ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 50

[Help] windows 8.1 disk ทำงาน 100 % ตลอดเวลา

windows 8.1 (แท้) เมื่อผมเปิดดูใน task manager แล้วปรากฏว่า disk ทำงาน 100 % ตลอดเวลา ผมหาวิธีแก้ทั้งบอร์ดไทยและนอกแล้วแต่ก็ยังไม่สามารถแก้ได้

ผมไม่รู้ว่าปัญหานี้เกิดมานานรึยังแต่ผมเพิ่งสังเกตุเห็นเมื่อวานลองทำหลายอย่างแล้วก็ยังไม่สามารถแก้ได้ ใึครพอจะรู้ปัญหาและวิธีแก้บ้างคร้บ

ปล.ตอนนี้ windows ของผมไม่สามารถ update patch ตัวใหม่ที่ปล่อยมาเมื่อวันที่ 14 ขนาด 800 mb ได้ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาเดียวกันรึเปล่าครับ

update windows ได้แค่นี้แล้วมันก็ error ตลอดเลยครับ คาดว่าน่าจะเป็นเพราะโหลดมาไม่สมบูรณ์ใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sunshine : 1st May 2014 เมื่อ 18:54

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    Blog Entries
    6

Question

ยังไงหรอ ของรูปหน่อย = ="a

ของข้าพเจ้า 8.1 enterprise แท้ อัพเดตล่าสุดยังไม่เจอปัญหาแบบนั้นเลยจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlefox : 1st May 2014 เมื่อ 16:21

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ก็ประมาณนี้ครับผม

และก็ปัญหาเรื่อง update windowsมันเป็นแบบนี้ครับ

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    มันมีโปรแกรมอะไรทำงานอยู่อะครับ ขอดู task manager เต็มๆหน่อย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    ลองใช้คำสั่งนี้ซ่อมส่วนของ windows ดูก่อนนะ เพราะถ้า update ไม่ได้มันน่าจะมีไฟล์ของ windows เสีย

กดปุ่ม Windows + C คลิกที่ search

ใส่ CMD ลงไป ต่อไปก็ให้เลือก command prompt ให้เปิดด้วย run as admin นะ

ต่อไปก็ให้พิมพ์คำสั่งนี้ลงไป sfc/scannow

รอซักพักประมาณ 20 นาทีถ้าเครื่องเร็วนะ

เป็นคำสั่งซ่อมไฟล์ windows ในเครื่องอัติโนมัติจ้า

รอจนถึง 100 % แล้ว รีสตาท์เครื่องคอมจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlefox : 1st May 2014 เมื่อ 18:01

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    นี้ตัวเต็มครับผม

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ลองปล่อยให้เครื่องอัพเดทโดยไม่ไปรบกวนมันจบจบรึยังครับ หรือปล่อยเเล้วยังเฟล
    ถ้ายังเฟล ลองลบไฟล์เเบคอัพออกดูครับ พวกไฟล์เเบชท์ต่างๆ เดาว่าครั้งเเรกที่อัพเดท เเล้วมีการขัดจังหวะของระบบ เลยโหลดเเละเเพทช์ไม่สมบูรณ์ เเล้วมีไฟล์อัพเดทค้างอยู่ในวินโดวส์
    หรือลองเช็ค update history กับสั่ง restore hidden update ดูก่อนครับ ถ้าไม่หาย ติดต่อไมโครซอฟท์ไทยเเลนด์ครับ

มีอีกวิธี ลองเช็ค troubleshoot problem for install update ดูก่อนครับ ว่ามันติดขัดตรงไหน ไปที่ control panel /system and security/view update history
    เเล้วลองเช็คดูครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    http://www.youtube.com/watch?v=i_Sr1CgtO58

เท่าที่ดูมา ส่วนใหญ่ก็ไม่รู้แน่ว่าแก้ยังไง แต่เห็นอันนี้ครับ
    คือออ ผมไม่รู้ว่า superfetch มันทำอะไร ทำไมเขาถึงปิด
    แต่ windows search นี่ไม่น่าจะปิดใช้งานเท่าไหร่ เพราะมันแค่ใช้ค้นหาเฉยๆ
    ไงก็ลองดูนะครับ ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนค่ากลับคืน

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ littlefox อ่านกระทู้
    ลองใช้คำสั่งนี้ซ่อมส่วนของ windows ดูก่อนนะ เพราะถ้า update ไม่ได้มันน่าจะมีไฟล์ของ windows เสีย

กดปุ่ม Windows + C คลิกที่ search

ใส่ CMD ลงไป ต่อไปก็ให้เลือก command prompt ให้เปิดด้วย run as admin นะ

ต่อไปก็ให้พิมพ์คำสั่งนี้ลงไป sfc/scannow

รอซักพักประมาณ 20 นาทีถ้าเครื่องเร็วนะ

เป็นคำสั่งซ่อมไฟล์ windows ในเครื่องอัติโนมัติจ้า

รอจนถึง 100 % แล้ว รีสตาท์เครื่องคอมจ้า

ลองทำแล้วครับแต่ก็ยังไม่ดีขึ้น TT

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SLICER อ่านกระทู้
    ลองปล่อยให้เครื่องอัพเดทโดยไม่ไปรบกวนมันจบจบรึยังครับ หรือปล่อยเเล้วยังเฟล
    ถ้ายังเฟล ลองลบไฟล์เเบคอัพออกดูครับ พวกไฟล์เเบชท์ต่างๆ เดาว่าครั้งเเรกที่อัพเดท เเล้วมีการขัดจังหวะของระบบ เลยโหลดเเละเเพทช์ไม่สมบูรณ์ เเล้วมีไฟล์อัพเดทค้างอยู่ในวินโดวส์
    หรือลองเช็ค update history กับสั่ง restore hidden update ดูก่อนครับ ถ้าไม่หาย ติดต่อไมโครซอฟท์ไทยเเลนด์ครับ

มีอีกวิธี ลองเช็ค troubleshoot problem for install update ดูก่อนครับ ว่ามันติดขัดตรงไหน ไปที่ control panel /system and security/view update history
    เเล้วลองเช็คดูครับ
    restore hidden update ไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ แล้วก็ลบไฟล์ backup ทำยังไงครับ = =

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dark_Area อ่านกระทู้
    http://www.youtube.com/watch?v=i_Sr1CgtO58

เท่าที่ดูมา ส่วนใหญ่ก็ไม่รู้แน่ว่าแก้ยังไง แต่เห็นอันนี้ครับ
    คือออ ผมไม่รู้ว่า superfetch มันทำอะไร ทำไมเขาถึงปิด
    แต่ windows search นี่ไม่น่าจะปิดใช้งานเท่าไหร่ เพราะมันแค่ใช้ค้นหาเฉยๆ
    ไงก็ลองดูนะครับ ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนค่ากลับคืน
    อันนี้เคยลองทำแล้วแต่ก็ยังไม่หายครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    มีปัญหาคับสำหรับ patch ใหม่ของ windows 8.1 ผมลองมาแล้วคับ
    ของผมคอมมันทำงานหนักขึ้นเปิดคอมแต่ละทีอืดมากๆ จากตะก่อน
    ที่ยังไม่ได้อัพ ตอนนี้ผมถอยกลับมาใช้ windows 7 ไปก่อนรอ patch
    ใหม่เอาหวังว่าจะมาไวๆ
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ในที่ๆ "มีฉันและเธอ" หิ้วๆ
    กล่าวขอบคุณ
    338
    ได้รับคำขอบคุณ: 392
    ลอง เอาอะไรที่มัน ง่าย ๆ และพื้นฐานดูยังคร๊าฟ เช่น Disk Defragmenter หรือ อาจจะมาจาก การจำลอง ไดร์ ของพวก ซอฟแวร์ บางตัว ที่มัน หมดอายุล้ว แพลงฤทธิ์ ผมเคยเจอ มาครั้งนึ่งแต่นานแล้ว

http://teck.in/download-moo0-filemon...on-system.html ลองดูโปรแกรมนี้ดู ไม่รู้ว่า มันเกี่ยวไหม หรือช่วยได้ไหม

เครดิต : http://teck.in/download-moo0-filemon...on-system.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย F.Syndome : 1st May 2014 เมื่อ 19:44

Predator 17x i7 7820HK GeForce GTX 1080 8GB GDDR5X32 32GB DDR4

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tonkaw456 อ่านกระทู้
    มีปัญหาคับสำหรับ patch ใหม่ของ windows 8.1 ผมลองมาแล้วคับ
    ของผมคอมมันทำงานหนักขึ้นเปิดคอมแต่ละทีอืดมากๆ จากตะก่อน
    ที่ยังไม่ได้อัพ ตอนนี้ผมถอยกลับมาใช้ windows 7 ไปก่อนรอ patch
    ใหม่เอาหวังว่าจะมาไวๆ

น่าจะเป็นที่ patch ตามที่คุณบอกแล้วล่ะครับ เพราะผมลองเปิด action center แล้ว update ดู disk ทำงานขึ้น จาก 2 % เป็น 97-100% ตลอดเลยครับ

แต่เมื่อกี้มี windows defender ขึ้นมาให้ update ก็ อัพได้ปกติ แต่พอจะอัพ windows base system มันกลับอัพไม่ได้ คงต้องรออย่างเดียวสิน่ะ TT

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F.Syndome อ่านกระทู้
    ลอง เอาอะไรที่มัน ง่าย ๆ และพื้นฐานดูยังคร๊าฟ เช่น Disk Defragmenter หรือ อาจจะมาจาก การจำลอง ไดร์ ของพวก ซอฟแวร์ บางตัว ที่มัน หมดอายุล้ว แพลงฤทธิ์ ผมเคยเจอ มาครั้งนึ่งแต่นานแล้ว

http://teck.in/download-moo0-filemon...on-system.html ลองดูโปรแกรมนี้ดู ไม่รู้ว่า มันเกี่ยวไหม หรือช่วยได้ไหม

เครดิต : http://teck.in/download-moo0-filemon...on-system.html
    disk defragmenter ลองแล้วครับผม ส่วน file moniter ก็ลองโหลดไปใช่แล้วก็ยังไม่ช่วยอะไรครับผม ตอนนี้อาการที่เกิดขึ้นยังไม่มีผลอะไร ท้ามันมีอาการผิดปกติอย่างอื่นตามมาผมคงต้อง restore เครื่องแล้วแหละครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Wolrd Class Gaming PC!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,894
    ได้รับคำขอบคุณ: 526
    1

อัพเดตได้ปกติตามภาพเลยครับ อัพนานแล้วนะ - -*

ตอนก่อนอัพเดตผมก็เจอปัญหาแบบท่าน (แต่เป็น Ram Full load 99% หว่ะครับ -- เงิบ เงิบ 55)

หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whiteking7 อ่านกระทู้

อัพเดตได้ปกติตามภาพเลยครับ อัพนานแล้วนะ - -*

ตอนก่อนอัพเดตผมก็เจอปัญหาแบบท่าน (แต่เป็น Ram Full load 99% หว่ะครับ -- เงิบ เงิบ 55)

หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย
    ของผมอัพไม่เคยผ่านเลยครับ fail เป็น 10 รอบล่ะ ปล่อยเครื่องไว้เฉยๆมันก็ไม่ผ่าน

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ในที่ๆ "มีฉันและเธอ" หิ้วๆ
    กล่าวขอบคุณ
    338
    ได้รับคำขอบคุณ: 392
    มันเป็นแต่เฉพาะ win 8.1 แท้เท่านั้นหรือคร๊าฟ

Predator 17x i7 7820HK GeForce GTX 1080 8GB GDDR5X32 32GB DDR4