ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

5 อันดับหนังโปรดของ โคจิม่า กับอิทธิพลต่อการสร้างเกม

5 อันดับหนังโปรดของ โคจิม่า กับอิทธิพลต่อการสร้างเกม

Hideo Kojima นักสร้างเกมจากแดนอาทิตย์อุทัยชื่อดังที่เรารู้จักกันดีในนามผู้สร้างเกม Metal Gear ซึ่งทาง IGN ได้มีโอกาสสัมภาษณ์นักสร้างเกมคนนี้และได้ถามถึง 5 อันดับภาพยนตร์เรื่องโปรดของเขาที่มีผลต่อการสร้างเกม จะมีเรื่องไหนบ้างลองดูกัน

อันดับ 5: Blade Runner

Blade Runner ภาพยนตร์ในปี 1982 ของ Ridley Scott ที่นำเสนอโลกในรูปแบบ Cyberpunk ,โดยเรื่องนี้เหตุที่โคจิม่าชอบนั้นก็เพราะว่าตัวภาพยนตร์นำเสนอสภาพแวดล้อมที่ดูมีชีวิตชีวา มีการหลอมรวมกันของอารยธรรมในโลกที่แตกต่างออกไปจากภาพยนตร์แนวโลกล่มสลาย อีกทั้งตัวภาพยนตร์นั้นจะไม่ได้เป็นแอ็คชั่น แต่กลับนำเสนอการพูดถึงเรื่องปรัชญาเสียส่วนใหญ่จึงทำให้ภาพยนตร์เรื่องนี้เป็นอะไรที่ดูเหมือนงานศิลป์เอามากๆ ซึ่งทั้งหมดนี้โคจิม่าได้รับอิทธิพลอย่างมากต่อการสร้างเกมของเขาด้วยครับ

อันดับ 4: Mad Max 2

Mad Max 2 ภาพยนตร์ปี 1982 ของ George Miller ที่ถือว่าต่างไปจากอันดับก่อนหน้านี้คนละเรื่องไปเลยที่ตัวภาพยนตร์นำเสนอโลกที่ล่มสลายรวมถึงจิตใจของคน โดย Mad Max 2 นี้โคจิม่าได้บอกว่ามันไม่ใช่แค่มีอิทธิพลต่อตัวเขา แต่นักสร้างเกม ,หนังสือการ์ตูน ,การ์ตูน ทั่วโลกล้วนแล้วแต่ได้รับอิทธิพลจากภาพยนตร์เรื่องนี้ทั้งสิ้นไม่เว้นแม้แต่ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งถือว่าทำเอาช็อคกันไปเลยเพราะเป็นต้นตำรับโลกแบบ Apocalypse ครับ
    ส่วนสิ่งที่โคจิม่าชื่นชอบใน Mad Max 2 ก็เป็นเรื่องของคาแรคเตอร์หรือเหล่าตัวละครภายในภาพยนตร์ที่นำเสนอนิสัยและภาพลักษณ์ของตัวละครออกมาได้โดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ ซึ่งในภาพยนตร์ภาคสองนี้จะแตกต่างจากภาคแรกก็ตรงที่ภาคใหม่จะไม่มีการมานั่งเล่าเสียเวลากับภูมิหลังของตัวละคร แต่จะเป็นการนำเสนอสิ่งที่ตัวละครมีหรือเป็นอยู่ ณ ปัจจุบันนั้นได้อย่างไม่ติดขัดและคนดูอินไปกับมันได้ หากเป็นเกมก็คงต้องตัดไปฉากคัตซีนเล่าความหลังแทน ซึ่งตรงนี้โคจิม่าได้กล่าวชื่นชมความเป็นอัจฉริยะของ George Miller ที่นำเสนอตรงนี้ได้อย่างยอดเยี่ยมและแนวคิดนี้จึงมีอิทธิพลต่อนักสร้างเกมหลายคนเลยล่ะ

อันดับ 3: High and Low

High and Low ภาพยนตร์ปี 1963 จากแดนญี่ปุ่นซึ่งเป็นผลงานกำกับของ Akira Kurosawa โดยตัวโคจิม่าชอบผลงานของผู้กำกับคนนี้และติดตามมาตั้งแต่เด็กอยู่แล้วเขาจึงหยิบเรื่องนี้มาบอกเรา ซึ่งภาพยนตร์เรื่องนี้เกี่ยวกับเรื่องราวการลักพาตัวเรียกค่าไถ่ครับ
    สิ่งที่โคจิม่าประทับใจในภาพยนตร์เรื่องนี้เลยก็คือเรื่องมุมกล้องที่ทำออกมาได้ดีทั้งเรื่อง แต่สิ่งที่เขาอยากนำเสนอและบอกเล่าคือการที่สมัยก่อนนั้นการลักพาตัวหรือจับเรียกค่าไถ่นั้นเป็นอะไรที่มีการลงโทษเบาเอามากๆ แต่ด้วยภาพยนตร์ของ Kurosawa เรื่องนี้จึงทำให้สังคมญี่ปุ่นตระหนักถึงปัญหานี้ ภายหลังจึงมีการแก้กฏหมายให้มีการลงโทษที่หนักขึ้น ตรงนี้เองโคจิม่าเลยยกย่องว่าภาพยนตร์เรื่องนี้ของ Kurosawa ได้เปลี่ยนแปลงสังคมครั้งใหญ่ ในขณะที่เขาเองก็อยากให้เกมของเขานั้นออกมาแตกต่างและพลิกโฉมวงการเกมเช่นกัน

อันดับ 2: Taxi Driver

Taxi Driver ภาพยนตร์ปี 1976 ที่กำกับโดยผู้กำกับเลื่องชื่ออย่าง Martin Scorsese กับการนำเสนอเรื่องราวของชายที่อารมณ์ไม่ค่อยมั่นคงหลังจากผ่านการรบในสงครามเวียดนามมาที่นำแสดงโดย Robert De Niro
    ในภาพยนตร์เรื่องนี้อาจไม่ได้มีอิทธิพลต่อการสร้างเกมของตัวโคจิม่า แต่สิ่งที่ภาพยนตร์เรื่องนี้สื่อออกมาคือความโดดเดี่ยวอ้างว้างของตัวเอกในขณะที่ผู้คนรอบข้างนั้นกลับยิ้มแย้มร่าเริงแจ่มใส ตรงนี้เองตัวโคจิม่ารู้สึกว่ามันเหมือนกับตัวของเขาจริงๆ หากใครเคยอ่านประวัติมาบ้างคงจะทราบดีว่าตั้งแต่สมัยเด็กโคจิม่ามักจะได้อยู่คนเดียวเสมอเหตุเพราะพ่อแม่ญาติพี่น้องต่างต้องออกไปทำงาน ด้วยเหตุนี้ Taxi Driver จึงเป็นหนึ่งในภาพยนตร์เรื่องโปรดของเขาครับ

อันดับ 1: 2001: A Space Odyssey

2001: A Space Odyssey ภาพยนตร์ sci-fi ระดับตำนานปี 1968 ของ Stanley Kubrick กับการท่องอวกาศทำภารกิจตามหาวัตถุประหลาดบนดวงจันทร์ที่ทำให้ตัวโคจิม่ารู้สึกว่าได้ท่องไปในอวกาศจริงๆเพราะในช่วงหนึ่งของชีวิตเขาก็อยากเป็นมนุษย์อวกาศอยู่แล้ว ยิ่งการนำเสนอการไปสถานที่ที่เราไม่สามารถเข้าไปได้แต่ในภาพยนตร์กลับทำได้นั่นจึงเป็นอะไรที่พิเศษต่อโคจิม่าพอสมควร อย่างฉากที่มีแท่งหินประหลาดและมีฝูงลิงรายล้อมราวกับว่าได้เจอพระเจ้าของพวกมันทำให้เริ่มเกิดการวิวัฒนาการณ์ ตรงนี้โคจิม่ารู้สึกว่า Kubrick ได้สร้างอะไรที่สมบูรณ์แบบเอามากๆออกมาและภาพยนตร์ 2001: A Space Odyssey ก็เปรียบเสมือนแท่งหินของเขาและทำให้ตัวเขาพัฒนามาเรื่อยๆ ทั้งหมดนี้จึงเป็นสาเหตุว่าทำไม 2001: A Space Odyssey จึงเป็นเรื่องที่เขาโปรดปรานที่สุดครับ

ก็จบกันไปแล้วกับ 5 อันดับภาพยนตร์ที่ ฮิเดโอะ โคจิม่า ชื่นชอบ ซึ่งหลายเรื่องในนี้ผมเองก็ต้องยกนิ้วให้เลยเพราะยอดเยี่ยมเอามากๆบวกกับหนังพวกนี้มีอิทธิพลต่อวงการเกมในปัจจุบันทั้งนั้น ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเจนเลยก็คือ Blade Runner และ Mad Max 2 ครับ ผู้อ่านคนไหนชื่นชอบเรื่องไหนที่สุดจาก 5 อันดับนี้หรือมีเรื่องอื่นที่อยากนำเสนอก็แสดงความคิดเห็นกันเข้ามาได้เลยครับ สวัสดี

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ตรงๆนะ ไม่เคยดูสักเรื่อง

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Mad max2 สนุกดีเราถือว่าเป็นMad maxที่สนุกในบรรดาสามภาคแล้ว เหมือนว่าหมัดดาวเหนือก็ได้อิทธิพลภาคนี้ไปเต็มๆ
    ส่วนSpace odyssey นี่จัดว่าเป็นหนังไซไฟขึ้นหิ้ง ยังไม่ได้ดูหรอกโหลดมานานแล้ว แต่ว่ากันว่าหนังมันปรัชญาจนหลายคนหลับได้ง่ายๆ
    TROL HAHAHAHAHA

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    สมกับเป็นหนังในตำนาน . . . . . .
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    Blog Entries
    1
    บอกอายุคนเกิดได้นะ ผมดู mad max ถือว่าหนังในยุคนั้น ทำออกมาได้ดีสุด
    Road to Trophy Hunter

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    เห้ย Taxi Driver ผม ที่ 2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rockohhh : 7th April 2014 เมื่อ 20:28

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    อย่างนี้เองหรอกหรือ

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ไม่คุ้นสักเรื่อง - -

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เคยดู blade runner,mad max,TAXI Driver หนังสุดยอดจริงๆเลยนะครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    2001: A Space Odyssey เจ๋งจริงครับ ใครดู 2 รอบ แล้วเข้าใจ มาบอกผมด้วย ลึกซึ้งเกินนนนนนนนนนนนนน
    แต่ตัวหนังทำออกมาดีมาก เอฟเฟกนี้เกินปี 1968 ไปไกลเลย หนังเรื่องทำออกมาก่อนที่ 1ปี เป็นปีที (1969) นีล อาร์มสตรอง ไปดวงจันทร์ หนังทำเกี่ยวกีบอวกาศได้ดีมากถ้าเทียบในยุคนั้น ก็เหมือน Gravity ในปี 1968 เลยที่เดียว
    แนะนำให้ดูครับดีจริง
    ผมไม่ใช้โลลิค่อนนะ !

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    1
    เเต่ละเรื่่องนี่ เก่าดีแท้

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    Mad Max 2 หนังสือการ์ตูน ,การ์ตูน ในญี่ปุ่นก็คงจะเป็นเรื่องหมัดเทพเจ้าดาวเหนือเเน่ๆ

กล่าวขอบคุณ
    454
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    อยากดู blade runner หาดูไม่ได้

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    4
    แบบนี้ต้องไปหาดูมั่งซะแล้ว น่าสนใจมากคะ >//<
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    สุดยอดภาพยนตร์ 2001: A Space Odyssey ได้ที่ 1

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 325

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เคยดูแค่ Blade Runner แต่ดูซับอังกฤษเลยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ตั้งใจไปฟังดนตรีของแวนเจลิสมากกว่า