ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770

เหตุผลง่ายๆ เหตุใด Dark Souls ถึงยังถูกหยิบมาเล่นไม่รู้เบื่อ

เหตุผลง่ายๆ เหตุใด Dark Souls ถึงยังถูกหยิบมาเล่นไม่รู้เบื่อ

Dark Souls เกมที่ขึ้นชื่อในเรื่องความยากมหาโหดที่เกมเมอร์หลายคนคงจะทราบกันดีหากเคยเล่นมาก่อน หรือบางท่านอาจจะยังไม่เคยเล่นแต่ได้ยินสรรพคุณความยากของเกมที่บอกต่อๆกันมาก็ขอโบกมือลากันไป แต่รู้หรือไม่ว่ามีเกมเมอร์อยู่กลุ่มหนึ่งที่ยังคงหยิบเกมนี้มาเล่นแล้วเล่นอีกโดยไม่รู้จักเบื่อ เหตุใดเกมถึงถูกหยิบมาเล่นเรื่อยๆทั้งที่เกมก็ออกมาเนิ่นนานแล้ว? อะไรคือเสน่ห์ของเกมนี้? บทความนี้ผมขอให้เหตุผลเป็นข้อๆจากที่ผมได้เล่นเกมนี้เป็นระยะเวลานานพอสมควร …ไม่ฝีมือดักดานก็เล่นจนคุ้มนั่นแหละครับ ฮา

ยาก

เหตุง่ายๆสั้นๆแต่เมื่อถามทัศนคติต่อเกม Dark Souls จากที่เกมเมอร์ที่เคยเล่นเกือบทุกคนต้องให้เหตุผลนี้นำหน้าก่อนเสมอ …เออ แล้วมันยังไงล่ะ? เกมอื่นยากๆก็มีถมเถไป หากเราลองมานับๆเกมที่เข้าสู่ยุค FPS เกร่อตลาดวีดิโอเกมหลายคนคงรู้ตัวดีว่ายุคนี้เกมมันสุดแสนจะง่ายแบบพร้อมเสริฟ เท่านั้นไม่พอยังมีไกด์สอนตลอดทาง แต่สำหรับ Dark Souls แล้วนอกจากศัตรูมากหน้าหลายตาความยากต่างระดับรวมไปถึงบอสแล้วนั้นเกมยังนำเสนอเอกลักษณ์เฉพาะตัวด้วยการไม่แนะนำอะไรให้เราเลย! ปริศนาทุกอย่างภายในเกมจะเกิดจากคำใบ้ตามพื้น ,การคุยกับ NPC ,การเดา ,การใช้สัญชาตญาณ จากตรงนี้เองมันเลยกลายเป็นเสน่ห์ของเกมไปโดยปริยายที่ผู้เล่นนั้นต้องเดาสุ่มแทบทุกอย่าง สิ่งที่ตามมาคือการถามไถ่เพื่อนหรือการสืบหาข้อมูลคู่มือต่างๆที่หาได้จากอินเตอร์เน็ต ทำนองเดียวกันหากเป็นสมัยก่อนที่บ้านเราอินเตอร์เน็ตยังไม่เข้าถึงก็ต้องนึกถึงการที่พกคู่มือเกมไปนั่งคุยกับเพื่อนที่โรงเรียนถามตรงนั้นตรงนี้ผ่านยังไงและอวดกันว่า เฮ่ย เราเคลียร์เกมนี้พร้อมกับยืดอกอย่างภูมิใจ แต่หากเป็นเกมการเคลียร์ Call of Duty แล้วมายืดอกอวดชาวบ้านว่าเคลียร์แล้วนะ เชื่อว่าหลายคนที่ได้รับฟังก็คงรู้สึกเฉยๆธรรมดาเพราะใครๆก็สามารถทำได้ทั้งนั้น ด้วยการที่เกม Dark Souls ยากชนิดที่ว่าแทบจะปาจอยทิ้งขณะเล่นแต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะยากแบบไร้เหตุผลเสมอไป ความยากทุกอย่างของเกมเราสามารถเอาชนะด้วยทักษะ การสังเกต และการตายแล้วตายอีกนั่นเอง

ปลุกความอยากเอาชนะ

การที่เกม Dark Souls มันยาก สิ่งที่ตามมาก็คือการตายแล้วตายอีก ด้วยนิสัยพื้นฐานของเกมเมอร์แล้วก็คือการอยากเอาชนะ แต่ด้วยสิ่งเหล่านี้มันมอดไหม้แทบจะหายไปแล้วจากเกมสมัยใหม่ทำให้ Dark Souls ดูเป็นเกมที่โดดเด่นและชูโรงเรื่องการปลุกความอยากเอาชนะขึ้นมาทันที ผู้เล่นจะได้รับรสชาติการอัดอั้นตันใจ การตายแบบไม่สมควรจะตาย การจะปราบบอสสักตัวแล้วทำให้มันใกล้ตายได้แต่เราดันตายก่อน สิ่งเหล่านี้แหละที่มันจะค่อยๆสะสมความอยากเอาชนะให้สูงขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมรับประกันเลยว่าการเอาชนะบอสแต่ละตัวของเกม Dark Souls ได้มันเป็นอะไรที่ทำให้ผู้เล่นฟินยิ่งกว่าการทำ Killstreak ได้ติดต่อกันหลายๆตัวเป็นไหนๆ

งานศิลป์ระดับขึ้นหิ้ง

ด้วยผลงานของ Hidetaka Miyazaki ไดเรคเตอร์ของเกมพร้อมกับเหล่าดีไซน์เนอร์อีกหลายชีวิตได้นำเสนองานศิลป์ระดับยกขึ้นหิ้งในโลก Dark Fantasy ได้อย่างสวยงามสุดๆ ตัวผู้เล่นจะได้สัมผัสสถานที่ภายในเกมหลากหลายบรรยกาศตั้งแต่สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่มีต้นไม้ขนาดยักษ์แผ่กิ่งก้านสาขาปกคลุม คุกร้างที่ออกแบบมาได้น่ากลัวและชวนหดหู่ เมืองขนาดใหญ่ Anor Londo ที่ออกแบบมาได้หรูหราสง่างามลงไปถึงนรกห้วงที่มืดมิดที่สุด ทุกอย่างออกแบบมาได้อย่างน่าทึ่งล้ำจินตนการจนผมเองอดใจไม่ไหวซื้อหนังสือ Artbook ของเกมมาเก็บไว้ประดับชั้นหนังสือ ไม่ใช่แค่งานสถานที่ แต่เกมยังนำเสนอการออกแบบศัตรูโดยเฉพาะบอสที่ออกแบบได้ดูน่าเกรงขาม มังกรที่ดูใหญ่สมจริงและดูเป็นมังกรสุดแข็งแกร่งในแบบที่มันควรจะเป็น ศัตรูอัศวินขนาดยักษ์ที่มีชุดเกราะดูแตกต่างกันเข้ากับสภาพแวดล้อมภายในเกม นอกจากนั้นแล้วดนตรีออเคสตร้าประกอบของเกมโดยเฉพาะตอนสู้กับศัตรูระดับบอสก็ทำออกมาได้น่าประทับใจและอลังการสร้างอารมณ์ร่วมขณะต่อสู้ แม้เราจะตายแล้วตายอีกก็ตามทีมันก็ยังฟังดูตื่นเต้นเสมอ

เนื้อเรื่องที่ลึกลับ

สำหรับเกมทั่วไปส่วนใหญ่แล้วเราคงจะคุ้นและชินกับการผูกพันธ์กับตัวละครหลัก บทสนทนา ตลอดจนการพูดดำเนินเรื่องที่ค่อยๆเปิดปมจนคลี่คลายในที่สุด แต่สำหรับเกม Dark Souls แล้วผมบอกได้เต็มปากว่าหากเล่นเกมนี้ให้มันพ้นๆไปผู้เล่นอาจไม่ได้ซึมซับสิ่งที่แทบจะเรียกว่าลึกซึ้งที่สุดของเกมนี้เลยก็ได้ เปรียบกับภาพยนตร์ก็คงเหมือนดูหนังของ Martin Scorsese ที่ทิ้งปมให้ขบคิดไปจนจบภาพยนตร์แล้วยังต้องมานั่งประชุมเพลิงตีความให้ตกผลึก แน่นอนว่าเกม Dark Souls เองก็เช่นกัน โดยเกมนั้นจะนำเสนอเนื้อเรื่องคร่าวๆด้วยวีดิโอคัตซีนก่อนเริ่มเกมเท่านั้น ส่วนเรื่องราวอื่นๆต้องมาตีความจากการสนทนากับเหล่า NPC แทบทั้งสิ้น นอกจากนั้นระหว่างเล่นเกมเกมนั้นก็ได้แฝงความลับต่างๆไว้มากมาย ไม่ว่าจะเป็นประตูลับ สถานที่ปริศนาที่ไม่ได้อยู่ในเนื้อเรื่องหลักของเกมแต่ถูกนำมาผูกกับตัวเกมได้อย่างลงตัว ตรงนี้ถือว่าเป็นสิ่งอันทรงเสน่ห์ของเกมนี้ที่เหล่าแฟนเกมได้ยกย่องว่าเป็นเกมที่มีเนื้อหาและเนื้อเรื่องลึกซึ้งเอามากๆ ….ทั้งๆที่เกมแทบจะไม่บอกอะไรนั่นแหละ(นั่งตีความกันต่อ) หากใครสนใจเนื้อเรื่องของเกมสามารถเข้าไปชมที่ชาแนลบน YouTube ของ ขอรบกวนทั้งชุดนอน ในส่วนของเกม Dark Souls กันได้เลย ถือว่าอธิบายรายละเอียดได้ดีสุดๆเลยล่ะครับ …นี่โฆษณาให้เลยนะเนี่ย ฮา

บอสน่าจดจำ

สิ่งที่ขาดไม่ได้สำหรับเกม Action RPG โดยถือว่าเป็นองค์ประกอบสำคัญที่สุดนั่นก็คือบอส ยิ่งเกมสัญชาติญี่ปุ่นแล้วถือเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้และถูกให้ความสำคัญเป็นอย่างมาก ภายในเกม Dark Souls นั้นมีบอสมากมาย นับกันคร่าวๆก็ราว 27 ตัวไม่รวมเหล่ามินิบอสที่น่าปวดหัวระหว่างเกม ในเรื่องการดีไซน์ผมจะไม่ขอพูดถึง สิ่งที่ผมจะพูดถึงคือความยากชวนน่าปวดหัวของบอสภายในเกมแต่ไม่ได้เป็นลักษณะนี้ทุกตัวหรอกนะ บอสที่เข้าข่ายในที่นี้ผมขอยกตัวอย่างเช่น Dragon Slayer Ornstein & Executioner Smough สองบอสอ้วนผอมที่เหล่าผู้เล่นยกให้เป็นหนึ่งในบอสที่น่าปวดหัวที่สุดของเกม ,หรือจะเป็น Manus, Father of the Abyss ที่มาในสไตล์จัดเต็มตบเราไม่ยั้ง รวมไปถึงมังกร Black Dragon Kalameet ที่สามารถฆ่าเราให้ตายได้เพียงการตบเราแค่สองครั้ง แต่ในความยากของบอสเหล่านี้เราสามารถเรียนรู้จากการตายแล้วตายอีกของเราจนสามารถเอาชนะมันได้ที่สุด ซึ่งฟังแล้วก็ดูสมเหตุสมผลดี …ด้วยการที่มันยากจนคนพูดถึงมากมายแบบนี้จึงทำให้เกิดการวาดภาพแฟนอาร์ตมากมาย การสืบหาภูมิหลังของบอสตัวนั้นๆว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร อย่างเช่น Knight Artorias และ Sif, the Great Grey Wolf เรื่องราวสายสมพันธ์ระหว่างอัศวินแขนเดี้ยงกับหมาแสนซื่อสัตย์ที่หากผู้เล่นได้ทราบที่มาที่ไปน้ำตาอาจจะซึมกันไปเลย สิ่งเหล่านี้จึงทำให้บอสภายในเกม Dark Souls นั้นน่าจดจำและถูกหยิบมาพูดโดยตลอดครับ

สรุป

ว่ากันง่ายๆในมุมมองของผมเลย Dark Souls ไม่ใช่เป็นแค่วีดิโอเกม แต่มันคืองานศิลปะชั้นยอดที่ถูกทำให้อยู่ในรูปแบบของวีดิโอเกม ตัวเกมได้ขัดเกลาใส่ใจในทุกรายละเอียดไม่ว่าจะเป็นการดำเนินเรื่อง การออกแบบฉาก ตัวละคร ดนตรีประกอบ การกระตุ้นอารมณ์ผู้เล่นให้เกิดการเอาชนะและนำไปต่อยอดตีความได้อีกหลายเรื่อง หากใครได้ลองเล่นเกมนี้แล้วจะทราบโดยอัตโนมัติว่าสิ่งที่เกมเมอร์หลายคนกลัวก่อนที่จะได้เริ่มเล่นมันในเรื่องการตายภายในเกม ความยากของเกม ทั้งหมดนี้ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่เป็นเสน่ห์ให้หยิบเกมนี้มาเล่นแล้วเล่นอีกทั้งสิ้น สุดท้ายนี้ขอทิ้งท้ายด้วยคำพูดสุดคลาสสิคของเกม Dark Souls …

มันไม่ได้เกี่ยวกับความตาย แต่มันคือการที่เราได้เรียนรู้อะไรจากความตายต่างหากล่ะ

เครดิตhttp://www.juropy.com/2014/03/%e0%b9...8%b6%e0%b8%87/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rockohhh : 30th March 2014 เมื่อ 07:06

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 339
    Darksouls ว่ายากเเล้วนะเเต่อ่านตัวหนังสือกระทู้นี้ยากกว่าเยอะ ปวดหัวแต่เช้าเลย

กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 883
    มันไม่ได้เกี่ยวกับความตาย แต่มันคือการที่เราได้เรียนรู้อะไรจากความตายต่างหากล่ะ
    กดขอบคุณให้กำลังใจกัน ไม่ยากเลยเนอะ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    378
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    เกนนี้ขนาดเดินๆวิ่งๆเฉยๆยังต้องระวังอะ ไม่ระวังให้ดีลื่นตะไคร้ตกเหวตาย << เซงสุดๆ
    แต่ชอบวิธีนําเสนอเนื้อเรื่องมากๆ แบบว่าไม่บอกห*าอะไรเลย ต้องเปิดyoutubeดู เลยได้รู้ว่าเกมมันลึกซึ้งจริงๆครับ
    รอเล่นภาค2 ไม่มีConsoleกะเค้า T.T/
    DARKNESS iMPRiSONiNG ME ALL THAT i SEE ABSOLUTE HORROR
    i CANNOT LiVE i CANNOT DiE TRAPPED iN MYSELF BODY MY HOLDiNG CELL

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    ผมละชอบ soundtrack เกมนี้จริงๆ
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ไม่ต้องมีเสียงเพลงแค่เสียงลมก็กินขาด -*-

หื่นครองโลก 
    กล่าวขอบคุณ
    519
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    เอาจริงๆ ตัวเราในเกมส์มันโครตชั่วเลยนะครับ 55555 ที่ๆเราฆ่าไปเนี่ยเนื้อเรื่องแต่ล่ะตัวอย่างดราม่า โดนเราฆ่าตายหมด 5555

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    อยากให้ภาค2มีแผ่นขายในไทย

Oh I want to kill myself I am just singing I love you
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    Blog Entries
    2
    ไม่น่ะ ไม่เชื่อเลย เพราะผมแลค
    >>愛する

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ผู้เล่นใหม่ จะว่ามันยากครับ

พอเล่นไปซักพัก เริ่มชิน เออ ไม่ยากนิหว่า

แต่พอเจอแก๊งค์อ้วน-ผอมเท่านั้นแหละ หลายคนจอยปลิว

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    เพราะมันคือเกม death simulator แห่งปี...

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ทำไมต้องเทียบกับ เกมส์ FPS อะ = = มันคนระแนวเลยนะ หรือ แค่ตั้งใจจะนำเสนอ นึกว่าผู้เขียน มีไรกับ เกมส์ FPS ไม่ใช่แฟนบอย นะ แต่ มันอ่านแล้วขัดๆ !!

わたしは ももたろうです。
    หน้าคอมพิวเตอร์ =w=
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    Dark Souls 2 มาแล้วนะครับ Pre หรือยัง... Prepare to die

We're scalpel, not a sword. Nobody has to be a hero.

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมเล่นแล้ว ลบอีก เล่นแล้ว ลบอีก - -

เปิดเกมมาไม่ถึง 10 นาที ลบ เลย

ยากจริง - -

พอได้อ่านหน้านี้แล้ว เดี๋ยวกลับไปเล่นอีกรอบดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Monalizii อ่านกระทู้
    ทำไมต้องเทียบกับ เกมส์ FPS อะ = = มันคนระแนวเลยนะ หรือ แค่ตั้งใจจะนำเสนอ นึกว่าผู้เขียน มีไรกับ เกมส์ FPS ไม่ใช่แฟนบอย นะ แต่ มันอ่านแล้วขัดๆ !!
    คงเขียนผิดละมั้งข่าวสำนักJuropyก็แนวๆนี่แหละ ตั้งหัวข่าวโอเวอร์มั่งอะไรมั่งทำใจไว้ก่อนเลยถ้าจะอ่านข่าวสำนักนี้
    TROL HAHAHAHAHA

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    บอสอ้วนผอม ฆ่าไอ่อ้วนก่อนดีที่สุด เพราะไอ้ผอมท่ามันหลบง่าย

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atopot001 อ่านกระทู้
    บอสอ้วนผอม ฆ่าไอ่อ้วนก่อนดีที่สุด เพราะไอ้ผอมท่ามันหลบง่าย
    เหลือผอมตัวเดียวจะง่ายมาก ถ้าคลุกวงในแล้วคอยหลบท่าโดดทับ 555+ แต่ถ้าเหลืออ้วนตัวเดียวยิ่งง่ายใหญ่

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    บอกเลยหลังจากที่ซื้อมันมตอนลดราคา ไมนับเรื่อง GFWL ที่ปวดหัว ชอบมากๆเลยเกมนี้ ไอ้ อ้วน กับ ไอ้ผอม ถ้าคนเดี่ยวบอกเลย = =" ปาจอยไป 10 รอบ แต่ถ้าได้ คนช่วย ผมเคยเข้าไป 3 คน(คนหมดไม่มี ไอ้อัศวินแดด) บอสนี้ฆ่าไม่ยากมากนัก แต่ชอบมาตายอะไรแบบ โง่ๆ ประจำ = ="
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    998
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    Pre ภาค 2 ไปแล้ว นั่งนับเวลารอเลย
    5555555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kunanon21 : 30th March 2014 เมื่อ 13:42
    เรื่อยๆ รอครบ 300 กระทู้

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    1
    ทาง Juropy บอกมาว่า

"การที่ผมเปรียบเทียบหยิบ Call of Duty มาเปรียบเทียบ ผมไม่ได้เปรียบเทียบในเรื่องเกมเพลย์หรือแนวเกมครับ หากคุณอ่านบทความมาตั้งแต่แรกอาจไม่เกิดคำถามนี้ แต่จะเข้าใจดีว่าที่ผมหยิบมาเปรียบเป็นแค่การยกตัวอย่างง่ายๆให้คนนึกออกและเข้าใจกันว่าเกม Call of Duty ใครๆก็สามารถเล่นจบได้อย่างไม่ยากเย็นนักในเวลาอันสั้น หากถามกลับผมว่าแล้วเกม FPS ยากๆมันมีอะไร เอาง่ายๆลองกลับไปเล่น Doom ภาคแรกโดยไม่ใช่สูตรดูครับ แต่ตรงนี้ผมแค่ต้องการยกเปรียบเปรย ไม่ได้มีอคติอะไรเพราะผมเองก็ชอบ Call of Duty ในแบบที่มันเป็นเหมือนกัน

ส่วนหัวข้อข่าวโอเวอร์เกินจริงอันนี้นานาจิตตังเพราะการตั้งหัวข้อข่าวมันก็เป็นเทคนิคอย่างหนึ่งให้คนคลิกอ่านอยู่แล้วและก็ไม่ได้เกินกว่าเนื้อหาข่าวจริงๆอยู่แล้ว ใครที่เป็นนักเขียนเหมือนกันน่าจะรู้ดีว่าหัวข้อข่าวผมค่อนข้างตั้งได้ห่วยไม่น่าคลิกอ่านหรือน่าสนใจด้วยซ้ำ แล้วในบทความผมก็ไม่ได้เขียนผิดอะไรครับ ตั้งใจหยิบ Call of Duty มาเปรียบเทียบเพราะเกมเมอร์สมัยใหม่จะรู้จักกันดีเลยอยากให้เห็นภาพที่สุด"

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    คงเขียนผิดละมั้งข่าวสำนักJuropyก็แนวๆนี่แหละ ตั้งหัวข่าวโอเวอร์มั่งอะไรมั่งทำใจไว้ก่อนเลยถ้าจะอ่านข่าวสำนักนี้
    ข้อความซ้ำต้องขอโทดด้วย เด๋วเจ้าตัวไม่รู้

การที่ผมเปรียบเทียบหยิบ Call of Duty มาเปรียบเทียบ ผมไม่ได้เปรียบเทียบในเรื่องเกมเพลย์หรือแนวเกมครับ หากคุณอ่านบทความมาตั้งแต่แรกอาจไม่เกิดคำถามนี้ แต่จะเข้าใจดีว่าที่ผมหยิบมาเปรียบเป็นแค่การยกตัวอย่างง่ายๆให้คนนึกออกและเข้าใจกันว่าเกม Call of Duty ใครๆก็สามารถเล่นจบได้อย่างไม่ยากเย็นนักในเวลาอันสั้น หากถามกลับผมว่าแล้วเกม FPS ยากๆมันมีอะไร เอาง่ายๆลองกลับไปเล่น Doom ภาคแรกโดยไม่ใช่สูตรดูครับ แต่ตรงนี้ผมแค่ต้องการยกเปรียบเปรย ไม่ได้มีอคติอะไรเพราะผมเองก็ชอบ Call of Duty ในแบบที่มันเป็นเหมือนกัน

ส่วนหัวข้อข่าวโอเวอร์เกินจริงอันนี้นานาจิตตังเพราะการตั้งหัวข้อข่าวมันก็เป็นเทคนิคอย่างหนึ่งให้คนคลิกอ่านอยู่แล้วและก็ไม่ได้เกินกว่าเนื้อหาข่าวจริงๆอยู่แล้ว ใครที่เป็นนักเขียนเหมือนกันน่าจะรู้ดีว่าหัวข้อข่าวผมค่อนข้างตั้งได้ห่วยไม่น่าคลิกอ่านหรือน่าสนใจด้วยซ้ำ แล้วในบทความผมก็ไม่ได้เขียนผิดอะไรครับ ตั้งใจหยิบ Call of Duty มาเปรียบเทียบเพราะเกมเมอร์สมัยใหม่จะรู้จักกันดีเลยอยากให้เห็นภาพที่สุด

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    เรอะ อย่าไปว่าเขาสิถึงคุณไม่อ่านคนอื่นเขาก็อ่านเยอะแยะ ถถถถถถ

นักตกเหวตายมืออาชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ตัวหนังสือใหญ่แถมอ่านยากจังครับ - -
    "Revenge has to be done with a smile."
    -Hayakawa Yuzuko (Yuzuko Peppermint)

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Monalizii อ่านกระทู้
    เขาหมายถึงยุดนี้เกม Action RPG มาไม่ค่อยมีออกมาเท่า FPS ที่ออกมาเยอะแยะถมเถหาเล่นได้ง่ายหนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    เนื้อเรื่อง น้องแมงมุมสุดสวย ออกจะซึ้ง ผมเล่นฆ่าทั้งพี่ทั้งน้องเลย ชั่วมาก 5555+