ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104

ผมสมัครเรียนเลือก "วิทยาการคอมพิวเตอร์" มาครับแต่เครียดมาก

คือแม่อยากให้เรียนด้านนี้ไม่ใช่ผมไม่ชอบน่ะครับ อยากเขียนโปรแกรมเป็น

แต่มีปัญหาทีว่าผมเรียน ปวช. มาเรื่องคิดคำนวณอะไรพวกเนี้ยผมไม่ค่อยชอบเท่าไร

ด้านกราฟฟิคก็ไม่ไหวแน่นอน ที่นี่ในบ้านหลังนี้มีคนเรียนด้านนี้มาบ้างหรือป่าวครับ

ผมไปถามอาจารย์ที่สอนมาบอกว่าไม่มีึฟิสิกส์ แต่ว่ามี แคลคูลัส สถิติ พวกนี้อ่ะครับ

ผมเลยกังวลว่าจะไปไหวไหม แต่ก็มีเรียนปรับพื้นฐาน เกือบ 2 เดือนให้อ่ะครับ

เหมือนเริ่มเรียนใหม่

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมก็เคยเลือกสมัครเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ นะตอนจบ ม.6 ใหม่ๆ ผมชอบเขียนโปรแกรม
    เรียนรู้ฮาร์ดแวร์ ซอฟต์แวร์ แต่ผมไม่ชอบคำนวณนะ ก็เลยคิดว่าไปไม่รอด ไปสมัครสอบอีกคณะ อีกมหาลัยนึง
    ผมสอบได้นะ ก็เลยยกเลิกไปเรียนที่มหาลัยนั่นจนปัจจุบัน ผมจะเข้าปี 5 แล้วนะเรียนได้ดีมาก เพราะผมถนัด
    ถ้า จขกท. คิดว่าใช่ก็ตั้งใจเรียนเถอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 25th April 2014 เมื่อ 19:21
    [IMG][/IMG]

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    จขกท ยังดีกว่าผมผมก็สมัครอิงผมแทบไม่ได้แคลพอไหวแต่อิงผมนึ้บอกเลยไม่ไหวแต่ผมก็จะทำให้ดีที่สุดครับอยากเรียนทีาเรียนมาผมถนัดแต่ฟิสิก

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ต้องขยันๆนะครับ สาขานี้ไม่เก่งจริงจบมาหางานทำยากมา (ขำย้ำว่ายากมาก ถ้าไม่เก่งจริงๆอะน่ะ)

คำนวนก็เยอะอยู่พอสมควร ถ้ารู้ตัวว่าอ่อนคณิตควรพิจารณานะครับ ผมเเคลตัว 1 ลงตั้ง 2-3 รอบกว่าจะผ่าน จบมาจะปีละ ตอนนี้ทำงานไม่ตรงสายที่เรียนมาเลยเพราะผมไม่เก่งจริง จึงทำงานสายนี้ไม่ได้เฮ้อ

อยากให้ลองคิดทบทวนดีๆนะครับ ขอให้โชคดีครับ

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    เอ้าเวรกรรม เลือกเหมือนจะผิดสายสะแล้วสิ TT

กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    หัวใจของวิทย์-คอมคือวิชา algorithm และ logic นะครับ ที่จะเป็นตัวตัดสินว่าจะไปด้านนี้ไหวมั้ย
    ลอง search google หาข้อมูลดูครับ
    ส่วนวิชาคำนวณอย่างแคลคูลัส สถิติ มันค่อนข้างเป็นวิชาสามัญครับ
    ถ้าเรียนต่อในสายวิทย์ วิศวะ ยังไงก็เจออยู่แล้ว ยกเว้นว่าจะไปสายศิลป์ครับ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมก็ลงวิทคอมครับ อ่อนอิ๊งมาก คณิตพอไปได้ แต่ปัญหาหลักคือ ผมไม่มีความตั้งใจเลย ในอนาคตก็คิดว่าจะไปรอดมั้ย แต่สุดท้ายก็ช่างมัน = =

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    เครียดเรื่องคำนวณผมแทบไม่ไหวเลยแค่เรื่องตรีโกณผมก็แทบตายแล้วตอนม.ต้นนี้เยอะขนาดนี้

ผมเรียน ปวช. มาด้วยเรื่องพวกนี้แทบไม่ได้แตะ

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    คณิตผมว่ามันยากยุครับถ้าเรียนรวมแต่ถ้าเรื่องแค่เรื่อง 2เรื่องแบบเจาะนึ้ผมว่าไม่ยากผมเคยลองไปเรียนพิเศษที่ละเรื่องๆมันเข้าใจง่ายครับแต่ใช้เวลานานมาก

ปล.ถึงจะเข้าใจแต่เพราะไปที่ละเรื่องแบบยาวนานทำให้มันลืมเรื่องที่เรียนไปแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Benzt2h : 25th April 2014 เมื่อ 23:32

.:: BeNighT69 ::.
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 843
    ผมเรียนวิศวะคอมเครียดเหมือนกัน เพราะมันมีเรียน ออกแบบ digital ต่อโน้นนี้งง แต่ดีนะไม่มีPhysic 5 5 5+

กล่าวขอบคุณ
    2,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ถ้าไม่ไหวเรื่องคำนวณ ผมว่าไม่แนะนำให้เรียนนะครับ เพราะยังไงก็ไม่พ้นเรื่องคำนวณอยู่ดี

แต่ทุกอย่างล้วนขึ้นอยู่กับความพยายามของเราเองแหละครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    จบวิทย์คอมมานะครับ
    ปีแรกก็เรียนพวก ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ แคล1 อย่างละตัว
    นอกนั้นก็วิชาเลือก

ปีสอง - สาม ก็เริ่มลงลึกไปทางด้านเกี่ยวกับคอม เช่น สถาปัตย์คอม , ฐานข้อมูล , AI , ระบบปฏิบัติการ
    เขียนโปรแกรมก็จะมีบ้าง เช่น java ,turbo C , MySQL+PHP ,VB

ปีสี่ก็ทำโปรเจ็คอย่างเดียว

หลักๆก็เน้นเขียนโปรแกรมนะครับ งานก็มีรองรับเยอะอยู่นะครับ
    ถ้าชอบทางนี้ก็ลองพยายามดูก่อนครับ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    ผมเรียน Information Technology แหะ คณะผมก็ต้องเรียน สถิติและความน่าจะเป็น กับ แปลคูลัสเหมือนกันครับ แต่ของผมเบาหน่อยมีแค่ SQL C# JAVA HTML-HTML5 PHP

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    พยายามต่อไปครับ เรียนป.ตรี ไม่ว่าจะวิศวะหรือครุ ก็เจอวิชาพวกนี้ทุกตัวนั้นแหละ ไม่ว่าจะสาขาไหนก็ตามขนาดบัญชียังมานักเรียนกับผมเลย ทำเอาไม่มีสมาธิเพราะส่องแต่ขาอ่อนอยู่

มันเป็นพื้นฐานที่ต้องมีไว้(ถึงจะไม่ได้ใช้อะนะ) พอปีสอง-สาม ก็จะเข้าวิชาหลักของสาขานั้นแล้วครับ
    CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ผมก็เรียน วิทคอม ครับ คำนวณผมไม่สนใจเลยได้เท่าไรช่างมัน 555 หลักๆที่เรียนก็มีตั้งแต่เขียนโปรแกรม เน็ทเวิค(วางระบบ การรักษาความปลอดภัย) ออกแบบดาต้าเบส วิเคราะห์ระบบ เอาดีให้ได้สักด้าน ก็โอเคแล้วครับ ภาษาอังกฤษก็มีเยอะอยู่ ตั้งแต่พื้นฐาน จนถึง ภาษาอังกฤษสำหรับวิทและเทคโน ส่วนคำนวณมี แคล ลีเนีย สถิติ discrete สำหรับผมคำนวณผมเรียนถูๆไถๆ ครับ
    เกมถูกๆจาก G2A

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ในนั้นมันจะมีวิชาหากินลับอยู่ครับ จบมาไม่ต้องเขียนโปรแกรมเป็น
    หรือไม่ต้องจบก็ได้ แต่เก็บเกี่ยววิชานี้ให้มากๆ ก็พอ เค้ามีเปิดอบรมคนภายนอกนะครับ
    แต่ 20 ชม คิด 2 หมื่นครับ เป็นสาขาอาชีพที่ตลาดต้องการสูงมาก การแข่งขันน้อย
    ได้วิชานี้อย่างเดียว คล่องๆ ก็หากินได้สบายๆครับ Network Design ครับ ชื่อวิชานี้
    รับงานกันรอบนึงเป็นแสน ครับ

JKG ~*Forever*~
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    ผมเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์มาครับ

1.ถ้าจบแล้ว งานดี เงินดี มีเยอะครับ >>> ตอนนี้ บริษัทลูก ของ บริษัทใหญ่ต้องการโปรแกรมเมอร์ภายใน ไม่จ้างข้างนอก ทำระบบใช้เอง (อนาคตผมเดาว่าบริษัทเล็กจะต้องมีเหมือนกัน)
    ไม่ต้องห่วงเรื่องหางานเงินก็น่าจะหลัก 17000 up (ผมเริ่ม 21000 นะครับ)

2.สิ่งที่ใช้จริงๆในการเขียนโปรแกรมคือ ตรรกศาสตร์ logic ผมว่าประมาณ70% (อย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับคอมเรียนให้มันผ่านๆไปครับ)

ตรรกศาสตร์ เช่น

1 3 5 7 9 11 ....? ต่อไปคืออะไร

A b C d E f G ...? ต่อไปคืออะไร ประมาณนี้

ซึ่งผมชอบแบบนี้อยู่แล้วมันต้องใช้ความคิด พลิกแพลง (สำหรับผม ผมมองโจทย์ เป็นเกมๆหนึ่งพอแก้ได้จะสนุกมากครับ ลองดูนะ)

แต่ถ้าไม่ชอบจริงๆแนะนำให้คุยกับแม่ให้เครียครับ

ปล.ตอนนี้ผมออกมาทำธุรกิจส่วนตัวละครับ(ก็ยังมองธุรกิจตอนนี้เป็นเกมๆหนึ่งเหมือนกัน สนุกดี) ^^

สู้ๆครับ จขกท.
    ขอบคุณสมาชิก JokerGameTH ที่ "ให้" โดยไม่หวังผลตอบแทน

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 98

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZeroXIII อ่านกระทู้
    ผมเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์มาครับ

1.ถ้าจบแล้ว งานดี เงินดี มีเยอะครับ >>> ตอนนี้ บริษัทลูก ของ บริษัทใหญ่ต้องการโปรแกรมเมอร์ภายใน ไม่จ้างข้างนอก ทำระบบใช้เอง (อนาคตผมเดาว่าบริษัทเล็กจะต้องมีเหมือนกัน)
    ไม่ต้องห่วงเรื่องหางานเงินก็น่าจะหลัก 17000 up (ผมเริ่ม 21000 นะครับ)

2.สิ่งที่ใช้จริงๆในการเขียนโปรแกรมคือ ตรรกศาสตร์ logic ผมว่าประมาณ70% (อย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับคอมเรียนให้มันผ่านๆไปครับ)

ตรรกศาสตร์ เช่น

1 3 5 7 9 11 ....? ต่อไปคืออะไร

A b C d E f G ...? ต่อไปคืออะไร ประมาณนี้

ซึ่งผมชอบแบบนี้อยู่แล้วมันต้องใช้ความคิด พลิกแพลง (สำหรับผม ผมมองโจทย์ เป็นเกมๆหนึ่งพอแก้ได้จะสนุกมากครับ ลองดูนะ)

แต่ถ้าไม่ชอบจริงๆแนะนำให้คุยกับแม่ให้เครียครับ

ปล.ตอนนี้ผมออกมาทำธุรกิจส่วนตัวละครับ(ก็ยังมองธุรกิจตอนนี้เป็นเกมๆหนึ่งเหมือนกัน สนุกดี) ^^

สู้ๆครับ จขกท.
    มุมมองล้ำเลิศ เวลาเราทำสิ่งที่ชอบมักจะได้ผลดีกว่า
    อย่างเช่นชอบเกม ก็เลยคิดซะว่าสิ่งที่ทำที่เจอปัญหาคือเกมๆหนึ่ง จงลุยผ่านมันไปให้ได้ โอ้วววววววว แนวววววววววว

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ตอนแรกผมจะเลือก วิทคอม เหมือน จขกท.แหละ

พอผมไปถามเพื่อนสองคน คนนึงเรียน วิทคอม อีกคนเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศ หรือ IT

เอาจริงคือวิทคอมยากกว่าและเจาะลึกกว่าIT

แต่ถ้านายตั้งใจก็ไม่มีอะไรยากหรอก จบได้ก็ดี

แต่ผมไม่ค่อยตั้งใจเท่าไหร่ ผมเลยเลือกด้านที่ถนัด และอยากเรียนสบายๆหน่อย

ผมเลยไม่คิดจะมอง วิศวะคอม กับ วิทยาการคอมเลย แม้แต่นิดเดียว ผมรอสัมพาส IT 29นี้

งานทางบ้านผมมีอยุ่แล้ว ผมเลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ส่วนตัวผมเรียนไปให้จบเฉยๆ ไม่ได้เรียนเพื่อหางานทำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 26th April 2014 เมื่อ 04:25

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    เรื่องเรียนไม่มีคำว่าไปไม่รอดครับ .. มันจะไม่รอดเพราะคิดแบบนี้ก่อนไปเรียนจริง ๆ เครียดล่วงหน้าโดยยังไม่รู้ .. ตอนผมเข้ามหาลัยใหม่ ๆ ผมก็เครียดครับ ว่าจะเรียนไปได้จนจบ 4 ปีหรือปล่าว .. แต่พอเรียนจริง ๆ ถึงมันจะยากบ้างในบางวิชา โดยเฉพาะผมนี่เป็นคนที่เกลียดการคำนวนเข้าเส้น เกลียดคณิตมาก ผมเลยเลือกเรียน เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ แต่ก็ต้องมาเจอกับวิชานี้จนได้ ซึ่งถ้าคิดดูดีดี เรื่องนี้หนีไม่พ้นแน่นอน ต้องเจอในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว .. เพราะฉะนั้นการจะเรียนให้สำเร็จนั้น สิ่งสำคัญเลย

1. ขยัน ตั้งใจ .. อันนี้ข้อที่ 1 เลยครับ
    2. การเข้ากลุ่ม การหาเพื่อนเรียน .. อันนี้เป็นเรื่องรอง เลยครับ การมีเพื่อนดี จะช่วยให้คุณเรียนได้ง่ายขึ้น .. แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะตั้งหน้าตั้งหาเรียนอย่างเดียว ก็ต้องนัดกันเที่ยวบ้าง ไรบ้าง คลายเครียด
    3. การศึกษาหาความรู้ด้วยตัวเอง หลังเลิกเรียน อันนี้อาจดูไม่สำคัญ แต่มันก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง
    4. การเข้าหาอาจารย์ อันนี้สำคัญเช่นกัน โดยเฉพาะช่วง โปรเจ็ค ครับ
    5. อันสุดท้าย พึ่งตัวเองให้มากครับ พยายามอย่า พึ่งคนอื่น .. หลายๆคนอาจจะรู้ว่าตัวเองเรียนไม่เก่งเลย พึ่งคนเก่งกว่า แต่หารู้ไม่ มหาลัย ไม่มีใครช่วยใครครับ อาจมีช่วยกันตอนเรียนบ้าง แต่สุดท้ายต้องช่วยตัวเองครับ ผม เจอมากับตัวเองเลย พอถึงเวลาจวนตัว เพื่อนก็เพือนครับ หายหัวหมด เอาตัวรอดทั้งนั้น

ปล. ก็ประมาณนี้นะครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัย

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับ ดีขึ้นมาหน่อย

เพราะพี่ผมบอกว่า แคลคูลัสค่อนข้าง่าย

เมาแล้วก็ไปนอน
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ฮ่าๆ นี่ก็ อดทนมา จนขึนปีสี่ละ บอกตามตรงตอนแรก ผมก็เลือกผิด มาเจอ algorithm แรกๆก็งง หลังๆ พอทำได้ หนักหน่อยก็โปรเจค มาถี่มาก แทบทุกเทอม อยุ๋ที่ว่า จะขยันแค่ไหน เก่งแค่ไหน ถ้าขี้เกรียจ ก็จบครับ ผมเกรด เฉียดรีไทร์ ทุกเทอม คิดสะว่าตื่นเต้นดีฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    ผมก็เคยเลือกสมัครเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ นะตอนจบ ม.6 ใหม่ๆ ผมชอบเขียนโปรแกรม
    เรียนรู้ฮาร์ดแวร์ ซอฟต์แวร์ แต่ผมไม่ชอบคำนวณนะ ก็เลยคิดว่าไปไม่รอด ไปสมัครสอบอีกคณะ อีกมหาลัยนึง
    ผมสอบได้นะ ก็เลยยกเลิกไปเรียนที่มหาลัยนั่นจนปัจจุบัน ผมจะเข้าปี 5 แล้วนะเรียนได้ดีมาก เพราะผมถนัด
    ถ้า จขกท. คิดว่าใช่ก็ตั้งใจเรียนเถอะครับ
    นอกเรื่องหน่อยนะครับ ลายเซ็นท่านเรื่องอะไรเหรอครับ ผมคุ้นมากๆ แต่นึกไม่ออก

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    ผมจบ วิทย์-คอม มาติด F 2 ตัวครับ
    คือ แคล , แคล (เรียน 3 รอบ F ไป 2) 55+
    ตอนสัมภาษณ์งานนี่ โดน HR แซวตลอด อาย******ยย

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ orikami อ่านกระทู้
    นอกเรื่องหน่อยนะครับ ลายเซ็นท่านเรื่องอะไรเหรอครับ ผมคุ้นมากๆ แต่นึกไม่ออก
    Hunter x Hunter ภาค Chimera Ant
    [IMG][/IMG]

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: