ที่ผมเขียนเรื่องโซนเครื่องขึ้นมานี้ เพราะ มีคนโทรศัพท์มาคุยกับผมเยอะมาก ๆ
สอบถามความแตกต่างกันเรื่องโซน ซึ่งผมก็ได้อธิบายไปและหลายรอบหลายครั้งมาก ๆ
เลยคิดว่า เขียนให้อ่านกันเลยดีกว่า จะได้เป็นความรู้ และ ไม่ให้โดนร้านค้า (บางร้าน)
ใช้เรื่องโซนเครื่อง ฉวยโอกาสหลอกลวงผู้ซื้อ หรืออาจจะเป็นเพราะทางร้านที่ขายนั้น
โดนหลอกมาอีกที (จะมีด้วยเหรอนี่)
ก็ถือว่า งานนี้ ผมจะอธิบายให้กระจ่างกันละกันนะ (เข้าใจไม่ยากหรอกครับ)

ขอบอกตรงนี้นะครับว่า "ไม่เชื่อ ก็ไม่ว่านะครับ ขอให้อ่านดูละกันนะ"
ย้ำว่าต้องอ่านนะ เพราะผมเขียนเยอะ อย่าเพิ่งขี้เกียจอ่านกันละครับ

เริ่มเลยนะ

เป็นที่ทราบกันดีแล้วว่า PSP นั้น ดูหนัง, ฟังเพลง.ดูรูปภาพ ซึ่งเป็นความสามารถพื้นฐาน
ที่เครื่อง PSP นั้นทำได้ปกติอยู่แล้ว แม้เครื่องจะแปลงหรือไม่แปลง ก็ตาม

ซึ่งทางโซนี่ก็ได้ออกมีเดียใหม่ที่มาใช้กับเครื่อง PSP นั่นก็คือ UMD นั่นเอง
แผ่น UMD นี้ จะผลิตออกมาสองแบบคือ UMD GAME และ UMD MOVIE
สำหรับ UMD GAME นั้น หาซื้อได้ง่ายครับ ส่วน UMD MOVIE หาซื้อยากกว่าเยอะ
เพราะราคามันแพงมาก ถ้าเทียบกับมีเดียชนิดอื่นๆ ที่ใช้ดูหนังได้

และด้วยเหตุผลที่มี UMD MOVIE นี่ละครับ จึงต้องมีโซนเครื่องกำหนดขึ้นมา
มันเป็นกฎหมายนะครับ ผมจะไม่พูดถึงตัวบทกฎหมายนะครับ เพราะไม่จำเป็นต้องรู้หรอก

ดังนั้น PSP จึงต้องมีโซนที่แตกต่างกัน และการกำหนดโซนนี้ มีผลในการใช้ในเรื่อง
UMD MOVIE และ ประเทศ กลุ่มประเทศ ที่ไปวางจำหน่ายในโซนนั้น ๆ ครับ

รายการข้างล่างนี้ใช้ได้กับ PSP ทุกรุ่นนะครับ เรื่องโซนเครื่องเนี่ย
ตัว x นำหน้านั้น ถ้าเอาเลข 1 2 3 มาใส่
ก็จะกลายเป็น PSP รุ่นนั้น ๆ นะครับ เช่น PSP-3004 ก็คือ PSP สามพันและเป็นโซนยุโรป เป็นต้น

PSP-x000 วางจำหน่ายใน Japan
PSP-x001 วางจำหน่ายใน USA/Canada
PSP-x002 วางจำหน่ายใน Australia/New Zealand
PSP-x003 วางจำหน่ายใน United Kingdom
PSP-x004 วางจำหน่ายใน Europe/India/Middle East & Africa
PSP-x005 วางจำหน่ายใน South Korea
PSP-x006 วางจำหน่ายใน Hongkong/Singapore
PSP-x007 วางจำหน่ายใน Taiwan
PSP-x008 วางจำหน่ายใน Russia
PSP-x009 วางจำหน่ายใน China
PSP-x010 วางจำหน่ายใน Mexico

มีโซนมากมาย แต่ก็ผลิตที่ประเทศเดียวกันคือ Made in china หรือ ประเทศจีน นั่นเอง
ดังนั้น นี่ละครับ จุดสำคัญ ที่ทำให้ร้านค้า นำมาหลอกขาย ผู้ซื้อที่ไม่รู้

ยกตัวอย่างเช่น
ก็จะบอกว่าเครื่อง PSP 3000 นี่โซนญี่ปุ่นเชียวนะ ดีกว่า 3006 โซน เอเซีย
ราคาโซนญี่ปุ่น 8,000 บาท ราคาโซนเอเซีย 7,600 บาท (เรื่องราคาผมสมมุตินะ)
ซึ่งคนซื้อ ได้ยินคำว่า ญี่ปุ่น ก็คิดว่าเครื่องผลิตที่ญี่ปุ่น ต้องดีกว่า ผลิตที่เอเซียแน่ ๆ
คนก็เลยซื้อเครื่องโซนญี่ปุ่นกันมา แพงกว่ากันอีกตั้ง 400 บาท (ราคาผมสมมุตินะ)
แต่สุดท้าย ก็อย่างที่ผมบอกครับ เหมือนกันนั่นละ made in china เหมือนกัน
โรงงานเดียวกัน ผลิตที่เดียวกัน แค่เอาไปวางขายต่างที่กันเท่านั้นเอง

กลัวจะไม่เข้าใจ ยกตัวอย่างแบบ ง่าย ๆ ดีกว่า
สมมุติ ผมผลิต กล้วยทอดแบบใส่กล่องขายขึ้นมาอันนึง ผมเป็นคนไทย
ผมก็แปะ made in Thailand ที่กล่องของผม
พอผมขยายตลาด จะเอาไปวางต่างประเทศ เช่น อเมริกา ญี่ปุ่น อังกฤษ
ที่ตัวกล่องขนมของผมก็ยัง Made in Thailand ไม่ได้ made in เมริกา ญี่ปุ่น อังกฤษ
ฉันใดก็ฉันนั้น PSP ก็เช่นเดียวกันครับ ทุกโซนเหมือนกันหมด ผลิตที่ China จ้า

เนี่ยครับ นี่รุ่น PSP 3000 โซนวางจำหน่ายในประเทศญี่ปุ่นนะ แล้วไงเอ่ย

ก็ made in china เหมือนกันนั่นละครับ
เครื่องรุ่นนี้ละครับ ที่ร้านค้ามักจะหลอกผู้ซื้อว่า เครื่องจากญี่ปุ่น
จะว่าหลอกก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะ มันก็เป็นโซนวางจำหน่ายในญี่ปุ่นจริงๆ นั่นละ
แต่คนซื้อที่ไม่รู้ก็จะคิดว่า อ้อ มันผลิตที่ญี่ปุ่น ทำนองนี้ละครับ

คือผมจะบอกว่า ไม่ว่าจะโซนไหน ก็ผลิตที่ china ทั้งนั้นละครับ
ญี่ปุ่น ไม่ได้ผลิตเครื่องเล่นเกมมานานแล้วครับ อย่าง sony นี่ย้ายฐานการผลิตไปจีน
ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2548 แล้วครับ ดังนั้น ถ้าเจอ PSP รุ่นใหม่ ๆ อย่าง PSP 300x
แล้วดันเขียนว่า made in japan ละก็ อย่างนี้ สมควรหวาดหวั่นได้เลยครับ
เพราะ โอกาสที่เขาทำ สติ๊กเกอร์ปลอม มาแปะ นั้น 100% เลยครับ (มั่นใจขนาดนี้เลย)
แต่ก็ไม่เจอกันหรอกครับ ส่วนใหญ่ เขาจะเอาเรื่องโซน มาหลอกกินตังค์ผู้ซื้อมากกว่า

เอาละคราวนี้ก็เข้าใจกันนะครับว่า
ถ้าคิดจะเล่นเกม บน PSP นั้น เรื่องโซน ไม่มีผลใด ๆ เลยครับ
ทั้งการเล่น UMD GAME แผ่นแท้ ก็ไม่มีผลต่อโซนเครื่องครับ เพราะ
แผ่นเกมนั้น เล่นได้หมดครับ All zone ไม่มี lock
มันจะ lock zone แค่แผ่น UMD MOVIE หนังเท่านั้น
และถ้าใครเล่นไฟล์ iso, cso เกม หรือเกมก๊อบปี้ของ PSP ก็เช่นกันครับ
เล่นได้ all zone ครับ เพราะหลักการเดียวกัน เกมไม่ล็อกโซน นั่นเอง

และดูยังไงว่า PSP ที่เราซื้อมานั้น โซนอะไร ก็ดูที่กล่องครับ
จะมีเขียนบอกรุ่นไว้เลย นี่คือกล่องของผมนะครับ

รุ่น 3004 ถ้าดูจาก list ข้างบนก็คือ โซนวางจำหน่ายในยุโรป นั่นเอง
PB ที่ต่อท้ายก็คือ รหัสบอกว่าเครื่องนี้สีอะไร นั่นก็คือ Piano Black นั่นเองครับ

ส่วนนี่คือภาพหลังกล่อง

เห็นไหมครับที่ผมวงกลมไว้ ระบุว่าเป็น โซน 2
สัญลักษณ์ลักษณะนี้ คือ สัญลักษณ์ในการระบุโซนว่า หนัง UMD MOVIE ที่จะดูได้บน
PSP เครื่องนี้นั้นได้เฉพาะแผ่น UMD MOVIE โซน 2 นั่นเอง (UMD MOVIE ญี่ปุ่นก็โซน 2 นะครับ)

เวลาเราจะซื้อแผ่น UMD MOVIE มานั้น ก็ต้องดูว่า มันดูได้บนเครื่องเราหรือเปล่า
ซึ่งดูได้จากหลังกล่องได้เลยครับ ดังในภาพนี้ ก็จะระบุว่า แผ่น UMD MOVIE แผ่นนี้
เป็นแผ่น โซน 2 นะครับ

หายากทีเดียวนะครับ UMD MOVIE เรื่องนี้ ฮ่าๆๆ

นี่ก็คือภาพของแผ่น UMD MOVIE ครับ ซึ่งด้านในบนตัวแผ่นก็ยังบอกโซนไว้

เรื่องนี้ ดีอย่างนึงครับ ไม่มีซับไทย แต่เสียงไทยแน่ ๆ ฮ่าๆๆ องก์บากนี่นา

คราวนี้มาดูแผ่น UMD GAME กันบ้างว่า แผ่นเกมจะบอกโซนไหมหนอ
นี่คือเกม Tale of Eternia ครับ แผ่นนี้ซื้อมาพร้อมกับวันที่ผมซื้อเครื่องตัวอ้วนครับ
ก็น่าจะ 5 ปีได้ละ เก็บไว้อย่างดี
อย่างที่วงกลมให้ดูครับ หลังกล่องก็ยังระบุโซนไว้ครับ

แต่ก็อย่างที่บอกครับ แม้จะระบุโซน ก็ยังเล่นได้ทุกเครื่องกับทุกโซนครับ
เพราะแผ่นเกมนั้น ไม่ล็อคโซนครับ เล่นได้หมดครับ

บนตัวแผ่น จะไม่ได้ระบุโซนไว้ครับ
ก็เพราะว่า เล่นได้ all zone หรือ ทุกเครื่องนั่นเอง
อย่าง Tale of eternia นี่ เกมเก่าสุด ๆ เรียก firmware แค่ 1.50 เองนะ ฮ่าๆ

แต่ปัจจุบันนี้ แผ่นเกมที่ออกมาใหม่ ๆ นั้น อย่างที่ผมเขียนว่า เขาไม่ล็อคโซน
เล่นได้ทุกเครื่องก็จริง แต่เขาก็มีระบบป้องกันครับ คือ ระบบ firmware นั่นเอง
เกมใหม่ ๆ ที่ออกมานั้น มักจะเรียก firmware สูง ๆ อย่างเช่น 6.20 firmware
ซึ่งเครื่อง PSP 300x ที่ปัจจุบันเราเล่นเกมก๊อบปี้บนเมมนั้นจะ 5.03 firmware
ถ้าเราไปเล่นแผ่นแท้เกมใหม่ ๆ มันจะบังคับให้อัพ firmware เป็น 6.20 ครับ
และถ้าเผลอไปอัพ ก็จบข่าวเลยนะครับ จะทำให้ไม่สามารถกลับมาเล่นเกมก๊อบปี้บนเมมได้อีก
(แต่ก็เล่นเกมแผ่นแท้เกมที่เราอัพไปนั้นได้น่ะ ฮ่าๆๆ)
ก็ต้องเข้าใจผู้ผลิตเขาด้วยนะครับ เขาก็ไม่อยากให้เครื่องให้เกมของเขาถูกแฮกง่าย ๆ
ก็ต้องผลิตคิดค้นวิธีการต่าง ๆ นานา มาป้องกันเครื่องเขา เกมเขานะครับ

credit : auns555 จาก www.auns555.com

****** PSP GAME BY CHOKBEE8 ******
คำเตือน !!!! การดื่มสุราทำให้ความเป็นคน(ลดลง) แต่ทำให้ความสามารถในการลืมใครบางคน(เพิ่มขึ้น)