ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440

เริ่มเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าควรจะเริ่มจากตรงไหมดี ( ขอความรู้ )

คือเมื่อไม่นานมานี้ผมได้ไปสอยกีต้าร์ไฟฟ้าตัวนืงมาเพื่อจะหัดเล่นให้เป็น

แต่ก่อนผมเล่นแค่เฉพาะกีต้าร์โปร่ง จับคอร์ด เกา ตีคอร์ด พอไปไหวแล้ว

มาคราวนี้ได้กีต้าร์ไฟฟ้า เห็นว่าจะแตกต่างจากพวกกีต้าร์โปร่งเยอะแยะเลย

ไม่ว่าจะเป็น คอร์ดร็อก การไล่สเกส อะไรต่าง ๆ นานา เลยอยากถามเพื่อน ๆ ใน JKG

ว่าถ้าจะฝึกกีต้าร์ด้วยตัวเองที่บ้านผมควรจะต้องเริ่มฝึกจากตรงไหนก่อน

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    รอฟังเสียงจากผู้รู้อีกคน

ในฐานะมือใหม่เหมือนกันครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    สำหรับผมนะ ตอนแรกผมก็เริ่มจากจำสเกล ไมเนอร์ เมเจอร์ เพราะสเกลเป็นที่ตั้งของหลายๆเทคนิคหรือทุกเทคนิคเลยก็ว่าได้ พอจำได้แล้ว เราจะรู้ตำแหน่งบนคอกีต้าร์ว่าโน้ตอะไรอยู่ตรงไหน แล้วก็ไปศึกษา power chord ตอนแรกก็ได้เท่านี้แหละ
    ถ้าเล่นลึกๆไปเรื่อยๆ มันจะมีอีกหลายเทคนิคมาก ใช่ Legato,sweep picking,speed picking,tapping เยอะแยะ และก็มีสำเนียงของกีีต้าร์อีกเช่น การเขย่าสาย สไลด์สาย อีกเยอะแยะใช่กัน
    ฝึกเยอะๆนะครับ และเราต้องรักมันด้วย
    ***สเกลมีหลายแบบมาก ง่ายๆคือคุณต้องมีแนวเพลงเป็นที่ตั้ง ถ้าสมมุติคุณชอบแจ๊สไปฝึกสเกลบูล มันก็แปลก(ไม่ใช่ว่าผิดแต่มันไม่ใช่แนวอ่ะ)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เริ่มจากการ "ลืม" การเล่นแบบกีต้าร์โปร่งให้หมดก่อนครับ
    รอวันโดนแบน

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ใช้พื้นฐานจากกีตาร์โปร่งเลยครับเหมือนกันเกือบหมดทุกอย่าง อยากจะเล่นให้เก่งๆเน้นฝึกบ่อยๆ พื้นฐานที่ควรรู้ก็พวกคอร์ดต่างๆ จำโน๊ตบนคอ หาพวกสเกลต่างๆมาดูครับ ไม่ก็หาเพลงที่ชอบแล้วนั่งเล่นตามเพลงไปก่อนก็ได้ครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมเเนะนำให้เริ่มจากการไล่สเกลครับ เริ่มจากMajor,Minor ,Harmonic minor,Melodic minor(เผื่อๆครับ เผื่อต้องเรียนในสายนี้ศึกษาไว้ก็ดีครับ),Blue scale(อันนี้ก็เผื่อๆครับ มันเอาไปใช้ได้มากพอสมควรเลยครับ) ต่อมาก็เริ่ิมไล่สเกลเเล้วจำฟอร์มการไล่ ไล่คีย์ต่างๆดูครับ หาข้อมูลเรื่องคอร์ดดูครับ หาพวกMajor Minor p.5 Major7 Minor7 เป็นต้นครับ แล้วก็พวกเทคนิคครับเเนะนำถ้าไม่รู้การฝึกให้ดูวีดิโอฝึกครับ จะได้ฝึกโดยถูกวิธีครับ เทคนิคก็ศึกษาพวก Speed picking,tapping,sweep picking,Legato,economy picking,hybird picking,skip stings ประมาณนี้ครับ เเล้วก็ควรฝึกสำเนียงควบคู่ไปด้วยครับ มีวิดีโอสอนมากมายครับเรื่องสำเนียงลองศึกษาดูครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ถ้าเล่นแบบเล่นๆ เป็นงานอดิเรก ก็เล่นตามที่ใจอยากเล่นแหละครับ เพลงไหนโซโล่ถูกใจก็เล่นตามไป อ่อ อย่าลืมศึกษาเทคนิคต่างๆด้วยนะครับ

แต่ถ้าอยากจริงจัง แบบอยากเข้ามหาลัยดนตรี ก็ศึกษาทฤษฎีแบบท่าน ๆ ข้างบนว่ามาแหละครับ

ถ้าเล่นแบบ เล่น ๆ พอออกงานได้ อยากบอกว่า ไอ้สเกล เมเจอร์ ไมเนอร์ mode นู้นนี่ แทบไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ความเคยชินล้วน ๆ
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    Blog Entries
    1
    หัดเล่นแรกๆ แนะนำให้ลองไล่โครมาติกดูครับ ดีดเฟรต 1 2 3 4 ครบแล้วก็ไล่ไปสายต่อไป สำคัญนะครับจุดนี้หลายๆคนมองข้าม ลองฝึกดูช่วยได้เยอะครับ ฝึกเอียร์เทรนนิ่งเพื่อให้จำคอร์ดได้ ถ้าเป็นชาวร๊อคลองศึกษา power คอร์ด คอร์ดadd9(ลองไปฟังเพลงของพี่ๆ silly fools ดูพี่ต้นแกใช้เยอะ แล้วก็คอร์ดตระกูล7 สุดท้ายก็ไล่สเกลสำคัญนะครับมันช่วยได้เยอะเวลาเราคิดลูกริฟเพลงที่เราแต่งเอง สู้ๆครับ
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    สวัสดีครับ การเล่นกีตาร์ไฟฟ้า ไม่ยากครับ และ "ไม่จำเป็น" ที่จะต้องลืมการเล่นกีตาร์โปร่งครับ เพราะสำหรับผมมันเหมือนกัน พื้นฐานเดียวกัน มันต่างกันแค่ กีตาร์โปร่ง(ส่วนใหญ่) จะเป็นบอดี้ที่ข้างในว่างๆ ส่วนกีตาร์ไฟฟ้า(ส่วนใหญ่) ก็จะเป็นบอดี้ที่ตันๆ แต่ต้องเสียบ Amplifier ถึงจะเกิดเสียง เสียงมันจะคนละแบบ ส่วนการเริ่มเล่น หากจะบอกว่า มีพื้นฐานกีตาร์โปร่งอยู่แล้วก็เดี๋ยวจะอธิบาย แต่ถ้า ไม่มีอะไรเลย เริ่มจากความว่างเปล่ากับ กีตาร์ไฟฟ้า 1 ตัว (จริงๆ จะเริ่มจากอะไรก็ได้ จาก กีตาร์โปร่ง ก็ดี จะได้กำลังนิ้ว แต่จากไฟฟ้าก็ดี จะได้เทคนิกในการเล่น) ก็แนะนำให้ จับคอร์ดพื้นฐาน 4 คอร์ดตามที่คนทั่วไปเขาสอนกันครับ มีคอร์ด C Am Dm(หรือ Dmaj ก็ได้) และคอร์ด G7 (หรือ GMaj ก็ได้) (แต่ถ้าได้ทั้งหมดก็จะดีครับ) ถ้าได้ครบหมดแล้ว ให้ทำยังไงก็ได้ให้มันเป็นจังหวะโดยการเล่นวนเพียง 4 คอร์ด ถ้าทำได้แล้วก็ให้เริ่มหัดคอร์ด F Major (หรือ F นั่นแหละ) ครับผมโดยจับเป็นฟอร์ม Root 6 หรือ สาย6 นั่นเอง ฟอร์มสาย 6 ก็จะเป็นแบบนี้ครับ
    มันจะมี ฟอร์มของ Root 5 ด้วย แต่ผมจะไม่เอามาแปะเพราะมันยังไม่ค่อยจำเป็นต่อการเริ่มต้น ส่วนที่เป็นเส้นโค้งๆโยงจาก สาย6 ถึง สาย1 ก็คือให้จับทาบนะครับผม ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งต้องใช้เวลานานนิดนึง แต่ถ้า กีตาร์ไฟฟ้า สายจะนิ่มกว่าทำให้จับง่ายกว่าครับ (ผมเริ่มจากกีตาร์โปร่งยอมรับเลย คอร์ดนี้ทรมานที่สุดของการฝึกนะ)
    พอได้คอร์ด F แล้ว ก็จำโน๊ตบนคอกีตาร์ด้วยก็ดี เช่น สาย6 เฟร็ต(ช่อง) 1 โน๊ต F / เฟร็ต 3 โน๊ต G / เฟร็ต 5 โน๊ต A เป็นต้น หากจำได้แล้ว
    ก็ไปที่การเริ่มไฟฟ้ากันเลยแล้วกัน การเริ่มไฟฟ้า (หากจะเล่นเสียงแตก) แนะนำให้เล่นเป็น Power Chord จะเป็นการจับคู่ 5 กับ คู่ 8 พร้อมกันให้เกิดเสียงที่ดุดัน (เพราะหากเป็นคอร์ดปกติทั่วไปมาเล่นกับเสียงแตก เสียงมันจะฟังแล้วน่าปวดหู) การจับคู่ 5 ก็คือ การจับโน๊ตตัวแรกและตัวที่ 5 พร้อมกัน เช่น ผมจะคับคู่5 ของคอร์ด G ผมก็นับโน๊ตไปอีก 5 ตัวจากตัวแรก(G) ก็จะเป็น G A B C D ตัวที่ 5 ของ G ก็คือ D รูปแบบที่ออกมาได้ก็จะเป็น จับที่ สาย6 เฟร็ต(ช่อง) 3 (จะได้โน๊ตตัว G) และ สาย 5 เฟร็ต 5 (จะได้โน๊ตตัว D) ลองดีดออกมาเสียงมันจะเป็นคอร์ด G ที่แน่นๆ(แต่จริงๆก็ยังไม่น่าเรียกว่า คอร์ด เพราะโครงสร้างของคอร์ดตามทฤษฏีต้องมีตัวโน๊ต 3 ตัวจึงจะเป็นคอร์ด) ส่วนการจับคู่ 8 ก็เหมือนกับการจับ คู่ 5 ครับ คู่ 5 นับ 5 ตัว คู่ 8 นับ 8 ตัว ยกตัวอย่างจากคอร์ด G จะได้ G A B C D E F G ตัวที่ 8 ของ G ก็คือ G แต่จะเป็นอีก Octave หนึ่ง (Octave คือ โน๊ตตัวเดียวกันแต่เสียงสูงขึ้นหรือต่ำลงต่างกัน) ถ้าจับ Power Chord G (คู่5,คู่8) รูปแบบที่ออกมาได้ก็จะเป็น จับที่ สาย6 เฟร็ต(ช่อง) 3 (จะได้โน๊ตตัว G) กับ สาย 5 เฟร็ต 5 (จะได้โน๊ตตัว D) และ สาย 4 เฟร็ต 5 (จะได้โน๊ตตัว G อีก Octave นึง) เสียงก็จะแน่นยิ่งกว่าคู่ 5 ครับ เอาเป็นว่าผมขออธิบายไว้ถึงแค่ Power Chord ก่อนละครับ ส่วนที่เหลืออยากถามอะไรเพิ่มเติม PM มานะครับ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรมาก เพิ่งจบ ม.6 กำลังจะสอบเข้า มหาวิทยาลัย ดนตรี ครับผม ยังไม่ค่อยเก่ง (กลัวไม่ติดเหมือนกัน) สู้ๆครับทุกท่าน

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    อ๊ะ พอดีเข้ามาผมก็เอาแต่ใส่ๆเลย ไม่ได้อ่าน ข้อความ จากเจ้าของกระทู้ เห็นมีถามเกี่ยวกับ Scale
    จริงๆ แล้ว Scale สำคัญทุกเครื่องดนตรีครับ ไม่ว่าจะกีตาร์ไฟฟ้า หรือ กีตาร์โปร่ง รวมไปถึงเครื่องดนตรีทุกชนิด (ยกเว้น เครื่องให้จังหวะ)
    Scale จะมีหลายรูปแบบครับแต่ถ้าเอา Basic เลยก็จะเป็น Major Scale ครับผม จะเป็น Scale ที่ฟังแล้วลื่นหูที่สุด (สำหรับผม)
    ก็ลองหาตาม Youtube ดูครับ ว่า C Major Scale ก็ได้ หรือ โน๊ต อะไรก็ได้ เป็น Major Scale เพราะให้อธิบายเป็นตัวอักษรมันจะ งงๆนะ
    แล้วก็ฝึก Minor Scale สักพักก็ตามมาด้วย Pentatonic Minor Scale ตามมาด้วยเลย (Pentatonic Major ใช้น้อยกว่าครับ ในเพลงไทย) สู้ๆครับ

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440
    ขอบคุณมากข้อมูลต่าง ๆ ครับ คงต้องใช้ความพยายามของตัวเองในการฝึก

อันที่จริง ๆ การจับกีต้าร์ของผมก็เพื่อ

1. ใจรักในเสียงเพลง
    2. เล่นดนตรีเผื่อได้ออกงานอะไรอย่างงี้
    3. เล่นคลายเครียด แก้เซ็งกับเพื่อน ๆ

ถึงเป้าหมายในการเล่นจะไม่เยอะแต่ยังไงก็จะต้องเล่นให้เป็นให้ได้ครับ ขอบคุณมาก ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sanim : 6th May 2014 เมื่อ 10:04

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    ผมเล่นไม่เป็นเเต่ ชอบฟัง เสียงกีต้า

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ผมก็พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ตอนนี้ไปแนว Nirvana ซะส่วนใหญ่เลยครับ มันเล่นง่าย + มันส์ดี

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rockohhh อ่านกระทู้
    ผมเล่นไม่เป็นเเต่ ชอบฟัง เสียงกีต้า
    เรื่องจริงก็คือปัจจุบันคนที่เล่นหลายๆคนมักจะละเลยส่วนนี้ไปนะ คนเล่นส่วนใหญ่ควรจะชอบหรือมีความหลงไหลในเสียงของเครื่องดนตรีชิ้นนั้นๆ เพราะอะไร เพราะใครๆก็อยากฟังเสียงที่ดี มีคุณภาพ มีมิติของน้ำหนัก มีอารมณ์ มันน่าฟังกว่ากันเยอะ น่าฟังกว่าคนที่เล่นให้มันจบๆ สักแต่ว่าถูกโน๊ตก็พอ แต่คุณภาพซาวด์แย่ยิ่งกว่าเสียงหมาเยี่ยวรดสังกะสีซะอีก ฟังแล้วมันน่ารำคาญ มันไม่มีความสุข กลายเป็นมลพิษทางดนตรีไปแทน

อ่า แล้วก็ขอโต้แย้งด้านบนหน่อยนะครับ การที่โปร่งเป็น ฮอลโลว์บอดี้ เสียงจะมาจากการเรโซแนนซ์ นะฮะ ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าเสียงจะมาจากอุปกรขยาย นั่นหมายความว่าจุดรับและส่งสัญญาณมันคนละแบบ แล้วมันก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะเล่นเหมือนกันได้พอดีกันนะฮะ กีต้าร์ที่ใช้การเรโซแนนซ์เสียงอย่างกีต้าร์โปร่ง ส่วนสำคัญคือการซ้อนเสียงให้หนามากขึ้น หมายความว่ามันจะดังจากการสตรัมมิ่ง เพื่อให้เกิดเสียงซ้อนและสะท้อนซ้อนกันภายในตัวโปร่งออกมา แต่ถ้าคุณจะไปทำอย่างนี้กับกีต้าร์ไฟฟ้านี่จบเลยนะฮะถ้าไม่ใช่เสียงคลีนหรือใกล้เคียง เพราะการซ้อนเสียงมากเกินไปมันทำให้เกิดการเรโซแนนซ์ แต่กับเสียงที่ไดรฟ์ มันไม่ได้ทำให้แค่หน้าขึ้น แต่มันทำให้ซาวด์ "รก" อย่างร้ายกาจ รวมถึงกีต้าร์โปร่งถูกออกแบบมาให้เล่นกับซัสเทนยาวๆของโน๊ตเพื่อความอิ่มของเสียง แต่กีต้าร์ไฟฟ้าต้องคุมซาวด์อยู่ตลอดเพราะอุปกรณ์ไฟฟ้านั้น ไวต่อการเกิดนอยส์หรือเสียงไม่พึงประสงค์มากนะครับ เพราะฉะนั้นการวางตำแหน่งมือของกีต้าร์ไฟฟ้าจึงไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อสร้างแรงในการสตรัมมิ่งแบบกีต้าร์โปร่ง แต่ต้องวางเพื่อคอนโทรลอุปกรณ์ทั้งการใช้โวลุ่ม การใช้สวิตช์ และการคุมซาวด์ให้เกิดนอยส์น้อยที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 6th May 2014 เมื่อ 21:41
    รอวันโดนแบน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    สเกลฮะ เชื่อผม ยังไงก็ต้องสเกล อยากเก่งอันดับแรกต้องสเกล
    เด็กเมืองนอกที่เก่งเพราะเค้ารู้และศึกษาสเกลก่อน พอได้แล้วค่อยใช้โน๊ตในสเกลต่อที่คอร์ด
    แต่เด็กไทยมาเริ่มที่คอร์ดเลย พอจะต่อยอด ก็จะยากเพราะต้องไปศึกษาสเกลใหม่ก่อน