ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

มีแววดับ! แผ่น Blu Ray Disc ใกล้หมดอนาคตแล้ว

มีแววดับ! แผ่น Blu Ray Disc ใกล้หมดอนาคตแล้ว

<<-- INFORMATION --

หลังจากที่หมดยุคการใช้ตลับ Roms เก็บข้อมูลตัวเกม สื่อเก็บข้อมูลแบบแผ่นก็มีบทบาท
    ในวงการเกมส์มากขึ้น ไล่ตั้งแต่แผ่น CD มาเป็นแผ่น DVD และล่าสุดก็คือแผ่น BD หรือ
    Blu-Ray Disc ซึ่งเป็นแผ่นเก็บข้อมูลโดยใช้เลเซอร์สีฟ้าในการอ่าน ทำให้ความถี่ของ
    คลื่นสั้นกว่าทำให้จุข้อมูลได้มากถึงแผ่นละ 25-50 GB ทำให้สามารถจุภาพยนตร์ความ
    ละเอียดสูงแบบ HD ได้นั่นเอง แถมยังเป็นสื่อเก็บข้อมูลเกมส์ในยุค PS3, PS4 และ Xbox One ด้วย

ฟังดูแล้วก็เหมือนแผ่น BD มันก็ยังใช้ประโยชน์ได้เยอะแยะอยู่ แต่จริงๆแล้วตอนนี้มันกำลังย่ำแย่
    เพราะจากการแถลงข่าวเรื่องผลประกอบการประจำปีล่าสุดของ Sony แจ้งว่ารายได้จากการขาย
    แผ่น BD นั้นน้อยลงไปมาก ซึ่งน้อยที่สุดในรอบ 8 ปีนับตั้งแต่ทางโซนี่เปิดตัวแผ่น BD สู่ตลาด
    ทั้งนี้ทางโซนี่ได้ยอมรับว่าคาดการณ์เอาไว้แล้ว ว่าอนาคตสื่อเก็บข้อมูลแบบแผ่นจะเริ่มหมดความ
    นิยมไป แต่ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้

โซนี่เผยเพิ่มเติมว่า นับตั้งแต่ที่เริ่มขายแผ่น BD เป็นต้นมา จะมีแค่ช่วง 3 ปีแรกๆ ที่มียอดขายสูง
    ขึ้นประมาณ 35% แต่หลังจากนั้นก็ค่อยๆหดตัวลงเรื่อยๆอย่างรวดเร็ว ซึ่งโซนี่ก็คาดไม่ถึงว่ามันจะ
    หดตัวเร็วขนาดนี้ ทั้งนี้สาเหตุที่ทำให้แผ่น BD เริ่มหมดความนิยมนั้น ทางโซนี่ก็รู้เป็นอย่างดีว่ามา
    จากสาเหตุใด นั่นคือการที่บริการสื่อบันเทิงต่างๆผ่านทางดาวน์โหลดนั้น กำลังได้รับความนิยมเพิ่ม
    มากขึ้นเรื่อยๆ แถม Hard Disc Drive ก็มีราคาถูกลงเรื่อยๆ ทำให้ผู้คนหันมาใช้บริการดาวน์โหลด
    เพลง หนัง และเกมส์ ผ่านทางอินเตอร์เน็ต แล้วเก็บไว้ใน HDD มากกว่าการซื้อแผ่น BD ที่มีราคา
    สูงกว่า อย่างบริการ Netflix ร้านเช่าหนังออนไลน์ที่กำลังได้รับความนิยมมากตอนนี้ เป็นส่วนหนึ่ง
    ที่ทำให้ยอดขายแผ่น BD ลดลงอย่างมาก

อย่างไรก็ตามแผ่น BD ก็ยังคงไม่ตายในเร็ววันนี้ เพราะอย่างน้อยตอนนี้ก็เป็นสื่อที่ใช้เก็บข้อมูลสำหรับ
    เครื่องเกม PS3, PS4 และ Xbox One อยู่ อย่างน้อยก็คาดว่าประมาณอีก 6 ปีที่เราจะยังมีแผ่น BD
    ให้เห็นกันในเครื่องเกมยุคนี้ ส่วนแผ่น BD หนังคาดว่าคงหมดอนาคตในอีกไม่นานนี้ หากคนยังนิยมใช้
    บริการดาวน์โหลดหนังแบบ Digital Download เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

จากข่าวร้ายของโซนี่ในครั้งนี้ อาจเป็นข่าวดีสำหรับคนที่ใช้แผ่น BD เพราะโซนี่อาจลดราคาไดร์ฟและแผ่น BD เร็วๆนี้ก็เป็นได้

ข้อมูลอ้างอิงจาก

http://kotaku.com/blu-ray-is-dying-1570551300

เรียบเรียงโดย

Sanook! Game

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    แผ่นBlu Rayออกมานานละ แต่ผมก็ยังไม่เคยแตะไอแผ่นที่ว่านี่สักที แม้แต่เครื่องอ่านยังไม่มี

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    ม่ายยยย แล้วเมะ BD แบบ UNCEN ของเค้าอ่าาาาห์

#วอนนาบีคุแถวนี้ได้กล่าวไว้
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ถึงยังไง แผ่น VCD , DVD หรือ BD มันก็มีความคลาสลิคในตัวมันเอง ผมว่าอารมณ์ตอนซื้อแผ่นเกมหรือเมะกับดาวน์โหลดมันคนละอารมณ์กันเลยนะผมว่า

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    ผมยังไม่เคยได้ใช้เล้ยยยย อย่างว่าสมัยนี้อะไรก็ digital download ยกเว้นสะสมแผ่นอ่ะนะ
    คิดถึงสมัยแผ่นดิส ผมใช้สมัยประถม 555555555555555

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    ผมคิดไปเองรึเปล่าว่าแผ่นมันเท่าเดิม แต่มันจุข้อมูลได้เยอะขึ้น ก็หมายความโอกาศ ที่ข้อมูลในแผ่นจะเสียหายก็สูงไปด้วยป่ะ?

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082

จากนี้ไปใครจะเอาหมอก/แสงศีลธรรมออกกันล่ะ!!!!
    /ว่าไปนั่น... Hentaiก็มี..

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ผมว่า กลับมาขายเกมแบบตลับดีกว่า หมายถึงการ์ด SD อ่ะ ทำเหมือน ตลับเกมสมัยก่อน แผ่นเล็กๆจุ เยอะๆ ก็ไม่เลวนะ เร็วกว่าด้วย

.:: Out of the Woods ::.
    กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 372
    อ้าว จริงเหรอเนี่ย ข้อร้องอย่าเจ๊งเลย
    ผมยังซื้อหนังมาดูอยู่เลย ถึงจะนานๆครั้งก็เถอะ

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zidane อ่านกระทู้
    ผมว่า กลับมาขายเกมแบบตลับดีกว่า หมายถึงการ์ด SD อ่ะ ทำเหมือน ตลับเกมสมัยก่อน แผ่นเล็กๆจุ เยอะๆ ก็ไม่เลวนะ เร็วกว่าด้วย
    Vitaทำอยู่ครับ

ถึงอะไรๆจะเป็นดิจิตอล แต่ส่วนตัวยังชอบที่จะออกไปที่ร้านค้าแล้วเลือกซื้อมันเองมากกว่า อย่างน้อยก็ยังรู้สึกว่าของมันจับต้องได้
    TROL HAHAHAHAHA

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    พึ่งรู้เหรอ ผมนี่สนใจ BD ตั้งแต่มาแรก ๆ แต่ตัวเครื่องนั้นราคา เป็นหมื่น แผ่นราคา 2 พันขึ้น ทำให้หายอยากไปเลย

มาถึงจุดนึงเกือบซื้อหัวอ่าน BD มาใส่ Com ราคาตอนนั้นอยู่ ประมาณ 5 พันได้ แต่แผ่นราคาอยู่ประมาณ 1500 สำหรับหนัง 1 เรื่องซึ่ง

เอาไปซื้อหนัง DVD ได้ 4-5 เรื่องเลยทีเดียว

-------------------------------

ปัจจุบันเครื่องเล่น BD ราคาอยู่ประมาณ 3 พัน ส่วนแผ่นนั้นราคาตอนนี้ 200 กว่าบาทก็มีแล้วสำหรับเสียงไทยอย่างเดียว

พอเป็น 2 ภาษา ราคาก็ขึ้นมาประมาณ 4-6 ร้อยบาท แต่ก็ยังแพ้ให้แก่ MKV
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    ยังไม่เคยแตะเลยอ่ะ แหะๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ชอบแบบ เดิมๆ รู้สึกว่า ของที่แลกกับเงินมามันจับต้องได้

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมก็ไม่กล้าแตะบลูเรย์ เหมือนกัน ราคาแผ่นกับเครื่องเล่นก็แพง
    แผ่นหาซื้อยาก และเสียง่าย
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    2,525
    ได้รับคำขอบคุณ: 604
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่กล้าแตะบลูเรย์ เหมือนกัน ราคาแผ่นกับเครื่องเล่นก็แพง
    แผ่นหาซื้อยาก และเสียง่าย
    เดี๋ยวๆๆ ท่าน แผ่นบูลเรยเนี่ยนะเสียง่าย ไม่ใช่ละท่าน หาซื้อไม่ได้ยากด้วยนะท่าน มีขายเยอะแยะถมไป แผ่นบูลเลย์เป็นรอยยากกว่า แผ่นDVDอีกท่านเพราะมันเคลือบสารบางอย่างมากับตัวแผ่น ทำให้หนากว่าท่าน เครื่อง เล่นก็ไม่ได้หาซื้อยากและแพงมาแล้วด้วย มีเยอะแยะไป 3000-4000ก็ซื้อได้แล้ว เดี๋ยวนี้เครื่องบูลเลย์ถูกลงมากกว่าตะก่อนเยอะ เมื่อก่อนเป้น10000เลย ส่วนเรื่องราคาแผ่นไม่เถียงที่ว่ามันแพง นะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย earthzara : 4th May 2014 เมื่อ 09:00
    FX8350 Corsair H100I GTX 670 OC SLI Crosshair v fomula-z Corsair Vg 16Gb Bus1600 HDD 2.1TB Corsair Ax 850 80 Plus Gold

นักตกเหวตายมืออาชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ผมยังไม่มีทั้งแผ่นทั้งเครื่องเล่นเองเลยครับ ยืมชาวบ้านมา RIP ลงเครื่องตลอด //ผิด
    บ้านผมอย่างดี DVD9 ครับ 55555
    "Revenge has to be done with a smile."
    -Hayakawa Yuzuko (Yuzuko Peppermint)

Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยแตะเลย BD เนี่ย ก็นะ แพงหูเยี่ยวเลย
    FX-8320E 3.20 GHz / MSI 970 GAMING / Hyper-X Fury DDR3 16GB 1600 (8GBx2) / Gigabyte GTX970OC

กล่าวขอบคุณ
    447
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    อยากรู้เหมื่อนกันว่ามันจะ ชัด สมคำรำลือ กันไหม ผมยังไม่เคยสัมผัสเลยสักครั้ง จะดับแล้วรึ แต่ก็น่ะถ้าหยุดผลิตล่ะก็เศร้ากันไปหลายเรื่องเลย
    CPU PHENOM II X6 1055T M/B ASROCK 880GMH-U3S3 Ram Kingston Hyper X 4GB Bus1600 MHz [4+4] 8GB VGA Gigabyte GTX 560Ti 1GB PSU RX 630SS 630W (มั้ง)

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    I hate the light of morals

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    นี้แหละ ปัญหาที่ Sony ไม่อยากเจอที่สุด เพราะ พี่แก อวย BD เต็มที่ แต่ Microsoft ไม่อยากจะใส่ เพราะ มันกินพื้นที่เครื่อง

แถมถ้าใส่มา อนาคต หมด แต่ต้องใส่ เพราะ แฟนบอย ขอร้อง สมมุติ ถ้าไม่ใส่ เครื่องเล่น ก็สามารถ อยู่ได้ยาวยัน 8 ปีตามที่ว่า

โดยไม่ต้อง ออกเครื่องใหม่มาเรื่อยๆ ถ้าใส่ พอผ่านไป 2 ปี หมดยุค BD สุดท้าย ไม่ว่าอะไรที่ต้องใช้ BD ก็เหมือน เครื่องที่ตกรุ่น

แต่ทั้งๆ ที่สเปคในเครื่องยังแรงอยู่ บางคนถึงได้รอ ตัว Slim ไงล่ะ เพราะ มันคือ เครื่องรุ่นสุดท้าย ของ Gen นั้น และแน่นอนว่ามันทั้งบางกว่ารุ่นแรกๆ

สวยกว่า สเปคดีกว่า ราคาถูกกว่า ที่สำคัญ เกมส์เยอะ และสำหรับ บางคนที่รอ เล่นเถื่อน ก็ได้เล่นสบายๆ ถ้าใช้ FW ตัวเดียวกัน

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    BD ผมซื้อแต่เกม PS3 นิแหละ พวกหนังแผ่นแท้ซื้อไม่ลงแพงเวอร์

BLACKROSE
    IN THIS WORLD...
    กล่าวขอบคุณ
    1,161
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,085
    เคยดูหนังที่เป็นเเผ่นบลูเรย์ที่บ้านอาอยู่ อยู่บ้านว่าทีวีตัวเองชัดเเล้ว ไปเจอเเผ่นบลูเรย์นี้อื้อหือ ภาพนี้คมเสียงนี้กระหื่มสมราคาเเผ่นเลย
    ดูตั้งเเต่หกโมงยันเที่ยงคืน ล่อไป3-4เรื่อง

ผมว่าถ้าราคามันเป็นที่จับต้องได้ มันอาจจะเป็นที่นิยมพอๆกับ DVD ได้เลยนะ

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    อ้าววว จะไปแล้วเหรอ เราเคยดูเเค่ไฟนอล 7 Advent children เองอะ ไปไหวแท้ ภาพสวยมากๆนะขอชมเลย
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH