ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1

ช่วยทีครับ !!! เวลาเปิดคอมต้องดึง CPU ออกมาแล้วใส่ใหม่ ไม่งั้นเปิดไม่ติด

คือ อาการก่อนหน้านี้ คือ ซิลิโคลน CPU ของผมมันหมด ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง
    ผมเลยเปลี่ยนพัดลมอย่างดีมาเลย มันก็ยังไม่ช่วยอะไร อาการของมันก็คือ เปิดเครื่องมา พัดลมวิ่ง พาวเวอร์ซัพพลายวิ่ง
    แต่หน้าจอมันไม่ติด เหมือนเครื่องไม่ทำงาน เหมือนมีแค่พัดลมที่หมุนอ่ะครับ
    จากนั้น ผมก็ลองถามๆดู ก็เลยรู้มาว่า CPU ผมมันร้อนต้องมีซิลิโคลนใส่ไว้ ไม่งั้นพังแน่

แต่ตอนนี้ อาการของผมมันก็คือเหมือนเดิม คือเวลาเปิดเครื่องก็จะไม่ทำงาน แต่พัดลม อะไรหมุนนะครับ
    วิธีแก้ของผมคือการเอา CPU ออกมา แล้วใส่ไปใหม่อีกที แล้วก็เปิดเครื่อง มันจะติดทันทีเลยครับ

และปัญหาของผมคือ เวลาปิด หรือ รีสตาทเครื่องใหม่ คอมมันก็จะดับไป แล้วก็พัดลมหมุนอย่างเดียวเหมือนเดิมครับ
    ผมก็ต้องเอา CPU ออกมา แล้วก็เสียบไปใหม่เหมือนเดิม ทำอยู่อย่างงี้มา 5 วันละครับ

รบกวนแนะนำให้ทีครับ ควรทำยังไงดี หรือ สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร ???
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เมนบอร์ดน่ามีปัญหานะ ว่าแต่ที่ต้องถอดทุครั้งเปล่า
    ลองหาเมนบอร์ดอันอื่นใส่ดู ถ้าไม่มีปัญหาแสดงว่า บอร์ดท่านมีปัญหาและครับ (น่าเป็น slot นะผมว่า)
    ทำดูครับลองไล่อาการดูบางทีถ้าเหมือนเดิมก็ Cpu ก็ได้
    [IMG][/IMG]

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ลองเช็ค อุกรณ์อื่นหรือยังครับ พวก แรม การ์ดจอ (วิธีเช็คคือ ลองถอดเอามาขัดกับยางลบ แล้วลองใส่ใหม่ หรือไม่ก็ถอดทีละชิ้น แล้วเปิด ) .. ถ้าเช็คแล้วไม่มีปัญหา ก็น่าจะเป็นที่ เมนบอร์ด กับ CPU เพราะถ้าถึงขั้นถอดแล้วใส่ใหม่ถึงติด ผมว่าอาการหนักละครับ .. แล้วที่ว่า ซิลิโคนหมดนี่ ซื้อมาใส่ใหม่ยังครับ ถ้ายัง ให้รีบซื้อมาติดใหม่เลยครับ ไม่งั้น CPU พังแน่ ๆ .. แต่ถ้าซื้อใหม่มาใส่แล้ว ให้ลองหา CPU ตัวอื่น ๆ (ยืมเพื่อน หรือ ของเก่าที่ยังใช้ได้ที่เข้ากับสเปคเครื่อง) มาลองดูครับ .. ถ้าเปลี่ยนแล้ว เครื่องใช้งานได้โดยปกติ ไม่ต้องถอด แสดงว่า CPU เสียครับ เครม หรือ ซื้อใหม่ได้เลย เพราะถ้ายังใช้ต่อ ปัญหาอาจจะลามไปยังส่วนของ เมนบอร์ดได้ครับ .. แต่ถ้า เปลี่ยนแล้ว อาการยังเหมือนเดิมต้องถอดแล้วใส่ใหม่ แสดงว่า บอร์ด มีปัญหาแล้วครับ ส่งเครม หรือเปลี่ยนใหม่ได้เลย

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    ถ้ามีเสียงตื้ดดดดีง ส่วนมากเป็นที่RAMครับ ถ้าไม่มีเป็นที่บอร์ด

ให้แกะถ่านไบออสออก ถอดปลั้คซักแปป เสียบ แล้วเปิดใหม่ครับ!

มันจะให้เข้าไปคั้งค่าไบออสใหม่ ให้กด Discard Change and Exit
    จะเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ เหตุเกิดจากบอร์ดมีปัญหาครับ

แต่แนะนำให้รีบเอาไปเคลม อย่าทำวิธีนี้บ่อย อุปกรณ์ข้างในอาจชำรุดได้

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    แฟลช ไบออส หายแน่นอน ฟันธง ผมเคยเจอ อาการแบบนี้เลย ย้ำว่าแค่ถอด cpu แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็ติด

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    เมนบอร์ดน่ามีปัญหานะ ว่าแต่ที่ต้องถอดทุครั้งเปล่า
    ลองหาเมนบอร์ดอันอื่นใส่ดู ถ้าไม่มีปัญหาแสดงว่า บอร์ดท่านมีปัญหาและครับ (น่าเป็น slot นะผมว่า)
    ทำดูครับลองไล่อาการดูบางทีถ้าเหมือนเดิมก็ Cpu ก็ได้
    ผมสงสัยเมนบอร์ดกับ CPU นี่ล่ะครับ แต่ผมยังหาเมนบอร์ดกับ CPU อันอื่นมาใส่ไม่ได้

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mazdaspeed อ่านกระทู้
    ลองเช็ค อุกรณ์อื่นหรือยังครับ พวก แรม การ์ดจอ (วิธีเช็คคือ ลองถอดเอามาขัดกับยางลบ แล้วลองใส่ใหม่ หรือไม่ก็ถอดทีละชิ้น แล้วเปิด ) .. ถ้าเช็คแล้วไม่มีปัญหา ก็น่าจะเป็นที่ เมนบอร์ด กับ CPU เพราะถ้าถึงขั้นถอดแล้วใส่ใหม่ถึงติด ผมว่าอาการหนักละครับ .. แล้วที่ว่า ซิลิโคนหมดนี่ ซื้อมาใส่ใหม่ยังครับ ถ้ายัง ให้รีบซื้อมาติดใหม่เลยครับ ไม่งั้น CPU พังแน่ ๆ .. แต่ถ้าซื้อใหม่มาใส่แล้ว ให้ลองหา CPU ตัวอื่น ๆ (ยืมเพื่อน หรือ ของเก่าที่ยังใช้ได้ที่เข้ากับสเปคเครื่อง) มาลองดูครับ .. ถ้าเปลี่ยนแล้ว เครื่องใช้งานได้โดยปกติ ไม่ต้องถอด แสดงว่า CPU เสียครับ เครม หรือ ซื้อใหม่ได้เลย เพราะถ้ายังใช้ต่อ ปัญหาอาจจะลามไปยังส่วนของ เมนบอร์ดได้ครับ .. แต่ถ้า เปลี่ยนแล้ว อาการยังเหมือนเดิมต้องถอดแล้วใส่ใหม่ แสดงว่า บอร์ด มีปัญหาแล้วครับ ส่งเครม หรือเปลี่ยนใหม่ได้เลย
    ทำครบทุกอย่างเรียบร้อยละครับ เหลือแต่ลองเอา CPU ตัวอื่นมา แต่ส่งเครมไม่ได้แล้ว หมดเวลาแล้ววว T_T

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้
    ถ้ามีเสียงตื้ดดดดีง ส่วนมากเป็นที่RAMครับ ถ้าไม่มีเป็นที่บอร์ด

ให้แกะถ่านไบออสออก ถอดปลั้คซักแปป เสียบ แล้วเปิดใหม่ครับ!

มันจะให้เข้าไปคั้งค่าไบออสใหม่ ให้กด Discard Change and Exit
    จะเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ เหตุเกิดจากบอร์ดมีปัญหาครับ

แต่แนะนำให้รีบเอาไปเคลม อย่าทำวิธีนี้บ่อย อุปกรณ์ข้างในอาจชำรุดได้
    ขอบคุณครับผม แต่ผมส่งเคลมไมไ่ด้แล้ว T_T
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"