ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 22

ประวัติศาสตร์ไหนของไทยที่พวกคุณชอบที่สุด

ตามหัวข้อครับตอบกันมาเยอะ ๆ ผมจพเอาไปทำงานครับ ประวัติศาสตร์ไหนของไทยที่พวกคุณชอบ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อยากได้ความจริง หรือเรื่องแต่งครับ

แต่เอาเป็นว่าผมไม่พูดดีกว่า อิอิ

ผมชอบ สมัยพระเจ้าตากครับ และชอบตอนจบของเรื่อง........

ไม่อธิบายนะ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 598
    ชอบบางระจันนะ (หนังสนุกดี)

อ้ออีกอันนึง เรื่องเพชรซาอุ อันนี้ก็น่าสนใจดีนะ คดีนานแล้ว ตอนนี้ยังหาตัวคนเอาเพชรไปไม่ได้เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ipromise11 : 16th April 2014 เมื่อ 21:35

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    กบฎบวรเดช

กบฏผีบุญ

และก็เหตุการณ์ กบฎ อีกหลายๆเหตุการณ์ครับ

เบื้องลึกเบื้องหลังเยอะดี หักเหลี่ยม สนุกดี

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ประวัติศาสตร์ที่ผ่านการถกเถียงมาครับ นี่ล่ะผมชอบสุด

ยกตัวอย่างประวัติเรื่องชาวบ้านบางระจันละกัน

ศิษย์เก่าที่จบไปคนนึงไปเรียนทางโบราณคดีเท่าที่จำได้คือ

ที่เราเรียนๆกันมาชาวบ้านบางระจันต่อสู้เพื่อปกป้องชาติ ปกป้องกรุงศรีอยุธยา นี่คือที่โดนกรอกหูกันมา(พูดแบบนี้จริงๆ)

แต่ถ้าไปดูดีๆมันคือการสู้เพื่อป้องกันตนเองมากกว่ากรุงศรี ถ้าปล่อยพม่าผ่านยังไงก็ตาย สู้เสียดีกว่า แล้วกรุงศรีสมัยนั้นเสื่อมลงอย่างมาก

ข้อมูลต่างๆที่รวบรวมมา ต้องบิดเบือนเพื่อให้คนไทยเกิดความรักชาติขึ้นมา

มีอีกก็เช่น เหตุการณ์ที่ร.5ร้องไห้แล้วกล่าวกับคนสนิทว่าอยากฆ่าตัวตาย(ช่วงนั้นฝรั่งบุก+เรื่องเยอะ)(ครูประวัติศาสตร์เคยอ่านเจอที่หอสมุด แล้วมาเล่าในห้อง)

หรือ เรื่องราวจริงๆระหว่าง ร.1กับพระเจ้าตากสิน(จำไม่ได้)

ที่กล่าวมาคือเท่าที่จำได้อาจจะไม่เป้ะมากแต่คือที่ได้รู้มา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย qqweew : 16th April 2014 เมื่อ 21:38

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    ประวัติศาสตร์ที่ผ่านการถกเถียงมาครับ นี่ล่ะผมชอบสุด

ยกตัวอย่างประวัติเรื่องชาวบ้านบางระจันละกัน

ศิษย์เก่าที่จบไปคนนึงไปเรียนทางโบราณคดีเท่าที่จำได้คือ

ที่เราเรียนๆกันมาชาวบ้านบางระจันต่อสู้เพื่อปกป้องชาติ ปกป้องกรุงศรีอยุธยา นี่คือที่โดนกรอกหูกันมา(พูดแบบนี้จริงๆ)

แต่ถ้าไปดูดีๆมันคือการสู้เพื่อป้องกันตนเองมากกว่ากรุงศรี ถ้าปล่อยพม่าผ่านยังไงก็ตาย สู้เสียดีกว่า แล้วกรุงศรีสมัยนั้นเสื่อมลงอย่างมาก

ข้อมูลต่างๆที่รวบรวมมา ต้องบิดเบือนเพื่อให้คนไทยเกิดความรักชาติขึ้นมา

มีอีกก็เช่น เหตุการณ์ที่ร.5ร้องไห้แล้วกล่าวกับคนสนิทว่าอยากฆ่าตัวตาย(ช่วงนั้นฝรั่งบุก+เรื่องเยอะ)(ครูประวัติศาสตร์เคยอ่านเจอที่หอสมุด แล้วมาเล่าในห้อง)

หรือ เรื่องราวจริงๆระหว่าง ร.1กับพระเจ้าตากสิน(จำไม่ได้)

ที่กล่าวมาคือเท่าที่จำได้อาจจะไม่เป้ะมากแต่คือที่ได้รู้มา
    บางระจัน อย่างกับ 300

จริงๆผมคิดว่ามีอีกเยอะ ที่เป็นความลับ หรือถูกแก้ใข เหอะๆ ประเทศไทยก็อาจจะมี องค์กร สายลับแบบ เมกาก็ได้ ...... บางทีน่ะ ..... บางที

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 86

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมชอบประเทศไทยกับสงครามโลกครั้งที่สอง ที่ผมชอบนั่งอ่านเพราะปู่ทวดผมโดนเกณฑ์ไปรบ ผมก็เลยอยากสืบหาซะหน่อย

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    ถ้าผมบอกว่า 14 ต.ค. จะมีคนเอา #เก้าอี้ มาฟาดผมมั้ยอ่ะ?
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    แดง เนสเร่ กับ จอร์จ ภูเขาทอง ครับ!!!

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    แนะนำส่วนตัว ให้ลองศึกษา เรื่องของ head of state ของประเทศเราดูครับ

ชายหนุ่มผู้โชคร้าย
    Heaven on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 405
    ผมชอบตอนไทยเสียกรุงศรีทั้งครั้งที่หนึ่งและสองครับ เป็นข้อคิดสำหรับคนไทยได้ดีที่ได้แต่หลงระเริงในความสุขสนุกหรรษาโดยไม่ได้ระแวดระวังว่าบ้านเมื่ออยู่ในสถานะการไหน

และเรื่องเกี่ยวกับซีอุย บุคคลในประวัติศาสตร์ ที่ถือว่าเป็นพวกโลลิโดยแท้ เพราะไอหมอนี้ชอบกินเด็ก
    ฉันอยากจะให้เธอ อยู่เคียงข้างฉัน... ตลอดไป !!!

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    ชอบหมอบรัดเลย์ครับ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ประวัติศาสตร์ระหว่าง แดง กับ เหลือง ครับ
    ต่อมาก็หลากสี และอื่นๆอีกมากมาย

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    พันท้ายนรสิงห์ กับ พระเจ้าตากฯครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ลองศึกษาตอนจบของพระเจ้าตากดูครับ หนังสือของแต่ละอาจารย์ เขียนไม่เหมือนกัน
    บ้างก็ว่าโดนประหาร บ้างก็ว่าไปบวช น่าสนใจดีครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    แหม่ เหน็บแนมกันซะทุกคอมเม้นเลยนะครับเนี้ยยย

เหน็บใครกันเล่า ????

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LEFT BEHIND
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ชอบสมัยรัชกาลที่ 5 ครับประเทศไทยมีการเปลี่ยนแปลงเพียบ!
    ตรงกับสมัย imperialism ด้วยไปอ่านดูครับอย่างมันส์ > <
    NO GOD OR KING ONLY MAN

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1
    ผมชอบเรื่องของขุนศึกจตุรงคบาท เสมา เรื่องของ ยามาดะ นางามาสะ เรื่องของพระยาพิชัยดาบหัก และอีกคนที่ลืมไม่ได้คือ เรื่องของนายขนมต้มครับ

ขุนศึกจตุรงคบาท เสมา หนึงในขุนศึกที่ประกอบฝีเท้าช้างของนเรศวร กอน่หน้านั้นเคยเป็นเพียงช่างตีดาบ
    ต่อมาได้เข้ากับกองโจรได้ช่วยกันสกัดทัพหน้าของพม่าที่บุกเข้ามา จนวันหนึ่ง เสมา มีโอกาสได้เข้าช่วยพระเอกาทศรถ เลยได้ลดโทษ จากกบฎไปเป็น ตะพุ่น เลี้ยงช้าง
    ด้วยหัวใจของนักรบเมื่อเขาทราบข่าวการยกทัพครั้งใหญ่มาบุกไทยของพม่า เสมาทนเห็นทหารไทยถูกเข่นฆ่าล้มตายต่อไปอีกไม่ได้ ขี่ม้าเดี่ยวบุกเข้าไปช่วยในสนามรบ
    กระทั่งสามารถฆ่าแม่ทัพพม่าลงได้ จึงได้รับความดีความชอบกลับมา

ยามาดะ นางามาสะ ยอดซามูไรแห่งอยุธยา คนญี่ปุ่นที่รักในแผ่นดินไทยโดยเขาเคยพูดไว้ว่า"มิใช่แผ่นดินเกิดแต่จะเป็นแผ่นดินตาย"

พระยาพิชัยดาบหัก หนึ่งในนักรบคู้กายของพระเจ้าตาก ที่ฟาดฟันศัตรูจนดาบคู่กายของท่านหัก
    และจนสุดท้ายก็ยังคงจงรักภักดีต่อพระเจ้าตากสินมหาราชจึงสำเร็จโทษตนเป็นการถวายชีวิตตายตาม

นายขนมต้มสุดยอดนักสู้ของไทย เคยต่อสู้เพื่อให้พวกพ้องของตนได้กลับบ้าน โดยหากนายขนมต้มชนะนักมวยพม่าได้หมด
    จะปล่อยเชลยกลับบ้านได้ส่วนหนึ่ง ผลคือนายขนมต้มชกพม่าไม่ทันถึงยกก็ชนะถึงสิบกว่าคนก็และไม่นานก็ชนะยอดนักมวยพม่าได้ทั้งหมดจนพระเจ้ามังระยังพูดออกมาว่า
    "คนไทยนี้มีพิษสงรอบตัวแม้มือเปล่าก็ยังแข็งแกล่ง แล้วเราเอาชนะชาติที่มีแต่คนแบบนี้มาได้อย่างไร"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 17th April 2014 เมื่อ 00:52

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เรื่องของในวังปัจจุบันและในอดีตมันมีเบื้องหน้าเบื้องหลังอยู่เยอะ แต่เท่าที่รู้มาในวังนั้นเป็นปึกแผ่นเดียวกันกว่าที่คิดไว้เยอะ

ส่วนตัวชอบส่วนที่ไทยก่อนจะมาเป็นปึกแผ่น ช่วงก่อนสุโขทัย และสุโขทัย อารมมันราวๆ ช่วงสงคราม เซ็นโกคุ ของญี่ปุ่น หรือ สามก๊กของจีน(ก็ไม่ได้เหมือนหรือคล้ายซะทีเดียว) แต่รายละเอียดเขาก็ยังมีเถียงๆ กันอยู่ล่ะนะแต่ผมว่ามันเป็นสเหน่อย่างหนึ่งของประวัติศาสตร์

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ชอบตอนที่ หลายปีต่อจากนี้ จะมีคนจารึกว่า "ชาติไทยเรา รวมชาติได้อย่างแท้จริงสักที และพัฒนารุตหน้าได้เท่าเทียม เวียดนาม พม่า ลาว และเขมร"

AEC จะมาแล้ว ชาติเรายังมามัว "กัดกันเอง" เพราะคนสันดานเสียบางกลุ่ม มัวแต่กัดกันเอง แ ห ก ตาดูซะมั่ง เขมร พม่า ลาว เวียดนาม มันพัฒนาจนจะเหยียบหน้าเราได้อยู่แล้ว

ก็ไม่รู้เมื่อไหร่มันจะจบ แล้วชาติไทย จะได้ปกครองชาติไทย "อย่างแท้จริง" สักที

Release My Soul
    กล่าวขอบคุณ
    564
    ได้รับคำขอบคุณ: 542
    อยากเสนอหลายเรื่องแต่บอกไม่ได้เนื่องจากพลังบางอย่าง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Johnniehut อ่านกระทู้
    ถ้าผมบอกว่า 14 ต.ค. จะมีคนเอา #เก้าอี้ มาฟาดผมมั้ยอ่ะ?
    เก้าอี้ในมือผมสั่น 11.2 ริกเตอร์

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yedtamon57 อ่านกระทู้
    บางระจัน อย่างกับ 300

จริงๆผมคิดว่ามีอีกเยอะ ที่เป็นความลับ หรือถูกแก้ใข เหอะๆ ประเทศไทยก็อาจจะมี องค์กร สายลับแบบ เมกาก็ได้ ...... บางทีน่ะ ..... บางที
    มีครับ ไม่ได้มีลับลมคมในอะไรด้วย กระทรวงวัฒนธรรมนี่แหละครับ ที่มีอำนาจในเชิงสร้างกระบวนการรับรู้ของคนไทยในทุกวันนี้
    เพียงแต่คนไม่ค่อยใส่ใจ และเรื่องต่างๆมันก็ฝังอยู่ในกระบวนการรับรู้ของสังคมโดยทีหลายๆฝ่ายไม่รู้ตัวเหมือนกัน
    ชอบกินไข่เจียว

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ปฏิวัติ 2549

//เผ่น

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    ขุนช้างขุนเเผน วรรณคดี