักก็บอกว่า
    " สงสัยนี้คือช่วงปิดเทอมเด็กๆที่ไร้ความคิดไร้สมองมันเยอะจริงๆ "
    " โตแล้วมันทำให้รู้จักคิดในสิ่งที่เด็กโง่ๆคิดไม่ได้ครับ "

นี่ตกลงจะมาปกป้องเด็กในบอร์ดนี้ หรือว่ามาด่าเด็กในบอร์ดนี้

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    Love. Health. คือความรักและสุขภาพครับ

แต่ความรัก คำๆนี้มันกว้างมาก

การตั้งคำถามที่จะถามก็อยู่ที่จิตสำนึกของตัวเองว่ามันเหมาะสมหรือไม่ครับ

และมุมมองคำว่ารักของเขา

เรื่องเซ็กมันเป็นแค่ส่วนนึงของคำว่ารักเท่านั้น

แต่ผมว่าคนเราตัดสินใจและแยกแยะเองได้ครับ

เรื่องท้องเรื่องถุงยางจูบมันเป็นคำถามธรรมดา ถ้าไม่โยงเรื่องให้ไปถึงเรื่อง sex

ถ้ามีเด็กคนนึง ที่ไม่มั่นใจว่าเขาทำพลาดไปรึป่าว จึงถาม

ผมคิดว่าเราสมควรที่จะให้คำตอบและคำแนะนำที่ดีครับ

ดีกว่าปล่อยไปโดยที่เขาไม่รู้อะไรเลย และทำผิดพลาดในชีวิตต่อไป

ถ้าถามว่าทำไมไม่ถามที่อื่นหรือถามหมอ เด็กบางคนไม่กล้าพอที่จะทำแบบนั้น

Jkg ก็เป็นที่พึ่งได้เหมือนกัน

สมมุติ ถ้ามีคนมาถามว่า ไม่ใส่ถุงยางแตกนอกมีเซ็กจะท้องไหม

บางคนถ้าเราไม่ให้คำตอบเขาก็อาจจะเข้าใจและคิดเองว่า ไม่ท้อง

เขาก็อาจจะทำผิดพลาดไป

แต่ถ้าเราบอกให้เขารู้ว่ามันมีโอกาสท้องนะ ไปซื้อยาคุมฉุกเฉินมาทาน และต่อไปควรใส่ถุงยาง

ทุกครั้งนะ. เราก็อาจจะช่วยชีวิตเด็กคนนึงที่ไม่พร้อมได้นะครับ

เพราะมีอีกหลายคนที่ไม่รู้จริงๆ

ส่วนถ้าถามว่า จะเอายังไงท่าไหน อันนั้นมันถึงเป็นเรื่อง sexโดยตรง

อันนั้นก็ว่าไปอีกอย่าง น่าจะแยกแยะออก

หวังว่าคงเข้าใจ

ก็เคยมีคนมาถามแบบ จขกทแหละครับ บ่อยอยู่

แต่โตๆกันแล้วน่าจะคิดกันเอง และแยกแยะเองได้เรื่องคำถามครับ

ผมก็ไม่อยากพูดอะไรมาก ไม่ได้ซีเรียสขนาดที่เด็กโพสผิดๆมาแล้วไปด่า ไปตอกย้ำ

ถามมาผมก็จัดไป กระทุ้นั้นมันผิดกฎ ก็ให้แอดมินเขาเตือนเขาแบนไป

จบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 24th March 2014 เมื่อ 00:46

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    เปลี่ยนชื่อหมวด ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด ฮ่า ๆ