ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

6 สาเหตุที่ทำให้เกิดสงครามแฟนบอย

6 สาเหตุที่ทำให้เกิดสงครามแฟนบอย

<<-- INFORMATION --

Fan Boy หรือจะ Fan Girl ก็ได้ เป็นคำเรียกกลุ่มบุคคลที่ให้การสนับสนุน รักและเชิดชูบูชาสินค้าหรือ
    ผลิตภัณฑ์จากแบรนด์ชื่อดังยี่ห้อหนึ่งมากจนออกนอกหน้า และจะชิงชังสินค้าที่เป็นประเภทเดียวกันจาก
    ยี่ห้อคู่แข่ง ซึ่งจริงๆแล้วสงคราม Fanboy นั้นมีอยู่ทั่วทุกหนแห่งไม่ได้จำกัดเฉพาะเกมเท่านั้น เพียงแต่
    ว่าตลาดเกมนั้นมีการแข่งขันกันสูง ก็เลยทำให้เกิดสงคราม Fanboy ทะเลาะกันมากกว่าวงการอื่นๆ ซึ่ง
    ที่ผ่านมาคุณอาจจไม่ได้สังเกต แต่ Fanboy มีทั่วทุกวงการ เช่นคนชอบ Pepsi เกลียด Coke, คนชอบ
    iOS เกลียด Android และอื่นๆอีกมากมาย

สำหรับวงการเกมส์นั้น สงคราม Fanboy นับว่ารุนแรงที่สุดเมื่อเทียบกับวงการอื่นๆ มีการถกเถียงกันแทบจะตีกันตาย
    ว่าเกมส์ของเครื่องไหน ค่ายไหนดีกว่าของใคร ซึ่งสงคราม Fanboy ของวงการเกมส์นั้นจะแยกออกเป็น 4 ฝ่ายใหญ่ๆคือ

- Fanboy PC กลุ่มคนที่รักเชิดชูเครื่อง PC Windows ยิ่งกว่าเมีย ทั้งชีวิตจะเล่นแต่เกมส์บน PC
    เท่านั้น ไม่คิดแตะต้องเครื่องอื่น และคิดว่าเกมส์ PC คือที่สุดในสามโลก

- Fanboy Sony ส่วนมากเป็นเหล่าเกมเมอร์วัยรุ่นถึงกลางคน ที่เล่นเกมคอนโซลไม่นานนัก
    โดยเข้ามาในยุคที่ PlayStation กำลังดัง ก็เลยชอบเครื่องเกมของค่ายโซนี่

- Fanboy Microsoft เป็นกลุ่มเกมเมอร์ผู้บูชาท่านศาสดาบิลเกตส์ประดุจเทพ
    ซึ่งกลุ่มนี้บางคนอาจแปรพักตร์มาจากกลุ่มแฟนบอย PC เนื่องจากเครื่อง Xbox มีเกมออกมาไวกว่า

- Fanboy Nintendo แฟนบอยกลุ่มนี้ส่วนมาก ถ้าไม่ใช่เด็กๆก็จะแก่ๆไปเลย
    เป็นเกมเมอร์อายุมากที่เล่นเกมมาตั้งแต่สมัย Famicom เล่นมาริโอมาตั้งแต่ภาคแรกปัจจุบันก็ยังชอบเล่น ส่วนเด็กๆก็จะเป็นพวก
    ชอบโปเกม่อนและเกมแบบเด็กๆมากมายที่นินเทนโดทำออกมา

สำหรับสาเหตุที่ทำให้เกิดสงครามแฟนบอยทะเลาะกัน ว่าของใครดีกว่าใครนั้น จิตแพทย์ Dr David Lewis-Hodgson
    ผู้เคยเขียนหนังสือเกี่ยวกับสงครามการตลาดและแฟนบอยมาแล้ว ได้เปิดเผยถึงสาเหตุ 6 ประการที่ทำให้เกิดสงครามแฟนบอยดังนี้

1. ยี่ห้อมีผลทางด้านจิตใจ ส่งผลให้ผู้ใช้มีความรักและชื่นชอบสินค้ามากขึ้น

การมียี่ห้อก็เหมือนการสร้างความต่าง สินค้าประเภทเดียวกันแต่ยี่ห้อต่างกัน ผู้ใช้ก็จะมีความรู้สึกไม่เหมือนกันแล้ว
    ซึ่งหากผู้ใช้รู้สึกประทับใจแรก หรือ First Impression กับสินค้ายี่ห้อแรกที่ตนซื้อมาใช้ ความประทับใจนั้นก็จะ
    ก่อเกิดเป็นความชอบในสินค้า ซึ่งอาจส่งผลให้เกิดเป็นแฟนบอยของยี่ห้อนั้นๆได้ แต่ถ้าหากผู้ใช้ไม่ประทับใจกับสิน
    ค้า ก็จะเกิดเป็นความเกลียดชัง และกลายเป็นแฟนบอยของฝ่ายตรงข้ามได้ทันที

2. จิตใจของมนุษย์จะรับฟังและเข้าใจในสิ่งที่ตนเองเชื่อมั่นเท่านั้น

หลังจากเกิดความประทับใจและเลือกฝ่ายได้แล้ว แฟนบอยคนนั้นก็จะรับฟังและเชื่อมั่นในสิ่งที่คนอื่นๆพูดเชียร์
    ในสินค้ายี่ห้อที่ตนชอบเท่านั้น ทำให้เกิดความชอบและเชิดชูบูชามากขึ้น และจะไม่รับฟังสิ่งที่เป็นปฏิปักษ์ต่อสินค้าที่เขาเชื่อมั่น

3. พวกเดียวกันเกื้อหนุน

เมื่อเลือกที่รักฝ่ายหนึ่งแล้ว ก็จะส่งผลให้เกิดการเลือกข้าง ซึ่งแฟนบอยมักเลือกคบกับพวกเดียวกัน
    ที่มีความชอบสินค้าแบบเดียวกันส่งผลให้เกิดความชอบและความเชื่อมากขึ้น และชิงชังสินค้าอีกฝ่ายมากกว่าเดิม

4. สารในสมองของคนนั้น สร้างความประทับใจรุนแรงดุจตกหลุมรักแฟน ยากที่จะเปลี่ยนความคิด

Dr David Lewis-Hodgson กล่าวว่าในสมองของคนเรานั้นมันมีสารเคมีบางอย่างที่ทำให้จิตใจคนเรา
    ยากที่จะเปลี่ยนความคิดได้ เมื่อแฟนบอยคนนั้นชื่นชอบสินค้าอะไรสักอย่าง ก็จะรักชอบมันไปตลอด ราว
    กับคู่รัก ซึ่งยากที่จะเปลี่ยนแปลงมันได้ ยกเว้นว่าสินค้ายี่ห้อนั้นๆจะมีอะไรมาทำให้ความรักความชอบนั้น
    พังทลายลง ราวกับอกหัก

5. Internet เป็นสื่อสำคัญที่สร้างความเกลียดชังมากขึ้น

ในอดีตที่ยังไม่มีอินเตอร์เนตใช้งานนั้น สงครามแฟนบอยยังไม่รุนแรงเท่าปัจจุบันนี้ แต่เมื่อมี
    อินเตอร์เนตเข้ามาเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันของมนุษย์ การสื่อสารแลกเปลี่ยนความคิดก็ทำ
    ได้สะดวกขึ้น แต่มันสะดวกเกินไปจนทำให้คนต่างความคิดเกิดทะเลาะกัน และสร้างความเกลียด
    ชังคนที่มีความเห็นต่างกันได้ง่าย

6. เป็นแฟนบอยเต็มตัว

จากตอนแรกที่เป็นคนชอบสินค้ายี่ห้อหนึ่งธรรมดา เมื่อเจอสาเหตุเข้าไปหลายๆสาเหตุเข้า
    โดยเฉพาะการทะเลาะกันทางอินเตอร์เน็ต ก็เริ่มเข้าสู่ความเป็นแฟนบอยเต็มตัว อันเนื่อง
    มาจากความชอบที่อยู่อยู่ตอนแรก ผสมเพิ่มความเกลียดชังหลังจากที่ไปทะเลาะกับอีกฝ่าย
    มา กลายเป็นแฟนบอยของยี่ห้อนั้นๆเต็มตัว คราวนี้ก็ยากที่จะเปลี่ยนฝ่ายได้แล้ว และความ
    เกลียดต่ออีกฝ่ายก็เพิ่มสูงถึงขีดสุด

สำหรับสาเหตุทั้ง 6 ข้อนี้ก็ไม่ใช่มีเฉพาะกรณีแฟนบอยเกมส์เท่านั้น อย่างที่บอกไปมันเป็น
    เหตุผลเดียวกับที่ก่อเกิดแฟนบอยวงการอื่นๆเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น Apple vs Android,
    Toyota vs. Honda และอื่นๆอีกมากมาย แต่ทั้งหมดจะยุติสงครามแฟนบอยได้ หากคุณ
    เปิดใจ ลองใช้และรับฟังสินค้าจากอีกยี่ห้อดูบ้าง ของทุกอย่างก็ล้วนมีข้อดีและข้อเสียต่างกัน
    ไม่มีอะไรที่มีดีเลิศเพอร์เฟคซะหมดหรอกโลกนี้

ข้อมูลจาก

http://kotaku.com/why-fanboys-act-like-jerks-1563379006

เรียบเรียงโดย

Sanook! Game

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ถ้าไม่แบ่งเป็นฝ่ายๆ การตลาดก็จะไม่คึกคัก เบื้องหลังเจ้าของยี่ห้ออาจจะร่วมมือกันตกลงก่อนก็ได้ว่าจะสร้างมาแข่งกันให้คึกคัก

ลองสังเกตดูครับเกม Battlefield กับ Call Of Duty ทำไมเขาไม่ร่วมมือกัน ?? เบื้องหลังอาจจะเป็นเพื่อนกันก็ได้ แล้วมาตกลงกันว่าจะแยกกันทำเพื่อการตลาด

-คิดเองล้วนๆครับ - -"

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    ไม่รู้อะผมชอบ sony เพราะ TV กับ Walkman(ไปเล่น player hi-end อื่นๆแล้วแพงกว่าเยอะ) แถมผมก็อยู่กับ PS ตั้งแต่เด็กด้วย
    แต่ก็เคยเล่น Famicom เหมือนกันนะ แต่ยอดขาย TV sony จะกลับมาเพราะ project Gaikai(PS Now)แน่ๆ ทีวีของเขาดีจริง
    แค่แพง+อะไหล่แพงแต่ทนตัวจอนูนเสียแค่ชิพกับแผงสัญญาณเสื่อม เสียแค่ 2 ครั้งเอง
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    แล้วผมควรจะไปอยู่ฝ่ายไหนดีเพราะบ้านก็มีทั้ง PC (ที่เล่นอยู่) แล PS3-Xbox 360 แต่จริงๆมีก็ไม่ได้เล่นน่ะเพราะก็เล่นแต่ PC ยกเว้นเกมที่มันออกเฉพาะเครื่องเท่านั้นละ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    ใครจะแฟนอะไรก็ชั่งอะไรที่ดีกว่าอะไรที่ชอบก็ใช้คิดไรมาก

กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    Blog Entries
    1

Cool

ไม่รู้ แต่ผมศรัทธา ใน PC เพราะ
    -กราฟฟิกดีกว่า(การ์ดจอยิ่งแพง)
    -โหลดเร็วกว่า(SSD,Internet)
    -คล่องตัวกว่า(พลังจากเมาส์แบบ สามมมมมมม ร้อย!!!หกสิบองศา)

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ผมเล่นได้ทุกเครื่อง แต่ชอบเล่นใน Xbox360 มากกว่าเพราะ เล่นยังไงมันก็ไม่กระตุก ถึงภาพจะสู้ PC ไม่ได้นะ PC เอาไว้เล่นเกมออนไลน์ซะส่วนใหญ่ กับ ทำงาน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ผมว่ามันตลกดีนะ ทำไมต้องแบ่งแยกอะไรขนาดนั้น ผมเล่นได้ทั้งนั้น รัก pc รัก PS และ รัก Xbox แล้วแต่โอกาศนั้นๆที่ได้เล่น เกมบางเกมก็อยากเล่นใจจะขาดเช่น The Last of us แต่ก็ไม่ได้เล่นเพราะไม่มี PS3 นานๆจะได้เล่นสักที PS3 ,xbox ก็ไม่มีแล้ว ปัจจุบันเหลือแต่ pc บอกตรงๆว่าผมจับฉ่าย มีให้เล่นก็บุญหัวละครับ.
    It's Clobberin' Time!

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ถ้าพูดถึงเรื่องเกมส์ทั่ว ๆ ไปแล้วไม่เห็นจะเป็นแฟนบ๋อยฝ่ายไหนเลย แต่มันน่าเจ็บใจอยู่เรื่องเดียว คือมันไม่มีเกมส์เหมือนกันทุก Platform แค่นั้นหละ นอกนั้นข้อดีข้อเสีย มันก็ต่างกัน เป็นธรรมดา

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    รู้แต่ว่าถ้าเกมใดได้ลง pc
    มักจะมีแฟนบอยคอนโซลบางส่วนแสดงความไม่พอใจออกมา

(ทำไมวะ)

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    ผมอยากได้consoleเหตุผลเดียวครับ tekken ถ้าเกมนี้ลงpcผมก็ไม่รู้จะโหยหาconsoleทำไม

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    ถ้าผมรวยผมก็เล่นมันหมดนั้นแหละไม่เกี่ยง

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ไม่เป็นแฟนบอยอะไรทั้งนั้น 555+

เพราะถ้าเกมส์มัน ลงเฉพาะเครื่องเช่น Last of us ซึ่งทำให้ผมพลาดสิ เอาตรงๆตอนนี้ก็ยังไม่มีเงินซือps4 5555 ไม่น่าเอาไปซื้ออย่างอื่นหมดเลย TT

กล่าวขอบคุณ
    98
    ได้รับคำขอบคุณ: 198
    เกมส์ดีๆ PC มีให้เล่นไม่เยอะเท่าคอนโซลนะครับ แล้วอีกอย่างคนที่เค้าเล่นคอนโซลกันส่วนมาก จะซื้อแผ่นแท้กันทั้งนั้น ซึ่งเมื่อเกมส์ดังเกมส์ไหนลง PC แฟนฝั่งคอนโซลเค้าจะไม่พอใจก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะเค้าต้องเสียตังซื้อแผ่น แต่แฟน PC ส่วนมากนั้นโหลดเอามาเล่นแบบฟรีๆ แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว เคยเล่นมาหมดแล้วทุกเครื่อง และก็เล่นได้หมดทุกเครื่อง แต่ผมเป็นแฟนโซนี่ครับ เพราะมันมีเกมส์ให้เล่นเยอะที่สุด และไม่ทิ้งแฟนๆชาวไทย ผิดกับฝั่งไมโครซอฟครับที่ไม่แยแสนักเล่นเกมส์ชาวไทยเลย เข้าใจตรงกันนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hideballza1 : 18th April 2014 เมื่อ 09:13

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    1
    ผมไม่เคยเกี่ยงนะว่า จะแฟน pc ps xbox เพราะผมเล่นหมดเบื่อเครื่องไหนเปลี่ยนมาเล่นอีกเครื่องวนๆไปๆมาๆ เนี่ยละครับ แต่คอมผมออกจะเก่า สเปกไม่แรงเลยไม่ค่อยได้เล่น =w=
    Road to Trophy Hunter

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ข้อสำคัญ ที่เด่นที่สุดใน เมืองไทย คือ

ถ้าเล่นเถื่อนได้ + ราคาถูก แต่นี้ ก็สามารถเปลี่ยน นิสัย Fanboy ได้ทันที

ไม่เชื่อก็ลองดู ตอนที่ PS3 ออกใหม่ๆ ดังมากคนอวยเพียบ พอ Xbox 360 ออก ( สมัยเรียกกันว่า มันคือไรอ่ะ เพราะส่วนใหญ่จะเล่นกันแค่ PS1-2 )
    แต่ Xbox ภาพดันสวยกว่า คนเลยมาอวยฝั่งนี้ แต่พอ PS3 เล่นมืดได้ ก็เหมือนเดิม มาอวยฝั่งนี้อีก พอ Xbox เล่นมืดได้ ก็มาอวยฝั่งนี้แทน
    ส่วนตอนนี้ก็เลยแข่งกัน เรื่องราคา ถูก แถมเกมส์

ใน Next-Gen นี้ จะเห็นได้หลักๆ คือ PS4 มาแรงสุดๆ เพราะ สเปคโหดมาก แต่ราคาแสนถูก ( เรียกว่าขาดทุน เลยดีกว่า ) ต่างกับ XO ที่สเปคก็งั้นๆ แต่ราคาอย่างแพง

แต่ยังไง PS3 กับ Xbox 360 ก็ยังไม่ถึงจะ กระแส ร่วงสะทีเดียว เพราะตอนนี้ ก็ยังมี เกมส์มา Port เรื่อยๆ ส่วน Next-Gen ก็ต้องรอเป็นเมียน้อย เหมือน PC
    เพราะ ยังใหม่อยู่ คนยังไม่เคยสนใจ ราคาแผ่นแพง แทนที่เครื่องเกมส์เป็นยุคใหม่แท้ๆ แต่ยังมี Blu-ray มาใช้อีก ( ส่วนใหญ่จะเริ่มเอา พวก digital download มากกว่า )

ส่วนใน PC ถ้าจะมี แต่มีแต่พวกที่ อยากให้เอานู้นมาลง นี้มาลง ( แต่ที่จริงตัวเองก็ไม่ซื้อ ) ดังนั้น จึงทำให้ PC ไม่ค่อยมีเกมส์ดีๆ มาลง

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Go2Sleep อ่านกระทู้
    ผมว่ามันตลกดีนะ ทำไมต้องแบ่งแยกอะไรขนาดนั้น ผมเล่นได้ทั้งนั้น รัก pc รัก PS และ รัก Xbox แล้วแต่โอกาศนั้นๆที่ได้เล่น เกมบางเกมก็อยากเล่นใจจะขาดเช่น The Last of us แต่ก็ไม่ได้เล่นเพราะไม่มี PS3 นานๆจะได้เล่นสักที PS3 ,xbox ก็ไม่มีแล้ว ปัจจุบันเหลือแต่ pc บอกตรงๆว่าผมจับฉ่าย มีให้เล่นก็บุญหัวละครับ.
    ดีแล้วครับตลาดจะได้คึกคัก ผลประโยชน์ผู้อุปโภคอย่างพวกเราได้เต็ม

อีกอย่างหลายค่ายก้เริ่มสนใจ PC ละ อย่าง dark souls (ผมยกตัวอย่างนี้อีกละ) ยังหันมาลง PC แถมท้ายด้วยภาค 2 ให้ด้วย

ปล.Dark souls 2 เกมเดียวที่รอคอยตอนนี้อยากเล่นมากก
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อย่าว่าต่างเครื่องต่างๆ กันเลยครับ ขนาดผมกับเพื่อนเล่น pc
    แต่ผมเล่น asus ระบบวินโดว์ แต่เพื่อนผมเล่น apple ระบบแมค
    ยังวิจาร์ณว่าของใครดีกว่าเลยครับ

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    เชื่อว่าแฟนๆPCกว่า70%

เกมไม่ลงPC=ด่า ลงPC=โหลด ...

สลัด..

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    ผมชอบ Console ที่มันไม่ต้องเรื่องมาก ซื้อเครื่อง ซื้อแผ่น ใส่ เล่นได้แล้ว มันค่อนข้างใช้ง่ายกว่า PC เพราะผมตามซื้อการ์ดจอ PC ไม่ค่อยไหว (มาใหม่เป็นรายเดือน = =") แต่ถ้าคอมผมแรงจริงผมก็ชอบ PC นั่นแหละ (ติดที่บ้านผมมัน Pentium นี่แหละ ; w ; )

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    สาเหตุที่ต้องมาทะเลาะกันบ่อยๆ ก็เพราะเกมมันลงไม่เหมือนกันนี่แหละบางเกมลงคอนโซล PC อด = เกลียดคอนโซล
    บางเกมลง PC คอนโซลอด = เกลี่ยด PC แบบนี้เหรอ
    ส่วนสาเหตุที่ว่าส่วนมากคนเล่นคอนโซลถึงไม่ค่อยชอบที่เกมนี้ นู้น นั้นลง PC ก็น่าจะเพราะว่าคอนโซลมันเล่นเถื่อนยาก ส่วนมากเขาก็เล่นแท้กันแต่เมื่อเกมนั้นๆ ลง PC ก็มีบางส่วนโหลดเกมนั้นๆ ไปเล่นฟรีๆ คอนโซลเลยไม่ชอบใจนัก

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้
    เชื่อว่าแฟนๆPCกว่า70%

เกมไม่ลงPC=ด่า ลงPC=โหลด ...

สลัด..
    เป๊ะครับ -3-

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ israceter อ่านกระทู้
    ไม่รู้ แต่ผมศรัทธา ใน PC เพราะ
    -กราฟฟิกดีกว่า(การ์ดจอยิ่งแพง)
    -โหลดเร็วกว่า(SSD,Internet)
    -คล่องตัวกว่า(พลังจากเมาส์แบบ สามมมมมมม ร้อย!!!หกสิบองศา)
    คนมีคอลโซลเค้าก็มี PC เหมือนกันครับ เกมที่ออกPC เลยไม่ละแคะละคายเท่าไหร่
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

กล่าวขอบคุณ
    149
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    รู้แต่ว่าถ้าเกมใดได้ลง pc
    มักจะมีแฟนบอยคอนโซลบางส่วนแสดงความไม่พอใจออกมา

(ทำไมวะ)
    เห็นด้วยเลยข้านี้