ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ForeverTogether
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 408

Question ใครเลี้ยงสัตว์อยู่บ้าง อยากจะเริ่มเลี้ยงสัตว์ [ช่วยแนะนำสัตว์เลี้ยงหน่อยครับ]

เพื่อนๆใน JKG ใครที่เลี้ยงอะไรแปลกๆก็แนะนำ เล่ากล่าวกันได้ครับ

ช่วงปิดเทอมอยากจะหาสัตว์เลี้ยงคู่ใจครับ แต่เปิดเทอมผมก็มีเวลาครับ กลับมาบ้านไว
    ขอมีคุณสมบัติดังนี้

-ไปไหนกับเราได้ (ประมาณว่านกเกาะไหล่เรา เวลาเดินไปนอกบ้าน ผมเห็นบางคนเลี้ยงนกจนมันเชื่องพอมันโตมันจะเกาะเราไปตลอดเลย)
    -เป็นสัตว์ที่สนใจเจ้าของ (ประมาณว่าไม่เอาประเภทหนอนหรือปลากระต่าย)
    -ราคาไม่สูงมาก

เชื่อผมเถอะครับ ผมไม่ทิ้งๆขวางๆ ตอนเป็นเด็กอาจจะเคยทำครับ แต่ตอนนี้เริ่มเป็นผู้ใหญ่ มีความรับผิดชอบมากขึ้น

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เลี้ยงสุนัขไงครับ ง่ายๆเลย แต่ต้องมีบริเวณบ้านให้มันได้วิ่งด้วยครับถึงจะดี

ผมชอบชิสุครับ น่ารักดี เคยเลี้ยงอยู่ตัวนึง แต่ตอนนี้ตายไปแล้ว T T เห็นหน้ามันแล้วหมั่นเขี้ยว เล่นกับมันทั้งวันไม่มีเบื่อ
    ตัวเลือกสุนัขอยากให้เป็นตัวเลือกท้ายๆครับ เพราะที่บ้านไม่ค่อยชอบและอยากให้เลี้ยงอะไรนอกจาก หมาแมว ต้องพาไปฉีดยาวัคซีนราคา อะไรยุ่งยากไหมครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    ไม่มีสัตว์ชนิดใดครับที่

มีความคิดและสนใจเจ้าของ จะเลี้ยงง่าย

ขอบอกเลยว่าสุนัขครับแต่มันยากตรงการฝึกนี่ล่ะครับเลยไม่แนะนำเท่าไร สัตว์ทุกชนิดยากตรงการฝึก

แต่ก็ต้องศึกษาไปเรื่อยๆล่ะครับ ง่ายสุดก็ลองหาสุนัขพันธ์เล็กมาเลี้ยงดูครับไปหาข้อมูลดู ไม่ใช่แค่กุอยากเลี้ยงเลือกๆเอา

ดูและศึกษาถึงสายพันธุ์นั้นๆ บางชนิดตัวเล็กแต่นิสัย ดุ และหวงเจ้าของมากแม้แต่คนในครอบครัวเจ้าของก็กัดได้

บางตัวเป็นมิตรกับทุกคน

ลองศึกษาดูครับ
    เข้าใจครับ งั้นผมขอแค่ฝึกไม่อยากก็โอเคครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comeblack อ่านกระทู้
    เลี้ยงนกก่อนก็ได้ครับมีพื้นที่เลี้ยงง่ายดี ค่อยๆฝึกให้เลี้ยงตั้งแต่เด็กหมั่นพูดคุยเด้วมันก็คุยจำๆ คำพูดเราได้
    รู้สึกว่าทางบ้าน ok กับนกมากสุดเลยครับ ไม่ทราบว่าเลี้ยงอยู่หรือยังไงครับ ถ้าเป็นนกอยากได้ พันธุ์ที่พูดได้ เกาะเราไปไหนได้ ใช่ครับผมอยากเลี้ยงมันตั้งแต่เด็กๆโตมามันจะได้เชื่อง ไม่รู้ว่ามีพันธุ์ไหน ตอนเด็กเลี้ยงง่ายบ้าง เคยเจอ ลูกนกกระจอกตกมาจากรังครับ เก็บไปเลี้ยงได้ 2-3 อาทิตย์ โต แต่ไม่แข็งแรง สุดท้ายก็ไม่รอดเพราะ อาหาร + อุณหภูมิไม่เพียงพอ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZirusZa อ่านกระทู้
    ลองพวกกระรอก หรือ ชูก้าไกเดอร์ก็ได้ครับ ตัวเล็กๆ เกาะแขนเกาะขาได้ ฉลาด ชอบกัดชอบแทะ กินผลไม้กินแมลงได้ แต่มันก็ซนอยู่น่ะครับ ยิ่งตอนกลางคืนน่ะ เฮ้ย... = =
    คิดไว้เหมือนกันครับ แต่อ่าน ของคุณ --151-- แล้ว สับสน ฮ่าๆ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ --151-- อ่านกระทู้
    บอกเลยว่าอย่าเลยคับโดยเฉพาะกระรอก ความจิงไมาสวยงามอย่างที่คิด55555 ชูก้าพอได้คับเเต่มันไม่ได้เกาะไหลคุณไปไหนมาไหนหลอกเชื่อโผมม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterArt : 11th April 2014 เมื่อ 15:03

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เลี้ยงสุนัขไงครับ ง่ายๆเลย แต่ต้องมีบริเวณบ้านให้มันได้วิ่งด้วยครับถึงจะดี

ผมชอบชิสุครับ น่ารักดี เคยเลี้ยงอยู่ตัวนึง แต่ตอนนี้ตายไปแล้ว T T เห็นหน้ามันแล้วหมั่นเขี้ยว เล่นกับมันทั้งวันไม่มีเบื่อ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ไม่มีสัตว์ชนิดใดครับที่

มีความคิดและสนใจเจ้าของ จะเลี้ยงง่าย

ขอบอกเลยว่าสุนัขครับแต่มันยากตรงการฝึกนี่ล่ะครับเลยไม่แนะนำเท่าไร สัตว์ทุกชนิดยากตรงการฝึก

แต่ก็ต้องศึกษาไปเรื่อยๆล่ะครับ ง่ายสุดก็ลองหาสุนัขพันธ์เล็กมาเลี้ยงดูครับไปหาข้อมูลดู ไม่ใช่แค่กุอยากเลี้ยงเลือกๆเอา

ดูและศึกษาถึงสายพันธุ์นั้นๆ บางชนิดตัวเล็กแต่นิสัย ดุ และหวงเจ้าของมากแม้แต่คนในครอบครัวเจ้าของก็กัดได้

บางตัวเป็นมิตรกับทุกคน

ลองศึกษาดูครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ลองพวกกระรอก หรือ ชูก้าไกเดอร์ก็ได้ครับ ตัวเล็กๆ เกาะแขนเกาะขาได้ ฉลาด ชอบกัดชอบแทะ กินผลไม้กินแมลงได้ แต่มันก็ซนอยู่น่ะครับ ยิ่งตอนกลางคืนน่ะ เฮ้ย... = =
    .:ll:.

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 581
    เลี้ยงนกก่อนก็ได้ครับมีพื้นที่เลี้ยงง่ายดี ค่อยๆฝึกให้เลี้ยงตั้งแต่เด็กหมั่นพูดคุยเด้วมันก็คุยจำๆ คำพูดเราได้
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    น้องหมาเนี่ยแหละครับเลี้ยงดีๆก็สนใจเราอยุ่แล้ว
    ปล.ถ้าไม่ใช่หมาแมว ไม่มีฉีดวัคซีน หายากนะ ลองเลี้ยงแม่นแคระสิครับน่น่ารักดีแต่ว่าไม่สนใจเจ้าของขี้กลัวต้องมีความอดทนสูงหน่อย

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZirusZa อ่านกระทู้
    บอกเลยว่าอย่าเลยคับโดยเฉพาะกระรอก ความจิงไมาสวยงามอย่างที่คิด55555 ชูก้าพอได้คับเเต่มันไม่ได้เกาะไหลคุณไปไหนมาไหนหลอกเชื่อโผมม

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

mami>.Channn 
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,183
    ตุ๊กแกครับ เห็นมีคนเลี้ยงด้วย ออกทีวีด้วยเหละ ปล.มันหากินง่ายนะ ถถถถถถถถถถ+
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,346
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,153
    นกฮูก มั้ยครับ น่ารักดี ฉลาดด้วย แต่ถ้าจะเลี้ยงต้องศึกษาให้ดีก่อนนะ มั้ยงั้นอาจช็อคตายได้

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Guild Wars 2 TH
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    ผมเลี้ยงเม่นแคระอยู่ครับ เลี้ยงง่ายดี พอชินกับกลิ่นคนแล้วเล่นด้วยได้สบายเลย แต่พาไปนอกบ้านท่าจะไม่ได้นะ ผิดกลิ่นแล้วมันพองหนามแน่นอน

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gear Bite
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    เมื่อช่วงต้นปีผมซื้อหมา ลาบาดอร์ มาเลี้ยงนะ เลี้ยงง่ายไหม ก็ไม่ยากไม่ง่ายนะ กินจุ ขี้เล่น ต้องหมั่นเล่นกับมันบ่อย ๆ ตกเย็นพาไปเดินเล่น จนมาตอนนี้อายุก็ราว ๆ 4 - 5 เดือนได้แล้วมั้ง(ตอนซื้อมามันอายุเกือบ ๆ 2 เดือน) ตัวเท่าหัวเข่า

แนะนำให้ลองเลี้ยงสุนัขครับ เพราะมันเป็นมิตร และเราสามารถเล่นกับมันหรือทำกิจกรรมร่วมกันได้อย่างเต็มที พาออกไปเดินเล่น ปาบอล ฝึกว่ายน้ำ อาน้ำให้ ปรุงอาหารให้ ฝึกสอนมารยาทให้ และสุนัขเขาว่านิสัยจะเหมือนเจ้าของนะครับ ลองเลี้ยงดู

ปล. ถ้าจะเลี้ยงแนะนำให้เลี้ยงตอนยังเป็นลูกสุนัข อายุไม่เกิน 1-2 เดือน เพราะมันจะเริ่มจำเจ้าของและถ้าจะเลี้ยงสุนัข แนะนำให้ศึกษาพันธ์สุนัขที่เราชอบก่อนนะ ไม่งั้นโตมาบางตัวก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    นกฮูกครับ ข้างบ้านผมเลี้ยง น่ารักมาก ขี้อ้อนด้วยแต่ไม่รู้เขาเลี้ยงยังไง

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รู้สึกสติตัวเองไม่เต็ม
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 480
    ถ้าเอาง่ายๆ ก็หมาละครับ ผมเลี้ยงอยู่หลายตัว ถ้าคุณเลี้ยงดีๆ เล่นกับมันบ่อยๆ ให้อาหารไม่ขาด มันจะติดคุณหนึบเลยครับ
    ส่วนเรื่องความฉลาดนี้ ก็ขอบอกเลยว่า มันมีเฉพาะแต่ละตัว

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ --151-- อ่านกระทู้
    ใช่ครับ ชูก้า มันไม่เกาะไหล่หรอก มันเกาะขา เกาะแขน ลามขึ้นไปยันหัว แถมดีไม่ดีฉี่ใส่อีกตะหาก 555555

จับใส่กระเป๋าห้อยคอได้อย่างเดียวครับ
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    สุนัขเลยครับ อย่างน้อยมันก็มีเฝ้าบ้านให้เราได้

กล่าวขอบคุณ
    644
    สมมติว่าถ้าจะเลี้ยงสุนัข อยากทราบว่าพันธุ์อะไรฝึกง่าย ฉลาด เลี้ยงเชื่องบ้างครับ

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 581
    หาข้อมูลใน google เอาก็ได้ครับสัตว์ที่มีไอคิวสูงๆ
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    เลี้ยงหมาครับ มีประโยชน์ น่ารัก อุ่นใจด้วย

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    สมมติว่าถ้าจะเลี้ยงสุนัข อยากทราบว่าพันธุ์อะไรฝึกง่าย ฉลาด เลี้ยงเชื่องบ้างครับ
    ผมว่าลาบราดอร์รีทรีฟเวอร์ค่อนข้างตอบโจทย์คุณนะ มันฉลาด และเป็นมิตร ถ้าฝึกดีๆดูแลมันอย่างเอาใจใส่ ใครบอกลาบราดอร์โง่นี่ผมว่าเพราะไม่ได้ฝึกมากกว่า

ไม่ก็ลองหาสุนัขพันธุ์ประเภทใช้งาน(ที่ไม่ได้เลี้ยงไว้ดูเล่นอ่ะครับ) พวกนี้จะค่อนข้างฉลาด อัลเซเชี่ยนไรพวกนี้

แต่ถ้าทางบ้านไม่ค่อยอยากให้เลี้ยงหมา ตัวพวกนี้มันจะใหญ่ ก็จบกัน 5555

ปล. ผมเพิ่งไปดูมา พุดเดิ้ลก็ฉลาดติดอันดับนะเออ

กล่าวขอบคุณ
    644
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momokaze อ่านกระทู้
    ผมว่าลาบราดอร์รีทรีฟเวอร์ค่อนข้างตอบโจทย์คุณนะ มันฉลาด และเป็นมิตร ถ้าฝึกดีๆดูแลมันอย่างเอาใจใส่ ใครบอกลาบราดอร์โง่นี่ผมว่าเพราะไม่ได้ฝึกมากกว่า

ไม่ก็ลองหาสุนัขพันธุ์ประเภทใช้งาน(ที่ไม่ได้เลี้ยงไว้ดูเล่นอ่ะครับ) พวกนี้จะค่อนข้างฉลาด อัลเซเชี่ยนไรพวกนี้

แต่ถ้าทางบ้านไม่ค่อยอยากให้เลี้ยงหมา ตัวพวกนี้มันจะใหญ่ ก็จบกัน 5555

ปล. ผมเพิ่งไปดูมา พุดเดิ้ลก็ฉลาดติดอันดับนะเออ
    เจรจาได้แล้วครับ เต็มที่แต่เค้าบอกไม่ให้เอาตัวใหญ่ ขนาดประมาณ Beagle
    ลาบาดอร์สนใจครับแต่ใหญ่ไปหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ผมไม่แนะนำให้เลี้ยงถ้าคิดว่าเลี้ยงแค่ปิดเทอม เลี้ยงหมาเลี้ยงแมวถ้าไม่เวลา อย่าเลี้ยงเลยครับ
    พอเราไม่อยากเลี้ยง เราก็จะส่งให้พ่อแม่เราเลี้ยงอีก มันลำบากครับ สัตว์พวกนี้ต้องการความเอาใจใส่ครับ
    เราไม่อยู่ เราไปเรียน เราไปทำงาน บอกเลยผมสงสารมันครับ เจอมากลับตัวเองครับ น้าเป็นคนเลี้ยง
    น้าจะใส่ใจกันมันมากครับ มองตาคือรู้เลยว่าต้องการอะไร เป็นยังไง ป่วยเหรอ ทำไมไม่กินข้าว เป็นโรคอะไร
    ล่าสุดเพิ่มตายไปครับ อยู่ด้วยกันมา 10 กว่าปี มันป่วยตลอดช่วงเข้า ปีที่ 12-13 บอกตรงๆผมเองยังแทบจะร้องไห้เลย
    ถ้าพูดถึงมันทีไร มันเหมือนคนในครอบครัว มันเหมือนพี่น้อง ตื่นมาเราเจอเขา จะนอนเราก็ส่งเขาขึ้นบ้านนอน
    ทำใจลำบากครับ น้าผมนี่แกร้องไห้เลยแหละกินอะไรไม่ได้เป็นอาทิตย์ เวลาผมเจอใครที่อยากเลี้ยงหมา
    ผมบอกเลยถ้าจะเอามาเลี้ยงๆเล่นๆอย่าเลย มันจะเป็นภาระคุณ เขามีชีวิตมีจิตใจ แต่ถ้าตั้งใจจริงอันนี้ผมไม่ว่า
    เลี้ยงได้เลยครับ ตัวผมเองอยากเลี้ยงพิทบูล แต่ผมตั้งคำถามให้ตัวเองว่าเราจะมีเวลาให้เขาไหม เราจะรักเขาแบบนี้ทุกๆวันๆ
    ไปตลอดหรือเปล่า มันก็เลยยังทำให้ผมไม่สามารถเลี้ยงมันได้

ลูกน้าผมเอง น้องสาวผม สวยตลอด จากกันไปแล้ว ยายบอกว่าหมาที่มีเจ้าของแสดงว่าชาตินี้เขาใช้กรรมหมดแล้วตายไปเขาจะได้เกิดเป็นคน
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    มังกร ครับผมแนะนำ แต่หายากหน่อยนะครับ
    -ไปไหนกับเราได้ ไปส่งที่ไหนก็ได้
    -เป็นสัตว์ที่มีความคิดและสนใจเจ้าของ มากๆๆ
    -ราคาไม่สูงมาก (ฟรีครับถ้าคุณสามารถหาจับมันได้)
    หาคนพาเกรียน DOTA2 -->thesunchil<-- แอดมา
    ดูความเกรียน DOTA2 -->รูปความเกรียน DOTA2

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    สุนัข
    แมว
    ลิง

สัตว์เลี้ยงไอคิวสูง ใกล้เคียงกับคู่หูเกาะหลังเดินไปไหนมาไหนได้

ผมแนะนำว่า "ลิง" ครับ

แต่เท่าที่ได้ยินมาเลี้ยงต้องเลี้ยงเหมือนคนครับ
    คนรู้จักแม่ผมคนนึงเลี้ยงลิงครับ วันนึงทะเลาะกับลิง ลิงโกรธ เผาบ้านวอดทั้งหลังเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 5th April 2014 เมื่อ 22:47

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    644
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Spermz อ่านกระทู้
    สุนัข
    แมว
    ลิง

สัตว์เลี้ยงไอคิวสูง ใกล้เคียงกับคู่หูเกาะหลังเดินไปไหนมาไหนได้

ผมแนะนำว่า "ลิง" ครับ
    Idea แปลกดีครับ จะเก็บไปลองคิดดู
    ลูกลิงเป็นไงครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jajajaja120 อ่านกระทู้
    มังกร ครับผมแนะนำ แต่หายากหน่อยนะครับ
    -ไปไหนกับเราได้ ไปส่งที่ไหนก็ได้
    -เป็นสัตว์ที่มีความคิดและสนใจเจ้าของ มากๆๆ
    -ราคาไม่สูงมาก (ฟรีครับถ้าคุณสามารถหาจับมันได้)
    หายากไม่หน่อยแล้วมั้งครับ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MasterArt อ่านกระทู้
    Idea แปลกดีครับ จะเก็บไปลองคิดดู
    ลูกลิงเป็นไงครับ
    ถ้าลิงไทยนี่ ห้ามจับ ห้ามแตะ ห้ามโดนครับ ปล่อยมันไป

แต่ลิงที่นำเข้าและลิงเพาะเลี้ยง แล้วเอามาขายกันเลี้ยงได้นะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 5th April 2014 เมื่อ 22:51