ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

5 เกมลอบเร้นลึกลับสุดประทับใจ

5 เกมลอบเร้นลึกลับสุดประทับใจ

เมื่อโลกไม่ได้อยู่ในยุคสงครามเย็นแต่เรื่องราวสายลับลอบเร้นยังคงตราตรึง บทความที่ว่าด้วย 5 เกมลอบเร้นสุดประทับใจ
    “ผมเป็นสายลับมาเกือบตลอดช่วงชีวิตในการเป็นผู้ใหญ่-ผมไม่ชอบอยู่ในจุดสนใจ”
    - Edward Snowden อดีตนักวิเคราะห์ข่าวกรองฝ่ายเทคนิคของสำนักงานความมั่นคงแห่งชาติสหรัฐ

ผมมักสงสัยว่าทำไมกันนะเกมแนวสายลับลอบเร้นจารชนไม่เป็นที่นิยมของตลาด ทั้งที่ภาพยนตร์อย่าง James Bond และ Mission Impossible ก็ดังถล่มทลายในสาธารณะ ( ช้าก่อน! ไม่ต้องตบกระโหลกผมก็ตระหนักได้ว่าภาพยนตร์ที่ยกตัวอย่างมานั้นแค่มีตัวละครหลักเป็นสายลับแต่ทว่ายกองค์ประกอบหนังแอ็คชั่นมาปรุงแต่งซะเต็มคราบ ) ผมอนุมานเอาเองว่าน่าจะเป็นเพราะท่วงทำนองของเกมที่ไม่น่าตื่นเต้นเร้าใจเท่าไหร่ เข้าใจว่าการยิงศัตรูให้เลือดสาดตัวขาดครึ่งมันก็สนุกกว่าการนั่งรอในเงามืดให้ยามเดินผ่านหลายอณูนักและก็คงไม่ใช่ทุกคนที่ชอบฉากมืดดำอึมครึมที่ต้องเพ่งมองจนปวดตา

แต่เฮ้ย มันสนุกจริงๆนะพวกเกมแนวนี้น่ะ ตัวละครก็เท่ ฉากก็ดูลึกลับน่าค้นหา องค์ประกอบต่างๆก็ดูน่าสนใจ ผมว่ามันก็เป็นอะไรที่เข้ากันดีและอยากให้มันมีเกมแนวนี้ออกมาสู่ตลาดมากขึ้นเรื่อยๆไม่ใช่ว่าผูกขาดกันสองฝั่งระหว่าง Splinter Cell กับเครื่อง PC และ Metal Gear Solid กับเครื่องคอนโซล ( แต่สิ่งที่ผมอยากเห็นมากจริงๆก็คือการเอาแนวเกม RPG กับโทนลอบเร้นไปใส่รวมกันนี่แหละ ) ถึงตรงนี้คุณก็น่าจะรู้ว่าผมเป็น geek ที่คลั่งเกมแนว Stealth ซะจนเสียสติซึ่งก็อย่างที่เข้าใจแหละครับผมคงจะเป็นเช่นนั้นจริงๆไม่งั้นก็คงไม่เขียนถึง 5 เกมลอบเร้นลึกลับสุดประทับใจที่อยากจะบอกกล่าวสำหรับใครที่ไม่เคยลองให้ไปโดนกันซะเผื่อว่าคุณจะเป็นอีกหนึ่งคนที่ชอบเกมแนวนี้นั่นเอง

1. The Saboteur

The Saboteur

ก็ไม่เชิงลอบเร้นเสียทีเดียวสำหรับเกมนี้ Pandemic Studios ได้สร้างจุดเด่นที่น่าสนใจในเกมนี้คือการ”ปลดแอก”ประเทศฝรั่งเศษจากการครอบงำของกองทัพนาซีด้วยเนื้อเรื่องในเชิงของจารชนกอบกู้ชาติ(คนอื่น) Sean นักแข่งรถผู้มากความสามารถเหตุการณ์จะพลิกผันโดนตามล่าจากนายทหารเยอรมันทำให้ต้องเข้าร่วมกับกองกำลังปลดปล่อยฝรั่งเศษและร่วมมือกับสายลับจากสหราชอาณาจักรสาวสวยสุดเอ็กซ์ ตัวเกมมีเสน่ห์อย่างเหลือเชื่อในเรื่องของจุดเด่นในการปลดปล่อยเมืองจากอำนาจนาซี , การโลดโผนโจนทะยานแบบAssassin’s Creed , บทและองค์ประกอบในเกมที่น่าสนใจแต่ดันมาตกม้าตายในส่วนของเกมการเล่นและปัญหานานาประการให้เกมเมอร์ได้สาปส่งก่อนจะกลายเป็นผลงานสุดท้ายของค่ายไป

2. Dishonored

Dishonored

ผมว่า Dishonored ประสบความสำเร็จในการแหกกฏว่าเกมลอบเร้นไม่จำเป็นต้องย่องเพียงอย่างเดียว ในเกมนี้มีส่วนผสมของ Fantasy ในเรื่องของการใช้พลังพิเศษที่ทำให้เกมมีเสน่ห์มากขึ้นหลายกระบุงโดยเฉพาะการ…เอ่อ…พุ่งป่ะ ? หรือวาร์ป ? ในบรรดาเกมลอบเร้นที่ผมชื่นชอบก็มีเกมนี้แหละครับที่ผมจดจำในฐานะเกมที่เราไม่จำเป็นต้อง”ฆ่า”ใครเลยตั้งแต่ต้นจนจบเกมและก็สามารถช่วยให้คุณจบเกมพร้อมกับทุก side quest อย่างสมบูรณ์แบบซึ่งมันน้อยมากจนแทบจะพูดได้ว่าถ้าให้นึกเกมที่ทำแบบนั้นได้อีกอาจจะต้องเจาะกระโหลกมาค้นดูกันเลยทีเดียว

3. Hitman: Blood Money

Hitman: Blood Money

จะดีกว่ามั้ยถ้าทำให้เกมนี้ง่ายขึ้นอีกนิดโดยไม่ทิ้งแนวทางเก่า ? คำถามนี้เกิดขึ้นตั้งแต่ที่ Hitman: Silent Assassin ออกวางจำหน่ายและแล้วมันก็เกิดขึ้นจริงกับภาค Blood Money ผมรู้สึกว่ามันเป็นช่วงรอยต่อที่ลงตัวระหว่างการเปลี่ยนผ่านจากยุคที่เกมทั่วโลกทำเพื่อกลุ่มคนที่รักเกมแนวนั้นอย่างถึงกึ๋นกับตลาดมวลชนกลุ่มใหญ่เพื่อพยุงยอดขายและคงไว้ซึ่งจุดยืนนะ ตัวเกมภาคนี้เล่นง่ายขึ้นมากแต่ก็ยังท้าทายและลึกในสไตล์ดิบๆแบบ Hitman นะ ผู้เล่นยังคงต้องเดินสำรวจแผนที่พร้อมหลบหลีกการจับตามองของตัวละครต่างๆและศึกษาแผนที่ด้วยตนเองก่อนจะ******วายป่วงกลายเป็นยอดมนุษย์เนตรวงแหวนแบบในภาคล่าสุด (ซึ่งก็สนุกในแบบของมัน) ก็ได้แต่หวังว่าภาคหน้าขอแบบ Blood Money นะ ( คลิกเพื่ออ่านข้อมูลล่าสุดของ Hitman ภาคต่อไป )

4. Splinter Cell: Chaos Theory

Splinter Cell: Chaos Theory

มันมีครบเลยสำหรับองค์ประกอบของความเท่พระเอกสุดขรึมฝีปากร้ายมากความสามารถ ความบาดหมางระหว่างสหรัฐอเมริกาและเกาหลีเหนือและฉากที่หลากหลาย ตัวเกมภาคนี้ยกระดับจากสองภาคก่อนหน้าแทบทุกด้านไม่ว่าจะเป็นเอนจิ้นที่ใช้ , รูปแบบการผ่านด่านที่คุณเลือกได้ , เส้นทางในเกมที่มากขึ้น , องค์ประกอบท่วงท่าลีลาใหม่ๆมากมายและโหลด Co-op ที่ให้คุณเล่นร่วมกันกับเพื่อนคู่ใจที่ยังคงคนเล่นในปัจจุบันยาวนานจนถึงช่วงก่อนภาค Blacklist จะออก เกมนี้เป็นหนึ่งในเกมที่ผมใช้เวลาเล่นซ้ำแล้วซ้ำอีกมากที่สุดจนจำ waypoint ต่างๆในเกมได้จนถึงปัจจุบัน ภาคนี้ว่ากันว่าเป็นภาคที่ดีที่สุดสำหรับเกมตระกูล Splinter Cell อีกด้วย

5. Death to Spies: Moment of Truth

Death to Spies: Moment of Truth

Death to Spies: Moment of Truth เกมนอกสายตาที่หลายคนอาจไม่รู้จักซึ่งถ้าว่ากันตามจริงแล้วเกมนี้น่าจะเป็นเกมที่มีความเป็น”สายลับ”มากที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้ โดยหากคุณเป็นคนที่ชื่นชอบเรื่องราวสายลับในแบบของ The Good Shepherd และ Tinker, Tailor, Soldier, Spy ที่มีพื้นฐานอยู่บนความเป็นจริงในการลอบเร้น , แฝงตัวและหลบหนีออกจากภารกิจอย่างแนบเนียนซึ่งตรงข้ามกับเกมที่ผมกล่าวไปทั้ง 4 เกมที่ระห่ำฝ่ากระสุนนับพัน ตัวเกมจะต้องอาศัยการสังเกตและการวางแผนอย่างซับซ้อนเพราะ A.I. ในเกมนี้จัดได้ว่าฉลาดเป็นกรด คุณไม่สามารถเดินเข้าอาคารหลักด้วยชุดพ่อครัวได้ถ้าหากไม่มีถาดอาหาร การเดินเข้าผิดห้องหรือผิดชั้นอาจหมายถึงสัญญาณเตือนภัยและความตาย ตัวเกมไม่มีเงามืดให้คุณหลบซ่อน ไม่มีถังหรือตู้เสื้อผ้าตั้งเรียงรายให้เก็บศพและไม่มีอุปกรณ์ไฮเทคให้เป็นตัวช่วยในชีวิต มีแต่การใช้ความคิด คิด คิด คิดและคิดเพื่อหาทางออก สุดท้ายเกมนี้จะทำให้คุณต้องน้ำตาตกในและเข้าใจกับความเหนื่อยยากอันเป็นเศษเสี้ยวของชีวิตสายลับตัวจริง
    ทั้งหมดนี้คือ 5 เกมลอบเร้นสุดประทับใจที่ไม่ได้ถูกจัดเรียงตามลำดับความชอบและคุณภาพของเกมเพราะทุกคนมีความประทับใจที่แตกต่างกัน ผมชอบ 5 เกมนี้มากที่สุดแต่ไม่ได้หมายความว่าเกมอื่นอย่าง Thief , Deus Ex หรือ Metal Gear Solid ไม่ดีแต่อย่างใด ผมแค่แบ่งปันความประทับใจกับ 5 เกมที่ตราตรึงในความทรงจำและถูกคัดสรรมาเพื่อบอกเล่าเรื่องราวดีๆในรูปแบบของเกมเมอร์สู่เกมเมอร์ และก็คงเป็นเรื่องที่น่ายินดีถ้าจะมีเกมแนวเดียวกันออกมามากเพิ่มขึ้นเพื่อชำระรายชื่อนี้และสร้างประสบการณ์การเล่นเกมที่สดใหม่ให้กับผมและเกมเมอร์ชาวไทยได้ในอนาคต

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    759
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    เกมโปรดผมทั้งนั้นเลย

ปล.Thief ล่ะ??
    การร้องไห้ไม่ใช่แสดงความอ่อนแอแต่เป็นการแสดงให้เห็นว่าคุณนั้นได้เข้มแข็งขึ้นแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,200
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kheammachart อ่านกระทู้

ใช่แล้ว Thief ล่ะ ไม่มีได้ไง ลอบเร้นลึกลับสุดๆเกมนี้
    - Manchester United Alex Ferguson 2012-2013 -

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    Dishonored ชอบมาก

● ☣ Status SinCara ☣ ●
    กล่าวขอบคุณ
    386
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,052
    Dishonored ที่ 1 เลย ชอบ สุด ๆ

Ryu&BaiFern
    กล่าวขอบคุณ
    897
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,998
    Blog Entries
    1
    spliter cell
    i3 3.10 GHz - RAM 4 GB - P8H77-M LE - HD7770

CN:LowerLay
    กล่าวขอบคุณ
    6,388
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    1
    เกมสมัยก่อนเล่นยาก ไม่ค่อยมีอะไรบอก เล่นแล้วตื่นเต้น เร้าใจ เดี๋ยวนี้หาเกมอย่างงี้ยากน่ะ

"จากอดีตสู่ปัจจุบัน" ภาพจาก GamingDose

BETTER THAN YOU

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    916
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    Dishonored ทำไมได้ที่ 2 ละ - -*
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kheammachart อ่านกระทู้

อาจไม่ถึงขั้นประทับใจแหละมั้งครับ
    ขอบคุณเธอ ที่เข้ามาในชีวิต ต่อจากนี้ ขอทำทุกอย่างให้เหมาะสมกับที่เธอที่เข้ามา

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    สำหรับผมDishonored ที่1 เสมอ
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    Dishonored สุดยอดเกมแนวนนี้แล้วละครับ

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opaljj อ่านกระทู้
    Dishonored ทำไมได้ที่ 2 ละ - -*
    เค้าหมายถึง 5 เกมน่ะครับไม่ได้จัดอันดับ
    สำหรับผม hitman blood money เป็นเกมที่ยอดเยี่ยมมากในสมัยนั้น

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    เงิบไม่มีเกมนี้

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zidane อ่านกระทู้

ระดับตำนาน ผมคิดถึงเกมนี้นะเคยเล่นตอนเด็กๆแต่ไม่เก่งพอ -*-
    Origin & Steam : Nirvash-Th & 'Nirvash

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    The Saboteur เกมนี้สนุกดี

กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    เล่นครบจบหมดทั้งห้าเกมเลยครับ สนุกทุกเกมเลย

หิวสไปร์ทจังครับ
    กล่าวขอบคุณ
    2,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    hitman blood money ชอบมากๆ dishonored ด้วย แขกแหกแมวตดปลดตูด

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    Dishonored เป็นเกมเดียวที่ชอบที่สุดละครับ

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    แล้วซีรี่ย์ MGS ไม่ติดหรา
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

ล า ย เ ซ็ น .
    กล่าวขอบคุณ
    3,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,597
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zidane อ่านกระทู้

โหยทำคิดถึงขึ้นมาเลย

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    Dishonored ที่ 1 ในใจผมเสมอครับ (เพราะเกมอื่นผมยังไม่ได้เล่นเลย )

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    The Saboteur ผมเรียกเป็นชื่อไทยว่า "ยุทธการเดือดเชือดนาซี" ฮ่าๆๆ
    ปล.เป็นอีกเกมที่อยากให้ค่ายดังๆเอาไปรีเมคชะมัด

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    น่าจะมี assassin's creed

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    3
    Dishonored เป็นอะไรที่ตราตรึงในหัวใจ 555555555555.

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ผมชอบ Cold war นะไม่เคยซื้อมาเล่นหรอกครับแต่เล่น Demo ที่มันเเถมมากับหนังสือ Future game แค่นั้นเเหละผมว่าสนุกส์ดี แต่ก็ลืมไปเลย