ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078

Lightbulb เดี๋ยวนี้้ เขาไม่ค่อยรับคนจบปริญญาตรีเข้าทำงานหรอครับ

พอดีผมได้ไปอยู่ที่สำนักงานที่แม่ทำงานอยู่ เป็นโรงพยาบาลรัฐในเมือง ก็นั่งเล่นคอมไป บรรยากาศในนั้นดูวุ่นวายพอสมควร
    หูก็ได้ยินแว่วๆ ถึงคนที่ทำงานพูดคุยกับเรื่องจะประกาศรับสมัครคนเข้าทำงานตำแหน่งใหม่หลายตำแหน่ง
    เขาก็พูดกันประมาณว่ารับเฉพาะคนที่ จบ ปวส.เท่านั้น ไม่รับปริญญาตรี เพราะจะได้ไม่เปลืองงบจ้างเยอะ

ผมก็ลองๆไปถามเขาดู เขาก็เล่าว่า จบ ปวส. กับ ปริญญาตรีทำงานไม่ค่อยต่างกันมาก เพราะต้องมาเรียนรู้เองทีหลังอยู่ดี และคุณวุฒิที่จบมาทำให้ต้องจ้างในราคาที่สูงขึ้น เลยหันไปจ้าง ปวส.ดีกว่า
    แล้วเขาก็เล่าว่า งานเดี๋ยวนี้หายาก บางคนจบปริญญามายังต้องทำงานขับรถ ทำความสะอาดอะไรประมาณนี้

ใครมีความเห็นยังไงบ้างครับ อ้อ ส่วนตัวผมยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู๋ครับ กลัวหางานไม่ได้เหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย darkperson50 : 28th April 2014 เมื่อ 21:52
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    จริงครับ ป ตรีเดี๋ยวนี้ตกงานมีถมไป เค้าอยากจ้างราคาถูกๆ

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    ผมก็จบ ปวส. อยู่แถวลาดกระบังงานที่รับวุฒิ ม.6, ปวช., ปวส. มีเยอะมาก
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ก็มีรับปกตินะครับ ว่างงานเพราะว่าเลือกงานมากกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย izhn : 28th April 2014 เมื่อ 22:10

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อย่างนี้ครับที่เขารับ ปวส. เพราะคนที่จบ ปวส. เรียนเพื่อทำงานโดยตรง ซึ่งต่างกับปริญญาตรีที่เป็นสายวิชาการ ซึ่งมีความรู้แต่ในทางทฤษฎี ทำงานเหล่านี้ไม่ค่อยได้
    ประเทศเราที่มีคนปริญญาตรีตกงานมากเพราะ มีการจัดการศึกษา โดยเน้นสายวิชาการมาก กว่าสายอาชีพ ซึ่งถ้าเราเทียบสัดส่วนจะเห็นว่า
    สัดส่วนคนเรียน ปริญญาตรีมากกว่าสายอาชีพ ซึ่งทำให้งานของคนสายปริญญาตรี มีจำกัดไม่พอจำนวน แต่ทางกลับ กันแรงงานสายอาชีพประเทศเราค่อนข้างขาดแคลน
    เพราะคนเรียนสายอาชีพน้อย จึงจะพบเห็นมากที่มักจะรับคนไม่ตรงสายงาน
    สาเหตุเป็นเพราะการบริหารจัดการศึกษา ที่บริหารทรัพยากรบุคคลไม่สมดุลของไทย ที่ปล่อยให้สถาบันการศึกษาเปิดรับนักศึกษาเข้ามาเพื่อหวังงบเข้าสถาบันการศึกษาของตน
    โดยไม่มีการดูเเลจัดการจริงจังจากภาครัฐ
    [IMG][/IMG]

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

★★★★★
    jokergame[12448123742]
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    ป.ตรี ซื่อสถาบันมีผลต่อการสมัคงานด้วยครับเรื่องจริง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izhn อ่านกระทู้
    ก็มีรับปกตินะครับ ว่างงานเพราะว่าเลือกงานมากกว่า
    จะไม่ให้เลือกเลยนี่ก็ไม่ไหวนะ จากที่เคยเจอมา

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    ผมจบ ปวส คับ งานนี่เรียงให้นิ้วจิ้มเลือกได้เลย แต่เงินเดือนไม่สูงเท่า ป.ตรี นะคับ ต้องทำใจ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    แล้วแต่สายครับถ้าสายวิชาชีพ พวกสายวิทย์ก็ยังรับปกติ ถ้าสายบริหาร รับแต่ ปวส. ทั้งเอกชนและราชการ ผมตอนนี้ก็ว่างงาน ไม่ได้เลือกงานด้วย(ยกเว้นขายประกัน) แต่เพื่อนที่ว่างงานด้วยกันตอนนี้มันได้งานละ เพราะมันไปเรียนภาษามา ผมก็ว่าจะไปเรียนภาษาละ คนเก่งภาษานี้ไม่ว่าสายไหนก็ไม่มีตกงาน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    สายอาชีพ เป็นงานกว่าค่าจ้างถูกกว่า จบปริญญาตรีมาโดนกดเงินเท่าปวส.ก็มี ปริญญาตรีมันเกรอแล้วคับ บริหารธุรกิจ รัฐศาสตร์ นิเทศศาสตร์ นี้ตัวอันตรายสำหรับการตกงานเลย อีกอันก็จบน้อยแต่ตกงานอย่าง
    นิติศาสตร์กะสายวิทย์ทั้งหลายแหล่

แต่สายอาชีพมีแต่ขาดคับ นายช่างเก่งนี้แย่งตัวยิ่งกว่าหมอเก่งๆอีก สายวิชาชีพ จบน้อย เป็นงาน ค่าจ้างถูก แต่ไม่โตคับ โดนกดอยู่แค่นั้น ยกเว้นกรณีไปเปิดกิจการของตัวเอง

ป.ตรี ซื่อสถาบันมีผลต่อการสมัคงานด้วยครับเรื่องจริง
    จริงๆอย่างที่บอก ปตท.ไม่ใช่จุฬาไม่รับนะ บางคนบอกว่าเพราะชื่อมหาลัยเป็นตัวค้ำประกันคุณภาพ แต่ผมว่ามันเป็นการเล่นพรรคเล่นพวกมากกว่า อย่างญี่ปุ่นก็มี การเข้ามหาลัยที่นั้นจริงๆก็คือการหาพรรคพวกเพื่อปูทางสู่การเข้าบริษัทมากกว่าไปเรียน วันนี้นั่งอ่านSAO ไอ้คิริโตะมันยังบ่นอยู่เลย

ทำใจคับระบบอุปถัมป์มีทั่วโลก ยิ่งไทยนี้หนักเลย แถมทุนนิยมเองก็กดหัวเข้าไป เลือกแรงงานราคาถูก ใช้งานหนักๆเงินเดือนน้อยๆแถมไม่มีวันโตเพื่อฟันกำไรเยอะๆ แล้วก็เล่นพรรคเล่นพวกไต่เต้าขึ้นต่ำแหน่งใหญ่ๆ
    V
    V
    V
    ผมมีญาติจบป.โทมา ต้องมาขับรถน้ำอยู่อ.บ.ต.หนองหญ้าปล้องเงินเดือน9000และอย่าหวังว่าจะเติบโต กะผมมีเพื่อนเรียนอยู่คณะเดียวกันไม่ทันจบพ่อแม่ที่เป็น นายกเทศมนตรีเกาะสมุยก็ทาบทามให้ลงในอ.บ.ท.สมัยหน้าแล้วแล้วหน้าจะได้ด้วย

ดูคับเด็กยังเรียนไม่จบจะได้เป็นสมาชิกอ.บ.ท.เกาะสมุย กับญาติผมจบป.โทได้เป็นแค่คนขับรถน้ำตำบนหนองหญ้าปล้องเงินเดือน9000
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 28th April 2014 เมื่อ 22:57

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Otaku 
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    เดี๋ยวนี้เค้าเน้น ม.6 กับสายอาชีพอะครับ เพราะค่าแรงถูกกว่า
    ผมจบโทมา 2-3 ปี ยังเตะฝุ่นเลย ยังดีที่บ้านมีกิจการของตัวเองไม่งั้นแย่เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361
    ที่ทุกคนพูดมานี่ความจริงทั้งนั้น TT[]TT
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    งานมีเยอะแยะครับ จบมา นึกอะไรไม่ออกก็สมัครเป็นอาจารย์มหาลัย (สำปรับ ป.โท) ง่ายดี
    สำหรับ ป.ตรี ก็ไปสมัครพวกนักวิจัย ตามองค์กรต่างๆ งานเหล่านี้ความต้องการเยอะครับ แต่หาคนมาสมัครไม่ค่อยได้
    ไม่รู้ทำไมแฮะ - -

เดือนก่อนผมนั่งคุยกับรุ่นพี่ที่เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย เขาก็บ่นให้ฟังว่า เด็กสมัยนี้นะ ดื้นรนแต่จะไปหางานบริษัทเอกชน
    ทำงานบริษัท ทำงานนั่งโต๊ะ อยู่ในออฟฟิศ กินเงินเดือน หรือไม่ก็ไปสมัครข้าราชการ แข่งกันแทบเป็นแทบตาย สุดท้ายก็ อด

แต่งานที่มีวางอยู่ตรงหน้า สบายๆ คนแข่งขันน้อยๆ อย่างพวกนักวิจัยตามองค์กรต่างๆ หรือ อาจารย์มหาวิทยาลัย พวกนี้กลับไม่ยอมมาสมัคร
    เงินเดือนก็มีให้ ไม่ใช่ว่าให้ทำฟรีๆซะหน่อย เด็กพวกนี้กลับไม่สนใจ

ซึ่งผมฟังแล้วก็เห็นด้วย ว่าจริงๆเรื่องนี้มันชี้ให้เห็นอะไรอย่างนึงที่ชัดเจนนะ คือ คนเราเลือกงานมาก และที่สุดคืออยากมุ่งไปสายเอกชน ที่เติบโตเร็ว
    และการแข่งขันสูง (แต่ไม่มั่นคง)
    แต่ยังไง บัณฑิตจบใหม่ก็ยังวิ่งเข้าไปหางานประเภทนี้กันอยู่ดี เพราะอาจจะถูกปลูกฝังกล่อมเกลามาในช่วงระยะของการศึกษา ว่าทำงานเอกชนจะดีกว่า
    มีอิสระ โตเร็ว ไม่มีระบบล้าหลัง ฯลฯ แต่สุดท้ายมันก็มีปัญหาอยู่ที่ว่า ตำแหน่งมันไม่พอรองรับ คนสมัครนั่นแหละ
    และรู้ทั้งรู้ว่า ตำแหน่งมันมีจำกัด แต่คนก็ยังแห่ไปสมัครเพื่อหวังเอาน้ำบ่อหน้า
    ที่มาบอกนี่ไม่ได้อะไรนะครับ แค่อยากแนะนำ ว่า ตลาดแรงงาน ยังมีอาชีพแนวที่บอกข้างต้นไปนี้อยู่ ลองหันไปลองบ้างก็ได้ ไม่เสียหายหรอก
    ตลาดแรงงานด้านวิชาการ มันกำลังขาดแคลนอยู่ สนใจก็ไปสมัคร มันไม่น่าเบื่อขนาดต้องนั่งอยู่ในห้องเอกสารทั้งวันหรอกครับ
    นั่นมันมายาคติที่ลวงตาที่มีต่ออาชีพแนวนี้ แรงงานประเภทนี้บางทีได้ไปเปิดหูเปิดตาบ่อยกว่า งานราชการ หรือ งานออฟฟิศอีกนะ

ลองเก็บไปคิดดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 28th April 2014 เมื่อ 23:37
    ชอบกินไข่เจียว

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    งานที่รับวุฒิปริญญาตรีก็มีครับ แต่ที่ผู้ประกอบการโดยเฉพาะเอกชนเขาไม่รับ ป.ตรี รับแต่ ปวส. เพราะในสมัยรัฐบาลชุดก่อนมีนโยบายขึ้นค่าแรงขั้นต่ำและเงินเดือนป.ตรี 15000 บาท/เดือน ทางผู้ประกอบจึงไปจ้างคนที่จบ ปวส. เพื่อจะได้จ่ายค่าแรงถูกลงไงครับ ถึงจะขั้นเงินเดือนวุฒิ ป.ตรี แต่เอาเข้าจริงสตาร์ทเต็มที่ก็แค่ 12000 เท่านั้นแหละครับ ส่วนมากจะ 9000 กว่าๆทั้งนั้น
    ปล. สมัยนี้การแข่งขันกันสูงมากครับ วุฒิ ป.ตรี ไม่เพียงพอแล้ว
    [IMG] [/IMG]

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    1
    ป.ตรี ก็มีครับถ้าไปทางด้านสายช่างมีงานให้ทำแน่นอน วิศวะ มีหลายอย่างแยกกันออกไป

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 289
    ปวส. ถ้ามีประสบการณ์ 15000-18000 ก็มีนะครับ เยอะกว่า ป.ตรี ก็มีเยอะแยะ ผมว่าเขาพูดถูก การทำงานไม่ต่างกัน เข้ามาใหม่ก็ต้องสอนระบบงานภายในให้อยู่ดี
    ถ้าพื้นฐาน คอมพิวเตอร์ MS Office ก็มีพอๆกัน
    เกมฟรี โหลดฟรี GAMES-GolfzaA Center

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    1
    อันที่ คห. ล่างว่านั่นน่ะมันสำหรับพวก 3.7-เกียรตินิยม ไม่ก็พวก Eco หนักๆว่าตัวเองมหาลัยดังเกรดดี เงินเดือนต้องเยอะ ผมมาสมัครงาน
    "ผมเลือกคุณผมจะทำงานให้คุณแต่ต้องได้ตามที่ผมเรียกร้องไม่ใช่คุณเลือกผมเพราะผมมี profile ดี"
    ซึ่งพอไปสมัครงาน ที่ต้องใช้ การปฏิบัติมากกว่า ทฤษฏี เค้ามักจะไม่เอา !!

งั้นดูนี่ก็ได้ครับ ไม่ต่างกันสักเท่าไหร่ หวังว่าพอจะเข้าใจนะครับ
    ต้องมองด้วยนะครับว่า เรียนอะไรมาไม่ใช่เหมารวม !!! เอาแบบกำปั้นทุบดินเลย จะเอาปวส. มาทำงานวิศวะมั้ยล่ะ ?? หวังว่าคงเห็นภาพแล้วนะ ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Lightenning : 29th April 2014 เมื่อ 00:46
    . ..

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    การจบระดับสูงก็มีผมต่อการทำงานครับ ที่เค้าเรียกว่าคน ECO สูงเคยได้ยินไหมครับเพราะบุคคลเหล่าพอถูกรับเข้าไปทำงานก็จะมีความคิดที่ทเยอทะยานไม่สนใจไครโดยเฉพราะงานที่ส่วนมากจะทำเป็นทีม อยากโดดเด่นเหนือคนร่วมงานคนอื่น เหมือนยากแสดงอะไรซักอยากที่ได้ศึกษามาเพื่อให้ตรงใจหัวหน้างานเป็นพิเศษ บุคคคลเหล่านี้อาจถูดมองจากคนอื่นๆๆว่าเห็นแก่ตัว แต่ในบางก็มีผลกับริษัทต่างๆในด้านความรู้ที่เข้าใจได้อย่างรวดเร็ว
    แต่ถ้ามองกับกันการทำงานที่ทำคนเดียวนั้นก็คงมีน้อย และอิกอย่างที่ผมเคยเจอมากับตัวเองก็คือพวกที่เรียนจบสูงชอบเรียกร้องสิทธิของตัวเอง เช่น ชอบเลือกงานที่ตรงความความต้องการและเน้นเงินเดือนแยอะๆแต่มองข้ามเงินเดือนที่ไล่เรี่ยกันที่สมัครวุฒการศึกษาที่ด้อยกว่าตัวเอง ชอบเลือกที่ทำงานไกล้บ้านเพื่อสะดวกต่อการเดือนทางบางที่ไกลบ้านเข้า+ค่าเดือนทางไห้ก็ไม่สนใจ ชอบดูถูกงานที่มีวุฒการศึกษาน้อยกว่าตนที่จบมา ชอบคิดและเพ้อฝันว่าพอจบมาจะได้มีงานดีๆๆทำเงินเดือนแยอะๆๆ แต่การเลือกงานแบบนี้ถ้าไปเจอเจ้าของธุรกิจที่เป็นคนฝรั่งกับคนจีนนะผมบอกได้เลยอยู่ไม่เกิน 1 เดือนเดียวก็ออกเพราะผู้บริหารเหล่านี้เค้าจะดูเราทำงานว่าอยู่กับทีมงานได้หรือไม่ พอเละแค่นี้ผมเคยมีประสบการณ์การมาเล่นไห้ฝังบายาาาาาา
    พอดีเล่นได้ทุกเกม ต้องขอบคุณ console ที่มีอยู่ที่บ้าน

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    มันแล้วแต่สายงานครับ
    งานบางอย่าง JD มันต้องใช้คนจบป.ตรี+
    บางอย่าง จบปวส.ทำดีกว่า

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    บางทีไม่จำเป็นต้องเป็น ป.ตรี เสมอไปก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้ตลาด ปวช ปวส มันค่อนข้างขาดแคลน แถมจ้างได้เงินเดือนถูกกว่า เป็นงานมากกว่า
    ผมเรียน ปวช มา มีบริษัทมาขอให้โรงเรียนหาคนที่จบ ปวส เข้าทำงานเลย แต่ว่าไม่มีคนเอา อยากเรียน ป.ตรี มากกว่า คนเลยขาดเยอะ
    จากที่ผ่านการฝึกงานในสถานที่ทำงานจริงๆ เขาบอกให้เรียนจบ ปวส แล้วมาสมัครงานกับเขาเลย ทำไปซักพักแล้วไปขอเรียน ปรับวุฒิเอา
    เงินเดือนก็จะเพิ่มขึ้น ความก้าวหน้าก็จะมากขึ้นด้วย บางคนไม่ยอมไปเรียนต่อ ก็ตันครับ โอกาศเติบโตน้อยมาก
    แต่ผมเลือกเรียนต่อ วิศวะ ครับ ใจรักมากกว่า
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ไม่ต้องพูดอะไรเยอะแยะ มากครับ แค่ผู้ประกอบการเค้าต้องการลดต้นทุน เท่านั้นแหละ
    ปวส. มันจ่ายน้อย กว่า ป.ตรีเยอะ
    ลองคิดดูเท่างานได้ พอ ๆ กัน หรือต่างกันนิดหน่อยแต่ค่าใช้จ่ายต่อคน ต่างกัน 3000-5000 บ.
    ผู้ประกอบการก็ต้องเลือก ถูกไว้ก่อน ส่วนความสามารถก็ค่อยไปวัดกันตอนทำงานถ้าไม่ดีก็เชิญออก รับใหม่เพราะถูก
    ก็ แค่ นโยบายเก่า ๆ ของ รัฐบาลก่อน เท่านั้น ทำให้ ผุ้ประกอบการ เลือกใช้งาน ปวส. ปวช. มากขึ้น เค้าไม่สนหรอก เก่งไม่เก่ง สนแค่ว่า ถูกกับไม่ถูก

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    28
    สมัยนี้จบ ป.ตรี ก็ใช้ว่าจะมีงานทำนะครับ .. ผมจบ ป.ตรี มา เดือนหน้าครบ 2 ปี เพิ่งได้งาน เมื่ออาทิตที่แล้ว โดยการฝากงานกับญาติ เพราะถ้าไม่ทำอย่างนี้ไม่มีงานแน่นอน

เพราะผู้ประกอบการส่วนมาก จะรับผู้มีประสบการณ์ ซึ่งแน่นอนคน จบ ป.ตรี นั้นประสบการณ์ ด้านการทำงานน้อยมาก ไม่เหมือน ปวส. เพราะ สายอาชีพ นั้นย่อมมีประสบการณ์ทำงานมากกว่า

แต่อีกอย่างคือ ค่าจ้าง ของ ปวส. ถูกกว่า ป.ตรี ครับ .. บางคนจบ ป.ตรี ก็ต้องยอมรับค่าจ้างเท่า ปวส. เพราะต้องการมีงานทำ

และบางสถานที่ จบปวส. แต่เงินเดือนสตาทที่ 15000 ก็มีครับ จบ ป.ตรี สตาทแค่ 7000 ก็มี

เพราะฉะนั้น ถึงน้อง ๆ นะครับ จะเลือกเรียน อะไร ให้ดูสถานการณ์ บ้านเมืองด้วยนะครับ

เพราะคำว่าเรียนเพราะรัก เรียนเพราะชอบ มันใช้ได้น้อยมากกับ สถานการณ์ การหาทำงานตอนนี้

ผมเรียนจบคอมมา ที่เลือกเรียนเพราะผมชอบครับ และคิดว่าต้องมีงานรองรับแน่ แต่พอจบมาจริง ๆ หางานด้านนี้ยากมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mazdaspeed : 29th April 2014 เมื่อ 10:10

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    ร้านผมก็ชอบจ้าง ปวส นะครับ ที่เจออผมส่วนใหญ่เวลาให้งานหนักจะไม่ค่อยบ่น

ถึงจะต้องสอนเยอะหน่อย แล้วไม่ค่อยขอขึ้นเงินเดือนแบบไม่มีเหตุผล

ป.ตรี มหาวิทยาลัยดัง มาเริ่มงานไม่กี่เดือนก็ขอขึ้นเงินเดือนแล้วทั้งๆที่งานเท่าเดิม แล้วเหมือนมาทำ

ฆ่าเวลาเพื่อรองานที่ใหม่ พอจะออกก็ลาออกไปดื้อๆ ทั้งๆที่ตอนรับเข้ามาคุยกันแล้วจะลาออกขอให้บอกก่อน 2 เดือน

เพื่อจะหาคนมารับงานต่อ ซึ่งปัญหาเหล่านี้มันก็มีทั้ง ตรี ปวส แหละ แต่ส่วนตัวเจอใน ตรีเยอะกว่า

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    งานมีเยอะแยะครับ จบมา นึกอะไรไม่ออกก็สมัครเป็นอาจารย์มหาลัย (สำปรับ ป.โท) ง่ายดี
    สำหรับ ป.ตรี ก็ไปสมัครพวกนักวิจัย ตามองค์กรต่างๆ งานเหล่านี้ความต้องการเยอะครับ แต่หาคนมาสมัครไม่ค่อยได้
    ไม่รู้ทำไมแฮะ - -

เดือนก่อนผมนั่งคุยกับรุ่นพี่ที่เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย เขาก็บ่นให้ฟังว่า เด็กสมัยนี้นะ ดื้นรนแต่จะไปหางานบริษัทเอกชน
    ทำงานบริษัท ทำงานนั่งโต๊ะ อยู่ในออฟฟิศ กินเงินเดือน หรือไม่ก็ไปสมัครข้าราชการ แข่งกันแทบเป็นแทบตาย สุดท้ายก็ อด

แต่งานที่มีวางอยู่ตรงหน้า สบายๆ คนแข่งขันน้อยๆ อย่างพวกนักวิจัยตามองค์กรต่างๆ หรือ อาจารย์มหาวิทยาลัย พวกนี้กลับไม่ยอมมาสมัคร
    เงินเดือนก็มีให้ ไม่ใช่ว่าให้ทำฟรีๆซะหน่อย เด็กพวกนี้กลับไม่สนใจ

ซึ่งผมฟังแล้วก็เห็นด้วย ว่าจริงๆเรื่องนี้มันชี้ให้เห็นอะไรอย่างนึงที่ชัดเจนนะ คือ คนเราเลือกงานมาก และที่สุดคืออยากมุ่งไปสายเอกชน ที่เติบโตเร็ว
    และการแข่งขันสูง (แต่ไม่มั่นคง)
    แต่ยังไง บัณฑิตจบใหม่ก็ยังวิ่งเข้าไปหางานประเภทนี้กันอยู่ดี เพราะอาจจะถูกปลูกฝังกล่อมเกลามาในช่วงระยะของการศึกษา ว่าทำงานเอกชนจะดีกว่า
    มีอิสระ โตเร็ว ไม่มีระบบล้าหลัง ฯลฯ แต่สุดท้ายมันก็มีปัญหาอยู่ที่ว่า ตำแหน่งมันไม่พอรองรับ คนสมัครนั่นแหละ
    และรู้ทั้งรู้ว่า ตำแหน่งมันมีจำกัด แต่คนก็ยังแห่ไปสมัครเพื่อหวังเอาน้ำบ่อหน้า
    ที่มาบอกนี่ไม่ได้อะไรนะครับ แค่อยากแนะนำ ว่า ตลาดแรงงาน ยังมีอาชีพแนวที่บอกข้างต้นไปนี้อยู่ ลองหันไปลองบ้างก็ได้ ไม่เสียหายหรอก
    ตลาดแรงงานด้านวิชาการ มันกำลังขาดแคลนอยู่ สนใจก็ไปสมัคร มันไม่น่าเบื่อขนาดต้องนั่งอยู่ในห้องเอกสารทั้งวันหรอกครับ
    นั่นมันมายาคติที่ลวงตาที่มีต่ออาชีพแนวนี้ แรงงานประเภทนี้บางทีได้ไปเปิดหูเปิดตาบ่อยกว่า งานราชการ หรือ งานออฟฟิศอีกนะ

ลองเก็บไปคิดดูครับ
    ปัญหาคือเด็กที่จบส่วนใหญ่ไม่ใช่สายวิทย์นะสิคับ ส่วนใหญ่ไม่บริหารธุรกิจ รัฐศาสตร์ ก็นิเทศศาสตร์ ซึ่ง3คณะนี้คนจบเยอะ บริหารโอเคจบไปพอทำธุรกิจได้แต่ก็ต้องใช้เงินอยู่ดี รัฐศาสตร์ผมก็เรียนอยู่ขอบอกเพื่อนแต่ละคนลูกหลานอ.บ.ต. อ.บ.ท อ.บ.จ. ทั้งนั้นและยังเป็นเด็กต่างจังหวัดซะส่วนใหญ่ งานราชการการเมืองถ้าเด็กในกรุงเทพขอบอกว่าหมดสิทธิจริงๆคับ ส่วนนิเทศโดยเฉพาะสายภาพยนต์ วิทยุ โทรทัศย์ ต่ำแหน่งงานคนมันล้นแล้วด้วยซ้ำ จะเบื้องหน้าเบื้องหลังไม่ต้องคิดเลยจะได้เป็น

นี้แค่คณะหลักๆนะยังเหลือพวกนิติศาสตร์ ภาษาศาสตร์(พวกนี้ใช่ว่าไม่มีปัญหาเขาภาษาศาสตร์อย่างก็ได้แค่ภาษาแต่ทำอย่างอื่นไม่ได้) สรุปคณะสายศิลป์-สังคมนี้คิดหนักทุกคณะอะแหละคับ
    ปวส. ถ้ามีประสบการณ์ 15000-18000 ก็มีนะครับ เยอะกว่า ป.ตรี ก็มีเยอะแยะ ผมว่าเขาพูดถูก การทำงานไม่ต่างกัน เข้ามาใหม่ก็ต้องสอนระบบงานภายในให้อยู่ดี
    ถ้าพื้นฐาน คอมพิวเตอร์ MS Office ก็มีพอๆกัน
    สายช่างนี้แม่ผมจ้างแพงมากเลยนะเพราะน้อยและหายาก ช่างไม้ ช่างสีต่างๆเนี้ย บางคน20000+ด้วยซ้ำ พวกนี้เค้าแทบแย่งตัวกันด้วยซ้ำ

แต่พูดถึงสายวิชาชีพก็เพราะภาพลักษ์มันค่อนข้างแย่ด้วยหละ เด็กพานิชย์ส่วนใหญ่ก็เป็นสก้อย หรือเด็กเหลือขอจากม.ต้นยิ่งพวกช่างกลนี้ส่วนใหญ่เป็นพวกชอบต่อยตีเข้าโรงเรียนเพื่อไปต่อยตีกับชาวบ้านและส่วนใหญ่เป็นลูกหลานชนชั้นแรงงาน ส่วนพวกสายสามัญส่วนใหญ่เป็นลูกชนชั้นกลางซะส่วนใหญ่ อีกอย่างพอแม่เข้าไม่ได้มีหน้าที่แค่เลือกโรงเรียนให้ลูกแต่ต้องเลือกสังคมให้ด้วย อยู่กับสังคมที่ดีก็จะไปทางที่ดี แต่ถ้าเข้าโรงเรียนที่โดนมองว่ามีแต่พวกเด็กเหลือขออย่างช่างกลลูกเราอาจจะโดนฉุดให้แย่ลง อีกอย่างพวกๆที่โดนยิงในเหตุการนักเรียนตีกันนี้ ส่วนใหญ่เด็กเรียนทั้งนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 29th April 2014 เมื่อ 09:40

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    28
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ commandman อ่านกระทู้
    ร้านผมก็ชอบจ้าง ปวส นะครับ ที่เจออผมส่วนใหญ่เวลาให้งานหนักจะไม่ค่อยบ่น

ถึงจะต้องสอนเยอะหน่อย แล้วไม่ค่อยขอขึ้นเงินเดือนแบบไม่มีเหตุผล

ป.ตรี มหาวิทยาลัยดัง มาเริ่มงานไม่กี่เดือนก็ขอขึ้นเงินเดือนแล้วทั้งๆที่งานเท่าเดิม แล้วเหมือนมาทำ

ฆ่าเวลาเพื่อรองานที่ใหม่ พอจะออกก็ลาออกไปดื้อๆ ทั้งๆที่ตอนรับเข้ามาคุยกันแล้วจะลาออกขอให้บอกก่อน 2 เดือน

เพื่อจะหาคนมารับงานต่อ ซึ่งปัญหาเหล่านี้มันก็มีทั้ง ตรี ปวส แหละ แต่ส่วนตัวเจอใน ตรีเยอะกว่า
    นั่นแหละครับ สาเหตุที่ ผู้ประกอบการส่วนใหญ่ ไม่รับ ป.ตรี เพราะเรื่องมาก อวดรู้ สอนไม่ได้ ทำอะไรตามใจ เพราะคิดว่าตัวเองเรียนมาสูง เค้าเรียกอะไรนะ นึกไม่ออกติดอยู่ที่ปาก (บางคนนะ) .. แต่ ปวส. จะไม่ค่อยมีเรื่องพวกนี้ เท่าที่ผมเจอมานะ .. เพราะผมเรียน จบ ปวช. มา แล้วต่อ ป.ตรี เลยได้รับ อิทธิพล ของทั้ง 2 ฝ่าย 5555+