ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 81

มีใครสนใจ MacOsx มีใครสนใจใหมครับ ทั้ง VMWaer และ OS หลัก ( ย้ำครับ ฟรี ครับ )

มีใครสนใจ MacOsx มีใครสนใจใหมครับ ทั้ง VMWaer และ OS หลัก ( ย้ำครับ ฟรี ครับ ) เป็นวิทยาทานสำท่านที่ไม่รู้ครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรนักหนาครับแต่พอแนะนำได้ครับ

ปล. ใครลง Windows ไม่เป็นให้ถามจนเข้าใจก่อนนะครับ ( ทั้งคนที่ ลง Windows เป็น และ ไม่เป็น ) เดียวจะงานเข้า ต้องไปให้ที่ร้านลง Windows ให้ใหม่อีก ที่สำคัญ ที่ผมพิมย์ใว้ ให้อ่านด้วยนะครับไม่ใช่อ่านข้ามๆๆนะครับมันมีความสำคัญ ทุกคำบางทีบางปัญหาผมได้ตอบใว้และแก่ไขให้แล้วครับ ส่วน N/B ที่ผลิต หลังปี 2010 หน้าจะไม่มีปัญหาครับ จะมีก็หน้าจะเป็น ที่ไวเลส กับ Sound ครับ

MacOsx สามารถDownload ได้ที่นี่ครับ (เป็นเว็บบิทนะครับ ผมเปิดขอฟรี Download 95% ใว้60 วันให้แล้วนะครับ ต้องสมัครก่อนนะครับ ส่วนลิ้งตรงผมจะอัพให้ที่หลัง)

ตรงนี้ MacOsx 10.8.5+คู่มือ+เซท Bios ครับ

https://www.siambit.tv/details.php?id=819668&edited=1

ตรงนี้ Mac Os x 10.8.5 Run Windows บน VMware Workstation + unlock-all-v110 Mac Osx สำหลับ AMD ครับได้ทุก M/B หลือไม่ไม่แน่ใจนะครับไม่ได้ลองครับ ผมใช้ Intel ครับ

https://www.siambit.tv/details.php?i...ashinfo=326095

ถ้าใครมีแผ่นอยู่แล้ว หลือโหลดเสร็จแล้ว อ่านวิธีติดตั้งระบบปฏิบัติการ Mac OS X บนคอมพิวเตอร์ PC ตั้งแต่ติดั้ง จนจบครับ ผมอัพโหลดใว้ให้ละ ไม่เข้าใจตรงใหนถามได้ครับ

http://www.upload-thai.com/download....a158945bd66d35

โปรแกรม EasyBCD 2.2 สำหรับทำ 2 OS

http://www.upload-thai.com/download....2282c15dbd660d

ตรงนี้เป็น Driver MacOsx MultiBeast - Mountain Lion 5.5.5 ก่อนโหลดให้สมัครสมาชิกก่อนนะครับให้เปิดที่ คู่มือเราดูตอนที่เราซื้อเครื่อมาครับว่า Driver ตัวใหนเรามีถ้าไม่แน่ใจให้เราข้ามไปก่อนไม่ต้องเลือกนะครับเดียว งานจะเข้า

http://www.tonymacx86.com/downloads.php?do=file&id=205

1 ตัว VMWare ต้องเลิกอัพโหลด ก่อนครับ ถ้าอัพโหลดอยู่กดเปิดแล้วเปิดไม่ได้ครับ ลองไปดูที่กระทู้เว็บที่โหลดดูครับผมบอกวิธีแก้แล้ว

2 แบ่งพาร์ทติชั้นได้ครับโดยใช้โปรแกรม Acronis Disk Director มันจะแบ่ง พาร์ทติชั้นให้ โดยไม่ทำให้ไฟร์เสียหายครับ แบ่งได้แม้แต่ไดร์ C ที่ลง Windows ใว้ก็ไม่มีปัญหาครับ ผมแนะนำว่า มันจะมีไดร์ประมาณ 100 MB ท่านห้ามแตะนะครับเดียวงานเข้าจะบูส windows ไมาขึ้นนะครับ

ขออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เก่งถึงขั่นขนาดเทพนะครับ ไม่เข้าใจตรงใหนบอกได้นะครับถ้าผมช่วยได้ก็จะช่วยเต็มที่ครับ บางอย่างผมไม่ทราบก็มีครับ

Mac OS X 10.8.5 Mountain Lion ISO Untouched เฉพาะ PC ครับ ลงง่ายไลน์ใสแผ่น ติดตั้งเสร็จ

M/B intel หน้าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ส่วน AMD ผมไม่ได้ลองครับ เลยไม่แน่ใจครับ คู่มือ วิธีเซท Biosและวิธีลงมีให้พร้อมครับ

สเปคเครื่องที่ลงทดสอบครับ

CPU i5 4430
    M/B Z87x-D3H-CF M/B 1150
    Ram 6 GHz bus 1600
    VGA GT 640
    HDD 1TB

ผมจะอธิบายคล่าวๆให้นะครับ วิธีติดตั้ง 2 OS (วิธีลงผมได้อัพให้แล้วครับ)

อัดดับแรกให้ท่านแบ่ง HDD ก่อนนะครับ ให้มันเป็น NTFS ทั้ง 2 ไดร์เลยครับ

-ตอนเเรกเราลง mac ในไดร์ D เสร็จก็ไม่ต้องยุ่ง
    -เเล้วก็ลง win 7 จากแผ่นลงไดร์ C
    -ลงเสร็จก็บูตเข้า win 7 (ครั้งแรกไม่แนะนำให้เอาไฟร์ Ghos มา Ghost ลง windows ก่อน เพราะบางเครื่อง ไฟร์ Boot windows มีปัญหา แนะนำให้ลงจากแผ่นก่อนครับ แล้วคราวหลังก็จาก Ghost ลงก็ได้ครับ)
    -เเล้วก็ลง Easy BCD เซทค่า mac os ให้มัน Dual Boot ตอนเปิดเครื่อง (วิธีใช้งานหาใน Google มีเยอะครับ)
    -บูตเข้า mac เเล้วลง Driver ผ่าน Driver MacOsx MultiBeast - Mountain Lion 5.5.5
    -เสร็จ

ให้เซคตรงนี้ก่อนนะครับ ข้อมูลอุปกรณ์ที่ลองรับ สำหรับท่านที่จะเอาไปลงเป็น OS หลัก โดยประมาณครับ อาจจะเก่าไปหน่อยนะครับ ( สำคัญมากครับ )

ข้อมูลการ์ดจอที่รองรับ

ข้อมูลไวร์เลสแลนที่รองรับ

ข้อมูลการ์ดเสียงที่รองรับ

ข้อมูลต่างๆ เมนบอร์ดที่รองรับ

ไดร์เวอร์ สำหรับการ์ดไวร์เลสแลน โน๊ตบุ๊ค (EX.Intel 2200,3945abg)

การสลับภาษา English-Thai แบบเร่งด่วน

หากขณะนี้ Keyboard ของคุณเป็นภาษาไทย เพียงแค่กดปุ่ม caps lock ปุ่มเดียวเท่่านั้น keyboard ของคุณจะเป็นภาษาอังกฤษทันที (มีข้อแม้ว่า Keyboard ขณะนั้น จะต้องอยู่ในโหมดภาษาไทยอยู่)

การสลับภาษา English-Thai แบบปกติ (กด 2 ปุ่ม) command + space bar

มาทดสอบระบบ 2 OS กันครับ

เคดิต

ไฟร์ MacOsx ผมเองครับ ( ย้ำนะครับห้ามนำไปหาผลประโยชน์หลือขายนะครับ)
    ขอขอบคุณ คลังคามรู้ ทุกอย่างจาก Tonymacx86.Com
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 19th April 2014 เมื่อ 19:42
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    Mac os มันรับแต่คอม Apple ใช่ไหมครับ
    ถ้าลงกับยี่ห้ออื่นผมกลัวจะมีปัญหาสิ
    อีกอย่างเห็นเขาพูดว่าใช้ Mac os แล้วมีปัญหามาก
    จนบางคนกลับมาใช้ Windows ก็มี

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    Mac os มันรับแต่คอม Apple ใช่ไหมครับ
    ถ้าลงกับยี่ห้ออื่นผมกลัวจะมีปัญหาสิ
    อีกอย่างเห็นเขาพูดว่าใช้ Mac os แล้วมีปัญหามาก
    จนบางคนกลับมาใช้ Windows ก็มี
    แล้วแต่ M/B CPU GPU ครับ ถ้ามันรองรับ ก็ใช้งานไม่ต่างจากใช้เครื่ง Mac ครับแถมถูกกว่าเยอะครับ เดียวนี้คุณลองดูเครื่อง Mac สิครับหลังจาก G5 มาก็ใช้ I3,I5,I7 Ram DDR3 GPU ก็มีทั้ง AMD (ATI),Nvidia คุณคิดว่ามันหน้าจะลงได้ใหมครับ สเปคไม่ต่างจาก PC เลยครับ Vedio ตัวนี้เป็นตัวเก่าที่ผมอัพงาน ตอนนี้ผมลงครบหมดแล้วครับ แต่ยังเหลือ GPU อย่างเดียว MacOsx มันไม่มี Driver ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 18th April 2014 เมื่อ 19:04
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ติดตั้งยากไหมครับ ผมว่าจะเอาลง notebook ให้มี 2 OS

notebook y480 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MR.IT อ่านกระทู้
    ติดตั้งยากไหมครับ ผมว่าจะเอาลง notebook ให้มี 2 OS

notebook y480 ครับ
    นัมเบอร์ตัวหลังอะไรครับ ไอ้ Y480 มีหลายตัวครับ

เช่น

LENOVO IdeaPad Y480-59345183
    LENOVO IdeaPad Y480-59335861
    LENOVO IdeaPad Y480-59334735
    Lenovo IdeaPad Y480 [i7-3630QM]

ถ้าเป้น 1 ในซีรี่ย์ ที่ผมกล่าวมา (จากที่ดูสเปคนะครับ ก็OK ครับ ที่เหลือลอง เซท Biosครับ ) หน้าติดตั้ง ได้ 100% ปัญหาหน้าจะติด ที่ ไวเลส นะครับ เพราะส่วนมาก N/B จะติด ไวเลสซะส่วนใหญ่ครับ แต่Lan ไม่มีปัญหาครับ ลองไปอ่านในกระทู้ ลิ้ง Download ครับผมได้ตอบวิธีแก้ใว้หลายอย่างรวมๆๆใว้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 18th April 2014 เมื่อ 19:27

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    กลัวโน๊ตบุค พังอ่ะ ฮ่าๆ แวะมาดู ขอผ่าน ครับ
    “ผู้หญิงสวย” สมัยนี้หาไม่ยาก แต่ผู้หญิงที่ “ยอมทนลำบาก” สมัยนี้ หายากกว่าเยอะ...

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    อยากลงครับมันลง 2 ตัวได้ไหม Win7+ OS X เนี่ยขอข้อมูลด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ omyimload อ่านกระทู้
    กลัวโน๊ตบุค พังอ่ะ ฮ่าๆ แวะมาดู ขอผ่าน ครับ
    ไม่ถึงขนาดนั้นหลอกครับ ไม่พังหลอกครับมันเป็น มันเป็นซอฟแวร์นะครับ ไม่ใช้ ฮาดร์แวร์ ถึงต้องแกะต้องงัดเครื่อง มันถึงจะได้พังง่ายๆนะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankcoxzaza อ่านกระทู้
    อยากลงครับมันลง 2 ตัวได้ไหม Win7+ OS X เนี่ยขอข้อมูลด้วยครับ
    อยากลง 2OS มันต้องลง MacOsx ก่อนครับจนเข้า MacOsx พร้อมใช้งาน ยังไม่ต้องสนใจ การลงโปรแกรม + Driver ให้เรา รีสตาสก่อน แล้วลง Windows 7 ตามที่หลัง ( ผมแนะนำว่าตอนลง Windows 7 ให้ลงจากแผ่นครับ ไม่ใช่ลงจาก ไฟร์ Ghost นะครับ ถามว่าลงได้ใหมลงได้ครับ ถ้าคุณมั้นใจว่าไฟร์ Boot ของท่านยัง Boot Windows 7 ขึ้นอยู่ ตอนติดตั้ง MacOsx ผมเคยเจอปัญหาว่า พอลง MacOsx เสร็จ แล้วลง Ghost Windows 7 แล้วมันบูสไม่ขึ้น แต่ว่าหลังจากที่เราลง Windows จากแผ่นแล้ว คราวหน้าก็ Ghost ได้เลยครับ ถ้ามั้นใจว่าเราไม่ไปยุ่งกับ ไฟร์ Boot ) หลังจาก เราลงเสร็จแล้วให้เข้า Windows7 ก่อนแล้วติดตั้งโปรแกรม EasyBCD 2.2 ที่ลิ้งข้างบนครับ

บอกสเปคเครื่องมาให้ผมดูให้อีกที่ครับ เช่น CPU,M/B,GPU,Ram,HDD เป็นต้นนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 18th April 2014 เมื่อ 21:37

กล่าวขอบคุณ
    145
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    คือว่าผมจะลงเหมือนกัน ของผมเป็นโน๊ตบุก dell d620 รุ่นเก่า ตอนนั้นเคยลงละแต่ลงไม่ได้ แล้วตัวนี้ผมจะลงได้ไม
    เล่นเกมไปวันๆ
    AMD FX-4170 4.20 GHz RAM DDR3 1333 4 GB VGA ATi 7770 'XFX' 1 GB

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suriyan007 อ่านกระทู้
    ไม่ถึงขนาดนั้นหลอกครับ ไม่พังหลอกครับมันเป็น ซอฟแวร์ ไม่ใช้ ฮาดร์แวร์ ถึงต้องแกะต้องงัดเครื่อง

บอกสเปคเครื่องมาให้ผมดูให้อีกที่ครับ เช่น CPU,M/B,GPU,Ram,HDD เป็นต้นนะครับ

เเทบจะเหมือนกันเลยครับ โน๊ตบุคการ์ดจอแยก
    ขอวิธีติดตั้งแบบ จขกท.ติดตั้งได้ไหม แบบ2ตัวในเครื่องเดียว
    คือผมไม่มีความรูเรื่องการติดตั้ง2วินโดว์เลยครับ

โหลดตัวไหนครับ

MacOsx 10.8.5+คู่มือ+เซท Bios ครับ
    หรือ
    Mac Os x 10.8.5 Run Windows บน VMware Workstation + unlock-all-v110 Mac Osx สำหลับ AMD ครับได้ทุก M/B หลือไม่ไม่แน่ใจนะครับไม่ได้ลองครับ ผมใช้ Intel ครับ

สเปคเครื่องผม MSI GE60
    I5 3210
    VGA GT650
    Ram 4GB
    HDD 750GB

ส่วน PC ไม่อยากยุ่งกะมันเท่าไหร่ mac ลงโน๊ตบุค OK กว่าเยอะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankcoxzaza อ่านกระทู้
    เเทบจะเหมือนกันเลยครับ โน๊ตบุคการ์ดจอแยก
    ขอวิธีติดตั้งแบบ จขกท.ติดตั้งได้ไหม แบบ2ตัวในเครื่องเดียว
    คือผมไม่มีความรูเรื่องการติดตั้ง2วินโดว์เลยครับ

โหลดตัวไหนครับ

MacOsx 10.8.5+คู่มือ+เซท Bios ครับ
    หรือ
    Mac Os x 10.8.5 Run Windows บน VMware Workstation + unlock-all-v110 Mac Osx สำหลับ AMD ครับได้ทุก M/B หลือไม่ไม่แน่ใจนะครับไม่ได้ลองครับ ผมใช้ Intel ครับ

สเปคเครื่องผม MSI GE60
    I5 3210
    VGA GT650
    Ram 4GB
    HDD 750GB

ส่วน PC ไม่อยากยุ่งกะมันเท่าไหร่ mac ลงโน๊ตบุค OK กว่าเยอะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    M/B ท่านผมไม่แน่ใจครับ ( หน้าจะติดที่ Suond กับ ไวเลส Wireless Lan Intel Canyon Peak N135 ตัวนี้ผมไม่แน่ใจครับ) ส่วนอื่นๆๆ ผ่านครับ วิธีติดตั้ง 2OS ผมได้บอกคร่าวๆใว้ให้แล้วครับ ที่ตอบกระทู้ เมื่อกี้ ส่วนวิธีลง MacOsx ไปโหลดเอาที่ด้านบนครับ ผมทำลิ้งวิธีลง MacOsx On PC ให้ใว้แล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 18th April 2014 เมื่อ 21:58

กล่าวขอบคุณ
    95
    ถ้าผมไม่ได้เข้ามาตอบหลือตอบช้า ก็เขาไปดูวิธีแก้ปัญหาได้จากลิ้งข้งล่างครับ ( แนะนำให้ใช้ IE เปิด แล้วติดตั้ง Google Toolbar กดแปลภาษาเอาครับ มันแปลให้ทั้งหน้า แต่ว่าแปลไม่ได้ 100% นะครับ แต่พอเข้าใจครับ)

http://www.tonymacx86.com/mountain-l...sktop-support/

กล่าวขอบคุณ
    95
    วิธีเซท Bios เดียวผมมีเวลาตอนกลางวัน ผมจะมาอัพให้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ตอนนี้เข้าใจเกือบหมดเเล้วมีข้อสรุปให้ฟังนะ เเละเป็นข้อมูลสำหรับคนที่จะติดตั้ง
    -ตอนเเรกเราลง mac ในไดร์ D เสร็จก็ไม่ต้องยุ่ง
    -เเล้วก็ลง win 7 จากแผ่นลงไดร์ C
    -ลงเสร็จก็บูตเข้า win 7 จากนั้นก็โกสวินให้เรียบร้อย
    -เเล้วก็ลง Easy BCD เซทค่า mac os ให้มัน Dual Boot ตอนเปิดเครื่อง
    -บูตเข้า mac เเล้วลง Driver ผ่าน Driver MacOsx MultiBeast - Mountain Lion 5.5.5
    -เสร็จ
    ผมเข้าใจถูกไหม

-เเล้วทำไมไม่ลงตัวOS X Mavericks 10.9 เลยหละครับ หรือยังไม่มี
    สงสัยว่ามันใช้งานยังไงครับ มีเยอะเหลือเกินลงตัวไหนบ้าง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bankcoxzaza : 19th April 2014 เมื่อ 08:14

Like I Like Me!!!!!.
    In your heart forever.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    SSD เคยพังเพราะลงเจ้าตัวนี้มา2รอบละ

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ swatcat อ่านกระทู้
    SSD เคยพังเพราะลงเจ้าตัวนี้มา2รอบละ

ท่านลง Ver ใหนครับ จากเท่าที่รู้มารู้สึกว่า Macosx มันยังไม่รองรับ SSD ครับ ล่าสุดผึ่งจะรองรับ SATA II, SATAIII ครับ จากแตาก่อนรองรับแต่ IDE ลงติดตั้งกับ SSD แล้วมีปัญหาก้ไม่แปลกครับ เพราะมันไม่รองรับ ท่านไม่ศึกษาให้ดีก่อนนิครับว่ามันรองรับใหม

กล่าวขอบคุณ
    95
    ตอนนี้เข้าใจเกือบหมดเเล้วมีข้อสรุปให้ฟังนะ เเละเป็นข้อมูลสำหรับคนที่จะติดตั้ง
    -ลงเสร็จก็บูตเข้า win 7 จากนั้นก็โกสวินให้เรียบร้อย
    -เเล้วก็ลง Easy BCD เซทค่า mac os ให้มัน Dual Boot ตอนเปิดเครื่อง
    -เสร็จ
    ผมเข้าใจถูกไหม

-เเล้วทำไมไม่ลงตัวOS X Mavericks 10.9 เลยหละครับ หรือยังไม่มี
    สงสัยว่ามันใช้งานยังไงครับ มีเยอะเหลือเกินลงตัวไหนบ้าง

ถูกต้องครับ ( แต่ตรงที่ให้ลง Windows 7 ไม่ใช่ให้ลง แล้ว Ghost นะครับ แต่คือให้ลงเฉยๆๆ แล้วติดตั้ง Easy BCD ทำให้มัน Dual Boot แล้วคลาวหลังก็สามารลง windows จากไฟร์ Ghost ได้ละ สรุปคือผมตั้องกาทำ ให้เป็น Dual Boot ก่อนนะครับ) ตามนั้นครับ ส่วนที่ผมไม่ลง OS X Mavericks 10.9 เพราะผมยังไม่ได้ลองครับ แต่เห็นว่า ติดตั้งกับ PC ได้แล้วตอนนี้ก็หน้าจะเป็น OS X Mavericks 10.9.2 ละ ที่ผมเลือกตัวนี้มันติดตั้งง่าย ครับคลิกไม่กี่ที ก้เสร็จครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 19th April 2014 เมื่อ 14:12

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 94

มันขึ้นงิอ่ะครับแบบ Vm ตอนจะกด พาวเวอร์ ออน ดิส วิชชัวส์อ่ะครับ เซ็ตตามเปะๆ ตามที่ให้มาเลย เป็นแบบนี้ 2 เครื่องเลยอีกเครื่องเป็นโน็ตบุคi5
    แล้วก็กรณีที่เราจะใช่เป็นosหลักลงบนโน็ตบุ๊ค แต่ลง8ไว่ก่อนหน้าแล้วแบบไม่อยากลบ8 แบ่งไดร์แล้วลงเลยได้ไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 19th April 2014 เมื่อ 17:25

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eake88 อ่านกระทู้

มันขึ้นงิอ่ะครับแบบ Vm ตอนจะกด พาวเวอร์ ออน ดิส วิชชัวส์อ่ะครับ เซ็ตตามเปะๆ ตามที่ให้มาเลย เป็นแบบนี้ 2 เครื่องเลยอีกเครื่องเป็นโน็ตบุคi5
    แล้วก็กรณีที่เราจะใช่เป็นosหลักลงบนโน็ตบุ๊ค แต่ลง8ไว่ก่อนหน้าแล้วแบบไม่อยากลบ8 แบ่งไดร์แล้วลงเลยได้ไหมครับ
    1 ตัว VMWare ต้องเลิกอัพโหลด ก่อนครับ ถ้าอัพโหลดอยู่กดเปิดแล้วเปิดไม่ได้ครับ ลองไปดูที่กระทู้เว็บที่โหลดดูครับผมบอกวิธีแก้แล้ว

2 แบ่งพาร์ทติชั้นได้ครับโดยใช้โปรแกรม Acronis Disk Director มันจะแบ่ง พาร์ทติชั้นให้ โดยไม่ทำให้ไฟร์เสียหายครับ แบ่งได้แม้แต่ไดร์ C ที่ลง Windows ใว้ก็ไม่มีปัญหาครับ ผมแนะนำว่า มันจะมีไดร์ประมาณ 100 MB ท่านห้ามแตะนะครับเดียวงานเข้าจะบูส windows ไมาขึ้นนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    278

ขอโทษจริงๆผมหาไม่เจอครับวิธีเลิกอัพโหลดเนี้ย หามันไปทุกอันและงงมากมาย รบกวนหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 19th April 2014 เมื่อ 20:52

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eake88 อ่านกระทู้

ขอโทษจริงๆผมหาไม่เจอครับวิธีเลิกอัพโหลดเนี้ย หามันไปทุกอันและงงมากมาย รบกวนหน่อยครับ
    ท่านโหลดจากบิต มาท่านก็กดหยุดงานแค่นั้นเองครับ เนื่องจากตอนที่ท่าน เปิดใช้งานมันมีการเปลียนแปลงค่าในไฟร์ครับ ถ้าท่านไม่หยุดงานมันไม่สามารถเปิดได้ครับ ( มันล๊อคไฟร์ใว้ครับ แม้แต่ลบไฟร์ยังไม่ได้เลยครับถ้าท่านยังอัพโหลดไฟร์อยู่ ) ท่านลองไปอ่านดูวิธีแก้ที่ กระทู้ที่นั้นก็ได้ครับผมอธิบายใว้ละเอียดแล้วครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 488
    คือไม่ลงวินโดวซ้ำได้ไหมครับขี้เกียจลงโปรแกรมใหม่เพราะข้อมูลก็เยอะด้วย
    แล้วก็สเปคนี้ลงได้ไหม
    CPU intel Core I3-2120 3.30GHz
    MainBoard Gigabyte H61M-S2P
    GPU Nividia Geforce Gt 430 1GB
    Ram 4GB DDR3 667MHz
    HDD 500GB C:100GB free 21.5GB D:365GB free 124GB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nongkaenglnw : 20th April 2014 เมื่อ 11:18

กล่าวขอบคุณ
    278

ทำได้แล้วครับกรณีนี้คือไม่ไปเซ็ตไบออสนี้เองขอบคุณมากครับใช่งานได้แล้วเดี่ยวจะลองลงแบบosหลัก

แต่ตอนนี้ติดตรงต่อเน็ตไม่ได้ MultiBeast-Mavericks-Edition ก็ลงไม่ได้ เลยทำไรไม่ได้เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 20th April 2014 เมื่อ 11:40

กล่าวขอบคุณ
    95
    ทำได้แล้วครับกรณีนี้คือไม่ไปเซ็ตไบออสนี้เองขอบคุณมากครับใช่งานได้แล้วเดี่ยวจะลองลงแบบosหลัก

แต่ตอนนี้ติดตรงต่อเน็ตไม่ได้ MultiBeast-Mavericks-Edition ก็ลงไม่ได้ เลยทำไรไม่ได้เลย

โหลดจาก windows ก่อนก็ได้ครับ แล้วแชร์ไดร์ก็ได้ครับ MacOsx ตัวนี้โมให้ Mac มองเห็น Hdd NTFS แล้วครับ แล้วค่อยดึงกลับมาที่ Mac

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nongkaenglnw อ่านกระทู้
    คือไม่ลงวินโดวซ้ำได้ไหมครับขี้เกียจลงโปรแกรมใหม่เพราะข้อมูลก็เยอะด้วย
    แล้วก็สเปคนี้ลงได้ไหม
    CPU intel Core I3-2120 3.30GHz
    MainBoard Gigabyte H61M-S2P
    GPU Nividia Geforce Gt 430 1GB
    Ram 4GB DDR3 667MHz
    HDD 500GB C:100GB free 21.5GB D:365GB free 124GB

ได้ครับ ถ้าท่านแน่ใจว่า ไฟล์ Boot ไม่มีปัญหา ก่อนลง Mac ให้ลงโปรแกรม EasyBCD 2.2 ทำให้เป็น 2OS ให้ได้ก่อน แล้วใช้โปรแกรม Acronis Disk Director ในกรณีไม่มี พาร์ทติชั้น ( Acronis Disk Director โปรแกรมแบ่ง พาร์ทติชั่น โดยไม่ Format และข้อมูลไม่สูญหาย วิธีใช้หาใน Google ได้ครับมีเยอะครับ ) แต่ถ้าท่านลง Windows 7 ใว้ห้ามไปยุ่งหลือลบไดร์ ที่มีความจุประมาณ 100 MB นะครับเพราะไฟร์ Boot Windows 7 อยู่ในนั้นถ้าท่านทำตามที่ผมแนะนำ ครั้งต่อไปก็ไม่ตั้งทำแล้วครับ ยกเว้นท่านเปลียน HDD ใหม่เท่านั้น ก็แค่นั้นเองครับ
    ( ทำไมท่านไม่ Ghost ใว้ละครับ ไม่ต้อง หนังลงโปรแกรมใหม่ครับ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 20th April 2014 เมื่อ 14:36