ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

:: Alone ::
    กล่าวขอบคุณ
    1,947
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,512

แนะนำกีต้าร์ไฟฟ้า หน่อยครับ งบ 7000-8000 บาท (มือใหม่ครับ)

ช่วยผมหน่อยสิครับ

พอดีผมอยากจะเล่นเพลงที่มีกีต้าร์ไฟฟ้าครับแต่ผมไม่มีกีต้าร์ไฟฟ้าครับเลยจะซื้อ แต่ไม่รู้ควรจะซื้อตัวไหน ยี่ห้อ ไหนดีครับ

ผมก็ไม่ได้เก่งไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ เล่นกี่ต้าร์ ได้ประมาณ 3-4 เดือนเองครับ

ส่วนมากผมจะเล่นแต่เฉพาะ เพลงของวง

Paradox

ผมเล่นแทบทุกเพลงเลยครับของ Paradox เช่น

ฤดูร้อน , ปลายสายรุ้ง , Sexy, บอลลูน , ไก่ , 3 มิติ ฯลฯ

ส่วนมากผมจะเล่นแต่เพลงเบาๆครับ

ส่วนกีต้าร์ที่ผมดูมาว่าจะซื้อไม่รู้จะเข้ากับเพลงที่ผมจะเล่นรึป่าวช่วยดูให้หน่อยสิครับ

1.Clevan CTD-20

2.Ibanez GRG150P

3.Lavish Tyle'caster Heavy

ดูจากรูปทรงผมชอบ IBanez ครับแต่ถ้าฟังจากเสียงและคนที่นำไปเล่นส่วนมากจะนำไปเล่น แนว Metal Rock ผมก็กลัวจะไม่เข้ากับแนวที่ผมจะเล่นสักเท่าไหร่ครับ
    โดยส่วนตัวไม่ชอบแนว Metal สักเท่าไหร่หน่ะครับ "^ ^

แต่ตอนนี้เล็ง

Clevan CTD-20

ดูจากสีกับรูปทรงและเสียง ถูกใจผมดีครับ

ยังไงก็
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ

"ขอบคุณครับ"

::Update::

สรุปแล้วผมเลือก Epiphone Les Paul 100

สวยดีครับแล้วก็เสียงก็ดี ชอบราคา ก็ใช้ได้

ขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ

และขอบคุณ ท่าน exodus กับ ท่าน SoNy009 มากๆครับ

ผมแนะนำนะ ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้น เพราะอย่างน้อยเรารู้สึกดีกับมัน มันก็ทำให้เรามีความสุขในการเล่นระดับหนึ่ง คือกีต้าร์ระดับนี้มันก็ทำได้แค่นี้แหละ จะโมไปก็เสียตังเพิ่มอยู่ดี แต่อย่างน้อยถ้าซื้อตัวที่ถูกใจ มันก็ทำให้หัวใจพองโตได้ว่าเรามีตัวที่ชื่นชอบไว้ใช้แล้ว ก็เท่านั้นแหละครับ
    Clevan CTD-20 มีมือกีต้าร์อีกคนในวงใช้อยู่ เวลาใช้เอฟเฟคเปิด gian มากๆแล้วเสียงจะหอนตลอด
    แต่ถ้าไม่ใช้เสียงแตก เล่นเสียงคลีนเป็นหลัก ผมว่าคลีนฟังแล้วลื่นหูดี
    ถ้าไม่ชอบแนวเมทัล เลี่ยงพวก ibanez พวกมี pickup emg ทั้งหลาย ตัวแรงเล่นคลีนไม่ค่อยเพราะ
    แต่ ibanez ชื่อเสียงถือว่าชั้นนำที่สุดใน 3 ตัวเลือกเลยนะครับ
    Lavish เป็นแบรนไทย คุณภาพผมว่าก็โอเคตามราคา ถ้าจาก 3 ตัวเลือกผมจะเอา Lavish ครับ
    แต่ Clevan ก็น่าสนใจ แต่อาจจะต้องมีการโมกันหน่อย

รุ่นอื่นๆที่่ผมแนะนำ Epiphone Les Paul Special II Epiphone SG Special
    Epiphone นี้เปรียบเสมือนรุ่นลูกของ gibson คุณภาพเสียงผมว่าก็โอเคได้หลายแนว
    มือกีต้าร์ paradox ใช้gibson ครับ ส่วนพี่ต้า ผมเห็นใช้ LTD EC-10 แต่ตัวเนี่ยส่วนใหญ่ใช้เล่นเมทัลกันครับ
    ผมแนะนำร้านที่ผมไปจัดอุปกรณ์ดนตรีบ่อยๆละกัน http://www.ctmusicshop.com/store/
    ลองเข้าไปชมและเชคราคาดูครับ อาจจะมีถูกใจ

joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย leonskey : 22nd April 2014 เมื่อ 19:45

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    Clevan CTD-20 มีมือกีต้าร์อีกคนในวงใช้อยู่ เวลาใช้เอฟเฟคเปิด gian มากๆแล้วเสียงจะหอนตลอด
    แต่ถ้าไม่ใช้เสียงแตก เล่นเสียงคลีนเป็นหลัก ผมว่าคลีนฟังแล้วลื่นหูดี
    ถ้าไม่ชอบแนวเมทัล เลี่ยงพวก ibanez พวกมี pickup emg ทั้งหลาย ตัวแรงเล่นคลีนไม่ค่อยเพราะ
    แต่ ibanez ชื่อเสียงถือว่าชั้นนำที่สุดใน 3 ตัวเลือกเลยนะครับ
    Lavish เป็นแบรนไทย คุณภาพผมว่าก็โอเคตามราคา ถ้าจาก 3 ตัวเลือกผมจะเอา Lavish ครับ
    แต่ Clevan ก็น่าสนใจ แต่อาจจะต้องมีการโมกันหน่อย

รุ่นอื่นๆที่่ผมแนะนำ Epiphone Les Paul Special II Epiphone SG Special
    Epiphone นี้เปรียบเสมือนรุ่นลูกของ gibson คุณภาพเสียงผมว่าก็โอเคได้หลายแนว
    มือกีต้าร์ paradox ใช้gibson ครับ ส่วนพี่ต้า ผมเห็นใช้ LTD EC-10 แต่ตัวเนี่ยส่วนใหญ่ใช้เล่นเมทัลกันครับ
    ผมแนะนำร้านที่ผมไปจัดอุปกรณ์ดนตรีบ่อยๆละกัน http://www.ctmusicshop.com/store/
    ลองเข้าไปชมและเชคราคาดูครับ อาจจะมีถูกใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SoNy009 : 21st April 2014 เมื่อ 22:09

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    Telecaster สักตัว ซาวคลีนใสๆ น่าจะโอเค

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อาการหอนเพราะ pick up มันไม่ใช่ไฮ-เกน เมื่อรับสัญญาณมากเกินไปทำให้เกิดอาการหอนเป็นบ่อยกับกีต้าร์ถูกๆ
    คือพื้นเพเป็นกีต้าร์เสียงบางอยู่แล้ว แต่พอจะเร่งเกนเพื่อให้บาลานซ์กับเครื่องดนตรีชิ้นอื่น ก็จะทำให้อุปกรณ์มีปัญหาเรื่องของสัญญาณ
    จริงๆแล้วมันไม่ใช่ว่าไม่เหมาะจะเล่นเสียงแตก แต่มันไม่มีปัญญาจะเล่นในสเป็คชุดใหญ่ต่างหาก คือต้องเล่นกับตู้กำลังวัตต์ไม่สูงมากและไม่เปิดโวลุ่มดังเกินไป(คือเก็บไว้เล่นคนเดียวดีกว่า)
    เพราะฉะนั้นปัญหามันจึงไม่ได้อยู่ที่การเกนสัญญาณของเอ็ฟเฟ็คเลยครับ
    รอวันโดนแบน

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    อาการหอนเพราะ pick up มันไม่ใช่ไฮ-เกน เมื่อรับสัญญาณมากเกินไปทำให้เกิดอาการหอนเป็นบ่อยกับกีต้าร์ถูกๆ
    คือพื้นเพเป็นกีต้าร์เสียงบางอยู่แล้ว แต่พอจะเร่งเกนเพื่อให้บาลานซ์กับเครื่องดนตรีชิ้นอื่น ก็จะทำให้อุปกรณ์มีปัญหาเรื่องของสัญญาณ
    จริงๆแล้วมันไม่ใช่ว่าไม่เหมาะจะเล่นเสียงแตก แต่มันไม่มีปัญญาจะเล่นในสเป็คชุดใหญ่ต่างหาก คือต้องเล่นกับตู้กำลังวัตต์ไม่สูงมากและไม่เปิดโวลุ่มดังเกินไป(คือเก็บไว้เล่นคนเดียวดีกว่า)
    เพราะฉะนั้นปัญหามันจึงไม่ได้อยู่ที่การเกนสัญญาณของเอ็ฟเฟ็คเลยครับ
    อ่าใช่ครับ ลองเปลี่ยนใส่คาปาซิเตอร์ก็ไม่ลด ก็คาดว่าจะเปลี่ยน pickup เหมือนกัน

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ถ้าจะเปลี่ยนก็ดูเนื้อไม้ด้วยหล่ะครับ เพราะถ้าจะเปลี่ยนเป็น pick up ไฮ-เกนทั่วไปที่มันกินเนื้อไม้มันก็ช่วยได้เยอะนะแต่ถ้าเนื้อไม้มันไม่ดีจริงมันจะกดซาวด์หน่อยๆ ฟังแล้วมันดีกว่าแหละ แต่ก็ไม่เต็ม
    แต่ถ้าจะให้ออกเต็ม ถ้าเราใช้แบบที่มันแรงจริง อาจจะเป็น Active ที่ไม่กินเนื้อไม้เลย ซาวด์มันก็ได้เต็มๆ แต่จะเสียเอกลักษณ์ของเนื้อไม้ไป รวมถึงต้องเจาะรางถ่านเพิ่มด้วย

ก็ลองพิจารณาดูครับว่าจะเอาแบบไหนดี

to rep ล่าง

ลองที่ร้านก็ตอบยากฮะ คือมันเทสได้แค่โทนเสียง ความเหมาะมือ เช็คอุปกรณ์โดยรวม คาแรคเตอร์ แต่มันเช็คขีดความสามารถของอุปกรณ์ไม่ได้ ซึ่งอันนี้กว่าจะรู้อีกทีก็ตอนรวมแบนด์แล้ว บางคนตอนเทสที่ร้านหรือเล่นอยู่บ้านนี่เสียงดีเชียว พอเล่นรวมโดนเครื่องทองเหลืองของกลองฆ่าตายหมด แทบจะไม่ได้ยิน เปิดดังก็หอนแถมซาวด์กลวงๆอีกต่างหาก ส่วนตัวถ้าให้ผมแนะนำนะ ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้น เพราะอย่างน้อยเรารู้สึกดีกับมัน มันก็ทำให้เรามีความสุขในการเล่นระดับหนึ่ง คือกีต้าร์ระดับนี้มันก็ทำได้แค่นี้แหละ จะโมไปก็เสียตังเพิ่มอยู่ดี แต่อย่างน้อยถ้าซื้อตัวที่ถูกใจ มันก็ทำให้หัวใจพองโตได้ว่าเรามีตัวที่ชื่นชอบไว้ใช้แล้ว ก็เท่านั้นแหละครับ

V
    V
    V
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 22nd April 2014 เมื่อ 08:44
    รอวันโดนแบน

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    จริงๆคุณจะเลือกซื้ออันไหนก็ได้นะ แต่ว่าเอาราคากลางๆประมาณ 7000 8000 ก็จะมี Ephiphone Lespaul 100 ตัวนี้ก็ดีนะครับแต่ ว่าซาวน์คลีนจะแตกไปหน่อย ก็ถ้าเล่นเสียงแตก ค่อนข้างที่จะสะเทือนขนตูดกันเลยทีเดียว
    แนะนำให้ดูกีตาร์ที่มีฮัมบั๊คกิ๊ง เดี่ยว รูปทรงประมาณ Fender Stratocaster ก็โอเคนะครับ
    ผมแนะนำ ตัวนี้เลย
    ํYamaha Pacifica ซาวน์นุ่มพอสมควรนะครับ เหมาะสำหรับเล่นเพลง ฟรั๊งค์ บลู แจ๊ส ซอฟต์-ร็อค
    ราคาประมาณ 8000 เศษๆ
    ลองเลือกดูนะครับ ถ้าไม่มั่นใจ ก็ต้องไปเยี่ยมร้านดนตรีแล้วหยิบมาลองเองซะเลยนะครับ แล้วพอเราได้เสียงที่โดนใจ ใสๆน่ารัก กุ๊งๆกิ๊งๆ ก็เลือกจับจองมาเป็นเจ้าของกันได้ง่ายๆเลยทีเดียวนะครับ
    คลิป เจ้ากีตาร์ตัวนี้นะครับ

ปล.ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ยี่ฮ้อกีตาร์ หรือรุ่นของมันสักเท่าไหร่ เล่นอย่างเดียว 5555 รู้บ้างไม่รู้บ้าง เลือกดูดีๆนะครับผม ถ้าเสียงไม่เป๊ะมันบักจึ๊กเลยทีเดียว TvT

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:: Alone ::
    กล่าวขอบคุณ
    1,947
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,512
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SoNy009 อ่านกระทู้

โอเค ครับ ตกลง ผมเลือก Epiphone Les Paul 100