ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853

เพราะเป็นคนที่ทำอะไรด้วยตัวเองตลอด จึงหงุดหงิดเวลามีคนขอร้องให้ช่วย

(บ่นเฉยๆ)

ผมเป็นคนที่ทำอะไรด้วยตัวเองตลอด (เฉพาะที่เป็นงานหรือเป็นเรื่องของตัวเอง) นอกจากว่างานนั้นมันจะยากเย็นแสนเข็ญจนทำไม่ได้จริงๆ ผมถึงจะให้คนอื่นช่วย

ซึ่งผมเป็นคนที่ถูกเพื่อนวานให้ช่วยอะไรๆหลายอย่างมากครับ เพราะผมเป็นคนที่ใจดี มีน้ำใจ (ในสายตาเพื่อน)

แต่หารู้ไม่ทุกครั้งที่ผมช่วยนั้นผมรู้สึกหงุดหงิดเสมอ ถ้าเป็นพวกงานจิ๊บจ๊อยที่ไม่ได้เหนือบ่ากว่าแรง ผมจะหงุดหงิดเป็นพิเศษ (แต่ถ้างานยากๆผมจะยินดีช่วย)

เพราะผมคิดว่างานแค่นี้ทำไมต้องให้ผมช่วยด้วย งานผมก็มี ผมไม่ได้ว่างตลอดเวลา แต่ก็ไม่อยากบอกเพื่อนครับ เพราะจะโดนด่าว่างอแง (เพื่อนผมชอบด่าผมด้วยคำนี้บ่อยมาก ซึ่งบอกตรงๆ ผมโคตรเกลียดคำนี้เลยละ)

ล่าสุดมีงานเป็นแบบทดสอบ ให้ทำผ่านเว็บครับ ผมทำเสร็จก่อนใครเพื่อน เพราะผมมีงานอื่นต้องทำ

ปรากฏว่าเพื่อนผมขอให้ผมทำงานให้อีกตามเคย (ทำให้เลยครับ ไม่ใช่ให้คำปรึกษา) ซึ่งตอนนั้นผมไม่ว่างครับ ทำงานของตัวเองอยู่ ผมก็บอกไปครับ ไม่ว่าง

ซึ่งเพื่อนผมก็เหมือนจะไม่สนใจ จะให้ผมทำให้ให้ได้ ซึ่งเพื่อนคุยมาทางไลน์ ผมไม่ได้เช็คไลน์เพราะทำงานอยู่

ทำงานไปเพลินๆ กะจะหยิบโทรศัพท์มาเล่น เจอเพื่อพิมพ์ด่าใส่ไลน์มาเต็มครับ ว่า มุงหายไปไหนวะ ทำไมไม่มาช่วยกรู อะไรแบบนั้น

คือถ้าเป็นเมื่อก่อนเฉยๆ แต่พอโดนให้ช่วยบ่อยเข้าๆ ชักเริ่มจะรำคาญ เลยพิมพ์กลับไปในไลน์เลยครับ ว่ากรูไม่ว่างก็บอกไปแล้วไง

เพื่อนตอบมาครับว่า "เออ" แล้วนึกว่าจะจบ ปรากฏ เพื่อนผมมันยังจะมาถามอีกครับ ว่าข้อนี้ตอบอะไรๆๆๆ

สรุปคือที่ผมบอกไปว่าไม่ว่างมันไม่สนใจเลยใช่ไหมเนี่ย?

แต่ผมก็เริ่มจะปลงๆบ้างแล้วครับ เพราะเดี๋ยวผมก็เรียนจบละ แต่เพื่อนผมนี่สิ ถ้ามันยังจะให้คนอื่นช่วยแบบนี้ มันจะจบไปทำงานด้วยตัวเองได้ไหมเนี่ย

บ่นแค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nodoka : 13th April 2014 เมื่อ 16:39

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ลองคุยปรับความเข้าใจกันครับ
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

lalalalisa
    กล่าวขอบคุณ
    1,405
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,889
    Blog Entries
    1
    เหนื่อยก้พักคับ เเต่ท่านเป็นคนดีจิงๆ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เป็นคนดีก็ดีแล้วแหละครับ แต่ช่วยพอจำเป็น ยังไงก็คนเหมือนกัน
    อะไรน่าจะทำได้ให้เขาทำไป ช่วยทุกคนแบบนี้เสมอๆ จะกลายเป็นว่า
    คนอื่นเขาจะเอาเปรียบ มาตีสนิทเพื่อหาผลประโยชน์ซะแทน
    เมื่อก่อนผมเองก็เป็นแบบ จขกท. เหมือนกันนะ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถ้าท่านไม่เดือดร้อนตัวเองก็ช่วยไปเถอะครับ ไม่มีใครที่ประสบความสำเร็จในชีวิตได้ด้วยตัวเองล้วนๆหรอกนะครับ

ถ้ามองย้อนกลับไป เราจะพบว่าเราก็เคยได้รับความช่วยเหลือจากคนอื่นมากมายเช่นกัน

ถ้าทำได้ก็ทำ ถ้าทำไม่ได้ก็ปฎิเสธไปครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8

การช่วยคนอื่นบ่อยๆ จะไปทำลายระบบการสร้างระเบียบวินัยในตนเองของเขาครับ (Self-Discipline) เหมือนโฆษณาไทยประกันชีวิตตอนล่าสุด
    ที่ชายคนนั้นได้ทำลายวินัยและสร้างนิสัยเสียให้แก่ป้าที่เข็นรถเข็นขายของนั่นครับ
    ชอบกินไข่เจียว

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    ถ้าจะคบเป็นเพื่อนจริง มันควรคบแบบสบายใจครับ อะไรที่ทำให้อึดอัดหรือมีอะไรต่อกัน มันควรจะปรับความเช้าใจกันซะอย่าปล่อยให้ค้างคาเลยครับ จะได้รู้นิสัยกัน อย่างที่คุณว่าแหละ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้ เพื่อนคุณติดนิสัยแน่ๆ ทำอะไรเองไม่ค่อยได้ ถือว่าได้บุญนะครับ ช่วยให้คนอื่นได้เป็นคนที่ดีขึ้น
    ทำไมใส่รูปไม่ได้
    ลายเซ็นของคุณมีจำนวนบรรทัดมากเกินความจำเป็น กรุณาแก้ไขด้วย (ห้ามเกิน 2 บรรทัด)

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมก็เป็นครับ เป็นแบบคุณเลย แบบกลุ่มเพื่อนผมอ่ะมันทำวีดีโอไม่เป็น มันก็เลยให้ผมทำ ผมก็ทำให้เพราะมันมาของร้อง แล้วพอผมทำอยู่มันไปนอนเฉย ผมเสียความรู้สึกมาก ผมอยู่ห้องเข้มคับ แบบเพื่อนแต่ละคนเนี่ยเห็นแก่ตัวมาก บอกตรงๆเลย แต่ก็มีเพื่อนที่ดีเหมือนกันนะครับ แบบทั้งเก่งทั้งใจดี แต่ที่ผมคบอยู่มีแต่แบบเหมือนจะดีแต่สุดท้ายก็เอาตัวรอด ตั้งแต่ผมเรียนมาก ไอ่เพื่อนสนิทผมผมยังไม่แน่ใจเลยว่ามันคบได้มั้ย เหนื่อยครับเรียนห้องนี้

ระบายหน่อย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เหมือนกันครับ จขกท ถ้าอะไรที่ทำเองได้ ก็อยากให้ทำเองนะ แล้วถ้ามันยากหรือไม่ได้ เราก็ยินดีช่วยอยู่แล้ว
    ก่อนจะทำอะไร อยากจะให้พึ่งตัวเองก่อน ไม่ใช่เราใจจืดใจดำ แต่ไม่ใช่อะไรก็หวังแต่ให้คนอื่นช่วย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้

การช่วยคนอื่นบ่อยๆ จะไปทำลายระบบการสร้างระเบียบวินัยในตนเองของเขาครับ (Self-Discipline) เหมือนโฆษณาไทยประกันชีวิตตอนล่าสุด
    ที่ชายคนนั้นได้ทำลายวินัยและสร้างนิสัยเสียให้แก่ป้าที่เข็นรถเข็นขายของนั่นครับ
    ใช่ครับ ตอนแรกผมดู แล้วโฆษณาถามว่าจะเป็นยังไงต่อ ผมคิดในใจว่า "ป้าแมร้งก็เคยตัวอะดิ ถ้าวันไหนพระเอกไม่มา ป้าก็ต้องรอพระเอก"
    แล้วภาพก็ตัดมา เหมือนที่คิด ขำกลิ้งในใจเลย

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ผมอยากจะช่วยเหลือผู้อื่นถ้าทำได้ เพราะมันเหมือนเราเป็น Hero ในใจเค้านะ เช่น ถ้าเราฉลาดจริงๆ แล้ว เพื่อนผู้หญิงเค้าไม่เข้าใจแล้วมาขอให้เราช่วยนี่ ความรู้ัสึกมันสุดหล่อเลยแหละ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    ผมอยากจะช่วยเหลือผู้อื่นถ้าทำได้ เพราะมันเหมือนเราเป็น Hero ในใจเค้านะ เช่น ถ้าเราฉลาดจริงๆ แล้ว เพื่อนผู้หญิงเค้าไม่เข้าใจแล้วมาขอให้เราช่วยนี่ ความรู้ัสึกมันสุดหล่อเลยแหละ
    คำว่า "Hero" เนี่ย คือการที่เรายื่นมือเข้าไปช่วยเค้า เวลาที่เค้าลำบาก

แต่ถ้าอะไรๆ ก็ทำให้เค้าหมดเนี่ย เค้าเรียก "ขี้ข้า" ครับ สั่งอะไรก็ทำหมด ตัวเองก็นั่งกระดิกตีนเล่นมือถือไป

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เป็นเหมือนผมเลยครับเวลามีใครมาขอให้ช่วยอะไรก็ช่วยหมด ชอบให้ความสำคัญกับคนรอบข้างมากจนเกินไป แต่ผมจะหงุดหงิดมากเวลามีคนมาขอให้ช่วยเรื่องที่แบบว่า ถ้าเขาศึกษาอีกนิดก็จะทำได้แล้วแต่กับไม่ศึกษาด้วยตัวเอง ไม่ช่วยตัวเองก่อนหวังแต่มาให้เราช่วยแบบนี้ตลอด

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด ตามปกติคุณเคยให้ วันดีคืนดีคุณไม่ให้ คุณก็เป็นคนเลวไป

งานนี้บอกได้คำเดียวครับว่า "ทำตัวเอง"
    รอวันโดนแบน

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    2
    ผมก็ตกอยู่ในสถานะเดียวกันเลยครับ พอเราจะไม่ทำหรือเราบอกว่าไม่รู้ เขาก็มักจะพูดว่า "ลีลา" บ้างล่ะ "ซุ่ม" บ้างล่ะ
    เพราะงานที่ผมทำๆอยู่เนี่ยไม่ใช้ว่ามันจะง่ายเหมือนกัน แต่มันก็ไม่เหนือบ่ากว่าแรงนะ ถ้า "พยายาม"

สุดท้ายก็จะวนมาในลูปที่ว่าเราอาจจะไม่ใช่ "เพื่อน" ในสายตาเขา เพราะเราตกอยู่ในสถานะ "ไม่ร่วมหัวจมท้าย"
    เพราะเราเป็นเพียง 1 ในไม่กี่คนที่ทำได้ไง ภาระ ความกดดัน ตกอยู่ที่เราแหละ ทำใจให้่ชินครับ พยายามเล่นตัวมากๆ แต่ ให้คำปรึกษาไปแทน ไม่งั้น คุณจะกลายเป็น "แกะขาว" ซะเอง

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ทุเรศครับพวกนี้ เมื่อสมัยเรียนมัธยม ห้องผมมีเยอะเลยแหละพวกแบบนี้ ชอบเอางานมาให้ทำ พอช่วยก็เคยตัว มี1ก็มี2 พออีกคนเห็นแม้งก็มาอีกคนครับ
    พอไม่ช่วยก็จะ "ใจป่าว?" "เพื่อนป่าว?" ผมก็คิดในใจ เพื่อนแบบนี้กรูวไม่มีก็ได้ครับ ไอ้ประเภทหาประโยชน์จากคำว่าเพื่อนเนี่ย ผมเกลียดมากเลย
    บางครั้งงานผมก็มีเยอะ แต่มันไม่สน บอก"***ทำแปปเดียว กรูรู้ ทำให้กรูก่อน" เอ๊าอิห่ารู้แทนตูอีก ตัวเองผมยังไม่รู้เลยจะทำทันไหม
    ไอ้เด็กเวรพวกนี้มันน่านัก มันน่าตบให้ไฝหลุด

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลับไปใช้ WinXP ดีมั้ยนะ.
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    1
    ผมเจอมาแบบคุณอย่างบ่อยเลยครับ นี่แหละข้อเสียของคนอย่างพวกเรา - -

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: