ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

เงินเดือน 12000 พอจะผ่อนรถยนต์ได้ไหมคับ

พอดีเลิกเหล้าเลิกบุหรี่ละ เงินเดือนก็พอเหลือ วันๆนึงผมแทบไม่ต้องใช้เงินเลย ที่จะเสียก็ค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าทีวี ตกราวๆ 2000 บาท ถ้าจะผ่อนรถยนต์ด้วยจะเกินความสามารถไปไหมคับ สาเหตุที่อยากได้รถก็เพราะอยากพาพ่อไปเที่ยวนอกบ้านบ้างน่ะคับ แกเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว ละก็เป็นอัมพฤกครึ่งตัว จะเอามอเตอร์ไซค์ไปก็ลำบาก พอจะมีคำแนะนำ หรือแนะนำรถให้ทีคับ ไม่ต้องเป็นรถหรูก็ได้คับ แต่ก็ขอไม่เก่าเกินไป พอจะมีคำแนะนำไหมคับ ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เท่าไหร่คับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    รถมือสองก็ได้ครับ เยอะแยะ เอาแค่ไม่กี่แสน แล้วเข้าไฟแน็นซ์ ผ่อนไปเรื่อยๆ ผมก็ไม่รู้ระเบียบรายละเอียดปลีกย่อยน่ะ แต่เท่าที่รู้ก็ประมาณนี้แหละ

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    เป็นผมน่ะเรื่องผ่อนเค็ดแล้ว บางเดือนไปไม่ไหว บางเดือนน้ำตาจะไหล

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    Blog Entries
    4
    ถ้าเป็นรถใหม่มือหนึ่ง มันก็มีนะแบบผ่อนเริ่มต้นไม่กี่พัน(แต่ต้องดูระยะยาวนะครับ ว่าค่างวดแต่ละงวดมันมีขึ้นรึปล่าว ดอกเท่าไรอะไรยังไง) เครื่อง <= 1500cc มีหลายรุ่นเลย รถตามท้องถนนทั่วไป เช่น Mazda2, Honda City/Jazz/Brio, Toyota VIOS, Suzuki Swift ฯลฯ
    ถ้าอยากได้เครื่องมากกว่านั้นผมก็ไม่แน่ใจนะ ต้องเข้าไปศูนย์แล้วคุยกับเซลล์ดู

ถ้าเรื่องรถมือสอง อันนี้ก็ไม่ทราบรายละเอียดนะครับ ช่วงนี้มือสองเยอะมาก ผลพวงมาจาก รถคันแรก อะไรนี่แหละ ที่ถอยรถมาแล้วไม่สามารถผ่อนส่งต่อได้ รอคนรู้จริงมาตอบอีกทีละกัน....

อ้อ อย่าลืมซื้อมาแล้ว อย่าลืมค่าดูแล ต่างๆนาด้วยนะครับ มีจะตามมาจุกๆจิกๆ ไหนจะค่าเข้าศูนย์ตามระยะ ไหนจะค่าล้างรถ ค่าเฉี่ยว ค่าชน ค่าน้ำมัน
    พูดถึงน้ำมันแล้ว เฮ้ออออ หนักใจ แต่กระเป๋าเบา ติดแก๊สก็เป็นอีกทางเลือกนึงนะ แต่ผมไม่ติด แหะๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moss2u4u02 : 21st April 2014 เมื่อ 18:04

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ไม่ได้ครับ ยังไงก็ไม่ไหว ค่ากินค่าอยู่ ยังไงก็เกิน 5000 ก็เหลือ 7000 ซึ่งมันไม่พอครับ อย่าลืมว่า รถยนต์ซื้อมาแล้วมันไม่จบ ค่าอะไหล่ ค่าซ่อม ค่ายาง เช็คสภาพเครื่อง ที่สำคัญ ค่าน้ำมัน สรุปคือไม่พอครับ ดิ้นยังไงก็ไม่ไหว จะผ่อนรถได้ต้องเงินเดือน 20000+ ครับ 15000-19000 ก็ยังไม่ไหวครับ ต้องคิดยาวๆไปไกลๆ แล้วอย่าลืมว่าคนเรามันไม่ได้แค่กินแล้วนอน เงินค่ากินที่ว่า 5000 บางทีมันอาจจะเกินมาเป็น 7000-9000 ยังไงมนุษย์ก็มีความต้องการ อะไรก็แล้วแต่ ยังไง 5000 มันก็ไม่อยู่ครับ ยิ่งช่วงวัยรุ่นอยู่แล้ว มันอยากจะได้อะไรไปหมดเลย เล็กๆน้อยๆ สบู่ ยาสีฟัน โฟมล้างหน้า ไปๆมาๆ เกินครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ต้องมีเงินดาวเยอะๆหน่อยครับมือหนึ่งถึงจะผ่อนน้อย แน่ะนำพวกรถเล็กคันนึง370000-420000
    คนที่ผมรู้จักคนนึงก็เงินเดือน 13000นิดๆเอง แต่ทำงานพวกบัตรเดรดิตเสริมผ่อนรถรวมดอก 9แสนกว่า ฮอนด้าซิตี้มั้ง

INFAnTRY OF ABYss station
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ไปหามือ2ดูสิครับเพราะ เงินเดือน12000ค่อนข้างจะลำบากเลยนะว่าแต่พอมีเงินเก็บอยู่หรือป่าว ปล. ไม่ก็เป็นพวกรถเล็กก็ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ขอถามหน่อยนะครับ จะขับเกียร์ออโต้หรือธรรมดา?

ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ดูถูกอะไร อยากจะบอกว่า ถ้าจะเอามือ1 ผมแนะนำ Eco car เลย ถ้าอยากได้ตัวราคาต่ำสุดก็ราคาประมาณ 380000 บาท แต่เป็นเกียร์ ธรรมดานะครับ ถ้าอยากได้ออโต้ ราคารถพวกนี้จะอยู่แถวๆ 420000+- (ผมกะราคาให้พวกราคาต่ำสุดแล้วนะ)

เหตุผลที่ผมแนะนำ Eco car นะ 1.เห็นมันคันเล็กๆ ผมว่ามันเป็นรถที่วิ่งโอเคเลยล่ะ วิ่งอยู่ 110-120ได้สบายๆอยู่แล้ว (รถปัจจุบันผมว่ามันวิ่งโอเคหมดแล้วนะ ถ้าคุณไม่ได้เอาไปวิ่งจนจะบิน)

2.รถมือ1 ยังไงปัญหาก็น้อยกว่าอยู่ดี

3.ประหยัดน้ำมัน

แต่ มีรถก็ต้องมีค่าใช้จ่ายธรรมดา ค่าต่อทะเบียนนู้นนี่นั้น ค่าประกัน

อยากรู้อะไรก็ลองถามผมก็ได้นะ ผมพอจะแนะนำได้บ้างอยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Newdiamond : 21st April 2014 เมื่อ 20:26

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    [QUOTE=Newdiamond;2476049]ขอถามหน่อยนะครับ จะขับเกียร์ออโต้หรือธรรมดา?

ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ดูถูกอะไร อยากจะบอกว่า ถ้าจะเอามือ1 ผมแนะนำ Eco car เลย ถ้าอยากได้ตัวราคาต่ำสุดก็ราคาประมาณ 380000 บาท แต่เป็นเกียร์ ธรรมดานะครับ ถ้าอยากได้ออโต้ ราคารถพวกนี้จะอยู่แถวๆ 420000+- (ผมกะราคาให้พวกราคาต่ำสุดแล้วนะ)

ถ้าจะดาวน์ที่ต่ำสุด 5% ผ่อน 48เดือนนะครับ ราคาประมาณ 380000-540000 บาท จะผ่อนอยู่ประมาณ 5000-8000บาท/เดือน ราคาประมาณนี้ผมว่าน่าจะได้นะ (ขึ้นอยู่กับการจัดการเงินของคุณเองด้วย)

เหตุผลที่ผมแนะนำ Eco car นะ 1.เห็นมันคันเล็กๆ ผมว่ามันเป็นรถที่วิ่งโอเคเลยล่ะ วิ่งอยู่ 110-120ได้สบายๆอยู่แล้ว (รถปัจจุบันผมว่ามันวิ่งโอเคหมดแล้วนะ ถ้าคุณไม่ได้เอาไปวิ่งจนจะบิน)

2.รถมือ1 ยังไงปัญหาก็น้อยกว่าอยู่ดี

3.ประหยัดน้ำมัน

แต่ มีรถก็ต้องมีค่าใช้จ่ายธรรมดา ค่าต่อทะเบียนนู้นนี่นั้น ค่าประกัน

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เงินเดือน 19000 ยังไม่กล้าคิดเลยครับ เห็นอัตราผ่อนรถนี่ 9000++ ต่อเดือนเป็นขั้นต่ำ
    ไอ้ที่ผ่อน 6 - 7000 ก็มีนะ แต่มันให้เฉพาะปีแรก พอขึ้นปีที่สองปุ๊ปค่าผ่อนเพิ่มกระฉูด
    (คำนวณจากรถตลาดนะครับ VIOS, CITY)

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ไม่ไหวครับ.....ชัดนะ
    ตอนนี้ผมผ่อนเดือนละ 5,500 (ดาวน์ Max) ด้วยเงินเดือน 20,000+ ยังรู้สึกลำบากเลย ผ่อน 6 เหลืออีก 4 ปีครับ เงินเดือนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ยังคิด
    ส่วนตัวผมไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน กินของหรูอาทิตย์ละครั้ง (พวกบุปเฟห์ 400.-)

ถ้าอยู่ใกล้ที่ทำงาน มอร์ไซต์ดีกว่า (แต่ต้องระวังเยอะๆ นะครับ)
    ......ตอนนี้ก็แว้นมอร์ไซต์ไปทำงาน ตกอาทิตย์ละ 200.-

ตอนจะซื้อ มันหน้ามืด ผมเข้าใจเลยแหล่ะ แต่ตอนนี้ย้อนกลับไป ไม่เอาดีกว่า

//ลองเก็บเงินเดือนละ 7000 สิครับ ทนได้กี่เดือน

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    toyata collora ตัวเก่าๆครับ

5-6 หมื่นก็มีแล้วเดี๋ยวนี้ พี่ผมซื้อมา ขับมา 2ปีละ ยังไม่มีปัญหา

สภาพมันไม่ได้อยู่ที่กาลเวลา มันอยู่ที่การดูแล ถ้าดูเป็น ถูกๆดีๆ มีถมเถครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverSnowl อ่านกระทู้
    ไม่ไหวครับ.....ชัดนะ
    ตอนนี้ผมผ่อนเดือนละ 5,500 (ดาวน์ Max) ด้วยเงินเดือน 20,000+ ยังรู้สึกลำบากเลย ผ่อน 6 เหลืออีก 4 ปีครับ เงินเดือนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ยังคิด
    ส่วนตัวผมไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน กินของหรูอาทิตย์ละครั้ง (พวกบุปเฟห์ 400.-)

ถ้าอยู่ใกล้ที่ทำงาน มอร์ไซต์ดีกว่า (แต่ต้องระวังเยอะๆ นะครับ)
    ......ตอนนี้ก็แว้นมอร์ไซต์ไปทำงาน ตกอาทิตย์ละ 200.-

ตอนจะซื้อ มันหน้ามืด ผมเข้าใจเลยแหล่ะ แต่ตอนนี้ย้อนกลับไป ไม่เอาดีกว่า

//ลองเก็บเงินเดือนละ 7000 สิครับ ทนได้กี่เดือน
    เข้าใจเลย ผมเลยจะซื้อบ้านก่อนซื้อรถ แฟนก็ยืดบัตร ATM โดนหักเงินเดือนละ 7000 เท่ากันเลยครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    เงินเดือน 19000 ยังไม่กล้าคิดเลยครับ เห็นอัตราผ่อนรถนี่ 9000++ ต่อเดือนเป็นขั้นต่ำ
    ไอ้ที่ผ่อน 6 - 7000 ก็มีนะ แต่มันให้เฉพาะปีแรก พอขึ้นปีที่สองปุ๊ปค่าผ่อนเพิ่มกระฉูด
    (คำนวณจากรถตลาดนะครับ VIOS, CITY)
    คนนี้รู้จริง
    รอวันโดนแบน

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    toyata collora ตัวเก่าๆครับ

5-6 หมื่นก็มีแล้วเดี๋ยวนี้ พี่ผมซื้อมา ขับมา 2ปีละ ยังไม่มีปัญหา

สภาพมันไม่ได้อยู่ที่กาลเวลา มันอยู่ที่การดูแล ถ้าดูเป็น ถูกๆดีๆ มีถมเถครับ

รุ่นประมาณนี้ล่ะคับ ที่อยากได้ เพราะผมกะแค่เอาไว้พาพ่อไปโรงบาล กับพาไปเที่ยวบ้าง เพราะพ่อผมเป็นอัมพฤกครึ่งตัว นั่งมอเตอร์ไซค์มันลำบาก ส่วนตัวผมเองตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้รถยนต์ซํกเท่าไหร่ เพราะไปทำงานก็ปั่นจักรยานไปคับ 555+ ว่าแต่ 5หมื่น นี่มันผ่อนได้ป่ะคับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bct4alive อ่านกระทู้
    รุ่นประมาณนี้ล่ะคับ ที่อยากได้ เพราะผมกะแค่เอาไว้พาพ่อไปโรงบาล กับพาไปเที่ยวบ้าง เพราะพ่อผมเป็นอัมพฤกครึ่งตัว นั่งมอเตอร์ไซค์มันลำบาก ส่วนตัวผมเองตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้รถยนต์ซํกเท่าไหร่ เพราะไปทำงานก็ปั่นจักรยานไปคับ 555+ ว่าแต่ 5หมื่น นี่มันผ่อนได้ป่ะคับ
    ส่วนตัวผมเองไม่นิยมเงินผ่อนฮะ ถ้าคำถามคือ 5 หมื่นผ่อนได้ไหม โดยปกติแล้วก็ผ่อนได้ แต่มันก็แล้วแต่คน
    ถ้าคุณเก็บเงินในเก๊ะของคุณเอง คุณซื้อราคาเงินสด สมมุติรถราคาที่ 5 แสนหรือราวๆนั้น มันก็จบแค่นั้น แต่ถ้าผ่อนมันก็ตกเฉียดๆล้านเพียงแต่ว่าข้อดีคือคุณได้มันมาขับก่อนเพราะมันเป็นทรัพย์สินในอนาคตที่คุณดึงมาใช้ในปัจจุบัน
    ชีวิตคนเราที่เป็นพวกหาเช้ากินค่ำน่ะนะครับ ค่าเฉลี่ยการหาเงินทั่วไปตั้งแต่ทำงานจนเกษียณอายุมันอยู่ที่ 5.5-6 ล้าน จะใช้จ่ายอะไรก็ต้องวางแผนดีๆ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    หากไม่มีความจำเป็น ใช้รถยนต์ อย่า ซื้อเลย ครับ
    ไม่ได้ใช้แค่ค่าซื้อ ค่าประกัน ค่าซ่อม อย่าตรวจสภาพรถอีก
    ถ้าไม่ใช่ LPG ค่าน้ำมัน บาน ค่าใช้จ่ายสูง เงินเดือน ต้องราว สามหมื่นขึ้นไป ถึงพอ
    เพราะ ค่าใช้ จ่ายอย่างอื่น ขับไปเที่ยว อยู่กินไรอีก เยอะแยะ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    ผมว่าก็ตามๆที่หลายท่านๆ แนะนำมาเลยครับ ถ้าศักยภาพเรายังไม่ถึงอย่าเพิ่งซื้อดีกว่า เพราะรถยนต์ 1 คันไม่ใช่เรื่องเล็กๆ (แต่ถ้ามือ 2 เป็นอีกประเด็น ส่วนตัวถ้าอยากได้จริงๆก็แนะนำมือ 2 ถูกๆ 6 หมื่น 7 หมื่น ก็มี)
    เพราะราคา 400,000+ ทำงานกันหนักและยาวนานมาก เมื่อเทียบความคุ้มค่ากับสิ่งที่ต้องเสียไปผมว่ามันไม่คุ้มครับ

1. มันเกินภาระเรามากครับ ใช่เราสามารถผ่อนได้ก็จริง แต่ภาระที่ตามมาก็หนักน่าดู ค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษา มันจะเหนื่อยครับ

2. คุ้มค่าไหม?? เรามีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ไหม? ลองคิดดูดีๆว่า คุณต้องซื้อรถเกือบ 400,000 เพื่ออะไร?? ทั้งๆที่คุณสามารถใช้มอเตอร์ไซต์ไปนู้นไปนี้ ไปทำงานได้ ผมเงินเดือน 25,000 ยังไม่คิดจะผ่อนรถเลยครับ ทุกวันนี้นั่งรถเมล์ ผ่านมา 5 เดือน ผมเก็บเงินได้ 70,000 กิน KFC กินนู้นกินนี้อยู่อย่างสบายๆ เรียกว่ามันโล่งครับ มันไม่มีภาระนิหว่าา ถึงเวลาขึ้นรถเมล์ไปทำงาน ไม่เครียด

แต่กลับกัน ถ้าผมเลือกออกรถมา
    2.1 การกินอยู่ลำบากขึ้นแน่นอน เพราะต้องผ่อนรถ
    2.2 ไม่มีเงินเก็บ กินไม่สนุกปากแถมยังต้องลำบากไม่มีเงินเก็บยามฉุกเฉินอีก
    2.3 เครียดครับ เหนื่อย ภาระอื้อครับ แถมต้องทนทำไปอีก 4-5 ปี

อยู่แบบไม่มีรถยนต์ขับดีกว่าไหมงั้น?? ไม่ต้องเครียด เก็บเงินไปเรื่อยๆ ได้ก็เงินพอก็ค่อยซื้อดีกว่าครับ
    หรือถ้าอยากได้จริงๆก็แนะนำมือสองครับไม่ต้องแพงมาก

กล่าวขอบคุณ
    1,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,766
    รถ = ลด ครับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    คิดตื้นไป ผ่อนแล้ว ยังมีค่าน้ำมัน และ ประกัน พ่วงด้วยเงินเผื่อจะไปล้างรถอีก 5555

คนเงินเดือน 20k ยังคิดแล้วคิดอีกเลยครับ เดือนนี้ไหว เดือนหน้าเกิดเหตุประหลาดๆทำให้เสียเงินกระทันหันล่ะ?? หักลบผ่อนรถแล้ว ค่าน้ำมัน เงินกินแทบไม่เหลือเลยนะครับ แล้วจะไปเที่ยวอีก

ผมว่ายังไงก็ไม่ไหว

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    เงินเดือนหมื่นสอง ไฟแนนซ์ไม่ให้ผ่านแน่นอน ถ้าคนค้ำมีเงินเดือนเป็น3เท่าของเงินที่เราจะผ่อนก็อาจจะมีลุ้นอยู่
    ถ้าออกECOcar เห็นจขกท บอกว่าอยากไว้พาครอบครัวไปเที่ยวบ้าง แนะ Nissan Ulmera คนนั่งหลังจะได้ไม่เมื่อย เหยียดขาได้ Attrage ของ มิตซูก้อใช้ได้ แต่ศูนย์บริการมันดูโบราณไปนิด
    ว่าแต่ จขกท มีประสบการณ์ขับรถมาบ้างหรือยังครับ

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ไหวอยู่ แต่ผ่อนยาว กว่าจะหมด ดอกเบี้ยหลายหมื่นอยู่ ค่อยๆเก็บออมไปก่อนดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,733
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,203
    Blog Entries
    1
    ต้องดูว่าเอารุ่นไหนอ่ะครับ ค่าดาว์นมัน 1 เเสน - 2เเสนครับ
    ค่าผ่อนเดือนล่ะ 8พัน - 2หมื่น 72 งวด [เเล้วเเต่รุ่น] ครับ
    นี้คือของ honda city นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ไม่ไหวหลอกครับ ผม เงินเดือน หมื่น 16+ ผ่อน honda cvice เดือนละ 8800 5 ปี ตอนนี้ ผ่อนได้2ปี ตอนแรกคิดว่าไหว สบาย
    เพราะไม่ค่อยมีค่าใช้จ่ายอะไร พอออก รถมา เสียหลายอย่าง ค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าบำรุงรักษาต่างๆ ค่านู่นนี่นั้นเต็มไปหมด
    บอกเลย ต่อวันผมกัดฟันกิน ข้าววันละ 100 บาท ต้องทำโอ 3ทุ่มครึ่งทุกวัน ทนอีกสามปี
    ถ้าเป็นแต่ก่อน อยู่สบายกว่านี้เยอะ ตอนนี้อยากจะเอาเข้าเต้นรถมือสองเลย กลัวขาดทุน

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เต้นท์รถเลยครับ ปรมาณ 2 แสน ได้พวก civic / city / corola ที่เป็น generation เก่าพอไหวอยู่

คนที่รู้จัก เงินเดือน start 14,000 ยังไปถอย Swift ใหม่ซิงๆมาได้เลยครับ

เพราะจ่ายแค่ค่ากินแต่ละวันกับค่าน้ำไฟ บางวันก็ไม่ได้จ่ายมีข้าวฟรี ขนมฟรี ค่าที่พักฟรี

แต่ก็มีบ่นๆเหมือนกัน ว่าหมดๆ แทบไม่ได้ใช้เลย

แต่ถ้ามือ 2 ราคาซัก 2 แสน ผมว่าไหวครับ ลองหาดู

เพราะถ้ารถใหม่เลย ถ้าดาวน์น้อย มันก็ต้องผ่อนกันขั้นต่ำ 10k ++

ยกเว้นว่าจะดาวน์ 25% ขึ้นไป ก็ผ่อนน้อยลงมาหน่อย

ราคารถใหม่ก็ มีพวก eco car start ที่ 4 แสนปลายๆ ไปจนถึงรถตลาด เครื่อง 1500 - 1600 สุดที่ประมาณ 8 แสน

ต้องดูเงินเดือนดีๆ โดยเฉพาะถ้าไปกู้ซื้อ มันก็จะผ่อนได้ยาวสุดประมาณ 72-84 เดือน

เงินเดือนเท่านี้ ถ้า 2-3 แสน น่าจะผ่านอยู่นะครับ ถ้าที่ทำงานดูมั่นคงโอเค งานประจำอะไรแบบนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 22nd April 2014 เมื่อ 08:09