ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770

สัมภาษณ์พิเศษ Project Nimbus เกมฝีมือคนไทยสู่สายตาชาวโลก

สัมภาษณ์พิเศษ Project Nimbus เกมฝีมือคนไทยสู่สายตาชาวโลก

หลังจากเกม Project Nimbus เปิดให้ระดมทุนผ่าน Kickstarter ในเดือนธันวาคมปีที่แล้ว และสิ้นสุดการระดมทุนในปลายเดือนมกราคมด้วยจำนวนเงิน £17,689 เป็นเงินไทยประมาณ 950,000 บาท คิดได้เป็น 295% ของยอดเงินที่ตั้งเป้าเอาไว้ นับว่าเป็นเกมของคนไทยเกมแรกที่ระดมทุนสำเร็จใน Kickstarter ซึ่งผู้พัฒนาเกมๆนี้ก็คือ GameCrafterTeam แล้วพวกเขาคือใครกันล่ะ? มีประวัติความเป็นมาอย่างไร ทางเราได้สัมภาษณ์คุณปวีร์ ผู้ที่เป็นหัวหน้าทีมพัฒนาในคำถามที่เกี่ยวกับตัวเกม Project Nimbus แรงบรรดาลใจ และความคิดเห็นและมุมมองของคุณปวีร์ในหัวข้อต่างๆรวมไปถึงการแนะนำแนวทางสำหรับผู้ที่อยากพัฒนาวีดิโอเกมอีกด้วย เรียกได้ว่าเป็นอะไรที่ทาง Juropy.com อยากนำเสนอตรงจุดนี้มากกับการได้นำเสนอข้อมูลที่ลงลึกขนาดนี้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับตัวผู้อ่านไม่ทางใดก็ทางหนึ่งครับ

ถาม: สวัสดีครับ ผมเป็นหนึ่งในทีมงานของ Juropy.com อยากให้คุณปวีร์ช่วยแนะนำตัวเองพอสังเขปเพื่อให้ผู้อ่านได้รู้จักหนึ่งในทีมพัฒนามากขึ้นหน่อยครับ

ตอบ: สวัสดีครับ ผมปวีร์ ภคเมฆานนท์ แต่ก่อนตามเว็บบอร์ดพวกเกมพวกการ์ตูนจะเห็นใช้ชื่อ PentaX เป็นหัวหน้าทีมของ GameCrafterTeam ครับ

ถาม: อยากให้บอกเล่าประวัติความเป็นมาของ GameCrafterTeam อย่างเช่น การรวมตัวกันของทีม มีผู้พัฒนากี่คน เกมๆแรกที่ได้พัฒนาขึ้นและเกมล่าสุดที่ได้วางจำหน่ายอย่างคร่าวๆครับ

ตอบ: ถ้าเป็นกลุ่มที่ทำอยู่ในปัจจุบันละก็พวกผมรวมตัวกันทำเกมกันตั้งแต่ตอนขึ้นมหาลัยปีหนึ่งในปี 2008 แล้วล่ะครับ ก่อนหน้านั้นตอนมัธยมปลายก็มีสมาชิกบางคนเคยทำสามดีมาบ้าง ทำเกมแจกกันมาบ้าง เวลาผ่านไปก็มีเพื่อนที่ร่วมทำเกมกันมากขึ้น บางคนก็อยู่นาน บางคนก็เปลี่ยนหน้ากันไปตามเวลา อยู่ด้วยกันโปรเจคสองโปรเจค ในระหว่างเรียนมหาลัย 4 ปีก็ทำเกมแจกฟรีมาตลอด พอเรียนจบก็เลยคิดว่า ถ้าอยากจะมีชีวิตทำเกมอยู่ต่อไปละก็ คงต้องทำเกมขายแล้วล่ะ ก็เลยต้องเปลี่ยนมาทำเกมขายกันจริงๆ พอมาทำเกมขายจริงๆจังๆก็ได้เห็นว่า เราต้องพัฒนาฝีมืออีกเยอะมากๆแค่เพื่อที่จะมีชีวิตอยู่รอดทำเกมต่อไปได้
    สำหรับไตเติ้ลที่ผ่านๆมายังไม่มีเกมไหนที่คิดว่าประสบความสำเร็จหรือว่าทำออกมาได้ดีพอที่นำมาอ้างอิงได้น่ะครับ ก็เลยไม่ค่อยอยากพูดถึงเท่าไหร่ ก็พอรู้ตัวกันดีอยู่ครับว่าต้องพัฒนาฝีมือขึ้นไปอีกมากถึงจะนับว่าโอเคนะ
    เห็นหลายๆทีมจะเป็นเกมหรือจะโปรแกรมทั่วไปก็ดี ตั้งเป้าประมาณว่า อยากจะสร้างธุรกิจให้ร่ำรวย มั่งคั่ง อะไรพวกนั้น ทีมนี้ไม่ใช่อย่างนั้นนะ เป้าหมายของพวกเราก็มีแค่ อยากจะมีชีวิตทำเกมแบบมีเอกราชและอธิปไตยเป็นของตัวเองไปเรื่อยๆแค่นั้นเอง ถ้าเอาไปคุยกับหลายๆคนโดยเฉพาะพวกสายธุรกิจจะรู้สึกว่าน้ำเน่าจัง แต่จริงๆก็คือ พวกผมหวังแค่นี้แหละครับ

ถาม: อะไรคือแรงบันดาลใจที่ทำให้ทีมงานได้เริ่มพัฒนาเกม Project Nimbus

ตอบ: สมาชิกในทีมหลายๆคนชอบพวกเรียลโรบอท ชอบหุ่นยนต์ยักษ์ บินไปบินมา เร็วๆ ชอบอะไรแบบนั้นอยู่แล้ว หลายๆคนก็มีเกมมีการ์ตูนในใจที่ชอบ อย่างเช่น (ชื่อเข้ารหัสเพื่อความปลอดภัย) ปืนเขื่อนเขาเดียว บ้าง ปืนเขื่อนเม็ดถั่วชะตากรรมบ้าง รหัสกีอัส บ้างล่ะ มาคร*สบางล่ะ เส้นถังเหล็กบ้างล่ะ หนุ่มน้อยมีปัญหาทางจิตขับหุ่นยนต์ยักษ์สู้กับเทวฑูตแล้วทำคนตายหมดโลกบ้างล่ะ คอร์หุ้มเกราะ:เพื่อคำตอบ, ผีในหอย, ยูเรก้าแปดลบหนึ่ง, ชายหนึ่งสองหญิงขับหุ่นรวมร่างด้วยความใคร่และความรัก… ฯลฯ คือเรามีอะไรที่ชอบกันหลายอย่างไงที่เป็นแนวๆนี้ เราชอบอะไรแบบไหนเราก็ได้รับอิทธิพลมามากแล้วก็ทำตามแบบที่ชอบ
    เอาจริงๆก็คือ อยากทำเกมแบบนี้มานานแล้วด้วย เราอยากเล่นเกมอะไรแบบไหนเราก็พยายามทำเกมแบบนั้นให้มันออกมา ถ้าคราวนี้ทำไม่ได้ ก็ทำใหม่ลองอีกทีจนกว่ามันจะได้ ก็เคยพยายามลองทำเกมแบบนี้มาบ้างหลายครั้งแล้วในอดีต แต่ที่ผ่านมาผลลัพธ์ก็ยังไม่เป็นที่น่าพอใจเท่าไหร่

ไอ้ตอนที่คิดเกมนี้กันก็คุยกันในทีมว่า อยากได้เกมหุ่นยนต์ รสชาติใหม่ บินเร็วๆ หลบมิซไซลล์ได้ บินหนีมิซไซลล์แล้วหันกลับมาเอาปืนกลยิงสกัดได้ พริ้วๆ มันก็เลยออกมาทิศทางนี้
    เอาจริงๆก็คือ วันที่เริ่มคิดโปรเจคนี้ ตอนนั้นพึ่งทำเกมที่แล้วเสร็จแล้วยังคิดไม่ออกทำเกมอะไรต่อดี พอดีพึ่งไปอ่านยูเรก้า 7 ที่เป็นคอมิกจบกับพึ่งดูกันดั้ม UC มาแล้วกำลังรู้สึกดีกำลังอิน ก็นึกถึงคุณต้น (Rattapoom) ที่เคยบอกไว้ว่า ถ้ามาทำเกมเรียลโรบอทเมื่อไหร่ก็มาชวนกันได้ แล้วก็นึกถึงเกม 2D ขับหุ่นยิงกันในอวกาศที่คุณ Rattapoom เคยทำไว้แต่ก่อนขึ้นมา ก็เลยยึดแนวทางเกมนั้นก่อนในช่วงแรกๆ แล้วก็ออกมาเป็นเกมแบบที่เราเห็นกัน

ถาม: รู้สึกอย่างไรที่ Project Nimbus มียอดสมทบทุนเกือบ 300% ใน Kickstarter พูดให้เข้าใจง่ายๆเลยคือโปรเจ็คได้รับเสียงตอบรับดีเอามากๆ

ตอบ: ตอนนี้ก็รู้สึกผสมผสานกันระหว่าง มีกำลังใจพอสมควร กับ กดดัน ครับ แล้วจริงๆสามร้อยเปอร์เซ็นที่ว่านี้ก็ยังไม่ได้มากอะไร เพราะตอนคิด minimal goal เราก็คิดกันแค่ว่า แค่พอปิดเกมได้แบบรีบๆ ประหยัดๆ ควักเนื้อตัวเองบางส่วน ครับ ตอนนี้ก็คือพอมีทุนพอหายใจหายคอ ถ้าเทียบกับสเกลงานที่ทำนี่ ถือว่าน้อยนะ

ที่กดดันก็คือ ตอนนี้ความคาดหวังของคนเล่นสูงพอสมควร และด้วยคุณภาพเกมที่มีในมือตอนนี้ มันยังไม่ถึงจุดที่ทำให้เขาพอใจได้ เราเหลือเวลาไม่มากเท่าไหร่ในการปรับปรุงเกมเพื่อไม่ให้คนเล่นผิดหวัง ตอนที่ผมเอาเกมไปออกงานการ์ตูนตอนเดือนธันวาก็ได้เห็นรีแอคชั่นที่คนที่รอมาเล่น พอลองเล่นแล้วก็ผิดหวังกลับไป ตอนนี้ก็หาทางไม่ให้เกิดเรื่องแบบนั้นซ้ำสองอีก อยากให้ทุกคนที่ซื้อเกมไปแล้ว ถ้าเปิดเกมขึ้นมาเล่น ก็ควรจะเล่นได้จบ เล่นจบแล้วก็ฟิน เกิดความรู้สึกดีๆ ไม่อยากให้เป็นเกมที่คนเล่น เล่นไม่สนุก แต่ต้องฝืนบอกคนทำว่ามันสนุกด้วยความเกรงใจ ผมไม่อยากให้เป็นแบบนั้น

ถาม: ทำไมทีมงานถึงตัดสินใจระดมทุนด้วยการเปิดโปรเจ็คใน Kickstarter แทนการขอสปอนเซอร์จากบริษัทในไทย หรือตรงนี้มีผู้สนับสนุนอยู่อีกแรงแล้ว?

ตอบ: เนื่องจากว่า โปรเจคนิมบัสนี่เป็นการทำเกมที่พวกผมอยากเล่น แล้วก็อยากให้คนอื่นเล่น ไม่ได้มีเหตุผลทางธุรกิจอะไร ซึ่งถ้าเอาไปคุยกับพวกนักธุรกิจละก็มันจะฟังดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก ผมมาคุยกับคนเล่นแล้วบอกว่า เกมมันจะเป็นยังไง ผมอยากทำเกมแบบไหน มันจะสนุกยังไง อยากเล่นมั้ย ดีกว่าสบายใจกว่าเยอะนะ แถมยังรักษาไว้ซึ่งอธิปไตยในตัวเองได้อยู่ อีกอย่างนึงก็คือ เกมมันเป็นลักษณะของเกมเนื้อเรื่องซิงเกิ้ลเพลย์เยอร์เป็นหลัก และขายทีเดียวไม่มีแบ่งโซนผ่านสตีม หวังรายได้ก้อนเล็กๆมาทำเกมต่อๆไป มันไม่เข้าแก๊ปกับผู้ให้บริการทางด้านเกมบ้านเราเท่าไหร่ที่จะถูกโฉลกกับเกมออนไลน์เปิดให้บริการในประเทศครับ

ถาม: ระหว่างการพัฒนาเคยมีอุปสรรคสำคัญอะไรบ้างไหมครับ?

ตอบ: ส่วนมากเป็นปัญหาทางเทคนิคล่ะครับ ซึ่งถ้าเอามาอธิบายตรงนี้คงจะไม่ใช่ภาษาคน ตรงนี้ก็เป็นอะไรที่แก้กันเป็นงานรูทีนอยู่แล้วสำหรับการทำเกม อีกส่วนก็คือการกะระยะเวลาและทรัพยากรการพัฒนาก็ดี การประเมินความยากของงานก็ดี พวกผมมองโลกในแง่ดีเกินไปมากพอสมควร
    ปัญหาใหญ่ๆอีกเรื่องก็เป็นเกี่ยวกับการออกแบบเกมให้มันสนุกครับ ถ้าเกมมันสนุกมันก็จะขายได้ แต่เกมเรายังไม่สนุก เราก็ต้องค้นคว้า ปรับปรุง หาวิธีให้มันสนุก ส่วนหนึ่งของปัญหาตรงนี้ก็คือชีวิตวัยรุ่นพวกผมอยู่กับการทำเกมมากกว่าการเล่นเกมมากๆ จนไม่มีประสบการณ์การเล่นเกมที่มากพอที่จะใช้ในการออกแบบเกมได้ดีเท่าไหร่นัก

ถาม: เข้าถึงคำถามของตัวเกม อะไรคือจุดเด่นของเกม Project Nimbus ที่จะทำให้เกมเมอร์รู้สึกประทับใจบ้างครับ

ตอบ: เนื่องจากว่าเป็นเกมที่ทำโดยความชอบในเรียลโรบอท เราชอบอะไรเราก็ใส่ไปในเกมน่ะครับ ก็หวังว่าตรงนี้มันจะไปถูกใจคนเล่นว่าจะชอบเหมือนเรา ยิ่งลักษณะของเกมเป็นเกมที่เร็วจัดๆเลย คือเร็วกว่าเสียงไปสี่ห้าเท่า มันเร็วขนาดที่บินถอยหลังแล้วใช้ปืนกลยิงสกัดมิซไซลล์ได้ ใช้ดาบฟันมิซไซลล์ทิ้งได้ แต่ตรงนี้ก็ขึ้นกับฝีมือของเราด้วยว่าจะสามารถถ่ายทอดความพิเศษความสนุกของเกมนี้ให้ไปถึงคนเล่นได้แค่ไหน

ถาม: คำว่า Nimbus มีความหมายหรือสื่อถึงอะไรครับ

ตอบ: ตอนแรกเอาเป็นโค้ดเนมในการพัฒนาเฉยๆครับ ทำไปทำมา ลืมไปว่ามันคือโค้ดเนม เอาไปใช้โปรโมทเฉยเลย ตอนนี้ก็เลยเลยตามเลย พึ่งมานึกได้ไม่กี่สัปดาห์ก่อนนี่แหละว่าจริงๆมันคือโค้ดเนม… สำหรับคำว่านิมบัส จริงๆก็มาจาก พวกเมฆเป็นก้อนๆมีมวลหนาแน่นระดับหนึ่ง ครับ ในที่นี้ ก็คือเป็นเกมที่เซตติ้งอยู่กับพวกเมืองลอยฟ้า สู้กันบนฟ้า ความสูงสูงๆเป็นส่วนใหญ่ ก็เลยยังเข้าธีมอยู่ ซักพักก็แถได้ว่า อ้อ ที่เรียกมันว่าโปรเจคนิมบัสเนี่ย เพราะเป็นเกมที่มนุษยชาติอพยพไปอาศัยอยู่บนฟ้าแล้วไงล่ะ!
    ถาม: BattleFrame คืออะไร

ตอบ: เป็นชื่อที่ใช้เรียกสิ่งที่เราเห็นเป็น “หุ่นยนต์รบ” โดยทั่วไปในเกมนี้ครับ มันมาจากว่าตอนเขียนไทม์ไลน์ประวัติศาสตร์เกม เราไปเรียกหุ่นยนต์ที่มนุษย์ขับได้ว่า N-Frame เข้า ทีนี้จะใช้ทำอะไรก็แทน N ด้วยคำกริยานั้น เอามาใช้รบใช้สู้กัน หุ่นที่พัฒนาขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์นี้ ก็เรียกว่า แบทเทิลเฟรม ครับ

โดยในบริบทของเกมนี้ แบทเทิลเฟรมจะมาแทนเครื่องบินขับไล่ในยุคปัจจุบัน เนื่องจากว่ามีความเร็ว ความคล่องตัว และอำนาจการยิงที่เหนือกว่ามากพอสมควร ถ้าเทียบกับเรียลโรบอทจากเรื่องอื่นๆ แบทเทิลเฟรมจะเปราะกว่านะ โดนปืน 20 มม.ยิงพรุนได้ง่ายๆ โดนมิซไซลล์เล็กๆไม่กี่ลูกก็เป็นเศษเหล็กแล้ว การป้องกันของแบทเทิลเฟรมก็เลยจะพึ่งพากับความเร็วและความคล่องตัวเป็นหลัก ที่บางทีเราเห็นยิงกันหมดเป็นสิบแม็กกาซีน แม็กละร้อยกว่านัด ยิงมิซไซลล์ไปเป็นร้อยลูกยังอยู่ดี อันนั้นคือเขาหลบกับใช้ทักษะยิงสกัดมิซไซลล์กับปล่อยพลุเอาน่ะครับ ถ้าโดนจริงๆโดนไม่กี่นัดก็ร่วงแล้วล่ะ ต่อให้เป็นหุ่นบอสก็เถอะ พอพูดแล้วก็ไปคล้ายกับเครื่องบินขับไล่หลายเรื่องเหมือนกันแฮะ
    เนื่องจากว่าแบทเทิลเฟรมใช้ความเร็ว ใช้การหลบไปหลบมา ดังนั้นเกมนี้ก็เลยไม่มีอาวุธบีมความเร็วแสงครับ มีอย่างมากก็เรลกันกับปืนใหญ่ไอออนความเร็วเหนือเสียงหลายเท่าหน่อย เพราะยังไงก็ยังคงหลบได้อยู่ หลบยากก็ยังนับว่าหลบได้ ไม่เหมือนอาวุธความเร็วแสง ที่ถ้าล็อกเป้ายิง ก็จะโดนทันที หลบไม่ได้ ก็จะไม่สนุก

ถาม: ทราบมาว่า Project Nimbus เป็นเกมสำหรับผู้เล่นคนเดียวหรือ Single player แล้วในอนาคตตัวเกมจะมีระบบ Multiplayer เข้ามาไหมครับ

ตอบ: มีความเป็นไปได้ที่จะพัฒนาเพิ่มเติมเข้ามาภายหลังครับ

ถาม: ระยะเวลาในการเล่น Single player พอจะบอกได้ไหมว่าจะใช้เวลาคร่าวๆกี่ชั่วโมงในการเล่นให้จบครับ?

ตอบ: ยังประมาณไม่ค่อยได้ครับ ถ้ากะจากตอนนี้ ยังไงก็มากกว่าสองชั่วโมงแน่ๆ แต่คงจะไม่ถึงหกชั่วโมงครับ ตัวเกมมีอยู่ 4 ACT แต่ละ ACT มีประมาณเจ็ดแปดด่าน ด่านนึงใช้เวลาประมาณห้าถึงสิบห้านาที
    หลังจากที่เห็นยอดช่วยเหลือถล่มทลายซึ่งก็ไปอยู่เงื่อนไขที่จะพัฒนาโหมดอื่นๆเพิ่มเติมเข้ามา มีโหมดไหนที่ทีมงานอยากนำเสนอชูโรงเป็นพิเศษไหมครับ
    จริงๆส่วนที่ใช้พลังงานในการสร้างที่สุดก็ยังคงเป็นแคมเปญจ์ซิงเกิ้ลเพลย์เยอร์นี่ล่ะครับ ส่วนอื่นที่เพิ่มเข้ามาจะนับว่าเป็นส่วนเสริมเพิ่มรสชาติก็ได้ครับ

ถาม: พอกระซิบได้ไหมว่าตัวเกมจะโผล่มาให้เห็นใน Steam เมื่อไร

ตอบ: น่าจะปลายปีนี้ล่ะครับ

ถาม: ในฐานะที่คุณปวีร์เป็นหนึ่งในนักพัฒนาเกม พอจะมีทีมพัฒนาเกมหรือนักพัฒนาเกมในดวงใจบ้างไหมครับ

ตอบ: ผมชอบทีม Project ACE ของ NAMCO นะ อีกทีมที่ชอบก็ทีม FROM SOFTWARE ล่ะครับ งานของสองทีมนี้มีอิทธิพลต่อชีวิตพวกผมมากทีเดียว มากขนาดที่ทำเกมจนป่านนี้ก็เพราะชอบงานของสองทีมนี้ โดยเฉพาะ ACE COMBAT กับ ARMORED CORE ผมได้แนวทางหลายๆอย่างจากสองเกมนี้เยอะมาก จนบางทีก็รู้สึกว่ามากไปควรจะหาอย่างอื่นมาเพิ่มเติม เฮียโคจิม่าผมก็ชอบ ผมอยากให้แกทำเกมหุ่นยนต์ภาคสามซักที ผมจะซื้อเพลย์สี่มาเล่นเกมของแกโดยเฉพาะเลยถ้าแกทำนะ

ถาม: มุมมองของคุณปวีร์ในเรื่องของอนาคตวงการเกมในประเทศไทยเป็นอย่างไรครับ

ตอบ: ผมคิดว่าเมื่อเวลาผ่านไป สังคมกับวัฒนธรรมของทีมทำเกมในไทยก็จะรวมเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนทำเกมสเกลเล็กนานาชาติ (เราไม่มีทีมระดับสเกลใหญ่ครับ ทีมทุกทีมของบ้านเราคือทีมทำเกมสเกลเล็ก) ไม่ได้แยกออกมาชัดเจนเท่าไหร่เหมือนเมื่อก่อน จากทีมทำเกมไทย ก็จะกลายเป็นทีมทำเกมหรือส่วนหนึ่งของทีมทำเกมที่มีทีมงานส่วนหนึ่งอาศัยอยู่ในประเทศไทยเฉยๆมากขึ้น บทบาทของอะไรที่เป็นไทยๆก็จะน้อยลง ความเป็นสากลมันก็จะมากขึ้น ทีมทำเกมก็จะสนใจกับเอกลักษณ์ของความเป็นเกมไทยน้อยลง จะไปให้ราคากับเอกลักษณ์การทำเกมของแต่ละทีมแทนที่กัน เหมือนกับสังคมนักเล่นเกมเหมือนกัน นักเล่นเกมไทยก็จะถูกรวมเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของสังคมนักเล่นเกมนานาชาติ ไม่ได้มีเขตแดนแบ่งแยกชัดเจนเหมือนแต่ก่อน บริษัทที่ซื้อเกมมาบริการเป็นภูมิภาคๆก็จะลดบทบาทลงไปจนหายไป เมื่อระบบการธนาคาร การทำบัตรเครดิตเดบิท การเติมเงินเข้าเพย์พอลเจริญขึ้นทำได้ง่ายขึ้น พวกบริการเติมเงินทั้งหลาย รวมไปถึงเงินดิจิตัลที่ให้บริการในระดับท้องถิ่น ก็จะหายๆไปเหมือนกัน

อันนี้เป็นกลไกของตลาดที่มันจะรวมตัวเป็นก้อนเดียวกันมากขึ้นตามการพัฒนาตามเวลา ไม่ได้เป็นความผิดหรือการกระทำของใครครับ ตราบใดที่การพัฒนาสาธารณูปโภคโดยเฉพาะอินเตอร์เน็ตยังคงก้าวไปข้างหน้า สิ่งนี้จะเกิดขึ้นแน่ๆ

ถาม: อีกคำถามสุดคลาสสิค คิดเห็นอย่างไรกับประโยคที่ว่า ‘วีดิโอเกมเป็นสาเหตุของความรุนแรง’

ตอบ: ถามว่าธรรมชาติเด็กผู้ชาย มีที่ไหนบ้างไม่ชอบเรื่องต่อสู้ ผจญภัย เตะๆต่อยๆยิงๆระเบิดตู้มต้ามเท่ๆ ฝันกลางวันว่าขับหุ่นยนต์ยักษ์กอบกู้โลก แปลงร่างเป็นมนุษย์ต่างดาวตัวยักษ์สู้กับสัตว์ประหลาด หลุดไปโลกต่างมิติผจญภัยกับมอนสเตอร์พูดภาษาคนได้ ฯลฯ เผลอๆเด็กผู้หญิงยังชอบเลย เพราะมันสนุกไง มันรุนแรงมันก็รุนแรงแบบในการ์ตูนในเกมเป็นได้แค่นั้น เป็นการหนีความจริงไปอยู่ในโลกแฟนตาซี ได้ปลดปล่อยจินตนาการ ได้ผจญภัยได้อะไร เหมือนเราเห็นเด็กอนุบาลเล่นเป็นอุลตร้าแมนเป็นคาเมงไรเดอร์สู้กัน ความรุนแรงจากเกมมันก็ได้แค่นั้นแหละครับผมว่า พออายุมากขึ้นองค์ประกอบของความสนุกตรงนี้ก็ซับซ้อนขึ้นแค่นั้นเอง เราก็เลือกดูอะไรที่มันซับซ้อนขึ้น สมจริงขึ้น อลังการขึ้นเมื่ออายุมากขึ้น มีเครื่องปรุงใหม่ๆ แต่ก็ยังเป็นอารมณ์แบบเดียวกัน มันไม่ได้เป็นอารมณ์ก้าวร้าวป่าเถื่อนนะ อีกอย่างนึงไอ้ตรงนี้ผู้สร้างอยากจะสอดแทรกอะไรลงไปก็ทำได้ สอดแทรกเรื่องการยึดมั่นในสิ่งที่ถูกต้องลงไปในการ์ตูน/เกมพวกฮีโร่ผู้พิทักษ์ความยุติธรรม สอดแทรกเรื่องมิตรภาพ ความเป็นเพื่อนแท้ร่วมเป็นร่วมตาย การไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรค ความกล้าหาญ การใช้สติปัญญาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าลงไปในพวกที่ออกแนวผจญภัย สอนเรื่องความโหดร้ายของสงคราม สันติภาพ การละทิ้งความเกลียดชังและคุณค่าของชีวิตเพื่อนมนุษย์ ลงไปในเกมในการ์ตูนที่เป็นธีมสงคราม มันเป็นสิ่งที่ทำได้ในเกมในการ์ตูน แล้วก็ทำกันมาตลอด แอ็คชั่นต่อสู้ตื่นตาตื่นใจมันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งแค่นั้นเอง

ถาม: หากต้องการเป็นนักพัฒนาเกม คุณปวีร์พอจะแนะนำน้องๆนักเรียนหรือนักศึกษาได้ไหมว่าควรเตรียมตัวหรือเตรียมความพร้อมอย่างไรบ้าง

ตอบ: เอาเข้าจริงๆผมว่าทางที่ใช่ก็คือ ไปหาโปรแกรมหาเครื่องมือทำเกม มาทำเกม ตอนนี้เลย อยากทำเกมอะไรก็ทำ วิธีใช้ก็ดูติวเตอร์เรียลอ่านเอกสารเอา แต่ระวังอย่าตั้งโจทย์ให้มันยากเกินรับมือได้ก็พอ แล้วก็ตั้งใจว่า ยังไงก็จะทำเกมให้เสร็จให้ออกมาเป็นเกมให้ได้ ในระยะเวลาเท่านั้นเท่านี้ ถ้าเป็นเกมเนื้อเรื่องก็เริ่มจาก ทำโปรโตไทป์ด้วยโมเดลกากๆ(เราเรียกกันว่า ดัมมี่) ให้พอยิงแลกกันได้เล่นได้ พอรู้สึกว่ากลไกการเล่นพื้นฐานโอเค ก็ไปเขียนบท แล้วก็ทำเกมตามบททีละฉากๆไปจนเสร็จ ตรงนี้แหละที่นาน ให้บทเกมเป็นตัวคุมการผลิตไป ผมว่าหายากนะคนที่ทำเกมออกมาได้สุดยอด ยอดเยี่ยม น่าสนใจ ตั้งแต่เกมแรก คือมันมีแหละแต่น้อย ส่วนมากคือทำเกมแล้วออกมาดีขึ้นเรื่อยๆเมื่อเวลาผ่านไป ตรงนี้จะเป็นม.ต้น ม.ปลาย หรือมหาลัย ก็เริ่มได้เลยไม่ต้องรอเวลา หลายๆคนที่ทำเกมมาจนตอนนี้สามสิบแล้วก็เริ่มกันตั้งแต่ม.ต้นนะ แต่เริ่มห่างกันไม่กี่ปีก็ไม่ได้ทำให้ต่างกันมากมายหรอก ไม่ต้องเครียดว่าเราเริ่มช้าแล้วจะไม่ทันเพื่อน แต่ถ้าคิดว่า รอให้พร้อมก่อนแล้วค่อยทำ ก็จะไม่ได้ทำซักที ทั้งที่มันเริ่มทำเริ่มหัดได้เลย ตอนนี้เลยถ้าอยากทำจริงๆ อย่าไปตั้งโจทย์ว่า จะทำเกมแรกให้เป็นโคตรพ่อโคตรแม่เกม ไซส์เดียวกับสกายริม ไฟนอลแฟนตาซี แต่จะไม่เริ่มทำจนกว่าจะพร้อมนะ แล้วก็นั่งฝันกลางวันไปเรื่อยๆไร้ทิศทาง สุดท้ายเวลาก็ล่วงเลยไปจนเป็นผู้ใหญ่เข้าวัยกลางคนโดยที่ยังไม่ลงมือทำอะไรจริงๆซักที

ยิ่งถ้าเป็นนศ.คอมพิวเตอร์นี่ ถ้าเริ่มทำเกมมาก่อนบ้างแล้ว เวลาเราเรียนอะไรมันก็จะสนุกขึ้นด้วย เพราะเราจะคิดว่า ไอ้นี่เอามาใช้กับงานเราได้ อันนี้มีประโยชน์ ความรู้ที่เรียนในห้องมันก็จะเป็นรีซอร์สทำให้เราทำงานได้หลายหลายขึ้น แก้ปัญหาได้ง่ายขึ้นด้วยล่ะครับ พอเรียนแล้วคิดว่าจะเอาความรู้มาใช้กับงานแบบนั้นแบบนี้ มันจะเป็นอีกอารมณ์ที่ทำให้การเรียนรื่นรมณ์กว่าการจำไปสอบเอาคะแนนมาอวดกัน มันทำให้คุณค่าในการเรียนหนังสือของเรามากขึ้น
    ไม่ว่าจะยังไงก็แล้วแต่ ถ้าจะหัดทำเกมก็อยากให้ดันทุรังทำจนแต่ละเกมเสร็จ ถึงจุดที่เราพอใจ รู้สึกว่าโอเค มันเป็นเกมที่สมบูรณ์เกมนึงละ ไม่ว่าจะเจออุปสรรคอะไรก็ห้ามยกเลิกเกมที่ทำอยู่ไปทำเกมอืน ทำให้มันเสร็จทีละเกม เอาให้เสร็จนะ ถึงจะเป็นเกมเล็กก็ยังเป็นเกมที่สมบูรณ์ ไม่ได้เป็นแค่เดโมหรือว่าเลวร้ายกว่านั้นคือแค่ลองจับๆตามติวเตอเรียลนิดหน่อยๆ การทำเกมดันทุรังให้มันเสร็จเป็นชิ้นๆ มันจะเป็น archievement ที่คุณภาคภูมิใจ ทำให้คุณรู้สึกดี แล้วก็จะทำให้เกมต่อๆไปที่คุณทำ มีโอกาสที่จะทำสำเร็จมากขึ้น ทำได้สนุกขึ้น ถ้าคุณเคยทำเกมเสร็จซักเกม เอาแบบเสร็จจริงๆนะ ต่อให้เป็นเกมเล็กก็เถอะ เกมที่คุณลงมือทำหลังจากเกมนั้น ถ้าคุณอยากให้มันเสร็จจริงๆเป็นชิ้นเป็นอันจริงๆ มันก็จะเสร็จแหละ เพราะคุณรู้แล้วไงว่า ตั้งแต่เริ่มเกม จนทำเกมเริ่มเป็นชิ้นเป็นอัน ไปจนปิดงาน แจกจ่าย มันมีอะไรต้องทำบ้าง มีทิศทางแล้ว

เห็นว่าปีนี้ปิดเทอมหกเดือน ผมว่ามันเป็นเวลาโอกาสทองสำหรับนร.นศ.เลยนะถ้าจะทำเกม คุณจะหัดทำเกมได้เต็มที่ไม่ต้องพะวงอะไรได้ตั้งหกเดือนเลย

พูดตรงๆว่าไม่อยากให้ต้องรอจนปีสี่ทำโปรเจคจบก่อนแล้วถึงเริ่มทำเกม เพราะว่าตรงจุดนั้นแรงกดดันมันจะเยอะ ไหนจะต้องเรียนให้จบ ไหนจะสารพัดเรื่องราว แถมถ้าโชคไม่ดีและไม่มั่นใจในตัวเองมากพอเลเวลไม่สูงพอเรียกความเชื่อมั่นไม่ได้ก็อาจจะต้องทำเกมตามคำสั่งของโปรเจคแอดไวเซอร์ กลายเป็นทำเกมเพื่อให้ตรงตามเกณฑ์ชี้วัดของแอดไวเซอร์ไป ไม่ได้ทำเกมที่ตัวเองคิดว่าจะทำออกมาได้สนุก แล้วคุณก็จะมีความทรงจำที่ขื่นขม ไม่ดีนักเกี่ยวกับการทำเกม เกมที่ทำเป็นเกมแรกถ้าทำตอนนี้ก็มักจะกลายเป็นเกมสุดท้ายไป

อย่างไรก็ดี เนื่องจากว่าบริษัทเกมประเทศเรามีน้อยเหลือเกิน บ.ที่มีกำไรยิ่งน้อยเข้าไปอีก การออกมาทำเกมขายเองก็เป็นอะไรที่อยู่รอดได้ยากระดับหนึ่ง เผื่อใจสำหรับทำอย่างอื่นเลี้ยงชีพไว้บ้างก็ดีนะครับ คุณก็ยังมีออปชั่นทำเกมไปในระหว่างทำงานอื่นอยู่นะ ไม่ได้มีใครบังคับนี่ว่าต้องทำเกมฟูลไทม์

ปิดท้ายกันไปด้วยวิดิโอล่าสุดจากตัวเกม Project Nimbus นะครับ ในวิดิโอแรกเป็นการโชว์เกมเพลล์ในภารกิจแหกคุก และวิดิโอที่สองเป็นฉาก Cinematic ปล่อย BattleFrame ก่อนเริ่มภารกิจ แต่อย่าเพิ่งตัดสินอะไรจาก 2 วิดิโอนี้นะครับ ตัวเกมยังอยู่ในขั้นพัฒนาเท่านั้น

ตรงนี้ถือว่าเป็นก้าวสำคัญสำหรับวงการนักพัฒนาเกมไทยที่ได้ส่งผลงานออกสู่สายตาโลกและได้เสียงตอบรับในแบบที่ไม่เคยเห็นมาก่อนสำหรับเกมไทยกับแนวคิดแหวกแนวไม่จำเป็นต้องอยู่ในกรอบ ‘วัฒนธรรมไทย’ ไม่ต้องทำเกมรดน้ำดำหัว ไม่ต้องทำเกมแข่งทำบุญตักบาตร แต่นำเสนอเกมที่คนเล่นเกมต้องการเล่นอยากเห็นมันจริงๆ ใครที่สนใจก็อย่าลืมอุดหนุน Project Nimbus กันด้วยล่ะ หากเรามีข้อมูลความคืบหน้าของเกมจะรีบนำมาเสนอให้ทราบโดยเร็วครับ สวัสดี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rockohhh : 4th April 2014 เมื่อ 08:22

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ผมว่าน่าเล่นดีอ่ะ *0*

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    เฮื้อกกกกกก ยาวเกิน อ่านไม่ไหว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    เสียง ภาคเเบบว่า ไม่รู้สิ เสียงดีนะเเต่ ขาดฟินลิ่งไปหน่อย 55
    เเต่ก็น่าสนุกนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ยินดีด้วยครับกับเกมไทยคนไทยสร้างขอให้ดังไปทั่วโลกนะ ลงsteamปลายปีนี้ด้วย ^^
    TEST

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ตัวเกมดูยากพอสมควร แต่ผมว่าสำหรับคนที่อยากเล่นแนวสมจริงสมจังหน่อย อันนี้ก็ไม่ควรพลาดเลย

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    Blog Entries
    1
    จะบอกว่า ผมเคยเล่นที่ งาน Maruya 2.5 แล้วนะครับ เขาไปตั้ง boot ที่งาน ก็ได้ลองเล่นแล้ว ไม่ยากนะครับ แต่รู้สึกว่าตอนนั้น เกมยังไม่สมบูรณ์
    Road to Trophy Hunter

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ถ้ามองข้ามว่าเป็นเกมส์ที่คนไทยพัฒนานี่(ไม่ใช่ถือหางว่าเป็นเกมส์ชาติตัวเองต้องสนับสนุนอย่างหน้ามืด) เกมส์นี้น่าสนใจมากเลยนะครับ รอชมๆ

ปล.แก้การใส่คำพูดผิดความหมายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kinggolem79 : 4th April 2014 เมื่อ 17:10

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ชอบๆๆๆๆผมชอบ55555+

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    น่าสนับสนุน

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    ว้าวววว พากษ์ไทยซะด้วย เกมส์น่าเล่นมากเลยครับ
    ปล.ลง Steam จะรีบสอยเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,467
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    1
    เนื้อหาแน่นมากกก

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    สนับสนุนครับถึงผมจะไม่ชอบเกมแนวนี้ก็เหอะนะ

ชายหนุ่มผู้โชคร้าย
    Heaven on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 405
    ดูจาก คลิปแล้ว น่าสนใจมาก ได้อารมณ์ของการต่อสู้อากาศยาน ของแท้ ๆ เลย
    ฉันอยากจะให้เธอ อยู่เคียงข้างฉัน... ตลอดไป !!!

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    รอสอยใน steam

Sensational Member
    กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 419
    ดีนะ ที่ไม่อยากได้ทุนคืนเร็วๆ งั้นอาจส่งลงเป็นเกมออนไลน์ไทย อนาคตดับทันทีเลย555

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    อยากให้มีอาวุธหลากหลายกว่านี้ ดูในคลิปมีแต่ปืนกลกับจรวดเอง ตอนปล่อยหุ่นน่าจะให้ตัวเราพูดชื่อหุ่นกับชื่อตัวเองก่อนออกไปแบบกันดั้มจะเยี่ยมมาก

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    รออุดหนุนใน steam นะจุบๆ ขอให้ไปได้ไกลเน้ออ

We Are The Soshi
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 504
    2
    - รู้สึกภูมิใจ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    รู้สึกตัวเกมยังดูขัดๆอยู่ เหมือนกับยังไม่ค่อยจะลงตัวในเรื่องของระบบการเล็งซักเท่าไร

เสียงพากษ์แน่นอน ยังไม่ถูกใจ แต่ไม่ขอว่าอะไรเพราะเรื่องการพากษ์ ประเทศไทยเรามีมืออาชีพอยู่แค่ไม่กี่กลุ่ม ส่วนพวก Fan-Dub ส่วนใหญ่ถึงเสียงจะดีแต่อารมไม่ได้ กับเสียงยังเก็กๆ ขาดความเป็นธรรมชาติอยู่ แต่คิดว่าไม่นานไม่กี่ปี เราอาจจะได้ยินเสียงพากษ์ดีๆ จากงานระดับไซส์เล็กๆ บ้าง

เป็นกำลังใจให้ทีมพัฒนาครับ ถ้าเงินมันเหลือกินเหลือใช้จริงๆ จะสนับสนุนเพิ่มเติม ตอนนี้เอาตัวให้รอดในเดือนนี้ให้ได้ก่อน เดือนที่แล้วก็เกือบไม่รอดล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 129

น่าเล่นมาก เลยครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    บิน ๆ แล้วก็ ยิง ๆ มันส์ ๆ
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมว่าคนไทย ฝีมือก็ดีนะ
    แต่ทุนไม่ค่อยหนัก เกมก็เลยไม่ค่อยดีเท่าที่ควร
    ถ้าทำเกมออกมากระเเสพวกผู้มีคุณธรรมหัวนิยมเต่าล้านปีออกมาต่อต้านอีก
    เกมไทยถ้ามีก็พัฒนาไม่ถึงไหนหรอกครับ เพราะพวกนี้ขวางอยู่

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    คุ้นๆเหมือนเคยเห็นแนวนี้น่า รูปแบบมุมกล้องอะนะ -3-

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    เกมคนไทยได้ลง steam เยี่ยมอ้า ภาวนาขอให้สตูไม่เจ๊งล่มกลางคันนะครับ เดี๋ยวนี้ค่ายดังๆยังอยู่ยาก เกมฝีมือคนไทย คนไทยก็อย่าลืมอุดหนุนกันด้วยนะ ^^