ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

ผลวิเคราะห์ชี้ ตลาดเกมพีซีเหนือกว่าคอนโซล

<< ผลวิเคราะห์ชี้ ตลาดเกมพีซีเหนือกว่าคอนโซล >>

ในขณะที่ผู้เล่นเกม PC มักจะบ่นอุบอิบน้อยใจว่าทำไมค่ายเกมส่วนใหญ่ถึงให้ความสำคัญกับคอนโซลมากกว่า PC

จนเป็นที่มาสำนวนสุดคลาสสิค ‘ลูกเมียน้อย’ แต่ข้อมูลล่าสุดของ DFC Intelligence เว็บไซต์วิเคราะห์และให้ปรึกษาวงการวีดิโอเกมได้ออกมาให้ข้อมูลผ่านนาย David Cole

เจ้าของเว็บไซต์โดยบอกผ่านสื่อ PCR ว่าในแง่ขอรายได้ตอนนี้ PC เหนือกว่าเครื่องคอนโซลไปแล้วทั่วโลก

“ในกลุ่มของนักเล่นเกมมันมีการทับซ้อนกันแบบหนักๆเลยก็คือผู้เล่นเกมคอนโซลแทบทั้งหมดยังคงเล่นเกมบน PC. ข้อแตกต่างใหญ่ๆเลยก็คือคอนโซลตอนนี้มันเปรียบเหมือนสินค้าสุดหรูและ PC มันคือของใช้จำเป็น ในช่วงสองปีที่ผ่านมาการกลับตาลปัดนั้นเป็นจริง ซึ่งหมายถึง PC นั้นมีผู้ใช้อย่างกว้างขวางกว่านั่นเอง”

ก่อนหน้านี้ทาง DFC เคยคาดการณ์ไว้ว่าการเล่นเกมบน PC อาจทำให้คอนโซลดูหมองลงไปเลยในปี 2015

และต้นปีนี้เคยบอกไว้ว่าการตลาดของเกม PC จะมีเงินสะพัดกว่า 25 ล้านล้านเหรียญ ในปี 2014

ข่าวนี้มาหลังจากที่ทาง DFC ได้ปล่อยรายงานค่าใช้จ่ายในแต่ละไตรมาสล่าสุดออกมาสำหรับรายได้และจำนวนผู้ใช้ในกลุ่มคนเล่นเกม PC ,

หากมองในแง่ของเกมสุดฮิตบนแพลตฟอร์มนี้แล้ว DFC ได้บอกว่ามันคือเกมแนว

MOBA (multiplayer online battle arena) และเกมประเภท Free to Play ที่ยังคงแข็งแกร่งอย่างต่อเนื่อง

“เกมประเภท MOBA อย่าง League of Legends และ Dota 2 เรียกได้ว่าขึ้นมาปกครองเหนือทุกสรรพสิ่งในแง่ของจำนวนผู้เล่นที่มากกว่าเกมอื่นๆ”

Cole กล่าว “ในช่วงแรกของปี 2014 เราได้เห็นสัญญาณบางอย่างที่อาจเปลี่ยนแปลงจุดนี้ในเรื่องการนำเสนอเกมและอาจช่วยเพิ่มจำนวนผู้เล่นที่อยู่นอกหมวด MOBA”

“แต่กระนั้น MOBA ก็ยังเอาชนะได้อยู่ดี ที่เหนือกว่านั้นคือมันเป็นการผสมผสานระหว่าง MMO , Strategy และ First Person Shooter”

“เราสามารถพูดได้เลยว่า 20 อันดับของเกมในปี 2013 ไม่มีเกมไหนเลยที่ปล่อยออกมาในปีนั้น และในปี 2014

เราได้เห็น 3 เกมที่ทำให้อันดับที่ว่านั้นสะเทือนคือ DayZ, Rust และ Hearthstone”

“ชั่วโมงเล่นของผู้เล่น PC ยังมีความสอดคล้องกันอย่างน่าทึ่ง เราเคยคาดไว้ว่าชั่วโมงเล่นจะลดลงในปี 2013

เพราะว่าช่วงนั้นไม่มีเกมใหญ่ๆอะไรปล่อยออกมา อย่างไรก็ตามชั่วโมงการเล่นนั้นยังคงเท่ากับใน

ช่วงปี 2012 ซึ่งเป็นสัญญาณที่ดีสำหรับตลาดที่กำลังไปข้างหน้าอีกทั้งเกม triple-A ก็ถูกปล่อยออกมาแล้ว”

Cole ได้บอกอีกว่ายุโรปนั้นเป็นตัวขับเคลื่อนขนาดใหญ่ของเทรน PC ในปีล่าสุดนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเกมประเภท Free to Play,

และแนวโน้มขนาดใหญ่ที่โผล่มาจากฝั่งอเมริกาที่มีทีท่าจะปล่อยเกม triple-A สำหรับ

คอนโซลและ PC ออกมามากขึ้น

นอกจากนั้นแล้วเขายังคาดหวังว่าจะเห็นการเพิ่มของการ crossover ระหว่างแพลตฟอร์มที่แตกต่างกันครับ

“มันเป็นแพลตฟอร์มที่ดูขุ่นมัวหน่อยที่กำหนดนิยามได้ยาก อะไรคือ PC และ อะไรคือ mobile device “

Cole อธิบาย“Hearthstone เป็นตัวอย่างที่ยอดเยี่ยมที่ได้ปล่อยลง PC และ iPad. ไม่ใช่ทุกเกมหรอกที่ยึดโมเดลนี้

แต่อย่างที่เราได้กล่าวไป เกมเมอร์แบบแท้ๆเลยตอนนี้กำลังมีแนวโน้มว่าจะเล่นเกมบนระบบ multiple devices”

ก็จบกันไปแล้วกับข่าวยาวๆ ใครอ่านถึงบรรทัดนี้ก็ขอคาราวะ ตรงนี้ผมมองว่า Cole พยายามจะชี้ให้เห็นว่าไม่ว่ายุคไหน

PC เองก็ยังมีความสำคัญเสมอ อาจไม่ใช่เหตุผลว่าต้องใช้เล่นเกมแต่ด้วยความสำคัญที่จะใช้งานรูปแบบอื่นมันยังคงเป็นปัจจัยพื้นฐานของคนยุคนี้

และวงการวีดิโอเกมในยุคนี้ก็มีแนวโน้มว่าจะเห็นรูปแบบ multiple devices ห

รือมีอุปกรณ์ที่ใช้คู่กับการเล่นเกมบน PC มากขึ้น ยกตัวอย่างเช่น Battlefield 4 และ Watch_Dogs

ที่สามารถใช้อุปกรณ์ Tablet ประกอบการเล่นเกมได้ยังไงล่ะครับ

Credit
    i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 349
    รู้อย่างนี้แล้วค่ายเกมอื่นๆที่ไม่ยอมทำเกมลง PC จงยอมศิโรราบส่ะแล้ว port เกมมาลง PC ส่ะดีๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    คนส่วนมากก็คงจะเล่น PC มาก่อนอยู่แล้ว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    ก็ดูๆกันไปตามความชอบ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ลูกเมียน้อย หมายถึงพวกเกมส์ที่เสียตังซื้อหรือเปล่าครับ สุดท้ายตลาด PC ก็เยอะที่เกมจำพวกที่ Console เล่นไม่ได้ หรือเล่นลำบาก เช่น FPS MOBA เป็นต้น

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    คงเข็ด กันหมดแล้วแหละ เพราะ ถึงจะเอาลงยังไง ก็ยังมีคนโหลด เถื่อนเกินกว่าจำนวน ซื้อ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    เพราะตลาดเกม PC มีเกมหลากหลายกว่า console นั้นล่ะ ถึงพูดอย่างนั้นก็อย่าหวังจะได้เล่นเกม next-gen ดีๆจาก console เลยครับเหมือนหลอกตัวเอง - -

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    เรื่องนี้ต้องยอมรับ ว่า PC เหนือกว่าจริงๆ แต่ผู้ ลงทุนรายอื่นๆที่ลงแต่ คอโซลพี่แกเองก็คงไม่อยากโดนโหลดเถื่อนเยอะนักหรอกมั่ง พูดง่ายๆก็คงไม่อยากเสียผลประโยนช์ ละน่ะ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ไม่เหนือกว่านี่ดิแปลกคนเล่น PC เยอะกว่าคอนโซลเป็นไหนๆ

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    PC มันดีกว่าตรงที่มันไม่ได้ดีมีแค่เล่นเกมนั่นสิ คนบางคนซื้อคอมสเปกสูกไว้ทำงานอย่างอื่นก็มี เช่นพิมงาน ออกแบบกราฟิก เล่นเน็ต ทำงาน เพราะเหตุนี้เหล่าคนที่เล่น PC จึงมากกว่า
    และเชื่อเหอะคนเราจะถ้าจะอ้างขอแม่ซือ้คอม กับเครื่อง Console อันไหนจะสมเหตุสมผลกว่า และคนที่เล่น Console ต้องมีคอมเกือบทุกคนแหละ
    [IMG][/IMG]

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    pc ออนไลน์คนไทยเล่นเยอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    149
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    เหมือนแฟน console จะเดือดนิดๆนะ ถึงยอดดีกว่าแต่ก็ไม่ได้เล่นเกมเจ๋ง ๆ ของเครื่อง console หรอก ขอบอกเลยว่าเกมดีๆของ console ก็เยอะจริงแต่ส่วนมากมันเล่น multiplayer ไม่ค่อยได้คนพอเล่นจบแล้วก็ไม่รู้จะเล่นไร ละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kengooo : 28th April 2014 เมื่อ 16:39

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    เหอะๆ ส่วนตัวเล่นทั้ง PC และ PS(Vita,PS3,PS4) ยิ่งตอนนี้พูดตรงๆ อยู่ในช่วงเปลี่ยน Gen ของ Console และอายุของ Gen ใหม่ยังแค่เริ่มต้นเท่านั้น
    เกม AAA ทั้งหลายก็อยู่ในช่วงพัฒนา คงจะยังวัดอะไรไม่ได้สำหรับ Console ในช่วงนี้ แต่ PC โดยรวมปัจจุบันแทบทุกบ้านมีและหลายๆบ้านใช้เล่นเกม
    โดยส่วนมาก(อย่างที่ข่าวว่า)เกม PC ที่โตๆ ก็พวก MMORPG,MOBA, Free To Play (Paid To Win) ต่างๆ ซึ่งเกมพวกนี้มันก็เป็นของตายใน PC
    ส่วนตัวผมว่า

เกมที่กำลังสุกช่วงนี้ของ PC ที่ทำให้รุ่งจนอาจทำให้ Console หมอง เพราะ เกมดังๆล่าสุดของPC มันดันไปชนกับท้าย Gen ของ Console พอดี(PS3/XB360)
    ทำให้ใครๆก็แหไปเล่น PC (อย่างผมกด DarkSouls 2 - Steam มาหลังหัก)

ส่วนเรื่องเกมลง PC - Console ยังไง ปัจจัยหลักของค่ายทำเกม(ไม่ใช่ทีมพัฒนาเกม) คือ กำไร ครับเป็นไปได้หลายๆค่ายเขาก็อยากทำลงหลายๆเครื่อง อยู่แล้วแต่ติดที่
    เรื่องของกำไรจาก เครื่องนั้นๆ แม้ฐานผู้ใช้ PC จะเยอะกว่า(มาก) แต่ถ้ากำไรของการลงทุนมันไม่คุ้มเสีย เขาก็ต้องมอง Console ก่อนอยู่แล้วครับ
    (ลองคิดเล่นๆ ทำเกมให้ Console ลงทุนจำหน่าย 100% อาจเป็นร้อยๆล้าน ได้กำไรกลับมา 70% - 80% จากเม็ดเงินที่ลงไปตาม จน. ผู้ใช้งาน แต่ถ้าเป็น PC คนเยอะกว่า 100% แต่ดันขายได้ 50% - 70% และก็มีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆตามเวลาที่เกมนั้นออกไป)

ทั้งหมดนี้ไม่รวมเกม Exclusive ของเครื่องใครเครื่องมันเพราะนั้นก็รู้ๆอยู่แล้ว
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    เดี๋ยวนี้ระบบออนไลน์น่าสนใจคนก็หันมาซื้อของแท้ ผ่านStream, Origins กันเยอะแล้วนะ จ่ายเงินง่าย ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่ต้องไปซื้อกล่องแท้ตามร้าน
    KKG

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    PC เจ๋งจริงครับ แต่ผมก็เกลียด MOBA 55555 ผมรัก Console เพราะ POKEMON จบ

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    ประเด็นคือ ตลาดเกมส์ PC จะดีกว่านี้ถ้าหันมาซื้อแท้กันมากขึ้น ถึง Console จะมีด้านมืดแต่ถ้าเทียบกับ ตลาด PC แล้วน้อยกว่ามาก ผู้ผลิตเลยหันไปสนใจ console มากขึ้น

และอีกอย่างเกมส์ช่วงหลังๆเริ่มใส่ใจกับระบบ multiplayer มากขึ้นทำให้คุ้มค่ากับที่จะซื้อแท้นะครับ

CMU
    กล่าวขอบคุณ
    1,766
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ผมว่าเค้ากลัวเถื่อนเยอะรึปล่าวครับถ้าเกิดลง PC

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ประมาณว่าถ้าทำลง pc แล้วขายได้ 1000 ชุด
    แต่ยอดเล่นเถื่อนมากกว่า
    ส่วน console ขายได้ 1000 ชุด ยอดเล่นเถื่อนน้อยกว่า

แต่ยังไงมันก็คือขายได้เหมือนกันเพียงแค่ยอดเล่นเถื่อนมันเยอะกว่าเท่านั้น
    และที่คอนโซลไม่เล่นเถื่อนไม่ใช่อะไรเพราะมันทำยากและยุ่งยากกว่า
    ถ้าเล่นเถื่อนง่ายแบบสมัย ps1 ps2 ก็คงเล่นเถื่อนล่ะมั้ง
    แผ่นก๊อปเต็มตลาด และยังไม่มีสงคราม console-pc กันเลย

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    ยังจะวิเคราะห์กันอีกเหรอ มันก็เป็นแบบนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้วนี่

หิวสไปร์ทจังครับ
    กล่าวขอบคุณ
    2,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    แน่นอนอยู่แล้วคริคริ

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ช่วยๆกันสนับสนุของแท้กันต่อไป ค่ายอื่นจะได้หันมามองพวกเราชาว PC บ้าง 5555555

(น้ำตาไหลทุกที ที่เห็นเกมส์ไม่ลง PC T-T)

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818
    คิดกันเล่นๆ
    สมมติว่า
    ในโลกนี้ไม่มีการโหลดเถื่อน ให้นับคนเล่นเกมทุกคนในโลกเป็นซื้อหมด

เซ็ท1 นับแค่ PC
    1. ถ้าในโลกนี้ไม่มีคนโหลดเถื่อน รายได้เกมทุกเกมในโลกรวมกัน (ไม่มีคนโหลดเถื่อน) จะเป็นเท่าไหร่
    2. จะส่งผลอย่างไรต่อตลาดเกม
    3. จะส่งผลอย่างไรต่ออาชีพผลิตเกม (บูมเพราะรวย ดับเพราะคนสนใจด้านนี้เยอะไป)

เซ็ท 2
    1. ยกตัวอย่างเป็นค่าย Ubisoft จะได้เงินจากผู้เล่นทุกคน(ไม่มีโหลดเถื่อน) จะเป็นอย่างไร
    2. วงการเกมจะเป็นอย่างไร
    3. จะส่งผลต่ออาชีพอื่นอย่างไร

เซ็ท 3
    1. รวมคอนโซลกับ PC ใช้คำถามเซ็ท 1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย black jack sdppd : 28th April 2014 เมื่อ 21:34
    3 Coins DPP