ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 256

ใครพอจะมีกล้องถ่ายวิดีโอแนะนำแบบ HD บ้างครับ

คือเรื่องเป็นอยู่ว่าขึ้น ม 5 มีวิชานึงต้องทำส่งอาจารย์ให้ทำวิดีโอเพลงนะครับ เลยไม่รู้จะซื้อกล้องอะไรดีๆ ถูกๆ มีหลายฟังชั่น เบลอหลัง-หน้าพวกนี้ครับ แนะนำหน่อย

กล้องที่ผมใฝ่ฝันคือกล้องแบบนี้แต่เรียกไม่ถูก - -"

คือผมต้องการแบบให้มันมี Dept of Field ด้วยอ่าครับ เบลอหลัง-หน้า ประมาณนี้

รูปประกอบผมเอามาจากเพลงนี้ http://www.youtube.com/watch?v=HOSC5gqWgIM

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    CANON EOS 70D เลยจ้า
    เพื่อนผมใช้อยู่ ตัวนี้เน้นถ่ายวิดีโอเลย
    ถ่ายภาพก็ได้คุณภาพดี

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ที่จริงกล้องคอมแพ็คเดียวนี้ก็ทำได้นะ ราคาอยู่ที่ 7,000-19,000
    อีกอย่าง Dept of Field ก็มีปัจจัยของมันด้วย ถ้ารู้ปัจจัยมัน ไม่จำเป็นต้องเป็นของราคาแพงก็ทำได้

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    กล้องถ่ายวิดีโอในรูปที่ท่านเอาให้ดูอย่าไปสนใจมันเลยคับ เพราะมันแพงมาก (ในรูปรู้สึกจะเป็น Canon XF 300 ราคาประมาณ 180,000 บาท) และออกแบบมาสำหรับมืออาชีพ "เท่านั้น" อาจารย์ที่โรงเรียนผมซื้อมาใช้ยังใช้ไม่ครบทุกฟังก์ชั่นเลยคับ 555+ เห็นแล้วเสียดายเงินโรงเรียน

ผมแนะนำ 70D + 50mm f/1.8 + 18-135 STM + Tripod + Microphone Shotgun + SD Card ดีๆ แค่นี้ก็น่าจะพอ (รวมๆไม่ถึงแสนเหมือนอันในรูปนั้นหรอก)

เพิ่มเติม : กล้องในรูปเขาเรียกว่า Professional Video Camera ซึ่งบอกตรงๆเลยว่า ทำ Depth of Field ยากกว่า 70D อีก เพราะ Sensor เล็กกว่า รูรับแสงของเลนส์ก็เล็กกว่า เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ด้วย ถ่ายภาพนิ่งไม่ได้อีก (เอาตรงๆเลย ถ้าคุณไม่ใช่มืออาชีพทางด้านนี้จริงๆ กล้องนี้ไม่เหมาะกับคุณแน่นอน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 4th May 2014 เมื่อ 21:06

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    โฮ เป็นแสนเลยหรอนี่ไม่คิดเลยว่าจะขนาดนี้ว่าแต่ผมมีตังค์แค่ 14000+ อ่าครับแนะนำหน่อยได้ไหม ผมไม่เลือกรุ่นไม่ถูกอยากได้แบบจับถนัดๆ ถึงคุณ Kingofnight ผมก็ว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับแต่ว่ามันดูเล็กไปผมอาจจะจับไม่ถนัด ผมเน้นเคลื่อนที่ด้วยสิไม่ใช่ยืนอย่างเดียว

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    เริ่มต้น แค่ 70D ก็พอ ตอนนั้นกะจะเอา 60D แต่มันไม่ค่อย Work เท่าไร เลยหรอให้มันเข้าที่ดีกว่า แต่โดยรวม 70D ถือว่าดีแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ givemelove อ่านกระทู้
    โฮ เป็นแสนเลยหรอนี่ไม่คิดเลยว่าจะขนาดนี้ว่าแต่ผมมีตังค์แค่ 14000+ อ่าครับแนะนำหน่อยได้ไหม ผมไม่เลือกรุ่นไม่ถูกอยากได้แบบจับถนัดๆ ถึงคุณ Kingofnight ผมก็ว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับแต่ว่ามันดูเล็กไปผมอาจจะจับไม่ถนัด ผมเน้นเคลื่อนที่ด้วยสิไม่ใช่ยืนอย่างเดียว
    เน้นเคลื่อนที่ แนะนำซื้อ Rig มาเพิ่มคับ หรือถ้างบเยอะหน่อยก็จัด Steadicam มาใช้ แล้วจัดเลนส์มุมกว้างมาซักอัน
    แต่งบ 14,000 นี่คงไม่ไหว ซื้อ 70D อย่างเดียวยังไม่ได้เลย (จัด DSLR + Lens ซักตัวยังยากเลยคับ)

รอท่านอื่นมาแนะนำนะคับ งบ 14,000 นี่ผมไม่รู้จะแนะนำตัวไหนดีเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ givemelove อ่านกระทู้
    ทำไมไม่ใช้ 700dละ ? มันก็โอเคแล้ว ขอแค่เลนส์มี stm ก็พอละ - - แต่ก็ต้องมือ2
    ที่จริงเอาแค่กล้องธรรมดาก็ได้นะ 550d 600d 1100d ขอแค่ "เลนส์" เหมาะสำหรับถ่ายก็พอ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ผมก็ว่า น่าจะใช้กล้อง DSLR มากกว่าน่ะ... 70D ก็โอเคนะ
    แต่ถ้าเก่งหน่อยก็เอากล้องไรก็ได้ แล้วเอาไป Trackmotion ใน AE เอา <<< อันนี้ยากมาหน่อย เพราะเน้นเกี่ยวกับ โปรแกรม

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ถ้าผมใช้ก็ GoPro อ่ะ หรูไปไหม?

กล่าวขอบคุณ
    291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eucliwood Hellscythe อ่านกระทู้
    ถ้าผมใช้ก็ GoPro อ่ะ หรูไปไหม?
    คุณ givemelove ต้องการถ่ายวิดีโอเพลง เน้น Depth of Field และราคาถูก ซึ่ง DSLR รุ่นต่ำๆค่อนข้างตอบโจทย์ในส่วนนี้ได้คับ แต่ GoPro นี่ตอบโจทย์ไม่ได้เลย Depth of Field มันละลายหลังไม่ได้เลย

ปัญหาคือ Canon DSLR ที่ถูกที่สุดยังราคา 15,000+ เลย ยิ่งไม่ต้องพูดถึงอุปกรณ์เสริม งบไม่พอแน่นอน

หรือมองอีกแง่ ไปเล่นของมือสองดู น่าจะพอหาได้ แต่ต้องทำใจเรื่องความสามารถของกล้องหน่อย เพราะกล้องเก่าๆลูกเล่นเกี่ยวกับ Video มันไม่ค่อยดี โดยเฉพาะ Auto Focus

I Love Naked Bikes!
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    ผมก็เคยทำงานวีดีโอส่งอาจารย์ แต่กล้องไม่มีก็เลยไปเช่ากล้องพวกร้านที่รับถ่ายภาพอะ พอดีเค้ามีบริการด้านนี้ก็เลยไม่ค่อยวุ่นวาย บอกรายละเอียดไปเดี๋ยวเค้าจะแนะนำและจัดหาให้เอง เอาโน่นเอานี่ก็เฉียดพันเลยแต่ก็ประหยัดงบได้ล่ะครับ แหะๆไม่รู้จขกท.ต้องการไหมนะ