ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ผมไม่อยากให้มีกระทู้แบบนี้เพราะ ส่วนใหญ่มักจะปักธงความคิดของตัวเองลงไปก่อน แถมตราบใดที่ยังคงคุยกัน "คนละภาษา" คุยยังไงก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ระดับวุฒิภาวะมันต่างกัน ทัศนคติ ความเชื่อ หรือแม้แต่ ego มันก็สูงต่ำไม่เหมือนกันด้วย หากเป็นการเจรจาต่อรอง ถือว่าล้มเหลวครับ เพราะ จขกท. ใช้ทัศนคติที่เหมาะกับผู้ใหญ่มากกว่า ในทางกลับกันถ้าเปลี่ยนมาเป็นการคุย แฝงข้อคิด ตั้งคำถาม มันจะได้ผลกว่าเช่น แทนที่จะบอกว่า "เด็กสมัยนี้ เว็ปบอร์ดเดี๋ยวนี้มันตกต่ำ" ให้เปลี่ยนมาเป็น เพราะอะไรจึงมีกระทู้ 18+ ทำไมจึงต้องปรึกษาปัญหาเรื่องเซ็ก แน่นอนว่าคำตอบเรารู้อยู่แล้ว เด็กเองก็รู้ แต่แกล้งถามเพื่อกระตุ้นให้เด็กรู้สึกตัว เขาจะตอบตัวเอง สอนตัวเอง ผมว่ามันดูมีสาระมากกว่า บางคนที่เขาประสบปัญหาแล้วไม่เจอทางออก อย่าพึ่งบอกว่าเขาโง่ บางทีเขาเองก็คิดได้ แค่ขาดสติในการไตร่ตรอง...

ประเด็นมันไม่ใช่ว่าใครเก่งกว่า ใครโง่กว่า หากแต่เป็นวิธีการหาแนวร่วมด้วยกัน แล้วก็ไม่ควรใช้คำว่า "ผู้ใหญ่" มายกมาตรฐานของตัวเอง เพราะสิ่งที่จะได้กลับมาคือการแบ่งแยกอย่างชัดเจน แต่ควรเป็นความคิดเห็นของผู้มีประสบการณ์ เหมือนเพื่อนเล่าให้เพื่อนฟัง ขนาดอลิสโตเติ้ลยอดปราชญ์ที่มีชื่อเสียง ยังไม่กล้าฟันธงว่าความคิดของตัวเองถูก 100% ส่วนตัวผมเองก็มองว่าเรื่อง 18+ มันยังไวไปสำหรับเด็กที่นี่เหมือนกัน แต่ในเมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว เราก็มีหน้าที่ปลอบใจหรือแนะนำ หากแต่ตอนนี้ที่คุณ ผม และคนอื่นๆ รับไม่ได้ก็คือ ยอดมันทะลุเป้า สะท้อนให้เห็นความทรามของสังคมสมัยนี้ (หรือมีใครจะเถียงว่า "การมีเซ็กโดยที่ผู้ปกครองไม่ยอมรับ อายุไม่ครบ ไม่สามารถรับผิดชอบต่อผลที่ตามมาได้" เป็นสิ่งที่ถูก และไม่น่าตำหนิ) แน่นอนว่าเด็กเองก็รู้เรื่องนี้ดี

ปล. ผมเองมีความรู้สึกไม่ต่างจาก จขกท. (เด็กพวกที่นั่งจ้องคอมตาแป๋วๆ พวกนี้ก็เหมือนกัน) ที่ผมพูดมาทั้งหมดทั้งมวล สรุปเป็นประเด็นดังนี้
    จขกท. ไม่ควรเป็นหรือทำ
    1. การปกธงกล่าวโทษต่อว่าโดยตรง = เกิดความขัดแย้ง
    2. การตีห่างทางความคิด แบ่งวรรณะ วุฒิภาวะจนอย่างชัดเจน = สร้างความแตกแยก
    3. การปลุกปั้นยัดความคิดของตนเอง = เกิดความกังขา ขัดขืน
    4. ปิดประตูความคิด ยึดมั่นในทัศนคติ = เกิด loop การโต้เถียงไม่สิ้นสุด

สิ่งที่ จขกท. ควรเป็นหรือทำ
    1. เปิดใจตัวเองให้กว้าง เรียนรู้ศึกษาที่มาของปัญหา
    2. เปิดใจเด็ก รับฟังความคิด ลดระยะห่าง หาแนวร่วมทางความคิด
    3. แกล้งโง่ ตั้งคำถาม เกลี้ยกล่อม ขยายผลของโทษและประโยชน์ให้ชัด
    4. สร้างแนวความคิดขึ้นใหม่ อันเกิดจากความเห็นของทั้งสองฝ่าย (จะเกิดขึ้นไม่ได้ ถ้าหาแนวร่วมไม่เจอ และไม่แกล้งโง่)

เพิ่มเติมอีกนิดนึง
    ผมเข้าใจความตั้งใจของ จขกท. เพราะผมเองก็รู้สึกเหมือนกัน แต่ทำอะไรตรงไปตรงมา มันเหมือนน้ำเชี่ยวเอาเรือเข้าขวาง ความตั้งใจดีแต่วิธีการไม่ถูก ถ้าอ่านข้อความของผมแล้วนำไปใช้ในครั้งหน้า ผมว่าทุกอย่างมันคงจะดีกว่านี้ ส่วนน้องๆ ที่ได้อ่านก็ขออธิบายแทน จขกท.แล้วกัน

"พวกเรา"รู้อยู่แล้วว่า การมีเซ็กก่อนวัยอันควรมันไม่ดี และเป็นสิ่งที่ไม่น่ายินดีหรือยกย่อง (ตามมุมมองของคนปกติ) แน่นอนว่ารวมไปถึงการด่าบุพการีของตนเองหรือแม้กระทั่งผู้อื่น แม้แต่ผู้ใหญ่ด้วยกันเองบางทีก็ยังรับไม่ได้
    และก็รู้ด้วยว่า "หนังโป๊ เรื่องลับสลับจิต" มันเป็นสิ่งที่ควรปกปิดไม่น่าเปิดเผยโจ่งแจ้ง (ถ้าใครเถียง ว่าทำไมจะโชว์ไม่ได้ ขอท้าให้เอาไปโชว์ให้พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ทั้งหมดก่อน แล้วค่อยมาว่ากัน) เอาหล่ะที่กล่าวมาสองบรรทัดนี้ คิดว่าคงเห็นตรงกัน หรือจะแย้งตรงไหนก็บอก

แน่นอนว่า จขกท. ก็คิดแบบเดียวกัน ทีนี้ ปัญหามันอยู่ที่ จขกท. กำลังกล่าวหา ต่อว่าโดยเหมารวมเด็กๆ แถมบอกว่าโง่อีก (ก็มีพวกโดนบ้าง ไม่โดนบ้างออกมาร่วมแจม ก็แน่หล่ะ มาหาว่าเด็กอย่างตูข้าไร้สาระ) แต่เราลืมมองไปอย่างนึง... สิ่งที่เขาพูดมันเกิดขึ้นจริง สิ่งที่เขาพูดมันเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะจริงๆ คงไม่มีใครอยากเห็นแฟนตัวเอง น้องตัวเอง หลานตัวเองออกมาโพสว่า "อู๊ยยย วันนี้ โดนแล้ววว ท้องแล้วว พ่อตาย แม่ตาย ทวดตาย บลา บลา บลา" นี่เป็นมุมของ จขกท.

ในขณะเดียวกัน บางกระทู้ หรือพวกเราบางคนก็พลาดไปจริงๆ ปรึกษาที่ไหนไม่ได้ อยากรู้จริงๆ อดใจไม่ไหวก็เลยถามก็เลยโพส ซึ่งใจจริงไม่ได้ส่อเจตนาที่จะรบกวน ก่อกวน หรือทำให้ภาพลักษณ์ของสังคมมันดูแย่ ประมาณว่า คงไม่เป็นไร ไม่เห็นต้องแคร์ แน่นอนว่ากับบางคนมันไม่มีทางออก ก็จำเป็นจริงๆ ไม่กล้าถามพ่อแม่ กลัว! ทางออกก็นี่เลย www.pantip.com ที่นี่จะมีคนที่มีปัญหาแบบเดียวกันเยอะมาก คนที่แนะนำก็หลายชนชั้น ตั้งแต่หมอ
    ยันเรือจ้าง ไม่ว่าจะเครียด ระบาย ปัญหาความรัก บลา บลา บลา.... เอ้า! ทำไมอ่ะ! จะปรึกษาที่นี่ คุยที่นี่ไม่ได้เหรอ! = ได้จ่ะได้ ใจเย็นๆ คุยได้ ปรึกษาได้ แต่สิ่งที่ได้รับกับมาคือคำตอบของคนที่เขาอาจจะมีประสบการณ์น้อยกว่า คิดเองเออเอง แน่นอนว่าหาคุณภาพไม่ได้ "อ่าว! พูดงี้ได้ไง! คนที่เขาตอบดีๆ ก็มีเยอะ" พวกเราต้องลองไปเล่นบอร์ดที่อื่นดูบ้าง (กบที่อยู่ในกะลาย่อมเห็นว่ากะลานั้นคือโลก)

สรุปก็คือ จขกท. เขาก็แค่รู้สึกตะหงิดๆ เหมือนกับที่เราตะหงิด เวลาเห็นเด็กอนุบาลมันเล่นจ้ำจี้กัน (ในความหมายเชิงลึก ผมรู้ คุณก็รู้) หรือเด็ก 4 ขวบ ดูดบุหรี่ซิก้า ความรู้สึกมันก็ประมาณ เห็นกรุงเทพฯ ในสภาพ ที่ไม่มีเทศบาลมากวาดขยะสักสองเดือน เพราะฉะนั้นก็แค่ลดลง เก็บไว้ หนักมากไปก็ pantip แต่ถ้าอยากลงที่นี่จริงๆ ก็ ตั้งกระทู้ แล้ว PM ให้กลายเป็นเรื่องลับๆ ห่างหูห่างตาหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dark_KBG : 24th March 2014 เมื่อ 13:48

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ทุกอย่างเปลี่ยนไปเพราะคนเก่าๆหายไปแทนที่ด้วยคนใหม่ๆที่มีความคิดใหม่ๆ สิ่งที่เหมือนเดิมอยู่คืออุดมการณ์ของเว็บนี้
    เนื่องจากคนรุ่นใหม่มีความคิดใหม่ กฎเกณฑ์ อุดมการณ์และความคิดเก่าๆจึงดูเหมือนอะไรเชยๆโลกสวยๆ ทั้งที่เมื่อก่อนมันก็ไม่ได้เกินความเป็นจริง
    ผลของความคิดที่แตกต่างทำให้เกิดการปฏิวัติของ user ในรุ่นหลังๆ จขกท. คิดว่ากระทู้เหล่านั้นมันเป็นอะไรที่ไม่ใช่เรื่องแต่สังคมสมัยใหม่มัน
    เปลี่ยนเป็นแบบนั้นไปแล้วครับ คงทำอะไรไม่ได้หรอก

ในตอนนี้บอร์ดเริ่มเข้าสู่สมัยใหม่แล้ว กฎอะไรก็ไม่ค่อยเคร่งแล้ว เพราะขัดใจ user รุ่นใหม่ จะเปลี่ยนบอร์ดให้เหมือนเดิมผมว่ามันคงเป็นไปไม่ได้
    ทำได้แค่ปรับตัวให้เข้ากับสมัยนี้ หรือไม่ก็อยู่อย่างเงียบๆ

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    "จงมองโลกอย่างที่มันเป็น ไม่ใช่อย่างที่เราอยากให้เป็น"
    นั่นแหละครับ ผมก็นั่งอ่านเงียบๆมานานละ
    ส่วนตัวผมก็อยู่เวปนี้มาสักระยะหนึ่งแล้วนะ ตั้งแต่ก่อนเวปล่มครั้งใหญ่แล้วมั้ง
    แต่เพิ่งมาสมัครไอดีตอนบอร์ดใหม่เนี้ยแหละ
    โดยส่วนตัวแล้วผมก็ว่ามันเปลี่ยนไปจริงๆนั่นแหละ
    แต่ถ้าถามว่ามันจะเป็นแบบประมูลไหม
    ผมว่ายังอีกนานครับ หรืออาจจะไม่มีวันเป็นเลยก็ได้
    ผมไม่ได้บอกให้ "ปลง" นะ
    ที่ผมจะสื่อก็คือ ให้พยายาม "ปรับตัว" ต่างหาก หรือไม่ก็อยู่แบบซุ่มเงียบไปเลย ไม่ต้องไปอ่านกระทู้ที่คิดว่าขัดหูขัดตาเรา เลือกเสพแต่เฉพาะสิ่งที่เราต้องการเสพ(ซึ่งมันอาจจะมีน้อยมากสำหรับใครบางคน)
    อย่างผมตอนนี้ก็สิงอยู่แค่ Main,Pic,Clip , Movie ,Anime(บางครั้ง) , Love(บางครั้ง), Music(บางครั้ง) แล้วผมก็จะเลือกอ่านแต่อันที่ผมสนใจ อันไหนที่ผมไม่สนใจผมก็จะไม่อ่าน
    ผมจะไม่ขอออกความเห็นเกี่ยวกับเรื่องประเด็นที่จขก.ยกขึ้นมานะ เพราะเรื่องเหล่านี้มันก็ "นานาจิตตัง" ครับ เพราะผมเองก็ไม่ใช่ใครที่จะไปตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    ผมขออธิบายก่อนละกัน คำว่า โลกสวย ของผมหมายถึง คุณมองโลกในแง่ดีเกินไป
    ที่คุณบอกว่า ในบอร์ดนี้เด็กเยอะ แล้วคุณรู้ไหมว่าเด็กสมัยนี้ เข้าถึงเรื่องพวกนี้ง่าย และรับรู้มากกว่าสมัยก่อนเยอะ
    ที่เขาตั้ิงกระทู้ ต่างๆ ผมมองว่าเป็นเรื่องขำๆ(ปนความรู้)มากกว่า หลายท่านมองว่าไม่เหมาะสม

ผมไม่เคยว่าอะไรเลย ผมแค่บอกว่าโลกสวยเกินไป
    ประเทศเสรี บอร์ดเสรี ผมไม่มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นที่ไม่เห็นด้วยหรือไง
    ยังไม่รวมที่คุณ ว่า ผมเป็นเด็กไม่มีความคิด ไม่มีสมอง ว่าผมเป็นเด็กโง่ๆ และยังมาว่าผมเป็นควายอีก เฮ้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย laknarapiata : 24th March 2014 เมื่อ 21:28

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    คุณก็เหมือนกันแหละครับ เห็นกันมานานก็เห็นความเปลี่ยนแปลง คุณก็ไม่ต่างอะไรจากเด็กพวกนั้นนักหรอก
    ตัวคุณเองก็ยังไม่บรรลุนิติภาวะด้วยซ้ำมั้ง อย่าทำตัวเป็นGuruเลยจะดีกว่า เพราะคุณก็ไม่ใช่แพทย์เฉพาะทาง
    ผู้ใหญ่ที่มีอายุแล้วก็ยังไม่กล้าตัดสินเรื่องพวกนี้ตรง ๆ เลย เพราะอะไรมันก็เกิดขึ้นได้และถ้าคุณแนะนำพลาด
    คุณก็ทำลายชีวิตของคนอื่นเหมือนกันนั่นแหละ ประสบการณ์เท่านั้นที่จะสอนคุณได้เรื่องพวกนี้ ผมว่ายังอีกนาน
    กว่าที่คุณจะแนะนำคนอื่นได้ แต่ที่แน่ ๆ มันยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ เท่าที่สังเกตจากทัศนคติของคุณ และที่สำคัญ
    JKGเป็นเว็บบอร์ดเกมครับ ถ้าอยากจะถามเรื่องปัญหาเซ็กซ์ไปถามแพทย์ที่รู้ลึกรู้จริงในเว็บเฉพาะทางจะกว่าดีไหม
    ผมก็เล่นบอร์ดนี้มานานแล้ว ก็สังเกตได้เหมือนจขกท.นั่นแหละ ว่ามัน "ตกต่ำ" ลงมากขนาดไหนแล้ว
    ผมก็ไม่เคยบอกนะครับ ว่าตัวเองเป็นหมอ

แล้วที่ผมให้คำตอบและนำ ผมก็ตอบมาจากประสบการณ์ผม

เป็นแค่ความคิดเห็นของผม ใครจะเชื่อและรับฟังอันนั้นก็แล้วแต่

แล้วผมก็บอกแล้วไงครับว่า โตแล้วน่าจะแยกแยะออกและคิดเองได้

ว่ากระทู้ไหนเป็นเรื่องความรัก หรือ sex คิดเอาเองละกัน

สิ่งไหนผมช่วยได้ ผมก็ช่วย ผมก็แสดงความเห็น ผมไม่ได้สั่งไม่ได้บังคับให้ทำตาม

แล้วบอร์ดนี้จริงๆก็เป็นบอร์ดฮาเวสมูน มาก่อน

ถ้าจะบอกว่าเป็นบอร์ดเกมอย่างเดียว

ผมว่าคุณคิดผิดแล้วหละครับ

แล้วแอดมินเขาจะตั้งหัวข้อมาทำไมให้เยอะแยะหละ

อย่าง love,health. ก็มีไว้ให้ปรึกษากัน

ไม่ใช่ว่า แอดมินจะจ้างหมอมาคอยตอบ

ถ้าบอร์ดนี้

มันไม่ดี ไม่พอใจ คุณก็ไม่ต้องเล่นสิครับ

ผมก็รัก JKG ของผมเหมือนเดิม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 24th March 2014 เมื่อ 20:35

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้

ผมก็ไม่เคยบอกนะครับ ว่าตัวเองเป็นหมอ

แล้วที่ผมให้คำตอบและนำ ผมก็ตอบมาจากประสบการณ์ผม

เป็นแค่ความคิดเห็นของผม ใครจะเชื่อและรับฟังอันนั้นก็แล้วแต่

แล้วผมก็บอกแล้วไงครับว่า โตแล้วน่าจะแยกแยะออกและคิดเองได้

ว่ากระทู้ไหนเป็นเรื่องความรัก หรือ sex คิดเอาเองละกัน

สิ่งไหนผมช่วยได้ ผมก็ช่วย ผมก็แสดงความเห็น ผมไม่ได้สั่งไม่ได้บังคับให้ทำตาม

แล้วบอร์ดนี้จริงๆก็เป็นบอร์ดฮาเวสมูน มาก่อน

ถ้าจะบอกว่าเป็นบอร์ดเกมอย่างเดียว

ผมว่าคุณคิดผิดแล้วหละครับ

แล้วแอดมินเขาจะตั้งหัวข้อมาทำไมให้เยอะแยะหละ

อย่าง love,health. ก็มีไว้ให้ปรึกษากัน

ไม่ใช่ว่า แอดมินจะจ้างหมอมาคอยตอบ

ถ้าบอร์ดนี้

มันไม่ดี ไม่พอใจ คุณก็ไม่ต้องเล่นครับ

ผมก็รัก JKG ของผมเหมือนเดิม

ความเห็นที่ต่างกลายเป็นความเห็น ที่ผิดนะครับ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ laknarapiata อ่านกระทู้
    ความเห็นที่ต่างกลายเป็นความเห็น ที่ผิดนะครับ
    ผมพูดผิดตรงไหนหรอ ?

กล่าวขอบคุณ
    87
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้

ผมพูดผิดตรงไหนหรอ ?
    ก็ไม่รู้สินะ ผมแค่บอกว่า
    จขกท.. คุณนี่....โลกสวยจริงๆ
    อยู่เมืองดัดจริตชีวิตต้องป๊อป
    ตกใจยกมือทาบอก
    คุณพระช่างรุนแรงเสียจริง

ผมกลายเป็นเด็กไม่มีความคิด ไม่มีสมอง
    มีการมาบอกว่าสีซอให้ผมฟัง
    ว่าผมเป็นควาย ควายผิดตรงไหน ขยัน ซื่อสัตว์ ทำงานหนักด้วย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ laknarapiata อ่านกระทู้
    ก็ไม่รู้สินะ ผมแค่บอกว่า
    จขกท.. คุณนี่....โลกสวยจริงๆ
    อยู่เมืองดัดจริตชีวิตต้องป๊อป
    ตกใจยกมือทาบอก
    คุณพระช่างรุนแรงเสียจริง

ผมกลายเป็นเด็กไม่มีความคิด ไม่มีสมอง
    มีการมาบอกว่าสีซอให้ผมฟัง
    ว่าผมเป็นควาย ควายผิดตรงไหน ขยัน ซื่อสัตว์ ทำงานหนักด้วย
    อันนั้นผมก็ไม่รู้ครับ

ต้องคุยกับจขกท.เอง

ผมก็ไม่เคยว่าใคร เป็นเด็ก ไม่มีความคิด อะไรอย่างที่คุณว่าหรอก

ผมรับความจริงของบอร์ดนี้ได้

ไม่ไดัโลกสวย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 24th March 2014 เมื่อ 20:51

กล่าวขอบคุณ
    87

อันนั้นผมก็ไม่รู้ครับ

ต้องคุยกับจขกท.เอง

งั้นคุณก็ผิดที่ไปขัดแย้งศาลเตี้ยละครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    งั้นคุณก็ผิดที่ไปขัดแย้งศาลเตี้ยละครับ
    อ่าผมเข้าใจละ 55555555

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    เปลี่ยนไปเยอะ ?

ไม่พอใจ ?

รับไม่ได้ ?

>> ไปเล่นบอร์ดอื่น <<

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Imyour อ่านกระทู้
    เปลี่ยนไปเยอะ ?

ไม่พอใจ ?

รับไม่ได้ ?

>> ไปเล่นบอร์ดอื่น <<
    ความจริงคือสิ่งที่เราต้องยอมรับ และอยู่กับมัน โดนๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanwitpop อ่านกระทู้
    แปลกนะ หลายๆความเห็นลงความเห็นว่าให้ทำใจ

แทนที่จะช่วยกันเปลี่ยนแปลงช่วยป้องกันช่วยร่วมมือกัน
    ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมบอร์ดมันเละขึ้นทุกวัน

พอเหอะผมก็จะทำใจด้วย บอร์ดที่ผมรักเล่นมาเป็นสิบกว่าปีจะเละแค่ใหนก็ปล่อยมันทำใจ
    เปรียบได้ดังบ้านที่เรารักมันสกปรกมีหนูหญ้าขึ้นแค่ใหนก็ไม่ต้องทำความสะอาดนอนเฉยๆแล้วท่องว่า ทำใจ

พอละ จบ
    ไม่ใช่ทำใจ แต่ให้ลดความคาดหวังต่างหาก หน้าที่ดูแลบอร์ดเป็นหน้าที่ของมด ถ้ามดไม่ทำ ก็ไม่มีใครทำ
    แล้วก็ย้อนกลับไปว่า "เป้าหมาย" ของบอร์ดคืออะไร ถ้าต้องการเป็นสังคมที่มีมาตรฐานสังคมที่คงตัว มดก็ต้องเข้มกว่านี้ หลายๆบอร์ดจบลงที่บทสรุปด้วยการเกือบๆจะกลายเป็นบอร์ดปิด(ไม่ใช่ปิดบอร์ด แต่เปิดรับเฉพาะคนที่มี "มาตรฐานทางสังคม" เดียวกัน) ซึ่งมันก็ตรงกันข้ามกับอีกเป้าหมายคือบอร์ดที่ต้องการยอดสมาชิก แน่นอนว่าบอร์ดสองประเภทนี้ปลายทางนั้นแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง การที่คุณเกิดปัญหากับจุดนี้อาจไม่ได้เกิดเพราะสมาชิกที่มีบรรทัดฐานต่างกันก็ได้ แต่อาจเป็นปัญหาเกี่ยวกับ นโยบายและการบริหาร ของบอร์ดเองก็ได้ ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่ปัญหาที่ user จะเข้ามาแบก

เหมือนคุณเป็นลูกค้าห้างๆหนึ่ง ถ้ากำไรห้างเดือนนั้นติดลบ ลูกค้าอย่างคุณจะต้องมาแบกสัดส่วนการหาผลกำไรของห้างนั้นไหม? แน่นอนว่าคงไม่ใช่ คุณอาจแจ้งว่าสินค้าที่คุณต้องการที่เคยซื้อมันไม่มีขาย การบริการไม่เป็นกันเอง แต่คุณคงไม่ไปติดต่อ supplier ให้ส่งสินค้ามาวางขายหรีอไปกดดันทาง HR ด้วยตัวคุณเองให้คัดหาคนที่มีเซอร์วิสมายด์มาทำงานบริการคุณอยู่ดี เพราะเรื่องเหล่านี้เป็นหน้าที่ของผู้บริหาร ไม่ใช่ลูกค้าอย่างคุณครับ

ขอบคุณ
    รอวันโดนแบน

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    คุณ laknarapiata
    พูดวอนหาเรื่องจัง
    แค่นี้แหละ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mongkolzaaaa อ่านกระทู้
    คุณ laknarapiata
    พูดวอนหาเรื่องจัง
    แค่นี้แหละ
    ช่วยให้ผมหายโง่ที อธิบายหน่อย วอนยังไงครับ

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกๆเฉยๆนะ เย็นชาด้านชา หมดแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    83
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    คุณก็เหมือนกันแหละครับ เห็นกันมานานก็เห็นความเปลี่ยนแปลง คุณก็ไม่ต่างอะไรจากเด็กพวกนั้นนักหรอก
    ตัวคุณเองก็ยังไม่บรรลุนิติภาวะด้วยซ้ำมั้ง อย่าทำตัวเป็นGuruเลยจะดีกว่า เพราะคุณก็ไม่ใช่แพทย์เฉพาะทาง
    ผู้ใหญ่ที่มีอายุแล้วก็ยังไม่กล้าตัดสินเรื่องพวกนี้ตรง ๆ เลย เพราะอะไรมันก็เกิดขึ้นได้และถ้าคุณแนะนำพลาด
    คุณก็ทำลายชีวิตของคนอื่นเหมือนกันนั่นแหละ ประสบการณ์เท่านั้นที่จะสอนคุณได้เรื่องพวกนี้ ผมว่ายังอีกนาน
    กว่าที่คุณจะแนะนำคนอื่นได้ แต่ที่แน่ ๆ มันยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ เท่าที่สังเกตจากทัศนคติของคุณ และที่สำคัญ
    JKGเป็นเว็บบอร์ดเกมครับ ถ้าอยากจะถามเรื่องปัญหาเซ็กซ์ไปถามแพทย์ที่รู้ลึกรู้จริงในเว็บเฉพาะทางจะกว่าดีไหม
    ผมก็เล่นบอร์ดนี้มานานแล้ว ก็สังเกตได้เหมือนจขกท.นั่นแหละ ว่ามัน "ตกต่ำ" ลงมากขนาดไหนแล้ว
    แล้วคุณคิดว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่หรอ
    ไปว่าเขาเป็นเด็ก
    ผมฟังไม่ขึ้นหวะ ความคิดคุณนั่นแหละที่ไม่ต่างจากเด็ก
    บอร์ดเขามีไว้ให้คนทั่วไปแสดงความเห็นกัน ถ้าไม่ให้ใครแสดงความเห็นหรือแนะนำกัน
    ทั้งที่คุณก็บอกอยู่ว่าในบอดนี้ไม่มีหมอแล้วใครจะให้คำตอบนอกจากเราจะตอบกันเอง
    แล้วถ้าไม่ให้ตอบกันเอง เขาจะสร้างหมวดปรึกษาปัญหาความรักสุขภาพขึ้นมาทำไม

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Imyour อ่านกระทู้
    แล้วคุณคิดว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่หรอ
    ผมฟังไม่ขึ้นหวะ ความคิดคุณนั่นแหละที่ไม่ต่างจากเด็ก
    บอร์ดเขามีไว้ให้คนทั่วไปแสดงความเห็นกัน ถ้าไม่ให้ใครแสดงความเห็นหรือแนะนำกัน
    ทั้งที่คุณก็บอกอยู่ว่าในบอดนี้ไม่มีหมอแล้วใครจะให้คำตอบนอกจากเราจะตอบกันเอง
    แล้วถ้าไม่ให้ตอบกันเอง เขาจะสร้างหมวดปรึกษาปัญหาความรักสุขภาพขึ้นมาทำไม
    เขาคงโตแล้วหละนะ

ถึงว่าผมเป็นเด็กไม่ต่างจากพวกนั้น

เขาคงเป็นผู้ใหญ่ที่ดี

ที่มาว่าผมแบบนี้

เหอะๆ

ก็ดูเอา

โตแต่ตัวรึป่าวอันนั้นก็ไม่รู้

อ่านจากกระทู้ หาเหตุและผลเอาเอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 25th March 2014 เมื่อ 04:26

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ถ้าคอมเม้นของผมนี้ไปขัดใจใครบ้างต้องขออภัยด้วยคับ อาจใช่ที่ว่าเว็บบอร์ดนี้เมื่อก่อนไม่เคยเกรียนกันขนาดนี้ แต่เดียวมันเเกิดขึ้นเพราะหลายๆคนชอบใช้อารมณ์ในการพิมพ์คอมเน้นหรือบางคนก็คิดว่าเล่นๆกัน ผมอยากให้ทุกคนยอมรับความคิงซึ่งกันและกันบ้างถึงผมจะพึ่งมาเป็นสมชิกเมื่อไม่นานแต่เมื่อผมก็ติดตามเว็บนี้มานานแล้ว ในมุมมองผมบอร์ดนี้เหมือนบ้านผมที่ดีกว่า Facebook เลยด้วยซ้ำ ผมอยากให้ทุกท่านคุยกันฉันพี่น้องดีกว่าต้องมาเถียงกัน ขอให้ท่านผู้ใหญ่ยอมรับคนรุ่นใหม่บ้างค่อยๆแนะนำสอนกันไปก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ]J[okeR : 26th March 2014 เมื่อ 14:52

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ]J[okeR อ่านกระทู้
    ถ้าคอมเม้นของผมนี้ไปขัดใจใครบ้างต้องขออภัยด้วยคับ อาจใช่ที่ว่าเว็บบอร์ดนี้เมื่อก่อนไม่เคยเกรียนกันขนาดนี้ แต่เดียวมันเเกิดขึ้นเพราะหลายๆคนชอบใช้อารมณ์ในการพิมพ์คอมเน้นหรือบางคนก็คิดว่าเล่นๆกัน ผมอยากให้ทุกคนยอมรับความคิงซึ่งกันและกันบ้างถึงผมจะพึ่งมาเป็นสมชิกเมื่อไม่นานแต่เมื่อผมก็ติดตามเว็บนี้มาตลอด ในมุมมองผมบอร์ดนี้เหมือนบ้านผมที่ดีกว่า Facebook เลยด้วยซ้ำ ผมอยากให้ทุกท่านคุยกันฉันพี่น้องดีกว่าต้องมาเถียงกัน ขอให้ท่านผู้ใหญ่ยอมรับคนรุ่นใหม่บ้างค่อยๆแนะนำสอนกันไปก็ได้
    แต่ผมกลับมองว่าที่นี่เกรียนมาแต่ไหนแต่ไรแล้วนะ เรื่องฉาวหลายๆเรื่องบนอินเตอร์เน็ตก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ก็สมาชิกบอร์ดที่นี่น่ะแหละ บอกตรงๆนะ ผมไม่เคยรู้จักบอร์ดนี้จนมีคนที่นี่ไป "ก่อคดี" นั่นแหละ เลยอยากตามมาดูว่าสังคมที่นี่มันเป็นยังไง มันจะดีงามหรือมันจะเน่าหนอนขนาดไหน ผมอาจไม่มีความรู้สึกร่วม ความรัก ความผูกพัน อะไรนักหนา เพราะผมเป็นเพียงผู้เฝ้าดู ไม่ว่ามันจะดีขึ้นหรือเลวร้ายลง ก็ไมไ่ด้มีส่วนได้ส่วนเสียแต่อย่างใดครับ หลายๆครั้งที่มีประเด็นออกไปสู่สังคมภายนอก มันก็มีที่ผมแสดงความเห็นเกี่ยวกับที่นี่ทั้งทางบวกและทางลบ ซึ่งมันก็ต้องว่ากันไปตามเนื้อผ้า

ในความรู้สึกผมนะ เว็นนี้เหมือนถังพลาสติกที่เอาไปวางไว้ริมฟุตบาท มันสามารถเอาไปใส่อะไรก็ได้ ใส่น้ำก็ได้ แต่ก็อย่างที่ว่าถังพลาสติกมันเป็นอะไรก็ได้ อาจมีบางคนใส่เอกสารสำคัญไว้ หรือบางคนอาจเอาขยะในมือมาทิ้งเพราะคิดว่าเป็นถังขยะ คุณอาจโมโหที่มีคนเอาขยะมาทิ้งเรี่ยราดไว้บนของรักของหวงของคุณที่เก็บไว้ในถัง แต่คุณจะโทษใครในเมื่อถังใบนี้มันไม่ได้บอกว่ามันคืออะไรแบบชัดเจน
    รอวันโดนแบน

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    แต่ผมกลับมองว่าที่นี่เกรียนมาแต่ไหนแต่ไรแล้วนะ เรื่องฉาวหลายๆเรื่องบนอินเตอร์เน็ตก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ก็สมาชิกบอร์ดที่นี่น่ะแหละ บอกตรงๆนะ ผมไม่เคยรู้จักบอร์ดนี้จนมีคนที่นี่ไป "ก่อคดี" นั่นแหละ เลยอยากตามมาดูว่าสังคมที่นี่มันเป็นยังไง มันจะดีงามหรือมันจะเน่าหนอนขนาดไหน ผมอาจไม่มีความรู้สึกร่วม ความรัก ความผูกพัน อะไรนักหนา เพราะผมเป็นเพียงผู้เฝ้าดู ไม่ว่ามันจะดีขึ้นหรือเลวร้ายลง ก็ไมไ่ด้มีส่วนได้ส่วนเสียแต่อย่างใดครับ หลายๆครั้งที่มีประเด็นออกไปสู่สังคมภายนอก มันก็มีที่ผมแสดงความเห็นเกี่ยวกับที่นี่ทั้งทางบวกและทางลบ ซึ่งมันก็ต้องว่ากันไปตามเนื้อผ้า

ในความรู้สึกผมนะ เว็นนี้เหมือนถังพลาสติกที่เอาไปวางไว้ริมฟุตบาท มันสามารถเอาไปใส่อะไรก็ได้ ใส่น้ำก็ได้ แต่ก็อย่างที่ว่าถังพลาสติกมันเป็นอะไรก็ได้ อาจมีบางคนใส่เอกสารสำคัญไว้ หรือบางคนอาจเอาขยะในมือมาทิ้งเพราะคิดว่าเป็นถังขยะ คุณอาจโมโหที่มีคนเอาขยะมาทิ้งเรี่ยราดไว้บนของรักของหวงของคุณที่เก็บไว้ในถัง แต่คุณจะโทษใครในเมื่อถังใบนี้มันไม่ได้บอกว่ามันคืออะไรแบบชัดเจน

มันเป็นเรื่องธรรมดาของโลกอินเตอเน็ตคับ ที่ท่านพูดมามันก็อาจใช่ ผมเคารพคำพูดของทุกๆคนคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ]J[okeR : 26th March 2014 เมื่อ 14:53

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885

เขาคงโตแล้วหละนะ

ถึงว่าผมเป็นเด็กไม่ต่างจากพวกนั้น

เขาคงเป็นผู้ใหญ่ที่ดี

ที่มาว่าผมแบบนี้

เหอะๆ

ก็ดูเอา

โตแต่ตัวรึป่าวอันนั้นก็ไม่รู้

อ่านจากกระทู้ หาเหตุและผลเอาเอง

ผมก็ไม่แก่หรอกครับยังเด็กอยู่ อายุก็เฉียดสามสิบไม่กี่ปีเอง ก็คงพูดอะไรกับเด็กวัยทีนอย่างพวกคุณไม่ได้ละมั้งครับ
    แต่ก็นะ โตแต่ตัวหรือไม่ก็พิจารณาเอาแล้วกัน อย่างหมวดLove, Health ถ้าคุณตีความได้แค่นั้นผมก็เข้าใจระดับวุฒิภาวะ
    ทางความคิดของพวกคุณแล้วครับ คงไม่ต้องอธิบายอะไรกับพวกคุณแล้วแหละ เอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเสียเปล่า ๆ
    ปล.ผู้รู้น้อยแต่เจียมตัวย่อมเป็นที่รักกว่าผู้รู้น้อยแต่อวดรู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 25th March 2014 เมื่อ 23:36

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    ผมก็ไม่แก่หรอกครับยังเด็กอยู่ อายุก็เฉียดสามสิบไม่กี่ปีเอง ก็คงพูดอะไรกับเด็กวัยทีนอย่างพวกคุณไม่ได้ละมั้งครับ
    แต่ก็นะ โตแต่ตัวหรือไม่ก็พิจารณาเอาแล้วกัน อย่างหมวดLove, Health ถ้าคุณตีความได้แค่นั้นผมก็เข้าใจระดับวุฒิภาวะ
    ทางความคิดของพวกคุณแล้วครับ คงไม่ต้องอธิบายอะไรกับพวกคุณแล้วแหละ เอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเสียเปล่า ๆ
    ปล.ผู้รู้น้อยแต่เจียมตัวย่อมเป็นที่รักกว่าผู้รู้น้อยแต่อวดรู้
    เพราะไม่มีคำแก้ตัวให้คุณอธิบายเพิ่มแล้วไง
    ไหงตอนแรกเก่งจังเลยอ่ะไปว่าก่อน
    สุดท้ายพูดมาได้แค่เนี้ย
    ตัวจริงผมก็เลขสามแล้ว แต่ก็ไม่เคยไปดูถูกไปว่าใครหรอกนะ
    ดีกว่าพูดให้ตัวเองดูดีๆไปวันๆ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: